นางตานี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย thiravut_keng, 8 มกราคม 2009.

1. lunasea

lunasea เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    เป็นความเชื่อท้องถิ่นในทางภาคใต้ของไทยครับ:cool:

2. คนเล่นของ

คนเล่นของ สมาชิก

12 กรกฎาคม 2008

ผีขนุนๆ << ไม่ได้เกิดขึ้นแบบโอปาติกะ (แต่ฤทธิ์เดชผีขนุนน่ากลัวกว่ามากที่สุดไม่จำเป็นอย่าไปพูดถึงเลยครับ เรื่องการกำเนิดของผีขนุนผมเองก็ไม่สันทัด เพราะแค่เห็นผ่านตาก็หลอนแล้วครับผม คงต้องรอผู้รู้ว่าอธิบายกันต่อไป)

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ขำผีขนุนค่ะ

4. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    -*- ตกลงผีขนุน ยังไงกันแน่อ่า เอาแบบไม่ฮาเน้อ -_-

5. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไปยิงเพื่อนเอง คนที่ซวยคือพ่อแม่เอง จะถูกญาติๆไอ้คนที่เองฆ่า ไล่ฆ่านะสิ เพราะงั้ยเองคิดจะยิงเค้าแล้วเองได้ลงมือทำแล้ว คนอื่นก็พร้อมจะทำเอง และคนใกล้ตัวเองอ่ะสิ ....................... มีสมองคิดหน่อย

6. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    ก็ให้นางตานี บวชชี สิจะได้อร่อยๆกันทั่วหน้าต้องเอาหัวกะทิ นะ

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนจะอยู่แถวๆแยกบางพลัดครับ เดี๋ยวนี้ย้ายถิ่นฐานไปสิงสถิต
    แถวๆโน้นแล้ว อุทิศส่วนกุศลให้เยอะๆครับ จะได้หลุดพ้นจากความโลภ
    เฮ้ย..ความทุกข์เสียที...

8. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ผีตานี

จริงแล้วผีตานีเป็นนางไม้ชนิดหนึ่ง แต่วิมานเธอแปะกับต้นกล้วยครับ นอกจากคนมีพลังเร้นลับเท่านั้นครับจึงจะเห็น หรือฝึกสมาธิสูงๆๆครับจึงจะเห็น นางตานีหรือพรายตานีเป็นนางฟ้าชั้นเเรก จาตุมหาราชิกา ครับชั้นเเรกเลย ติดกับมนุษย์ แต่มีหลายระดับนะครับ ส่วนมากจะเป็นหญิง แต่ระดับของเธอนั้นแตกต่างกันไป อยู่ทีว่าตอนเป็นมนุษย์นั้นทำบุญมากน้อยเท่าไร อายุผีตานีนั้น ตามแต่ต้นกล้วยจะโต ถ้าออกปลีเมื่อไรก็เป็นว่าเธอไปเกิดใหม่ เเต่ไม่ใช่เกิดเป็นอย่างอื่นนะ เกิดเป็นผีตานีอีกครับจนกว่าจะหมดกรรมนั้นละ คืนแบบว่าพอต้นกล้วยโตมาเเล้วมีดอกออกปลี เธอก็ตายแล้วมาเกิดใหม่นั้นคือหน่อกล้วยเล็กๆๆไงครับนั้นละเขาละ ก็จะงอกขึ้นมาครับ แล้วก็เริ่มชีวิตใหมจนหมดกรรม แต่มีสิ่งหนึ่ง ทีนางชอบมากเรียกได้ว่าของชอบเลย นั้นคือมนุษย์ชายครับ เธอชอบมากครับ เป็นธรรมดาครับนางฟ้าระดับนี้ ยังมีกิเลสใน.......นะครับ เธอจึงชอบเป็นพิเศษนะแต่ทีบอกไว้ครับว่ามีหลายระดับ นั้นคือ ถ้ามนุษย์แล้วทำบุญ ตายไปขึ้นสวรรค์ แต่ทำผิดกฏ ครับคือ กาเมครับ ตกสวรรค์มาอยู่ทีต้นกล้วยตานีครับ รอทำดีเพื่อจะได้กลับขึ้นไปสวรรค์อีกครับ แต่อีกชนิด นั้นคือตายไปเกิดเป็นนางตานีเลยครับ ตอนตายนั้นกายมนูษย์
    ถูกฝั่งไว้ใต้ต้นกล้วยตานี เฉพาะกล้วยตานีนะครับกล้วยอื่นไม่มีครับเดียวมั่วไปใหญ่ วินญาณเลยต้องอยู่ทีต้นกล้วยครับมันเป็นอาถรรพครับ แต่ผมเองก้ยังไม่เข้าใจเลยยังบอกสาเหตุไม่ได้เหมื่อนกันครับ รูปร่างของพรายตานีนั้นงดงามนัก ขาวดั่งยวกกล้วยเลย ผมยาว ชุดทรงไทยสไบเฉียง หรือเสือเเขนยาวทรงกะบอก นุงผ้าจูงกระเบน ก็มี เเล้วแต่อายุของเธอ ประวัติผีตานีมันเยอะมากเอาเป็นว่าผมจะจะบอกต่อละกันนะครับอยากรู้เเนวผีแบบไนอีกบอกผมได้ผมพอจะมีความรู้เเละความสามารถ มาบอกเล่าให้ฟังได้ ผมมีธาตุกายสิทธิ แม่ธาตุธรรมชาติ และขี้เหล็กไหล แร่เหล็กดูดทรัพย์ของหลวงปู่พรมมาครับ สนใจติดต่อได้ ผมเอาไว้ทำบุญนะ ร่วมสร้างศาลากรรมฐาน ปฏิบัตืธรรมครับ มีพอเยอะปะมาณ300องค์ เพราะท่านสเด็จมาอีกเรือยๆๆ

