ทำยังไง มีคนคอยจับผิด จองเวร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย moonji, 22 กันยายน 2012.

1. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอย่างท่านเจ้าคุณ นอรัตน ท่านให้ไว้ซิ่...
    ใครรัก ใครชัง ช่างเถิด...
    ใครเชิด ใครชู ช่างเขา
    ใครเบื่อ ใครบน ทนเอา
    ใจเรา ร่ม เย็น เป็นพอ...

2. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผม... ก็โดน ครับโดนมา 20 กว่าปีแล้วครับ

*** เพิ่มเติมให้เจ้าของกระทู้อีกหน่อย อะไรที่ เป็นความสุข เค้าจะตามบ่อนทำลาย
    ถ้าคุณชอบอะไร เค้าจะตามบ่อนทำลาย ถ้าคุณทำงานอะไรได้ดีคุณภาคภูมิใจอะไรสักอย่าง
    พวกเค้าจะตามบ่อนทำลาย ทำลายความสุขของคุณ ทำลายคววามเชื่อมั่นของคุณ ฯลฯ มันเยอะนะ

มันเป็นวิชา เค้าพูดลอย ๆ มานี้คือวิชาการปกครอง ครับ

มันเป็น ระบบ ของอำมาตย์ ถ้ามีใครถามว่าอำมาตย์ เป็นอย่างไร อำมาตย์ก็เป็นแบบนี้ละครับ...

แล้วอำมาตย์เอามาจากไหน...

มาจาก พวก ตะวันตก ครับ ญาติผู้ใหญ่ บ้านผมเค้าไปเรียนเมืองนอกเมืองนากันมา แล้วจบมาก็เป็นแบบนี้ละครับ...

พวกคูลคั๊กแคน.. จะนำวิธีการแบบนี้มาเล่นงานคนดำ
    พวกเค้าก็จะเสี้ยม สอนสืบ ๆ กันมา ในกลุ่มของคนพวกเค้า
    ถ้าคุณ ไม่ใช้พวกเค้า ก็โดน

เพื่อ คงสถานะทางสังคม ที่สูงกว่า เหนือกว่า กดหัวให้อยู่ใต้อุ้งเท้า
    การเที่ยวตามสั่งสอน... กดดัน... บีบคั้นจิตใจคน

เพื่อให้ได้สิ่งที่ตัวเองหวัง...
    เช่น...

- ตำแหน่งงาน ผลประโยชน์ สาวสวย ขับไล่ให้ย้ายที่อยู่อาศัย ฯลฯ

- คงสถานะทางสังคมที่เหนือกว่า โดยมักอ้างว่า หวังดีบาง
    เพื่อบำบัดความอยากในใจ ของตัวเอง ไม่ได้ทำเพื่อความหวังดีอย่างที่อ้างเอย
    แต่เป็นเพียงข้ออ้างไว้บังหน้าเท่านั้น...

แต่เวลาไปสนตะพายคนอื่น ก็จะได้อ้างได้ว่าหวังดี ถ้าพวกคุณ ช่วยยำมัน
    คุณจะได้เป็นคนดี เป็นศรีสังคม ได้ช่วยเหลือสังคม.... นี้คือการกระตุ้นต่อมจริยธรรมให้ทำงาน...
    พอต่อมจริยธรรมทำงาน ก็จะกลายเป็นเครื่องมือ...เอาไว้ให้ใช้สอย....

*** การตามล้อ นั้น เป็น กลวิธีหนึ่ง ในสมัยสงครามเย็น
    อย่าง วิทยุเสียงแห่ง ปทท. ของพรรคคอมมิวนิสไทย จะคอยพากษ์ ว่าผู้นำสมัยนั้น ไปอยู่ที่นั้นที่นี้
    แล้วก็คอยวิภาคย์ วิจารณ์ ให้เป็นที่ตลกขบขัน... อันนี้ก็เป็นวิชาหนึ่งที่นิยมใช้กัน

*** คอยดักเบรค กำลัง คุย ๆ ก็จะคอยตามเบรค จับผิดคำพูดเล็ก ๆ น้อย ๆ เอามาทำเป็นเรืองใหญ่
    โอ้ววว ... แหกปาก อาละวาด จะเป็นจะตาย ก็จะเอาเรื่องให้ได้...

