บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน พึ่งจะเข้ามาเห็นกระทู้นี้ครับ ประสบการณ์ยังไม่มีเลยเพราะลูกอมยังอยู่ที่ไทย ส่วนตัวเองอยู่ต่างแดนครับ เดี๋ยวเดือนหน้าพ่อกับแม่จะมาคงได้บูชากันซักที ตอนนี้เข้ามาอ่านประสบการณ์ก่อนครับ

2. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามครับ พี่เดชา บทสวดนี้
    สวดตามกำลังวันใช่ไหมครับ
    หรือว่า สวดตามกำลังวันที่ผู้สวดเกิด

ประสบการณ์รุ่นมงคลชีวิตที่ผมได้มีมา
    ไม่ชัดเจนครับ
    รู้อย่างเดียวว่า ชีวิตเริ่มเสถียรขึ้นเรื่อยๆ
    ที่สำคัญมีโอกาสได้พบทุกๆท่านครับ ถือเป็นสิ่งดีแล้ว

3. คนไกลวัด

คนไกลวัด เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับทั่นนายกฯ และสมาชิกทุกๆท่าน จากการที่ได้แขวนลูกอมรุ่น 2และก้นครกมาระยะนึงตั้งแต่เริ่มได้มา ที่รู้สึกได้ชัดๆเลย น่าจะเรื่องแคล้วคลาดจากด่านตำรวจ น่าจะโดนๆหลายหน โบกเสร็จ พอทำท่าจะจอด ก้อโดนไล่ซะงั้น555 เรียกว่าปกติขี่มอเตอร์ไซด์นอกเวลาเร่งด่วนจะต้องโดนประจำ แต่เดี๋ยวนี้รอดครับ แล้วเรื่องเงินทองรู้สึกดีขึ้นเยอะครับ ปกติจะสิ้นเดือนเหมือนจะสิ้นใจ เป็นมาเนิ่นนานแล้วครับ เพิ่งจะมาระยะหลังๆที่พอจะหมดๆก้อมีเงินเข้ามาเรื่อย จนพอจะเหลือบ้าง เรื่องเมตตาก้อดีครับ ลูกค้าพูดง่ายให้เงินมากกว่าที่เราขอซะอีก เรื่องสาวๆอันนี้ยังไม่มีครับ แต่ผมก้อพยายามใส่บาตรทุกวันพระ สวดมนต์ทุกคืนถ้าไม่หลับก่อน นั่งสมาธิบ้าง เคยเจอผู้หญิงผมยาวๆ แต่งชุดสไบสีเขียวแว่บๆครับตัวสูง ขาว ไม่กล้ามองตรงๆ เสียวสันหลังวาบๆเลยครับ ส่วนพระมงคลชีวิตกะว่าสิ้นเดือนนี้จะเลี่ยมเหรียญหลวงพ่อกวยแขวนครับ เด่วไว้มีประสบการณ์อีกค่อยมาเล่าสู่กันฟังครับ

4. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    หวังว่าคงได้พบกันด้วยอีกครั้งนะครับ
    ว่าแต่วันที่21นั้นหลวงพ่อท่านอยู่รึเปล่าครับท่านนายกต๋อย
    อุตส่าห์นัดกันซะดิบดีท่านดันไม่อยู่งานเข้าเลยนะครับ หุหุ

5. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ความเข้าใจของผม สวดตามกำลังวันผู้สวดเกิดครับ

ครั้งก่อนที่ผมจะไป โทรถามลุงต๊อดว่าอยู่ไม่มีกิจนิมนต์
    แต่พอไปถึงจริงๆ หลวงพ่อมีกิจนิมนต์ไปฉันเพลที่สระบุรี

วันที่ 21 นั้นคุณรักรังสิตยืนยันกับผมแล้วว่า จะนำตู้พระธรรมไปถวายหลวงพ่อด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2011
  6. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010

สวัสดีครับ ไปกราบนมัสการหลวงพ่อและร่วมกันถวายตู้พระธรรมของคุณรักรังสิตในวันนั้น
    ยังจำได้ในวันพุทธาภิเษกได้เข้าไปลอดโลงหลวงพ่อกวยด้วยกัน

7. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเย็นค่ะ วันนี้แวะไปเอากรอบผ้ายันต์หลวงปู่กวยที่ร้าน ที่ร้านบอกว่าทำไปเรียบร้อยแล้วรื้อยังไงไม่รู้ทำกรอบภาพหล่นแตก..ทั้ง2 ภาพ..เลยทำให้ใหม่ ....แต่เจ้าของร้านบอกว่าทำชุดแรกเข้ากรอบไม่ค่อยสวยด้วย.....
    (สงสัยหลวงพ่อไม่ชอบกรอบนั้น)....จริงๆหากเขาไม่บอก...ก็ไม่ทราบว่าทำหล่น
    ต้องทำใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2011
  8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เลขานายก......กรุณาเช็คด่วนครับ
    แจ้งประสานไว้ล่วงหน้าก็ดี.....แต่ผมมั่นใจว่าท่านอยู่นะครับ
    ท่านคงรับรู้ได้ถึงกระแสบุญจากกลุ่มบุคคลที่กำลังจะไปถวายตู้พระธรรมร่วมกัน

ถ้าไม่เชื่อ......ลองเบิ้ลรถดังๆ แล้วไปเดินไปฟังเสียงดูสิ
    จะได้ยินเสียง........บุญ ๆ ๆ บูนๆ ๆ บูนนนนนนนนน !!!!!

