****น้ำท่วมวัดท่าซุงแล้ว ศิษย์หลวงพ่อรวมพลัง ****วัดอื่นๆที่ท่วมด้วย ได้เวลาที่ทุกสาย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วิปจิตัญญู, 14 ตุลาคม 2006.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ต้องช่วยกัน ร่วมแรงร่วมใจในทุกๆด้านเท่าที่จะพอทำได้ครับ
    ขอโมทนากับทุกคนด้วยครับ
    วิธีการหนึ่ง คือ การช่วยกันเพิ่มระดับสมาธิของผู้ที่คิดดี ปฏิบัติดี ให้มีพลังเพิ่มขึ้นครับ
    วิธีที่สอง คือ การช่วยกันใช้กำลังสติปัญญาหาทางช่วยเหลือ
    วิธีที่สาม คือ การลงมือลงแรงกายทำไปเลยครับ อะไรที่เราเห็นว่าเป็นความดี เป็นความถูกต้อง เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ลงมือเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2006
  2. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่อำนาจที่ให้สติ

อ่านเจอแล้วก็ตกใจว่ากำลังไปย้ายเจดีย์อย่างที่พี่ว่าเข้า ที่จริงก็ไม่มีเจตนาไปรบกวนเงินกฐิน เพียงแต่ว่าถ้าจะตั้งกองทุนใหม่อีก มันก็หลายรายการเหลือเกิน แล้วกำหนดการทอดกฐินนี่ถ้าเลยหน้ากฐินเขาก็ทอดไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ งั้นเงินก็คงต้องเก็บเอาไว้ก่อนไว้รอทอดปีหน้า เอาเป็นว่าใครก็ตามที่ไปอ่านข้อความที่ผมพิมพ์ไว้ด้านบน ก็อย่าไปสนใจมันนะครับ ใครพอจะมีกำลังตั้งกระทู้เพื่อรับบริจาคเงินไปบูรณะวัดท่าซุงทีเถอะครับ ผมเองไม่กล้าตั้งเพราะไม่เคยทำมาก่อน ใจอยากให้คุณเวปสโนว์หรือพี่ตั้มหรือพี่อำนาจทำ เพราะมีประสบการณ์ ผมเองคงช่วยได้แค่แรงกายและกำลังทรัพย์เท่าที่พึงทำได้ การบูรณะวัดนี่ถือว่าเป็นการทำบุญด้านวิหารทานด้วยหรือเปล่าครับพี่อำนาจ

3. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ได้อานิสงส์สร้างวัดซ่อมวัดเลยครับ เรื่องน้ำท่วมวัดเป็นเรื่องที่ร้ายแรงก็จริง แต่ถ้าจะมองให้เห็นเรื่องดี ๆ ก็ดีพอจะได้ อย่างเช่นหลาย ๆ คน ที่มาทีหลังอย่างตัวผมเป็นต้น ตอนแรก ๆ ชอบบ่นว่ามาไม่ทันหลวงพ่อ พอสนใจธรรมะก็ไม่เจอหลวงพ่อแล้ว วัดท่าซุงก็สร้างไปหมดแล้ว วิหารร้อยเมตร วิหารสมเด็จองค์ปฐมฯ พระชำระหนี้สงฆ์ ฯลฯ ไม่ได้ช่วยสร้างวัดกับหลวงพ่อ ตอนนี้ถ้ามองให้ดีก็จะเห็นว่า ได้สมใจแล้ว คราวนี้จะได้บูรณะทั้งวัดเลย ฮิฮิ

น้ำท่วมคราวนี้สอนให้เห็นถึงความไม่เที่ยงโดยแท้จริง แต่ชาวกรุงอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ คงต้องเตรียมตัวให้ดี พ.ย. นี้ น้ำท่วมแน่นอน

