นานๆเข้ามาที เอารายการนี้มาฝาก ออกอากาศวัน16 กพ 57

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย น้ำกับพายุ, 10 กุมภาพันธ์ 2014.

1. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    เรื่องดีแต่ปาก ท่านพูดถูกนะครับ แต่ผู้วิเศษคงรับให้ไม่ได้ ผมว่ายกให้คุณ9201ดีกว่าครับเป็นผู้วิเศษมีญาณ รู้ว่าผมว่าตอนนี้ผมเป็นหวัด กำลังเจ็บคอ ต้องทานน้ำเยอะ ปลาเยอะ

ขอขอบคุณที่เป็นห่วงนะครับ

ล้อเล่นนะท่าน เรื่องผู้วิเศษนี้ไม่ไหว ครับ รับให้ำม่ได้จริงๆ

ส่วนเรื่องดีแต่ปาก อันนี้ยินดีรับ และเต็มใจนะจ๊ะ (f)(f):z3

2. 90210

90210 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2014
    อือม ก็ว่างั้นแหละ ทายถูกด้วยแฮะเรา
    เต็มใจก็เต็มใจ ยินดีด้วยนะจ๊ะ

3. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    thaxx;aa44เอางี้แล้วกันครับ
    ใจจริงอยากให้กระทู้นั้น เป็นกระทู้แนะนำจริงๆ ไม่ได้ทำเพื่อประชดประชัน

ผมก็เห็นความดีของพวกคุณอยู่ แต่ไม่อยากให้คำพูดที่รุนแรงไปสร้างความขุ่นใจให้คนอื่น

จึงอยากให้ได้มีกระทู้ที่เป็นทางการ และชื่อกระทู้ มันก็ใช้ได้ เตือนใจดี จึงตั้งใจ ก็กลัวทางผู้ดูเเลเขาไม่เห็นด้วยอยู่ แต่อยากให้มี ไม่ใช้ประชด แต่จะทำยังไงให้เขายอมรับหละ ก็ต้องลดความรุนเเรงลง ใช่มั๊ย

ผมจะเอาที่ผมเขียนให้ผู้ดูแลให้คุณดู
    ผมอยากช้วยคุณจริง ส่วนจะเป็นอย่าไรต่อไป ก็แล้วเเต่พวกคุณจะดำเนินการ ผมจะไม่ยุ้งแล้ว

เรื่องเก่งแต่ปากนี้ก็จริงของคุณ ผมก็ยอมรับ ผมก็เคยเขียนกระทู้อื่นๆ ในห้องอื่น ว่าผมเก่งแต่ปากจริง จึงไม่ได้โกรธ อะไร

ส่วนเรืองid ผมขอบอกว่าผม มีไอดีเดียว ไม่ได้แปลงจากใครเขามา

ยังไง ก็ลดคำที่ดูรุนแรงก็ดี ทึ่ฝ่านมาไม่ใช่อะไรหรอก ผมจะลองดูใจตัวเองเวลาที่มันถูกกระทบ
    จึงให้พวกคุณเป็นครู ต้องขอขอบคุณอีกครั้ง

ถ้าผมได้ทำให้ไม่สบายใจก็ขอโทษด้วย

4. 90210

90210 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2014
    ก็ดีครับ ดูแล้วก็เห็นสนิทกับมอดบางคนดี
    ที่ผมเข้ามาอาสาจะมาดูแลกระทู้ให้ ถ้ากระทู้นั้นเป็นกระทู้แนะนำ เพราะผมเห็นว่ากระทู้นั้นมันมีข้อความของ จขกท.ดังนี้

ประมาณว่า " อ.อุบลช่วยด้วย ใครลบหลู่ต้องคันจิ๊มิ"

