บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    น้าต๋อยหมู่นี้หายตัว งานเยอะหรอครับท่านนายก
    สงสัยตอนนี้อยู่สุรินทร์แน่เลย อิอิ

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังอยู่เดิมอยู่ท่าน ไม่ได้ไปไหน
    งานไม่เยอะหรอกครับ ยังเข้ามาเรื่อยๆ
    แต่ช่วงนี้จะเยอะหน่อย หลังวันที่ 20 นี้ คงจะเข้าสถานะปกติ
    เห็นช่วงนี้เสี่ยเชนงานเยอะ.....เลยไม่อยากไปรบกวน
    แต่ถ้าอยู่แถว กทม. เมื่อไรบอกนะ จะพาไปกินฉะเต๊ก !!

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากตอนที่แล้วครับ เรื่องลูกปัดโบราณ

เมื่อผู้หมวดได้ทราบว่าลูกปัดชักจะไม่ชอบมาพากล
    พร้อมทั้งแม่บ้านก็ฝันไม่ดีเอาซะเลย คล้ายๆ กับกรณีรุ่นพี่ผม
    ผู้หมวดจึงนำลูกปัดไปให้พี่ชายที่โคราช พี่ชายก็ชอบมาก ก็เลยนำมาห้อยคอ

วันหนึ่ง ในระหว่างเล่นตะกร้อหลังเลิกงาน ลูกน้องเห็นผู้หมวดห้อยลูกปัดที่คอ
    จึงแซวออกไปว่า " แหม....ผู้หมวด ห้อยลูกปัดอย่างกับผู้หญิงเลยนะ "
    จากนั้น.....ลูกตะกร้อกระเด้งออกนอกสนาม ลูกน้องจึงเดินไปเก็บ
    ระหว่างที่เดินไปเก็บนั้น ลูกน้องถึงกับล้มหน้าแหกเลยทีเดียว ล้มแบบไม่มีสาเหตุ
    เขาบอกว่าเหมือนโดนใครผลักให้หน้าคว่ำไปซะอย่างนั้น

แต่เรื่องที่เด่นที่สุด.....คือเรื่องนี้ครับ
    พี่ชายของผู้หมวด เขาเป็นนักบิน ในวันหนึ่งที่ต้องออกบิน
    ช่างก็เตรียมเครื่องเรียบร้อย แต่เมื่อถึงเวลาที่ต้องออกบิน
    เครื่องกับแทกตัวไม่ขึ้น ท่ามกลางความงุนงงของนักบิน และช่าง
    แต่เมื่อช่างมาทำการลองเองกลับยกตัวได้เป็นปกติ จึงให้ตรวจสอบ
    รอบตัวเครื่องกันอีกรอบหนึ่ง

และเหตุผลผู้หมวดไม่สามารถทำการบินได้ เพราะระบบไฮดรอลิกมีปัญหา หากได้ยกตัวขึ้นไป
    โอกาสเครื่องตกมีมาก อาการแค่นี้ในความจริง สามารถบินได้
    แต่มีบางสิ่งทำให้บินไม่ได้ เหมือนไม่อยากให้ไป และก็เป็นอื่นไปไม่ได้
    นอกจากสร้อยลูกปัดเส้นนั้นนั่นเอง พอเห็นประสบการณ์กันแบบนี้
    ลูกน้องก็อยากได้แบบกล้าๆ กลัวๆ

4. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

การขุดลูกปัดเป็นอะไรที่ทั้งสนุกและเหนื่อยสุดๆ ผมเคยไปขุดที่เขาสามแก้ว จังหวัดชุมพร ไปตั้งแต่เช้า อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไปก็ใด้แก่ ชะแลง,มุ้งหรือตาข่ายสีฟ้า1ผืน ใว้ใช้ล่อนดินหาลูกปัด,กระสอบใส่ดินและที่ตักดิน ไปกันกับเพื่อนตั้งแต่เช้า ใด้ลูกปัดมากสุดซัก30เม็ดรวมกับเพื่อนด้วย ลูกปัดที่ใด้จะมีขนาดเล็กประมาณ4-5มิล หนาซัก2-3มิล ชาวบ้านเรียกว่าเม็ดปูน เพราะมีลักษณะสีแดงคล้ายอิฐมอญ มีรีๆบ้าง กลมบ้าง บางครั้งจะใด้เม็ดแก้ว สีคล้ายๆหยก คนอื่นอาจโชคดีเจอใหญ่กว่านี้หรือบางคนอาจเจอทองเป็นเครื่องประดับโบราณก็มี แต่ผมกับเพื่อนมีกรรมแต่ไม่มีแรงเลยล่อนหาใด้เท่านั้น สภาพตอนนี้ของเขาสามแก้วจึงไม่ต่างจากพื้นที่กึ่งๆดาวอังคาร เพราะทุกพื้นที่จะเป็นบ่อเต็มไปหมด โดยเฉพาะเสาร์-อาทิตย์จะเต็มไปด้วยเด็กๆและผู้ใหญ่ที่เข้ามาขุดค้นกัน แต่ตอนนี้ทราบข่าวว่าการขุดค้นน้อยลงมากแล้ว ประสบการณ์ของผู้นำไปใช้ก็ดีทางป้องกันภัย เคยมีอุบัติเหตุรถชนกัน ปรากฏว่ามีรอดอยู่1คนเพราะแขวนลูกปัดที่ขุดใด้จากเขาสามแก้วนี้

5. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    เพิ่งจะทราบนะครับว่าคุณเตอร์ก็เป็นนักขุดหาสมบัติแบบอินเดียนน่าโจนส์เหมือนกัน
    บริเวณนั้นใช่สถานที่ราชการที่สร้างอยู่ในปัจจุบันหรือว่าอยู่ใกล้ๆกันครับ

ก่อนเข้าตัวเมืองชุมพรมีร้านขายข้าวหมกไก่ของคนไทยพุทธอยู่เจ้าหนึ่ง รสชาดใช้ได้เลย
    ขายเฉพาะตอนกลางวัน บ่ายๆก็หมดแล้ว มีลูกค้าไปอุดหนุนหนาตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2011
  6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้สภาพเมืองชุมพรเปลี่ยนไปมากครับ ผมนานๆจะกลับบ้านซักครั้ง เวลาเข้าในตัวจังหวัดก็จะงงๆกับถนนหนทางที่พัฒนาไปมาก สถานที่ราขการแห่งใหม่บริเวณรอบๆก็พบลูกปัดอยู่ประปรายครับ แต่ที่ผมและเพื่อนไปขุดค้นกันจะเป็นด้านหลังของส่วนราชการห่างจากตรงนั้นพอสมควร

ข้าวหมกใก่ที่พี่แดงว่า คงอยู่บริเวณริมถนนใกล้วัดเขาสามแก้วมังครับ ปกติผมมักจะไปทานใกล้ๆกับวิทยาลัยเทคนิคชุมพร แถวนั้นราคาถูกและอร่อย ที่สำคัญเป็นแหล่งรวมของสามสถาบันคือโรงเรียนศรียาภัย โรงเรียนสะอาดเผดิมวิทยา และเทคนิคชุมพร ตามประสาเด็กช่างทั่วไปละครับ ทานข้าวไป แซวสาวๆไป ^ ^

7. น้าต๋อย เซมเบ้

พอดีผมได้ส่งพัสดุให้กับญาติของผมที่อยู่ระยอง
    จึงได้สอบถามถึงเรื่องพัสดุที่ส่งไป และก็ไม่ลืมที่จะถามถึงลูกอมที่ได้ให้ไป
    ญาติผมเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนติดต่องานลำบากมาก คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง
    เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็ง่าย ราบรื่นไปซะหมด ด้วยความที่ได้พรายน้ำตาล ขุนแผนน้อยไป
    ใครจะพลาดถามเรื่องประสบการณ์สาวๆ จากญาติผมคนนี้
    แต่ด้วยบ้านผมเป็นอะไรที่แปลกๆ เรื่องผู้หญิง ญาติผู้หญิงแต่งงานซะเรียบ
    เหลือชายชาติทหารสองหนัง กับญาติคนนี้อีกคน ที่ใช้นามสกุลเดียวกัน แต่ยังมองไม่เห็น
    ฝั่งฝัน ว่าท่านทั้งสามจะแต่งงานเมื่อใด จะมีเป็นตัวเป็นตนเมื่อใด ฉะนั้น อย่าได้ถามถึง....55