เรื่องบอกบุญนั้น คุณ khochpaak ควรนำทำเองนะครับ เมื่ออยากทำให้ทำเลยอย่าไปรอให้คนโน้นคนนี้มาเป็นผู้นำให้ ถ้ามั่วแต่รอแล้วเมื่อไหร่บารมี 10 จะเต็มครับ ผมสนับสนุนให้ทำเลยครับ ไม่ต้องใช้ประสบการณ์อะไรหรอกครับ ให้อาธิฐานขอบารมีพระฯ บารมีหลวงพ่อ พรหมเทวดาทั้งหลายเอาครับ อย่าคิดว่าบอกบุญต้องใช้ตัวเราหรือบารมีเรา ให้อาศัยบารมีท่านทั้งหลายที่ผมกล่าวมาข้างต้น จะได้เท่าไหร่ก็สุดแล้วแต่ท่านครับ

4. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood)
    (verygood) ทัพหลังชักธงรบแล้วค่ะ ทัพหน้าจะชักธงและเคลื่อนขบวนหรือยังค่ะ โมทนาบุญกับผู้มีจิตรักและศรัทธาต่อองค์หลวงพ่อฯ และตั้งมั่นต่อการจะสืบทอดพระพุทธศาสนาด้วยค่ะ สาธุฯ(verygood)

5. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่อำนาจที่ให้กำลังใจ

เนื่องจากความคิดเดิมที่จะไปอยู่วัดช่วยพระท่านซ่อมแซมวัดสักระยะ เพราะพอจะมีความสามารถอยู่หลาย ๆ ด้านพอที่จะแบ่งเบาภาระหลวงพ่อหลวงพี่ได้ เอาเป็นว่า ผมจะสะดวกไปหลังจากแต่งงานแล้ว(26 พ.ย.49)คงจะไปได้ตอนต้นเดือนธันวาคม คิดว่าน้ำคงลดหมดแล้วถ้าสยามประเทศไม่เคราะห์ร้ายจนเกินไปผมจะลงไปติดต่อท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงดูนะครับ ว่าท่านจะอนุญาติหรือไม่เรื่องตั้งกองทุนบูรณะวัดท่าซุง เพราะที่จริงลูกศิษย์ลูกหาหลวงพ่อก็มีอยู่หลายสาย คงร่วมกันทำอยู่แล้ว แต่เฉพาะคนที่ใช้อินเทอร์เนตเป็นสะพานบุญก็มีอยู่ไม่ใช่น้อย ผมจะลองไปเล่าให้หลวงพ่ออนันต์ท่านฟังดูแล้วถ้าท่านอนุญาติก็จะขอเลขที่บัญชีธนาคารของวัดท่าซุงมาให้พี่น้องในเวปนี้ได้ร่วมทำกัน หวังว่าจะได้รับความเมตตาจากพี่น้องในเวปกับภารกิจครั้งนี้ครับ

6. kananun

มาช่วยกันวางแผนฟื้นฟูวัดท่าซุงกันเลยครับ ช่วยกันออกไอเดีย และเขียนรวบรวมเป็นแผนงานช่วยกันประสานงานในหมู่สานุศิษย์หลวงพ่อ แล้วนำเสนอถวายหลวงพี่อนันต์ท่านกันครับ

