น้ำมัน เกิดจากซากพืชซากสัตว์ จริงๆ หรือ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย หล่อลากดิน, 7 กรกฎาคม 2008.

1. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008

แอบมาขำ555555555555555;8

2. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    หากคุณคิดว่าน้ำมันไม่ได้เกิดจากการทับถมของซากพืชซากสัตว์แล้ว
    คุณหล่อ... คิดว่าน้ำมันเกิดจากอะไร

3. โบ๊ต

โบ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2007
    เจ้าของกระทู้มันเชื่อว่าไม่ได้เิดจากซากพืชซากสัตว์ แต่ตัวมันเองยังไม่รู้เลยว่าเกิด
    จากอะไร

เข้ามาขำกับการโพสแบบไร้สาระหาสาระไม่ได้
    จุดประสงค์ก็ไม่มี

ตัวเองก็ไม่มีจุดยืน

แถมยังไปแจมด่าคนในกระทู้อื่นๆด้วย

น่าสมเพช

4. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ทฤษฎีการเกิดน้ำมันเก่า(ยุคโบราณคลาสสิค) นั้นบอกว่า น้ำมันเกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมกันเป็นเวลาหลายล้านปี และมีโอกาสที่จะหมดไปจากโลกนี้

ทฤษฎีการเกิดน้ำมันใหม่(ยุคศิวิไลซ์ไฉไลกว่าเดิม) นั้นเกิดจากกลุ่มแก๊สและพลังงานความร้อนใต้พิภพอัดแน่นภายใต้แอ่งหรือโพรงของชั้นหินใหญ่ใต้พื้นโลก และลึกลงไปหลายสิบกิโลเมตร ซึ่งแน่นอนว่าใช้อย่างไรน้ำมันก็ไม่มีวันหมดจากโลกอย่างแน่นอนครับ

5. 111

111 สมาชิกใหม่

111

โลกหลุดมาจากดวงอาทิตย์ บนดวงอาทิตย์มีแต่น้ำมันอะ เลยได้อานิสงค์มาด้วย

6. หล่อลากดิน

เป็นอย่างไรหล่ะท่าน ดีเซลจากลิตรละ 45 บาทเมื่อเดือนที่แล้ว
    ตอนนี้เหลือ ลิตรละ 33 บาท ราคาที่โดนปั่นไปคือ 12 บาท

แล้วอย่างนี้จะบอกว่าน้ำมัน เกิดจากซากพืชซากสัตร์ อีกรึท่าน?

7. หล่อลากดิน

ผมแอนตี้ครูสอนวิทยาศาสตร์ มาตั้งแต่ผมเป็นเด็กๆ ที่ครูวิทยาศาสตร์บอกว่า เด็กดื้อ

จะมีอะไรหล่ะ ไอ่เจ้าทฤษฎีวิวัฒนาการที่สอนว่าคนเกิดมาจากลิง นี่ก็สอนมั่วๆไปเรื่อย
    แล้วไอ่เจ้าทฤษฎีน้ำมัน เกิดจากซากพืชซากสัตว์ทับถมกันมานาน กลายไปเป็นน้ำมัน

ครูสอนวิทยาศาสตร์เองก็ไม่ได้รู้อะไรเลย สอนตามตำราฝรั่ง และปลูกฝังความเชื่อผิดๆ

มันจะเป็นไปได้อย่างไรหรือครับท่าน?

8. หล่อลากดิน

เป็นอย่างไรหรือท่าน

ใครที่มันทำนายว่าน้ำมันดีเซล จะทะลุเกินครึ่งร้อยต่อลิตร

หายเงียบไปเลย นะครับท่าน

ว๊ะ ฮ่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

9. rasetsacrifa

rasetsacrifa เป็นที่รู้จักกันดี

ก่ะ ที่บอกว่า น้ำมัน ทำไมมันอยู่ใต้ดิน ก็เพราะเมื่อสัตว์(ในแหล่งน้ำ) ปลาต่างๆตายลง มันก็จะ
    จมดิ่งลงไปที่ก้นบ่อน้ำ (ณที่นี้เป็นมหาสมุทร) อันนี้ยอมรับใช่มั้ยครับ

หลังจากนั้น ไอ้พวกที่ทับถมกันก่อนแล้ว มันก็จะลึกลงเรื่อยๆ โดนที่จะทับถมกันมากขึ้น
    ชั้นที่มันทับถมกันแรกๆเลยยิ่งจมลึกลงไป เรื่อยๆ ครับ