9. Kasem20

Kasem20 Active Member

เรื่องนางตานี ตามที่ครู อาจาร์เล่าให้ฟังนิดหน่อย ว่าเวลาปลูกกล้วยตานี เอาใบไว้ใช้งาน เช่นทำบายศรี ใบกล้วยตานีจะพิเศษกว่าใบกล้วยชนิดอื่นคือ เขียวไม่เหี่ยวง่าย นิ่มพับง่ายไม่แตกกรอบ การป้องกันไม่ให้กล้วยตานีมีตัวง่ายมาก แค่ไม่ให้กล้วยมี ปลีกล้วย เห็นเมื่อใดให้ตัดทิ้ง ห้ามมีปลีกล้วย มีเครือกล้วย ถ้ามีเมื่อใดมีตัวเมื่อนั้น เวลาจะตัดใบกล้วยใบใช้งานต้องเอามีดเฉาะกลางทางกล้วยเสมอ แล้วตัดหางทิ้ง ก่อนจะเลอะใบ เพื่อป้องกันตานีตาม ของง่ายๆมีแค่นี้ไม่ต้องเวอร์

10. manigold

manigold เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านมี 1 ต้น ครับ อยากปลุกเอาไว้เพราะกลัวต้นไม้โบราณจะหมดไป คดว่าสักวันคงหายากมากๆครับ

11. khunfong

khunfong เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012
  12. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ไม่ต้องกลัว เขาก็เป้นสิ่งที่อยู่ในธรรมชาติเหมือนอย่างเราๆ คนมีวิชา จะพลีปลีตายพรายของนางตานีมาทำเป็นผงพรายตานีพุทธาคุณเหนือกว่าน้ำมันพรายซะอีก

13. Toon Eastern

Toon Eastern เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    อันนี้ หาดูได้ตามสนามหลวง จตุจักร เลยครับ ยึ่งดึกยึ่งน่ากลัว.
    แต่ถ้าค่ำ ๆ กำลังน่ารัก เลยครับ อิอิ