1.งานทำความสะอาดวัด จากน้ำและโคลน
    2.งานทำความสะอาดซ่อมแซมสถานที่ต่างๆที่ชำรุด
    3.งานซ่อมแซมเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ ปลั๊กไฟฟ้า และบรรดา ของสงฆ์ต่างๆ ที่เสียหายจากน้ำท่วม
    4.งานทาสีอาคาร กำแพงและส่วนต่างๆของวัด
    5.งานบูรณะส่วนต่างๆที่ต้องบูรณะแต่เดิม ก็ถือโอกาสบูรณะในครั้งนี้เลย
    6.งานที่ควรทำเพื่อใช้ป้องกันและบรรเทา ปัญหาที่คาดจะเกิดขึ้นอีก เช่น การขุดลอกบ่อน้ำข้างโบสถ์ การขุดลอกบ่ออโนดาต บริเวณธุดงค์หญิง เพื่อให้รับน้ำได้เพิ่ม การนำโคลนมาใช้ถมที่บางบริเวณเพื่อใช้เป็นคันกั้นน้ำ
    7.เครื่องปั่นไฟฟ้าของวัด ที่ไม่ได้ใช้เนื่องจากนำมันแพงขึ้น และตอนนี้น้ำท่วมหมด ควรนำมาซ่อมแซมใหม่และปรับปรุงเป็นระบบแก๊ซ LPG และก๊าซชีวภาพเพื่อลดค่าใช้จ่ายค่าไฟฟ้าในอนาคต
    ถ้าระบบทำน้ำปะปาวัดเสียหายควร ซ่อมแซมและเพิ่มประสิทธิภาพใหม่ให้ดีขึ้นอีก
    ระบบกำจัดขยะของวัด ปัจจุบัน ใช้การนำไปทิ้งที่ในป่าเขตธุดงค์ ทำให้เกิดปัญหาโรคระบาดติดตามมาได้ สมควรมีการคัดแยกขยะ ของทั้งวัดตั้งแต่ต้นทาง โดย
    -ขวดน้ำ และพลาสติกนำไปขายเพื่อรีไซเคิล นำเงินกลับมาบำรุงวัด
    -กระดาษต่างๆแยกไว้ รีไซเคิล
    -เศษอาหารรวบรวมเพื่อเลี้ยงหมา แมว ของวัด เหลือ นำลงบ่อหมักแก๊ซชีวภาพ และทำน้ำ EM เพื่อใช้ทำความสะอาดวัด ลดกลิ่นเหม็น โดยเฉพาะ ด้านข้างและหลังโบสถ์ รวมทั้งนำไปใช้ทำปุ๋ยในนาข้าวของวัด บำบัดน้ำเสียในแม่น้ำและบ่อ บึงตามจุดต่างๆในวัด
    -อุจจาระ ปัสสาวะ จากบ่อเกรอะรวม และขี้หมา นำมาลงบ่อหมักแก๊ซชีวภาพ
    -ก๊าซชีวภาพนำไปใช้ร่วมกับเครื่องปั่นไฟฟ้าเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้าใช้ในวัด
    -กากที่เหลือจากการหมักก๊าซชีวภาพนำมาใช้เป็นปุ๋ยเพื่อใช้ในวัดและจำหน่ายในรูปปุ๋ยหมักชีวภาพ
    8.ถ้าเครื่องไฟฟ้าเช่นหลอดไฟฟ้าต่างๆเสียหายจากน้ำท่วม ควรเปลี่ยนเป็นหลอดประหยัดพลังงาน ไปทีเดียวเลยเพื่อการประหยัดพลังงานและค่าใช้จ่ายของวัดในระยะยาว
    9.ท่านผู้เป็นเจ้าของห้องกรรมฐาน ก็ควรถือโอกาสปรับปรุงห้องในครั้งนี้ด้วยไปเลยครับ

ที่พอนึกได้ตอนนี้ก็มีประมาณนี้ครับ ช่วยกันระดมสมองเพื่องานฟื้นฟูวัดของหลวงพ่อเรา ให้ยิ่งดีขึ้นไปอีกครับ พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ ถ้าปรับปรุงวัดไว้ล่วงหน้าเผื่อกรณีที่พวกเราต้องไปหลบภัยสงครามอยู่ที่วัดกันครั้งเดียวเป็นแสนๆคนเลยด้วยก็ดีครับ มันชักจะใกล้เข้ามาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2006
  7. kananun

นายฉิมเจ้าเก่าจากบริษัทสีทีโอเอ มีข่าวมาบอก
    ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีข้อมูลไหมครับว่าวัดไหนต้องการสีทาวัดทาโบสถ์ทากุฏิใหม่บ้าง สามารถแจ้งพร้อมถ่ายรูปส่งมาได้ที่

บริษัท ทีโอเอ เพ้นท์ ประเทศไทยจำกัด
    นพพร จันทร์ฉิม (วิศวกรรมโครงการและซ่อมบำรุง)
    31/2 หมู่ 3 ถนนบางนา-ตราด กม.23 กิ่งอำเภอบางเสาธง สมุทรปราการ 10540

