นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (รุ่นปฐพีไร้พ่าย)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จากที่เมื่อวานแหวนเปล่งปลั่งสวยงาม อยู่ ๆ ผมก็แว็บเก็บผ้า บอกคนใกล้ชิดขับรถเดินทางด่วนไปหาหลวงปู่อริยเจ้า ก็แวะนั่งสมาธิในโบสถ์ ภาวนาจนจิตนิ่งก็เรียกวิชานิมิตรขึ้นมา

ปรากฎเป็นอักขระ 4 ตัวขึ้น กับภาพบางอย่าง จากนั้นก็แวะกราบหลวงปู่ ก็ไม่ได้บอกอะไรท่านนะครับ คุยไปคุยมาว่านอนโรงแรม ทีนี้อยู่ ๆ ท่านก็ทักขึ้นมาในบางเรื่องตรงกับที่คิดเลย (อันนี้เรื่องปกติ ชินแล้ว55) ผมถามถึงอักขระ ท่านก็ตอบตรงกับที่ผมเห็น

ผม : ผมคิดไว้แล้ว หลวงพ่อพูดตรงกับที่ผมคิดเลย

อันว่าอักขระนี้ก็ตรงกับหลวงปู่และครูบาอริยเจ้าที่ผมนับถือเคยสอนไว้ ว่าท่านชอบมากใช้ตลอด

หลวงปู่อริยเจ้าเล่าสมัยก่อนท่านบวช ท่านใช้คาถานี้มาหลายสิบปี แม้ใช้ล้างอาถรรพ์ก็ได้

ผมเลยแย้งเห็นว่ามีจุดอ่อนนี่ครับตอนเสือผาด ศิษย์หลวงพ่อเงินใช้ จนตำรวจหาจุดอ่อน แต่หลวงปู่ก็บอก หลวงพ่อเงินว่ามันเป็นที่ตายเขา พอเปลี่ยนที่ก็ไม่ยิงไม่ออกนะ

เป็นอันว่า อักขระที่ลอยปรากฎในนิมตรก็ตรงกับหลวงปู่ท่านสอนไว้

ทีนี้ ปัจจุบันก็เห็นว่าภัยพิบัติธรรมชาติเกิดขึ้นมาอย่างคาดไม่ถึง เรามักจะเห็นตรงกันว่า ผู้ประสบภัยก็จะไม่ "ไม่เคยมีมาก่อน !!!" หรือไม่เคยเกิดในรอบหลายสิบปี นี่คือสัญญาณเตือนแล้วครับ...

เช้ามา หลังทานอาหารเช้าโรงแรม ก็ถือโอกาสไปกราบหลวงพ่อโตครับ ขอบคุณที่รอบก่อนมาตอนท่านบูรณะผมคิดในใจอยากได้ทองคำที่ลอกออกตอนบูรณะองค์ท่าน ก็ได้สมใจในเวลาต่อมา ได้นำมาผสมสร้างพระหลายรุ่นเลยครับ ล่าสุดก็พระสีวลี...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2024 at 15:01
  2. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอชิมลางแผ่นจารได้มาล่าสุดวันนี้

ผมสะสมแผ่นจารไว้พอสมควรแล้วครับ ไว้จะเปิดเผยในโอกาสถัดไป
    พร้อมทั้งเหรียญที่ไม่ใช่รูปพระ เช่นเหรียญหลักเมือง เหรียญฆราวาสระดับเทพ ซึ่งทุกชิ้นหลวงปู่ท่านตรวจกระแสให้แล้ว

แผ่นจารวันนี้คือแผ่นจารโดยพระอริยเจ้าหลานหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ จารตามตำราหลวงพ่อมุ่ย วิชากันโรคระบาด

สมัยก่อนแทบทุกบ้านจะมีตะกรุดวิชานี้ใส่โอ่งน้ำไว้กินอาบกันครับ...

ตอนสร้างแหวนอสนีบาตพิฆาต ผมได้นำตะกรุดหลวงปู่ท่านใส่ไปหลอมไว้หลายดอก แต่ตอนนี้เป็นแผ่นจารเลยครับ ขอท่านจารไว้ 3 แผ่น

แผ่นจารวิชากันโรคระบาดนี่สำคัญนะครับ เพราะตอนนี้และอนาคต ภัยธรรมชาติจากธาตุทั้ง 4 จะมามาเรื่อย ๆ แต่เรื่องโรคภัยนี้ป้องกันไว้ก่อนยิ่งดี...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2024
  3. konun88

ห้อยเดี่ยวพระสีวลีมาหลายวัน ไปไหนราบรื่นจนน่าตกใจ วันนี้เอาอีก
    ตื่นเช้ามานึกถึงหลวงปู่ท่านที่ปลุกเสกรุ่นเงินทองสมปรารถนาให้ 9 วัน 9 คืนทะลุเสาร์ 5 น่ะครับ

ผมได้นำไปขอหลวงปู่อริยเจ้าพิจารณาท่านก็ว่าสุดยอด เรียกว่าถ้าท่านปลุกเสกพลังสูสีท่านพ่อจวน 102 ปีได้เลย ได้นำรูปท่านให้หลวงปู่พิจารณาก็ว่าพระอริยเจ้าชัวร์

ปัจจุบันหลวงปู่ท่านนี้อายุ 97 ปีนะครับสายมอญ ท่านสายธรรมยุต เคร่งมากเรียกว่าไปหาทีถวายอะไรท่านแทบจะไม่ได้เลย ท่านไม่รับประเคน เพราะถ้ารับต้องฉันให้หมดวันนั้น ผมเคยนำนมเอนชัวร์กระป๋องไปท่านก็ไม่รับต้องฝากศิษย์ท่านชงถวายทีละครั้งๆ เอา

มาวันนี้ผมว่าเอาแบบซองดีกว่าน่าจะรับประเคนได้เพราะชงทีเดียวหมดซองได้ แล้วก็เสี่ยงไปเลยครับ เพราะติดต่อศิษย์ที่ดูแลท่านไม่ได้ มารู้ทีหลังว่าศิษย์ท่านยุ่ง

