ทุกท่านที่อยากรู้ว่าตนเองปราถนามาทางไหน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย yoottapong, 8 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณsolotel
    เป็นคนชอบฝันแปลก ๆ ครับ ชอบฝันเกี่ยวกับเรื่องว่าบินได้ ฝันเรื่องเกี่ยวกับกาลเวลา (ชอบเล่นกับกาลเวลา) ฝันเกี่ยวกับทะเลที่กว้างใหญ่มาก ๆ

ตอบครับ
    ชอบสนุกกับอวิชชาครับเวลาหมายถึงอวิชชาครับ

ชอบฝันว่าบินได้บ่อย ๆ แต่ส่วนใหญ่จะต้องมีอะไรให้หนีทุกครั้ง ไม่รู้ว่าเป็นอะไร รู้เพียงแต่ว่าเป็น
    สิ่งที่น่ากลัว เป็นสิ่งที่เราต้องหนีเท่านั้น

ตอบครับ
    หนีความชั่วครับหรือหนีนรกนั่นเอง

เคยฝันว่าบินไปยังสถานที่แห่งหนึ่ง สถานที่แห่งนั้นเต็มไปด้วยพระพุทธรูป ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ตาม มีแต่พระพุทธรูป ภูเขาทั้งลูกก็เป็นรูปประพุทธรูป เมืองทั้งเมืองมีแต่พระพุทธรูป เป็นเมืองที่ใหญ่มาก หากเปรียบเทียบตัวผม ผมคงมีขนาดเท่า "มด" เท่านั้นเองเมื่อเทียบกับพระพุทธรูปบางองค์...

ตอบครับ
    อดีตชาติชอบฝึกอนุสติเกี่ยวกับนิพพาน

เคยฝันว่าบินข้ามน้ำข้ามทะเลที่กว้างใหญ่แห่งหนึ่ง ในทะเลน่ากลัวมาก มีปลาต่าง ๆ มากมาย ปลาสมัยดึกดำบรรพ์ ตัวใหญ่ยังกับปลาวาฬ หรือบางทียังใหญ่กว่าอีก...

ตอบครับ
    ผ่านประสบการณ์การคบเพื่อนไม่ดี

2. yoottapong

ตอบคุณsolotel
    คืนนี้รู้สึกว่าจะฝันอยู่ 2-3 เรื่อง แต่เรื่องที่จะเขียนนี้ถึงแม้จะสั้นไปหน่อยแต่ก็เป็นฝันที่จำได้มากที่สุด ได้เกิดภัยพิบัติขึ้นในโลก ผู้คนต่างสิ้นหวัง และต่างพากันหนีกระจัดกระจายไปคนระทาง ผมก็กำลังหนีเหมือนกันในสถานที่ผมอยู่ เป็นแผ่นดินที่ติดแม่น้ำใหญ่สายหนึ่ง ซึ่งอีกฝั่งหนึ่งของแม่น้ำเป็นสถานที่แห่งความหวังของทุกคนที่จะข้ามไป แต่ขณะนี้นั้นแม่น้ำเต็มไปด้วยความเกรียวกราด กระแสน้ำรุนแรงมากแม้แต่เรือก็ยากที่จะพาข้ามไป ได้ ผมซึ่งตัดสินในที่จะว่ายข้ามไปก็มีคนค้านว่า

3. yoottapong

ตอบคุณattasit khr
    1. ฝันว่าตัวเองเคยเป็นผ้าขาวและไปธุดงค์นะครับและพบครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่นหลายองค์มากครับเจอแบบเห็นนั่งรวมกันอยู่หลายองค์ทั้งที่ยังดำรงขันธ์อยู่และละขันธ์ไปแล้วและท่านก็กวักมือเรียกผมเข้าไปด้วย ที่จำได้จะเป็นพระอาจารย์จวน แห่งวัดภูทอก ที่กวักมือเรียกผมเข้าไปในกลุ่ม

ตอบครับ
    อนาคตชาติจะได้บรรลุธรรมคุณธรรมเท่ากับพระอาจารย์จวน

2.ฝันว่าได้ขี่ช้างนะครับไปตามทางและระหว่างทางได้เจอจรเข้ตัวใหญ่ขวางทางไว้ช้างที่ผมขี่จึงได้พาผมหลบจรเข้ไป