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านมีกล้วยตานีอยู่หลายกอค่ะ
    มีคนเคยพิสูจน์มาแล้วว่าอยากให้กล้วยตานีงามนั้นไม่ยากเลย ให้ผู้ชายไปโอบกอดที่ต้นกล้วยค่ะ
    แต่ติงไม่เคยใช้เทคนิคนี้ ได้แต่รดน้ำใส่ปุ๋ยคอกค่ะ

15. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านผมก็ปลูกไว้เหมือนกันครับแต่ปลูกไว้แค่กอเดียว(แม่ไม่ให้ปลูกมากเพราะประโยชน์น้อย)อยากเห็นเขาเหมือนกันแต่ไม่เคยเห็นเลย เคยไปกอดเขาเหมือนกันนะแต่กอดตอนเมาและที่กอดก็เพราะลื่นกลัวล้ม (น่าจะประคองกันหน่อยก็ไม่ได้อุสาห์เลี้องต้อยมาหลายปี...เศร้าครับ)

16. ติงติง

ถ้าเธอรู้อาจน้อยใจได้นา
    จริงๆแล้วกล้วยตานีมีประโยชน์เยอะมากค่ะ
    1. ใบสดใช้ทำงานใบตองจะได้ผลงานที่งดงามกว่าใช้ใบตองชนิดอื่น แถมสวยได้นานวันกว่า ใช้ห่อข้าวต้มมัด ทำห่อหมก ใช้ทำภาชนะบรรจุอาหารได้ปลอดภัยกว่าภาชนะอื่นๆ และอีกสารพัดประโยน์
    ใบแห้งนำมาทำงานประดิษฐ์ ทำดอกไม้ มวนยาสูบ
    2. ปลีกล้วย ใช้แกงเลียง ทำห่อหมกไก่ได้อร่อย ทำยำหัวปลี ทานกับผัดไทย ทานกับน้ำพริกชนิดต่างๆได้อร่อย
    3. ผลนำมาตำ นำมาทานกับแหนมเนือง
    4. หยวกกล้วย นำมาแกงเลียงหวานอร่อย ทางกาฬสินธุ์นำมาดองรับประทาน
    5. ต้นกล้วยนำมาเลี้ยงหมู ทำปุ๋ย คนสมัยก่อนนำมารองทำเป็นฐานวางเตาฟืน
    ทำเป็นตุ๊กตาในพิธีสะเดาะเคราะห์ นำมาทำกระทง นำมาตากแห้งทำเป็นพรมเช็ดเท้า รองเท้า กระเป๋า ฯลฯ
    6. ก้านกล้วย ทำเป็นของเล่น เช่นปืน ม้าก้านกล้วย
    7. เอาไว้กอดเวลาเมา หรือเอาไว้ชก เวลาโกรธใครแล้วทำอะไรเขาไม่ได้
    8. หนอนในใบกล้วยน่ารักและอร่อยดี

:cool:

17. chang938

ขอบคุณท่าน ติงติง มากครับที่นำความรู้มาบอก ปกติแล้วบ้านผมใช้กินผลกะใบใช้ห่อข้าวต้มมัดเท่านั้นแหละครับ

18. ติงติง

๕๕๕ พี่อ่านแล้วนึกอยากทานข้าวต้มมัดค่ะ
    ที่อุบลฯ มีอยู่เจ้าหนึ่ง ทำพอดีคำ ขายมัดละ ๕ บาท อร่อยสุดยอดค่ะ

19. ติงติง

๕๕๕ พี่อ่านแล้วนึกอยากทานข้าวต้มมัดค่ะ
    ที่อุบลฯ มีอยู่เจ้าหนึ่ง ทำพอดีคำ ขายมัดละ ๕ บาท อร่อยสุดยอดค่ะ

20. chang938

เจ้าไหนครับ.....ใช่เจ้าที่คนขายแต่งชุดไทยสีเขียวนั่งขายแถวๆสวนกล้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เจ้านี้อร่อยครับ เขาคุยว่าเป็นต้นตำหรับข้าวต้มมัดครับ ๕