ทำไมตอนผมไปไหว้พระพุทธรูป หรือรูปปั้นพระโพธิสัตว์ ผมถึงรู้สึกร้อนวูบวาบอะครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 20 กันยายน 2016.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้เป็นเพราะอะไรช่วงนี้ พอผมไปไหว้พระพุทธรูปต่างๆ ที่เป็นพระองค์ใหญ่(ตัวแทนพระพุทธเจ้า)หรือพระโพธิสัตว์ ต่างๆ เช่น พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร(เจ้าแม่กวนอิม) ,พระจี้กง,พระสังกัจจาย์ ฯลฯ พอผมเข้าใกล้องค์พระประมาณไม่เกิน 2 เมตร ผมถึงรู้สึกแบบเหมือนมีพลังกระแส อุ่นๆ ร้อนๆเข้าปะทะข้างตัวผม โดยเฉพาะช่วงแขน จะรู้สึกได้ทันทีอะครับ ..ทำให้รู้สึกเหมือน ร้อนวูบวาบในลำตัว ช่วงขณะหนึ่งอะครับ แล้วก็หายไป ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรอะครับ ทั้งๆที่ผมคิดว่า รูปปั้นพระองค์พระพุทธหรือพระโพธิสัตว์ เหล่านี้ กระแสพลังที่ได้รับ เมื่อเข้าปะทะตัวผม น่าจะเป็นกระแสเย็น มากกว่าอะครับ ..ทำไมเป็นกระแส ออก ทาง ร้อนๆ อุ่นๆ ได้ล่ะครับ เป็นเพราะอะไรไม่เข้าใจ คนที่เชี่ยวชาญด้านพลังงาน ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมทีหน่อยได้มั๊ยครับ

2. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    เคยเป็นครับ เลยถามพระคุณเจ้าที่ดูแล ท่านบอกว่าเป็นกระแสบุญ หากคนที่มากราบไหว้บูชาเป็นคนชอบทำบุญทำทาน สามารถขอพรให้ช่วยเหลือได้
    หรือ หากจะมองเป็นวิทยาศาสตร์ รูปปั้นขนาดใหญ่เหล่านี้ ช่วงกลางวันจะอมความร้อนไว้ด้วย บางทีอยู่ใกล้จะรู้สึกร้อน ช่วงหน้าหนาวอากาศเย็นมากๆอยู่ใกล้จะรู้สึกเย็น

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถามมาแนวพลังงานงั้นก็ขอเล่าแบบพลังงานเลยแล้วกันเนาะ
    ตัวจิตน้องโดยปกติมันจะรับรู้พลังงานได้ปกติ
    หรือเรื่องเกี่ยวนามธรรมก็พอได้..
    และตอนนี้ในส่วนของการรับรู้ทางพลังงาน
    ที่อยู่ตามแนวกระดูกสันหลังก็ยังปกติดีอยู่
    และสม่ำเสมอเป็นปกติอยู่..
    เพียงแต่ว่า ณ ตอนนี้ระบบการหายใจและสมาธิสะสม
    มันขาดช่วงรวมทั้งกำลังสติก็ขาดช่วง
    ทำให้เส้นที่หนุนการรับรู้เรื่องพลังงาน
    ที่วิ่งทางด้านหน้าตัวของเราซึ่งปกติ
    เส้นกระแสพลังงานด้านหน้ากับด้านหลัง
    มันจะทำงานพร้อมๆกันหากว่าจิตเราไปรู้
    และเส้นด้านหน้าที่หละ ที่จะเป็นตัวบอกว่าอะไรคืออะไร
    ณ ปัจจุบันนี้ เมื่อเส้นพลังงานด้านหลังมันยังอยู่เป็นปกติ
    ไปเชื่อมกับพลังงานภายนอกได้นั้น แต่ว่า
    เส้นกระแสรับรู้ด้านหน้ามันดันขาดช่วง..
    ทำให้ภูมิต้านทานทางด้านร่างกายเรามันตกลง
    เราจึงมีอาการอย่างที่มาถามนั่นหละถือว่าปกตินะครับ
    และที่บอกว่าขาดช่วง กิริยาทางจิตมันคือ
    มีกระแสส่วนที่จะเป็นตัวเกี่ยวกับสัมผัสรู้มันเกิด ตรงบริเวณท้อง
    แต่ว่ามันไม่มีกระแสหนุนขึ้นไปด้านบนทางด้านหน้า
    มันก็เลยไปเพียวรับรู้แต่กระแสพลังงาน only

วิธีแก้ก็แค่ฝึกลมหายใจให้มันต่อเนื่อง หายใจเข้าและออก
    ให้ลึกถึงท้อง ทำความรู้สึกรับรู้ว่ามีลมเข้าและออกหยุด
    อยู่ที่ปลายจมูกแต่ไม่ต้องตามลม
    ทำระบบหายใจอย่างนี้จนเป็นระบบหายใจในปกติชีวิต
    ประจำวัน กำลังสมาธิสะสม กำลังสติทางธรรม
    ที่ได้จากตรงนี้จะไปช่วยหนุน ในขณะที่จิตไปรับรู้
    และจะส่งผลการรู้นั้นรู้นี่ได้บ้าง ตามความสามารถของจิต
    ณ เวลานั้นและจะไม่ส่งผลกระทบกับร่างกาย...

