น่าเป็นห่วง หลักสูตรพุทธศาสนา จากบางอาจารย์ สอนตายแล้วสูญ ( หลักสูตร ม.1- ม.6)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 24 มกราคม 2006.

?
  1. ไม่เห็นด้วย (คิดว่าสอนผิด)

0 vote(s)
    0.0%
  2. เห็นด้วย (คิดว่าสอนถูก)

0 vote(s)
    0.0%
  1. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    เพราะยังมีความทะเยอทะยานถึงพูดไปเค้าก็ไม่ฟัง...
    เพราะฉะนั้นก็ต้องให้สึกสินะ เป็นหนทางสุดท้าย
    ขอความกรุณา ใครก็ได้แจ้งไปที่คณะสงฆ์ด้วยละกันครับ

ถือว่าได้สอนผิดโดยที่ไม่ได้แจ้งในพระไตรปิฎก เท่ากับบิดเบือนคำสอน
    มันถึงขนาดทำให้พุทธศาสนาเสื่อม ก็จึงต้องสึกก่อนที่เค้าจะทำให้เสื่อม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2006
  2. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    สิกขาบทที่ ๑๐
    (ห้ามทำสงฆ์ให้แตกกัน)
    สิกขาบทที่ ๑๒
    (ห้ามเป็นคนว่ายากสอนยาก)
    สิกขาบทที่ ๑ มุสาวาทวรรค ในปาจิตตียกัณฑ์
    (ห้ามพูดปด)
    สิกขาบทที่ ๒ มุสาวาทวรรค ในปาจิตตียกัณฑ์
    (ห้ามด่า)
    สิกขาบทที่ ๓ มุสาวาทวรรค ในปาจิตตียกัณฑ์
    (ห้ามพูดส่อเสียด)
    สิกขาบทที่ ๑ สหธัมมิกวรรค ในปาจิตติยกัณฑ์
    (ห้ามพูดไถลเมื่อทำผิดแล้ว)
    สิกขาบทที่ ๒ สหธัมมิกวรรค ในปาจิตติยกัณฑ์
    (ห้ามกล่าวติเตียนสิกขาบท)

3. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2006
  4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    หลวงพี่บอกว่า

" นิพพาน หมายถึงความไม่มีทุกข์ ที่ตรงข้ามกับความทุกข์ ที่สามารถเห็นได้จริงในปัจจุบัน โดยทำจิตให้ว่างจากกิเลส นิพพานก็จะปรากฏ "

อย่างนี้ คนที่เข้าได้ญาณ ๔ ได้ชั่วขณะก็นิพพานสิครับ เพราะว่าตอนนั้น จิตจะว่างจากกิเลศ........

5. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ยิ่งกล่าวไป ยิ่งไร้ประโยชน์
    ต่างคนต่างคิดเข้าข้างตัวเอง
    เราก็คิดเข้าข้างเรา เขาก็คิดเข้าข้างเขา

โปรดเข้าใจด้วยว่า ภูมิธรรมของแต่ละคนไม่เท่ากัน
    บ้างครั้งเราต้องยอมปล่อยเขาไป
    ฝืนไป มันยิ่งทำลายตัวเขาเองมากขึ้น

ความตายคงพิสูจน์ได้ดีที่สุด
    ถึงจะบอกว่า จะเอาแต่รอความตายหรือ ?
    บางคนมันคงต้องถึงที่สุดจริง ๆ ถึงจะยอมเข้าใจ
    หวังว่าแค่ทุกขเวทนาจะพอทำให้เริ่มสำนึกและกลับตัวทัน

“ผมมารู้สึกตัวตอนใกล้ ๆ จะตายสัก ๒ ปี ก็พยายามทำความดีทุกอย่างแต่มันคืนไม่ได้”

ตัวเองเป็นมิจฉาไม่เป็นไร แต่ถ้าหากสอนคนอื่นด้วย โทษอเวจีมหานรก
    ถึงไม่เชื่อก็ไม่ควรเสี่ยงนะ เหอ ๆ

6. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    Websnow พูดถูกที่ว่า พุทธทาส พูดผิดที่ว่า เมื่อจิตว่างจากกิเลสก็นิพพาน ถ้าดูเผินๆเหมือนลึกซึ้งครับ แต่ว่า.........

