บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    แขนที่โชว์พระมงคงชีวิตนั้นเป็นแขนของใครครับ อวบมากเลยน้าต๋อย 555

ขอเข้ามาแจมด้วยนะครับน้าต๋อย ประสบการณ์ของผมไม่ค่อยมีอะไรมากครับ ตอนนี้การงาน การเงิน ดีขึ้นมากครับ คนที่ไม่ชอบเราก็ดีกับเราครับอาจจะมากกว่าเดิมด้วย พาไปเลี้ยงข้าวประจำเลย
    รุ่นมงคลชีวิตดีจริงๆและดีมากๆครับขอบอก

2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้ามาฟังด้วยคน.....ตอนนี้แขวนเดี่ยวค่ะพรายสีทอง....จริงๆไม่เคยมีวัตถุมงคลเกี่ยวกับพรายเลย.....มารู้จักก็ในกระทู้พี่หนุ่มนี้แหละค่ะ....เกรินเล่าย้อนความทรงจำ....

ครั้งแรกที่พี่หนุ่มเริ่มจะทำลูกอม....ให้มีการเล่นเกม....กันโดยการวิ่งลูกอม คิดว่าหลายท่านคงอยู่ในความทรงจำ....โดยผู้ที่ถึงเส้นชัยก่อนก็จะได้รับรางวัล....แข่งครั้งแรกไม่ได้ค่ะ....เพราะเครื่องช้ามาก พอแข่งครั้งที่2 วิ่งได้ตั้ง 2 ครั้ง (คุณลูกน้ำเค็มใช้ภาพควบม้าแทนเจ้าตัวมาเลยนะคะ ยังสู้ ส่วนพี่นวลใช้ภาพเด็กคลานเข้าเส้นชัยถึง2ครั้ง....นึกถึงคราววิ่งลูกอม....ทำกันไปได้อย่างไร.....ซึ่งตอนนั้นก่อนแข่งขันมีคนมาสำรวจประชากรให้ตอบแบบสอบถามเกือบ 2 หน้าทั้งๆที่เขาเริ่มวิ่งกันไปแล้ว

จนก่อนจะได้ลูกอมก็ฝันแปลกๆหลายครั้ง.....ก็คงเหมือนๆกับหลายท่านค่ะ วันที่ได้ลูกอมมาสุนัขแถวหมู่บ้านเห่าหอนโหยหวนมาก.......ลูกอมพรายสีทองกลิ่นหอมมาก..เรื่องเจ็บหลังหนักเป็นช่วงที่เริ่มเหน็บ.....เคยใช้ 2 ลูก พลายสีทองกับชมพู หนักและมึนศรีษะรับไม่ไหว....ตอนนี้ก็เลยใช้พลายสีทองลูกเดียว....เรื่องทำสมาธิเด่นมาก ชอบทำบุญ....ด้านเมตตา..เจรจาราบรื่น.....ติดต่อประสานงาน....สำเร็จ...ฯลฯ ตอนนี้ไม่เจ็บหลังแล้ว.......
    2 ครั้งที่ประสบอุบัติเหตุ เหน็บลูกอมพรายสีทองด้วย....อย่างล่าสุดที่ล้มก็ยังเหน็บ...
    แต่ก็แขวนพระด้วย...

พระมงคลชีวิต......เอาไปเลี่ยมอยู่ค่ะ ส่วนหนึ่งก็มอบให้เพื่อนที่สามจังหวัด....
    พระแหวกม่านฝั่งพระธาตุ....เข้ากรอบเงินอยู่ที่ร้าน.....

ดีใจนะคะที่ได้รู้จักหลายท่าน....ต้องขอบคุณพี่หนุ่มค่ะที่มอบสิ่งดีๆให้...
    ได้ร่วมทำบุญทำกุศล....
    ขอบคุณน้าต๋อยเบเบ้ค่ะที่ตั้งกระทู้...ขอบคุณทุกท่านที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง.....
    ยังคงวนเวียนอยู่ที่นี่ค่ะ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 เมษายน 2011
  3. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาทักทายกระทู้ ใหม่น้าต๋อยครับ

4. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเดชาปัญญาดีเยี่ยม ถอดได้สมบรูณ์ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่นวล มาทักทายพี่นวลในกระทู้นี้ดีกว่า...รู้สึกว่านกจะโพสท์เยอะกว่าเจ้าของกระทู้นะคะ..ไปดีกว่า;aa8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  6. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็เป็นครับ ถามพี่หนุ่มแล้วคือน้ำผึ้งครับผมที่ผุดออกมาครับ

ตอนแรกผมคิดว่าตกน้ำมัน แอบดีใจไปแล้ว

ประสบการณ์รุ่นสอง ผมให้แม่ผมไป ขอคืนตอนนี้จากเดิมที่เป็นคนไม่เชื่ออะไรมาก ตอนนี้ขอคืนก็ไม่ให้ บอกไว้ที่บ้านก็เหมือนกัน ขายของดีขึ้นมากครับ

7. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ได้ความกระจ่างครับ ผมลองเอานิ้วแตะๆแล้ว เหนียวๆ แต่ไม่กล้าชิมครับ

8. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ออกแบบได้สวยงามมากครับ
    แต่ผมยังชั่งใจอยู่ว่าจะนำไปเลี่ยมแบบนี้หรือไม่
    เพราะเท่าที่สังเกตุมาร่วมเดือน คือ นำลูกอมไปเหน็บรวมกับพระปิดตาผงกสินผสมผงงาช้างหลวงปู่หมุน รู้สึกว่าจะเงียบๆเรียบๆ แตกต่างจากที่แยกแขวนหรือเหน็บคนละเส้น (หรือผมอาจจะคิดไปเองก็ได้นะครับ) ก็เลยต้องรอดูก่อนว่าจะเกี่ยวกันไหมหรือเราคิดไปเอง

9. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    อยากจะนำไปเลี่ยมกันน้ำอยู่เหมือนกันครับ ยังเข็ดกับรุ่น 1 ที่นำไปเลี่ยมแล้วแตกอยู่ครับ

10. fukthong

fukthong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ผมขอแจมด้วยคนครับ

ผมมีรุ่น 4 กับก้นครกครับ เรื่องประสบการณ์ตรงยังไม่มีครับ รอมีอยู่ครับ

แต่ที่มี คือผมพาลูกสาวอายุเดือนครึ่ง เข้าบ้านครับ

แกจะร้อง งอแงตลอดครับ ผมก็บอกกล่าวพระบูชาที่บ้าน ดวงจิตรในลูกอม

และเจ้าที่เจ้าทาง ให้คุ้มครอง อย่าได้มีอะไรมารบกวนเลย แกก็ยัง งอแงอยู่

ไปวัดทำบุญ ถวายสังฆทาน อุทิศบุญกุศลให้ ยังไม่หายครับ จนผมต้องนำลูกอมมาเก็บไว้

ที่ทำงานครับแกถึงจะหาย งอแง แต่ถ้าวันใหนผมลืมคร้องลูกอมก้นครกกลับบ้านนะครับ

แกจะร้อง งอแงตลอด จนผมต้องนำลูกอมมาไว้ในรถครับ แกถึงจะนอนได้

ตอนนี้ก็เลยต้องเอาเก็บไว้ในที่ทำงานก่อนครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิครับ.....แขนอวบๆ ขาวๆ อย่างนี้
    อนาคตเศรษฐีเท่านั้นครับ....55

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าทีผมได้สอบถามมา คนที่ทำการค้าขาย ติดต่อผู้คน จะเห็นผลได้ดี
    คนที่ทำงานประจำ ราชการ เอกชน จะเจออุปสรรคน้อยลง(จะไม่มีเลยก็ไม่ได้...มันฝืนกฎกันเกินไป)

วันนี้ผมเดินไปที่แผงพระแห่งนึง....ผมยังจำได้ว่า ผมเคยอยากได้พระสายนี้มากๆ
    แต่พอฉุกคิดขึ้นมา เราไม่ใช่คนที่ชอบห้อยพระเท่าไร แล้วจะเอาไปทำอะไร
    ในเมื่อหนึ่งเราไม่ได้เอาไปปล่อยใครที่ไหน เงินก็จะจมอยู่กับตรงนี้ สู้เอาไว้
    พร้อมๆ เมื่อไร ค่อยมาโฉบใหม่แล้วกัน พระชอบกับพระใช้ไม่เหมือนกันนะครับ
    พระชอบเอามาเก็บ พระใช้เอามาห้อย...แต่บางทีมันก็อดใจไม่ได้ ก็น่ะนะ คนมันชอบ 55

13. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนทุกท่าน ผมเองเป็นหนึ่งในหลายคนที่อยากอ่านประสบการณ์ กับรุ่นนี้โดยผมเองก็ส่งมวลสารไปเหมือนกัน ครับรู้สึกดีใจครับที่เป็นส่วนหนึ่ง ผมเองก็เฝ้ารอประสบการณ์อยู่ตลอด ยอมรับว่าใจผมยังไม่นิ่งพอครับมีลังเลสงสัยตลอด เล่าเลยดีกว่าครับ
    ประสบการณ์แรกครับกับลูกอมก้นครกน่าจะจำไม่ผิด ผมเปิดร้านกาแฟใน big c มหาชัยครับ ผมเลยเดินเข้าออกห้างบ่อยมากเพราะบ้านติดกันเลย วันนั้นผมอุ้มลูกสาวซึ่งแก่แค่หนึ่งขวบนิดๆ ออกจากห้างผ่านประตูตามปกติครับ วันนั้น พอผมเดินผ่านป้ายโฆษณาสูงประมาณ170cm ซึงเป็นโานครงเหล็กครับลูกผมอยู่ด้านนั้นพอดีครับด้วย พอผมเดินผ่านมาได้สองก้าว ก็มีลมพัดแรงมากครับ พัดป้ายล้มฟาดมาทางผมพอดี โชดดีมากครับไม่นั้นลูกผมคงเจ็บแน่ๆ วันนั้นแขวนลูกอย่างเดียวครับ ประสบการณ์ด้านโชคก็มีงานถ่ายภาพโฆษณาเข้ามา จากที่เคยหายไปนานมาก ด้านการค้าตอนแรกก็เงียบครับ แต่ได้ทำตามคำแนะนำพี่หนุ่มให้มาวางไว้น่าร้าน ก็ดีขึ้นครับ

14. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้าต๋อย เซมเบ้ ขอส่งเรื่องเล่าด้วยคนครับ เกี่ยวกับลูกอมพรายมงคลรุ่น 3
    ตอนนี้กำลังสร้างบ้านอยู่ครับ(ใช้สิทธิ์ของ ธอส ครับ) ยังไม่ได้ให้ช่างมาตรวจประเมินซักงวดเลยครับ โครงสร้างและมุงหลังคาเสร็จแล้ว กำลังก่อผนังชั้น 2 อยู่ครับ (แค่2ชั้น) วันที่7/4/54 ที่ผ่านมา แขวนเดี่ยวรุ่น 3 สวดมนต์ตอนเช้าเสร็จ นั่งสมาธิบอกกล่าวทุกดวงจิตในลูกอมให้ช่วยให้ได้ตรวจไวๆครับ (โทรไปติดต่อตั้งแต่ 09.00 น.) ประมาณเที่ยง เจ้าหน้าที่สาขาโทรมาบอกว่า วันนี้ช่างประเมินเข้ามากำลังตรวจที่ในจังหวัดพอดี ให้โทรหาเพื่อนัดตรวจแปลกมากๆเลยครับ ช่างมาถึงตรวจบริเวณบ้านถ่ายรูปรอบๆบ้าน ได้ตรวจโดยไม่ได้ตั้งตัวก่อนโดยปกติ จะโทรบอกช่างและนัดวันถัดไป 1-2 วัน ครับ คงไปรับเงินอาทิตย์หน้าก็หยุดยาวครับ