และ ขนาดมาทำบุญ ผมยังโดนเลยครับ...แบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  3. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    แบบนี้ค่ะ เราต้องแผ่เมตตาให้เค้าทุกวันค่ะ เหมือนการรดน้ำต้นไม่ไงค่ะยิ่งเรารดน้ำลงไปมากเท่าไร มันก็จะได้รับความฉุ่มฉ่ำร่มเย็น คืนกลับมาที่เรา สู้ๆนะค่ะ

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    อย่าคิดว่าพ่อผัว-แม่ผัวเป็นเจ้ากรรมนายเวร เป็นมารร้ายเลย ถึงกับต้องแผ่เมตตากรวดน้ำกันเลยหลอ? เราตั้งกำแพงขึ้นมาแบบนี้แล้วเมื่อไหล่มันถึงจะรักกันได้หละ แปลกดีจริงๆ รักเค้าด้วยใจสิ เค้าจะได้รักและเมตตาเรากลับมา แสดงออกสิทำให้เค้าเห็นบ่อยๆสิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  5. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

บ้างก็บอกเจ้ากรรมนายเวรตามเล่นงานเพราะเขาต้องเกิดมาเป็นคนที่เรารักและใกล้ชิดเราจะทำให้เราเจ็บใจได้มาก แต่ในความเป็นจริงคนเราอยู่ด้วยกันย่อมกระทบกระทั่งกันเป็นธรรมดา แต่ตัวเราควรระวังสำรวมกาย วาจา ใจ ไม่ให้เกิดอกุศลจิต เพราะเราต่างก็ต้องฝึกตนด้วยกันทั้งสิ้น "แบกก็หนัก วางก็เบา"

6. Bosszat

Bosszat สมาชิก

15 กันยายน 2011
    อยากจะบอกว่าเหมือนๆ กันเลย พวกคิดเอง พูดเอง เออเอง
    สรุปเอาเอง ต้องอดทน แบบสีทนได้ อิ อิ วางใจอุเบกขาเยอะๆ
    สวดมนต์ ทำบุญ ก็แผ่เมตตาให้พวกเขาด้วย ทำใจช่างเขาไม่สน
    มีน้ำใจก็ซื้อของฝากของกินให้ด้วย ยิ้มรับอย่างเดียว ไม่ขอจองเวรกับเขา
    โหย..กว่าจะคิดได้ยังเงี่ยปล่อยให้ใจเราทุกข์อยู่ตั้งนานกับคนพวกเนี่ย
    ตอนนี้เลย สบายกว่ากันเยอะเลยอยู่เฉยๆดีกว่า ฝากให้ลอง:cool:

7. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คือ... แบบว่าเออ ยำข้างเดียวไงครับ

ห้ามหือ... ห้ามอือ...

