บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สวดยอดเลยครับ คนต่างชาติน้ำใจงามๆเหมือนบ้านเราเลย

2. namo_2009

น้าต๋อยฝากหอมบรรยากาศแถวนั้นด้วยนะครับ

นายฮ้อยนี่แน่นอนจริงๆ มีวาดรูปรอยหัวใจฝากไว้ด้วย สงสัยสมัยนั้นยังบ่มีเแฟนแน่ๆเลย แต่กิ๊กเพียบ

3. namo_2009

ขอมอบเพลงนี้ให้นายฮ้อยผู้ยิ่งใหญ่ ในสายเหนือ เพราะมากๆครับ ชอบๆๆๆๆ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=G2iG9G8ZEt0]YouTube - เป็นเพื่อนไม่ได้ - ไผ่ พงศธร ชุดที่ 6[/ame]

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    คุณโจ เล่นระดม พระ เครื่องราง ของขลัง แบบว่าจะออกรบเลยนะนี่ สุ๊ดดดยอดดดดด สมชื่อ ยอดขุนแผน เมืองสุโขทัยเลยครับ

5. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    คุณนกนี่เมตตาแรงมากเลยนะครับ ดีใจด้วยครับ

6. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

จากประสบการณ์ของทุกๆท่านและของตัวเอง....จึงรู้สึกรักทั้งพระและลูกอมรุ่นนี้มากขึ้นทุกวันๆ :cool::cool::cool:

7. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ข่าวล่ามาเร็ว นายฮ้อยยังมีความลับที่ซ่อนเร้น แต่เป็นความลับ
    รู้กันเฉพาะวงใน อยากรู้ลองกระซิบถามคุณหนุ่มดู

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ประมาณว่า ลับ ลวง พราง
    หรือ ลับเฉพาะคนรู้ทัน....55

9. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่านดูอีกครั้งที่ผมโพสไว้หน้าแรกครับ เป็นตามนี้จริงๆหากได้ลองกันแล้ว

10. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แอบมาอ่านบทความของคนมี "วาสนา" แต่พออ่านจบจึงรู้ว่า ถ้าคุณ โจ ตัดใจช้าอาจจะมีอะไร...... ขาดได้ค่ะ หุๆๆๆ
    ล้อเล่นนะคะ ขำๆๆ

11. มะบอม

บอกเคล็ดลับให้ 1 ข้อสำหรับการใช้ลูกอมน้ำมันโป ในลูกอมโปรุ่น2นี้ ต้องอาศัยการใช้นานๆ ถึงจะปวดหัวหนักหัวยังไงก็ให้ใช้คาถาเข้าภาวนาช่วยหนุนตลอด จะช่วยคลายได้ชั่วคราว เมื่อห้อยไปนานๆอาการจะเริ่มปกติดีขึ้นแต่อาจต้องใชเวลานานหน่อยจึงจะปรับตัวได้ และยังมีอีกวิธีนึงที่เป็นเคล็ดลับที่ทำให้สามารถใช้ลูกอมโปโดยไม่เกิดอาการปวดหนักได้แบบถาวรและยังมีข้อดีพิเศษอีกแต่ขอสงวนไว้ ใช้เวลาประมาณ 5 นาที เล่าให้ฟังเฉยๆและไม่จำเป็นต้องไปทำกันทุกคน เพราะที่จริงไม่มีความจำเป็นใดๆเลย

เมื่อห้อยรุ่นสองแรกๆให้ระวังจิตใจกระวนกระวายและระวังความไม่สงบไม่นิ่งในจิตใจตัวเองเป็นที่สุด จึงจะดีนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

12. มะบอม

ส่วนการห้อยลูกอมพรายทอง แรกๆให้ระวังความใจร้อนและขี้หงุดหงิด อาจไม่สบอารมณ์เมื่อไม่ได้ในสิ่งที่ต้องการ หากใครไม่เป็นก็ดีแล้วถือว่าพื้นฐานจิตใจเย็นนุ่มและเข้มแข็งมาก ลูกนี้ดีด้านเสน่ห์เป็นอย่างมากอย่างที่เคยบอกไปแล้ว

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลินก็แว่วๆมาว่า ปลื้มจนกินข้าวไม่หมดจานค่ะ พี่เดชา :cool:

14. มะบอม

ลูกอมเนื้อก้นครก ใช้งานได้ดีเรื่องเมตตาเรียกคนเข้าหา ต่างกับ ลูกอมพรายทอง ตรงที่ห้อยแล้วใจเย็นมาก กลายเป็นคนยิ้มแย้มสบายๆตลอดเวลาไปเรื่อยๆ และต่างกับรุ่นสองตรงที่ รุ่นสองเน้นความรวดเร็วเป็นหลัก แต่รุ่นนี้จะเน้นเรื่อยๆเร็วบ้างช้าบ้างสบายๆ เป็นรุ่นที่น่าใช้มากครับ

