บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่ามีอีกหลายคนที่เป็นเหมือนกันครับ หากเป็นนานๆครั้งคนจะเกรงใจ หากเป็นบ่อยๆคนใกล้ตัวอาจจะอึดอัดแทนนะครับ

2. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    สำหรับผม ถือว่าเป็นช่วงจังหวะที่ดีของชีวิตครับ ตั้งแต่ได้ลูกอมทุกรุ่น พระชุดทาน้ำมันโป 2 องค์ มาบูชา ทำให้มีคนให้กำลังใจ คอยช่วยเหลือ ผลงานที่ทำก็ผ่านในช่วงที่มีการปรับขึ้นเงินเดือนพอดี ซึ่งได้เพิ่มต่อเดือนถือว่าพอสมควร แต่ก็คงต้องรอตกเบิกครับ...
    สำหรับผมเห็นว่า พระรุ่นนี้ ดีทางหน้าที่การงานเป็นหลักครับ...:cool:

3. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

4. มะบอม

ที่จริงทั้งสองอย่างนี้ไม่มีขัดกันครับ เหมือนเราไปทำบุญทำทานทำดีที่ไหนก็ชวนๆเขาไปด้วยกันเยอะๆ อีกอย่างคือ ทั้งสองแบบนี้ก็มาจากพิธีเดียวกัน ปลุกเสกพร้อมกันครับ

ที่บอกว่าต่างกันนั้น ผมมีความหมายคือ หากคิดจะใช้อธิฐานจิตลงไปแล้วขอในสิ่งที่ต้องการ รุ่นสองจะเร็ว และรุ่นก้นครกจะเรื่อยๆ

ส่วนผลทางอารมณ์และสภาพจิตใจ หากเผลอๆปล่อยไปตามอารมณ์ แล้วแขวนรุ่น2 ก็ออกไปทางเดือดๆ Alert หน่อย ส่วนเนื้อก้นครกก็ออกไปทางชิวๆสบายๆ ทอดหุ่ยไปเรื่อยๆ

ถ้าค้าขายแล้วมีร้านอยู่ จะเอาเนื้อก้นครกไปขึ้นหิ้งของร้านแล้วอธิฐานจิตลงไปเลยว่าขอให้ขายของดี มีลูกค้าเข้ามาเนืองๆ,etc. แล้วก็ปล่อยลูกอมไว้ตรงหิ้งนั้น คอยบูชาทุกวันก่อนเปิดร้าน แล้วเอารุ่น2ติดตัวไว้ แบบนี้ก็ดีไม่น้อยครับ หรือจะเอารุ่น2ขึ้นหิ้งของห้างร้านบริษัทสำนักงาน แล้วแขวนเนื้อก้นครก ก็ไม่เลวครับ แล้วแต่ชอบ

ที่สำคัญ คอยสร้างบุญให้เขามาอนุโมทนาอยู่เรื่อยๆ นึกได้ก็ทำ หรือกำหนดระยะเวลาที่ทำเป็นประจำ ดีทั้งนั้นครับ ขอให้โชคดีเสมอๆครับ

5. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    """""""""""""""""
    ยินดีด้วยกับคุณนกนะครับ เล่าเห็นภาพเลยครับ ถ้าใครตกอยู่ในสภาพแบบนั้นคงทุกข์ใจอีหลี...

6. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พรุ่งนี้วันอาทิตย์ ผมจะเดินทางไปทำบุญและไหว้พระ 9 วัด พร้อมครอบครัวที่อยุธยา จะทำบุญให้หลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย หลวงปู่ดู่ และปู่สาย แก้วสว่าง ร่วมอนุโมทนาบุญได้เลยนะครับ

7. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านประสบการณ์ท่านอื่น เพลินดีจริงๆ เลยค่ะ

มีประสบการณ์บางอย่างที่พี่ๆ น้องๆ ที่บ้านคล้ายๆ กับท่านอื่นเหมือนกัน เช่น
    -พ่อจะเห็นเด็กผู้ชายสองคนมาเล่นอยู่เป็นประจำ
    -น้องชายบอกไปไหนมาไหนก็มีแต่คนยิ้มให้
    -ตนเองก็มีประสบการณ์เรื่องมีแต่คนยิ้มให้เช่นกัน ทั้งที่คนที่นี่ยิ้มยาก

-แต่มีประสบการณ์อันหนึ่งที่แปลก กล้าๆ กลัวๆ ที่จะเล่าให้ใครฟัง
    คือ ตั้งแต่เอาลูกอมมาไว้หัวนอน หลังๆ มานี้ฝันว่าตัวเองมีแฟน
    ในหนึ่งอาทิตย์จะฝันแบบนี้ 3-4 ครั้ง และ แต่ละครั้งก็เป็นคนเดียวกัน ในฝันก็มีการไปเที่ยวกันอย่างมีความสุข คลอเคลียกัน(ไม่ถึงขี้นเรทเ็อ็กท์นะคะ)...คือในฝันนี้ผู้ชายคนนี้ มีตังค์ มีรถลีมูซีนพาไปเที่ยวตลอด ตามใจเรามาก โรแมนติดสุดๆ (ชีวิตจริงไม่มีแบบนี้นะคะ พ่อบ้านรักรถมากกว่าเมียค่ะ)

คิดไปคิดมาก็ถ้าจะยุ่งละซิฉัน... แต่ก็มีความสุขดีนะคะที่มีคนมาหลง..แถมในฝันสบาย เที่ยวอย่างเดียว ไม่ต้องทำงาน:cool:
    นกอาจจะย้ายที่ลูกอมค่ะ ก่อนที่จะหลงรักคนที่อยู่ในฝัน..ใครมีอะไรแนะนำด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  8. SpringDove

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะคุณอาร์ท เดินทางปลอดภัย และ ก็อิ่มบุญกันท้วนหน้านะคะ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  9. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    น้องอาร์ท ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ...