พุทธทาส:- แม้คนโง่ไม่รู้จักพระนิพพานเอาเสียเลย เขาก็ยังลงไปกินไปอาบในสระแห่งนิพพานนั้นได้โดยไม่รู้สึกตัว ข้อนี้ก็เพราะว่า พระนิพพานเป็นธรรมชาติที่มีอยู่ในที่ทั่วไป เมื่อบุคคลไม่มีความร้อนใดๆ ก็หมายความว่า กำลังดื่มกินพระนิพพาน.

ขึ้นชื่อว่า ความว่างจากกิเลสแล้ว มันก็เป็นนิพพานๆ ทั้งนั้น เพราะมันแปลว่า เย็นๆ.

นิพพานสำหรับทุกคน

บรรพต อ.:-คือท่านเข้าใจเกือบถูก แต่ผิดแบบต่างกันราวหน้ามือกับหลังมือ คล้ายๆ อรูปฌาน มันไม่มีอะไรๆ แต่พุทธทาส ก็ไม่ได้อรูปฌาน แต่ พิจารณาคล้ายกันเท่านั้นเอง ครับ เพราะไม่ได้ฌาน ๔

แม้คนโง่ของพุทธทาส ยังสามารถลิ้มรสพระนิพพานได้โดยไม่รู้สึกตัว อะไรกันนักกันหนา ถ้าผมเป็นคณะสงฆ์ ผมจับสึกไปแล้วครับ

7. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    รบกวนหลวงพี่ช่วยตอบด้วยครับ ผมอยากทราบความคิดเห็นของหลวงพี่จริงๆ

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    ขอพระคุณเจ้าได้โปรดช่วยตอบคำถามของ"คุณน้องyellow"ด้วย น้องคนนี้"เธอ"มีอายุ28ปี เธอยังมีความคิดความอ่านได้ถึงเพียงนี้ ...พระคุณเจ้ามากด้วย"คุณวุฒิและวัยวุฒิ" (โยมเชื่อว่าอย่างนั้น) ขอได้โปรดตอบข้อข้องใจข้อนี้ด้วยเทอญ....นมัสการ

9. noone

noone เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    ผมว่าผมเคยเป็นแบบหลวงพี่ สมาธิจับจ้องอยู่แต่กับวัตถุ ไม่ได้มองจิต บังคับตัวเองไม่ให้เกิดอารมณ์ใดๆ พอปลงได้ก็ อ๋อ ชีวิตร่างกายคือวัตถุมีแตกดับ อ๋อ เพราะเมื่อจิตว่างไม่เกิดความรู้สึกอะไร ฉะนั้นมนุษย์ก็คือสสารประเภทหนึ่ง

แต่เมื่อพิจารณาให้แท้แล้วเอ๊ะ จิตที่เราพิจารณาอยู่นี่หละ จะเรียกว่าเป็นสสารประเภทใด จิต และปัญญา สมาธิ เกี่ยวกันอย่างไร ผมก็อยากรู้ครับ สมองเป็นหน่วยประมวลผล เมื่อตายขาดสมอง ถ้ามีวิญญาณจริง วิญญาณนั้นก็ปัญญาอ่อนสิครับ แต่นี่ไม่นี่
    ผมไม่ทราบหรอกครับว่าเบื้องหน้าเบื้องหลังหรือชีวิตหลังความตายเป็นอย่างไร แต่เท่าที่ผ่านมาในชีวิต บางเหตุการณ์ผมก็ไม่สามารถอธิบายได้ แต่เอาเถอะครับ อย่างที่ท่านว่า ยึดมั่นในพุทธศาสนา ประพฤติตนดำรงชีวิตให้ดีที่สุดก็พอ แต่ผมงง 2 เรื่องครับ
    เรื่องแรก เมื่อท่านถือมั่นในพุทธศาสนา ร่ำเรียนพระไตรปิฏก อยู่ในวินัยของสงฆ์ แต่ท่านกลับมีความคิดที่แย้งกับคำสอน ท่านได้มีประชุมกับเจ้าอาวาสหรือพระอาวุโสรูปอื่นรึเปล่าครับ แล้วท่านบวชเพื่ออะไร ในเมื่อท่านเห็นพระพุทธเจ้าเป็นเยี่ยงย่างในการประพฤติตนเท่านั้น ท่านกราบไหว้ทำไม และเมื่อฆราวาสถวายสังฆทานท่าน ท่านให้เค้ากรวดน้ำทำไม ในเมื่อไม่มีใครรอรับ