อำมาตย์ ก็เป็นเช่นนั้น นั้นคือ อำมาตย์

8. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ทุกอย่างล้วนมีเหตุผล ประกอบ และเกี่ยวเนื่องด้วยวิบากกรรมที่กระทำร่วมกันทั้งกรรมในอดีตและกรรมในปัจจุบัน ขอให้เรามีสติ ไม่ประมาท เรื่องทางโลกเราก็เป็นแบบนี้
    ก่อนอื่นต้องทำใจให้ยอมรับก่อน ยอมรับคือ ผลที่กำลังเกิด กับเรา ถึงแม้เราจะสำรวจตนแล้วว่าตนมิได้กระทำบาบกรรมแก่เขา
    ประการถัดมา เมื่อยอมรับในเรื่องที่เกิดขึ้นได้แล้ว ให้มีสติควบคุมตนเองไม่ควร กระทำบาบแก่เขาอีก ทั้ง กาย วาจา ใจให้มีสติตั้งใจทำความดีแก่เขา มีจิตใจที่กล้าหาญกล้าเผชิญกับคนที่เขาคิดร้ายกับเรา ด้วยความดี
    ถัดมา ให้มีขันติความอดทนกับผลที่ได้รับ ในเบื้องต้น เพราะเหตุการณ์ที่ไม่ดียังคงต้องเกิดเพราะการเปลี่ยนแปลงต้องใช้เวลา เมื่อบารมีคุณมากพอแล้ว ด้วยความดีของคุณก็จะชนะความชั่วได้ในที่สุด
    ผลที่ออกมามีอยู่สามลักษระคือ
    1คุณและเขาอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขเพราะเขาแพ้ในความดีของคุณที่มีให้อย่างยิ่งยวด
    2คุณไม่สามารถเปลี่ยนเขาได้แต่เมื่อถึงเวลาด้วยความดีหนุนคุณให้รอดพ้นจากคนไม่ดีได้เพราะว่า อนึ่งคนไม่ดีย่อมได้รับผลกรรมของเขาทำให้เขาเดือดร้อนและทนอยู่ไม่ได้ในที่สุด อันมีเหตุให้ต้องยอมจำนนหรือพลัดพรากจากคุณไปในที่สุด
    3หากคุณไม่สามารถทำความดีเอาชนะเขาได้เพราะเราก็มีกิเลสไม่มีความอดทนมากพอ และพิจารณาเห็นแล้วว่าอันความดีที่เรามีให้เขาเหมือนรดน้ำลงพื้นทรายเท่าไหร่ก็ไม่พอ
    เราควรพิจารณาว่าเราควรหนีห่างผู้ที่มิใช่กัลยานมิตร จะเป็นการดีที่สุด เป็นการหนีแต่ต้องอาศัยความดีและบุญกุศลหนุนนำจึงสำเร็จได้

สุดท้ายเราทุกคนล้วนมีวิบากกรรม อันยากนักที่จะหยั่งรู้ ขอให้มีสติกับการดำเนินชีวิตและไม่ประมาท เช่นนี้แล้วเราย่อมผ่านวิบากกรรมทุกอย่างไปได้ด้วยปัญญาและกำลังบุญกุศลจะหนุนนำเราให้ผ่านไปได้ในที่สุดครับ

9. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ทำอะไรให้ถูกครับเก่งขึ้นให้ได้แล้วไม่ต้องเศร้าหรือถือสา ให้สวดคาถาหลวงปู่ทวดเสมอ ก่อนและระหว่างเจอกันกับเขานะ
    ตั้งนโม 3 จบ
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

10. jiranuchauth

jiranuchauth Active Member

เราเข้าใจนะว่ามันพูดง่ายแต่ทำยากให้เราทำความดีต่อไปเถอะ
    เราเคยโดนคนใส่ร้ายว่าเราไม่ช่วยทำงาน อย่างงู้นอย่างี้ แต่เป็นเพราะเรายังพอมีความดีอยู่บ้างละมั่ง เพื่อนในกลุ่มไม่เชื่อคนๆนั้น และตอนนี้คนนั้นก็ถูกเพื่อนทั้งห้องนินทาและไม่อยากคบด้วย เหตุการนี้มันทำให้เราเชื่อว่าเวรกรรมนั้นมีจริง

11. ก้อง1

ก้อง1 เป็นที่รู้จักกันดี

โดนเหมือนกัน ปีที่ 17 แล้ว วันนี้ก่อนเลิกงานก็โดน ก็ขำๆดี 8 ชั่วโมง ดุ ด่า ว่ากล่าว ลูกน้องได้ตลอด 8 ชั่วโมง เก่งจริงๆ แต่เพราะมีเหตุปัจจัยกันมาก่อนจึงต้องรับวิบากที่กำลังให้ผล ต้องอดทนและก็ให้อภัย ถ้าทำได้ใจสงบเป็นสุขปัจจุบัน

