ทุกท่านที่อยากรู้ว่าตนเองปราถนามาทางไหน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย yoottapong, 8 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณวรกันต์
    เข่าเพชร คุณลองนั่งสวดมนต์ท่ากราบพระจนเข่าถลอกปอกเปิกเหมือนผมสิ

2. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามว่า การปรารถนาพุทธภูมิ กับ เลิกปรารถนานี้จะเปลี่ยนแปลงได้หรือไม่ หากบอกว่าลังเลคงใช่ เพราะไม่แน่ใจว่าเราเคยปรารถนา

แต่หากบอกว่าเลิกปรารถนาใจมันก็ยังค้านเพราะยังคงผูกพันธ์อยู่เหลือเกิน(ตัดไม่ลงทั้งที่ไม่รู้ว่าเคยปรารถนาหรือเปล่า) สงสารเพื่อนร่วมโลก ทั้งนี้ทั้งนั้นใจก็เบื่อหน่ายการเกิดดับ การที่เราไปกราบพระโพธิสัตว์ 10 องค์ คือพระศรีอาร์ยแสดงถึง อนาคตที่จะเกิดขึ้นจริง หรือเป็นอีกทางหนึ่งที่อาจเกิดขึ้น (ในใจรู้แต่ว่าทุกอย่างมันไม่เที่ยง)

3. santacros

santacros สมาชิก

เรียนถามคุณ yootapong อีกครั้งนะคับ คือในอดีตผมปราถนาพุทธภูมิ ใช่มั้ยคับ อนุโมทนาครับ

4. ณริฌญา

ณริฌญา สมาชิกใหม่

ขอรบกวนด้วยคนนึงค่ะ เป็นความฝันก่อนที่จะตั้งท้องลูกสาวน่ะค่ะ

ฝันว่าไปนั่งอยู่ที่บ้านริมน้ำที่ไหนสักแห่ง นั่งอยู่ที่บันไดที่ทอดยาวลงไปในแม่น้ำน่ะค่ะ นั่ง ๆ อยู่ มองไปในน้ำก็เจอ พระผงเป็นรูปสี่เหลี่ยม ๆ นี่แหละค่ะ 1 องค์ ก็หยิบมาไว้ในมือ อีกสักพักก็มี
    พระผง คล้าย ๆ องค์เดิมลอยมาอีก เราก็หยิบขึ้นมาอีก ก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนองค์สุดท้าย
    พอหยิบขึ้นมาแล้วก็เห็นกระดานไม้อยู่ข้าง ๆ ที่นั่งอยู่ ก็เลยหยิบขึ้นมาแล้วในฝันก็เรียงเป็นรูปเหมือนปิรามิดน่ะค่ะ คือ แถวล่างเรียง 3 องค์ แถวที่สองเรียง2 องค์ สับหว่างกันน่ะค่ะ องค์ที่ 6 ที่หยิบขึ้นมาก็วางไว้เหนือสุดเป็นแถวที่ 3 พอเรียงเสร็จก็คิดสงสัยอยู่ในใจว่าทำไมพระถึงมาลอยอยู่ในน้ำอย่างนี้ ก็คิด ๆ อยู่ ในฝันคุณแม่ก็เดินมาหาแล้วพูดว่า ให้เก็บไว้ให้ดี แล้วพรุ่งนี้
    จะมีพระมรณภาพหนึ่งรูป พอคุณแม่พูดจบ เราก็ตื่น พอรุ่งเช้าก็ไปทำงานตามปกติ ถึงที่ทำงานก็เกือบ ๆ หกโมงเช้า ตอนนั้นที่ทำงานไกลค่ะต้องออกจากบ้านตั้งแต่ ตีห้า ก็หยิบหนังสือพิมพ์มาอ่านตามปกติ ก็ไปเจอข่าวว่าหลวงพ่อเกษม เขมโก มรณภาพ ตกใจมาก ๆ เลยค่ะ รู้สึกตัวเลยว่าผมตั้งขึ้นมา ขนที่แขนก็ลุก เลยรีบโทรกลับมาหาคุณแม่ที่บ้าน เล่าความฝันให้ท่านฟัง ท่านก็บอกว่าฝันถึงพระถึงเจ้าก็ดีอยู่แล้ว ท่านก็บอกแค่นั้น แล้วต่อมาก็ไม่ได้ฝันอะไรอีกเลย คือปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยฝันถึงอะไรน่ะค่ะ แบบว่าหลับยาวไปเลยน่ะค่ะ
    เรื่องนี้ก็สิบปีมาแล้วค่ะ ตอนนี้ลูกสาวอยู่ปอห้าแล้ว เป็นเด็กเรียนดีค่ะ สอบได้ที่หนึ่งตลอดทุกเทอมเลยตั้งแต่อนุบาลหนึ่งน่ะค่ะ

ฝันแบบนี้จะเกี่ยวกับว่าเราหรือว่าลูกเราปรารถนามาทางไหนค๊ะ

5. ณริฌญา

รบกวนอีกครั้งค่ะ
    ตอนตั้งท้องลูกคนเล็ก ฝันแปลก ๆ 3 เรื่อง ในเวลาใกล้ ๆ กันค่ะ

เรื่องแรก
    ฝันว่าไปบ้านเรือนไทยที่ไหนก็ไม่รู้ สวยมาก แล้วมองขึ้นไปบนท้องฟ้า เห็นพระอาทิตย์ ทรงกลดอยู่ 8 ดวง เรียงกันเป็นวงกลม ในแต่ละดวงเห็นเป็นรูปของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯค่ะ มีตั้งแต่ตอนที่พระองค์ท่านยังทรงพระเยาว์แล้วดวงต่อ ๆ มาก็ค่อยๆ มีพระชันษามากขึ้นค่ะ ดวงที่ 8 เป็นพระองค์ท่านในปัจจุบัน แล้วก็ตื่นค่ะ

เรื่องที่สอง
    ฝันว่านำข้าวสวยกับส้มเขียวหวานใส่กระเช้าไปถวายพระสงฆ์หนึ่งรูป (ซึ่งไม่เคยรู้จักมาก่อน) ในฝันท่านถามว่าท่องคาถาอาราธนาพระปริตได้ไหม เราก็ว่าท่องได้ แล้วก็ท่องไปจนจบ เสร็จแล้วท่านก็ท่องคาถาพระปริตให้เรา นานมาก ๆ แล้วก็ตื่นค่ะ ต่อมา หลังคลอดประมาณหนึ่งเดือนกว่า ๆ ก็บังเอิญได้มาพบพระรูปนั้น จริง ๆ ท่านเข้ามาทักแล้วก็บอกว่าให้ไปพาลูกมา แล้วท่านจะรับเป็นลูก(ในนาม) ตอนนี้ก็ได้ท่านก็ได้ทำพิธีรับเป็นลูกไปแล้ว (พระรูปนี้เป็นดร.ค่ะ)

เรื่องที่สาม
    ฝันว่าได้ไปเข้าร่วมการแข่งขันว่ายน้ำ ทีมละ 4 คน ในทีมเรามีอดีตนายกทักษินอยู่ด้วย พอท่านมาถึงก็ไปเปลี่ยนชุดสีขาวที่ท่านใส่มา แล้วก็เอามาฝากไว้กับเราพร้อมกับพวกเครื่องหมายต่าง ๆที่ติดไว้กับชุดของท่าน เราก็รับฝากเอาไว้ แล้วเราก็ตื่นค่ะ

ฝันทั้งสามเรื่องห่างกันประมาณ 1-2 อาทิตย์ ไม่กล้าเล่าให้ใครฟัง เพราะไม่รู้ว่าหมายความว่ายังไง รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ
    <!-- / message -->

6. ณริฌญา

เห็นพญาครุฑตัวสีแดง

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงค่ะ รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะว่าสิ่งที่คุณแม่เห็นนี้จะเกี่ยวข้องกับลูกคนที่สอง (ที่ฝัน3เรื่องแปลก ๆ นั่น) หรือเปล่าค่ะ

คือช่วงที่ตั้งท้องประมาณ 2 เดือนแรก แพ้ท้องมาก คุณแม่เลยมาอยู่เป็นเพื่อนค่ะ แล้วมีอยู่วันหนึ่งตอนสาย ๆ คุณแม่ท่านเห็นพญาครุฑเดินมาตามถนนในหมู่บ้านแล้วมาหยุดตรงหน้าประตูกระจกที่บ้านน่ะค่ะ ท่านบอกว่าพญาครุฑตัวสีแดง ตัวใหญ่มาก กางปีกด้วยค่ะ ตอนที่เห็นก็ตกใจ แต่ท่านยืนยันค่ะว่าไม่ได้ฝันแน่นอน เพราะท่านยืนอยู่ห่างจากประตูประมาณ2-3 เมตรเท่านั้น แล้วที่ท่านไม่ได้เล่าให้ฟังตอนนั้น ท่านก็กลัวว่าเราจะคิดมาก ไม่สบายใจ แล้วเดี๋ยวจะมีผลไปถึงลูกในท้องน่ะค่ะ ตอนนี้น้อง1ขวบกับ 11 เดือนแล้วค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย

คุณแม่บอกว่าครั้งแรกคิดว่าจะไม่บอกใครกลัวเค้าหาว่าสติไม่ดี ตาฝาด อะไรประมาณนี้ใครพอจะบอกเราได้บ้างไหมค๊ะว่า ความหมายเป็นอย่างไร แล้วเราต้องทำอะไรบ้างค่ะคือไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องของพญาครุฑเลยน่ะค่ะ
    ปกติคุณแม่เป็นคนชอบทำบุญค่ะ เรื่องไม่จริงท่านไม่พูดอยู่แล้วค่ะ อายุท่านก็ 62 ปีค่ะแต่ยังแข็งแรง ทำโน่นทำนี่ทั้งวัน ไม่ขี้หลงไม่ขี้ลืมค่ะ (ท่านบอกว่ายังติดตาอยู่เลย แล้วก็ถ้าไม่เล่าให้เราฟังก็มีความรู้สึกว่าทำอะไรผิดอย่างหนึ่งน่ะค่ะ)

ช่วยหน่อยน๊ะค๊ะ ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดี อย่างไรน่ะค่ะ

<!-- / message -->

7. chocolatus

chocolatus Active Member

รบกวนด้วยค่ะ

ชอบฝันว่าไปในที่ที่มีคนเยอะมาก ๆ ทั้งวัยรุ่น คนชรา แม้แต่ ผี ปะปนกันเต็มไปหมด บรรยากาศแบบไปเก็นติ้ง (มาเลเซีย) แรก ๆ บรรยากาศจะสนุกก่อน แล้วค่อย ๆ น่ากลัว ๆ ขึ้น (เหมือนกลัวผี) หวาดเสียวขึ้น (เหมือนเล่นเครื่องเล่น) เดือนนึงจะฝันสัก 2 ครั้ง

และเคยฝันเห็นนางฟ้าประจำตัว ใส่สไบสีเขียว หน้าดำจะเข้ามาจะทำร้ายเรา แต่เทวดาประจำตัวคอยปัดไม่ให้เข้ามาอะค่ะ ตื่นขึ้นมาตอนตี 5 ด้วย

8. Solotel

Solotel Active Member

20 ธันวาคม 2006
    รบกวนด้วยครับ...

เป็นคนชอบฝันแปลก ๆ ครับ ชอบฝันเกี่ยวกับเรื่องว่าบินได้ ฝันเรื่องเกี่ยวกับกาลเวลา (ชอบเล่นกับกาลเวลา) ฝันเกี่ยวกับทะเลที่กว้างใหญ่มาก ๆ

ชอบฝันว่าบินได้บ่อย ๆ แต่ส่วนใหญ่จะต้องมีอะไรให้หนีทุกครั้ง ไม่รู้ว่าเป็นอะไร รู้เพียงแต่ว่าเป็นสิ่งที่น่ากลัว เป็นสิ่งที่เราต้องหนีเท่านั้น

เคยฝันว่าบินไปยังสถานที่แห่งหนึ่ง สถานที่แห่งนั้นเต็มไปด้วยพระพุทธรูป ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ตาม มีแต่พระพุทธรูป ภูเขาทั้งลูกก็เป็นรูปประพุทธรูป เมืองทั้งเมืองมีแต่พระพุทธรูป เป็นเมืองที่ใหญ่มาก หากเปรียบเทียบตัวผม ผมคงมีขนาดเท่า "มด" เท่านั้นเองเมื่อเทียบกับพระพุทธรูปบางองค์...

เคยฝันว่าบินข้ามน้ำข้ามทะเลที่กว้างใหญ่แห่งหนึ่ง ในทะเลน่ากลัวมาก มีปลาต่าง ๆ มากมาย ปลาสมัยดึกดำบรรพ์ ตัวใหญ่ยังกับปลาวาฬ หรือบางทียังใหญ่กว่าอีก...

9. Solotel

Solotel Active Member

20 ธันวาคม 2006
    อย่างเรื่องนี้ฝันเมื่อ 10/10/45 (เป็นเรื่องที่จดเอาไว้)

