เพื่อการกุศล ท้าวมหาราชทั้งสี่ รุ่น 2 เปิดให้จองแล้วหน้า 57 เพื่อสานต่อมณฑปพระพลังแผ่นดินให้เสร็จ

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 5 ตุลาคม 2010.

1. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเช่นนั้นก็รบกวนด้วยครับ
    ปราโมช ทัศนานุตริยกุล
    บ.ไทยเรยอน จำกัด มหาชน
    นิคม SIL 19 หมู่ 7 ต.หนองปลาหมอ
    อ.หนองแค สระบุรี 18140
    ขอบคุณครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    หน้าแม็คโครสามเสนครับ

3. sittichaos

sittichaos เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ท่านปู่ท่านย่าเช่าจากที่ไหนมาครับ

4. ล้อมเดช

ล้อมเดช เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อท่านปู่ ท่านย่า ผมเช่าต่อจากพี่ทศ (พรแม่ศรี) ครับพี่

.

5. sittichaos

sittichaos เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับ================

6. pinpost

pinpost เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    อยากให้ทำรูปหล่อ ท่านปู่ท่านย่าให้บูชาบ้างจังครับพี่พัฒนา

7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เวปฯ เกิดอาการรวนอยู่วันสองวันเลยเข้ามาแจ้งไม่ได้

วันนี้เป็นปกติแล้ว ขอแจ้งให้คณะผู้จัดทำให้ทราบว่า

ได้รับท่านท้าวมหาราชและพระธาตุแล้ว ทั้งหมดสมบูรณ์เรียบร้อยดี

ขอบพระคุณมากครับ

8. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006

โมทนาบุญด้วยครับผม รูปหล่อ ท่านปู่ ท่านย่า เป็นโครงการที่เตรียมไว้ จากนี้ครับ
    ตอนนี้ รอช่างปั้นแบบอยู่ ซึ่งได้ให้ไว้ตั้งเเต่ก่อนปีใหม่ครับ

***รูปหล่อนี้เป็นรุ่นที่หลวงพ่อองอาจ อาภากโร วัดวีระโชติธรรมาราม ต.คลองหลวงแพ่ง อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา ท่านสร้าง ครับ***

9. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE id=post4221768 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษ

Groans: 8
    Groaned at 16 Times in 16 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 17,738
    ได้รับอนุโมทนา 86,868 ครั้ง ใน 7,207 โพส
    พลังการให้คะแนน: 6029 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4221768 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุญทรงพระเครื่อง [​IMG]
    สมเด็จองค์ปฐมในถ้ำ สำนักสงฆ์เขาขจี ทุ่งสงบ อ.สว่างอารมย์ จ. อุทัยธานี ในคณะพี่มหาหิน มงกุฏเพชร และท่านทั้งหลาย ร่วมช่วยกันก่อสร้างขึ้นมา ฝนตกน้ำสาด ทำให้องค์พระ เสียหายทองลอกหมด อ. ณัฐวุฒิ เจ้าอาวาสองค์ปัจบัน ได้ทำการบูรณะติดเพชรเพิ่ม ทาสีทองคำใหม่ ทำหลังคา สวยงามซึ่งป้องกันน้ำไม่ให้สาดโดนองค์พระอีก และภาพพระปูนปั้น หน้าตัก ๑๐ ศอก ๕ เมตร หรือ ๒ วา ๒ ศอก
    และ องค์ เล็ก หน้าตัก ๔ ศอก ๒ เมตร หรือ ๑ วานั่นเอง ทั้งสององค์ ได้ทำการก่อสร้างมา ในสมัย คุณมงกุฎเพชร มาณะบัดนี้ ได้ทิ้งชวงไป ๔ ปีกว่า ซึง คุณ พัฒนาได้ออกทุนมาจำนวนหนึ่ง อ.ณัฐวุฒิได้ดำริที่จะสานงานต่อให้สำเร็จ ลุล่วงไป จึงถ่ายรูปมา ให้พี่มหาหิน คุณพัฒนา และคณะท่านทั้งหลายมาช่วยกัน สร้างให้แล้วเสร็จ เพือจะได้สืบสานพระศาสนา ให้ครบ ๕,๐๐๐ปี ขออนุโมทนาแด่ทุกๆท่าน สาธุๆๆ อนุโมธามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    l;ylfu สวัสดีแด่ทุกท่านยามเช้า เอาบุญมาฝาก ตอนปีใหม่ อ.ณัฐวุฒิ สำนักสงฆ์เขาขจี เบอร์ ๐๘๐-๖๖๘-๖๓๑๖ ติดต่อโดยตรงเลย คุณธนูเพชร นุกูลรัตนชัย ได้จองในตานิล องค์ใหญ่หน้าตัก ๑๐ ศอก ส่วนผมจองในตานิลองค์เล็ก ๔ ศอก ติดเพชรพญานาคหน้าผาก และคลิตตรัลหน้าผากองค์ใหญ่ ซึ่งถ่ายรูป มาให้ชมด้านบนครับ และอนุโมทนาบุญแด่ทุกคนที่เป็นความดีและส่วนรวม พรใดที่ว่าประเสริฐแล้วท่านทั้งหลายขอมา ขอพรทั้งหลายเหล่านั้น จงประทานแด่ทุกคนให้สุขสมหวังดังมโนรสสมหวังทุกประการ ตลอดปีใหม่ ๒๕๕๔ และตลอดไป สวัสดี<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ขอบคุณพี่บุญทรงที่นำรูปมาให้ชม

