ทริปมโนมยิทธิเต็มกำลังวัดท่าซุง 13-14 ธ.ค. 2551

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 24 พฤศจิกายน 2008.

1. blastmaster

blastmaster สมาชิก

อ่านแล้วนั่งสมาธิฝึกเองก่อนไปได้หรือไม่ หรือควรจะผ่านครูบาอาจารย์ก่อนคะ

2. Rromdee

Rromdee สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2008
    เครื่องแต่งกายจำเป็นต้องชุดขาวหรือเปล่าค่ะ
    แล้วถ้ามุ้ง เต็นท์ ไม่มี ทำอย่างไรได้บ้างค่ะ
    แล้วลงชื่อวันสุดท้ายได้วันไหนค่ะ
    อยากไปมาก 086-999-4642
    ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
    แล้วที่ว่าเอ็มถามได้ Add อะไรหรือค่ะ
    art0032@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2008
  3. พัฒนาตน

พัฒนาตน เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2007
    ไปด้วยครับ 1ที่ คร๊าบบ

4. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ไปด้วยจ้า จองไว้่ก่อน 2 ที่ เผื่อ พี่ธร ไปไม่ได้

5. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ทริปมโนมยิทธิเ็ต็มกำัลัง วัดท่าซุง
    13-14 ธันวาคม 2551
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    -----------------------------------------

ค่ารถตู้ : 1 คน
    ประมาณ 450 บาท (ทั้งนี้ขึ้นกับจำนวนคนและรถที่หารเฉลี่ยกันค่ะ)

สิ่งของสำคัญและจำเป็นค่ะ
    1. เสื้อผ้า ค้าง 2 วัน 1 คืน
    2. อุปกรณ์กันยุง
    3. มุ้ง / เต้นท์

รายชื่อผู้ร่วมทริป เดินทางโดย รถยนต์ส่วนตัว .....ไม่ลงชื่อก็ได้น๊า...ตรงนี้เอาไว้ดูรายชื่อภาพรวจเจ๋ยๆ ค่า
    1. พี่ Marine24 ........... เดินทางไปเฉพาะวันอาทิตย์ที่ 14
    2. คุณ blastmaster ...... ไป 2 คน พบกันที่วัดค่ะ
    3. คุณ ศุภกฤต ......ไป 2 คน
    4. คุณ Sinderking <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1694872", true); </script> ...... พบกันที่วัดค่ะ

รายชื่อผู้ร่วมทริป เดินทางโดย รถตู้ .....ส่วนนี้ต้องลงชื่อจ้ะ ...จะได้จัดรถได้พอดีจำนวน
    1. พี่ kananun 081-209-9151_______________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่ลาดหญ้า)​
    2. Forever In LoVE 083-852-9991___________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    3. คุณ พุทธโกมุท ____รอยืนยันว่าจะไปรถส่วนตัวหรือรถตู้
    4. คุณ Taksamun ____ กี่ที่เอ่ย ?
    5. พี่ สาวปีใหม่ _________________________ 2 ที่ (ขึ้นรถที่ลาดหญ้า)
    6. คุณ ณ. ____________________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่ลาดหญ้า)
    7. พี่ monsodsai2 _____________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    8. คุณ phutsa 081-573-9041______________ 2 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    9. คุณ Tuumm 086-386-2555____________1 ที่ (ขึ้นรถที่ลาดหญ้า)
    10. คุณ pilas 085-3548757..______________2 ที่
    11. คุณ Sawiiika _____________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    12. คุณ Xorce _____________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    13. คุณ noom_bua ____________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    14. คุณ nuttadet _____________________ 2 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    15. คุณ พัฒนาตน _____________________ 1 ที่ (ขึ้นรถที่อนุสฯ)
    16. คุณ dilokpan 081-248-8224___________2 ที่
    17. คุณ Rromdee _____________________ 1 ที่ ถ้าเปลี่ยนใจรีบแจ้งด่วนนะคะ

ยอดรวมโดยประมาณ 22 ที่นั่ง

กระทู้จากห้องหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=160634

-

-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2008
  6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ค่อยๆปูพื้นฐานด้านสมาธิไปพลางๆก่อนครับ

ที่ลงอยู่เพื่อให้เข้าใจว่าฝึกอย่างไร มีหลักอย่างไรครับ

หากจะให้ดี หาเวลาไปฝึกมโนมยิทธิครึ่งกำลัง ที่บ้านสายลมก่อนในวันเสาร์ อาทิตย์นี้ก็ได้ครับ

7. kananun

-เครื่องแต่งกาย ไม่จำเป็นที่จะเป็นชุดขาวครับ แต่ขอให้เรียบร้อยรัดกุมสักหน่อย ให้สะดวกในการลุก การนั่ง การก้ม ครับ

-ถ้ามุ้งหรือเต้นท์ไม่มี ก็ขอให้แจ้งเร็วสักหน่อยครับ เผื่อจะให้ยืมกันได้ครับ และอาจฝากนอนกับบัดดี้ก็ได้ครับ หากไม่รังเกียจ เห็นคุณซันหาบัดดี้อยู่พอดี