เวลาผ่านมาหลายล้านปีผ่านไป แผ่นเปลือกโลก(ใต้สมุทร) เกิดการเคลื่อนตัวก็จะทำให้
    บรรดาซากพืชซากสัตว์ที่ว่านี่ยิ่งจมลงไปมากขึ้น แล้วก็คิดเอาว่า พอจมลงมากๆ
    แรงดันของพื้น ที่กระทำต่อมวล ขนาดใหญ่ที่รวมกันนับร้อยๆล้านปี (อย่าลืมว่าสมัยก่อนไม่มีการล่าสัตว์ จนเป็นอุตสาหกรรม
    สัตว์เลยมีเยอะมาก)
    ก็แปลว่า ซากพืชซากสัตว์ย่อยสลายโดนกดดันอย่างมหาศาล และยิ่งมันอยู่ลึกลงไป
    ทำให้ใกล้กับ แมกม่าใต้พื้นดิน อุณหภูมิจึงสูง ขึ้น

ตามหลักวิทยาศาสตร์ กล่าวไว้ว่า สิ่งมีชีวิตทุกชนิด มีคาร์บอน เป็นองค์ประกอบ
    เมื่อมันตายลง เวลาผ่านไปนานับสิบล้านปี ภายใต้แรงกดดันมหาศาลและความร้อน
    คาร์บอนในร่างกายที่เคยเชื่อมกันเป็นพันธะนับล้านๆพันธะ ได้สลายตัวออกและ
    จับกันเป็นพันธะใหม่ หรือที่เราเรียกว่า สารประกอบไฮโดรคาร์บอน ที่มีสารประกอบหลัก
    คือ C H O N

โดยเหล่า ซากพืชซากสัตว์นี้ ที่สลายจนกลายเป็น น้ำมันดิบ มันไม่ได้รวมทีเดียวเป็นก้อนครับ

แต่ระหว่างชั้นหินใต้เปลือกโลก มันจะค่อยๆ สะสม และไหลมารวมตัวกัน ทีละนิด
    ทีละนิด ผ่านชั้นหินหลักการคล้ายกับการเกิดน้ำบาดาลครับ จนมีขนาดมากมายมหาศาล เป็น
    ล้านๆบาเรลอย่างที่ได้บอกกัน

ส่วนที่ถามว่าทำไมแผ่นดินมันไม่ทรุด คำตอบมาจากชั้นวรรคข้างบนครับ ที่บอกว่ามันจะ
    แทรกตัวอยู่ระหว่างชั้นหิน ลักษณะก็เหมือนไข่ ถ้าคุณเอาไข้มาเจาะ และเอาไข่แดง
    ไข่ขาวออกมา มันก็ยังไม่แตกเหมือนเดิมครับ คล้ายๆกับว่าเป็นโครงสร้างค้ำจุนเอาไว้
    แต่ถึงมันจะทรุด แค่ขอบอกว่า มันอยู่ใต้ทะเลนะครับ ถ้าหากมันจะทรุดเราก็คงไม่รู้
    เพราะว่าคงไม่มีผลกระทบอะไร จริงไหมครับ ไม่ใช่บนบก ที่น้ำบาดาลมันอยู่ใกล้ผิวดิน
    และโครงสร้างทางธรณีวิทยาของกรุงเทพเป็นดินร่วน ไม่ใช่ชั้นหินขนาดยักษ์
    มันจึงทรุดได้ง่ายๆครับ

ส่วนหลักฐานที่บอกว่าซากพืชซากสัตว์ทุกชนิดมีคาร์บอนเป็นองค์ประกอบ
    ก็ดูได้จากการวัดอายุของฟอสซิลครับ เนื่องจากเวลามันผ่านมาหลายแสนล้านปี
    คาร์บอนจะสลายตัวหรือเราเรียกกันว่า ค่าครึ่งชีวิต (half life) หรือกล่าวง่ายๆคือ
    การตรวจวัดว่าคาร์บอนเหลืออยู่ในสิ่งมีชีวิตนั้นมากแค่ไหน ยิ่งมีน้อย ก็จะยิ่งมีอายุมากครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมาณที่นี้ จ้าา เพราะบางส่วนเป็นความคิดส่วนบุคคลนะครับเป็นทัศนะคติ
    เฉพาะที่ผมคิดว่ามันควรจะเป้นอย่างนั้น ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2008
  10. หล่อลากดิน

