นวดให้แม่กลับถูกด่าและแช่ง!?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 2 เมษายน 2010.

1. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      9.3 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      76.3 KB
      เปิดดู:
      45
  2. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ด่าดีกว่าแม่เกลียด

3. SuperNatural

SuperNatural Active Member

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้มีขันติมากๆ สิ่งที่ทำนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว เกิดมาต้องรู้จักกตัญญูรู้คุณ บิดามารดา ผู้ให้กำเนิด และขอให้สิ่งที่ปฏิบัตินั้น จะส่งเป็นผลบุญต่อๆไปครับ

4. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าแม่สามีแช่งให้ชาติหน้าเกิดมาเป็นใบ้และตกนรกด้วยความเกลียดชังเราจริงๆล่ะ จะมีผลไหม

5. wt

wt เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    คำด่า ว่า ตอนนั้นไม่มีผลกับน้องหรอกจ๊ะเพราะความปรารถณาที่น้องทำนั้นเปรียบเสมือนเกราะที่คุ้มครองตัว

6. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ คนเราเกิดมาทำไมรู้ไม๊ครับ ก็ทำหน้าที่ต่างๆที่อีกมากมายที่ไม่ใช่คนทำไม่ได้ครับ เพราะฉะนั้นสิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นดีเสมอครับ

7. tonyman

tonyman เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนครับ
    คุณกำลังสร้างมหากุศลอยู่นะครับ
    กุศลนั้นจะกลับมาหาคุณนับเท่าพันทวี
    ผมขออนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ
    ขอแนะนำในฐานะที่เป็นนักกายภาพบำบัดคนนึงว่าที่คุณพยายามทำการเหยียดกล้ามเนื้อ ออกกำลังตามสมควรนั้น
    เป็นการฟื้นฟูสภาพคุณแม่ให้ดีขึ้นหรืออย่างน้อยๆก็ไม่แย่ลง
    เป็นประโยชน์ครับ
    ที่ท่านว่าเช่นนั้นเป็นเพราะสภาพจิตใจขณะนั้นครับ
    มันเป็นช่วงอารมณ์ของคนไข้ อย่าไปวิตก
    ตั้งกำลังใจดีๆ แล้วขอให้ภูมิใจกับสิ่งที่เราทำ
    บุญรักษาครับ

8. tonyman

คำแช่งไม่มีผลหรอกครับหากผู้แช่งไม่มีบารมีหรือกำลังใจต่ำกว่าเรา
    เพราะคำแช่งนั้นจะเกิดจากโทสะ
    มีโทสะเป็นทางไปนรก
    คุณคิดหรือครับว่าคำที่ออกมาจากโทสะจะมีน้ำหนักมากขนาดเป็นไปตามนั้น
    นอกจากพยาบาทส่วนตัวอันนี้ก็อีกอย่าง
    เจริญสติปัฐฐาน 4 ให้ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งที่ระลึกอย่างยิ่งไม่มีอื่นเสมอเหมือนครับ

9. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

0 จขกท

เปนลูกเก็บหรือเปล่าครับ

ทำไมไม่ไปตรวจ dna ดู

10. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :cool: สาธุๆ ขอคุณมากนะคะ ได้ฟังแบบนี้ ค่อยมีกำลังใจขึ้นมาบ้าง :cool:

11. Igiko_L

:boo: ขอบพระคุณมากคะ คุณแม่เป็นอัมพฤก ข้างซ้าย ตอนนี้ตัดขาแล้ว หนูก็อยากให้แม่ใช้มือได้ แขนของท่านจะงอ(เหมือนคนงอแขน)หนูก็จะพยายามยืดออก ท่านจะร้องเหมือนเจ็บมาก นิ้วมือแม่ก็จะจิกไปที่ฝ่ามือ(เหมือนคนกำมือ) หนูก็จะพยายามแกะออก แม่ก็เหมือนจะเจ็บ
    หนูควรปล่อยไว้ หรือพยายามยืดแขน และแกะมือ แม่ไม้ให้กำดีคะ เพราะท่านบอกเจ็บมาก บางที ท่านร้องไห้ไป ด่าหนูไป
    ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่มีใครที่บ้านสนใจท่านแล้ว นอกจากมาขอเงินคะ พี่ชายจึงไม่กล้าขัดใจ มีแต่ประจบให้แม่พอใจ ซึ่งตรงข้ามกับหนู อยากให้ท่านหาย จะด่าก็ไม่เป็นไร ตอนนั้นคิดว่า ยอมตกนรก"ถ้าข้าไม่ลงนรก แล้วใครจะลง" เป็นสำนวนที่หนูชอบ
    ขอบคุณมากนะคะ คุณหมอที่เข้าแนะนำ :cool:

12. Igiko_L

:'(ตอนเด็กๆ เคยคิดแบบนั้นเหมือนกันค่ะ แต่แปลกมากเลย ทุกๆท่านคิดว่ายังไง ตอนที่น้องสาวพ่อ(มาจากเมืองนอก) ทุกคนต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า หนูหน้าเหมือนท่าน มากๆ
    ตอนเด็ก มีคนบอกว่า พ่ออยากมีลูกสาว ก็เลยขอลูกน้องสาวมาเลี้ยง
    หนูไม่หรอกนะคะว่าอะไรจริง ไม่จริง เพราะที่แน่ๆ แม่ก็เลี้ยงมา ถึงจะได้ดื่มนมกระป๋อง แต่หนูก็มีชีวิตมาถึงทุกวันนี้ ก็นับว่ามีพระคุณค่ะ
    หนูลืมเรื่องนี้ไปแล้วด้วยนะคะ

13. tonyman

คุณแม่มีหมอประจำหรือเปล่าละครับ
    เคยทำกายภาพบำบัดไหม
    หากได้ทำเค้าจะแนะนำวิธีการที่เหมาะสมให้ครับ
    ที่ผมพอจะช่วยได้ก็คือหาเป็นมานานจนแขนงอแข็งแล้ว
    การยืดเองอาจเกิดอันตรายต่อข้อได้
    ควรมีผู้แนะนำสักครั้งนะครับ