เรื่องที่สองนะครับ ผมคงจินตนาการไม่ออกถ้าเด็กยึดถือหนังสือคำสอนของท่าน ช่วงที่ผมคิดแบบท่าน ผมไม่คิดยึดเหนี่ยวอะไรเป็นที่พึ่งทั้งสิ้น ศีล 5 บางทีผมยังเก็บไว้ไม่ได้ เนื่องจากตัวผมก็เป็นของผม เดี๋ยวมันก็เน่า หลังจากตายก็ไม่มีอะไรเหลือ เราจะเก็บความทรงจำที่ดีก็เพื่อตัวเราเอง อะไรที่ทำให้สนุกได้ในวันนี้ แม้แต่เดือดร้อนคนอื่นบ้างก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็ไม่เจอกันแล้ว ครับ คิดอย่างนี้ครับ เป็นไปได้ครับ ถ้าผมไม่พอมีปัญญาหรือบารมีมาเตือนบ้างแล้ว ผมคงยิ่งกว่านี้ ผมจึงเพียงอยากเตือน ก่อนพระไตรปิฏก ก็ต้องมีการประชุมความถูกต้องของเหล่าคณะสงฆ์ สืบเนื่องกันเป็นพันปี ใช้เป็นหลักกันมา อาจมีเบี่ยงเบนบ้างในสมัยฮินดูก็ไม่เกิน 10% เมื่อมีการเปลี่ยนแปลง แม้แต่คำเพียงคำเดียว ก็คงต้องผ่านการพิสูจน์จากพระผู้ใหญ่หลายๆ ท่าน และยิ่งเปลี่ยน Concept ด้วยแล้ว ลองดูดีกว่าครับ ถ้าผ่าน หน้าที่ที่จะต้องเอาไปพิสูจน์คงเป็นตัวท่านเอง อย่าให้คนนอกต้องเข้าไปจับผิดเลยครับ กิจของสงฆ์

10. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

ปุจฉา

กราบนมัสการท่านเตชปญโญ ภิกขุ

ขอขอบพระคุณที่ท่านสละเวลาวิสัชชนาข้อสงสัยของ Toutou วันนี้ Toutou มีปัญหามาถามคะ

ขอให้ท่านอธิบายข้อแตกต่างระหว่าง
    • พระโสดาบัน
    • พระอนาคามี
    • พระสกิทาคามี
    • และพระอรหันต์
    กราบขอบพระคุณล่วงหน้า

11. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    นมัสการ หลวงพี่ เตชปญฺโญ ภิกขุ

การสอน "สวรรค์ในอก นรกใจใจ" ซึ่งเป็นคำเปรียบเทียบ
    จะใช้ได้กับคนที่รู้ว่าอะไร คือ บาป อะไรคือบุญ อยู่เป็นพื้นฐาน
    พอเขาทำบาป เขาจะรู็สึกทุกขฺใจ พอทำบุญเขาจะรู็สึกสบายใจ

แต่จะใช้ไม่ได้กับคนที่ไม่รู้ว่าอะไรบาป อะไรบุญ หรือ อะไรคือดี อะไรคือชั่ว

ยกตัวอย่างเช่น

1. เด็กคนหนึ่งไม่รู้บาปบุญ....รู้แต่ความสนุกสนาน....คุณยายเตรียมอาหารใส่ปิ่นโต อาหารที่ทำเป็นอาหารอร่อย ยายตั้งใจทำอย่างดี...ให้เด็กคนนี้เอาไปถวายพระที่วัด ใกล้บ้าน

เด็กเดินถือปิ่นโตไป ระหว่างทางเด็กคิดสนุกๆ แกล้งพระเล่นๆ เด็กคนนี้
    ก็แวะข้างทาง กินอาหารของพระนิดหน่อย พอกินเสร็จ
    รู้สึกว่า อยากแกล้งพระเล่นๆเพื่อความสนุกสนาน ก็เลยถ่มน้ำลายใส่อาหาร
    แล้วนำไปถวายให้พระฉัน........

