ถ้าสมมุติว่าสิ่งที่ผมจะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องจริงผมทำบาปผิดศีลไหมครับ =..=

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 30 มกราคม 2015.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

คือถ้าสมมุติ ว่า ผมเคยไปสาบานอะไรกับคู่ครองของผมในชาติที่แล้ว ว่า "จะอยู่ด้วยกันกับคุณตลอดไป...ไม่คิดนอกใจมีคนอื่น (สมมุติๆแนวๆนี้)" แล้วพอผมได้เกิดมาในชาตินี้ ผมได้ลืมเรื่องราวหรือคำพูดอะไรไปจนหมดสิ้น(เพราะไม่ได้นั่งวิปัสสนากรรมฐาน จริงไม่รู้อดีตชาติ) แล้วก็แฟนในชาติที่แล้ว(คู่ครองผมในอดีตชาติ) ดันไม่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์เหมือนกับผม แต่ดันเป็นวิญญาณ เพราะยังไม่หมดบ่วงกรรมของเค้า(ไม่รู้..จะด้วยเหตุผลของกรรมอะไรก็ตาม) และผมก็ดันไปมีผู้หญิงคนใหม่ในชาตินี้ หรืออาจไปเที่ยวหญิงบริการแบบ ผู้ชาย ทั่วๆไป ถือว่าผมผิดศีล หรือทำบาป กับคู่ครองของผมในอดีตชาติ มั๊ยอะครับ ก็ผมไม่รู้นี่หน่า..ว่า อดีตมันเป็นมายังไงบ้าง และคู่ชีวิตผมมันจะออกมาลงเอยเป็นแบบนี้อะ มันสุดจะเกินคาด จริงๆ (หรือผมอาจคิดจินตนาการไปไกลเองก็ได้มั้ง) =..=

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  2. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ไม่ถือว่าผิดศีล เพราะข้ามชาติก็ลืมคำสัญญาไปหมดแล้ว จึงขาดซึ่งเจตนาที่จะไม่รักษาคำสัตย์ที่ให้ไว้ เมื่อไม่มีเจตนาจึงไม่เกิดกรรม

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ผิดศีลแต่เสียสัจจะ
    เที่ยวหญิงบริการส่วนใหญ่ก็ผิดศีล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2015
  4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ผิดอะไรเลย แต่งงว่าถ้าคุณรู้ขนาดนั้น ทำไมยังต้องมาถาม

5. newslowstep

newslowstep สมาชิก

ไม่ผิดศีลครับในชาตินี้

ถ้ามีผู้หญิงคนเดียวในชาตินี้ ไม่เป็นไร ไม่ผิดศีล ไม่บาป

ถ้าไปเที่ยวผู้หญิงบริการไม่ว่าจะ โสด หรือมีคู่ครอง บาปอยู่ครับ
    หญิงที่ใช้บริการทางเพศ อาจจะมีคู่ครองอยู่แล้ว หรือยังเรียนอยู่ยังอยู่ในปกครองพ่อแม่เค้าก็ได้ครับ ซึ่งอาจจะผิดศีลข้อ 3 ถ้าไม่มีคู่ครอง หรือไม่ได้อยู่ในปกครองพ่อแม่ ก็บาปอยู่ดีครับ มนุษย์เราควรมีคู่ครองเพียงหนึ่งครับ ไม่ควรคบซ้อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดให้จิตเศร้าหมองไปเลยนะคะ ก็เราไม่ทราบนี่นา ไม่ได้มีเจตนาสักหน่อย
    แต่การเที่ยวหญิงบริการ หากงดได้ก็ดีค่ะ

8. TheKunKeng

ครับ... ขอบคุณ ทุกๆ คนมากครับ เรื่องเที่ยวหญิงบริการนี่ผมไม่ได้เที่ยวบ่อยอยุ่แล้วครับ เที่ยว 2 ครั้ง (ในชีวิต =..=)

ส่วนเรื่องที่ผมบอกคือ เรื่อง คู่ครองของผมในอดีตชาตินั้น ที่ผมสมมุติ เพราะว่าผมเดาเอาเองครับ (ถึงมีคนบอกว่ารู้ขนาดนี้แล้วยังจะถาามทำไม)