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    สำหรับผมแล้ว ใช้ลูกอมก้นครก บ่อยครับ ช่วงนั้นจะฝันเห็นกุมาร(ช)หัวมัดจุกไม่ใส่เสื้อมานอนอยู่บนอกเห็นเรายิ้มแล้วก็มองหน้าผม แต่ผมไม่รู้สึกกลัวกับรู้สึกผูกพันธ์ลึกๆ
    แต่เวลาไปใหนช่วงกลางวันจะมีเหมือนเด็กผู้หญิงน่ารักแต่ซนมากคอยตามอยู่ตลอดครับ ซึ่งก็เหมือนกับคุณมะบอมบอกกลายๆว่าเหมือนกับเด็กผู้หญิง แต่ของผมกับแก่นๆแต่หน้าตาหน้ารักมากครับคอยตามตลอดแบบไปใหนไปด้วย ( เน้นแต่ว่าการขออะไรต้องขอให้เป็นนะครับ )และตั้งแต่เอาลูกอมติดตัวไม่เคยรู้จักคำว่าอด ทำธุรกิจ เหมาะมากครับผมเน้นใช้ด้านทำธุรกิจครับ เรียกแขกดีครับ

ส่วนแฟนผมใช้ลูกอมพรายทอง ครับ ก็ได้โชคจากการเป็นตัวแทนขายบ้านให้ชาวต่างชาติและเขาเชื่อใจแฟนผมมาก ถึงกับโอนเงินให้ก่อนเลยแล้วแฟนไปโอนบ้านให้ทีหลังครับสุดยอด และได้เปอร์เซนมาพอสมควร เลยใช้หนี้แบงค์ได้ส่วนหนึ่งครับ สาบานได้เลยครับเรื่องที่เล่ามาเป็นเรื่องจริงทุกประการ

ส่วน พระมงคลหลังพระทาน้ำมันโป ผมให้เพื่อนที่ชอบไปหมาเก้าเอาไปใช้ พร้อมกับให้ลูกอมพรายรุ่น3ไป เขาติดตัวไปเอาไปเที่ยวหมาเก้าด้วยปรากฎว่าโทรมาบอกได้มาเยอะ แถมส่งเงินมาให้ใช้ด้วยครับ เสียดายจังผม่ให้เพื่อนไปลองใช้ทั้งพิมพ์ พระพรหม กับ ทั้งพระดวงสีวลี ไอ้เราขอคืนองค์หนึ่ง เพื่อนผมบอกว่าไงรู้ใหมครับ เพื่อนบอกว่าไม่มีทางให้แล้วนี่หว่า แฮ่ๆเสียดายเหมือนกัน แตถ้ามันไม่เล่าประสพการณ์ให้ฟัง ไอ้เราคงไม่เสียดายหรอกครับพี่น้อง
    ผมขอรับรองว่าเป็นเรื่องจริงครับ จากคนชะอำ

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ผมเองก็เหมือนกันครับ ท่านประธาน ผมขอเป็นเสียงสนับสนุนด้วยอีกคน
    ผมใช้ลูกอมพกทั้งตลับเดิมๆเลยครับ จะไปเลี่ยมกลัวแตกครับรอให้เขาแข็งแรงกว่ามากกว่านี้ก่อนค่อยเอาไปเลี่ยมทีหลังดีกว่า เสียดาย อ่ะ..

17. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่ะมีประสบการณ์เกี่ยวกับการกู้เงินจากสหกรณ์ออมทรัพย์นะคะ(สร้างบ้าน)....
    พอได้ลูกอมมา....ก่อนหน้านี้เจ้าหน้าที่บอกว่าคิวยาว อย่างช้าไปประเมินที่ดินภายในหนึ่งเดือน......ได้ลูกอมมา 3 วัน......ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้รับข่าวดีว่า
    เจ้าหน้าที่โทรมาเลยว่าวันนี้สะดวกหรือเปล่าจะแวะเข้าไปดูที่ดิน......

18. น้าต๋อย เซมเบ้

สมาชิกท่านใดที่มีข้อมูลรายละเอียดพระรุ่นมงคลชีวิต
    รบกวนนำมาใส่ไว้ในกระทู้ด้วยนะครับ พอดีได้ทราบข่าวมาว่า
    มีท่านที่เป็นสมาชิก และไม่ได้เป็น รวมทั้งบุคคลทั่วไปที่แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนเวบพลังจิต
    เกิดความสนใจ แต่ไม่ทราบว่าพระรุ่นมงคลชีวิตคืออะไร