(กรณีนี้ เด็กไม่รู็จักบาปบุญ เด็กไม่รู็สึกทุกข์ร้อนใจ แต่รู้สึกว่า สนุกดี สำราญใจ)

2.โจรป่า ดักจี้ป้น ฆ่า และข่มขืน ในหมู่โจร ถ้าใครปล้นได้ทรัพย์มาก และฆ่าได้อย่างโหดเหี้ยม ถือว่าเป็นคนดีในหมู่โจร พอเขาทำลงไป เพื่อนหมู่โจรจะสรรเสริญและยกย่องเขา ว่าเขาเก่ง เขาก็สุขใจเหมือนได้ขึ้นสวรรค์..ไม่รู้สึกว่านี่คือบาป เพราะว่าเขาไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาทำนั้นคือบาป

3.การบูชายนต์ ด้วยสิ่งมีชีวิตและเด็กสาว พรหมจันทร์ บูชาแล้วก็ฆ่า...
    สมัยโบราณก่อนๆ จะทำแบบนี้คนจะรู็สึกว่าได้บูชาพระเทพเจ้าทำให้เทพเจ้า พอใจ.......นี่คือบุญของเขา......เขาสุขใจเหมือนขึ้นสววรค์
    ตามแบบพุทธ ทำแบบนั้นถือว่าเป็นบาปเพราะว่าเบียดเบียนสัตว์...

4.ระเบิดพลีชีต ฆ่าตัวตาย ตอนนี้มีอยู่มาก เขาใช้ระเบิดตัวเองในที่สาธาณะ เช่น รถไฟฟ้า รถเมล์ พอทำได้สำเร็จเขาตายและคนอื่นก็ตาย

เขาเชื่อว่า ถ้าทำแบบนั้น คือทำบุญ เขาสุขใจ และพอตายเขาจะได้ไปอยู่กับพระเจ้า มีความสุข.......

ถ้าเกิดในกรณี มีญาติหลวงพี่อยู่ในเหตุกาณ์ เช่น พ่อแม่หรือพี่น้องของหลวงพี่เสียชีวิต...หลวงพี่จะรู้สึกอย่างไร ?

5. นักลวงข่มขืน..( แต่เขาไม่รู้ว่าบาปบุญคืออะไร เขารู้แต่ว่าทำปัจจุบันให้มีความสุข.ส่วนคนอื่นจะทุกข์หรือสุขเขาไม่สน) .....

มีความเชี่ยวชาญสุดๆ ด้านการวางยาและคารม...
    วางยาพอสาวๆไปข่มขืน ตอนข่มขืน เขารู็สึกว่า ใจเขามีความสุข ดั่งขึ้นสวรรค์ ไม่มีความทุกข์เลย พอเขาทำเสร็จแล้วเขาก็ไป เขารู็สึกว่าเขาทำงานได้สำเร็จ..ไม่รู็สึกทุกข์เลย แล้วตำรวจก็จับไ่ม่ได้....