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อดใจรอสักครู่ครับ
    อ่านประสบการณ์จากพี่ๆ น้องๆ เรียกน้ำย่อยไปพลางๆ ก่อน
    แต่ระวังนะครับ.....ยิ่งอ่าน....ยิ่งอยากให้พ่อแม่มาหาเร็วๆ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

วันนี้นำภาพที่คุณวัฒน์ ถ่ายไว้ในเวบยู
    ขออนุญาตินำภาพมาให้สมาชิกชมด้วยนะครับ
    พอดีเลนส์ผมลืมไว้บ้านโคราชหมดเลย เหลือแต่ 55-250 mm
    เมื่อเอาลูกศรเมาส์ไปวางที่รูปก็จะขึ้นชื่อมานะครับ
    สำหรับท่านที่สงสัย ว่าแต่ละแบบเรียกว่าอะไร

ไฟล์ที่แนบมา:

11. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อวานไปงานเลี้ยงสังสรรค์ขอบคุณกองเชียร์......(งานกีฬ่า)
    เขาเริ่ม 18.00 น. ไปสายค่ะ ทุ่มกว่าแล้ว..........
    ไปถึงไม่ทันได้หม่ำอะไรเลย เขาก็ให้ขึ้นไปเกะกะแล้ว(คาราโอเกะ)
    สงสัยบรรยากาศเงียบมาตลอด ...
    ก็เลยเกะกะไปหนึ่งเพลง กระแซะเสียเลย......บรรยากาศก็เริ่มสนุกค่ะ
    จบเพลงก็มีการจับรางวัลชุดแรก 10 รางวัล.......
    มีชื่อ 1 ใน 10 แขวนพรายสีทองไปด้วย.......ค่ะ

12. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

^รู้สึกเช่นกันครับ ชีวิตเสถียร และร่มเย็นขึ้น:cool:

13. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าปฎิบัติดีสม่ำเสมออยู่แล้วค่ะ :cool::cool::cool:
    นกเพิ่งเห็นความแตกต่างให้กับตนเองเพราะเพิ่งจะเริ่มต้นสม่ำเสมอ เมื่อตอนขวานเกือบบิ่นแล้วค่ะ :)

14. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ daychar [​IMG]
    คาถาบทนี้เหมือนกับคาถาบูชาพระมงคลมหาลาภ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    สอบถามครับ พี่เดชา บทสวดนี้
    สวดตามกำลังวันใช่ไหมครับ
    หรือว่า สวดตามกำลังวันที่ผู้สวดเกิด

ประสบการณ์รุ่นมงคลชีวิตที่ผมได้มีมา
    ไม่ชัดเจนครับ
    รู้อย่างเดียวว่า ชีวิตเริ่มเสถียรขึ้นเรื่อยๆ
    ที่สำคัญมีโอกาสได้พบทุกๆท่านครับ ถือเป็นสิ่งดีแล้ว
    ......................................
    เคยอ่านเจอ เห็นบอกว่ามนต์แต่ละบทถ้าอยากได้ความศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้นให้สวดตามกำลังวันค่ะ
    เหมืิอนสร้างพระตามกำลังวัน แต่ละวันไม่เท่ากัน
    แต่ถ้าไม่สะดวกก็สวดสามจบ หรือ หนึ่งจบก็ว่าไป
    ถ้าทำได้ทั้งธรรมวัตรเช้า และ เย็นก็ยิ่งดีขี้นไปอีก
    นกก็เอาสะดวกตนเองค่ะ
    หากข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยค่ะ
    ***ขอเพิ่มเรื่องการสวดมนต์นะคะ มีบ้างบางบทที่ต้องสวดตามกำลังวันเกิดของตนเอง
    เช่นคาถาเสริมดวงชะตาของแต่ละบุึึึคคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2011
  15. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับอาแดง ได้ทำการศึกษาและ save เอาไว้เรียบร้อยครับ หากเป็นจริงดั่งคำร่ำลือก็ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ กับท่านท้าวสักกะเทวราช ด้วยเถิด

16. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังดีนะครับที่แค่ขวานเกือบบิ่น.....(ขออนุญาตแซวนะครับ 555+):cool::cool:

17. น้าต๋อย เซมเบ้

ขวานบิ่นยังลับให้คม ให้เข้ารูปได้ครับ...
    แต่ถ้าเจอขวานงามเมื่อยามไม้ผุ....นี่สิ แทบจะทำอะไรไม่ได้เลย

18. chopper1972

น้าต๋อยก็ยังคมนะครับ 55555+....:cool::cool:

19. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

555 อ่านแล้วให้รู้สึกถึงคน(หญิง)มีอายุจัง ก๊าก ๆๆๆๆๆ
    คารมน้าต๋อย มุขนี้ แหลมเป็นเข็ม..เล้ยยยยยยยยยย.....

20. PRASUNG

PRASUNG เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    มารอฟังประสบการณ์จากพี่ๆครับ