กระทู้ที่มีข้อความแบบนั้นและอื่นๆประเภทเดียวกัน ถ้าคุณถึงขนาดจะเชียร์จะดันให้เป็นกระทู้แนะนำให้ได้ ผมก็เลยคิดว่าคุณคงเห็นว่ามันมีอะไรดีอยู่ ตอนนั้นผมก็คิดว่าคุณคงทำได้จริงๆเพราะดูมาดมั่นมาก และแอบคิดต่อไปว่า ถ้าทำได้นี่ มอดต้องใจกว้างมากๆเลยครับ

เรื่องฝึกวิชาลองใจอะไรนี่ ผมไม่ค่อยเข้าใจหรอกครับ ต้องขอโทษด้วย

รับคำขอโทษครับแต่จริงๆผมไม่ได้ไม่สบายใจอะไรเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2014
  5. dogzeeder

dogzeeder Active Member

9 มิถุนายน 2013
    สงสัยจะโดนประชดซะแล้วมั้งผมเนีย(ร้อนตัว)(555+).........ก็ขอขอบคุณนะครับถ้าเกิดพี่น้องมาติเตียน.....ผมถือว่าเป็นพี่ๆมาอบรมเด็กละกันครับ.....ขอบคุณนะครับ....:p

6. rotaris357

rotaris357 Active Member

ผมก็ไม่เห็นมีใครว่าอะไรนี่ครับ เรื่องผู้ทำนาย ทำนายแล้วไม่ถูก ทุกคนที่มาค้านเค้าก็ไม่เห็นว่าอะไร แต่ที่เขาตำหนิคือ แทนที่จะยอมรับผิด กลับแถไปเรื่องอื่น หรือ พูดเข้าข้างตัวเองทั้งนั้น เช่น ไม่เกิดก็ดีแล้ว หรือ เพราะต้องการทำนายเพื่อทำให้ภัยมันไม่เกิด หรือเลื่อนออกไป
    นิสัยอย่างนี้มันคล้ายๆกับนักการเมืองครับ กูไม่เคยผิด ก็แค่นั้นเองครับ ที่ผมว่าคนค้านเขาไม่เห็นด้วยกัน

7. monkaf

monkaf สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2012
    อย่าตาหลก:'(

8. kong999

kong999 สมาชิก

14 พฤษภาคม 2012
    เหนื่อยนะครับ...ไม่มีใครผิด..ใครถูกนะครับแต่ทุกคนกำลังเรียนรู้เท่านั้นเอง....
    ผมเป็นลูกศิษย์ท่านแม่ดร.กัญจิรา..นะผมก็เหมือนทุกคนทั่วไปที่หาเงิน
    เลี้ยงชีพเลี้ยงลูกเลี้ยงครอบครัว....ท่านแม่ท่านสอนเรื่องการปฎิบิติธรรมให้ผมโดยเรียน
    สมาธิและวิปัสนาญานกันท่านมา...โดยที่ท่านสอนแล้วนำไปปฎิบัติเองที่บ้านโดยบ้านผม
    เป็นคนจีนให้ทำแต่งาน...ถ้าไม่เรื่องการเมืองท่านคงไม่ออกหลอก..จริงๆคนมาติดต่อให้
    ท่านออกรายการมานานแล้วท่านปฎิเสธมาโดยตลอด...เพราะท่านบอกว่าเวลาออกในรายการก็ต้องเป็นธุรกิจไป...การสัมภาษณ์วู๊ดดีก็เหมื่อนกันคุยกัน4ชั่วโมงเขาต้องเอาตอน
    ที่คนจูงใจ....มีทั้งก้อนอิฐและดอกไม้เสมอธรรมดาท่านไม่สนใจขอให้คนได้ตระหนักก็พอใจ
    ทำอย่างไรให้คนได้สวดมนต์...บ้านผมก็อยู่ใกล้วัดอ้อน้อย...หลวงพ่อพุทธอิสระก็โดนแต่
    ท่านไม่สนใจ...สิ่งหนึ่งท่านทำเพื่อความถูกต้อง...ก็เป็นงานที่ต้องโดนก้อนอิฐเป็นธรรมดา
    ทุกอย่างคือการเรียนรู้

9. kong999

ถึงอย่างไรจะผิดจะถูกทุกคนก็เป็นคนดี...แต่คนที่ปฎิบัติจริงๆ...สัมผัสจริงๆด้วยจิตที่ละเอียดเท่านนั้นที่จะรู้ว่าสิ่งใดจริงและไม่จริง...ขอให้ทุกคนปฎิบัตินะเพราะถ้าเราคิดแบบโลก
    มันก็จะอยู่แบบโลกๆๆวนกันอยู่อย่างนี้...