12. WebSnow

129
    นมัสการ หลวงพี่ เตชปญฺโญ ภิกขุ

ผมเคยผ่านพระสูตรนี้ผ่านๆ เรื่อง ชายคนหนึ่งโดนลูกศร
    ผมพอจำได้คร่าวๆ ว่ามีคนเอาปัญหาไปถาม จุดเริ่มต้นของวัฎสงสาร ใครสร้างขึ้นมา

พุทธองค์เลยเปรียบเทียบเรื่อง ชายถูกลูกธนูยิงปักอยู่ที่อก ไม่ควรไปถามว่า ใครเป็นคนยิง ใช้ธนูอะไรยิง ลูกศรมาทางไหน สิ่งที่ควรทำคือ ให้หาทางเอาธนูออกเพื่อดับทุกข์

แต่ไม่มีคำถามที่ว่า " สัตว์ตายแล้วไปไหน" ตรงนี้ ผมคิดว่าหลวงพี่เพิ่มขึ้นมา
    เอง.....ถ้ามี ผมขอหลักฐานอ้างอิงในพระไตรปิฎกหน่อยครับ....

พระพุทธองค์สอนว่าตายแล้วไปไหน ซึ่งพระสูตรเกี่ยวกับตายแล้วไปไหน มีอยู่ในพระไตรปิฎก เป็นหลายสิบเรื่องเกี่ยวกับตายแล้วไปไหน....
    ซึ่งถ้าผมจะยกมาหลวงพี่ก็คงบอกว่า เชื่อพระไตรไม่ได้ ต้องใช้กาลามสูตร

13. WebSnow

129
    ทางวิทยาศาสตร์ หลายๆทฤษฏี ยังพิสูจน์ไม่ได้...
    บางอย่างก็พิสูจน์ได้ทางคณิคตศาสตร์ แต่ยังไม่พิสูจน์ของจริง....
    นักวิทยาศาสตร์ก็เชื่อกัน..

บางอย่างก็ืำทำการทดลองจากหน่วยย่อยๆ แล้วตั้งสมมุติฐานเอา...แต่ก็ยังไม่ได้พิสูจน์ เช่น ทฤษฏี จักรวาลคู่ขนาน
    เกิดมาจาดกการทดลอง ชื่อ ว่า (Double slit experimnet) ทดคุณบัติของ electron ที่มีคุณสมบัติเป้นคลื่นและอนุภาค...แล้วเขาสมมุติฐานว่าจะมี จักวาลคู่ขนาน แล้วก็ปัจจุบันไยังไม่ใครมาพิสูจน์จักวรลาคู่ขนาน........

ส่วนทฤษฏี ของ Einstien ตอนออกมาก็ยังพิสูจน์ได้ไม่หมด....
    พอเขาตายไปแล้วก็ยังพิูจน์ได้ไม่หมด เช่น การพิสูจน์ ทฤษฏีสัมพันธ์ภาพ
    โครงการ Gravity ProoveB ของมาหลัย Standford ร่วมกับ NASA เพิ่่งส่งยานไปทดลองพิสูจน์ฤษฏีวัมพันธภาพ เมื่อปี 2547

14. WebSnow

129

15. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

16. WebSnow

129

เรื่อง ภพชาติ อดีตชาติ เรื่องอภิญญา ผี ต่างๆ จะมีบอกในพระไตรปิฎกและมีการเล่าต่อๆกันมาจากสังคมไทยและต่างประเทศ

ทีนี้ลองมาฟังเรื่องของผมบ้าง

1). การกลับชาติมาเกิดของอา

เรื่องนี้เป็นส่วนทำให้ผมเชื่อพระไตรปิฎกในเรื่อง ตายแล้วไม่สูญ ตายแล้ววิญญาณไม่ตายจิดไม่ดับ มีอดีต มีชาติหน้า...

อาคือน้องชายของพ่อ ได้ป่วยตาย แล้วอาสนิทกับพี่ชายผม
    ตอนช่วงอาตาย ผมยังไม่ทราบ แต่ผมเห็นวิญญาณดำๆมาหาผมที่อังกฤษ
    แล้วก้ได้ข่าวว่าอาตายแล้ว

ต่อมาไม่นานอามาเข้าฝันพี่ชาย ว่า อยากจะมาเกิดเป็นลูก แล้วให้ไว้ผมแกะให้อาหน่อย พี่ชายตกลง
    ต่อมาภรรยาพี่ชายก็ท้องแล้วคลอดเด็กเป็นเด็กผู้ชาย
    ** อากับพี่ชาย อยู่คนละจังหวัด **

