บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะคุณเปิดโลก อย่างน้อยก็มาถูกทางแล้วค่ะ ที่เริ่มเคารพบูชา
    อาจจะไม่เห็นผลทันตา อย่าท้อแท้ค่ะ

ขอแชร์ข้อความของคุณหนุ่ม และ การปฎิบัติของตนเองนะคะ

ข้างล่างนี้เป็นข้อความจากกระทู้คุณ"หนุ่มเมืองแกลง"ที่นกเซปไว้อ่าน และก็ลองปฎิบัติตาม
    ก็ไม่ถึงขนาดว่าเห็นผลทันตา เพราะนกก็ต้องปรับเปลี่ยนการปฏิบัติตนของเอง ขัดเกลา เริ่มตั้งสัจจะให้กับตนเองว่าอยากจะทำอะไรแล้วก็ทำให้ได้(ไม่ใช้บนบานนะคะ) ...ศรัทธา และ ก็ค่อยๆ ลงมือทำ สัจจะมีผลตอบแทนแน่นอน สิ่งที่เราตั้งสัจจะ เราทำได้ ตัวเรารับรู้ ดินฟ้า อากาศ สิ่งศักดิ์สิทธิ์รับรู้แน่นอนคะ.....สู้ๆ ค่ะ:cool:
    .................................................................

ผมมีเคล็ดลับนิดหนึ่งที่ใช้ได้ผลมาตลอดในการอธิษฐานกับพระเครื่องแท้ๆดีๆ
    บอกไว้ตรงนี้หากมีคนสนใจดังนี้ครับ
    -ต้องศรัทธาจริง มีพื้นฐานรู้จักท่าน จดจำใบหน้าท่านได้
    -ครั้งแรกก่อนจะบูชาท่าน ให้ใส่บาตรพระสงฆ์ อุทิศโดยตรงให้ท่านสักครั้ง
    -ก่อนนอน ให้อาบน้ำ ใส่เสื้อผ้าสะอาด อยู่ในที่สงบ จุดธูป 16 ดอกไว้กลาง
    แจ้งนอกบ้าน เอาพระองค์เดียวที่จะบูชาใส่พานพร้อมดอกไม้ไว้ตรงหน้า
    -นั่งทำสมาธิจิต แม้ทำไม่เป็นก็ทำได้ โดยนั่งระลึกถึงใบหน้าของพระคุณเจ้า
    ท่าน และรวมความรู้สึกทั้งหมด ให้ค่อยๆย่อมาลงตรงที่พระเครื่องในพานซึ่ง
    คงเข้าใจแล้วว่า ทำไมต้องขอให้วางในพานองค์เดียว อาราธนาพระพุทธคุณ
    และ ความศักดิ์สิทธิ์ของท่านที่อยู่ในพื้นพิภพไม่ว่าตรงจุดใด หรือจากรูป
    เหมือนท่านตรงใหน จากกายเนื้อ กายทิพย์ ณ.ที่แห่งใดก็ตาม ให้มาสถิตอยู่ที่
    ศูนย์รวมในองค์พระตรงหน้าเรา ตรงนี้เป็นสำคัญ หากใจเรานิ่งและสมาธิจิตดี
    พอ จะรับรู้สัมผัสได้เลย คนเก่งๆสามารถต่อยอดตรงนี้ออกไปได้อีกมาก
    แต่จะไม่ขอพูดตรงนี้ เป็นเรื่องเฉพาะตน คาถาหรือบทสวดอะไรก็ได้ สมาธิ
    และใจที่ศรัทธาสำคัญกว่า อาจเรียกว่าเป็นการปลุกพระก็ได้แต่เป็นการสร้าง
    กระแสศรัทธาและปรับจิตใต้สำนึกของเราให้ยึดมั่นในวัตถุตรงหน้าเรา
    -ขออัญเชิญเป็นมงคลแก่ชีวิตเรา และบอกกล่าวต่อเทพประจำตัวเรา เราทุกคน
    มีเทวดาหรือเทพประจำชะตา (แต่ไม่ใช่แบบคนมีองค์อะไรนั่นนะครับ)
    -ตอนเช้า อาราธนาสวมคอได้เลย แขวนองค์เดียวสมาธิจิตนิ่งกว่าหลายองค์
    กำลังใจเราเอง เสริมเราได้เอง
    -หากอธิษฐานขออะไร ให้จิตนิ่งและไม่ขุ่นมัว อย่าขอเรื่อยเปื่อยไปทุกวันไม่
    ซ้ำกัน คนเราฝืนแรงกรรมไม่ได้ ผ่อนลงได้บ้างเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2011
  2. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

3. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้แขวนเดี่ยว องค์นี้ครับ
    พระพิมพ์แหวกม่านสะดุ้งกลับหลังพระพรหม ฝังพระธาตุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      118.9 KB
      เปิดดู:
      105
  4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แวะมาอวยพร น้าต๋อย คุณ โจ พี่นก พี่เดชา และ เพื่อนๆในกระทู้นี้ทุกๆท่านค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆ เดินทางปลอดภัย ร่ำรวยคนรักและ เงินทองนะคะ สาธุ.

5. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พี่ลินด์ก็ขอให้รวยๆเช่นกันนะครับ
    สงกรานต์ไปเที่ยวไหนมาบ้างครับพี่สาวสุดสวย

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่ได้ไปไหนเลยค่ะ คุณ เชน ลูกชายเขาเป็นหนุ่มแล้วไม่ยอมออกไปเล่นแม่ก็เลยต้องกร่อยอยู่ในบ้าน ดีที่มีพี่สาวแวะมาเยี่ยมจากกรุงเทพ ถึงได้นั่งรถออกไปชมบรรยากาศข้างนอกค่ะ และก็ไปกราบคุณพ่อที่ต่างอำเภอ กับไป รดน้ำแม่ ที่หน้าโกศในวัดค่ะ อิจจาคุณ เชนจังนะคะ ได้ไปหลายที่เลยเดินทางปลอดภัยนะคะ :cool:

7. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    นอกจากพี่หนุ่มเมืองแกลง เชกูแล้ว นึกถึง หนึ่ง สไปเดอร์แมนครับ สำคัญที่เจตนาดีในการนี้ เขาเป็นกำลังสำคัญต้องปรบมือให้ เจตนาเขาบริสุทธิ์น่ายกย่องครับ

8. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบได้เฮครับ ห่างไป สิบสองใบ
    สงสัยคนถูก อยู่หาดใหญ่นี่ล่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    หยุดสงกรานต์กันยาว....ทำให้ไม่อยากกลับมาทำงานเลย
    แต่กลับมาจากสงกรานต์คราวนี้ ทำให้ผมไม่มีลูกอมอยู่ที่ตัวอีกแล้ว
    เพราะให้ตัดสินใจให้ญาติไปแล้ว....ความรู้สึกมันรบเร้าอยู่ในใจ
    ว่า ควรจะต้องให้ เขาทำงานโรงงาน เผื่อจะรุ่งๆ รวยๆ กันบ้าง
    สุดท้ายก็ต้องจำจากกัน แล้วผมจะรอฟังประสบการณ์ดีๆ จากญาติของผมต่อไป

10. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สุดยอดน้ำใจเลยครับ ลูกอมก็ไม่มี แถมกล้องส่องก็โดนจิ๊กไปอีกหมดตัวจริงๆๆครับคนเนี๊ย

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเปิดโลก
    ขอบคุณมากที่เข้ามาแบ่งปันประสบการณ์ร่วมกัน
    บุญ-กรรม จะมากหรือน้อย อย่าได้ไปสนใจครับ คนเราในชีวิตไม่มีอะไรมากมาย
    นอกจาก เกิด แก่ เจ็บ ตาย เพียงเท่านั้น ทำชีวิตให้มีความสุขก็เพียงพอแล้ว

ในความคิดส่วนตัวผมนะ.....ผมคิดว่าบางทีคนเราคาดหวังกับสิ่งๆ หนึ่ง
    ว่าจะต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ แต่พอมันไม่มี มันไม่เกิด ก็มองว่ามันไม่ใช่
    อยากจะถูกหวย ก็สรรหาสารพัดสารเพสิ่งดี ผมเองก็เป็นครับ หาๆ หาๆ แต่
    สุดท้าย เงียบตลอด เพราะคาดหวังอะไรไว้ แล้วมันไม่ได้ ก็จึงว่าเงียบ แต่..
    หากมองลึกๆ รอบๆ จะรู้ว่ามันก็มีอะไรดีๆ เหมือนกัน

ผมมีบุญได้ลูกอมพรายกุมารจากพี่โมทย์ แก้วสว่าง ในกระทู้แนะนำพระดีของพี่หนุ่ม
    ตั้งแต่ได้มายังไม่มีผลปรากฏสิ่งใดชัดเจน ผมก็ไม่ได้เห็น ไม่ได้ฝันถึงสิ่งใด
    แต่อาจารย์ท่านก็ยังทักท้วงว่า สิ่งที่มีอยู่นั้น จงรักษาให้ดีๆ สิ่งใดที่เสียไปก็ดีไม่เท่าสิ่งนี้
    เลิกหาสิ่งอื่นได้แล้ว เพราะสิ่งที่อยู่ที่เอามาด้วยนั่น....ถือว่าสุดยอดของชีวิตแล้ว