-ลงชื่อไว้ก่อนแล้วพยายามไปให้ได้ครับ เพราะตอนนี้ก็เต็มไป 2 คันรถตู้แล้ว

-ที่ว่าแอดมานั้นเป็นพีเอ็ม ซึ่งเราจะช่วยเหลือน้องบางท่านที่กำลังศึกษาอยู่แต่ตั้งใจไปปฏิบัติธรรมโดยเราพอช่วยได้บ้างบางส่วนแต่ต้องขอหลังไมค์ครับ เพราะต้องขอดูกำลังใจกันก่อน

-และมีหลายท่านที่มาฝึกสมาธิผ่านเอ็มเอสเอ็นครับ หากสนใจจะให้แอดให้ครับ

8. kananun

สำหรับท่านที่อยู่รายทางเช่นทางรังสิต เราแวะรับให้ที่ปั๊มน้ำมันเชลล์ เลยฟิวเจอร์ปาร์คฝั่งขาออกให้ได้นะครับ
    เพื่อให้ทุกคนสะดวกที่สุดครับ

9. kananun

มาติวกันต่อครับ

เนื่องจากวันนี้ได้กราบเรียนพบกับหลวงพี่โอและหลวงพี่ชัยวัฒน์ พระผู้ใหญ่ของวัดท่าซุง ทั้งสองท่าน และหลวงพี่โอได้เมตตาแนะนำ ในการฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังเพิ่มเติมเอาไว้ให้กับพวกเราเอาไว้ดังนี้

"ท่านสอนว่า หากจะให้ออกไปได้นั้น ต้องจับพระ(พุทธรูป)ให้ใสแ๊จ๋ว เอาไว้ เพราะการจะออกไปเต็มกำลังนั้น เป็นอภิญญา

การใช้อภิญญาต้องได้ฌานสี่

การเห็น(ทรง)ภาพพระ ใสได้นั้นเป็นเครื่อง ชี้วัดฌานที่ง่ายที่สุด

จากนั้นผมได้เรียนถามเพิ่มเติมท่านว่า แล้วต้องเป็นฌานสี่ หยาบ หรือฌานสี่ละเอียด

ท่านก็ตอบว่า ขอให้เป็นฌานสี่้ก็ได้เหมือนกัน

น้องอีกคนว่าแล้ว เวลากายทิพย์ออก น่ะออกทางไหน

ท่านก็สอนว่า ออกทางไหนก็ได้ อย่าได้ไปสนใจ ขอให้ตามแสงออกไปให้ได้ก็พอ

มีน้องถามต่อไปว่า แล้วการพุ่งจิตตามแสงนั้นจะพุ่งอย่างไร

ท่านตอบว่า ก็เหมือนเรานึกถึงบ้าน นึกเห็นภาพบ้านก็คือพุ่งจิตถึงบ้านเลย

ที่ท่านเน้นมากก็คือ การทรงภาพพระพุทธเจ้าในจิตให้ใส ทรงให้ได้เอาไว้ตลอด หลับตาเห็น ลืมตาก็เห็น

(เนื่องจากการทรงภาพพระเป็นการเจริญกรรมฐานกองพุทธานุสติอันเป็นเครื่องยังศรัทธาในพระพุทธเจ้าให้เกิดในจิต เกิดพละ จิตมีพลังด้วยพุทธานุภาพ

ควบกับ กสิณแสงสว่าง อาโลกกสิณ อันเป็นบาทฐานของทิพยจักษุญาณให้ปรากฏแก่จิต)

มาต่อกันพรุ่งนี้ครับ

10. kananun

<table id="post1694872" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> Sinderking <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1694872", true); </script>
    สมาชิก

<if condition=""></if> พลังการให้คะแนน: 69 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1694872" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- message --> ดีที่บ้านผมอยู่สมุทรปราการ ขับรถไปสายเอเซีย ข้ามแพรไป วัดท่าซุง รวมประมาณ 2 - 3 ชั่วโมงเอง วันที่ 13-14 ไม่พลาดแน่ครับ อยากเห็นพ่อ / หลวงพ่อฯ/ พระพุทธเจ้ามานานแล้วครับ ^^"

ปล. เคยไปครึ่งกำลังมา แล้วเห็นแบบ งงๆ ก๊งๆ อยู่ ไม่รู้ว่าเห็นจริง หรือ อุปทาน -*-

อนุโมทนาครับ วันที่ 13 เจอกันวัดท่าซุงนะคัรบ!!
    <!-- / message --> </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border-style: none solid solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px 1px;"> [​IMG] [​IMG] <script type="text/javascript"> vbrep_register("1694872")</script> [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border-style: none solid solid none; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 0px 1px 1px 0px;" align="right"> <!-- controls --> [​IMG]</td></tr></tbody></table>

11. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ...คงจะแบกเต๊นท์ ... ที่ซื้อมาแล้วยังไม่เคยกางเลย ไปด้วยนะคะ - -*

ใจอยากเอาถุงนอนไปอย่างเดียว เบาดี ...แต่หน้าคงโดนยุงกัด ..เอาฝาชีครอบดีมั้ยนิ ..อุ๊บส์

โมทนาด้วยค่า คุณ Sinderking <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1694872", true);  </script> พบกันที่วัดท่าซุงนะคะ

กราบขอบพระคุณสำหรับบทเรียนจากบทสนทนาที่พี่คณานันท์ได้เมตตานำมาถ่ายทอดไว้ให้ได้ศึกษากันค่ะ

12. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    เป็นทริปที่น่าสนใจมาก

ตัวผมเองสนใจมานานแล้ว แต่ไม่ได้ทำจริงจังซักที่

ได้แต่วนเวียนอ่านบทความดีๆในเวปพลังจิตนี้แระ

ผมสนใจจะร่วมไปด้วยแต่อยากสอบถามว่า...