10. kong999

ขออย่างเดียว...ให้ทุกคนในชาติ พูดดี ทำดี คิดดี บ้านเราก็มีความสุขแล้วนะครับ
    ขอให้เวปนี้เป็นเวปแห่งความสุขก็แล้วกัน...ขอบคุณค้าบ

11. AYAWADEE

AYAWADEE Active Member

15 พฤษภาคม 2013
    เพ้อจริงๆ ฮา แถ อ อกวู้ดดี้ว่าไงต่อ

12. Deacon

Deacon เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่น่ารังเกียจมากที่สุดก็คือ "การแถไม่ยอมรับความจริง"
    ผิดถูกไม่มีใครว่าหรอกครับแต่มาแถไม่ยอมรับเนี่ยมันน่าเกลียดที่สุด
    คนที่เค้าปฏิบัติจริงเค้าจะไม่มายุ่งและวุ่นวายกับเรื่องพวกนี้และรู้ดีว่าอะไรเป็นอะไร
    โดนความจริงทิ่มแทงเข้าไปแทนที่จะมีสำนึก กลับเหิมเกริมสร้างบาปกรรมขึ้นอีก
    ทุกคนไม่ได้มีวิจารณญาณที่สามารถแยกแยะทุกอย่างได้ สติปัญญาคนเราต่างกัน

13. เจป์

เจป์ Active Member

คนบางคนในสังคมนี้ทำเรื่องน่าละอายได้ โดยไม่รู้สึกผิดอะไร ก็เพราะมีลูกหาบคอยสนับสนุนนี่เอง ถ้าจำไม่ผิดนักปฏิบัติถ้าทำผิดศีลเสียเองน่าจะได้รับความโทษมากกว่าปุถุชนทั่วไปใช่ไหม ไปขอขมาพระรัตนตรัยแล้วกันนะท่านนักปฏิบัติ เผื่ออจะสามารถช่วยอะไรได้บ้าง

14. ข้าวราดแกง

ข้าวราดแกง Active Member

21 กันยายน 2013
    ยังไม่หมดเดือนกุมภาพันธ์ก็ต้องรอดูอีกหน่อย และมีช่วงที่ต้องรออีกหน่อยคือเดือนพฤษภาที่เธอบอกว่าแกนโลกจะเปลี่ยน มนุษย์จะกลายพันธุ์
    สำหรับเรื่องที่เธอเคยทำนายเรื่อง ตึกเวิลด์เทรด สึนามิ และน้ำท่วม มีจริงๆนะ พิธีกรรายการหนึ่งบอกไว้ คิดว่าสื่อมวลชนรู้ว่าใครพูดจริง

15. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    ลองดูข่าวสารล่าสุด คือ ตอนนี้ที่ถล่มก็มีตึกโรงพยาบาลรามา ครับ ไม่รู้ที่ท่านเห็นจะเป็นตึกนี้หรือป่าว
    þ.