ทุกรุ่นเมื่อมีปัญหาให้ภาวนา อิ สวา สุ
    สุ สวา อิ

ภาวนาคาถาอย่างง่ายๆและได้ผล

15. มะบอม

ทุกสิ่งที่ได้รู้มาเพียงแค่อยากนำมาร่วมแบ่งปันความรู้ที่สามารถนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์กับทุกๆท่านได้จริง เหมือนที่ผู้สร้างมีเจตนาอยากสร้างให้ใช้ได้จริง มิได้มีผลประโยชน์แก่ตนเองหรือทำให้ดูดีมีความรู้เลยแม้แต่น้อย หากท่านเอาไปปฏิบัติแล้วเกิดประโยชน์จริงก็ขออนุโมทนาด้วยครับ เรื่องข้างหลังไม่เคยมี โพสในกระทู้แบบไหนก็ตอบ PM ที่หลายๆท่านส่งมาถามไปแบบนั้นไม่ต่างกัน

สิ่งที่ได้รู้มาทั้งหมดไม่ได้มาจากการคาดเดาหรือวิเคราะห์ด้วยสมอง แต่ล้วนมาจาก 1.พิจารณาเองด้วยจิตอย่างเป็นกลาง 2.นำไปถามครูอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญที่เคารพเพื่อความมั่นใจ

เมื่อคั้นกรองได้เป็นคำตอบที่ชัดเจนออกมาแล้ว ผมก็จะมาโพสเล่าให้อ่านกันเล่นๆเพื่อประโยชน์ของสมาชิกผู้อื่นอยู่เนืองๆครับ เดี๋ยวหากมีอะไรดีๆจะนำมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ ^_^

16. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เล่าสู่กันฟังนะคะ....ครั้งหนึ่งมีปัญหาเรื่องงานนิดหน่อย....
    บทจะไม่ยอมคือ....เราทำถูกแต่โดนหัวหน้าตำหนิ.........
    ก็มีการชี้แจง........ในความรู้สึกวันนั้นคือไม่เกรงกลัวคือ...ถูกก็ว่าถูกผิดก็ว่าผิด
    เหมือนกับว่าเขาทำอะไรเราไม่ได้เหมือนเรามือตบะกว่า................
    *แต่เหนือสิ่งอื่นใดผู้ใต้บังคับบัญชาก็ควรให้เกียรติผู้บังคับบัญชาค่ะ....

วันนั้นแขวนพรายสีทองค่ะ.......

17. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006

ขอบคุณน้องมะบอมครับ ที่นำสิ่งดี ๆ มาเล่าสู่กันฟัง

18. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะครับ ทุกๆท่าน โดยเฉพาะคุณมะบอม ที่มีเคล็ดลับมาฝากกัน...

....ผมเองก็คงต้องนำพรายทองติดตัวบ้างครับ เพราะว่าโอกาสจะเจอประสบการณ์แบบพี่นวล มีอยู่ทุกวัน อายุน้อยแต่ตำแหน่งสูงกว่าพี่ๆนะครับ ต้องมีตบะเดชะบ้าง...โชคดีอยู่อย่างครับ เป็นอานิสงส์ของศีลข้อ 3 ซึ่งผมกล้ายืนยันว่าไม่เคยผิดศีลข้อ 3 เลยตลอดชีวิตตั้งแต่เกิดมา ช่วยได้ดีครับ ในเรื่องการปกครองบังคับบัญชาคน แต่บางวันก็เจอปัญหาบ้างครับ.........

19. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นอย่างนี้จริงครับ เวลาลูกน้องที่สนิททำไม่ได้ดั่งใจก็มีตวาดบ้าง แต่คนอื่นจะไม่ค่อยออกอาการเท่าไหร่
    พอจบเรื่องไปมานั่งคิดดูตัวเองใหม่ ทำไมแสดงอาการอย่างนั้นออกไป

20. นาย สมพล

นาย สมพล เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเพลินจริงๆครับ ประสบการณ์พระเครื่องมงคลชีวิต

ผมก็รู้สึกดีขึ้นในชีวิต แม้จะไม่เด่นล้ำอะไรตั้งแต่บูชาหลวงพ่อกวยครับ ได้จากคุณธวัชชัยหลายชิ้นอยู่ ที่คล้องคอก็ไม่ค่อยจะซ้ำกันครับ แต่เริ่มสวดมนต์จินดามณีและมนต์พระสีวลีของหลวงพ่อ ชีวิตราบรื่นดีขึ้น บางเรื่องนึกต้องการในใจแต่ก็ได้สมใจอยู่บ่อยครั้งครับ ทั้งที่เมื่อก่อนไม่มีวี่แววให้รู้สึกเลยว่าจะเป็นไปได้

แชร์ประสบการณ์ครับ