-ไม่เคยฝึกเลยแล้วไปจะรู้เรื่อง ตามทันมั้ย

-ไม่มีอุปกรณ์เต็น ,ไปคนเดียว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. ภูมิพัฒน์รัตน

ภูมิพัฒน์รัตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ไปด้วยได้ไหมครับโอนค่ารถที่ไหนครับ

14. ธรรมในใจ

ธรรมในใจ สมาชิก

29 พฤษภาคม 2007
    จองด้วยครับ 1 ที่ครับ ขึ้นที่อนุสาวรีย์ฯ ไป๊ป 086-3186140

15. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ไปด้วย ไปด้วย อยากไปฝึกมโนบ้าง ยังไม่เคยฝึกเลย เคยแต่นั่งที่บ้าน
    มีคนไปเยอะดีเลย จะได้ขอคำแนะนำหน่อย ยังไม่พัฒนาเลย ฮ่ะๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

16. blastmaster

blastmaster สมาชิก

บ้านสายลมฝึกช่วงกลางวัน ไม่สะดวกไปค่ะเนื่องจากขายของทั้งวันเสาร์และอาทิตย์ ไม่ทราบว่าวัดกระทุ่มเสือปลา ที่อ่อนนุช ยังมีสอนอยู่หรือไม่ ได้ข้อมูลจากเวปว่าสอน 19.00 น.-21.30 น.ทำให้พอไปได้หลังเลิกงานค่ะ ท่านใดเคยฝึกมโนมยิทธิที่นี่บ้าง ช่วยแนะนำเรื่องการไปด้วยค่ะ ว่าไปถึงแล้วฝึกตึกไหนของวัด และติดต่อท่านใด ขอบพระคุณค่ะ

17. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลิงเมืองละโว้ [​IMG]
    ไปด้วย ไปด้วย อยากไปฝึกมโนบ้าง ยังไม่เคยฝึกเลย เคยแต่นั่งที่บ้าน
    มีคนไปเยอะดีเลย จะได้ขอคำแนะนำหน่อย ยังไม่พัฒนาเลย ฮ่ะๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุญาติตอบคุณ ลิงเมืองละโว้ ค่ะ
    ถ้ายังไม่เคยฝึกมาก่อน ก็ลองไป ฝึกที่มโนมยิทธิ ที่ บ้านสายลม
    วันเสาร์ ที่ 29 - อาทิตย์ ที่ 30 นี้ ดูก่อนน่ะค่ะ
    ถ้ามีเวลาไปฝึกมโนฯ + ไปถวายสังฆทานด้วย ก็ไม่น่าพลาดเรยค่ะ ^^
    http://www.praruttanatri.com/taasoong.htm
    ( แผนที่ไปบ้านสายลม และ รายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ
    ;aa13

18. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ภูมิพัฒน์รัตน [​IMG]
    ไปด้วยได้ไหมครับโอนค่ารถที่ไหนครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    Kananun : ค่าใช่จายประมาณ 450 เฉพาะเป็นค่ารถตู้ตามจริงครับ
    อาหาร หลวงพ่อเลี้ยงตลอดครับแล้วแต่ทำบุญ
    หากใครมีปัญหาและอุปสรคแต่อยากฝึกกรรมฐานจริงอย่างที่ผมบอกว่าพีเอ็มมาได้ครับ
    สำหรับสไตล์พวกเรานั้นเน้น ให้แจ้งความจำนงว่าไปกี่ท่านพร้อมหมายเลขโทรศัพท์ติดต่อมาครับ
    ส่วนใหญ่เราจ่ายกันบนรถ เดินทางไปทริปแบบพี่ๆน้องๆที่เอื้อเฟื้อในธรรมกันครับ

;aa13

19. อิน

อิน Active Member

31 ธันวาคม 2005
    อยากไปด้วยมากที่สุดค่ะ
    แต่..(อีกแล้ว) เกรงใจคุณสามี
    จะพยายาม
    คาดว่าที่เป็นไปได้ น่าจะเป็นการขับรถไปเอง แต่ไปวันเดียวกลับ

กราบขอบพระคุณคุณคณานันท์และทุกๆท่านมากนะคะ ถ้าอย่างไรขอคำแนะนำด้วยค่ะ

20. ภูมิพัฒน์รัตน

ภูมิพัฒน์รัตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ผมขอ1ที่ครับ ขึ้นที่อนุสฯ 08 66112482