พร้อมเบอร์โทรกลับและเอกสารทางวัดที่มีความประสงค์ต้องการสี เวลาได้รับสีแล้ว ทางผมจะติดต่อให้ท่านมารับได้ที่บริษัทตามที่อยู่ ได้ฟรีนะครับ แต่ต้องเสียค่ารถมารับด้วยครับผม ซึ่งคิดว่าจะประหยัดกว่าซื้อมาใช้เองได้นะครับ ติดต่อกันมาได้นะครับ วัดใกล้บ้านเพื่อนๆต้องการก็ส่งมาได้เลยครับ ถ้ามีรูปถ่ายแนบมาจะดีมากครับผม แต่อย่าลืมที่อยู่วัดและแจ้งความประสงค์ที่ต้องการว่ากี่กระป๋องประมาณนี้ หรือถ้าจะคุยกันให้สะดวกก็โทรมาได้ที่เบอร์ 067567863 ครับผม
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    จงเตือนตนด้วยตนเอง

ลองช่วยกันขอสปอนเซอร์จากคุณฉิมกันครับ แต่ต้องมีคนอาสาขนสีเหล่านี้จากโรงงานไปที่วัดท่าซุงครับ และอีกอย่างคือต้องกราบเรียนให้หลวงพี่อนันต์ทำจดหมาย ตามเงื่อนไขของทางบริษัท ครับ
    <!-- / sig -->

8. kananun

วันนี้ตอนทำวัดสวดมนต์ หลวงพ่อท่านพาไปดูสภาพน้ำท่วมที่วัดท่าซุง และสั่งงานเพิ่มให้ ช่วยกันทำโรงครัวของวัดให้ใหม่ พื้นชั้นหนึ่งยกสูง ส่วนชั้นสองเป็นที่เก็บอาหารของสดของแห้ง เนื่องจากตอนนี้น้ำท่วมโรงครัวเก่าหมด อาหารที่เก็บเสียหาย พระ โยม อดกันทั้งวัดครับตอนนี้ แล้วท่านได้บอกว่า เป็นกรรม สมัยที่พวกเราเกิดเป็นนักรบ ไปตีบ้านอื่นเมืองอื่น แล้วผันน้ำทำลายเมืองข้าศึกบ้าง ล้อมเมืองให้อดอาหารบ้าง ตอนนี้วาระกรรมส่งผล มองให้เป็นวิปัสนาญาณ ให้เกิดนิพพิทาญาณ แล้วมุ่งไปพระนิพพานดีกว่าครับ

9. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ร่วมด้วย ช่วยอีกหลายคนค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ

10. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    แฟ้มภาพ

แฟ้มภาพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2006
  11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

....

นี่เป็นภาพน้ำท่วมวัดท่าซุง ภาพได้จาก อีเมล์ ที่พี่ริน(rinnn) ส่งมาให้นะครับ

....

....

...

..

...

...

..

12. kananun

ขอบคุณสำหรับรูปถ่ายครับ ปีนี้น้ำมามากจริงๆ น้ำลดเมื่อไหร่ พวกเราไปช่วยกันครับ คนละไม้คนละมือ

13. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนท่าข้ามก็เพิ่งไปท่าซุงมาบอกว่าน้ำท่วมถึงหน้าอกแน่ะ เพื่อนท่าข้ามโดดงานไปช่วยงานวัด กลับมาโดนหัวหน้าด่าซะ ท่าข้ามเลยบอกว่าช่างเหอะไปช่วยงานบุญไปช่วยพระ-ช่วยคนลำบากโดนด่าก็ช่างมันเหอะ แต่เพื่อนท่าข้ามคนนี้ เขาชอบช่วยเหลือคนอื่นเสมอ(แม้แต่ท่าข้ามมันก็ช่วยเหลือมาตลอด) ท่าข้ามก็เห็นว่าชีวิตมันไม่เคยตกต่ำเลยมีแต่คนเข้ามาอุปถัมภ์ค้ำชูเสมอ (ก็ผู้ให้ย่อมเป็นผู้ได้รับใช่ไหม) การบูรณะวัดหลังน้ำท่วมเป็นความคิดที่เจ๋งมาก (อยากไปช่วยบ้าง)โมทนาบุญกับทุกคนจริงๆนะจ๊ะ

14. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวดีครับ ณ.วันนี้ระดับน้ำในแม่น้ำสะแกกรัง จ.อุทัยธานี ลดลงเกือบ 2 เมตรแล้วครับ (ลดระดับไวมากครับ) ที่วัดท่าซุงคงใกล้จะเข้าที่แล้วครับ น่าจะมีน้ำท่วมเฉลี่ยทั่วไปอยู่อีก 1.00 เมตรเท่านั้นครับ.. ใครว่างๆจะแวะมาช่วยกันเสาร์ -อาทิตย์นี้ก็น่าจะเหมาะนะครับ..(น้ำคงลดลงอีกเยอะครับ) โมทนาทุกๆคนด้วยครับ..

15. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง น้ำลดแล้ว ดีใจกับผู้คนที่ลำบากกันนานนับเดือน

16. kananun

ศิษย์หลวงพ่อท่านเป็นอจละศรัทธาครับ มุ่งมั่น ไม่ท้อถอยในการทำความดีครับ

17. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ในช่วงแรกๆ แล้วก็ไม่ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านอีก วันนี้ (4 พ.ย.2549) ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านอีกครั้ง ทำให้ทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆ น้องๆ ที่มีจิตกุศลต้องการร่วมกันบูรณะซ๋อมแซมวัดท่าซุงภายหลังน้ำลด ผมขอโมทนาบุญกับทุกท่านในกุศลจิตอันนี้ และยินดีที่จะได้มีโอกาสร่วมกันบูรณะวัดท่าซุงให้คืนสภาพที่ดีดังเดิม

กฐินในนามเว็บพลังจิตที่ผมและเพื่อนๆ น้องๆ ชาวพลังจิตจะนำไปทอดที่วัดท่าซุงในวันพรุ่งนี้ จะเป็นปัจจัยส่วนหนึ่งที่ได้ร่วมบูรณะปฏิสังขรณ์วัด นอกจากปัจจัยแล้ว ผมคิดว่าแรงกายแรงใจที่ท่านทั้งหลายต้องการไปช่วยทำความสะอาดและฟื้นฟูวัดก็เป็นสิ่งจำเป็นที่วัดต้องการเช่นเดียวกัน

ไปทอดกฐินวันพรุ่งนี้ ผมจะลองดูว่า พวกเราในฐานะลูกศิษย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน จะมีส่วนช่วยเหลือวัดในทางใดได้บ้าง แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง และหากเป็นไปได้ พวกเราอาจร่วมแรงร่วมใจและนัดรวมตัวกันไปช่วยทำความสะอาดวัดสักวันสองวันก็ได้

.
    .

18. kananun

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับกฐินวัดท่าซุง และความตั้งใจในบุญกุศลของทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ....

19. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทอดกฐินเรียบร้อยแล้วครับ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วย...
    ขออาราธนาคุณหลวงพ่อพรหมยานฯ คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เทพพรหม สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกป้องรักษา อุทิศมอบผลบุญกุศลที่ได้กระทำ มอบให้กับสมาชิคเวปพลังจิตทุกท่านครับ..ขอให้ทุกท่านใด้รับอานิสงค์โดยสมบูรณ์ทุกประการครับ..สาธุ

น้ำที่ท่วมลดระดับทันงานทอดกฐินพอดีครับ..บนศาลา 12 ไร่ มีลูกศิษย์หลวงพ่อมาร่วมกันนับหมื่นคนได้ครับ..มีอาหารอร่อยๆบริการฟรีจากผู้มีจิตเมตตาจากสมุทรสาคร และอีกหลายๆแห่งครับ..

มีสมาชิกไปร่วมกัน นำคณะโดยคุณ Tamsak (คุณตั้ม) กับสมาชิกรวม 12 คนครับ..มีภาพบางส่วนมาให้ชมครับ..(คุณเอฟบันทึกภาพไว้เยอะๆ ว่างๆก็มาโพสด้วยนะครับ..)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      539.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      969.5 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      971.1 KB
      เปิดดู: