ทุกท่านที่อยากรู้ว่าตนเองปราถนามาทางไหน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย yoottapong, 8 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณjoypor
    ฝันว่าเหาะได้ตอบไปแล้วกระทู้ตอบคุณcacalot
    ฝันว่าหลบพายุทอร์นาโดหมายถึงในอดีตการหลบหลีกคนพาลรวมถึงประสบการณ์เฉียดตาย
    พายุคือวิบากกรรมแต่ความดีให้ผลก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2008
  2. yoottapong

ตอบคุณJuneccth
    ฝันเห็นคนตายหรือศพบ่อยๆหมายถึงอดีตชาติเคยผ่านการฝึกมรณาณุสติและอสุภะมาอย่างดี
    คนนอนในโรงพยาบาลหมายถึงสรรพสัตว์ที่เกิดแก่เจ็บตาย
    ห้องดับจิตแล้วตกใจตื่นหมายถึงอดีตพิจารณาความตายจนได้อุปจารสมาธิและอสุภะได้อัปนาสมาธิแล้วครับ

3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ตอนเริ่มปฏิบัติใหม่เคยฝันว่าได้ไปกราบพระเขี้ยวแก้วพระพุทธเจ้า แล้วหลวงพ่อสังวาลย์เรียกเข้ามาดูพระธาตุพระอรหันต์ครับ แล้วท่านก็เรียกเสือมากินข้าวครับ เลยตื่นขึ้นพอดีเพราะได้ยินเสียงระฆังดังทำวัตรเช้า

4. เด็กใหม่คับ

เด็กใหม่คับ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันเห็นกบกำลังถูกอะไรทับอยู่ข้างๆเป็นตัวอะไรไม่รู้ ปกติเป้นคนกลัวกบก็อธิฐานไปว่าปล่อยแล้วไปซะอย่าเข้ามา พอช่วยเอาของที่ทับออก กบกลับกระโดดขึ้นมา ตกใจตื่นเลย
    ปล. คืนนั่นอธิฐานขอให้ได้พบพระศรีอารย์ แต่ไม่เจอพระเลย

5. yoottapong

ตอบคุณphachai
    ฝันว่าเดินเข้าไปในป่าแล้วเจอเสือโคร่งสีขาวหมายถึงอดีตผ่านการเป็นฤาษีนุ่งขาวห่มขาว ถือสัจจะ

เจอวัดอยู่กลางป่า หมายถึง สัจจะที่ทำสำเร็จ

ได้พบท่านหล่วงปู่มั่นที่นั่นและได้เรียนวิปัสนากรรมฐานกับท่านโดยที่ท่านเป็นคนนั่งสอนเอง หมายถึงเมื่อบรรลุธรรมขั้นต้นแล้วได้เรียนรู้การรบกับความยึดมั่นถือมั่น

เวลานั่ง(ขัดสมาธิ ) แล้วมันล้ม ล้มด้านข้างเลยนะ เราก็ลุกขึ้นมา นึ่งอีก มันก็ล้มอีก เป็นแบบนี้อยู่หลายครั้ง หมายถึงการฝึกเริ่มแรกนั้นล้มลุกคลุกคลาน

จนท่านหล่วงปู่มั่น บอกว่าหมดเวลาที่ท่านจะสอนแล้ว แล้วก็ ชี้ให้ตาม หลวงตามหาบัวไปเรียนต่อกับท่าน เราก็เดินตามไปแต่พอตามไปสักพัก กลับไม่เห็นหลวงตา เราก็วิ่งตามหาจนทั่ว แล้วไปเจอท่านอยู่ในสถานที่หนึ่ง แต่มันคล้ายเป็นเมรุเผาศพ แล้วก็สดุ่งตื่นขึ้นมา หมายถึงปัจจุบันถ้าไม่รีบถือสัจจะจะไม่ทันการณ์เพราะจะไม่ได้อะไรเลย

6. yoottapong

ตอบคุณอดูลย์ เมธีกุล
    ตอนเริ่มปฏิบัติใหม่เคยฝันว่าได้ไปกราบพระเขี้ยวแก้วพระพุทธเจ้า
    หมายถึงอดีตเคยเป็นฤาษีปฏิบัติจนได้โคตรภูญาน

แล้วหลวงพ่อสังวาลย์เรียกเข้ามาดูพระธาตุพระอรหันต์ครับหมายถึงเคยเสกอาหารน้ำดื่มน้ำอาบก่อนบริโภคด้วยคาถาเกี่ยวกับธาตุทั้ง4

แล้วท่านก็เรียกเสือมากินข้าวครับ เลยตื่นขึ้นพอดีเพราะได้ยินเสียงระฆังดังทำวัตรเช้า หมายถึง ฤาษีบำเพ็ญฌานผู้มีชื่อเสียง

7. นายเหมียวๆ

นายเหมียวๆ Active Member

เคยฝันเห็นในหลวงครับ ในฝันผมเหมือนกับทำงานอะไรให้ท่านสักอย่างจนสำเร็จ ท่านยกพระหัตถ์ลูบศรีษะของผม แล้วท่านก็ตรัสว่า ขอบใจนะ แล้วท่านก็ให้พรว่า ทำอะไรก็ให้สำเร็จ ถึงแม้เป็นเพียงแค่ความฝันแต่ผมก็ปลาบปลื้มและประทับใจมิรู้ลืมจริงครับ ผมจึงได้รู้ว่าทำไมคนไทยจึงรักในหลวงพระองค์นี้นัก

8. yoottapong

ตอบคุณ เด็กใหม่ครับ
    ฝันเห็นกบกำลังถูกอะไรทับอยู่ข้างๆเป็นตัวอะไรไม่รู้ ปกติเป้นคนกลัวกบก็อธิฐานไปว่าปล่อยแล้วไปซะอย่าเข้ามา พอช่วยเอาของที่ทับออก กบกลับกระโดดขึ้นมา ตกใจตื่นเลย
    หมายถึงอดีตเคยเรียนวิชาคงกระพันชาตรี มหาอุจ หนังเหนียว

ปล. คืนนั่นอธิฐานขอให้ได้พบพระศรีอารย์ แต่ไม่เจอพระเลย
    หมายถึงบารมีไม่พอพบพระศรีอาร์ยแต่พบสัตว์ราชสีห์คู่บุญพระศรีอารย์ที่รอรับลัทธะพยากรณ์ที่จะได้พบ

9. yoottapong

ตอบคุณนายเหมียวๆ
    เคยฝันเห็นในหลวงครับ ในฝันผมเหมือนกับทำงานอะไรให้ท่านสักอย่างจนสำเร็จ ท่านยกพระหัตถ์ลูบศรีษะของผม แล้วท่านก็ตรัสว่า ขอบใจนะ แล้วท่านก็ให้พรว่า ทำอะไรก็ให้สำเร็จ ถึงแม้เป็นเพียงแค่ความฝันแต่ผมก็ปลาบปลื้มและประทับใจมิรู้ลืมจริงครับ ผมจึงได้รู้ว่าทำไมคนไทยจึงรักในหลวงพระองค์นี้นัก
    หมายถึงความจริงใจซื่อสัตย์ต่อพระโพธิสัตว์งานที่ท่านให้ทำก็คือค้นหาตัวเองจนพบความเมตตาของพระโพธิสัตว์
    <!-- / message -->

10. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2008
  11. วรกันต์

วรกันต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนผมเกิด แม่ผมฝันเห็นตนเองนั่งไหว้เจดีย์พุทธคยา มีพระรูปหนึ่งสูงพอๆกับเจดีย์ ที่เข่าทั้งสองข้างของพระ มีเพชรอยู่

วันต่อมาฝันว่ามีคนนำพระรูปนั้นมาให้แม่ แล้วจากนั้นแม่ก็ตั้งครรภ์ผมครับ

รบกวนช่วยทำนายฝันให้ทีครับ

12. yoottapong

ตอบคุณ noraphat
    ผมขอรบกวนด้วยครับ
    เมื่อวันที่ 23 มีนาคม ประมาณ ตี 4 ตี 5
    พ.ศ.เท่าไหร่ก็ไม่บอกเน้อ แล้วใครจะไปตรัสรู้

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นฝันหรือเปล่า เพราะตอนนั้นรู้สึกตัวตลอด
    ตอบ เป็นความจริง

ผมฝันว่ามียมทูต(ความรู้สึกบอกว่าเป็นยมทูต)มาหาผมรูปร่างเป็นชายแก่ ท่าทางใจดี ตัวเขาสีขาวทั้งตัว
    มาบอกผมว่า"ผมมาขอภรรยาคุณ" (ด้วยท่าทีเป็นมิตร)
    ผมบอกว่า "ไม่ไป......ไม่ได้หรือ."
    ยมทูตบอกว่า "ไม่ได้"
    ผมนิ่งอยู่พักนึง................................
    ผมบอกว่า " งั้นผมฝากไว้...ถึงเวลาเมื่อไหร่ผมจะมารับ"
    แล้วภรรยาผมก็เดินไปหายมทูต...พอเดินไปถึง ภรรยาผมก็กลายเป็นกระต่ายสีดำ วิ่งตามผมมา
    วันนั้นรู้สึกกังวลมากครับ พอดีภรรยาจะไปเที่ยวกับญาติของเขา ก็ยังห่วง ถึงรู้ว่าเป็นกฏแห่งกรรมก็เถอะ วันนี้ภรรยาผมก็ยังอยู่ดีครับ แต่ก็รู้สึกกังวลอยู่เล็กๆ

ตอบใหม่นะครับต้องขอโทษด้วยนะครับทะเลาะกับทางบ้านมาเลยมาลงที่คุณ
    ยมทูตคือพ่อแท้ๆของผมได้มาขอภรรยาคุณร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยกัน
    ภรรยาคุณกลายเป็นกระต่ายสีดำหมายถึงsixsentว่าอยากอยู่ร่วมกับคุณมากกว่า
    <!-- / message --><!-- edit note -->

13. yoottapong

ตอบคุณวรกันต์
    ก่อนผมเกิด แม่ผมฝันเห็นตนเองนั่งไหว้เจดีย์พุทธคยา มีพระรูปหนึ่งสูงพอๆกับเจดีย์ ที่เข่าทั้งสองข้างของพระ มีเพชรอยู่

วันต่อมาฝันว่ามีคนนำพระรูปนั้นมาให้แม่ แล้วจากนั้นแม่ก็ตั้งครรภ์ผมครับ

รบกวนช่วยทำนายฝันให้ทีครับ

ตอบคุณกับผมคือคนคนเดียวกันใช้ปัญญาตีความหมายหน่อยครับ

ตอบอีกนะครับ
    อดีตชาติคุณก็เคยสวดมนต์จนเข่าถลอกปอกเปิกมาก่อน<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2008
  14. วรกันต์

แปลว่าอะไรหรือครับ คุณกับผม คือ คนคนเดียวกัน ยิ่งงงใหญ่เลยครับ

ไม่ทราบจริงๆ

15. เด็กใหม่คับ

เด็กใหม่คับ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่คุณ วรกันต์ ฝันคล้ายๆแม่ผมเลย
    ตอนแม่ท้อง ฝันว่าขึ้นภูเขาไปเจอพระรูปหนึ่ง ท่านให้พระพุทธรูปองค์เล็กๆมา

16. yoottapong

ตอบคุณวรกันต์
    ที่คุณฝันคือตัวผมแต่ความจริงคือตัวคุณ

17. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันว่าเหาะได้บ่อยๆ ตอนเด็กๆ (ทั้งเหาะ ดำดิน ดำน้ำ อย่างรวดเร็ว)

ครั้งแรก ฝันว่านอนอยู่ห้องเล็กๆ สีเงินๆ ทองๆ มีเสียงพระสวดมนต์แล้วลุกขึ้นมากราบ

ครั้งสอง ฝันว่าไปกราบพระรูปหนึ่ง ชราแล้วในฝันรู้จักท่านดี ท่านยื่นพระให้เราเลือก เราบอกว่าขอ เหรียญ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ท่านบอกว่า ไม่ได้มีคนเอาไปแล้ว ยื่นให้ดูใหม่ ขอเป็นเหรียญหลวงพ่อโต พรหมรังสี (มีพอดี) ก็เลยรับไว้ เหรียญที่ได้ในมือ เป็นเหรียญ มีรูปร่างแบบใบโพธิ์(เก่าๆ) มีรูปใบหน้าท่าน ตรงกลางใบมีรูปอาณาจักรโบราณเหมือนอยุธยา ในฝันดีใจมาก ๆ ที่ได้เหรียญนี้ในมือ ตื่นมาจึงรีบไปสวดคาถาชินบัญชร

ครั้งสาม ฝันว่าวัดข้างบ้านมีการนำ พระพุทธรูปปางปรินิพพานมาวางไว้ 10 องค์ เราก็เลยไปกราบพระพุทธรูปนั้น ไปกราบองค์ที่หนึ่ง

แต่ตอนไปกราบมีพระที่มากราบพร้อมกันกับเรา พระซ้ายมือ ห่มจีวรเลอะฟันดำ (ในใจนึกว่าพระองค์นี้เป็นเณรคำ) พระขวามือสะอาดสวยงามมารยาทเรียบร้อย

พระองค์ซ้ายมือที่จีวรเลอะมีคนมารดน้ำล้างจีวรให้จนสะอาด

เรากราบพระพุทธรูปปางปรินิพพานนั้นอย่างตั้งใจและบรรจง (สามครั้ง) บนพื้นหญ้าด้วยใจนอบน้อมเต็มที่

จากนั้นลุกไปรดน้ำที่ต้นไม้ใกล้ๆ พระ ซักพักจึงเห็นในมือตัวเองมีไฟฉายที่ส่องไฟได้เอง แต่ถ่านได้หลุดออกไปแล้วไม่ได้เก็บมา ในใจก็แปลกใจว่าไฟติดเองทั้งที่ไม่มีถ่าน แล้วจึงชวนหลานชาย(มาตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้) กลับบ้าน จึงตื่น

จะติดตามความหมายของฝันค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. วรกันต์

ปล. คุณ yuttahpong อย่าพึ่งโกรธนะครับ แต่ยังงงอยู่ดี

ในฝันหมายถึงคุณ (คุณหมายถึงตัวคุณyuttapongหรือเปล่าครับ แล้ว คุณคือใครครับ แล้วเกี่ยวกับความฝันของแม่ผมได้อย่างไร
    ไม่ได้กวนนะครับ แต่ งงจริงๆ)

ที่ตั้งใจจะทราบคือ เพชรที่เข่าทั้งสองข้างมีความหมายแฝงอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ
    ปล. ถ้าเป็นไปได้อธิบายผมให้กว้างขึ้นหน่อย จะขอบคุณมากครับ

อยากทราบจริงๆ

19. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณครับ

20. yoottapong

ตอบคุณwhitenaga
    ครั้งแรก ฝันว่านอนอยู่ห้องเล็กๆ สีเงินๆ ทองๆ มีเสียงพระสวดมนต์แล้วลุกขึ้นมากราบ

ตอบเคยเป็นพระภูมิเจ้าที่เมื่ออดีตชาติ

ครั้งสอง ฝันว่าไปกราบพระรูปหนึ่ง ชราแล้วในฝันรู้จักท่านดี ท่านยื่นพระให้เราเลือก เราบอกว่าขอ เหรียญ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ท่านบอกว่า ไม่ได้มีคนเอาไปแล้ว ยื่นให้ดูใหม่ ขอเป็นเหรียญหลวงพ่อโต พรหมรังสี (มีพอดี) ก็เลยรับไว้ เหรียญที่ได้ในมือ เป็นเหรียญ มีรูปร่างแบบใบโพธิ์(เก่าๆ) มีรูปใบหน้าท่าน ตรงกลางใบมีรูปอาณาจักรโบราณเหมือนอยุธยา ในฝันดีใจมาก ๆ ที่ได้เหรียญนี้ในมือ ตื่นมาจึงรีบไปสวดคาถาชินบัญชร

ตอบอดีตเคยปราถนาพุทธภูมิตัดสินใจดีมากเด็ดขาด

ครั้งสาม ฝันว่าวัดข้างบ้านมีการนำ พระพุทธรูปปางปรินิพพานมาวางไว้ 10 องค์ เราก็เลยไปกราบพระพุทธรูปนั้น ไปกราบองค์ที่หนึ่ง

แต่ตอนไปกราบมีพระที่มากราบพร้อมกันกับเรา พระซ้ายมือ ห่มจีวรเลอะฟันดำ (ในใจนึกว่าพระองค์นี้เป็นเณรคำ) พระขวามือสะอาดสวยงามมารยาทเรียบร้อย

พระองค์ซ้ายมือที่จีวรเลอะมีคนมารดน้ำล้างจีวรให้จนสะอาด

เรากราบพระพุทธรูปปางปรินิพพานนั้นอย่างตั้งใจและบรรจง (สามครั้ง) บนพื้นหญ้าด้วยใจนอบน้อมเต็มที่

จากนั้นลุกไปรดน้ำที่ต้นไม้ใกล้ๆ พระ ซักพักจึงเห็นในมือตัวเองมีไฟฉายที่ส่องไฟได้เอง แต่ถ่านได้หลุดออกไปแล้วไม่ได้เก็บมา ในใจก็แปลกใจว่าไฟติดเองทั้งที่ไม่มีถ่าน แล้วจึงชวนหลานชาย(มาตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้) กลับบ้าน จึงตื่น

ตอบพระโพธิสัตว์10พระองค์ แต่เวลานี้แล้วคุณลังเลและตัดสินใจลาพุทธภูมิสมัยพระศรีอาร์ย ไฟฉายคือเคยได้ตาทิพย์

<!-- / message --><!-- sig -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้