พอไปถึงวัด เหมือนโชคดีพระศิษย์ที่ดูแลท่านเดินออกมาพอดี เลยไปแจ้งท่าน ก็ได้พบหลวงปู่สมใจ ปรากฎว่านมเอนชัวร์ซองท่านก็รับประเคนไม่ได้อีกเพราะชงทีเดียวไม่หมดวัน ศิษย์ท่านเลยว่าฝากไว้ได้ จะให้คนดูแลค่อยๆ ชงถวายท่าน

เลยขอความเมตตาท่านจารแผ่น ก็ได้รับความรื่นด้วยดี ตอนพรมน้ำมนต์ศิษย์ท่านยังเมตตาถ่ายรูปให้ผมอีก นับว่าวันนี้พระสีวลีผมยังเมตตาให้ทำอะไรสำเร็จ

ผมยืนยันเลยครับ พระสีวลีนี้ห้อยเดี่ยวได้เลย ไปมาหลายที่แล้วล่ะ สำเร็จราบรื่น สมกับที่พระพุทธเจ้ายังต้องถามหากมีพระสาวกเดินทางว่าพระสีวลีไปด้วยไหม ถ้าพระสีวลีไปด้วยไปได้ ...

4. konun88

ท่านประสิทธิประสาทมาให้ถูกต้องครับ

หลวงปู่ 97 ปีสายมอญท่านสำเร็จวิชายันต์ตรีนิสิงเห ยันต์นี้สำคัญมาก ขนาดหลวงปู่อริยเจ้ายังว่าพลังขลังแรงเท่าตะกรุดท่านพ่อจวนเลยทีเดียว
    ผมจึงไม่พลาดด้วยประการทั้งปวงขอท่านเมตตาจาร เพื่อความขลังระดับปฐพีไร้พ่าย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.5 KB
      เปิดดู:
      19
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2024 at 08:41
  5. konun88

ยันต์ตรีนิสิงเห รามัญหลวงปู่อริยเจ้าว่าเขาลงเสาบ้านเรือนกันไฟไหม้ กันภัยทุกประการ

นี่เป็นอีกแผ่นที่หลวงปู่ 97 ปี สายรามัญจารให้ ศิษย์ท่านขอท่านแปลก็มี นะโมพุทธายะ ฯ

และอักขระอื่น

6. konun88

401133360_3204641823171949_3645110329044247032_naf99139338eff7f2.jpg

แผ่นจารนี้ได้มาปลายปีที่แล้วครับ ระยะเวลาถึงตอนนี้ก็ 9 เดือนกว่าแล้ว ผมชอบมากเพราะเป็นรูปครึ่งตัวหนุมาน

ตอนไป ก็นำไป 3 แผ่น อุตส่าห์ไปวันธรรมดาแต่เช้านะ แต่มีคนแก่ ชาวบ้านมาหาท่านหลายคน เราก็ งง สุดท้ายดูไปดูมาถึงรู้ เขามาให้ท่านรักษาโรคกระดูก ดูจากป้ายนะครับ จนท่านว่างก็เข้าไปถวายของทำบุญ กรวดน้ำ แล้วท่านก็ให้แจ้งความประสงค์มา

ผมก็รอ ท่านขีดเขียน นานมาก เป็น ชั่วโมงเลยครับ เรียกว่าโรงเรียนติดวัดเปลี่ยนคาบเรียนกันเลย ก็สงสัยทำไมนานจัง จนเห็นแผ่นเลยหายสงสัย

หลวงปู่ว่าเคยสักยันต์นี้ให้คนไป แรงมาก ผมก็แซว ทำให้วิ่งเร็วหรือครับท่านหัวเราะใหญ่ ภาพอีก 2 แผ่น

ความพิเศษผมได้นำแผ่นจารชุดนี้ไปปลุกเสกสระแก้วด้วย เพราะเป็นพิธีฆราวาส สายวิชาพระรามแผลงศร เรียกว่าสายวิชาคล้ายกันจะได้แรงกว่าเดิม..

7. konun88

จุดเริ่มต้น....การเร่งหาชนวนเสริม และจุดสิ้นสุดคือแผ่นจารชนวนที่สะสมไว้เป็นปี

ไม่นานนี้มีสมาชิกที่จัดว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้ได้ ไลน์มาถาม...

"ที่บูชามามีอะไรที่เด่นเรื่องช่วยเรื่องโรคภัยได้"

ผมก็ตอบไปเอาที่ชัด ๆ ก็ แหวน กับพระแหวกม่าน (ท่านนี้บูชาทุกรุ่นจึงเอาที่ล่าสุดเสริม)

เพราะตอนพระแหวกม่านครูบาท่านลงปัดเคราะห์ให้ชัดเจน กับท่านว่า "พระอุปคุตท่านมานั่งอยู่"

สมาชิกท่านนี้จึงว่า
    "พกอยู่ทุกอย่าง อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด!!!!"

ผมก็สงสัยเลยสอบถาม "มีปัญหาอะไรหรือครับ?"

สมาชิกท่านนี้จึงเล่าว่า
    "ตรวจเจอชิ้นเนื้อดูไม่น่ารัก มีการตัดไปตรวจรอฟังผลว่าเป็นเนื้อไม่ดีไหม"

เมื่อเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมทบทวนดู สมาชิกท่านนี้ก็ทำบุญมาตลอด และบูชามาทุกรุ่น จึงได้แนะนำให้ไปหา หลวงพ่อท่านที่เป็นจุดเริ่มต้นโครงการมหาสิทธิโชค ที่ตอนผมออกจากโรงพยาบาลไปหาท่าน (ครั้งที่ 2 ) ท่านพยากรณ์ไว้ว่าเคราะห์ออกไปแล้วจะหายป่วย

บอกตรงๆ ผมยังไม่เชื่อเลยครับว่าจะหาย เพราะตอนนั้นไปหาหมอหลายคนมาก มีบางหมอบอกซะอีกว่าหายยากอาจไม่หายขาด แต่สุดท้ายก็หายดี ตามคำพยากรณ์ท่านจริง ๆ

ทีนี้สมาชิกท่านนี้ก็รายงานว่า ไปหาหลวงพ่อท่านแล้ว ท่านก็ว่าเดี๋ยวจะค่อย ๆ ดีขึ้น ส่วนผลตรวจก็ยังไม่ออก