ตอบครับ
    ขี่ช้างหมายถึงพกปัญญาหลบศัตรูหมู่มาร

3.ฝันว่าพระอาจารย์ที่ผมไปหาประจำ หมผ้าเหลืองสีทองให้นะครับ แล้วท่านก็พูดว่าผ้าสวยนะแล้วก็ตื่น

ตอบครับ
    ผ้าสีทองคือการฝึกเรียกธาตุเสกน้ำอาบ

4.ชาตินี้จะมีสิทธิ์ได้บวชไหมครับ
    ตอบครับ
    ไม่รู้ครับหนักแน่นหน่อยครับอยู่ที่ตัวคุณ

4. yoottapong

ตอบคุณThai narak et
    1. เคยฝันว่า ผมคนเดียวไปเจดีย์ขนาดใหญ่ ( ประมาณ 7 ชั้น ) ที่สร้างไม่เสร็จส่วนใหญ่เป็นโครงปูนอยู่ไม่มีคนดูแล วัชพืชเถาวัลย์ขึ้นเจดีย์
    ในความรู้สึกว่า เราจะต้องดูแลให้ดีก่อน และตอนจะจบเห็นเปรตโบกมือให้.
    (เคยฝันแบบนี้ซ้ำกัน 3-4 ครั้ง

ตอบครับ
    อดีตชาติให้ความสำคัญกับการอุทิศบุญให้เปรต

2. ฝันว่าไปศาลาไม้เป็นชั้นเดียวสภาพทรุดโทรม แห่งหนึ่งคนเดียว รอบ ๆ เป็นป่า ข้างในมีพระห้อยคอ มีทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่มาก ขนาดใหญ่สุดสูงประมาณเก้าอี้ กระจัดกระจายขาดคนดูแลอยล้นห้อง ขาดคนดูแล ในใจจึงคิดว่าเราจะดูแลให้ดีก่อน
    (เคยฝันแบบนี้ซ้ำกัน 3-4 ครั้ง )

ตอบครับ
    เคยเกิดเป็นคนตัวเล็ก(ปัญญา)และตัวใหญ่(วิริยะ)

3.ฝันว่าขี่รถบุกป่าฝ่าดง ขึ้นเขาลงเขา ด้วยหนทางที่ลำบาก ไปกับพ่อแม่ จนไปพบวัดหนึ่ง ขึ้นไปบนศาลาวัด เจ้อหลวงพ่อท่านหนึ่ง
    และท่านแนะนำว่าให้ฝึกอาหาเรปฏิกูล พร้อมกับเอากระดาษให้ด้วย ในนั้นมีตัวเลข 2 4 6 8
    แต่ตัวเลข 6 นั้นโดนเจาะหายไป
    แล้วในงวดนั้นเลขที่ออกคือ 248 ด้วย (- -!)
    (เคยฝันลักษณะคลาย ๆ กัน 2 ครั้ง)

ตอบครับ
    ก็อดีตชาติคุณเคยฝึกพิจารณาอาหารปฏิกูลไงครับ

4. ฝันว่าได้ขับรถ
    (ฝันบ่อยมาก )

ตอบครับ
    ฝึกญานบ่อยๆ

5. yoottapong

ตอบคุณ ธรรมดีได้ดี
    รบกวน คุณ yoottapong ทีนะครับ ผมขอถามดังนี้นะครับ
    1.ผมมักจะฝันว่ามีวิญญาณหรือผี เดินตามผมประจำเลยครับ ยิ่งผมหนีเท่าไรก็หนีไม่พ้นเขาก็มาทันผมทุกที หนีจนผมเหนื่อยมากๆ จนตังเองตื่นครับ อันนี้ผมฝันบ่อยมากๆ

ตอบครับ
    คุณจะหนีการเกิดแก่เจ็บตายไม่ได้หรอกครับ

2.คืนเมื่อวานผมเริ่มฝึกพุทธานุสติครับ ลองฝึกดูครับ แล้ววันนี้น่าจะเป็นตอนรุ่งสางแล้วนะครับ ผมฝันว่าผมอยู่ที่วิมานแห่งหนึ่งแต่ทุกอย่างในฝันผมเห็นไม่ชัดนะครับ แต่ทราบทุกอย่างว่าคืออะไรบ้าง คือตัวผมเองได้เดินขึ้นไปเรื่อยๆครับ ระหว่างทางก็ได้เจอคนพอสมควร ผมรู้เพียงว่าข้างบนนั้นมีท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ(ในฝันผมรู้ไปได้อย่างไรก็ไม่ทราบครับว่าท่านอยู่ไหน) แต่เดินไปสักพัก ก็เจอท่านครับ ท่านอยู่ระหว่างทางครับ ท่านก็ยิ้มๆให้ ต่อมาพอผมมองไปที่ข้างบนวิมานนั้น เห็นมีพระท่านนั่งอยู่ครับ ตอนนั้นจิตผมบอกว่าท่านผู้นั้นคือพระพุทธเจ้าครับ พร้อมทั้งพระสาวกอีกหลายท่านครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นท่นใดบ้าง กระผมได้เข้าไปกราบลาท่าน บอกว่าผมจะออกไปข้างนอก(ไม่ทราบว่าไปไหนอีกเช่นกันครับ)ระหว่างการเดินทางนั้นมีคนมาทำร้ายผม ผมก็สู้กับเขาได้ครับ แค่สู่สี แต่ในใจผมรู้แล้วว่าผมพลาดไม่ได้เลย ถ้าพลาดผมตายแน่ๆ แต่แล้วสักพักผมก็เห็น ท่านพระพุทธเจ้ามาหาผม พร้อมกับคนที่มาทำร้ายผมได้หายไปไหนก็ไม่ทราบ ท่านจึงบอกกับผมว่าให้ผมกลับไป(ในจิตผมรู้ว่าต้องกลับไปหาหมู่พระสงฆ์)
    เท่านี้นะครับความฝันของผม ขอขอบคุณ คุณ yoottapong นะครับที่กรุณาช่วยตอบคำถามของผู้ไม่รู้ อย่างกระผม

ตอบครับ
    อดีตชาติคุณเคยพบกับผม
    การลาพุทธภูมิ
    การต่อสู้กับกิเลสเพื่อพบวิมุติธรรม

6. yoottapong

ตอบคุณ Generation xxx

ฝันว่ามีพระพุทธเจ้า 10 พระองค์ ลอยอยู่บนอากาศเหนือศีรษะลอยวนกันเป็นวงกลมรอบตัวผมซึ่งขณะนั้นมีเพื่อนอีกคนนึง ซึ่งในโลกจริงเขาได้ฌาณ ทำได้จนถึงวิชา 3 เลยที่เดียว ผมกับเพื่อนยืนอยู่ด้วยกันโดยมีพระพุทธเจ้าลอยอยู่และพระพุทธเจ้าทั้ง 10 พระองค์นั้นก็ ยิงธนูมีที่ผมและเพื่อนทั้ง 10 องค์พร้อมกัน ปรากฎว่าเพื่อนผมในฝันกลับมีอาการหวาดกลัวลูกศรนั้นมาก ส่วนผมยืนนิ่งไม่มีแม้อาการจะหวาดกลัวแม้แต่นิดเดียว และปรากฎว่าลูกศรทั้ง 10 ลูกตกลงปักพื้นตรงหน้าผมพอดีทั้งหมด

ตอบครับ
    เพื่อนคุณอยากเป็นพระพุทธเจ้าใจจะขาดแต่ดันเป็นคนกลับเพศเสียก่อน
    คุณรอการอุบัติทั้ง10พระองค์ก่อนจึงจะพบกับชัยชนะ

7. ธรรมดีได้ดี

ธรรมดีได้ดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณคุณ yoottapong มากๆนะครับ ที่กรุณาสละเวลา มาช่วยเหลือทุกๆท่าน บุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้แล้วไม่ว่าชาติใดๆ ขอให้คุณ yoottapong บารมีเต็มได้โดยเร็วยิ่งๆ ขึ้นไป อนุโมทนาครับ

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เมื่อคืนผมฝันว่าผมได้จับผลึกและถือไว้และเดินมาหน่อยผลึกก็แปรสภาพเป็นพระธาตกลางฝ่ามือผมที่กำอยู่ครับ

9. เด็กใหม่คับ

เด็กใหม่คับ เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องครัวหมายความว่าไรหรอครับ ฝันว่าได้ไปทำสมาธิในห้องครัว งงจริงๆ

10. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    เยื่ยมครับ เกือบถูกทั้งหมด เพื่อนผมคนนั้นปราถนาเป็นอัครสาวกครับ ส่วนผมปราถนาพุทธภูมิองค์สุดท้ายของทั้งหมด เคยสอบถามเกี่ยวกับฝันนี้แล้วครับ เป็นการลองกำลังใจของการปราถนาพุทธภูมิว่าจะแน่วแน่แค่ไหน ส่วนที่เพื่อนกลัวในฝันเพราะเพื่อนปราถนาแค่อัครสาวก ย่อมกลัวบททดสอบกำลังใจของคนที่ปราถนาพุทธภูมิอยู่แล้ว เพราะหนทางมันลำบากต่างกันเยอะมาก อย่างไรก็ขอบคุณมาก ในความเมตตากับทุกๆ คน อย่างน้อยๆ ก็เป็นส่วนเสริมกำลังใจให้ทำกุศลต่อไปได้อย่างดีที่เดียว อนุโมทนาด้วยครับ

11. yoottapong

ตอบคุณ อดุลย์ เมธีกุล
    เมื่อคืนผมฝันว่าผมได้จับผลึกและถือไว้และเดินมาหน่อยผลึกก็แปรสภาพเป็นพระธาตกลางฝ่ามือผมที่กำอยู่ครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->
    อดีตชาติหรืออนาคตไม่รู้นะครับได้พระบรมธาตุของพระพุทธเจ้าครับ

12. yoottapong

ตอบคุณ เด็กใหม่ครับ
    ห้องครัวหมายความว่าไรหรอครับ ฝันว่าได้ไปทำสมาธิในห้องครัว งงจริงๆ
    อดีตหรือปัจจุบันหรืออนาคตไม่รู้นะครับ หมายถึงการทำสมาธิหลายชั่วโมง
    <!-- / message -->

13. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    ผมฝันว่าได้อยู่บนเวทีคอนเสิร์ตใหญ่มาก ด้านล่างมีผู้ชมนับล้าน

แล้วผมก็ขึ้นไปโผล่บนเวทีกับนักร้องดังสองคน(เข้าใจว่าเป็นนักร้องนำวงบิ๊กแอส กับบอดี้สแลม)

หลังจากนั้น พวกเราก็ได้นั่งร้องเพลงกันครับ โดยมีคนหนึ่งเล่นกีตาร์ อีกคนหนึ่งร้อง แต่ก็ร้องแบบติดๆ ขัดๆ ผมเอง(ในฝัน)ก็ดันร้องเพลงนั้นไม่เป็น ครั้นจะมองดูเนื้อร้องที่กางอยู่ก็เห็นไม่ชัด
    แต่พอพยายามเพ่งลงไปจนเริ่มจะเห็นแล้วก็กลับกลายเป็นหลุดออกจากความฝันทันทีเลยครับ

ขอบคุณก่อนล่วงหน้าครับผม

(*0*)v

14. Solotel

Solotel Active Member

20 ธันวาคม 2006
    ขออนุโมทนากับคำตอบที่ได้รับ และทุกอย่างที่คุณ yoottapong ได้ช่วยเหลือเพื่อนคนอื่น ๆ ครับ...

15. yoottapong

ตอบคุณ illanzer
    ผมฝันว่าได้อยู่บนเวทีคอนเสิร์ตใหญ่มาก ด้านล่างมีผู้ชมนับล้าน

แล้วผมก็ขึ้นไปโผล่บนเวทีกับนักร้องดังสองคน(เข้าใจว่าเป็นนักร้องนำวงบิ๊กแอส กับบอดี้สแลม)

หลังจากนั้น พวกเราก็ได้นั่งร้องเพลงกันครับ โดยมีคนหนึ่งเล่นกีตาร์ อีกคนหนึ่งร้อง แต่ก็ร้องแบบติดๆ ขัดๆ ผมเอง(ในฝัน)ก็ดันร้องเพลงนั้นไม่เป็น ครั้นจะมองดูเนื้อร้องที่กางอยู่ก็เห็นไม่ชัด
    แต่พอพยายามเพ่งลงไปจนเริ่มจะเห็นแล้วก็กลับกลายเป็นหลุดออกจากความฝันทันทีเลยครับ

ตอบครับ
    หมายถึงการฝึกอรูปฌาน ยังไม่แตกฉานเชิงภาษา ถ้าแตกฉานจะคล่อง
    วงบิ๊กแอส บอดีสแลม ถ้าเปรียบการผ่านการเกิดแก่เจ็บตายยังอยู่ช่วงวัยรุ่น ถ้าบรรลุนิติภาวะเมื่อไหร่ก็มีพลังในการทำอรหัตผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2008
  16. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรบกวนอีกครั้งครับ