ถ้าจะให้ผมแนะนำพระที่น่าบูชาติดตัว.....
    ผมคิดว่าเป็นพระอะไรก็ได้ที่คุณนับถือที่สุด....เวลาไปไหนมาไหน
    เราจะเชื่อมั่น และอุ่นใจ ว่ายังมีท่านคุ้มครองเราอยู่

ทุกวันนี้ผมขาดอะไร...ขาดได้ ถ้าไปไหน ไม่มีตะกรุดพิสมร วัดบางระโหง
    ก็รู้สึกว่ามันโล่งๆ ยังไงไม่รู้ แต่ถึงจะลืมพกยังไง ก็ยังไม่เป็นไรครับ
    ก็คนยังไม่ถึงคราว ถ้าถึงเมื่อไร อะไรๆ ก็เอาไม่อยู่....

12. lynn@nice

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ น้าต๋อย สละสิ่งหนึ่งไปแต่ก็ได้สิ่งใหม่มาแทน เป้นเรื่องน่ายินดีค่ะ :cool:

13. น้าต๋อย เซมเบ้

กล้องส่องพระหายไป แต่ทิ้งตังค์ไว้ให้หกสิบบาท
    ส่วนลูกอม....รอจากคอพี่ภู อยู่นะครับ 55

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    :cool::cool::cool::cool::cool:

15. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องมาเล่าเหมือนกัน
    ตอนได้รับลูกอมก้นครกมาใหม่ๆ ยังไม่ได้ทำอะไรก็เอาไปเก็บบนโต๊ะหมู่บูชาพระ
    ไม่ได้วางไว้เฉยๆ บนโต๊ะ แต่เอาไปใส่ถุงรวมกับพระเครื่องของหลายๆหลวงพ่อ
    เช่นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วางไว้อย่างนั้นประมาณ 1-2 วัน เดินผ่านห้องพระได้กลิ่นเหม็นโชยมาเลยนึกขึ้นได้เรื่องลูกอม สงสัยทันทีว่าเค้าเดือดร้อนไม่อยากอยู่ในที่รวมแบบนั้น คิดเองว่า คงร้อนน่ะ เลยรีบไปเอาออกมาวางชั้นล่างสุดของโต๊ะหมู่ กลิ่นนั้นก็หายไป ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ ก็ไม่ได้กลิ่นแบบนั้นอีกเลย

16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ถ่ายทอดได้ดีมากครับ น้าต๋อย แบบนี้โดนใจอย่างแรง...

17. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ถ้าจะให้ผมแนะนำพระที่น่าบูชาติดตัว.....
    ผมคิดว่าเป็นพระอะไรก็ได้ที่คุณนับถือที่สุด....เวลาไปไหนมาไหน
    เราจะเชื่อมั่น และอุ่นใจ ว่ายังมีท่านคุ้มครองเราอยู่

ถูกต้องแล้วท่านประธานฯ.....ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมเองก็คนหนึ่งที่นิมนต์แขวนเดี่ยวเลย เพราะเราต้องขับรถไกล,พักผ่อนน้อย แถมอันตรายสุดๆในช่วงเทศกาล...ครั้นในใจก็อยากจะแขวนหลายองค์,หลายหลวงพ่อที่เราศรัทธา..ก็รู้สึกไม่สะดวกเท่าไรนักเวลาขับรถไกลๆ..สุดท้ายก็เลือกองค์เดียวดีกว่า......เพราะจะแขวนองค์เดียวหรือหลายองค์ก็ตาม...ขอให้มีใจศรัทธาเป็นที่ตั้งต่อพระรัตนตรัย...ก็เดินทางปลอดภัยทุกหนทุกแห่งครับ..(จากประสพการณ์ส่วนตัว )... (^_^) ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2011
  18. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ใช่ครับ องค์ไหนที่เราศรัทธา ย่อมมีพลังใจกับเราสูงสุด ไม่ว่าจะแขวนเดี่่ยว สามองค์ ก็ดีเช่นกัน เอาที่เราศรัทธา และมีจิตตั้งมั่นดีที่สุดครับ

19. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ผมรักรุ่นนี้ครับ​

20. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอโทษทีครับน้าต๋อยลืมโทรกลับ
    ตอนนี้ก็ยังอยู่พะเยาครับเดี๋ยวกลับไปแล้วจะไปกินสเต็กด้วย