8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบๆ:'(
    มาดันครับ:cool:

9. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
  10. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

จัดเพลงนี้ให้ครับ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Z3qQFzju4Ms]YouTube - 07-บาว - ปาน (รีเทิร์น) - ลายคราม.DAT[/ame]

11. น้าต๋อย เซมเบ้

ขอบคุณมากสำหรับเพลงครับ คุณ dhadanian
    ประมาณว่าถึงจะแก่แต่เก๋า...อะไรประมาณนั้น

วันนี้ พี่สาวโทรมาถามว่ากุมารทองเอามาจากบ้านหรือยัง
    ผมบอกว่า เอามาตั้งนานแล้ว ก่อนสงกรานต์ซะอีก

เผอิญ....ว่า ลูกชายวัยกระเตาะของแก เดินผ่านห้องนอนพ่อแม่ผม
    แล้วบอกแม่ว่าอะไรอยู่ข้างในห้องอะแม่.....ชี้อยู่เรื่อย
    แต่แกบอกว่าแกเห็นเด็ก ตัวเล็กๆ ขาวๆ นึกว่าเด็กที่ไหน

ผมเองก็นั่งคิดตลบซ้ายตลบขวา ว่าบ้านเราก็ไม่มีอะไรที่ไหนนี่หว่า
    จะเป็นเด็กมาจากไหนได้.....สุดท้ายก็ถึงบางอ้อ
    ผมทิ้งลูกอมไว้ให้แม่ลูกนึง เป็นพรายน้ำตาล ขนาดแม่เองยังยืนยันว่าไม่มีๆ
    แต่หลานไปทีไร เจอทุกรอบ แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าเป็นอะไร มีอะไร
    บอกแค่ว่า ทำบุญบ่อยๆ เวลาไปหาคน ไปขายของ จะคุยกันง่าย

อาจจะฟังดูโอเวอร์แอ็คชั่นไปหน่อย แต่ก็แบ่งปันกันอ่านพอเป็นเลาๆ ครับ
    ผมคิดว่าบางท่านคงจะพอได้พบอะไรดีๆ กันบ้าง เพียงแต่ไม่กล้าเล่า
    กลัวเขาจะว่าบ้า งมงาย แต่สำหรับผม....จะบ้าก็บ้าครับ เรื่องของผม 55

12. chainerror

สังเกตุกันได้ครับพระเครื่องรุ่นพรายมงคล
    จะแก่มวลสารมากครับเหมือนไม่ใช่พระใหม่
    ที่เห็นๆกันอยู่ตามท้องตลาด ดูขลังจริงๆครับ
    ตอนนี้ส่งลูกอมพรายชมพูไปให้พี่สาวที่ออสเตรเลีย
    ลองพกดูครับเพราะพี่ท่านชอบเข้าคาสิโนเดี๋ยวได้ข่าวยังไง
    จะมาเล่าให้ฟังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2011
  13. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...รออ่านประสบการณ์ดีๆครับ(จากออสเตรเลีย):cool:

14. chopper1972

รอประสบการณ์แนวนี้อยู่แหละครับ....

....สำหรับผมตอนนี้ผมต้องแขวนพระรุ่นมงคลชีวิต และลูกอมพรายมงคลทุกวัน ไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่ง หรือทั้งสองอย่าง(สร้อยคนละเส้นครับ) พระที่คล้องก็เหรียญนวโลหะ...และ/หรือพระผงแหวกม่านแต้มน้ำมันอาถรรพ์ ครับ
    .....หลายๆคนถามพระวัดไหน/ใครสร้าง....ผมตอบว่าผมก็ร่วมสร้างด้วย....พวกงงไปเลย เพราะไม่มีในหนังสือพระ และหลายๆคนก็ไม่เคยเข้าเว็บพลังจิต ก็ไม่ได้อธิบายอะไรมาก...บางคนที่มีตา(ใน)ดี ก็บอกว่าพระเอ็งแรงดีว่ะ...:cool:

15. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010

มาเล่าประสบการณ์เรื่องลูกอมต่อครับ...