10. มะบอม

9 วัดเลยนะครับ ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. SpringDove

มาเพิ่มเติมนะคะ แฟนนกก็ฝันว่าตนเองมีผู้หญิงไทยสาวสวยมาชอบเค้าเช่นกัน
    ผู้หญิงคนนี้ทั้งสาวสวย ทั้งพูดจาไพเราะ ทำให้เค้าเคลิ้บเคลิ้มเลยทีเดียวค่ะ เค้าตื้นขึ้นมาอย่างมีความสุข แต่ก็ไม่รู้ว่าแฟนฝันบ่อยแค่ไหน..แต่เท่่าที่ได้ยินมาสองสามครั้งแล้ว

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ
    เสร็จภารกิจแล้ว กำลังมุ่งหน้ากลับบ้าน
    แต่วันนี้กระทู้ดูคึกคักมากๆ ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแบ่งปัน
    กว่าผมจะถึงบ้านก็คงจะเช้ากระมัง รถติดมาก ขอบอกๆ

13. SpringDove

เิดินทางปลอดภัย ขอมีความสุขกับครอบครัวค่ะน้าต๋อย..ถ้ากลับต่างจังหวัด
    ฝากกินข้าวเหนียว ปลาร้าบอง และ ส้มตำด้วยค่ะ..ไม่ทราบว่าน้าต๋อยทานอาหารแบบนี้เป็นหรือเปล่าเอ๋ย

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านเกิดอยู่ชัยภูมิ
    อาศัยและเรียนอยู่โคราช
    ทำงานอยู่ กทม.
    สิ่งที่พี่นกกล่าวมา...ผมทานไม่เป็นครับ
    แถวบ้านเรียก สวาปาม

15. น้าต๋อย เซมเบ้

16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ว่าจะถามน้าต๋อยอยู่พอดี ว่าถึงบ้านหรือยัง
    เรื่องตื่นเช้า ๆ เป็นกิจวัตรครับ...
    นอนดึก นอนค่ำอย่างไรก็ตื่น...
    น้าต๋อยไปเที่ยวเมืองพ่อพญาแลเที่ยวนี้
    อย่าลืมติดพิมพ์นิยมมาฝากผมสักหน่อยล่ะ....

17. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดียามเช้าครับท่านนายกและท่านประธาน

18. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน ขอให้วันนี้เป็นวันดีๆของทุกๆท่านครัย

19. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผลทางอารมณ์และสภาพจิตใจ หากเผลอๆปล่อยไปตามอารมณ์ แล้วแขวนรุ่น2 ก็ออกไปทางเดือดๆ Alert หน่อย ส่วนเนื้อก้นครกก็ออกไปทางชิวๆสบายๆ ทอดหุ่ยไปเรื่อยๆ

จริงครับ ช่วงหลังผมรู้สึกว่าอารมณ์ร้อนๆ หงุดหงิด ต้องตั้งสติระงับจิตใจบ่อยๆ...แล้วคุณมะบอมมีวิธีแก้อาการเหล่านี้ไหมครับ
    อีกเรื่องคุณมะบอมไม่ค่อยพูดถึงพระแหวกม่าน พระสิวลี เหรียญ ทั้งทาน้ำมันอาถรรพ์ , นำฤกษ์ ไม่ทราบว่าเคยตรวจสอบไหมครับ...ขอบคุณครับ

20. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีครับน้าต๋อย และพี่ ๆ ทุกท่าน ส่วนตัวผมก็ห้อยพระหลวงพ่อกวยเนื้อนวะโลหะ ที่พี่หนุ่มส่งมาให้สมนาคุณที่ส่งมวลสารไปร่วมสร้างพระชัยเทวฤทธิ์แต่ก่อนหน้านั้นก็ห้อยลูกอมรุ่น 4 รู้สึกว่าเมตตาดีมาก ห้อยครั้งแรกก็ได้เปลี่ยนงานใหม่ทันทีภายใน 2-3 วัน ส่วนเรื่องเสน่ห์ก็มีสาวเลี้ยงข้าว มีพี่ ๆ เลี้ยงข้าวอยู่ตลอด ได้ไปใหม่ ๆ หมาแถวบ้านจะหอนอยู่ตลอดมาอ่านดูในกระทู้เขาบอกให้จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในบ้านก่อน หลังจากทำตามก็เป็นปกติดี เคยคิดอยากได้ลูกอมพรายกุมารหลวงปู่ทิมก็ได้รับความเมตตาจากคุณโมทย์ อยากได้เหรียญหลวงพ่อกวยหลังหมุมานเพราะเรารับราชการก็อยากได้มาคุ้มครองตัว ปรากฏว่าก็ได้รับมาจากความบังเอิญหรือปาฏิหารย์ก็ไม่ทราบได้มาในราคาไม่แพง แบงค์ม่วงใบเดียวแต่สภาพใช้สึก แต่ผมก็นับถืออยู่ดี กราบนมัสการหลวงปู่ทิม หลวงปู่หมุน และหลวงพ่อกวย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย คุ้มครองทุกท่านนะครับ