บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เอาถ้ามีคนอยากฟังก็จะเล่าให้ฟังครับ ปกติผมก็จะแขวนหลังยันต์ กับลูกอมโป มีบางช่วงก็เปลี่ยนเป็น พระสีวลีถ้าน้ำมันกับลูกอมโป การงานก็ดีครับ ผมดูจากรอบตัวเรานะครับ ของอย่างนี้ภาษาวิจัยเค้าจะเรียกว่าเป็นการวัดเชิงคุณภาพ ต้องอาศัยจากการสังเกตุเอา จะเป็นจำนวนนับหรือร้อยละอย่างเชิงปริมาณไม่ได้ การใช้ของเมตตาบางทีก็มีเคล็ดด้วยครับ มาว่าถึงประสบการณ์ วันนั้นมีคณะมาจากกรม มาดูงาน 1784 หรือสายด่วนนิรภัย ผมวัันนั้นไปทำงานสายสิบโมงกว่าแล้ว ปกติลูกไม่ไปเรียนก็ไปสายเกือบทุกวันอยู่แล้ว พอไปถึงผู้ใหญ่จากกรมก็คุยกับหัวหน้างานอยู่ ผมก็ไม่ได้ไปเสนอหน้ากับเค้าอยู่ในมุมของผม และแอบเล็งไปเห็นสาวคนนึงที่มากับคณะด้วย ก็น่ารักดีครับ ผมก็ไม่ได้คุยอะไร ได้แต่แอบๆมองอยู่ และคุยด้วยคำสองคำ พอตอนจะกลับผมก็ถามไปว่าชื่ออะไร เค้าไม่บอกแต่กลับถามว่ามีเบอร์ไหม ผมก็ให้เบอร์ไป พอเค้าลงไปได้แล้วก็โทรกลับมาบอกว่าลองคะ ลองคะ แล้วก็วางผมก็รับแบบงงๆ แล้วก็คุยกับพี่ที่ทำงาน บอกน้องคนที่มากับคณะมันจะให้ผมลองอะไรไม่รู้ มาบอกลองคะ ลองคะ พี่เค้าก็หัวเราะบอกว่า ก็มันชื่อลองไง จากนั้นก็โทรมาหาผมเรื่อยทำฟอร์มว่้าสัญญาณระบบดีไหม ผมก็บอกไปว่าคงดีละครับ แต่ผมไม่ได้ดูแลต้องนั่น สัญญาณระบบงานคงดี แต่สัญญาณหัวใจผมขัดข้องเเพราะคิดถึงคนโทรมา จากนั้นก็ถามว่าแล้วตอนนี้อยู่ที่ไหน ผมบอกไปว่าก็อยู่ในใจคนโทรมา แล้วก็โทรมาหาผมอีกสองสามครั้ง ล่าสุดว่าจะมาหาผมช่วงหยุดยาวช่วงนี้ ผมเลยบอกไปว่าจะไปเชียงใหม่ครับไม่ว่างเจอ ใจก็อยากจะเจอเหมือนกัน แต่ดูแล้วไกลกันคบกันไปก็ลำบากกันทั้งคู่เปล่าๆ วันนั้นคล้องเหรีัยญนารายณ์ทรงครุธหลวงปู่หมุน ด้านหลังมีลูกอมสีทอง ที่เอวมีตะกรุดสามห่วงหลวงพ่อเต๋ ปลัดหลวงพ่อยิด ตะกรุดไม้คูณหลวงปู่หมุน ในกระเป๋ามีผ้ายันต์พระสีสะแลงแงง และปลัดหลวงพ่อกวย

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดแล้วครับ ขุนแผนสุโขทัย...:cool::cool::cool:

3. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010

เยอะเนาะ

4. CheKuvara

ตอนนี้ขาดแต่สีวลีหลวงพ่อกวย ถ้าว่างเอามาให้ลองบ้างก็ได้ แต่หลังยันต์สังฆาติบุ๋ม ไม่ต้องนะ