ปล.กระแสพระพุทธฯคือกระแสที่ เร็ว เบา นิ่ง นิ่ม
    ส่วนของพระโพธิสัตว์ จะเร็ว แรง แน่น
    ส่วนกระแสที่ออกตรงหน้าอกไปข้างนอก
    เป็นกระแสเมตตาของแต่ละท่านนะครับ
    ถ้าภูมิต้านทานเราน้อยเพราะสมาธิขาดช่วงไป
    ไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไร ทำให้เราไม่ได้เจริญสติ
    ถ้าจิตเกิดไปรับรู้กระแสด้วยความเคยชิน
    ยิ่งทางสายพระโพธิสัตว์ ทางมหายานด้วยแล้วนั้น
    อาจจะทำให้ร่างกายเรารู้สึกร้อนๆตึงๆที่ผิว ขนลุกซู่ตามตัว
    เหมือนมีลมหมุนที่หน่อง ที่แขน หรือตึงๆหน้าฝาก
    กับตึงๆบริเวณหลังช่วงที่ตรงกับสะดือเราได้ครับ
    ซึ่งจะรับรู้ได้ชัดเจนกว่าตอนไปรับรู้กระแสพระพุทธฯ
    ปล.ลองสังเกตุดูได้ ถือว่าเป็นเรื่องปกติไม่มีอะไรน่าห่วง

4. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ nopphakan มากครับ...

อย่างที่คุณนพบอกเลย มีอาการแบบนั้น จริงๆ

แต่ว่า ช่วงท้องยังไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่อะครับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วพอจิตละเอียดขึ้นจะค่อยๆรับรู้ได้เอง (^_^)
    แต่พลังงานตรงนี้ต้องแยกดีๆด้วยนะครับ (^_^)
    เพราะบางทีถ้าหากข้าศึกกำลังเข้า
    ประชิดเมืองเพื่อมาโจมตี
    มันก็จะรู้สึกได้คล้ายๆกัน
    ต้องรีบหาที่ลงด้วยนะครับ
    เด่วมันจะกลายเป็นพลังงานฝ่ายมาร
    ไปทำร้ายผู้คนรอบข้างได้อย่างคาดไม่ถึง..
    เด่วจะเจอข้อหาพยายามฆ่าอย่างไม่ได้ตั้งใจนะครับ
    ฮาๆๆ

6. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ตอบแบบความรู้งูๆปลาๆนะครับ
    ในการไปกราบไหว้ พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ เทวรูป หรือรูปโพธิสัตว์
    ที่มีความศักดิ์สิทธิ์ และมีคนไปกราบไหว้ขอพรกันมาก มีคนบนบานศาลกล่าวกันมาก
    และมีคนไปถวายอาหารเครื่องสักการะกันมาก
    กระแสที่ออกมาจากพุทธรูป เทวรูปเหล่านั้น ก็จะมีกระแสพลังแห่งความร้อน
    สาเหตุเพราะ เทวดาที่มารับเรื่องร้องทุกข์, ผู้คนที่นำเอาความทุกข์ไประบายไว้ในบริเวณนั้น
    พวกวิญญาณที่มารอรับกินเครื่องเซ่นต่างๆ ทั้งหมดนี้เองที่เป็นสาเหตุให้เทวรูปหรือพุทธรูป
    เหล่านั้นบังเกิดกระแสแห่งความร้อนขึ้น
    ถ้าอยากพบกระแสแห่งความเย็น ต้องเข้าไปในอุโบสถที่มีแต่การสวดมนตร์ไหว้พระ
    โดยไม่มีการมาจุดธูปร้องทุกข์ บนบานศาลกล่าว หรือมีใครมาถวายเครื่องเซ่น
    จึงจะพบกับกระแสที่เย็นใจ
    บริเวณวัด หรือบริเวณป่าช้า(ที่ผีไม่ดุ) จะพบกับกระแสที่เยือกเย็น
    อีกแบบหนึ่งที่มีกระแสร้อน ก็คือตำหนักทรง

7. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    เคยสังเกตมาบ้างครับ สมัยเด็กๆ ไปหาเจ้าอยู่ กระแสร้อนๆ แล้ว มึนๆ ทึมๆ ทุกข์ๆ แต่อยู่รอบๆบริเวณคนที่มาหาเจ้าครับ ส่วนตัวเจ้านั้นจะเย็นๆใสๆครับ อันนี้จากส่วนตัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2016