ผมให้ลูกอมพรายสีน้ำตาล (รุ่น ๓) ลูกคนโตไปแขวนติดตัวไว้ ช่วงที่ให้ไปก็ไม่กล้าบอกอะไรมาก
    บอกแต่ว่าลูกอมที่พ่อให้ไปนี้หลวงพ่อสุนทรร่วมอธิษฐานจิตด้วยนะ

เมื่อวานลูกมาเล่าให้ฟังว่านั่งทำงานอยู่ในห้องคนเดียว ห้องเป็นห้องกระจกระหว่างก้มหน้าก้มตาทำงาน
    เห็นมีผู้หญิงผมยาวใส่เสื้อสีขาวผ่านแว่บๆไปทางประตู ลูกผมก็รีบเดินตามไปจะดูว่าเป็นใคร เพราะ
    ไม่ได้ยินเสียงเดินหรือเสียงเปิดประตูเลย พอเปิดประตูกระจกออกไปมองซ้ายขวาโล่งตลอด บ่มีอะหยัง?
    จึงรู้แน่ว่าต้องเจออะไรดีๆ เข้าแล้ว

ผมเลยบอกไปว่า คงจะเป็นลูกอมนี้แหละ แต่ไม่กล้าบอกรายละเอียดว่าทำจากอะไรบ้าง ถ้าบอกไป
    คงจะกลัวแน่ๆ บอกเพียงว่าจะทำอะไร ไปไหนก็บอกกล่าวลูกอมให้ช่วยคุ้มครองด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2011
  16. chainerror

วันนี้ท่านนายกต๋อยหยุดยาวบานตะเกียง
    มีโปรแกรมไปเที่ยวไหนครับ หรือว่าโดนผบ.จับเข้าห้องขัง หุหุ

17. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแบ่งปันประสพการณ์ลูกอมครับ
    - ผมแขวนลูกอมก้นครกในสร้อยเส้นเดียวกับเหรียญลพ.กวยหลังยันต์ปี๒๑ โดยห้อยลูกอมไว้ด้านหลัง(ตรงท้ายทอย) ถูกหวยติด ๆ กัน ๔ งวด

- ผมแบ่งลูกอมพรายทองให้รุ่นน้อง(ผู้หญิง)ไปแขวนเดี่ยว รุ่นน้องเล่าให้ฟังว่าตั้งแต่แขวนรู้สึกคนรอบข้างให้ความสนใจมาก รู้สึกว่าเป็นเสน่ห์อย่างแรง และถูกหวย ๓ ตัวโต้ดงวดที่แล้ว ตอนนี้รุ่นน้องมั่นใจลูกอมมาก

ข้อสำคัญคือหมั่นทำบุญใส่บาตรแล้วกรวดน้ำให้ดวงจิตในลูกอม
    ผมไปกราบถวายสังฆทานกับลพ.สุนทร ๒ ครั้ง ทั้ง ๒ ครั้งผมนำลูกอมทั้งหมดที่มีใส่กระเป๋าติดตัวไปด้วยและกรวดน้ำอุทิศบุญกุศลให้ดวงจิตทุกดวง

18. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสีวลีไม่มีย่ามของคุณเชนสวยมาก
    ยิ่งเข้าจีวรทองแล้วยิ่งงาม
    สักวันผมคงมีวาสนาบ้าง

19. chainerror

ผมก็ให้ผบ.ผมห้อย เหรียญลพ.กวยหลังยันต์ปี๒๑ และห้อยลูกอมก้นครกไว้ด้านหลัง(ตรงท้ายทอย) เหมือนกันแต่ไม่เคยถูกหวยเลยครับมีแต่ผู้ใหญ่จะเอ็นดูเขาเป็นพิเศษและได้เลื่อนขั้นเท่าั้นั้นเอง

ขอบคุณครับคุณไพทูล
    สักวันเดี๋ยวก็ได้ครับหลวงพ่อไม่เคยทิ้งลูกศิษย์ครับ
    ผมขอองค์นี้จากหลวงพ่อมาซักระยะ ท่านก็จัดให้ตามคำขอครับ
    แต่ตอนนี้กระเป๋าเบาไปเลยล่ะครับ อิอิ

20. chopper1972

ขอบคุณมากๆเลยครับ ประสบการณ์จากทุกๆท่านเรื่องลูกอมและพระหลวงพ่อกวย :cool::cool: