ทำไมวิ่งในฝันมันช้า ไม่ได้ดังใจเราเ้ลย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana1985, 10 มีนาคม 2009.

1. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่ทราบว่าใช้วิธีอะไรครับควบคุมฝันเนี่ย

ขนาดตื่นอยู่แท้ๆยังควบคุมจิตใจลำบากเลย

2. ApAchE`

ApAchE` สมาชิก

31 สิงหาคม 2006
    จิตเรานั่นแหละครับ เบื้องต้น ต้องรู้เท่าทันก่อน ว่านี่คือฝัน ความสามารถเราถึงระดับไหน แล้วก็ทำไปเท่าที่ทำได้และลองหัดควบคุมให้เป็นไปตามที่เราต้องการครับ
    เคยเจอเป็นเจอผีครับ แต่หนีน่ะหนีได้ สักพัก เอาผีเป็นพวกซะอีก ไม่ใช่อะไรครับ คือในฝันเรา เราคุมได้พอควรเลยครับ แต่คงต้องฝึกคิดมากๆหน่อยเท่านั้นแหละครับ ซักวันต้องทำได้แน่ๆครับ แต่ก็อย่างที่บอกไปแหละครับ อาจทำให้เสียอรรถรสของสิ่งที่ฝันจะสื่อให้เรารับรู้
    ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

3. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    สติสัมปัชญะ ความระลึกรู้ตัว ไงคะ
    ตอนตื่นก็หัดรู้ตัวมีสติ ให้เคยชิน
    แก้ไขตัวเองจากที่เคยหลงจนเคยชิน มาเป็นคนมีสติให้เคยชิน
    พอตอนตื่น เรามีสติได้ด้วยความเคยชิน(ไม่จงใจ มีสติเกิดเองได้เป็นปกติ)
    คุณสมบัติความมีสติเกิดเอง จะติดตัว แม้ในฝัน ก็จะระลึกรู้ตัวได้เอง
    เหตุที่มีสติเกิดเอง เพราะจิตจำสภาวะได้ เมื่อเจอเหตุใกล้จากการเกิดอารมณ์
    และความรู้สึก แม้ในฝัน จิตก็จะรู้สึกตัว ระลึกรู้ตัวขึ้นมาได้เอง พอรู้สึกตัว
    รู้ว่าอยู่ในฝัน จิตก็รู้ความเป็นจริงตามจริงว่าฝันอยู่ จิตก็จะ ... ได้เอง

ปล.วิธีที่เราใช้หัดตัวเองให้มีสติคือ สังเกตุตัวเอง ดูตัวเอง (กาย ใจ อารมณ์ ความรู้สึกที่มากระทบ กิเลสตัณหาความคิด ที่ครอบงำเราอยู่ แล้วตามรู้สิ่งที่เรารู้สึกอยู่ เป็นอยู่ ณ.ปัจจุบัน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เวลานอนเรานอนงอเข่า งอขา ลองฝึกนอนเหยียดขาตรงๆ สิคะ แล้ววันที่ฝันจะวิ่งจะเร็วมากๆ ลองนอนแบบเหนียดขาตรงแล้ววางขาเหมือนท่าวิ่งก็ได้นะ รับรองวิ่งลมกรดเลย ห้ามเผลองอขาอีกล่ะ เมื่อก่อนเคยสงสัย เลยรู้เหตุที่จริง ด้วยการทดลองทุกท่า

5. ดวงฤทัย

ดวงฤทัย เป็นที่รู้จักกันดี

ยายจ๋า น้องแถวมีหนึ่งคำถามจ๊ะ อยากถามยายว่า
    "เหนื่อยหรือไม่คะยาย วิ่งรอกหลายกระทู้ หลายห้อง หลายเว็บ????"
    เฮ้อ...เหนื่อยแทนยายค่ะ อิอิ..fairy3 จริงๆแล้วแอบอิจฉาที่ทำไมนะ ยายผีป่าตัวเล็กๆ แต่ทำไมพละกำลังมากมายถึงเพียงนี้