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CheKuvara [​IMG]
    เอาถ้ามีคนอยากฟังก็จะเล่าให้ฟังครับ ปกติผมก็จะแขวนหลังยันต์ กับลูกอมโป มีบางช่วงก็เปลี่ยนเป็น พระสีวลีถ้าน้ำมันกับลูกอมโป การงานก็ดีครับ ผมดูจากรอบตัวเรานะครับ ของอย่างนี้ภาษาวิจัยเค้าจะเรียกว่าเป็นการวัดเชิงคุณภาพ ต้องอาศัยจากการสังเกตุเอา จะเป็นจำนวนนับหรือร้อยละอย่างเชิงปริมาณไม่ได้ การใช้ของเมตตาบางทีก็มีเคล็ดด้วยครับ มาว่าถึงประสบการณ์ วันนั้นมีคณะมาจากกรม มาดูงาน 1784 หรือสายด่วนนิรภัย ผมวัันนั้นไปทำงานสายสิบโมงกว่าแล้ว ปกติลูกไม่ไปเรียนก็ไปสายเกือบทุกวันอยู่แล้ว พอไปถึงผู้ใหญ่จากกรมก็คุยกับหัวหน้างานอยู่ ผมก็ไม่ได้ไปเสนอหน้ากับเค้าอยู่ในมุมของผม และแอบเล็งไปเห็นสาวคนนึงที่มากับคณะด้วย ก็น่ารักดีครับ ผมก็ไม่ได้คุยอะไร ได้แต่แอบๆมองอยู่ และคุยด้วยคำสองคำ พอตอนจะกลับผมก็ถามไปว่าชื่ออะไร เค้าไม่บอกแต่กลับถามว่ามีเบอร์ไหม ผมก็ให้เบอร์ไป พอเค้าลงไปได้แล้วก็โทรกลับมาบอกว่าลองคะ ลองคะ แล้วก็วางผมก็รับแบบงงๆ แล้วก็คุยกับพี่ที่ทำงาน บอกน้องคนที่มากับคณะมันจะให้ผมลองอะไรไม่รู้ มาบอกลองคะ ลองคะ พี่เค้าก็หัวเราะบอกว่า ก็มันชื่อลองไง จากนั้นก็โทรมาหาผมเรื่อยทำฟอร์มว่้าสัญญาณระบบดีไหม ผมก็บอกไปว่าคงดีละครับ แต่ผมไม่ได้ดูแลต้องนั่น สัญญาณระบบงานคงดี แต่สัญญาณหัวใจผมขัดข้องเเพราะคิดถึงคนโทรมา จากนั้นก็ถามว่าแล้วตอนนี้อยู่ที่ไหน ผมบอกไปว่าก็อยู่ในใจคนโทรมา แล้วก็โทรมาหาผมอีกสองสามครั้ง ล่าสุดว่าจะมาหาผมช่วงหยุดยาวช่วงนี้ ผมเลยบอกไปว่าจะไปเชียงใหม่ครับไม่ว่างเจอ ใจก็อยากจะเจอเหมือนกัน แต่ดูแล้วไกลกันคบกันไปก็ลำบากกันทั้งคู่เปล่าๆ วันนั้นคล้องเหรีัยญนารายณ์ทรงครุธหลวงปู่หมุน ด้านหลังมีลูกอมสีทอง ที่เอวมีตะกรุดสามห่วงหลวงพ่อเต๋ ปลัดหลวงพ่อยิด ตะกรุดไม้คูณหลวงปู่หมุน ในกระเป๋ามีผ้ายันต์พระสีสะแลงแงง และปลัดหลวงพ่อกวย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เยอะ...........อิอิ (^_^)

6. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    5555 บุ๋มๆๆๆๆๆ
    ขุนแผนสุโขทัย แน่นอนมากครับ นับถือๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2011
  7. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โหสำนวนขุนแผนสุดยอดค่ะคุณโจ..ว่าแต่คุณโจดีดน้ำมันอะไรใส่น้องเค้าไปด้วยหรือเปล่าค่ะ ถึงได้รำพึงคะนึงหาขนาดนั้น55 .....ถ้าไม่ก็แสดงว่ามีทั้งของดี สำนวนดี รูปงาม นามเพราะ ครบอยู่แล้วค่ะ:cool::cool::cool:

8. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ของน้าต๋อยผมแจกไปแล้วครับสีวลีมีย่าม อิอิ
    ส่วนวันที่21นี้ เจอกันกี่โมงดีครับท่านนายก
    อาเดชาและอาหมอ เดี๋ยวผมนัดพี่รักรังสิตอีกคน
    แกจะเอาตู้พระธรรมไปถวายด้วยกันครับ

9. chainerror

ถ้าพี่นกอยากรู้ต้องบินมาเจอพี่โจตัวจริงครับ อิอิ
    อย่างพี่โจไม่ต้องพึ่งเครื่องรางของขลังหรอกครับ
    แค่คารมกับทรงผมก็กินขาดแล้วครับ หุหุ

