บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ผมก็เช่นกันครับ หลังสวดมนต์เสร็จแล้ว จะใช้บทแผ่เมตตาของหลวงปู่โสภาทุกครั้งครับ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

น้าโต้งบอกบทแผ่เมตตาหลวงปู่โสภาให้หน่อยครับ

3. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
  4. โต้งชลบุรี

ผมเกรงว่าจะไม่เหมาะครับพี่
    ที่ทราบมาการแผ่เมตตาสามารถใช้บทแผ่เมตตาของหลวงพ่อจรัญก็ดีเช่นกันครับ

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเยี่ยมกระทู้น้าต๋อย หายไปหลายวัน แวะมาชมกัน มาคุยกันครับน้าต๋อยเอาพิมพ์คะแนนมาแจกนะรับรองคนตรึม ........ขอให้รวยๆ พ้นทุกข์นะครับใครจองพระชัยวัฒน์ประจำตัวไว้โชคดีมากครับ ผมทำให้ลูกชายกับลูกสาวของผมไม่มีครับ

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าที่อากาศคล้ายฝนจะโปรย.........

สวัสดีน้าต๋อย พี่โต้ง พี่ธวัชชัย พี่รักรังสิต และพี่ๆ ทุกคนขอเชิญมาร่วมสนุกทายเลขท้าย2 ตัวล่าง ชิงรางวัลวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทองครับ ที่กระทู้ผมได้นะครับหมดเขตพรุ่งนี้ 15.00 น. ตาม Link ได้เลยครับ

http://palungjit.org/threads/หลวงปู...ต-16-สิงหา-15-00-น.285526/page-72#post4996019

7. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้าต๋อย และ คุณโต้ง พี่ๆ ทุกท่านครับ

แวะมาชมครับ:cool:

8. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เข้ามาแอบอ่าน อยู่เสมอจ้า
    คิดถึงทุกๆคนจ้า

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน
    พักนี้คิดจะพิมพ์อะไรไม่ค่อยออก
    เมื่อวานพี่ชายมาหาเลยทำให้คิดได้พอดี เรื่องแรกเป็นเรื่องตะกรุดพิสมร ที่พี่ชายผมห้อยอยู่
    เป็นวัตถุมงคลชิ้นแรกที่ผมให้ไป เนื่องจากพี่ชายอยากได้เอาห้อยสักอัน
    คงไปเห็นวัยรุ่นห้อยกระมัง เลยอยากห้อยบ้าง ผมเลยให้พิสมรหลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหงไป
    เห็นบอกว่าอยากได้ดอกเล็กๆ จากคนที่ไม่ค่อยเชื่ออะไรเรื่องพระเครื่อง ทุกวันนี้ ค่อนข้างจะเชื่อมั่นมาก
    ผมเคยถามถึงประสบการณ์เหมือนกันว่าไปเจออะไรมาบ้าง พี่บอกว่า "เยอะ" คำเดียว
    ส่วนใหญ่จะเรื่องแคล้วคลาด เมตตา บางครั้งทำงาน คิดว่าโดนเอ็ด ก็ไม่โดน และอื่นๆ ที่ไม่ยอมเล่า
    ครั้งที่เห็นๆ จะๆ จริงๆ ก็จะเป็นเมื่อคราวที่ขับรถกระบะแล้วโดนรถพ่วงแซง ปรากฏว่ารถพ่วงคันนั้น
    แซงไม่พ้น แล้วมีรถอีกเลนสวนกลับมา จึงรีบกลับเข้ามาโดยไว ทำให้พ่วงท้าย ลากตั้งแต่ท้ายกระบะ ยันหัว
    เป็นผลทำให้กระจกแตก กระจกมองข้างหลุดไป แต่ที่หนักก็คือรถถูกเบียดจนเสียการทรงตัว
    กำลังวิ่งลงข้างถนนที่ข้างหน้าเป็นคลอง อาจด้วยรถที่เป็นรถเกียร์กระปุก ทำให้เมื่อรถที่อยู่ในเกียร์ 5
    เมื่อรถดับจะทำให้ล้อถูกล๊อคทันที (เห็นเขาว่ามาอย่างนั้น) พี่ชายเล่าว่า เหลืออีกเพียงฟุตเดียว
    ก็จะลงข้างทางแล้ว ทำให้เชื่อเรื่องคุณของพระเครื่องมากๆ จนเวลาอาบน้ำก็ยังไม่ถอด
    แกบอกว่า กลัวไม่แคล้วคลาดตอนอาบน้ำ....(ทำไปได้)