16. jitpalungjai

jitpalungjai สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2014
    ทำนายวัวแต่ได้ควาย สาวกหน้าม้าก็มาบอกว่าอาจารย์ทำนายควาย ตัวมันคล้ายๆกัน

17. Deacon

มานี่มาเดี๋ยวผมจะขอทำนายบ้าง
    "นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตื่นเช้ามาเราต้องกินข้าว ตกกลางคืนเราต้องนอนหลับ
    พระอาทิตย์จะขึ้นทางทิศตะวันออก และตกทางทิศตะวันตก โลกเราจะมีกลางวัน
    และกลางคืน"

ใครกล้าเถียงและปรามาสลบหลู่คำทำนายนี้ ชีวิตจะต้องก้าวเดินต่อไป

^
    ^
    ข้างบนนี้คือตัวอย่างคำทำนาย ใครจะเขียนหรือพูด หรือแสดงออกสิ่งใดก็ได้
    ออกไปก็ได้ ในโลกนี้มันมีภัยพิบัติ เหตุการณ์ร้ายๆอยู่กี่เหตุการณ์บ้างคับ
    พูดหมดทุกอย่างมันก็ต้องตรงเข้าซักอย่าง หลักความจริงของความน่าจะเป็น
    เช่น ความน่าจะเป็นที่คุณจะต้องเดินเหยียบมดตาย ยิ่งคุณเดินมากเท่าไร
    โอกาสที่คุณจะเหยียบหมดตายก็มีมากเท่านั้น

เช่นเดียวกันกับคำทำนายยิ่งทำนายให้ขอบเขตกว้างเท่าไร โอกาสที่จะถูก
    และกลายเป็นผู้วิเศษก็มีมากเท่านั้น หรือถ้าไม่เห็นภาพ เลขท้ายสองตัว
    00-99 มี 100 ครั้ง มีคนมาขอเลขเด็ด ก็ให้ไปมั่วๆตั้งแต่ 00-49 คนมา
    ขอมากเท่าไรก็ยิ่งแจกเลขได้มากขึ้นเท่านั้น โอกาสที่จะถูกเลขเด็ด ถ้ายิ่งให้
    คนไปน้อยเท่าไรก็จะยิ่งน้อยตาม 00-49 มี 50 ครั้ง ก็เท่ากับว่าโอกาสที่
    จะใบ้หวยแม่นมีถึง 50/50 หลักการทางคณิตศาสตร์ง่ายๆ

หลักการทางโหราศาสตร์ก็คือหลักการทางสถิติ ไม่ต้องเอาไปไหนไกลเอาแค่
    ดวงชะตามตามราศีเกิด ปีเกิด ก็พอ ทำไมคนเกิดเดือนเดียวกัน ปีเดียวกัน
    ถึงได้ไม่ประสบพบเจอเหตุการณ์เหมือนกันเป๊ะๆ ยิ่งเวลาผ่านไปเท่าไรหลัก
    การทำนายพวกนี้ก็จะยิ่งแม่นยำขึ้นเท่านั้น เพราะกลุ่มตัวอย่างหรือกรณีศึกษา
    มันมากขึ้นเรื่อยก็จะถูกเก็บไว้ในฐานข้อมูลหรือบันทึกใดๆ ทั้งหมดนี้มันเป็น
    หลักของความเป็นจริง ผมทำนายภัยพิบัติแล้วบอกว่าจะมีทุกอย่าง ในปีๆนึง
    มันก็ต้องถูกต้องเข้าซักอย่าง อีกทั้งอิงสถานการณ์ปัจจุบัน วิเคราะห์และหา
    เหตุผล ก็จะสามารถคาดเดาเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นได้

วันนี้ผมพูดจากันด้วยเหตุผลนะคับ อย่ามากล่าวหากันว่าพวกผมรุนแรงเป็น
    แก๊งค์ปาหินล่ะ พวกผมเป็นแก๊งค์ปาความจริงต่างหากล่ะ 555+ โดยความ
    คิดเห็นส่วนตัวคิดว่า พฤษภาคมคำทำนายของป้าแกถูกต้องแน่นอนคับ
    จริงๆแกทำนายช้าไปด้วยซ้ำ เพราะมนุษย์มันกลายพันธุ์มานานแล้ว แกไม่ได้
    เข้ามาดูในเวปพลังจิตนี้เลยไม่รู้ว่ามีเยอะเลย ทั้งพระศรีอาริย์ มนุษย์ต่างมิติ
    เทวะสภา สภากาแล็กซี่ นักรบแห่งแสง ลูกหลานพญานาค ผู้วิเศษ
    จิตบ้าข้ามจักรวาล ปีระมิดเมาแล้วคลาน ลูกแก้ววิเศษ ฯลฯ

18. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

Natural Disaster vs Technological Disaster

แยกให้ออกนะครับ ระหว่าง ธรณีพิโรธ จนทำให้ตึกถล่ม กับ การก่อสร้างไม่ได้มาตราฐาน ผู้รับเหมาชุ่ย

.