10. CheKuvara

จริงๆ แล้วลืมบอกไปว่าตอนที่นั่งอยู่ผมจับลูกลูกอมสีทองแล้วบอกในใจไว้ จึงรู้ว่าเป็นผลมาจากอะไรนะครับ น้ำมันตอนนั้นไม่ได้ใช้เลยครับ ผมเคยลองแล้วเรื่องดีดน้ำมัน ผมบูชาน้ำมันจากทางเหนือมาลอง แล้วลองกับน้องที่ทำงานนั่นละเพราะอยากรู้ว่าจะได้ผลเป็นอย่างไร ก่อนลองก็คุยกันในกลุ่มผู้ชายด้วยกัน จากนั้นก็ไปบอกน้องคนนั้นเลยว่า เฮ้ยพวกพี่จะลองเอาน้ำมันดีดแกดู น้องมันก็บอกว่าอย่าดีดเลยพี่ เอาทาเลยดีกว่า จากนั้นในกลุ่มผมก็ทามือน้องมันคนละทีสองที เป็นที่สนุกสนานกัน ผลปรากฏว่าไม่มีผลอะไรเลย และนอกจากไม่มีผลแล้วน้องมันยังแต่งงานมีผัวไปเมื่อไม่นานนี้เอง ฮ่าๆๆ เรื่องรูปงามนามเพราะนี่ถ้าพี่เห็นตัวจริงๆ ผมพี่นกอาจจะสยองก็ได้ ฮ่าๆๆ

11. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังแอบจำสำนวนขุนแผนสุโขทัยไปใช้บ่อยๆ เลย 555+:cool::cool::cool:

12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อืมมมมมมมมมม........ o_O

13. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

มีพรายกระซิบ แว่วๆ ว่าน้าต๋อยจะแจก พระสิวลี หลวงพ่อกวย :cool:

14. SpringDove

ขอเล่าประสบการณ์ของตนเองนะคะ
    ปกติก็บูชาลูกอมชมพู กับ ก้นครก
    แต่ไม่ค่อยได้พก บูชาไว้ที่จานเล็กที่หัวเตียง เมื่อไม่นานมานี้เปลี่ยนชื่อเรียกลูกอม
    ทั้งสองลูกว่า เงินไหลมา และ อีกอันเรียกว่า พารวย..เหอะๆ เวอร์ซะไม่มี

สรุปก็มีงานไหลมาค่ะ (หวังว่าเงินจะไหลมาด้วยเช่นกัน)

ที่ทำงานได้รับเงินทุนจากรัฐสองล้านเหรียญให้ทำโครงการตรวจสอบพลังงาน (energy audit)
    ของโรงเรียนต่างๆ ในรัฐนี้ นกก็ถูกเลือกให้เป็นหนึ่งในทีมงานนี้ มีทั้งหมดสิบเอ็ดคนเป็นผู้หญิงคนเดียวค่ะ เกร็งมากๆ เพราะเป็นทีมใหม่และเป็นผู้หญิงคนเดียว ไม่อยากให้เค้าดูแคลนว่าเราเป็นผู้หญิงแล้ว
    จะถือเอาสบายเป็นหลัก..ก็ได้แต่ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี..
    สุดท้ายหากเสต็กก้อนนี้ หลุดมาถึงเราแค่เนื้อต่อนเล็กๆ ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์เพราะตนเองก็มือใหม่

หลังจากอบรมในร่มไปหลายรอบแล้ว วันพุธที่ผ่านมาเป็นวันแรกที่ต้องออกสนาม

เช้าวันพุธบอกให้แฟนปล่อยลงที่ป้ายรถเมลย์แล้วจะขึ้นรถเมลย์ไปลงที่จุดนัดพบ
    เค้ามีรถตู้มารับ นัดเจอกัน 9 โมงเช้า พอแฟนออกรถไปรถเมลย์ก็มาถึงพอดี
    หากระเป๋าตังค์เพื่อที่จะเอาบัตรผ่านรถเมลย์ หาอย่างไรก็ไม่เจอ ตังค์ก็ไม่มีัเลย
    เหตุที่หาไม่เจอเพราะเปลี่ยนกระเป๋าถือ มาเป็นเป้แต่ลืมเอากระเป๋าตังค์ใส่เป้
    มือถือ ก็ลืม คิดในใจงานนี้พังแน่ๆ ฉัน ถ้าพลาดรถเมลย์ุคันนี้ หลังจากนี้ไม่มีรถมาอีกทีตอน 11 โมง
    หน้าถอดสี เพราะกังวลเป็นงานที่ทำกับทีมใหม่ไม่รู้จะเอาข้ออ้างอะไรมาบอกเค้า