ตอนนี้ผมก็ลุ้นละครับ หากผลตรวจออกมาว่ามีปัญหา เท่ากับว่า แหวนผมกับพระที่สร้างมาก็ช่วยไม่ได้ ผมรู้ดีว่าไม่มีอะไรต้านกรรมได้ แต่หากไม่หนักมากก็บรรเทา แต่หากผลตรวจออกมาว่าไม่เป็นอะไร ก็นับว่าของดีที่เราสร้างมาได้ผล ก็จะมีกำลังใจ

....แน่นอน ถึงตอนนี้เราก็อยากให้สมาชิกท่านนี้ไม่เป็นอะไรและมีชีวิตที่ดีขึ้น (ก่อนหน้านี้สมาชิกท่านนี้บอก ปีนี้รายได้ลดลงสุดแล้ว แต่หลังจากได้พระสีวลีไปก็มียอดรายได้เข้ามาติด ๆ กัน)

...ในฐานะที่ผมผ่านจุดนี้มาแล้ว ผมจึงอธิษฐานว่า.... ด้วยความดีที่ผมสร้างมา และหากแหวนอสนีบาตพิฆาตที่สมาชิกท่านนี้ใส่ตลอดยังมีความขลัง บวกกับอานุภาพพระที่สร้างมาขอให้สมาชิกท่านนี้ผลตรวจออกมาดี และการงาน รายได้ดีขึ้นทุกอย่าง หากสำเร็จ ผมจะพิจารณาสร้าง......ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง (แค่พิจารณานะครับ ยังไม่ตัดสินใจสร้าง)

แต่หากผลตรวจออกมาไม่ดี ผมจะเลิกสร้างทุกสิ่ง ถือว่าสร้างมาก็ไม่เกิดผลช่วยแฟนพันธุ์แท้ได้จริงๆ ก็ไม่รู้จะทำทำไม!!!!! (ด้วยเหตุสร้างมาก็เยอะแล้วควรจะพอได้แล้วด้วยล่ะ)...

เมื่อผ่านไปประมาณ อาทิตย์กว่าผมจึงไลน์ถามด้วยความอยากรู้สุด ๆ .....

1.เรื่องโรค ผลตรวจไม่ใช่เนื้อร้าย

2. เรื่องงานเจอลูกค้าเปย์หนัก

3. หลวงพ่อก็ทำหน้าที่ดีมาก มีแจ้งมาพบหลวงปู่ร้อยกว่าปี ได้ฝากตรวจดวงชะตาให้อีกแล้วแจ้งสมาชิกท่านนี้มา ว่า ไม่มีปัญหาอะไร...

จึงนับว่าคำอธิษฐานของผมเห็นผลนี่เอง...ผมดีใจยิ่งกว่าตัวเองหายซะอีก55

จริงอยู่ แหวนรึพระใด ๆ ก็ไม่อาจพูดได้เต็มปากเต็มคำว่าจะไม่เป็นโรค เพราะผู้เสก หรือพระพุทธเจ้ายังมีป่วยเลยครับ

แต่คนเราอยู่ด้วยความหวัง อย่างน้อยแบบที่ผมเจอ ป่วยก็ป่วยไม่นาน หายดีแล้วกลับมาดีขึ้น ไม่มีใครมีเคราะห์ตลอดไปหรอกครับ เราทำบุญสะสมความดีไว้ ย่อมมีแสงสว่างไว้ช่วยในยามชีวิตมืดมิด...

สรุป เมื่อคำอธิษฐานเป็นจริง ผมจึงเริ่มจะพิจารณาที่จะทำโครงการ.....อีกครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2024
  8. konun88

เม็ดเงิน กิโลกรัมละประมาณ 30,000-33,000 ในภาพเป็นเม็ดเงินนอกนำเข้ามา เห็นว่าประมาณ 92.5 %

น้ำหนักรวมประมาณ 6 ขีด ตีราคาก็ประมาณ 15,000-16,000 บาท เพื่อความสวยงามของเนื้อโลหะ

ในถุงผมปลุกเสกมามากแล้ว เป็นแท่งยังไม่เสกพึ่งได้มาวันนี้

9. konun88

แท่งเงินที่ยังไม่เสก พดด้วงครุฑสมัยรัชกาลที่ 2 เหรียญเงินรัชกาลที่ 5 ตราแผ่นดิน เหรียญทองแดงหลังพระสยามเทวาธิราชขอหลวงปู่เสกครับ ท่านเสกวิชาในตำนานวิชาพญาครุฑ แล้วจะมาให้ดูภาพ ว่ามีอะไรบ้าง และที่มาวิชานี้

10. konun88

หลวงปู่เล่าให้ฟัง.... เคยได้เรียนวิชาเสกพญาครุฑกับปรมาจารย์ในตำนานท่านหนึ่ง ซึ่งปรมาจารย์ท่านนี้เล่าให้ท่านฟังเองว่า อดีตชาติเคยเกิดเป็นพญาครุฑ!!!!
    พอชาติล่าสุดอาจารย์ท่านได้อำนาจเก่าติดมาด้วย ไปธุดงค์ที แค่มอง!!! งูตายหมด!!! อาจารย์ท่านไม่อยากทำบาปเลยห่างๆการธุดงค์
    วิชากับอำนาจครุฑก็ถ่ายทอดมาให้หลวงปู่ท่าน ผมเลยหายสงสัยทำไมที่โบสถ์มีครุฑสวยงาม และท่านชอบครุฑมากนี่เอง เคยไปหาท่านแรกๆก็มีรูปหล่อครุฑข้างๆ
    ตลอด

ผมเคยนำพญาครุฑที่เคยสร้างกับมารศาสนา(ก่อนเลิกคบ) และเสกมามากให้ท่านดู ท่านว่า "ของอาจารย์ท่านขลังกว่า!!!"
    เลยคิดได้ว่าวิชาเสกเทพนี่เป็นอะไรเฉพาะทางจริงๆ เลยขอท่านเสกเพิ่มเลย

พดด้วงบนสุดตอกตราครุฑ กับจักร ส่วน 2 อันล่างตอกตราจักรกับตราอะไรไม่ทราบแล้วแต่รัชกาลที่ออกนะครับ แค่เป็นรูปจักรก็สุดยอดแล้ว