คืนนี้รู้สึกว่าจะฝันอยู่ 2-3 เรื่อง แต่เรื่องที่จะเขียนนี้ถึงแม้จะสั้นไปหน่อยแต่ก็เป็นฝันที่จำได้มากที่สุด ได้เกิดภัยพิบัติขึ้นในโลก ผู้คนต่างสิ้นหวัง และต่างพากันหนีกระจัดกระจายไปคนระทาง ผมก็กำลังหนีเหมือนกันในสถานที่ผมอยู่ เป็นแผ่นดินที่ติดแม่น้ำใหญ่สายหนึ่ง ซึ่งอีกฝั่งหนึ่งของแม่น้ำเป็นสถานที่แห่งความหวังของทุกคนที่จะข้ามไป แต่ขณะนี้นั้นแม่น้ำเต็มไปด้วยความเกรียวกราด กระแสน้ำรุนแรงมากแม้แต่เรือก็ยากที่จะพาข้ามไป ได้ ผมซึ่งตัดสินในที่จะว่ายข้ามไปก็มีคนค้านว่า “เป็นไปไม่ได้” เพราะขนาดคนที่เก่งที่สุดยังไม่สามารถว่ายได้ และเกือบจมน้ำตาย เมื่อผมได้ยินดังนั้นก็รู้สึกกลัวเหมือนกัน แต่ในขณะเดียวกันก็อยากที่จะข้ามไปให้ได้ หนึ่งในวินาทีนั้น ผมได้ตัดสินใจกระโดดลงไปพร้อมมีดด้ามหนึ่ง ( มาได้ไงหว่า ) เมื่อลงไปแล้วจึงคิดว่าตัวเองคิดผิดไปหรือเปล่า เพราะคงเอาชีวิตไม่รอดแน่ ๆ แต่เพราะมีดที่มีอยู่ในมือผมใช้มันนำทาง โดยพยายามว่ายให้มีดอยู่ด้านหน้า เป็นเรื่องน่าแปลกที่มันทำให้ผมรอดมาได้และมาขึ้นที่ชายฝั่งสถานที่แห่งหนึ่ง ในฝันนั้นเป็นโบราณสถาน ที่ใหญ่มากและมีคนต่างเชื้อชาติกับผมอยู่ ( เป็นพวกแขก อินเดียหรือชาวอาหรับ ) ทุกคนในสถานที่นั้นไม่มีใครสนในผมเลยเหมือนกับผมไม่มีตัวตนอยู่ ผมเดินสำรวจไปเรื่อง ๆ จนในที่สุดก็มาพบเพื่อนคนหนึ่ง ซึ่งเค้าก็สามารถข้ามมาได้และบอกว่าคนอื่นกำลังพยายามตามมา เค้าได้บอกว่ามีสิ่งหนึ่งที่สามารถ แก้ไขภัยพิบัติในครั้งนี้ได้ คือในสถานที่นี้มีสิ่งศักดิ์สิทธ์อยู่อย่างหนึ่ง หากใครสามารถยกขึ้นได้จะสามารถขอในสิ่งที่ปรารถนาได้ แต่ถึงตอนนี้ยังไม่มีใครสามารถยกได้เลย เพื่อนแนะนำให้ผมรู้จักคน ๆ หนึ่งรู้สึกจะเป็นพ่อของเค้า ซึ่งเป็นผู้คนในสถานที่นี้ ผู้เฒ่าคนนี้ไม่เฉยเมยกับผมเหมือนกับคนอื่น เค้าได้พาผมไปยังสถานที่ ที่วางสิ่งศักดิ์สิทธ์อยู่ เมื่อไปถึงผมถึงได้รู้ว่าสิ่งนั้นคือ แก้ว มันมีลักษณะเหมือนแก้วไวด์แต่มีความสวยงามมากกว่ามาก ๆ ซึ่งดูจากขนาดแล้วไม่น่าเชื่อว่าจะไม่มีใครสามารถยกมันขึ้นมาได้ ในตอนนั้นท่านผู้เฒ่าได้บอกให้ผมไปลองยกดู ผมจึงได้เข้าไปอธิฐานว่า ( จำไม่ได้ คงเป็นว่าหากผมสามารถที่จะช่วยโลกนี้ได้และผมมีบุญวาสนา ขอให้ผมยกแก้วนี้ขึ้น ) ไม่น่าเชื่อที่ผมจะสามารถที่จะยกได้ แก้วไม่ได้มีน้ำหนักต่างจากแก้วธรรมดาเลย ผู้เฒ่าบอกว่าเป็นสิ่งมหัสจรรย์มากเพราะหลายพันปีแล้วที่ไม่มีใครสามารถยกมันขึ้นมาได้ ผู้เฒ่าจึงบอกว่าผมคือคนที่สามารถช่วยโลกนี้ได้ จึงเชิญผมขึ้นไปยังห้องชั้นบน ผู้เต่าเดินนำผมไป ตามด้วยผมและเพื่อน ในระหว่างที่เดินไปไม่มีใครที่จะไม่สนใจผมอีกแล้ว ทุกคนที่เห็นผมและผมเดินผ่านต่างนั่งลง พนมมือและสวดภาวนา...
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    เรื่องในช่วงต่อจากนี้ เป็นเรื่องในช่วงที่ผมเริ่มรู้สึกตัว เริ่มรู้ว่าตัวเองคงฝันอยู่ และรู้ว่าหากผมขอในสิ่งที่ผมปรารถนาผมก็คงจะได้ในทุกสิ่งที่ผมต้องการ แต่โลกแห่งนี้กำลังต้องการความช่วยเหลือ โลกแห่งนี้กำลังจะถูกทำลาย ผมจึงตัดสินใจขอในสิ่งที่ถูกต้อง คือขอให้โลกนี้ ทีกำลังประสบภัยพิบัติ กำลังจะถูกทำลาย ได้กลับสู่ความสงบดังเดิม...
    <o:p> </o:p>
    หลังจากนั้นผมก็ได้ตื่นขึ้น แต่มีสิ่งที่ผมรู้คือ โลกแห่งนั้น ได้กลับสู่ความสงบสุขดังเดิมแล้ว...<o:p></o:p>