แหะ แหะ แวะมาแซวค่ะยาย รักนะคะ จูบุ๊บ จูจุ๊บ บูจุ๊บ จุ๊บจุ๊บ หุหุหุ;aa27

6. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009

ถ้าสามารถทำได้

เราจะบังคับให้เกิดแต่ฝันดีๆได้ไหมครับ

7. maxangle

maxangle สมาชิกใหม่

ผมก็เคยบังคับนะ แบบที่ไม่เคยได้อ่านมาจากใหนเลย รู้เอง ลองเอง ทดลองเอง สิ่งที่ผมทำได้คือ เสกนู่นนี่ เหมือนมีเวทมน ถ้า บินได้้ เราเชื่อว่าเราทำได้จริงๆ ก็จะเป็นไปตามนั้นครับ เมื่อเราคิดว่าอาจจะไม่ได้ หรือไม่มีความมั่นใจ บางทีก็ไม่สำเร็จครับ
    คราวก่อนฝันว่าเจอผี ยังเคยท่องคาถา แล้วเป่าใส่ผีเลย มันก็เกิดอาการ อีกอย่างนึงถ้าเจอเรื่องน่ากลัว สามารถบังคับให้ลืมตาตื่นได้ทันทีเลย ทำโดยหยุดอยู่กับที่แล้วพยายามลืมตา
    ได้ผลทุกทีครับ : )

8. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    อันนี้ เราไม่รู้เหมือนกันนะ ว่าเลือกแต่ฝันดีๆ ได้ไหม
    แต่เราเชื่อว่า ถ้าเรามีสตินะ ฝันร้ายจะกลายเป็นดี ได้

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะ
    พอมีสติเกิด ในฝันได้ เราชอบเลือกจะไม่ฝัน ซะงั้น
    ไม่รู้คนอื่นเป็นอย่างเราไหม มันเบื่อที่จะฝัน เราชอบที่จะไม่ฝัน
    แบบว่า มันจืดๆ ไม่สนุก ไม่น่าสนใจ แล้วก็เสียพลังงานโดยใช่เหตุ
    เรามักจะ นอนหลับลึก แบบว่าหัวถึงหมอนก็หลับแล้วยังไม่ทันจะอะไร
    ก็รู้สึกตัว เช้าอีกแระ เหมือนเพิ่งล้มตัวลงนอนแล้วตื่นเลย
    แต่ก็มีบางวันที่รู้ว่าฝันนะ จำฝันได้ แต่ไม่เคยคิดจะบังคับฝันนะ
    แค่เราเหมือนดูหนังที่ตัวเราแสดง แค่นั้น คงเป็นเพราะความเคยชินของเราเอง
    ที่ไม่ชอบบังคับ ได้แต่ดู เฉยๆ ไม่วิพากษ์วิจารณ์ วางเฉยต่อฝัน แล้วรู้ว่ามันฝัน
    นะ สิ่งที่เราฝัน มันก็จะไม่มี อิทธิพลกับเรา เราก็จะคลายออกจากความคิด
    ความยึด เห็นมัน ผ่านหน้าเราไปมา แค่นั้น ไม่มีผลเกิดกับเรา

9. ApAchE`

ApAchE` สมาชิก

31 สิงหาคม 2006
    เห็นด้วยครับ เห็นด้วย ยิ่งฝัน ยิ่งต้องคิด ยิ่งได้พักผ่อนน้อยครับ ถ้าไม่ฝัน พักเยอะๆ อีกวันจะแจ่มใสกว่าไปยึดติดกับนิมิตนี่เกิดสาระแต่เพียงน้อยนิดครับ

10. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนาในการปฏิบัติด้วยครับ ส๊า..ธุ..

การเข้าไปบังคับฝันนั้น ส่วนใหญ่จะเป็นการคิดเข้าไปสร้าง พร๊อต ก็เหมือนเราลงไปเล่นในน้ำวน สุดท้ายก็หมุนวนอยู่ในน้ำ มีแต่จะจมลง จมลง..บุ๋มๆๆๆ .。0 0 ◯
    จมลงในที่นี้คือจมลงไปร่วม เข้าไปมีอารมณ์ในฝันดี ฝันร้ายที่ฝันนั้นๆ

มีสติำไว้เหมือนเวลาปฏิบัติสมถะกรรมฐานเอาอารมณ์นั้นเลย เห็นอะไรก็เฉย รู้อย่างเดียว รู้ว่าเห็น เวลานั่งสมาธิก็เช่นเดียวกัน ต่างกันแิค่อริยาบท นั่ง กับ นอน..
    รู้แบบสบายๆ.. สติที่ถูกฝึกจากสัมมาสมาธิ สัมมาสติก็เกิดขึ้นเองแบบอัตโนมัทจ่ะ