เงินตราโบราณมีอาถรรพ์นะครับ เป็นชนวนดีมาก เรียกเงินเรียกลาภดี

11. konun88

เหรียญเนื้อเงินนะครับ ตราแผ่นดิน

หลวงปู่ว่า ตราแผ่นดินศักดิ์สิทธิ์มาก เวลาทำถนนหนทาง หรือทางรถไฟ ถ้าเจอที่อาถรรพ์ขุดก่อสร้างยาก (ในฐานะท่านทำงานกรมโยธามาก่อนเจอมาเยอะ) เอาตราแผ่นดินไปเงียบเลย

ผมเองก็เคยได้อ่านหนังสือเล่ามา อย่างขุดทางรถไฟทะลุภูเขางี้ เอาตราหนังสือตราแผ่นดินที่อนุมัติก่อสร้างไป สงบสุข ยิ่งเจอผีดุ ๆ แบบพระไม่กลัวงี้ เอาตราแผ่นดินไปผีเงียบ

ในภาพปลุกเสกวิชาพญาครุฑอันเป็นวิชาหลักของท่านมาแล้วครับ ชมพลังกันได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2024 at 17:21
  12. konun88

แท่งเงินหนัก 3 ขีดที่ยังไม่ปลุกเสก เอาไปเสกด้วยวิชาพญาครุฑ กับเหรียญรัชกาลที่ 5 เนื้อทองแดงหลังพระสยามเทวาธิราช นี่ก็เป็นชนวนได้ดี จะได้มีพลังสายเทพ
    บารมีพระปิยมหาราชท่านสุดยอดอยู่แล้วด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2024 at 17:22
  13. konun88

พระสีวลียอดเยี่ยมแน่นอนครับ เมื่อวานฝากพี่มอไซส่งงานเล่าให้ฟัง เจอคนรอมอไซ ผ่านหลายคันไม่เรียก เรียกพี่เขาเฉยเลยได้งานดีด้วย เรียกว่าดึงดูดเงินทองได้ดีมากครับ
    สมกับหลวงปู่บอก "แรงสุดที่เราทำมาเลย" (เฉพาะที่ให้ท่านดูนะครับ55)

14. konun88

แผ่นจารเสกโดยท่านพ่อจวน 102 ปีแห่งภาคตะวันออก ศิษย์ท่านจารท่านพ่ออธิษฐานจิตให้

15. konun88

แผ่นจารครูบาอาจารย์สายภาคตะวันออก ความพิเศษคือ ตัวแผ่นก่อนจารปลุกเสกพร้อมรุ่นพระควัมปติสะกดพิภพ(หลายยก)

แผ่นนี้จะใช้เป็นชนวน 2 แผ่นเลยครับจะได้เข้มข้น

16. konun88

การสร้างแต่ละรุ่น สร้างตามนิมิตรหรือครูบาอาจารย์ชี้แนะมาครับ เพื่อเป็นกำลังใจเล็กๆ เพราะคงไม่อาจหาญจะต้านภัยธรรมชาติหรือกรรมใหญ่จริงๆได้ ทีนี้เมื่อเกิดผล เราก็สบายใจก็แค่นั้นเอง

17. konun88

จุดเริ่มต้นโครงการ ปฐพีไร้พ่าย

1. มีสมาชิกระดับแฟนพันธุ์แท้ได้ไลน์มาถาม มีวัตถุมงคลอะไรช่วยเรื่องโรคภัยไหม ผมก็นึกก็มีแหวน กับพระแหวกม่านล่ะครับ สมาชิกท่านนี้ก็ว่าพกอยู่ทุกอย่าง (ท่านนี้บูชาทุกรุ่นไม่เคยขาด)
    ผมก็เลยถามว่า มีปัญหาอะไร? สมาชิกก็เล่าว่าตรวจร่างกายเจอก้อนเนื้อไม่น่ารัก รอผลตรวจว่าเป็นเนื้อไม่ดีไหม?

2. ผมก็เลยอธิษฐานว่า
    "หากข้าพเจ้ามีความดีมากพอ และวัตถุมงคลที่สร้างมามีอานุภาพสมดังเจตนาการสร้างจริง ขอให้สมาชิกท่านนี้ผลตรวจออกมาไม่มีปัญหาอะไร และขอให้ชีวิตดีขึ้นทุกด้าน แล้วจะพิจารณาการสร้างโครงการปฐพีไร้พ่ายขึ้นมา... หากผลไม่เป็นดังหวังก็เลิกสร้าง เลิกทำทุกอย่าง จบ "

3. ทนไม่ไหวไปสอบถาม ผลตรวจออกมาไม่มีปัญหาและเรื่องการงานก็ดีขึ้นมาเรื่อยๆ ผมเลยว่ามีแนวโน้มแล้วล่ะได้เริ่มโครงการใหม่

4. ผมไปนั่งสมาธิ ภาวนาเรียกนิมิตรจนเกิดอักขระลอยมา 4 ตัวประกอบเป็นรูปร่าง ทีนี้ก็ยังไม่ตัดสินใจนะครับ ไปคุยกับหลวงปู่ ท่านก็พูดทักมาเลยว่าท่านเคยสร้างมา ผมก็ถามจะให้มีอักขระอะไร ท่านก็ทักมาตรงกับอักขระที่ผมเห็น ...จึงตัดสินใจสร้าง

ชนวนมวลสารผมรวบรวมมาเป็นปีแล้วครับ....

18. konun88

ด้วยหลักการสำคัญตามกฎเดิมในการสร้างเครื่องราง

1.จะไม่ใส่ชนวนที่เป็นรูปพระพุทธ หรือพระสงฆ์เป็นอันขาดแม้แต่องค์เดียว !!!!!!