ถ้าเป็นอย่างนั้น ท่านราเซ๊ทฯ

ช่วยอธิบายเรื่อง ถ่านหินด้วย

ขอรับ

11. rasetsacrifa

rasetsacrifa เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนถ้าถามว่าทำไมน้ำมันถึงขึ้นราคา ผมคิดว่า น่าจะเป็นมาจาก กลไกตลาดครับ
    ตามกฏอุปสงค์ อุปทาน ครับ ถ้าความต้องการยิ่งสูง การผลิตก็จะยิ่งมาก ราคายิ่งแพง
    เป็นธรรมดาครับ บวกกับปัจจัยภายนอกอีก ทำให้ราคาน้ำมันขึ้นสูง

แล้วที่น้ำมันลด เป็นเพราะว่าเกิดจากคนหันไปใช้พลังงานทางเลือก NGV LPG
    ตามกฏอุปสงค์ อุปทานอีกเช่นเคยครับ เมื่อคนใช้น้อยลง การผลิตก็จะน้อยลง ราคาก็จะถูก
    เพราะสัดส่วนตลาดแบ่งไปให้กับพวกพลังงานทางเลือกครับ

ที่ผมอธิบายเป็นไปตามความคิด ถ้าหากไม่ถูกต้องอย่างไร หรือไปขัดความคิดใครเข้า
    ขออภัยด้วยครับ

12. มนตรา_นาคี

มนตรา_นาคี เป็นที่รู้จักกันดี

..แว๊ก..ฟามรู้ใหม่..

..ดีค่ะ ดี..ครูสอนวิทยาศาสตร์ม่ะเคยอภิปรายกันเยี่ยงเน้..

13. หล่อลากดิน

ครับท่าน ...

คนโกง มันก็โกงอยู่ร่ำไป
    ความจริง ก็คือความจริง

อนุโมทนา ครับ

14. rasetsacrifa

ถ่านหินนะครับ มีองค์ประกอบหลักคือ C H O N และ S ครับ และอาจมีธาตุทรานซิชั่นอื่นๆ
    ปนอยู่ด้วยเล็กน้อย

ถ่านหินจะเกิดจากการทับถมของซากพืช (อาจจะมีสัตว์บ้างแต่พืชมากกว่า) ในภาวะที่มี
    ออกซิเจนจำกัดหรือไม่มี ออกซิเจน เลย และจะสลายตัวแบบ ช้าๆ

ถ่านหินแบ่งได้ตามอายุการเกิด ดังนี้ครับ
    1.ฟีต เป็นขั้นเริ่มแรก พืชยังสลายตัวไม่หมด การนำมาทำเชื้อเพลิงต้องไล่ความชื้นออกก่อน
    ข้อดีคือมีปริมาณ กำมะถันต่ำกว่าถ่านหินชนิดอื่น
    2.ลิกไนต์ เป็นขั้นต่อมา พืชเหลือน้อยครับ เมื่อติดไฟควันจะมากใช้ผลิตกระแสไฟฟ้าครับ
    3.ซับบิทูมินัส ใช้ผลิตกระแสไฟฟ้าเช่นกัน
    4.บิทูมินัส ใช้เป็นเชื้อเพลิงในการถลุงโลหะครับ และเป็นวัตถุดิบในการเปลี่ยนเป็นเชื้อเพลิงชนิดอื่นๆครับ
    5.แอนทราไซต์ เป็นถ่านหินที่มีอายุยาวนานที่สุด ติดไฟยาก เมื่อติดไฟให้ความร้อนสูง
    มีควันน้อย ไม่มีสารอินทรีระเหยจากการเผาไหม้ครับ

ถ่านหินใช้ทำเป็นเชื้อเพลิงในการผลิตไฟฟ้ามากที่สุด ใช้ในการถลุงโลหะ ผลิตปูนซีเมนต์
    ใช้ทำเปนคาร์บอนไฟเบอร์ ที่มีความแข็งแรงสูง แต่เบา ใช้ทำไม้แบดมินตัน 9ล9

โทษนะครับ ในการเผาถ่านหินทำให้เกิดแก๊ซ คาร์บอนไดออกไซด์ คาร์บอนมอนอออกไซด์
    ไนโตรเจนออกไซดื และซัลเฟอร์ไดออกไซด์ ซึ่งเป็นมลพิษครับ
    กำจัดมลพิษได้โดย การฉีดพ่นหินปูน ทำให้ไปจับกับ สารมลพิา และตกตะกอนครับ