12. คุณศรชัย

คุณศรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ปล่อยวางเท่านั้นครับนำหลักธรรมคำสอนของพระพุทธองค์มาใช้

13. pleng210846

pleng210846 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa44

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ เรื่องแบบนี้ทุกคนมีโอกาสที่จะเจอได้เหมือนกัน ดิฉันก็โดนบ่อย ทั้งกับเพื่อนที่ทำงาน ครอบครัวทางสามี ขอให้คิดซะว่าชาติก่อนเราอาจเคยนินทาเขาเหล่านั้น พูดให้ร้ายเขา ทำให้เขาต้องทุกข์ใจ เขาอาจเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา
    แต่ในการใช้ชีวิต เราจะเอาคำพูดของคนอื่นมาคิดจนเกิดเป็นความทุกข์เลยหรือคะ เข้าใจนะคะว่าเครียด คิดได้แต่อย่าคิดนาน เพราะมันจะเป็นผลเสียกับจิตใจของเรา พยายามคิดและมองโลกในแง่ดีเข้าไว้นะคะ คนอื่นอาจจะมองว่าเราโง่ แต่ถ้าคิดได้เราก็จะยิ้มได้ตลอดเวลา สู้ ๆ นะคะ

14. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

จากประสบการณ์ของผม
    คนเลวๆนั้น
    แม้แต่พ่อแม่ของเขาเอง ยังเปลี่ยนเขาไม่ได้

มันคงเป็นความคิดที่โง่เกินไป ที่เราคิดจะไปเปลี่ยนแปลงอะไรเขา

เขาด่าว่าอะไรเรา เราก็ไม่ได้เลวลง
    เขาชมอะไรเรา เราก็ไม่ได้ดีขึ้น

15. VikingsX

คนพวกนี้ จะไม่แค่นั้นนะครับ...

เค้าจะยัดข้อหา แล้วเที่ยวตะเวณ สนตะพาย คุณมันอย่างนั้นอย่างนี้อย่างโน้น... ว่าไป

เพื่อหาแนวร่วม ถ้าคนเค้าไม่เชื่อ ก็จะสร้างสถานการณ์ ทำให้เชื่อได้ว่า... น่าจะ...

ผมโดนมาแล้ว โดนมานานแล้วด้วย แล้วก็บ่อยจริง ๆ

16. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็น่าสงสัยเหมือนกันนะ
    บางที
    ที่ทำงานนะ

ทั้งๆที่แรกๆ เราก็เมตตา อ่อนโยน เอื้อเฟื้อ เค้าอย่างดี
    แต่กลายเป็นเค้า ประชดประเทียดประชันอยู่นั่น จนน่างงงวย
    ต่อมา เค้าทำผิดกะเรา หน ๒ หนแรก ๆ
    เราก็ทักท้วง ให้แก้ใขและให้กำลังใจเค้าด้วย
    แต่คล้ายถูกอาฆาต จองเวร
    (แอบพยายามผลักเราตกท้องร่องด้วย พอดีผีคุ้ม เราเปลี่ยนอิริยบทพอดี ก็พ้นไป)
    ก็เค้า ไปทำผิดต่อคนอื่นๆ เยอะแยะนุงนัง
    แต่มีเวลา มาคอยจับผิดหาเรื่อง เราและลูกน้องผู้น่าสงสาร เสมอ

เบื้องแรก ก็ไม่ค่อยแน่ใจ เราก็คิดว่า น้องเค้าตลกดี
    (คนอะไรแกล้งทะเลาะกะเราทางโทรศัพท์ข้างเดียว เราไม่ได้พูดไรสักหน่อย)
    เหมือนตัวอิจฉาในโทรทัศน์เราก็พากันคิดว่า มีคนมาแสดงละเม็งละครให้ดูฟรีๆ ก็ตื่นเต้นดี เป็นสีสรรชีวิต