2. แม้แต่ชนวนเศษเหลือจากหล่อพระก็จะไม่ใส่ เพราะคนบริจาคชนวนเขาอธิษฐานสร้างพระ มาสร้างเครื่องรางผิดวัตถุประสงค์ ไม่ใส่ชนวนกิ๊กก็อก

เหรียญในภาพหลวงปู่ท่านจับ ท่านตกใจทักว่า "ขนลุกพลังวิ่งทั่วแขนเลย!!!!!" ผมก็เห็นแขนท่านขนลุกทั่วแขนจริง ๆ มาดูประวัติกันครับ (ใส่หมด 3 เหรียญเลยล่ะ เหรียญเดียวน้อยไป)

เป็นอีกเหรียญหนึ่งที่มีพิธีปลุกเสกใหญ่ นิมนต์พระสายป่าปลุกเสกเป็นจำนวนมาก แม้ว่าจะมีหนังสือนิมนต์หลวงปู่ชาไปร่มพิธีพุทธาภิเษก แต่หลวงพ่อท่านรับหนังสือแต่ไม่รับนิมนต์ แม้ว่าในหนังสือรวบรวมวัตถุมงคลของหลวงปู่ชาจะได้บรรจุเหรียญหลักเมืองนี้ลงไปในทำเนียบด้วย แต่ความจริงเรื่องนี้เผยขึ้นมาหลังจากได้จัดพิมพ์หนังสือไปแล้วจึงยากที่จะแก้ไขได้…สำหรับบทความนี้เป็นบทความของอาจารย์อำพล เจนที่ตีพิมพ์ในนิตยสารศักดิ์สิทธิ์เมื่อปี ๒๕๓๗ ผมขออนุญาตคัดลอกเนื้อความบันทึกไว้เพื่อกันการตกหล่นสูญหายในอนาคต การนำบทความไปใช้ในเชิงพาณิชย์ควรได้รับความเห็นชอบจากอาจารย์อำพล เจนก่อน

เหรียญหลักเมืองสร้างขึ้นเมือ ๒๕๑๙อุบลราชธานี

เหรียญนี้ดีอย่างไร ลองอ่านบทความเรื่องนี้จากคอลัมภ์”สืบหาพระเครื่องดี“โดยอำพล นิตยสารศักดิ์สิทธิ์ปีที่๑๑ ฉบับที่ ๒๖๔ มกราคม๒๕๓๗

เริ่ม ที่การจัดหาชนวนในการสร้าง ได้ใช้แผ่นเงิน ทองแดงและทองเหลือง ไปกราบขอครูบาอาจารย์ ๑๐๘ องค์ทั่วประเทศลงอักขระเลขยันต์ แผ่นที่๑ เริ่มที่หลวงปู่ขาว อนาลโยวัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี เรื่อยมาจนถึงแผ่นที่ ๑๐๘ หลวงปู่ฝั้น อาจาโร

แผ่นที่ 1 เริ่มที่หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี เรื่อยมาจนถึงแผ่นสุดท้ายคือแผ่นที่ 108 หลวงปู่ฝั้น อาจาโร เป็นผู้ลงอักขระปิดท้ายรายการ

คณาจารย์ที่ลงอักขระแผ่นยันต์และร่วมพิธีพุทธาภิเษกไม่อาจบันทึกได้ครบถ้วน ทั้ง 108 รูป แต่จะแสดงรายพระนามและรายนามเท่าที่จะทำได้ ดังนี้

คณาจารย์ภาคกลาง

1. สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนา) 2. สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ) 3. สมเด็นพระมหาจีรวงศ์ (พิมพ์) 4. หลวงปู่สี ฉนฺทสิริ วัดเขาถ้ำบุนนาค 5. หลวงปู่เทียม สิริปัญโญ วัดกษัตราธิราช

คณาจารย์ภาคเหนือ

1. ครูบาคำแสน อินทจกฺโก 2. ครูบาคำแสน คุณาลงฺกาโล 3. ครูบาอินถา อินฺทจกฺโก 4. ครูบาคำตัน ขตฺติโย 5. ครูบาชุ่ม โพธิโก 6. ครูบาพรหมจักรสังวร 7. พระครูวินัยธรบุญมี ชยวุฒโท 8. หลวงปู่สิม พุทธาจาโร 9. ครูบาธรรมชัย ธมฺมชโย

คณาจารย์ภาคอีสาน

1. หลวงปู่ขาว อนาลโย 2. หลวงปู่อ่อน ญาณสิริ 3. พระอาจารย์บุญมา ฐิตเปโม 4. หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี 5. หลวงปู่คำดี ปภาโส 6. หลวงพ่อผาง จิตฺตคุตฺโต 7. หลวงพ่อมา ญาณวโร 8. หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ 9. หลวงปู่มุม อินทปญฺโญ 10. หลวงพ่อชา สุภทฺโท (ลงแผ่นยันต์) 11. หลวงปู่หนู วัดทุ่งศรีวิไล 12. หลวงปู่บัว เตมิโย 13. พระอาจารย์วัน อุตตโม 14. หลวงปู่ฝั้น อาจาโร

เหรียญหลักเมืองเมื่อสร้างสำเร็จแล้วได้นำเข้าพิธีที่วัดบวรนิเวศวิหาร 7 วัน 7 คืน (5-12 ก.ค. 2519) และนำเข้าไว้สวดในพระอุโบสถวัดราชบพิธ 5 วันพระ (9 ต.ค. – 14 พ.ย. 2519) จากนั้นนำเข้าไว้สวดในพระอุโบสถวัดกษัตราธิราช 3 วันพระ (15 พ.ย. – 5 ธ.ค. 2519) นำเหรียญทั้งหมดไปพรมน้ำมนต์หลวงปู่พระชัยมงคล จังหวัดสมุทรปราการ แล้วนำกลับเมืองอุบลฯ เพื่อทำพิธีพุทธาภิเษกใหญ่อีกครั้งหนึ่งในวันที่ 15 ม.ค. 2519 ณ ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองอุบลราชธานี@@##

ขอบคุณข้อมูลจาก Internet

19. konun88

แผ่นจารหลวงปู่อริยเจ้าอภิญญาใหญ่ ท่านจารเมื่อเกือบ 2 ปีก่อน ลงมนต์พระกาฬให้ด้วย จารตอนท่านแข็งแรงอยู่ครับ จารให้แผ่นเดียว

20. konun88

อ้างอิง
    https://www.facebook.com/Bookcafeor...fYsfAcb59djmgb7QDrZuoS7Vz9R41d26HZhTnPhqDm2Dl

บารมีเสือผาด ทับสายทอง
    มีผู้ถามไพฑูรย์แบบตีแสกหน้าว่า “ภูมิใจนักหรือที่เขียนประวัติตัวเองเป็นตัวอย่างของอาชญากร ที่อาจทำให้เด็กหรือวัยรุ่นที่ได้อ่านเปลี่ยนเส้นทางเดินไปสู่เส้นทางอาชญากรรมโดยการหลงผิด”
    ไพฑูรย์จะตอบเหมือนกันทุกครั้งว่า
    “ผมไม่เคยคิดว่าผมภาคภูมิใจ ในความเป็นอาชญากร แต่ผมได้สะท้อนภาพให้เห็นว่า คนเรามิได้เกิดมามีสันดานเป็นอาชญากรเพราะถูกกลั่นแกล้งบีบบังคับให้ต้องเป็นอาชญากรใจเหี้ยม จากผู้ที่มีภาษีเหนือกว่า ถูกผู้มีอิทธิพลรังแกอย่างป่าเถื่อน ทุกครั้งที่ผมเขียน ผมจะย้ำเสมอว่าอาชญากรรมไม่เคยทำให้ใครได้ดี มีแต่จะตกนรกทั้งเป็น
    ยิ่งมาอยู่บางขวางด้วยแล้ว สมัยก่อนมันคือนรกบนดินโดยแท้ แย่งข้าวกันกิน แย่งถิ่นกันอยู่ แย่งคู่กันนอน แย่งคู่กันนอนนี่ร้ายที่สุดถึงกับฆ่ากันตาย ถึงกับเอามีดแทงสวนทวารหนักแล้วคว้านจนตายคามือ
    “แม้ว่าผมจะมีผ้ารอยเท้า มีดหมอ และกระชายดำ แต่ก็มิอาจพ้นจากการถูกจับ เข้าคุกครั้งแล้วครั้งเล่า ถูกซ้อมสามสลบก็เคย กว่าจะได้คิดกลับตัวรับใช้ทางราชทัณฑ์ เป็นพี่เลี้ยงนักโทษจนได้รับพระมหากรุณาธิคุณพระราชทานอภัยโทษในปี พ.ศ.2500 กึ่งพุทธกาลพอดี ทุกคนหนีไม่พ้นกรรม ผมทำมาหากินด้วยสัมมาอาชีพ หาเลี้ยงตัวเองด้วยการเขียนย้อนความทรงจำก็เท่านั้นเอง”
    ไพฑูรย์ได้เล่าว่าถึงเสือผาด ทับสายทอง ที่เป็นคนดีคนหนึ่งก่อนที่จะกลายเป็นเสือ เสือผาดเป็นหนุ่มใหญ่ที่มีความเป็นลูกผู้ชายทุกกระเบียดนิ้ว เป็นคนมีความรู้ เกลียดการเอารัดเอาเปรียบเมื่อชาวบ้านตาสีตาสามาปรึกษาเขาก็ให้คำปรึกษา และช่วยเป็นธุระให้ จนเป็นที่เกลียดชังของบรรดานายทุนรับจำนองที่ดิน และกำนันอิทธิพล ที่เป็นหัวหน้าแก๊งขโมยวัวควายของชาวบ้านไปแล้วตัวเองทำตัวเป็นพ่อพระติดต่อไถ่วัวควายคืนมา
    หนุ่มผาดช่วยเป็นธุระให้ชาวบ้านร้องเรียนพฤติกรรมของกำนันต่อทางราชการ ด้วยเส้นสายและอำนาจเงิน กำนันรอดจากข้อกล่าวหามาได้ด้วยหลักฐานอ่อน แต่ก็ทำให้ชื่อเสียงของเขาในวงราชการเสียหายเป็นที่เพ่งเล็งของทางการ กำนันผู้นั้นถึงกับกล่าวกับลูกน้องในวงเหล้าว่า
    “กูจะเอาไอ้ผาดเข้าคุกให้ได้ มันรู้จักกูน้อยไป”
    หนุ่มผาดถูกบุกจับกุมข้อหาขโมยควายสองคู่ มีหลักฐานเจ้าทรัพย์ยืนยัน และพบควายอยู่ในป่าละเมาะใกล้เขตบ้าน ตำรวจจับกุมตัวแจ้งข้อหาร่วมกับผู้อื่นที่ยังหลบหนี เป็นซ่องโจรลักทรัพย์ในเคหสถานในเวลาวิกาล ตำรวจทำสำนวนแน่นหนา ทางอัยการส่งสำนวนฟ้องศาล ศาลพิพากษาจำคุกไม่รอลงอาญา ต้องนอนคุกเพราะหาเงินประกันระหว่างอุทธรณ์ ฎีกา ไม่ได้ศาลฎีกายืน เสือผาดติดคุกที่เรือนจำนครปฐม เสือผาดบอกกับเพื่อนสนิทว่า
    “กูจะแหกคุกออกมาล้างแค้นทุกคน ที่เอาตราบาปมาทำลายชีวิตกู”
    หนุ่มผาดแหกคุกออกมาได้บุกเข้าไปยิงกำนันอิทธิพล ยิงจ่าตำรวจที่ร่วมทำหลักฐานเท็จและจับกุม เว้นเพียงเจ้าของควายที่สารภาพว่า ที่ทำไปเพราะเกรงอิทธิพลของกำนันที่บอกว่า หากไม่ใส่ร้ายตามแผนจะฆ่าล้างครัว เมื่อถูกบังคับเสือผาดก็เว้นชีวิตให้ เสือผาดเป็นลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม พ่อพาไปฝากไว้ตั้งแต่เด็ก เคยเดินตามหลวงพ่อเงินออกบิณฑบาต
    เมื่อยังไม่ได้เป็นเสือหลวงพ่อเงินได้ทำตะกรุดโทนให้หนึ่งดอก เป็นตะกรุดที่มีอานุภาพสูง ตราบใดที่เสือผาดเหยียบเท้าอยู่บนแม่พระธรณีแล้ว อาวุธใดก็ล้มเสือผาดมิได้ เสือผาดได้รวบรวมสมัครพรรคพวกปล้นเจ้าทรัพย์ที่เป็นคนรวย เป็นเศรษฐีหน้าเลือดเอาเงินแจกคนจน เป็นเสือที่ชาวบ้านรัก จึงช่วยเป็นหูเป็นตาให้กับเสือผาด การตามล่าเสือผาดจึงเป็นไปด้วยความยากลำบากสายตรวจหลายคนแทบเอาชีวิตไม่รอด
    เสือผาดเป็นเสือที่แปลกกว่าเสืออื่น น้องสาวเสือผาดเล่าว่าก่อนที่จะออกทำการปล้น เสือผาดจะสวดมนต์ไหว้พระเป็นชั่วโมง ส่วนชาวบ้านเรียกเสือผาดติดปากว่า “คุณพระผาด” ทั้งนี้เพราะเสือผาดจะแต่งเครื่องแบบปลอมเป็นตำรวจยศร้อยตำรวจเอก ซึ่งตอนนั้นมีบรรดาศักดิ์เป็นหลวงพระเลยเรียกว่า “คุณพระผาด”
    เสือผาดปล้นไปทั่วในเขตภูธรภาค 7 อันประกอบด้วย จ.นครปฐม จ.สุพรรณบุรี จ.กาญจนบุรี ผู้กำกับตำรวจภูธรภาค 7 หลายท่านพยายามล่าเสือผาดอย่างเต็มฝีมือ แต่ก็ไม่เคยเข้าใกล้ตัวเสือผาดได้เลย จนมาถึงท่าน พล.ต.ต.ประชา บูรณธนิต ฉายานายพลหนังเหนียวหนวดงาม ได้ไปเป็น ผกก.ภ.ภาค 7 ได้ส่งนายตำรวจมือดีไปควานหาตัวเสือผาดแต่ไม่เคยได้เบาะแส คล้ายกับว่าเสือผาดหายไปจากโลกนี้
    นายพลหนวดงามจึงเข้าพบ หลวงพ่อเงินเทพเจ้าแห่งดอนยายหอม เพื่อให้ติดต่อกับเสือผาด เพื่อขอดูหน้าตาและเจรจากัน เหตุการณ์ตอนนี้ผู้เขียนได้นำมาจากหนังสืองานศพของท่าน พล.ต.ต.ประชา บูรณธนิต โดยเป็นบันทึกของท่านความว่า
    เสือผาดบอกผ่านหลวงพ่อเงินว่า ยินดีพบแต่ขอให้ท่าน ผกก.มานอกเครื่องแบบ มาคนเดียวห้ามมีผู้ติดตามมาด้วย ห้ามพกอาวุธ เสือผาดก็จะมาแบบคนธรรมดาคนหนึ่ง มีหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม เป็นประธาน เมื่อถึงวันนัดท่านก็ไปพบตามนัดที่กุฏิหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม เสือผาดเดินตามหลังหลวงพ่อเงินมาติดๆ หลวงพ่อเงินเดินผละออกไป ยืนดูอยู่ห่างๆท่านนายพลได้เขียนไว้ดังนี้
    “เสือผาดอยู่ในชุดกางเกงขายาว เสื้อฮาวาย ดูหน้าตาแล้วจัดว่าเป็นคนรูปร่างดีหน้าตาหล่อ ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นดาวโจรปล้นฆ่าที่มีค่าหัวสูง เขาพูดจาด้วยน้ำเสียงเรียบๆ ดวงตาเป็นปกติ ไม่มีวี่แววแห่งความโหดเหี้ยม ถ้าพบกันในที่ชุมนุมชนแล้ว ไม่บอกว่าเป็นเสือผาดก็จะไม่รู้เลยว่าเป็นเสือผาด ทับสายทอง”
    ผลการเจรจา เมือผาดรับปากตกลงว่าด้วยความเคารพที่ท่านนายพลมีเมตตาพักรบมาขอดูตัวจริง เสือผาดรับปากว่าจะไม่ก่อเรื่องในเขต บก.ภูธร 7 ตราบใดที่ท่านนายพลหนวดงามยังเป็นผู้กำกับการเสือผาดจะไม่ก่อคดีปล้น แต่จะไปปล้นในเขต บก.ภูธร ที่อื่นใกล้เคียง นับแต่นั้นมาเสือผาดก็ไปปล้นที่อื่น เช่นที่ จ.อยุธยา จ.อ่างทอง จ.สิงห์บุรี จ.ชัยนาท จนกระทั่งท่าน พล.ต.ต.ประชาย้ายไปอยู่กองกำกับการอื่น เสือผาดจึงกลับมาอาละวาดในเขต บก.ภูธร 7 อีกครั้ง
    ตำรวจหมดหนทางได้ตัวเสือผาด จึงวางแผนส่งตำรวจปลอมไปเข้าเป็นลูกน้องเสือผาด โดยให้ ร.ต.ต.(ไพฑูรย์บอกว่าจำชื่อไม่ได้) เป็นผู้วางแผน โดยล่อให้เสือผาดพาพวกเข้าปล้นโรงสีข้าวที่คุ้งพะยอม จ.ราชบุรี ทำไมต้องโรงสีข้าว ก็เพราะ ร.ต.ต.คนนี้เป็นมือปราบมาตั้งแต่เป็นนายสิบ จนได้เป็นนายร้อยสัญญาบัตร รู้ดีว่าหากจะยิงเสือผาดได้ ต้องยิงขณะเสือผาดเท้าลอยจากพื้นเท่านั้น
    อันโรงสีที่เสือผาดเข้าปล้นเป็นโรงสีที่มีทางเข้าออกทางเดียวคือทางด้านหลังที่เป็นตลาด ด้านหน้าติดแม่น้ำ เมื่อเสือผาดเข้าปล้นแล้วตำรวจปิดท่าน้ำเสือผาดก็หมดทางหนี นอกจากฝ่าออกไปทางด้านตลาด เสือผาดไม่รู้เลยว่าถูกล่อมาติดกับ พอยกพลขึ้นจากเรือบุกเข้าที่ทำการโรงสี ตำรวจที่ปลอมตัวก็ประกาศให้ยอมจำนนแต่เสือผาดประกาศสู้ตาย
    ตำรวจยิงต้อนให้เสือผาดเข้าไปในโกดังเก็บข้าวสาร ที่มีกระสอบซ้อนกันไว้เป็นกำแพง มีทางเดินแคบๆด้านล่าง เสือผาดต้องกระโดดลอยตัวไปมาระหว่างกองกระสอบข้าวสาร ร.ต.ต.คนดังกล่าวจึงยิงตัดข้อเท้าเสือผาดในขณะที่กระโดดข้อจนเท้าทะลุ เสือผาดโยนระเบิดมือใส่ ร่างของ ร.ต.ต.ก็เละคากองข้าวสาร เสือผาดแหวกวงล้อมออกไปทางด้านหลังโรงสีที่ติดกับตลาดคุ้งพะยอม ที่ตำรวจปิดล้อมไว้อย่างแน่นหนา