10. attasit_khr

attasit_khr สมาชิกใหม่

ขอถามคุณ yootaphong เคยฝันแปลกๆ เหมือนกันโดยมากจะฝันในช่วงหลังจากเวลาที่ผมรักษาศีลและทำสมาธินะครับ
    1. ฝันว่าตัวเองเคยเป็นผ้าขาวและไปธุดงค์นะครับและพบครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่นหลายองค์มากครับเจอแบบเห็นนั่งรวมกันอยู่หลายองค์ทั้งที่ยังดำรงขันธ์อยู่และละขันธ์ไปแล้วและท่านก็กวักมือเรียกผมเข้าไปด้วย ที่จำได้จะเป็นพระอาจารย์จวน แห่งวัดภูทอก ที่กวักมือเรียกผมเข้าไปในกลุ่ม
    2.ฝันว่าได้ขี่ช้างนะครับไปตามทางและระหว่างทางได้เจอจรเข้ตัวใหญ่ขวางทางไว้ช้างที่ผมขี่จึงได้พาผมหลบจรเข้ไป
    3.ฝันว่าพระอาจารย์ที่ผมไปหาประจำ หมผ้าเหลืองสีทองให้นะครับ แล้วท่านก็พูดว่าผ้าสวยนะแล้วก็ตื่น
    4.ชาติจะมีสิทธิ์ได้บวชใหมครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2008
  11. Thai_narak_et

Thai_narak_et Active Member

รบกวนช่วยทำนายให้นะครับ

1. เคยฝันว่า ผมคนเดียวไปเจดีย์ขนาดใหญ่ ( ประมาณ 7 ชั้น ) ที่สร้างไม่เสร็จส่วนใหญ่เป็นโครงปูนอยู่ไม่มีคนดูแล วัชพืชเถาวัลย์ขึ้นเจดีย์
    ในความรู้สึกว่า เราจะต้องดูแลให้ดีก่อน และตอนจะจบเห็นเปรตโบกมือให้.
    (เคยฝันแบบนี้ซ้ำกัน 3-4 ครั้ง )

2. ฝันว่าไปศาลาไม้เป็นชั้นเดียวสภาพทรุดโทรม แห่งหนึ่งคนเดียว รอบ ๆ เป็นป่า ข้างในมีพระห้อยคอ มีทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่มาก ขนาดใหญ่สุดสูงประมาณเก้าอี้ กระจัดกระจายขาดคนดูแลอยล้นห้อง ขาดคนดูแล ในใจจึงคิดว่าเราจะดูแลให้ดีก่อน
    (เคยฝันแบบนี้ซ้ำกัน 3-4 ครั้ง )

3.ฝันว่าขี่รถบุกป่าฝ่าดง ขึ้นเขาลงเขา ด้วยหนทางที่ลำบาก ไปกับพ่อแม่ จนไปพบวัดหนึ่ง ขึ้นไปบนศาลาวัด เจ้อหลวงพ่อท่านหนึ่ง
    และท่านแนะนำว่าให้ฝึกอาหาเรปฏิกูล พร้อมกับเอากระดาษให้ด้วย ในนั้นมีตัวเลข 2 4 6 8
    แต่ตัวเลข 6 นั้นโดนเจาะหายไป
    แล้วในงวดนั้นเลขที่ออกคือ 248 ด้วย (- -!)
    (เคยฝันลักษณะคลาย ๆ กัน 2 ครั้ง)

4. ฝันว่าได้ขับรถ
    (ฝันบ่อยมาก )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2008
  12. ธรรมดีได้ดี

ธรรมดีได้ดี เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน คุณ yoottapong ทีนะครับ ผมขอถามดังนี้นะครับ
    1.ผมมักจะฝันว่ามีวิญญาณหรือผี เดินตามผมประจำเลยครับ ยิ่งผมหนีเท่าไรก็หนีไม่พ้นเขาก็มาทันผมทุกที หนีจนผมเหนื่อยมากๆ จนตังเองตื่นครับ อันนี้ผมฝันบ่อยมากๆ
    2.คืนเมื่อวานผมเริ่มฝึกพุทธานุสติครับ ลองฝึกดูครับ แล้ววันนี้น่าจะเป็นตอนรุ่งสางแล้วนะครับ ผมฝันว่าผมอยู่ที่วิมานแห่งหนึ่งแต่ทุกอย่างในฝันผมเห็นไม่ชัดนะครับ แต่ทราบทุกอย่างว่าคืออะไรบ้าง คือตัวผมเองได้เดินขึ้นไปเรื่อยๆครับ ระหว่างทางก็ได้เจอคนพอสมควร ผมรู้เพียงว่าข้างบนนั้นมีท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ(ในฝันผมรู้ไปได้อย่างไรก็ไม่ทราบครับว่าท่านอยู่ไหน) แต่เดินไปสักพัก ก็เจอท่านครับ ท่านอยู่ระหว่างทางครับ ท่านก็ยิ้มๆให้ ต่อมาพอผมมองไปที่ข้างบนวิมานนั้น เห็นมีพระท่านนั่งอยู่ครับ ตอนนั้นจิตผมบอกว่าท่านผู้นั้นคือพระพุทธเจ้าครับ พร้อมทั้งพระสาวกอีกหลายท่านครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นท่นใดบ้าง กระผมได้เข้าไปกราบลาท่าน บอกว่าผมจะออกไปข้างนอก(ไม่ทราบว่าไปไหนอีกเช่นกันครับ)ระหว่างการเดินทางนั้นมีคนมาทำร้ายผม ผมก็สู้กับเขาได้ครับ แค่สู่สี แต่ในใจผมรู้แล้วว่าผมพลาดไม่ได้เลย ถ้าพลาดผมตายแน่ๆ แต่แล้วสักพักผมก็เห็น ท่านพระพุทธเจ้ามาหาผม พร้อมกับคนที่มาทำร้ายผมได้หายไปไหนก็ไม่ทราบ ท่านจึงบอกกับผมว่าให้ผมกลับไป(ในจิตผมรู้ว่าต้องกลับไปหาหมู่พระสงฆ์)
    เท่านี้นะครับความฝันของผม ขอขอบคุณ คุณ yoottapong นะครับที่กรุณาช่วยตอบคำถามของผู้ไม่รู้ อย่างกระผม
    ขอให้ท่านเจริญในธรรมกันยิ่งๆขึ้นไปครับ(ถ้าถ้อยความใดผมใช้คำไม่ถูกไม่ควรก็ขอประทานอภัยด้วยครับ)

13. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกนะ กับคำทำนายของคุณยุทธพงศ์ แทนที่จะทำให้เรารู้สึกลาพุทธภูมิหรือมีความลังเล กลับทำให้รู้สึก หนักแน่นมั่นคงมากกว่าเดิมเหมือนกับรู้สึกถึงความตั้งใจในครั้งเก่าๆ ยังคงปรารถนาอยู่ เมื่อก่อนไม่กล้าอธิษฐานปรารถนาโพธิญาณเพราะคิดว่าตัวเราช่างต่ำต้อย(และยังมีกิเลสเยอะมากๆ)และไม่แน่ใจว่าปรารถนาหรือเปล่า แต่ตอนนี้มีกำลังใจ

เมื่อนึกถึงทางสองแพร่ง เราเลือกที่จะปรารถนาพุทธภูมิต่อเพื่อช่วยรื้อถอนเพื่อนร่วมเกิดแก่เจ็บตาย (รู้ตัวด้วยว่าหนทางข้างหน้าลำบากมากมายสาหัสแค่ไหน)

ขอบคุณคุณยุทธพงศ์ และขออนุโมทนาการบำเพ็ญบารมีของพุทธภูมิทุกท่าน

14. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ลองทำนายฝันของผมด้วยล่ะกันครับ

ฝันว่ามีพระพุทธเจ้า 10 พระองค์ ลอยอยู่บนอากาศเหนือศีรษะลอยวนกันเป็นวงกลมรอบตัวผมซึ่งขณะนั้นมีเพื่อนอีกคนนึง ซึ่งในโลกจริงเขาได้ฌาณ ทำได้จนถึงวิชา 3 เลยที่เดียว ผมกับเพื่อนยืนอยู่ด้วยกันโดยมีพระพุทธเจ้าลอยอยู่และพระพุทธเจ้าทั้ง 10 พระองค์นั้นก็ ยิงธนูมีที่ผมและเพื่อนทั้ง 10 องค์พร้อมกัน ปรากฎว่าเพื่อนผมในฝันกลับมีอาการหวาดกลัวลูกศรนั้นมาก ส่วนผมยืนนิ่งไม่มีแม้อาการจะหวาดกลัวแม้แต่นิดเดียว และปรากฎว่าลูกศรทั้ง 10 ลูกตกลงปักพื้นตรงหน้าผมพอดีทั้งหมด
    อยากทราบเหมือนกันว่าจะตีความหมายได้อย่างไรบ้าง?

15. yoottapong

ตอบคุณwhitenaga
    การปราถนาพุทธภูมิและลาพุทธภูมิสามารถทำได้โดยการตั้งใจอธิษฐานครับ

16. yoottapong

ตอบคุณsantacros
    ให้ถามตัวเองครับว่าจิตลึกๆคุณต้องการทางไหนผมตอบให้ไม่ได้ครับ

17. yoottapong

ตอบคุณณริฌญา
    ขอรบกวนด้วยคนนึงค่ะ เป็นความฝันก่อนที่จะตั้งท้องลูกสาวน่ะค่ะ

ฝันว่าไปนั่งอยู่ที่บ้านริมน้ำ
    ที่ไหนสักแห่ง นั่งอยู่ที่บันไดที่ทอดยาวลงไปในแม่น้ำน่ะค่ะ นั่ง ๆ อยู่ มองไปในน้ำก็เจอ พระผงเป็นรูปสี่เหลี่ยม ๆ นี่แหละค่ะ 1 องค์ ก็หยิบมาไว้ในมือ อีกสักพักก็มี