เด็กผู้ชายคนนี้ พอโตขึ้นพอพูดได้ ก็เริ่มถามหาลูก หาเมีย ถามเป้นชื่อ และเล่าเรื่องเขาให้ฟัง
    สามารถจำชื่อคน คือ ตอนนยังไม่ไปพบลูกเมียในอดีตชาติ เด็กจำได้เอง
    แล้วก็ไม่มีใครพูดชื่อให้ให้เหลานฟัีง

แล้วหลานบอกให้พี่ชายผมขับรถไปที่บ้านอา
    พอพี่ขับไปต่างจังหวัด หลานก็บอกว่าขับไปทางนั้นทางนี้ พอจะถึงบ้านก็จำได้
    แล้วก็พูดกับลูกๆและเมีย

หลานคนนี้ มีนิสัยลึกๆบางอย่างคล้ายอา เช่น อารมฌ์ดี ชอบร้องเพลง...
    พอโตขึ้นมาหน่อยก็เริ่มลืมๆอดีตชาติไป

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง พี่ชายและแม่ผมและพี่ๆไม่โกหก และไม่มีประโยชน์และเหตุผลอะไรที่จะแต่งเรื่องขึ้นมา..........

17. WebSnow

129
    2.) มโนมยิทธิ (ถอดจิต) และ ผีมีจริง

มโนมยิทธิ เป็น หนึ่งในวิชชา 8 ในพระพุทธศาสนา คือ ฤทธิ์ทางใจหรือถอดจิต ในพระไตรปิฎกและมีพระพุทธพจน์บอก

ผมสัมผัสวิญญาณและผมถอดกายร่องลายไปตามห้องได้ ถอดจิตวิ่งไปสู่ท้องฟ้า ขยายตัวเท่าก้อนเมฆและหดตัวเท่าปลายเข็มได้ตั้งแต่เด็กๆ น่าจะประมาณ 6-8 ขวบ...
    อันนี้เป็นเรื่องปกติของผม เมื่อก่อนผมก็คิดว่าทุกคนเป็นคล้ายๆกัน และผมไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ภาพจริงหรือภาพลวง

ผมพบผีตั้งแต่เด็กๆและตอนวัยรุ่นก็มีวิญญญาณผีเด็กมาขออยู่ด้วยหลายคน หรือเรียกว่ากุมารทอง และสามารถมากระซิบที่หู้ได้ด้วย....แต่ว่าตอนนั้น ผมพิสูจน์ไม่ค่อยได้ ยังไม่ค่อยมั่นใจเชื่อ

ผมอาศัยอยู่ที่ London, ประเทศอังกฤษ
    ครั้งหนึ่งผมไปนอนเล่นบ้านเพื่อนประมาณ 1 อาทิตย์ แถวหอนาฬิกาบิ๊กเบน

แล้วผมก็กลับมานอนบ้านตัวเอง
    กึงหลับกึ่งตื่นตอนนอน ผมสัมผัสว่ามีอะไรมาแหย่ที่หู ผมซ้ายและขวา
    แล้วผมก็ใช้ ตาทิพย์มองดู พบว่า มีเด็กอายุ 1 ขวบ นั่งแก้ผ้าอยู่บนหัวผม ผมก็จับแขนเขาเล่นๆ แล้วข้างๆเขาก็มี เด็กผู็หญิงวัยรุ่น มาทั้งหมด 2 คน

แล้วผมก็ถอดจิต เป็นกายทิพย์ของตัวเองลุกขึ้น แล้วคุยกัน กับผี 2 คน
    ผมก็คุยเป็นภาษาไทย นึกแล้วก็ส่งออกไป

ผม :มาจากไหน
    เด็ก :บอกว่ามาจากวัด
    ผม :มานานแล้วหรือยัง
    เด็ก :มาได้1อาทิตย์แล้ว ..มาอยู่ด้วย
    ผม : จะให้ผมเรียกแทนตัวผมเองว่า อย่างไร พ่อ หรือ
    เด็ก :ให้แทนตัวเองว่า พี่

