ทริปเข้าพรรษา ภูทอก-วัดเจติยาศีรีวิหาร จ.หนองคาย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ปาฏิหาริย์, 12 กรกฎาคม 2009.

1. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ได้
    เตรียมกระปุกมาหยอด
    555

2. K_Jit

K_Jit เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ยกมือ

3. ปาฏิหาริย์

มีติวเข้มกับ พี่ชานน ก่อนจะไปกันนะครับ

4. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะ...ต้องมีการติวเข้มกับติวเตอร์พี่ชานนกันก่อน
    เพราะการไปตะลอนบุญ ไม่ใช่ไปเพื่อเอาสบาย
    แต่เราไปเพื่อปฏิบัติทั้งทางจิตและทางกายแบบเข้มข้น
    ถ้าเข้าไปดูตะลอนบุญ ๑ แล้วจะเห็นว่า
    เราเดินทางกันตลอดทริป ไปกราบครูบาอาจารย์หลายท่าน
    เวลาหยุดพักคือกลางคืน แต่นั่นคือการหยุดเดินทาง
    ในทางปฏิบัติจริงๆ เราเจริญสมาธิ ภาวนากันตลอด
    อย่างพี่ชานนเองก็แทบจะไม่ได้นอนเลย
    อาหารการกิน เรากินกันแบบง่ายๆ อยู่ง่ายๆ
    ยึดถือแนวทางพระปฏิบัติ อาจจะกินเพียงมื้อเดียว
    ปฏิบัติตามแนวทางที่ครูบาอาจารย์ท่านวางไว้ให้
    วางกำลังใจให้สูงเข้าไว้...เจริญเมตตากันตลอด
    ใครสามารถทำได้ และจะร่วมตะลอนไปกับเรา
    ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ...:)

วันเวลาเอาไว้จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
    หรือท่านใดมีจิตกุศลจะร่วมทำบุญกับเราก็ได้ค่ะ
    จะเป็นข้าวสารอาหารแห้ง หรือปัจจัย ก็ยินดีค่ะ

5. ปาฏิหาริย์

ศีล พร้อม
    สมาธิ มา
    ปัญญา เกิด
    ...
    กินอยู่อย่างหยาบ ปฎิบัติอย่างละเอียด
    มีโอกาสได้ไปกราบ พระอริยะสงฆ์ เป็นบุญแก่ตนเองอย่างยิ่งครับ

6. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอเข้าคอร์สติวเข้มด้วยคนนะคะ
    ติดตามการตะลอนบุญมาได้ระยะนึงแล้ว
    ชอบมากเลยค่ะ โดยเฉพาะทริปของภูทอกนี้
    สถานที่สวยงาม สงบ เหมาะแก่การปฏิบัติที่สุด
    และจะคอยติดตามข่าวสารต่อไปค่ะ

7. ปาฏิหาริย์

โมทนาด้วยครับ
    ถ้ามีข่าวอับเดต จะนำมาแจ้งให้ทราบครับ

8. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ทริปตะลอนบุญที่จะถึงหลังออกพรรษานี้ก็วางไว้ว่าจะไปกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทางภาคอีสานเหมือนภาค1...เพราะทางภาคอีสานพระสุปันโนผู้ปฏิบัติดี,ปฏิบัติชอบมีให้ไปกราบและฟังธรรมมีมากครับ...มีต่อครับ

9. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ต่อ...จริงๆการการไปตะลอนบุญภาค2(ภาคอีสาน)ที่คุณณ.,คุณปฏิหาริย์,เขียนบอกว่าต้องติวเข้มกับผมก่อนจริงก็ไม่มีอะไรมากครับ,เพรียงมาพูดคุยกันก่อนว่าการที่เราจะไปด้วยกันก็ต้องมีการตกลงกันก่อน...เพราะว่าสถานที่ๆเราจะไปเป็นที่ๆปฏิบัติของพระป่าและไปครั้งนี้ไปแบบธุดงค์แบบผู้ทานน้อย,นอนน้อย,ปฏิบัติมาก...เพราะไปครั้งนี้เราก็ไม่รู้จะเจอกับอะไรบ้าง...ต้องเข้าป่าบ้าง,ขึ้นเขา,และอยู่กันแบบสัปปะยะ,จึงต้องคุยกันและตกลงว่ารับสภาพไหวไหมทั้งสภาพร่างกาย,และจิตใจ...ถ้าท่านใดอ่านแล้วไม่คิดเปลียนใจและรับกับทริปนี้ได้ก็ติดต่อกับน้องณ.และนัดคุยกันครับ...และทริปนี้รับเพื่อนๆสมาชิกท่านใดที่ประสงค์จะร่วมทำบุญทางปัจจัย,และสิ่งของ,อาหารแห้ง,ก็ติดต่อน้องณ.ได้ครับ...สวัสดีครับ

10. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จ๊ากมีคนจองทริป กฐินออกพรรษาวัดหินหมากเป้ง และดูบั้งไฟพญานาคด้วยนะอย่าลืม ติดไว้ตั้งแต่ พี่ไก่ปีที่แล้วน่ะ

11. ปาฏิหาริย์

12. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

เย้... เย้.... เย... (kiss)

จะได้ไปวัดอาฮงเสียที

รอมานานแล้วววว อิ อิ อิ

13. ปาฏิหาริย์

พี่ลีดีใจ ขนาดนี้
    ขอให้สมปรารถนานะครับ

14. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kananun [​IMG]
    จ๊ากมีคนจองทริป กฐินออกพรรษาวัดหินหมากเป้ง และดูบั้งไฟพญานาคด้วยนะอย่าลืม ติดไว้ตั้งแต่ พี่ไก่ปีที่แล้วน่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ร่วม เชียร อีกแรงครับ ....ตั้งใจ ว่า ออกพรรษา นี้ ทางอุบลฯ แต่ เด็กๆ มีแรงเชียร์ ต้องการ ดู บั้งไฟ...อาจจะ ร่วมเดินทาง ครับ รอดูเวลา ตาราง สอบของเด็กๆน้อยๆ ก่อนครับ ....
    ต้องรอ ทีมงาน ขึ้น กระทู้ อีกครั้ง น่ะ พี่หนอน ,พี่ลี คุณชานน คุณ ณ.

15. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยกมือสองข้างเห็นด้วยครับ ไม่ผิดพลาดอะไรคงร่วมด้วยครับ อยากไปกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์สายวัดป่าครับ ระลึกถึงท่านเสมอ กองทัพธรรม

16. ck256

ck256 Active Member

16 กันยายน 2010
    เมื่อไหรที่พวกพี่จะกลับมาเที่ยวอีกค่ะ
    ไก่/โย

17. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง...ดีจ้า...ไก่ ดีจ้า...โย
    คิดถึงนะ หวังว่าทุกคนคงสบายดี
    ไม่รู้ว่าพี่หนอนแอบย่องไปอีกหรือเปล่า...^^
    อยากไปเที่ยวอีกจังเลย...
    ตอนนี้ที่นั่นฝนตกมากหรือเปล่า
    อยากไปปีนภูกับลุยสวนอีกสนุกดี
    ถ้ามีโอกาสคงได้ไปเที่ยวด้วยกันอีกเนอะ...
    ไก่กับโยแวะมาคุยกันบ่อยๆ ก็ได้นะ
    ฝากข่าวหรือแวะมาคุยกันได้ ที่กระทู้นี้
    หรือที่ แคร่ริมคลอง http://palungjit.org/threads/แคร่ริมคลอง.145081/page-59
    ที่ประจำเลยล่ะ ;)

18. ปาฏิหาริย์

สวัสดีครับ ไก่่ โย
    สบายดีนะครับ คิดถึงน้ำสมุนไพรต้ม (ลืมชื่อไปแล้ว)
    อ้อ เอื้องมะขาม ออกดอกบ่อยสุด
    เอื้องสายจำปาน่าน ออกดอก ครั้งเดียวสวยมากครับ
    ตอนนี้แยกกระถางเพิ่มแล้วครับ
    ไว้มีโอกาศดีดีจะไปอีก

19. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ ทุก ๆบุญกุศลเลยนะคะ อิอิ (แอบงกบุญ)

พอดีพึ่งได้มีโอกาสมาอ่านอ่ะค่ะ ยังอ่านไม่จบเลยขอมาต่อวันหลัง ไปเร่งความเพียรของตนเองก่อนะคะ

แอบลอกเลียนแบบคำอธิษฐานของน้องนิคไปใช้ด้วยคนนะคะ มาขออนุญาติตรงนี้ก่อนนะคะ

20. ck256

ck256 Active Member

16 กันยายน 2010
    ปลายฝนเข้าหนาวแล้วเป็นหวัดกันหรือเปล่าค่ะอยากส่งสมุนไพรให้แต่ไม่รู้จะให้ยังไง