ปล.อาจจะไม่ใช่อย่างที่นั้นก็เป็นได้ต้องปฏิบัติให้ได้ด้วยตนเองและตนเองเท่านั้นที่จะรู้เอง

11. มนตรา_นาคี

มนตรา_นาคี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝันเห็นข้อสอบแบบจะจะ จะได้ไม่ต้องมานั่งแกร๊งกันจนหน้าดำคร่ำเครียด

อยากฝันเห็นงู จะได้มีเนื้อคู่ซักที

555555555555555555555555+

สุดท้าย ไม่เคยวิ่งตอนฝัน เคยแต่ตก เหมือนเล่นบันจี้จ้ำเลย..โยว่

ถ้าฝันที่เป็นจริง ในความฝันมันตก ในความจริงมันก็เจ๊บ

อย่างตอนที่หนูฝันว่าหนูปีนต้นไม้แอบดูเค้ายิงกัน ได้ยินเสียงปืนดังปัง ตกใจตกต้นไม้ในความฝัน ตื่นมาเจ๊บสะโพก เดินด๊อกแด๊ก 3 วันถัดมา ยิงกันจริง ตายจริง สถานที่จริง เหมือนความฝันทุกประการ แถว ๆ บ้านเรานี่เอง..

แหม ๆ ฝันแม่นอย่างนี้ อยากฝันเห็นเลขมั่งจัง..โน๊ะ ๆ
    ถ้าหนูแม่นถึงขั้นนั้นแล้ว..จะเอามาฝากพี่ ๆ ทุกคนนะค่ะ..
    เอาให้ถูกกันยกเว๊ปเลย..ดีม่ะ .. อิอิ

12. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    555 เคยฝันแบบนี้เหมือนกันค่ะ วิ่งหนีผีผูกคอตายใต้ต้นมะขามแถวบ้าน วิ่งช้ามากๆ ซักพักนึกขึ้นได้ว่า อ้าวนี่ในฝันเราเองนี่นา เสร็จล่ะแก!!! พอผีตามมาทัน เลยหันไปชกผีกระเจิงเลยค่ะ เพราะวิ่งหนีไม่ทันแน่ๆค่ะ 555 นึกแล้วขำตัวเอง ตอนนั้นคิดว่า นี่มันฝันของชั้นนะเว้ย ชั้นต้องชนะแก๊...

13. surapar

เคยรู้มาว่า ไม่ฝันจะดีที่สุดค่ะ;aa27

14. visanu

visanu เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2005
    อันนี้ผมก็เตยเป็นคับ

วิ่งหนีมือปืน-*-

แต่มันไมขามันหนักจัง
    เหมือบกับว่า วิ่งช้า
    ลงมากๆๆ

เหมือนกำลังวิ่งต้านกับอะไรซักอย่าง

15. manussanun

manussanun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าอยากจะบังคับฝัน ต้องบังคับจิตให้ได้ก่อนใช่ไหมครับ

16. แพ้สะกดยังงัย

แพ้สะกดยังงัย Active Member

ก็นอนให้มันหลอกเลยยากหลอกนักรือเดียวมันเหนื่อยมันก็ไปเองนะคุณ..คริๆๆ ไปวิ่งให้เหนื่อยทำไม คริๆๆ อย่างนี้ละคุณเวลานอนก็ไห้วพระสวดมนต์บ้างสิอุทิศส่วนบุญให้เขาไปเจาะจงด้วยบอกไปเลยว่าผีตัวไหนที่หลอกข้าพเจ้าในฝันวันนี้เมื่อวานนี้หรือวันไหนที่หลังถามชื่อผีก่อนจะวิ่งหนีด้วยนะ คริๆๆเจาะจงไปเลยเขาจะได้ไม่มารบกวนอีกสาดน้ำมันต้องสาดให้ตรงตัวไปเลยถ้ายังมารบกวนให้เหนื่อยให้ต้องวิ่งอีกจะแช่ง..แต่ถ้ามาขอส่วนบุญแบบปกติละก็อุทิศให้..เอวังโหตุ

17. U-HU

U-HU สมาชิก

ช่ายๆ วิ่งช้าจริงๆด้วย เป็นเหมือนกัน

18. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

19. อาจารย์เตี้ย

อาจารย์เตี้ย เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อย่านอนพับขาสิ

20. surapar

มีสติอยู่เสมอแม้ในฝัน ช่วยได้เยอะค่ะ ^^