แล้วผมก็คุยตต่ออีกสักพัก แล้วก็คืนเข้าร่าง

ตอนนั้นผมยังไม่ค่อยเชื่อ ตื่นตอนเช้า ผมรอพี่คนที่อยู่ที่บ้าน

เพื่อเอาข้อมูลมาทดสอบ
    ผมก็เล่าให้เขาฟัง ว่าผมพบกุมารเด็ก2คนมาหา แล้วผมไม่ได้เล่าอะไรต่อ

พี่เขาก็เลยบอกว่า อ๋อ พี่ไปทำบุญกับเพื่อน ทำบุญกับนักบวชหญิงจีนมา ที่วัดไม่ไกลจากบ้านมาก นักบวชเลยให้ ไม้แกะสลักรูปคนสองคน
    พี่เอา รูปไม้แกะสลักไว้ตรงหิ้งพระ มาำได้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้ว

ได้ข้อมูลตรงกับในสมาธิ ถอดจิต & เรื่องของผี

ทำให้มั่นใจมากกว่าเดิมเรื่องการเห็นในการถอดจิตและเรื่องของผี

หลังๆเขาก็มาเรื่อยๆ หลายสิบครั้ง
    พาเพื่อนและญาติๆมาด้วย แล้วก็พาผมไปเที่ยวต่างมิติ เป็นเืมืองต่างๆ

18. WebSnow

129
    อภิญญา ความรู้ยิ่ง , ความรู้เจาะตรงยวดยิ่ง ,
    ความรู้ชั้นสูง มี ๖ อย่างคือ

๑. อิทธิฤทธิ์ แสดงฤทธิ์ต่างๆได้
    ๒. ทิพยโสต มีหูเป็นทิพย์ สามารถฟังเสียงในที่ไกลหรือเสียงอมนุษย์
    ๓. จุตูปปาตญาณ รู้การตายและการเกิดของคนและสัตว์
    ๔. เจโตปริยญาณ รู้ความรู้สึกในความในใจของคนและสัตว์
    ๕. ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ ระลึกชาติต่างๆ ที่ล่วงมาแล้วได้
    ๖. อาสวักขยญาณ การทำอาสวะให้หมดสิ้นไป

3) หูทิพย์ ฟังคนข้างห้องคุยกัน

ตอนนั้นผมได้หูทิพย์มาสักระยะแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองเทียบผลกับบนโลกเราจริงๆ
    ได้ยินเสียง วิทยุโทรทัศน์ เพลงบนโลก และเพลงจากต่างมิติ.....

การได้ยินเสียงแบบหูทิพย์ไม่ใช้่ได้ยินที่หู แต่เป็นการรับรู้ที่จิต ว่าเป็นเสียง เป็นสัมผัส

หูทิพย์ ฟังเสียงไกล้ไกลได้ และฟังเสียงอนาคตได้ และฟังเสียงคนคิดอะัไรในใจได้ เวลาจะใช้ก็ใมช้เหมือนตาทิพย์คือ ถามเอา

มีอยู่วันหนึ่ง ผมนอนอยู่แล้วเข้าสมาธิ พอดี
    เกิดได้ยินเสียงต่างๆ และได้ยินเสียง คนข้างห้องคุยโทรศัพย์กับแฟนเขา

จริงๆผมไม่อยากฟังแต่พอดี อยากทดลองหูทิพย์
    ผมก็เลยลดสมาธิลงมา ก็ไม่ได้ยิน พอปรับระดับสมาธิพอดีก็จะได้ยินเสียง
    ปรับขึ้นลง จนมั่นใจว่า นี่คือ เสียงจากหูทิพย์

ถ้่าใช้หูธรรมดาฟังจะฟังไม่ได้ยิน มีกำแพงกั้นอยุ่ นอกจากเขาจะพูดดังๆจึงจะได้ยิน ส่วนเสียงจากหูโทรศัพย์ถ้าฟังด้วยหูธรรมดาจะไม่มีทางได้ยินเลย

