ทำไมพระพุทธเจ้าเคยไม่สอนเรื่อง “พระเจ้า” และ “พระเจ้าผู้สร้าง”

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Kschardonnay, 14 มิถุนายน 2016.

1. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ความปรารถนาดีของซาตาน ๒

ถ้าเราลองไล่อ่านคริสต์ธรรมคัมภีร์โดยละเอียดแล้วจะพบว่า
    หลายแห่งที่เป็นคำพูดหรือคำแนะนำของซาตานั้น แท้จริงไม่ใช่การแนะนำให้ทำชั่ว
    แต่เป็นการพูดให้ใช้ปัญญา ใช้การพิสูจน์แทนการเชื่อโดยปราศเหตุผล
    ตรงกันข้าม คำพูดที่ห้ามไม่ให้ใช้ปัญญา ไม่ให้ใช้การพิสูจน์ ย่อมเป็นคำพูดที่มอมเมา
    และประสงค์จะล่อลวง

2. คุณกันฌามี

คุณกันฌามี Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2014
    แล้วจะรู้ไปทำไมครับ นักวิทยาศาสตร์เองก็ยังหาคำตอบไม่ได้ มีส่วนที่ขาดหายไปไม่ได้บันทึกอีกตั้งเยอะแยะ

พระพุทธเจ้าสิทธัตถะ โคตมะ ก็ไม่ใช่พระเจ้าองค์เดียวสักหน่อย องค์ก่อนๆก็เป็นอาจารย์ความรู้ทั้งนั้น

แล้วเรื่องการพระเจ้าผู้สร้างโลก ก็เป็นเรื่องปัญหามาถกเถียงกันอีก

3. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วก็แอบบสงสัย จขกท หน่อยๆ
    ตั้งกระทู้ เพื่อต้องการคำตอบ หรือ ต้องการจะบอกว่ารู้คำตอบ ?แต่ก็ช่างเหอะ

เจออ้างอิงมาหน่อยๆ จากในพระไตรปิฏก สมัยพระพุทธเจ้าเสวยพระขาติเป็น พระเจ้าภูริทัต

4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ฝากข้อความหน่อยครับ

เล่าความจริงแล้วมันยาว ฟังแล้วเครียดด้วย
    สรุุปเกิดจากมังกรอะ หลังโดนผนึกแล้ว ก็ยังไม่สิ้นฤทธิ์นะครับ หากมีใครไปเปิดผนึก
    หรือจัับสัณญาณมันได้ อาจได้พลังจากมานมาช่วยเสริมบารมี
    แค่คำรามก็น่ากลัวแล้ว ระวังมานปล่อนเมก้าแฟล์ จนกำเนิดพระเจ้าจับไปทำดรากอนบอล
    หลังจากมังกรบำเพ็ญเพียรมานานเพราะรู้ว่าการทำร้ายกันมานไม่ดี แต่ก็มีคนมาชอบขอพร
    หลังๆ ขอกันมาก รำคาญเลยแตกตัวเป็นพญานาค งู อนาคอนดร้า ยันไส้เดือน อะไรยาวๆ เลื้อยๆ อะ
    เหมารวมหมด จนน่ากลัวสุดเป็นพยาธิ มาทดสอบผู้คน พระเคร่งๆ จะรู้ดีความน่ากลัว
    จากไส้เดือนเป็นมังกร จากมังกรเป็นไส้เดือน วัฏจักรมาน ใครปราบได้หมดเอาไปเลย ตำแหน่งผู้กล้า
    ต่อเกมดรากอนเควสอีก ปริศนามังกร

5. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    [URL="http://palungjit.org/posts/10051420[/URL]

6. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๒๑.๓๔

ต้องขอขอบคุณท่านอาสงสัยเอ็มเจด้วยนะครับ
    ที่โม้เรื่องมังกร บังเอิญได้จังหวะพอดี มั้งนะ
    คือพออ่านเจอ ก็ทำให้นึกถึงมังกรของเรา
    นึกเลยไปว่าหน้าฝนแล้ว น้ำยังน้อยอยู่
    นึกต่อว่า น่าจะใช้มังกรเรียกฝนมา
    นึกไปนึกมา ก็นึกว่าพายุมาไม๊
    นึกอีกว่า ลมแรงไม่ดีหรอก
    นึกสุดท้าย ลืมนึกต่ออ่ะ
    อีกสองวันฝนกระหน่ำ
    ขอบคุณที่ช่วยให้นึก
    น้ำแยะ คนคงดีใจ
    แบ่งบารมีให้นะ
    จบนิทานมโน

กระต่ายป่า เคยบ้าเหมือนกัน / ศาลเจ้ามังกรฟ้า

.