แต่พอมารอบหลังเลยเอาลูกอมก้นครกให้ คำจำกัดความคำเดียวที่แกให้ผม...แกบอกว่า "ช่วงนี้....ฮอตมากๆ "
    จนมีคนสงสัยว่า มาขอดูว่าห้อยอะไร ก็ดีกันไปครับ และดูท่าทางจะชอบลูกอมลูกนี้เอามากๆ
    พอเมื่อวานผมเลยเอาไปเลี่ยมกันน้ำพร้อมกรอบเงินให้ บวกกับพระหลวงปู่ทิมอีกองค์ให้ไปคุ้มครอง
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองอีกแรงครับ

พระใช้ กับพระพุทธคุณ อาจจะเห็นผลไม่ทันตา แต่ก็มีค่าทางจิตใจ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2011
  10. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

:cool::cool::cool:คนหล่อใจดี สวดยอดค่ะ

11. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อย มีเยอะแล้ว ส่งให้ผมบ้างสิครับ :cool:

12. vit999

vit999 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    คุณพระคุ้มและเทวดาครองครับ น้าต๋อย ดีใจด้วยครับที่พี่ชายปลอดภัยและฮอตมากๆ(deejai)

13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ แค่คงคัยยังต้องหวั่นๆ เอง

คุณโชคมีเยอะกว่าผมอีกครับ งั้นเอากริ่งมาแลกกันสิ....

ขอบคุณมากครับ คุณ Vit

14. โต้งชลบุรี

สวดยวด เลยน้าอีกสักพัก พี่ชายของน้า พระเต็มคอแน่นอนครับ 55 (เหมือนผม)

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    สุดๆไปเลย คุณ ต๋อย ประสพการณ์ เยี่ยมมากๆ
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองจ้า

16. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ขอเข้ามาแจมกระทู้น๊าต๋อยหน่อยนะครับ:cool::cool:

17. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ต๋อย พี่ต๋อยสบายดีนะครับ
    ทำไมหมู่นี้รู้สึกพี่ต๋อยเงียบๆนะครับ
    หรืองานยุ่งเหรอครับพี่

18. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดีครับ....ตี่
    ช่วงนี้งานยุ่งๆ ครับ เวลาตอนกลางวัน
    ตกเย็นก็ออกไปเล่นกีฬา กลางคืนมานั่งเล่นเฟสบุค ว่างๆ ก็ไปเล่นด้วยกันครับ
    บรรยากาศไม่ครึกครื้นเลยคิดอะไรไม่ค่อยออกเท่าไร

มีเรื่องเล่ามาฝากครับวันนี้
    เมื่อสองวันที่ผ่านมา พี่ชายโทรมาถามว่า จะตอบแทนพระเครื่องที่ผมให้ไปอย่างไร
    ครั้งนึง ผมเคยบอกแนะนำไปแล้ว พี่ชายอาจจะลืมไป
    ผมบอกให้เกื้อหนุนซึ่งกันและกัน ให้คุณเรา เราให้คุณท่าน จะได้ส่งเสริมกันและกัน
    ก็ไปได้ประสบการณ์ดีๆ อีกแล้ว เป็นทางเมตตาครับ คราวนี้

ทำบุญทำกุศล ถวายสังฆทาน นั่งสมาธิ แผ่เมตตา สารพัดกุศลวิธี
    ก็เป็นทั้งบุญของเรา และของผู้ที่ปกปักรักษาเรา

19. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับน้าต๋อย สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน สวัสดีวันสิ้นเดือนครับ

20. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับ คุณjoenok น้าต๋อยและชาวคณะทุกท่าน