พระผง คล้าย ๆ องค์เดิมลอยมาอีก เราก็หยิบขึ้นมาอีก ก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนองค์สุดท้าย
    พอหยิบขึ้นมาแล้วก็เห็นกระดานไม้อยู่ข้าง ๆ ที่นั่งอยู่ ก็เลยหยิบขึ้นมาแล้วในฝันก็เรียงเป็นรูปเหมือนปิรามิดน่ะค่ะ คือ แถวล่างเรียง 3 องค์ แถวที่สองเรียง2 องค์ สับหว่างกันน่ะค่ะ องค์ที่ 6 ที่หยิบขึ้นมาก็วางไว้เหนือสุดเป็นแถวที่ 3 พอเรียงเสร็จก็คิดสงสัยอยู่ในใจว่าทำไมพระถึงมาลอยอยู่ในน้ำอย่างนี้ ก็คิด ๆ อยู่ ในฝันคุณแม่ก็เดินมาหาแล้วพูดว่า ให้เก็บไว้ให้ดี แล้วพรุ่งนี้
    จะมีพระมรณภาพหนึ่งรูป พอคุณแม่พูดจบ เราก็ตื่น พอรุ่งเช้าก็ไปทำงานตามปกติ ถึงที่ทำงานก็เกือบ ๆ หกโมงเช้า ตอนนั้นที่ทำงานไกลค่ะต้องออกจากบ้านตั้งแต่ ตีห้า ก็หยิบหนังสือพิมพ์มาอ่านตามปกติ ก็ไปเจอข่าวว่าหลวงพ่อเกษม เขมโก มรณภาพ ตกใจมาก ๆ เลยค่ะ รู้สึกตัวเลยว่าผมตั้งขึ้นมา ขนที่แขนก็ลุก เลยรีบโทรกลับมาหาคุณแม่ที่บ้าน เล่าความฝันให้ท่านฟัง ท่านก็บอกว่าฝันถึงพระถึงเจ้าก็ดีอยู่แล้ว ท่านก็บอกแค่นั้น แล้วต่อมาก็ไม่ได้ฝันอะไรอีกเลย คือปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยฝันถึงอะไรน่ะค่ะ แบบว่าหลับยาวไปเลยน่ะค่ะ
    เรื่องนี้ก็สิบปีมาแล้วค่ะ ตอนนี้ลูกสาวอยู่ปอห้าแล้ว เป็นเด็กเรียนดีค่ะ สอบได้ที่หนึ่งตลอดทุกเทอมเลยตั้งแต่อนุบาลหนึ่งน่ะค่ะ

ตอบครับ
    พระผงถูกหยิบหลายครั้งหมายถึงเคยมีกรรมสัมพันธ์กับลูกสาวมาแล้วหลายชาติและลูกสาวคุณอดีตเคยเป็นพระที่จะฝึกพ้นทุกข์โดยฝ่ายเดียวแต่ต้องล้มเลิกเพราะการปราถนาเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าในสัญญามากระตุ้นเตือน
    ปิรามิตแล้วจับเรียงกันหมายถึงคุณแม่อดีตอฐิษฐานช่วยสนับสนุนลูกสาวเพื่อให้ได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

18. yoottapong

ตอบคุณณริฌญา

ตอนตั้งท้องลูกคนเล็ก ฝันแปลก ๆ 3 เรื่อง ในเวลาใกล้ ๆ กันค่ะ

เรื่องแรก
    ฝันว่าไปบ้านเรือนไทยที่ไหนก็ไม่รู้ สวยมาก แล้วมองขึ้นไปบนท้องฟ้า เห็นพระอาทิตย์ ทรงกลดอยู่ 8 ดวง เรียงกันเป็นวงกลม ในแต่ละดวงเห็นเป็นรูปของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯค่ะ มีตั้งแต่ตอนที่พระองค์ท่านยังทรงพระเยาว์แล้วดวงต่อ ๆ มาก็ค่อยๆ มีพระชันษามากขึ้นค่ะ ดวงที่ 8 เป็นพระองค์ท่านในปัจจุบัน แล้วก็ตื่นค่ะ

ตอบครับ
    ลูกคุณมีความสามารถเกี่ยวกับประสบการณ์แดจาวูครับ

เรื่องที่สอง
    ฝันว่านำข้าวสวยกับส้มเขียวหวานใส่กระเช้าไปถวายพระสงฆ์หนึ่งรูป (ซึ่งไม่เคยรู้จักมาก่อน) ในฝันท่านถามว่าท่องคาถาอาราธนาพระปริตได้ไหม เราก็ว่าท่องได้ แล้วก็ท่องไปจนจบ เสร็จแล้วท่านก็ท่องคาถาพระปริตให้เรา นานมาก ๆ แล้วก็ตื่นค่ะ ต่อมา หลังคลอดประมาณหนึ่งเดือนกว่า ๆ ก็บังเอิญได้มาพบพระรูปนั้น จริง ๆ ท่านเข้ามาทักแล้วก็บอกว่าให้ไปพาลูกมา แล้วท่านจะรับเป็นลูก(ในนาม) ตอนนี้ก็ได้ท่านก็ได้ทำพิธีรับเป็นลูกไปแล้ว (พระรูปนี้เป็นดร.ค่ะ)