    เสือผาดยิงเปิดทางให้ลูกสมุนหนี ส่วนตัวเองถูกระดมยิงจนแน่นิ่ง ตำรวจได้เข้าไปรุมช่วยกันทุบด้วยพานท้ายปืนยาว จนเสือผาดตายด้วยความบอบช้ำอวัยวะภายในแตก ตามเนื้อตัวมีรอยกระสุนหลายขนาดหลายสิบนัดซึ่งมีแต่เพียงรอยไหม้เกรียม มีรูกระสุนเพียงนัดเดียวที่ข้อเท้าที่ถูกยิง ขณะกระโดดตัวลอยอยู่ในอากาศ
    ด้วยความแค้นลูกน้องเสือผาดจึงวางเพลิงเผาตลาดคุ้งพะยอมจนราบเป็นหน้ากลองก่อนหลบหนีตำรวจที่เป็นสายให้ล่อเสือผาดไปติดกับถูกบุกยิงตายหน้าโรงลิเกต่อหน้าผู้คน มือปืนประกาศว่า แก้แค้แทนคุณพระผาด ชาวบ้านไม่มีใครยอมเป็นพยาน เพราะเคารพคุณพระผาด และเกลียดขี้หน้าตำรวจ ที่เอาศีรษะคุณพระผาดไปเสียบประจาน
    ตำรวจได้นำตัวเสือผาดไปทำการชันสูตร แล้วให้ศัลยแพทย์ตัดศีรษะออกจากลำตัวไปเสียบประจานไว้บนขาหยั่งด้านหลังองค์พระปฐมเจดีย์ หนังสือพิมพ์ทุกฉบับประโคมข่าวตรงกัน ตำหนิการกระทำของตำรวจอย่างรุนแรงจนท่านอธิบดีกรมตำรวจ พล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์ ต้องสั่งให้นำศีรษะเสือผาดกลับมาเย็บติดกับลำตัวหลังประจานไว้ได้เพียง 3 วัน เป็นรอยด่างที่ยังคงเปื้อนกรมตำรวจจนถึงทุกวันนี้
    ที่ไพฑูรย์เล่ามานั้นเพื่อให้เห็นว่า เสือผาดเป็นคนดีที่สังคมควรยกย่อง แต่เจ้าหน้าที่บ้านเมืองผลักไสไล่ส่งให้เขาต้องกลายเป็นคนขี้คุก เสือผาดเห็นแล้วว่ากฎหมายบ้านเมืองไม่อาจเรียกร้องความเป็นธรรมด้วยตัวเอง กฎหมายก็บอกว่าเป็นการกระทำอันมิชอบก่อให้เกิดความเดือดร้อนให้สังคม ต้องให้ฉายาว่าไอ้เสือ เป็นอาชญากรเหมือนที่หนังสือพิมพ์เรียกไพฑูรย์ว่า “เสือไพฑูรย์”
    ไพฑูรย์จึงเขียนมาเล่าเรื่องที่เขาได้รับมาในระหว่างเป็นนักโทษประหารและมีคดีจำคุกเป็น 100 กว่าปี เป็นการหาเลี้ยงตัวเอง ไพฑูรย์บอกว่าชีวิตมนุษย์ท่านว่าไว้ว่า “ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน”
    แต่ไพฑูรย์ถูกผลักไสให้เป็นอาชญากรแบบไม่ให้ผุดให้เกิด จึงให้ฉายาว่า “จอมอาชญากร” เพราะคงไม่มีชีวิตอาชญากรคนไหนในโลกที่จะโลดโผนพิสดารไปกว่าชีวิตตนเองใต้ฤกษ์ดาวโจร และเขียนเรื่องราวทุกตอน เล่าเรื่องราวทุกประโยคที่เป็นความจริง ก่อนจบขอฝากคาถาฝากชีวิตกับแม่พระธรณีว่าดังนี้
    กลั้นใจเอาปลายหัวแม่เท้าขวาถ้าสวมรองเท้าแตะ ถ้าสวมรองเท้าให้ใช้หัวรองเท้าจิกพื้นดินแทนให้ภาวนาว่า
    “เม อะ มะ อุ แม่พระธรณีเอ๋ย แม่อยู่แล้วหรือ อยู่แล้ว คุ้มชีวิตลูกด้วยเถิด”
    จากนั้นจึงออกเดินไม่มีอันตรายใดๆมาแผ้วพานจนกลับเข้าบ้านโดยปลอดภัย นี่เป็นคาถาเหยียบแม่พระธรณีที่นักเลงและเสือโบราณ ไม่เว้นแม้คุณพระผาดใช้ภาวนาเหยียบแม่พระธรณีคุ้มชีวิต
    ก่อนประสิทธิ์ประศาตร์นำวิชามาใช้ควรใส่บาตรให้หลวงพ่อเงิน อาจารย์ไพฑูรย์ พันธุ์เชื้องาม และเสือผาด ทับสายทองด้วยจะยิ่งขลังมากครับใส่บาตรวันพฤหัสบดีนะครับซึ่งเป็นวันครูเหมาะจะเรียนวิชาอาคมต่างๆ
    (ของดีของขลังทั้งหลายกันได้ทุกอย่าง ยกเว้นอย่างเดียวคือกันตาย ทุกอย่างล้วนเป็นไปตามกฏแห่งกรรม ทุกคนไม่ว่าใครก็ต้องตายต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รักทั้งนั้น สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นมาแล้วย่อมตั้งอยู่และดับไปเป็นธรรมดา พึ่งทำกรรมดีไว้มากๆเถิด จะได้มีความสุขทั้งโลกนี้และโลกหน้า).....
    ขอบคุณที่มา : เพจนักเลงโบราณ ตำนานหนังเหนียว