19. jitpalungjai

jitpalungjai สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2014
    แม่นแท้เหลา มนุษย์กลายพันธุ์ภาคต่อไปจะเข้าฉายเดือนพฤษภาคม แต่2516นะ แต่ไม่เป็นรัย หยวน หยวน 55555

X-Men: Days of Future Past ยังไม่ได้ฉาย ภาคใหม่ก็เตรียมตัวสร้างไวแบบที่เราคาดไม่ถึงจริงๆ ครับ ผู้กำกับไบรอัน ซิงเกอร์ ประกาศผ่านทางทวิตเตอร์ว่าภาคใหม่ของหนัง X-Men ได้กำหนดฉายอย่างเป็นทางการในสหรัฐ 27 พฤษภาคม 2016 และก็ได้ชื่อทางการด้วยว่า X-Men: Apocalypse ครับ

แล้ว Apocalypse เป็นใคร ตัวละครนี้สร้างสรรค์โดยหลุยส์ และวอลเตอร์ ไซมอนสัน เป็นมนุษย์กลายพันธุ์ตัวแรกของโลก มีชื่อจริงว่าเอน ซาบาห์ เนอร์ (En Sabah Nur) เกิดในอียิปต์สามพันปีก่อนคริสตกาล และใช้เทคโนโลยีสร้างให้ตัวเองเป็นผู้ครองอเมริกาเหนือ เมื่อร่างกายแตกดับก็ส่งจิตไปอาศัยอยู่ในร่างใหม่ ตัวละครนี้มีบทบาทเด่นในตอน The Age of Apocalypse ที่เป็นที่นิยมอย่างมากตอนหนึ่ง ที่ตีพิมพ์ในปี 1995 มีฉากเป็นโลกคู่ขนาน ชาร์ล ซาเวียร์ถูกฆ่าตายก่อนตั้งกลุ่ม X-Men ทำให้แม็กนีโตต้องเป็นผู้นำแทนในโลกอนาคตอันล่มสลายที่อเมริกาถูกมนุษย์กลายพันธุ์ยึดครอง

ในเมื่อ X-Men: Days of Future Past เกี่ยวข้องกับการเดินทางข้ามเวลา และมีการแนะนำตัวละครของบิชอป (โอมาร์ ไซ) กับบลิงก์ (ฟ่านปิงปิง) ซึ่งมีบทเด่นใน The Age of Apocalypse จึงเป็นไปได้ว่าเนื้อเรื่องน่าจะต่อเนื่องกัน แต่ยังไม่รู้ว่าผู้กำกับไบรอัน ซิงเกอร์ จะดัดแปลงจากต้นฉบับมาขนาดไหนครับ

20. Deacon

โดนใจมากครับประโยคนี้ มันฮาก็ตรงนี้ล่ะ บางทีบางอย่างก็โยงกันไปได้
    แต่ท่านน่าจะรู้ดีกว่าผมว่าคนพวกนี้น่ะ แมลงสาบตายหงายท้องที่บ้าน หรือ
    ลมพัดใบไม้ขยับ ก็เอามาเป็นจุดเชื่อมโยงภัยพิบัติได้หมด เห็นแล้วก็เวทนา
    เตือนสติก็แล้ว ถากถาง เหน็บแนมก็แล้ว พูดดีๆด้วยเหตุผลก็แล้ว ก็ยังจะไม่
    รู้จักคิด ท่าทางอกุศลกรรมจะหนักจริงๆ