หลายท่านอาจจะงงหรือสงสัยเกี่ยวกับที่มาที่ไปของพระปูนในรูป
    ผมขอถือโอกาสอธิบายตรงนี้เลยนะครับ
    พระปูน ๔ ศอกและ ๑๐ ศอกที่เห็นยังไม่สมบูรณ์อยู่นั้น เดิมทีตั้งใจจะปั้นขึ้นเพื่อเป็นต้นแบบสำหรับถอดพิมพ์บล็อกไฟเบอร์เพื่อเอาไว้ใช้ในการหล่อพระต่อไป เริ่มทำในสมัยเจ้าสำนักองค์ก่อน(ปัจจุบันได้สึกออกไปแล้ว) ทำให้องค์พระยังค้างคาอยู่ มีผู้แนะนำให้ทุบทิ้งเสียแต่เจ้าสำนักองค์ปัจจุบันท่านไม่เห็นด้วย จึงได้คิดที่จะทำให้เสร็จสมบูรณ์เป็นองค์พระ และจะขุดดินบริเวณรอบองค์พระให้เป็นวงกลมเพื่อทำเป็นฐานบัว ให้มีน้ำล้อมรอบแทนการยกพระขึ้นสู่ฐานใหม่ซึ่งอาจทำให้องค์พระเสียหายได้

งานครั้งนี้คงต้องใช้เงินในการดำเนินงานอีกจำนวนหนึ่ง หากช่วยกันคนละเล็กละน้อยหลาย ๆ คน ก็คงจะได้มากพอ ยังไงก็ไม่อยากให้ใครมาทุบองค์พระทิ้งครับ<!-- google_ad_section_end -->

ร่วมทำบุญบูรณธก่อสร้างมณฑปพระพลังแผ่นดิน พร้อมรับวัตถุมงคล<!-- google_ad_section_end -->
    มาช่วยดันกระทู้ให้ไปอยู่แถวที่ ๑ ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

10. sangsawang

sangsawang เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    เห็นด้วยอีก 1เสียง รอร่วมบุญ ท่านปู่-ท่านย่า เช่นกันครับ

อนุโมทนาบุญเน้อ สาธู

11. wt

wt เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    ของผมยังไม่ได้รับเลยครับ ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่อยากเห็นของจริงเร็วๆจังมีน้องที่ได้รับแล้วโทรมาบอกว่าสวยมาก