ทว่า เดี๊ยนไม่ใช่นางเอกซะหน่อยนี่นา
    (น้องเค้าสวยเอ๊กซ์กว่าตั้งมากจะมาอิจฉาแกล้งเราอยู่ได้ทำไมน้อ)

เราไม่ตอบโต้ไรไรเลยอยู่หลายเดือน(เพราะขี้เกียจ)

จนวันหนึ่ง
    เราได้ตั้งฉายาตามจริงตามสถานภาพของเค้า ตามติดชื่อน้องเค้า
    แล้วบังเอิญฮิตมีคนเรียกตามทั้งบริษัท

จากที่น้องเค้าชังเราอย่างหาสาเหตุไม่ได้อยู่แล้ว
    (รูปกิจกรรมบริษัทรูปเราไม่เบลอก็หัวขาด ๕๕๕๕)

ตอนนี้หล่อนได้ทวีความแค้น เกือบเท่าผีอีแพงเรื่องบ่วงละ
    ส่วนข้าพเจ้าก็รู้สึกสำนึกผิดหน่อยๆ
    ที่
    นึกสนุกล้อเค้าแค่ประโยคเดียวเอง (อุตส่าห์ขอโทษและเลิกเรียกฉายาเค้าแล้วนะ)
    ไม่คาดคิดว่า จะถููกจองเวรขนาดนี้

ยังดีที่สังคมเข้าใจ

เราเริ่มกลัวแล้วล่ะ
    อยากให้เค้ามีความสุขมากๆ จนลืมเรื่องการตามราวีเรา ก็แล้วกัน

17. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

รึว่า เราควรจะไม่หลบหลีกปล่อยให้เค้าทำร้าย
    และให้ร้ายเราเป็นผลสำเร็จสักครั้งดี
    (รึแกล้งเป็นว่าเราเดือดร้อนแสนสาหัสเค้าอาจคลายใจไปบ้าง)
    เผื่อความอาฆาตจะจางลงไปบ้าง
    ลองดู บ้างดีกว่า

หนหน้าเค้าแกล้งเราอีก จะนัดแนะให้ เจ้านาย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ผสมโรงไปด้วย ห้ามเข้าข้าง ออกรับแทน หรือโกรธแทนเรา

ว่าแล้วจะลองเลยพรุ่งนี้เป็นต้นไปก็แล้วกัน ๕๕๕๕๕๕

มาขอระบายด้วยค่ะ

และให้กำลังใจทุกคน เข้มแข็งกล้าหาญประหารกิเลสนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2012
  18. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    อนิจจัง...
    เมื่อถูก สรรเสริญ ชมเชย ก็ยินดี พอใจ
    เมื่อถูก นินทา ว่าร้าย ก็ไม่ชอบ ไม่พอใจ
    ก็ในเมื่อ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้
    หาความเที่ยงไม่ได้ หาความแน่นอนไม่เจอ ทุกข์หรือไม่ครับ
    เมื่อมีทุกข์ ก็ต้องรู้จัก เรียนรู้ทุกข์ เข้าใจทุกข์
    เมื่อเห็นแล้วว่า ทุกข์ มันก็เป็นอยู่ เช่นนี้ สัจธรรม มันก็เป็นอยู่ เช่นนั้น
    เมื่อนั้น ก็เกิดสติ ปัญญา สามารถนำมาซึ่งการ วางเฉย ในทุกข์ที่เกิดขึ้นได้เช่นกัน

ส่วนในเรื่องนี้ ขอให้คุณใช้หลัก พรหมวิหารสี่ เจริญให้มาก
    และสำคัญยิ่ง ในข้อสุดท้าย อุเบกขา ครับ

19. VikingsX

ผมมานึกได้ เมื่อ ปีนี้ หรือ ปีก่อนนี้ละ จำไม่ค่อยได้...

มีโทรศัพท์ มาที่บ้านผมรับสาย...