พอผมปรับระดับแล้วจะชัดเหมือนผมไปฟังข้างหูโทรศัพย์เลย

ผมก็ฟังว่าเขาพูดอะไร เขาพูดเรื่องการจะมาเที่ยวที่อังกฤษและเขาก็ให้เบอร์โทรศัพย์เพื่อนกับแฟนเขา แล้วเขาก็บอกเป็น เบอร์ ผมก็จำไว้

ทดลองผล
    เช้ามา ผมนั่งรอ คนข้างห้อง ผมบอกเขาไปตรงๆว่า เมื่อคืน ผมทดลองหูทิพย์ โดยบังเอิญ
    ได้ยินเสียงเขาคุยกัน เรื่อง xxxxyyyyyyy ผมก็เล่าไปว่าเขาคุยอะไร ใช่ไหม เขาบอกว่าใช่

แล้วแฟนคุณให้เบอร์โทรศัพย์กับคุณ มีตัวเลขที่ผมจำได้ 4 ตัวหลัง คือ yyyyy ใช่ไหม เขาจำไม่ได้ เขาบอกว่า จดไว้ในกระดาษขอไปดูก่อน พอไปดูก็พบว่า ตรงกับตัวเลขที่ผมบอกไว้

ตรงนี้ ทำให้มั่นใจว่าไม่ได้ คิดไปเองหรือหลอน
    ------------------------------------------

ฟังเสียงอนาคต

ได้ยินเสียงเพื่อน เข้ามาในบ้านมาเรียกหน้าห้องและทำเสียงกุกกังๆเสียงลากกระเป๋า
    ผมนึกว่า ผมหลอนแล้ว เพระผมคิดว่าเพื่อนคนนี้ไม่มีกุฐแจบ้าน จะเข้ามาหน้าห้องผมได้อย่างไร

ผล
    บ่ายๆมาเพื่อนมาหาจริงๆ แล้วก็มีกุญแจไขเข้ามาในบ้านผม แล้วลากกระเป่าหน้าห้องแล้วมาเรียกชื่อผม เหมือนที่ผมได้ยิน ก่อนหน้านี้

ตรงนี้ ทำให้มั่นใจว่าไม่ได้ คิดไปเองหรือหลอน

------------------------------------------

ระดับสมาธิผมไม่ค่อยคงที่ เวลาทดลองอะไรต่างๆ จะโดยบังเอิญ ถ้าให้ตั้งใจเตียมการทดลองจะทำไม่ค่อยได้......
    ถึงแม้ว่าเลานี้จะพิสูจน์ให้ใครดูไม่ได้ แต่ผมก็ไมไ่ด้เดือนร้อนอะไร......
    อย่างน้อยทำให้ตัวผมเองได้รู้เรื่องแบบนี้

และยังมีการทดลองกสิน 5 กอง
    เหาะ หายตัว ดำดิน เดินทะลุกำแพง เนรมิตสิ่งต่างๆ เนรมิตลูกไฟ แสงสว่างอะไร ต่างๆ ผมทดลองก็ได้ผลตามพระไตรปิฏกบอก (ทดลองตอนถอดจิต)

ที่ผมเขียนว่าตัวผมทดลองเพื่อ ที่บอกว่า ผมทดลองเองย่อมรู้เอง
    พอผมไปอ่านในพระไตรปิฎกและของพระอื่นๆ เลยทำให้ทราบว่า เรื่องแบบนี้ไม่ใช่เรื่องเล่าหลอกเด็กหรือเป็นเรืองเหลวไหลเป็นไปไม่ได้............

19. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    เจอกระทู้แบบข้างบนนี้คุณจะทำอะไร

1) แจ้งลบทิ้งไปเลย
    2) อ่านที่นี่ แล้วพิจารณาดู
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=11418
    เข้าใจอะไรมากขึ้นไม๊ครับ

20. เตชปญฺโญ ภิกขุ

เตชปญฺโญ ภิกขุ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อข้องใจ จาก เตชปญฺโญ ภิกขุ

เจริญพรมายังทุกท่านที่เข้ามาอ่านข้อความในกระทู้นี้<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    มีเรื่องที่อาตมาใคร่ขอทำความเช้าใจอีกสักเรื่อง คือเรื่อง