12. notebangkok

notebangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติประชาสัมพันธุ์หน่อยนะครับ
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BACKGROUND-COLOR: rgb(247,243,247); FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; COLOR: rgb(0,0,0); BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset; background-origin: initial; background-clip: initial" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พรแม่ศรี [​IMG]
    ประชาสัมพันธ์งานบุญ

วันที่ 16 มกราคม 2554

<CENTER>งานพิธีบรรจุพระเนตร "พระนอน ๕๐ เมตร" จ.พิจิตร</CENTER>
    วัดสุขุมาราม ต.วังตะกู อ.บางมูลนาก

จ.พิจิตร
    เวลา ๑๐.๓๐ น. พระครูปลัดอนันต์ทำพิธีบรรจุพระเนตรพระพุทธไสยาสน์ (พระนอน ๕๐ เมตร)

ไปให้ได้นะครับ ทำบุญใหญ่ เอาฤกษ์ เอาชัย กับปี 2554

จากภาพเราจะเห็นว่าดวงพระเนตรนั้นมีขนาดใหญ่มาก สีดำทำมาจากนิล สีขาวทำมาจากเปลือกหอยมุก บุญใหญ่อย่างนี้ไม่มีให้ทำบ่อยๆ นะครับ เพราะว่าการสร้างพระใหญ่ทำได้ยากยิ่งนัก

<FIELDSET style="MARGIN-BOTTOM: 6px; FONT-SIZE: 11px" class=fieldset><LEGEND style="FONT: 11px tahoma, verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; COLOR: rgb(34,34,156)">รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ฝากประชาสัมพันธุ์และขออนุญาตินำรูปไปใช้ด้วยนะครับเสี่ยทศ วันที่ 16 มกราคมนี้อย่าลืมไปทำบุญใหญ่กันนะครับ ผมและครอบครัวรวมทั้งลูกหลานหลวงพ่อพระราชพรหมยานทั้งหลายได้ร่วมกันทำโรงทานขึ้นมา ในส่วนของผมๆ ทำน้ำแข็งใสเกล็ดหิมะร้าน โน้ต&ต้น อย่าลืมแวะไปทานนะครับผม
    <FIELDSET style="MARGIN-BOTTOM: 6px; FONT-SIZE: 11px" class=fieldset><LEGEND style="FONT: 11px tahoma, verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; COLOR: rgb(34,34,156)">รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

13. saturn5

saturn5 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับของเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ

14. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

รอโครงการต่อไปครับ
    ท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่าสุชาดา งดงามมากครับ

15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

ต้นแบบท่านปู่และท่านย่า คาดว่าจะเสร็จประมาณต้นเดือนหน้า
    ช่างที่ทำต้นแบบให้เราคิวงานเยอะมากเลยครับ

งานก่อสร้างมณฑปพระพลังแผ่นดิน เท่าที่น้องเต้ได้ประเมิณดู คาดว่าคงต้องใช้เงินอีกประมาณไม่เกิน 6 แสนบาท ซึ่งเงินจำนวนนี้กับการที่ต้องหากันเอง สำหรับพวกเราแล้ว คงจะมีเพียงวิธีนี้วิธีเดียวที่จะสามารถช่วยน้อง ๆ หาเงินได้ทันภายในเวลาที่กำหนดครับ

16. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องมาเล่า เมื่อวันอาทิตย์ที่9ที่ผ่านมา ที่บ้านได้ทำบุญบ้านผมได้นำท้าวมหาราชทั้งสี่ตั้งกลางแจ้งหน้าบ้านเพื่อบวงสรวงเทวดา(แบบย่อ-ง่าย) พอดีทางพี่ร้านที่ผมสั่งแกงมาส่งได้เห็นองค์ท้าวมหาราช พี่เขาชอบมากๆๆเลยครับ เขาบอกว่าไม่เคยเห็นคนทำเป็นขนาดบูชา และ เป็นองค์รูปแบบเทวดาเลยครับ

17. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ เป็นเรื่องที่ น่าปีติ ยิ่งครับ :cool:
    ตั้งกลางแจ้ง ยิ่ง ดู เข้มขลังอีกแบบครับ

18. ศิษย์ปลายแถว

*** ด่วน ครับ บอกบุญ กัน เร็วๆๆไวๆๆ *** :cool:

มาช่วยกันเป็นเจ้า ภาพ "คันทวย" บางคนอาจจะถามว่าคันทวยคืออะไร

ไม้คันทวย คันทวยก็คือไม้(เเต่วิหารทานเราเปลี่ยนเป็นปูนให้เข้ากัน ครับ หนักเอาการทีเดียว )ทีที่ค้ำเชิงชาย โดยปลายอีกข้างหนึ่งยันเข้าที่ฝาผนัง อีกข้างหนึ่งยันขึ้นไปที่เชิงชาย หน้าที่ของคันทวย คือรับน้ำหนักหลังคาส่วนที่ยื่นเกินผนังออกไป ถ้าเป็นโบสถ์วิหารการเปรียญ ช่างไทยก็จะมีศิลปะในการประดิษฐ์รูปทรงของคันทวยให้มีลักษณะโค้งงอนอ่อนช้อย มีลวดลายวิจิตรงดงาม ปกติไม้คันทวยจะอยู่สูง คือต่ำกว่าหลังคาเล็กน้อย เมื่อยืนที่พื้นปกติไม่น่าจะเหนี่ยวถึง<!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

มาร่วมด้วย ช่วยกัน ค้ำหนุน วิหารทาน ให้พระพุทธศาสนา สืบเนื่องยาวนาน ครับ
    หาโอกาส เป็นเจ้าภาพ ยากเหมือนกันน่ะครับ ผม
    ***การจองให้ลงชื่อที่กระทู้ เก่า ตามลิ้งนี้เลยครับพ๊ม ***
    มีเเค่ 19 อัน (ตอนนี้เหลือ 14อันเท่านั้นครับ) ร่วมเป็นเจ้าภาพ อันล่ะ1499 บาท
    เชิญชวนร่วมทำบุญวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปัก<!-- google_ad_section_end --> :cool::cool:

บัญชีนายปรีชา ตีคิยานันท์
    ธนาคารกรุงไทย สาขานครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 301-0-92520-4<O:p</O:p

โมทนาบุญล่วงหน้า
    ศิษย์ปลายๆๆแถว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2011
  19. ศิษย์ปลายแถว

ตอนนี้มีผู้ที่ป็นเจ้าภาพแล้ว
    1.ปักธงชัย 2 อัน
    2.พี่พงศ์กฤต 2 อัน

3.พี่ตั้ม 1 อัน
    4.คุณ boy9798(เหลือเเค่ 13อันเท่านั้น)

จองได้ที่กระทู้ เก่าของวัดโพธิ์ เมืองปักตามลิ้งผมข่างล่างนี้ได้เลยครับ
    ใครมาเจอก่อน จองก่อนได้เลย
    โมทนาบุญด้วยครับ

20. ศิษย์ปลายแถว

ตอนนี้มีผู้ที่ป็นเจ้าภาพแล้ว
    1.ปักธงชัย 2 อัน
    2.พี่พงศ์กฤต 2 อัน
    3.พี่ตั้ม 1 อัน

4.คุณ boy9798 1อัน
    5.คุณเเม่เวียงเพชร 1 อัน(เหลือเเค่ 12อันเท่านั้นจ้า)

จองได้ที่กระทู้ เก่าของวัดโพธิ์ เมืองปักตามลิ้งผมข่างล่างนี้ได้เลยครับ
    ใครมาเจอก่อน จองก่อนได้เลย
    โมทนาบุญด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->