เมื่อวันออกพรรษาปี 49 ผมฝันว่าตนเองอยู่บนเรือ ในแม่น้ำใหญ่ หรือ ในทะเล ผมก็ไม่แน่ใจ แต่รู้ว่าพื้นน้ำกว้างใหญ่มาก แล้วก็มีพญานาคตนหนึ่งเลื่อยมาหาตนหนึ่ง ลำตัวเป็นสีเขียวมรกต หัวสีแดง สวยงามมาก พอเข้ามาใกล้ ผมก็จับเข้าที่ลำคอของพญานาคตนนั้น ทันทีที่ผมจับพญานาคตนนั้นก็อ่อนแรงลงทันทีไม่สู้หรือดิ้นแต่อย่างไร แล้วผมก็ออกเรือไปกลางแม่น้ำระหว่างที่เรือแล่นตัวพญานาคก็ไถลไปกับน้ำสะท้อนแสงเป็นสีมรกตสวยงาม พอถึงกลางแม่น้ำ ผมก็ปล่อยพญานาคตนนั้นลงกลางแม่นำไป แล้วบอกว่า...เจ้าต้องอยู่ตรงนี้ นี่ที่ของเจ้า
    ตอนเช้าไปทำบุญที่วัดแถวสีคิ้วเล่าให้คุณเเม่ฟัง คุณแม่บอกว่าสงสัยจะได้เมียใหม่สะละมั้ง..... 5555 ไม่ทราบว่าฝันนี้มีนัยยะอะไรสำคัญหรือไม่ครับ

ผมขอรบกวนท่านด้วยครับ

17. yoottapong

ตอบคุณnoraphat
    เมื่อวันออกพรรษาปี 49 ผมฝันว่าตนเองอยู่บนเรือ ในแม่น้ำใหญ่ หรือ ในทะเล ผมก็ไม่แน่ใจ แต่รู้ว่าพื้นน้ำกว้างใหญ่มาก แล้วก็มีพญานาคตนหนึ่งเลื่อยมาหาตนหนึ่ง ลำตัวเป็นสีเขียวมรกต หัวสีแดง สวยงามมาก พอเข้ามาใกล้ ผมก็จับเข้าที่ลำคอของพญานาคตนนั้น ทันทีที่ผมจับพญานาคตนนั้นก็อ่อนแรงลงทันทีไม่สู้หรือดิ้นแต่อย่างไร แล้วผมก็ออกเรือไปกลางแม่น้ำระหว่างที่เรือแล่นตัวพญานาคก็ไถลไปกับน้ำสะท้อนแสงเป็นสีมรกตสวยงาม พอถึงกลางแม่น้ำ ผมก็ปล่อยพญานาคตนนั้นลงกลางแม่นำไป แล้วบอกว่า...เจ้าต้องอยู่ตรงนี้ นี่ที่ของเจ้า

ตอบครับ
    ฝันเห็นงูหรือพยานาคไม่ได้แปลเรื่องเนื้อคู่อย่างเดียวครับ
    ช่วงนี้อยู่ที่เราเลือกระหว่างเงินกับผู้หญิงจะได้ทางใดทางหนึ่งถ้าเลือกเงินจะได้เงินครับถ้าเลือกผู้หญิงจะได้ผู้หญิงครับอย่านอกใจภรรยาดีที่สุดครับถ้าเป็นผมผมเลือกเงินครับ
    เจ้าต้องอยู่ที่นี่ที่นี่ของเจ้าหมายถึงการปลดปล่อยพันธนาการจากอำนาจของคุณสิ่งที่คุณจะได้รับตอบแทนคือการไม่ผิดศีลข้อที่5

18. Thai_narak_et

Thai_narak_et Active Member

ในตอนฝันนั้นเห็นเป็นองค์เล็ก เยอะมาก เยอะกว่าองค์ใหญ่ แสดงว่าผมเน้นฝึกมาทางปัญญามาใช่ไหมครับ ?

19. yoottapong

ตอบคุณ thai narak et
    ในตอนฝันนั้นเห็นเป็นองค์เล็ก เยอะมาก เยอะกว่าองค์ใหญ่ แสดงว่าผมเน้นฝึกมาทางปัญญามาใช่ไหมครับ ?

ใช่ครับ เคยเกิดเป็นคนตัวเล็กบ่อย(ปัญญา)ครับ

20. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบฝันว่าตนเองเป็นราชินีบ่อยๆ แต่ทุกครั้งที่เป็นจะบริจาคทานเสมอ

แล้วก็ชอบฝันว่าได้ขึ้นเครื่องบิน

รบกวนแปลให้หน่อยนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้