อยู่ๆก็มีผู้หญิงคนหนึ่งถามว่าหาอะไรอยู่ จะขึ้นรถเมลย์ไหม เราก็บอกไปว่า
    ลืมกระเป๋าตังค์ และ ก็ไม่มีตังค์เลย ผู้หญิงคนนี้ก็เลยบอกว่าเดี๋ยวฉันหาเศษตังค์ฉันก่อนนะ
    ว่ามีหรือเปล่า ฉันคิดว่าฉันมีอยู่ (ค่ารถเมลย์สามเหรียญ) ตอนที่คุยกันคนขับรถเมลย์ก็ได้ยินที่เราคุยกันอยู่ เค้าเดินลง จากรถเมลย์พร้อมยื่นตั๋วรายวันให้แล้วบอกว่า เอาไปใช้นะแล้ววันหลังค่อยจ่าย
    แค่นั้นแหละ ดีใจจนบอกไม่ถูกขอบคุณเค้าแล้ว ขอบคุณเค้าอีก
    ปกติตาคนขับคนนี้จะไล่คนลงหากไม่มีตั๋วรถ

หมายเหตุ
    -รถเมลย์สายนี้เป็นสายนอกเมือง มีรถมาทุกๆ สองชม. และ รถเมลย์ที่นี่จะรอผู้โดยสารค่ะ
    ไม่จำเป็นต้องวิ่งร้อยเมตรขี้นรถเมลย์เหมือนบ้านเรา และ คนขับก็ต้องรอให้ทุกคนนั้งเรียบร้อยก่อนถึงออกรถ
    -วันนั้นมีพระแหวกม่านแต้มน้ำมันองค์เดียวติดตัวค่ะ เมตตาดีจริงๆ แถมทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี
    ตะเข้ทั้งหลายก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2011
  15. chainerror

ท่านไหนอยากจะร่วมแก๊งค์พระสีวลีของ3หนุ่ม3มุม
    ไปลองจีบพี่ธวัชชัยดูนะครับพี่ท่านใจดีมีของใหม่มาสวยซะด้วย
    พระสิวลี ไม่มีย่าม หลวงพ่อกวย แดงๆ พระล้านนา.คอม เว็บ พระเครื่อง พระบูชา อันดับหนึ่ง ของภา

16. CheKuvara

สุดยอดครับ คุณพระคุ้มครองครับพี่ เมตตาดีจริงๆ

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ชะอำฝนไม่ตก แต่แค่ขมุกขมัวครับ...เลยมานั่งหน้าจอเฝ้าคอมด้วยครับ เผื่อแก๊งค์3หนุ่ม3มุม พระสีวลืพ่อกวย
    จะหน้ามืดแจกพระสิวลีบ้างนะครับ
    สำหรับผมไปใหนก็เอาไปด้วยครับ พรายทองครับ ตอนนี้

18. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ น้าต๋อย live in เขาตะเกียบ หัวหิน
    รับจ๊อบงานคอนเสิร์ต มีแต่เร๊กเก้สกา
    น้าต๋อยฟังเป็นแต่ศิริพร ปอยฝ้าย บัวผัน
    มาเจอะงานนี้.....วัยรุ่นฟังไม่รู้เรื่อง
    แต่พิมพ์นิยมเพียบบบบบ 55

19. SpringDove

ต้องขอโทษนะคะทุกท่าน ที่พิมพ์ตกๆ หล่นๆประจำ สำนวนเหมือนกับหนีเข้าชายแดนมาฝั่งตาก หรือฝั่งอรัญเลยเนาะ.. จริงๆ แล้วคิดเป็นอีสาน เขียนไปไทยเลยออกมาแบบนี้ บวก แก่เลี้ยวค่ะ ตาไม่ดี..แหะๆ

20. CheKuvara

เขาตะเกียบผมเคยนำรุ่นน้องไป รับน้องที่นั่น บ้านที่ติดชายทะเลหลังใหญ่สองหลัง จำรีสอร์ทไม่ได้แล้วชื่ออะไร ไปกันทั้งคณะ เสียงหวีดร้องของรุ่นน้องที่ บูม comscience ดังทั่วหาด รุ่นพี่หลายคนก็เดินเป็นเป็ดเพราะเมา น้าต๋อยช่วยเดินดูทีตรงหาดตรงนั้น ผมวาดรูปรอยหัวใจไว้ ใครเดินไปเหยียบโดนก็จดเบอร์โทรไว้แล้วช่วยโทรมาบอกผมที ผมจะไปแจ้งข้อหากับพนักงานสอบสวน ว่าเหยียบย่ำทำร้ายรอยรูปหัวใจให้มีความบอบช้ำ ฟ้องร้องให้ศาลตัดสินให้ติดจองจำไว้ในใจพี่ชาย