ตอบครับ
    ลูกคุณมีศรัทธาจริตอดีตชอบสวดมนต์
    เรื่องที่สาม
    ฝันว่าได้ไปเข้าร่วมการแข่งขันว่ายน้ำ ทีมละ 4 คน ในทีมเรามีอดีตนายกทักษินอยู่ด้วย พอท่านมาถึงก็ไปเปลี่ยนชุดสีขาวที่ท่านใส่มา แล้วก็เอามาฝากไว้กับเราพร้อมกับพวกเครื่องหมายต่าง ๆที่ติดไว้กับชุดของท่าน เราก็รับฝากเอาไว้ แล้วเราก็ตื่นค่ะ

ตอบครับ
    ลูกคนนี้คุณทำทานบารมีไว้มากครับรวมถึงตัวคุณด้วย

<!-- / message --><!-- / message -->

19. yoottapong

ตอบคุณณริฌญาครับ
    คือช่วงที่ตั้งท้องประมาณ 2 เดือนแรก แพ้ท้องมาก คุณแม่เลยมาอยู่เป็นเพื่อนค่ะ แล้วมีอยู่วันหนึ่งตอนสาย ๆ คุณแม่ท่านเห็นพญาครุฑเดินมาตามถนนในหมู่บ้านแล้วมาหยุดตรงหน้าประตูกระจกที่บ้านน่ะค่ะ ท่านบอกว่าพญาครุฑตัวสีแดง ตัวใหญ่มาก กางปีกด้วยค่ะ ตอนที่เห็นก็ตกใจ แต่ท่านยืนยันค่ะว่าไม่ได้ฝันแน่นอน เพราะท่านยืนอยู่ห่างจากประตูประมาณ2-3 เมตรเท่านั้น แล้วที่ท่านไม่ได้เล่าให้ฟังตอนนั้น ท่านก็กลัวว่าเราจะคิดมาก ไม่สบายใจ แล้วเดี๋ยวจะมีผลไปถึงลูกในท้องน่ะค่ะ ตอนนี้น้อง1ขวบกับ 11 เดือนแล้วค่ะ เป็นเด็กผู้ชาย

คุณแม่บอกว่าครั้งแรกคิดว่าจะไม่บอกใครกลัวเค้าหาว่าสติไม่ดี ตาฝาด อะไรประมาณนี้ใครพอจะบอกเราได้บ้างไหมค๊ะว่า ความหมายเป็นอย่างไร แล้วเราต้องทำอะไรบ้างค่ะคือไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องของพญาครุฑเลยน่ะค่ะ
    ปกติคุณแม่เป็นคนชอบทำบุญค่ะ เรื่องไม่จริงท่านไม่พูดอยู่แล้วค่ะ อายุท่านก็ 62 ปีค่ะแต่ยังแข็งแรง ทำโน่นทำนี่ทั้งวัน ไม่ขี้หลงไม่ขี้ลืมค่ะ (ท่านบอกว่ายังติดตาอยู่เลย แล้วก็ถ้าไม่เล่าให้เราฟังก็มีความรู้สึกว่าทำอะไรผิดอย่างหนึ่งน่ะค่ะ)

ตอบครับ
    พญาครุฑเป็นสัตว์ประจำองค์พระมหากษัตริย์ ลูกคุณเคยเป็นพระมหากษตริย์มาก่อนครับ

20. yoottapong

ตอบคุณchocolatus
    ชอบฝันว่าไปในที่ที่มีคนเยอะมาก ๆ ทั้งวัยรุ่น คนชรา แม้แต่ ผี ปะปนกันเต็มไปหมด บรรยากาศแบบไปเก็นติ้ง (มาเลเซีย) แรก ๆ บรรยากาศจะสนุกก่อน แล้วค่อย ๆ น่ากลัว ๆ ขึ้น (เหมือนกลัวผี) หวาดเสียวขึ้น (เหมือนเล่นเครื่องเล่น) เดือนนึงจะฝันสัก 2 ครั้ง

และเคยฝันเห็นนางฟ้าประจำตัว ใส่สไบสีเขียว หน้าดำจะเข้ามาจะทำร้ายเรา แต่เทวดาประจำตัวคอยปัดไม่ให้เข้ามาอะค่ะ ตื่นขึ้นมาตอนตี 5 ด้วย

ตอบครับ
    ชาติที่แล้วเคยตายแล้วอยู่มิติกึ่งมนุษย์กึ่งวิญญานถ้าหมดบุญก็เจอแต่เรื่องหวาดเสียวจึงเร่งทำบุญในภพนี้ครับ
    นางฟ้าคือพระไตรปิฎก อดีตเคยคิดที่จะทำลายพระไตรปิฎก<!-- / message -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้