ปลายทาง... โยม...... จำอาตมาได้มัย... ที่เจอกันที่วัด.... จังหวัด....

เออ... คืออย่างนี้ อยากให้ช่วยเป็นเจ้าภาพ....

ผม งง ซักพัก ผมก็เรียนไปว่า ผมเป็นโรคหัวใจ เส้นเลือดหัวใจมันตันไป 3 เส้น ก็จะเหนือยง่าย

ไม่ไปไหนไกล ๆ หรอกครับ ตั้งภาคอีสาน...

ก็เรียนว่าท่านคงโดนคนเค้าหรอกแล้วละครับ...วัดนั้น จังหวัดนั้น ผมเคยไปตอนลูกเสือสมัย ป.7 ครับ

ก็หลายสิบปีแล้วครับ แล้วปลายทางนั้น เป็นพระหรือไม่ผมก็ไม่รู้อีก

แต่ทำให้ผมได้รู้ว่า มีใครเอาชื่อ เอาเบอร์ ผม ไปหลอกล่วง ใคร ๆ อีกเท่าไรก็ไม่รู้

มานั่งนึก ๆ ดู ทำมัยชีวิตมันต้องเจอแบบนี้ ก็ไม่รู้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2012
  20. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012

ขออนุโมทนาครับ

ขอให้เราท่านทั้งหลายอดทนอดกลั้นกับความไม่ดีภายนอก ขอให้ยืดหยัดตั้งมั่นอยู่ในความดี กระผมขอเล่าชีวิตของกระผมในด้านการทำงานที่ผ่านมาตั้งแต่ปี2540-2554 เป็นเวลา14ปีว่า ผมคิดและเชื่อแบบนี้ผมเป็นคนดีมีทัศนคติที่ดี และตั้งใจทำงานอย่างดีมาตลอด และแน่นอนผมย่อมเจอกับคนไม่ดีมากมาย ต้องอดทน สุดท้ายผมก็ถูคนไม่ดีกลั่นแกล้ง จนไม่สมารถร่วมงานกับเขาได้อีก เจ้านายก็ยกแต่ความผิดให้ผม ลูกน้องก็ทิ้งความผิดให้ เพื่อนร่วมงานก็โยนความผิดให้ ผมก็อดทนรับทุกอย่าง จนรับไม่ไหวก็เปลี่ยนงานใหม่
    ผมย้านงานมาหลายที่แต่ก็ค่อยๆโตขึ้น

จนสุดท้าย ปัจจุบันด้วยผลบุญที่กระผมสร้างไว้ทำให้กระผมได้งานใหม่ที่ดี มีเพื่อนร่วมงานที่ดี มีลูกน้องที่ดี มีเจ้านายที่ดี ผมมีความสุขกับการทำงานอันเป็นภาระทางโลก ทำหน้าที่ของตนให้ดี และมีความสุขแบบไม่ประมาท

และผมก็เชื่อว่าคนเราในปัจจุบันส่วนหนึ่งที่ทำงานสบายได้เงินเดือนดีๆไม่เครียด และไม่เห็นต้องเป็นคนเก่งอะไรมาก ที่เขาเหล่านั้นมีชีวิตการทำงานที่ดีแบบนั้นก็เพราะเขากำลังกินบุญเก่า ที่ทำไว้ดีแล้วนั่นเอง แต่ทว่าปัจจุบันของเขาถ้าเขาประมาทไม่ตั้งใจไม่ขยันทำงานทำความดีให้บริษัท หรือหน่วยงานราชการที่เขาทำอยู่ ไม่นานผลกรรมไม่ดีย่อมให้ผลเขา ถึงตอนนั้นก็สายไปแล้วที่จะแก้ไข เพราะทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอนครับ จึงไม่ควรประมาทในชีวิตนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้เราทำความดีผลแห่งความดีย่อมให้ผลในที่สุดครับ แล้วคุณจะภูมิใจในผลแห่งความดีที่คุณได้ทำไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2012