ผมก็พึ่งทราบเหมือนกันว่า คนเข้าเวบพลังจิตนี่มีแบบเวิลไวด์ ทั่วโลกจริงๆ
    ท่านใดที่มีเก็บไว้พยายามกอดแน่นๆ เพราะผมเชื่อว่าจะมีคนที่สนใจมาขอบูชา
    จากท่านทั้งหลายนั่นแหละ....จะหาว่าต๋อยไม่เตือน

19. น้าต๋อย เซมเบ้

ผมชอบคำนี้จังเลย แต่ news ณ ข้อความข้างต้น นั่นคือประสบการณ์เหนียว เสียว ชน
    นั่นล่ะประเสริฐที่สุด เพราะผมเองก็ไม่อยากทราบว่าพระเครื่องชิ้นนี้ดีจริง
    ตอนเอารถไปแหกโค้งหรอกครับ.....แต่ขอเป็น news ประเภทเมตตามหามงคลดีกว่า

พูดถึงฝรั่งมังค่า หรือชาวต่างชาติเรานั่นแหละ
    ทำให้ผมคิดถึงพี่ท่านนึง แกอยุ่ที่ประเทศฝรั่งเศส
    ฝรั่งเขาบอกว่า ประเทศไทยเป็นประเทศที่ดีมากเลยยูรู้ไหม
    ดีทุกอย่าง อาหารการกิน แหล่งท่องเที่ยว ทรัพยากร
    เสียอย่างเดียว....มีคนไทยเป็นเจ้าของประเทศ

เล่าเสร็จ...ผมถึงกับเซโรงังเลย

20. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    พระรุ่นมงคลชีวิตทั้งพิมพ์พระสิวลีหลังหลวงพ่อกวย กับพิมพ์แหวกม่านสะดุ้งกลับ
    หลังพระพรหมมีให้บูชาที่วัดหนองสะเดา ต.หนองปลิง อ.หนองแค จ.สระบุรี
    กับวัดโฆสิตาราม(วัดบ้านแค) ต.บางขุด อ.สรรค์บุรี จ.ชัยนาท สะดวกวัดไหน
    ใกล้วัดใดก็ไปวัดนั้นครับ

จุดมุ่งหมายในการสร้างพระเครื่อง

1. [FONT=&quot]เพื่อให้คนที่มีความเลื่อมใสศรัทธาในพระเครื่อง[/FONT][FONT=&quot]ได้รับพระแท้ที่มีคุณค่า[/FONT][FONT=&quot]สร้างโดยถูกต้องตามกรรมวิธีทุกประการ[/FONT][FONT=&quot]และสามารถนำไปใช้บูชาเป็นกำลังใจต่อการดำรงชีวิตได้อย่างแท้จริง[/FONT]
    2. [FONT=&quot]จัดหารายได้ให้กับวัดในชนบทที่ทรุดโทรม[/FONT][FONT=&quot]ขาดแคลนปัจจัยเพื่อการบูรณะ ทะนุบำรุงถาวรวัตถุภายในวัด[/FONT]
    3. [FONT=&quot]จัดหารายได้สร้างพระประธาน หน้าตัก[/FONT] 2 [FONT=&quot]ศอก[/FONT][FONT=&quot]ให้กับวัดที่ยังขาดแคลนพระพุทธรูปขนาดบูชา[/FONT]
    4. [FONT=&quot]จัดหารายได้สร้างรูปหล่อพระแม่ธรณีบีบมวยผม[/FONT][FONT=&quot]ขนาดหน้าตัก[/FONT] 16 [FONT=&quot]นิ้ว[/FONT][FONT=&quot]ติดตั้งที่วัดโฆษิตาราม[/FONT][FONT=&quot]ชัยนาท[/FONT]
    5. [FONT=&quot]นำรายได้ส่วนหนึ่งสมทบเป็นกองทุนสงฆ์อาพาธ[/FONT][FONT=&quot]ในโรงพยาบาลสงฆ์[/FONT]
    6. [FONT=&quot]นำรายได้ส่วนหนึ่งมอบให้สถานเด็กกำพร้า[/FONT]
    7. [FONT=&quot]นำรายได้ส่วนหนึ่งมอบให้สถานสงเคราะห์คนชรา[/FONT]

รายละเอียดที่เพื่อนสมาชิกร่วมกันทำกิจกรรมสาธารณกุศล

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011