15. หล่อลากดิน

ท่านอาจารย์ราเซ็ทฯ มาชี้แจงกับผู้โง่เขลา (หล่อลากดิน)

เรียนถามท่านอาจารย์ราเซ็ทฯว่า เหตุไฉนกองทัพของเทอร์รัน จึงใช้พลังงานของแก๊ส และถ่านหิน แทนที่จะเป็นธัญญพืช และเหตุไฉนกองทัพของเซิร์กจึงมีอานุภาพการทำลายล้าง ทั้งๆ ที่เผ่าพันธุ์ของเซิร์กก็เสวยธาตุเหล่านี้ เหมือนๆ กัน

เรียนท่านอาจารย์ราเซ็ทฯ โปรดชี้แจงให้แก่ผู้โง่เขลาอย่างผมด้วยเถิดครับท่าน

16. rasetsacrifa

แหม อย่ากล่าวเช่นนั้นเลยครับ อย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลย
    ผมก็เป็นแค่เด็ก ม.ปลายหัวเกรียนๆคนนึงเท่านั้นเองครับเรียกน้องยังจะดีกว่า อิอิ
    ส่วนทำไม กองทัพเซิร์ก ถึง เทพกว่ากองทัพเทอร์รัน

คำตอบคือ....

ไม่ทราบครับ เกิดไม่ทันยุค starcraft กะ แบทเทิลเรียม T_T

17. โอซารัน

โอซารัน Active Member

น่าคิดนะครับ คุณหล่อลากดิน ถามแบบนี้ต้องลุยพวกแขกเลยครับ

ผมก็ข้องใจว่าทำไม มันเป็นเจ้าโลกได้ขนาดนั้น

ซากพืช สัตว์ คงหมดไปแล้ว ครับ

อาจจะเปนเพราะพวกนี้ไปขว้านซื้อนำมันที่อื่น

แบบว่ารวบตลาดครับ เพื่อผูกขาด

18. หล่อลากดิน

พวกนี้มีน้ำมัน แต่ไม่ได้กิน น้ำมันนี่ครับ
    ราคาตกหมด เห็นร่ำๆ ว่าจะลดการผลิต

มันก็คิดได้แค่นี้แหล่ะครับ พวกเราต้องจริงจัง
    ไบโอดีเซล สบู่ดำ ทำให้มันจริงๆ เถิดครับท่าน รัฐบาลที่รัก
    ใครจะเป็นนาย กอ ก็เป็นไปเถิด เพราะผมกินข้าวเหมือนเดิม

ใครอยากจะเป็นก็เป็นไป .. ผมไม่สนใจ เพราะนาย กอ ก็แด่กข้าวเหมือนกันนี่ครับ ขี้ก็เหม็น ตดก็เหม็น ใครอยากจะเป็นนาย กอ. นาย ขอ. ก็เชิญ

ครับท่าน

19. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ** ขอ แสดงความคิดเห็นนะ

ว่าด้วยการทับถม และ เวลาๆ เป็น พันๆ ปี หมื่นๆ ปี
    1 ปี ถ้าทำเงินหายลงไปในทะเล มันจะมีทรายทับถมแค่ไหน
    10 ปี แค่ไหน
    100 ปี แค่ไหน
    พันๆ ปี แค่ไหน
    มันเป็นชั้นๆ อยู่
    -------------
    น้ำบาดาล ก็ เป็นการขุดเจาะแค่ตื้นๆ มันเลยทรุด แค่ตื้นๆ เป็นวงแคบๆ แต่นี่ขุดลึกเป็นกิโลๆ ถ้าทรุดก็ทรุดเป็นวงกว้าง ลองวาดภาพออกมาซิครับ โลกกลมๆ มีชั้นสัก 10 ชั้นถ้า เราเจาะ ชั้น บนๆ กรอบมันก็ จะ บาง ทำให้แตกง่ายทรุดง่าย
    แต่ถ้าเราเจาะเข้าไปลึก กรอบมันก็ จะหนาหน่อย แตกยากทรุดยาก

ตามนี้พอจะได้มั้ยครับ

** อันนี้ความคิดผมเอง ผมแค่แสดงความคิดเห็น

20. โอซารัน

โอซารัน Active Member

แล้วซาอุเอาน้ำมันมาจากไหน