คือที่ผมเดานี่ ผมไม่แน่ใจว่าจะตรงตามนี้เป๊ะ มั๊ย.. แต่ผมได้ลองเล่าเรื่องนี้ ให้เพื่อนสนิท..ให้ผมฟังอยุ่เพียงคน เดียว เพื่อนผมบอกว่า "อาจเป็นไปได้..ที่คู่ชีวิต ของ นาย จริงๆ อาจเป็น วิญญาณตนนั้น(ที่ผมเล่า) ก็ได้ "..เพราะผมเคยไปสัญญาหรือสาบานอะไรไว้ในชาติที่แล้วก็เป็นได้ เพราะผมเล่าให้เพื่อนผมฟัง คร่าวๆ ประมาณว่า ตอนผมนอนบางที ผมก็สะดุ้งตื่นขึ้นมากลางดึก ช่วง ตี 2-ตี 3 หรือ ตอนช่วงเช้ามืด ผมก็มักจะได้เห็น วิญญาณผู้หญิงหน้า ขาวๆ ผมยาวๆ ห่มผ้าสไบ ใส่ผ้าถุง ลายๆ มานอน ข้างๆ หมอนที่ผมนอนอยู่เป็นประจำ และบางทีก็มีอะไรกับผมด้วย (ซึ่งผมคิดว่าผมไม่ได้คิดไปเอง) ผมรู้สึกได้ ว่าเค้ามาวนเวียนและสัมผัสตัวผมอะนะ... แต่เรื่องนี้ผมก็ไม่ได้เอาไปเล่าให้ใครฟังหลายคนหรอก ถ้าไม่สนิท จริงๆ ผมจะไม่ค่อยอยากเล่า ขนาดพ่อกับแม่ผม ผมเล่าเค้ายังไม่เชื่อ หาว่าผมคิดไปเองเลย.. ผมก็กะจะไปหา คนทรงที่ผมรู้จักนับถือมาหลายปีเหมือนกัน แต่ผมก็ไม่ค่อยมีเวลา และกลัวท่านหาว่าเราคิดมากไปเอง แบบที่พ่อแม่บอกอีก เพราะคนทรงคนนี้ท่านเป็นแบบ ไม่ให้เชื่องมงาย และส่วนใหญ่ที่ผมไปหาท่าน จะเกี่ยวกับเรื่องงานโดยเฉพาะเลย แทบไม่มีเรื่องส่วนตัวแบบนี้ไปปรึกษาท่านเลย ก็ไม่แน่ ว่างๆผมอาจจะต้องหาเวลาไปหาท่านดู ส่วนคนทรงที่เพื่อนผมแนะนำผมยังไม่ค่อยมั่นใจว่าจะ ดูเรื่องพวกกรรมเก่า ของผมแบบนี้แม่นได้ แค่ไหน จะดูแม่นและให้คำแนะนำได้ดี พอๆกับ คนทรงที่ผมรู้จักหรือไม่ ผมก็ไม่ค่อยอยากจะไปอะนะ(เพื่อนผมมันชวน..แต่ตอนนี้มันคงลืมเรื่องนี้ไปแล้วล่ะ) ส่วนพระเกจิเก่งๆ ที่จังหวัดกาญจน์(ที่ผมอยู่) นี้ก็ไม่แน่ใจอะนะ ถ้ามีคงหาเวลาที่จะไปเจอท่านคงยากพอสมควร ...ผมจึงยังไม่ทำอะไรตอนนี้เกี่ยวกับเรื่องนี้ และเมื่อ สัปดาห์ที่แล้ว ผมก็ได้ลองดู กระทู้เก่าๆ ของเว็บนี้ดู ..ก็มีบางเรื่องที่คล้ายๆผม อย่างเรื่อง "ประสบการถูกผีลวนลาม" <<ผมได้อ่านเรื่องราวของ จขกท. แล้วก็คน อื่นๆ มาเล่าแล้ว ผมจึงคิดว่า อาจเป็นไปได้ ที่อาจจะเป็น เทวดา ที่อยุ่สวรรค์ชั้นต่ำ ที่อยู่ในภพภูมิ ที่ซ้อนทับกับ โลกมนุษย์ คือ สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ก็เป็นได้ เพราะ สวรรค์ชั้นนี้มี สรรพวิญญาณ หลากหลายมาก และที่ผมสะดุดตาก็คือ พวกเจ้าที่เจ้าทาง,ผีบ้านผีเรือน,นางไม้,นางตานี<<ซึ่ง วิญญาณ หรือจะเรียกว่า พวกเทวดา,นางฟ้า ในสวรรค์ชั้นต่ำ 6-7 ชนิดหลังนี้ ผมคิดว่า ที่ผมเจอนั้น อาจจะเป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง ในนี้ก็เป็นได้" ซึ่งไม่แน่อาจจะไม่ใช่คู่ครอง จริงๆ ในอดีตชาติของผมหรือเจ้ากรรมนายเวรก็ได้ แต่อาจเป็นผู้ที่ดูแลและคอยปกป้องภัยอันตรายให้ผม แต่พอผมนอน เค้าอาจนึกสนุก หรือเพราะเขาเหงาก็อาจจะเป็นได้ ที่ผมคิดไว้อะนะ ...ส่วนเรื่องคู่ครองของผมในอนาคตผมถามเผื่อไปอย่า่งงั้นเอง(ตอนนี้ผมยังไม่มีใครผมเป็นโสดอยู่) ถ้ามีปัญหามากนัก หรือว่าที่ผมเล่ามาข้างต้น นั้นเป็นความจริง ผมก็จะไม่มี อยู่เป็นโสดไป ตลอดชีวิต (และอาจจะบวชตลอดชีวิตในอนาคต) ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2015
  9. Darinya04

Darinya04 Active Member

เราก็เคยเป็นนะคะ บางครั้งก็มีความรู้สึกว่า คู่ของเรายังอยู่ที่ไหนสักแห่งเหมือนกันค่ะ โดยส่วนตัว้ป็นคนสัมผัสเรื่องประเภทนี้ได้ ที่ผ่านมามีดวงวิญญาณมาฟิจเจอริ่งด้วยหลายครั้ง บางทีมาลูบหัว มาจูบ เป็นลักษณะเราทำทุกอย่างเหมือนจริง คล้ายๆเรารู้ตัว เป็นโปร่งแสง เรามีความรู้สึกร่วมด้วย และบางทีก็ไม่ใช่ผู้ชายคนเดียวกัน บางทีมาบอกเลยว่าชอบเรา ถามมีแฟนมั้ยด้วย เราก็อธิษฐานให้ทุกดวงจิตนะคะส่งบุญให้ละบอกว่า เราอยู่กันคนละภพภูมิแล้ว อย่าทำแบบนี้อีกเลย
    ทุกวันนี้เราคบใครก็มีอันเป็นไปให้ต้องเลิก ต้องพลัดพราก ไม่ได้อยู่ด้วย ต้องจากกันอยู่เสมอ หรือถ้าคบจริงจังเค้าต้องมีคนอื่น แล้วน่าแปลกที่แฟนแต่ละคนจะเกิดราศีเดียวกัน แปลกมาก อย่างว่าเราเกิดตายมาไม่รู้กี่ร้อยชาติ แล้วแต่ละชาคิเราก็ไปก่อกรรมใหม่กับคนใหม่ บางทีเราอาจไปอธิษฐานไว้ ผูกจิตกันเอาไว้ พอหมดชาติเดิมเกิดใหม่เราก็ลืม ำปผูกจิตกับคนใหม่ต่อ เป็นวงจรไม่รู้จบสิ้นนะคะ บางทีเราไปทำใครเสียใจไม่รู้ตัว ก็เป็นกรรมติดตัวข้ามพบชาติกันอีก ทุกวันนี้ก็ยังไม่เจอคนที่เป็นคู่แท้จริงๆ คนที่ชอบก็คบไม่ได้ บางทีเขามีคู่ไปแล้ว เราก็ไม่อยากผิดศีลข้อ3 สร้างบาปเวรอีก แต่ก็มีคนเข้ามาเรื่อยๆ คงมาทดสอบ และมาชดใช้วิบากกรรมกันอีก เราเป็นคนที่จัดหน้าตาพอใช้ได้คนนึง ไม่ได้สวยมาก แต่เรามีเพลังบางอย่างที่อธิบายไม่ได้ จะมีเพศตรงข้ามมาสนใจตลอดเวลา บางทีก็เบื่อค่ะ อยากอยู่แบบปกติ ทุกวันนี้สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้ผู้ชายทุกคน คู่เวรคู่กรรมทุกภพชาติเลยค่ะ เผื่อสักวันวิบากกรรมจะหมดลงซะที อยู่คนเดียวดีนะคะ เราจะได้ไม่สร้างกรรมกับใครอีก สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ถือศีลอย่างน้อย ศีล5ค่ะ ช่วยเราได้

10. โมทนาman

ถอนอธิษฐานสิ

11. Darinya04

Darinya04 Active Member

ก็เคยทำแล้วนะคะ หรือว่าต้องถอนอีกเรื่อยๆ มีแนะนำมั้ยคะ

12. โมทนาman

ต้องใช้กำลังมากกว่าตอนอธิษฐาน
    ถอนเองไม่ออกลองไปหาหลวงพ่อจำเนียร

13. naitiw

ประมาณนี้มั้ง วิญญาณแถวๆนั้นล่ะ ไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวรอะไร

14. TheKunKeng

ผมก็เหมือนกัน สาวๆ ที่เพื่อนแนะนำให้ หรือ ที่ผมพยายามจะหาเอง... มักจะมีอันต้องแคล้วคลาดไม่เจอหรือ คบได้ไม่นานซักที มันมีเรื่อง ยุ่งๆ กับทั้งตัวผมเอง และกับผู้หญิง ที่มาสนใจผมด้วย แต่ก่อนผมก็ งงๆ แต่พอมา เห็นดวงวิญญาณผู้หญิงใส่ชุดไทย มานอนด้วยตอนกลางคืน อยู่บ่อยๆ ผมเลย อุทานในใจว่า "อ๋อ!! รู้ละเพราะอะไร..." =..=

15. naitiw

ความเชื่อนี้ไม่เป็นความจริง

คนจะเป็นเนื้อคู่กันมาต้องทำบุญร่วมกันมามากพอสมควร วิญญาณยุ่งเกี่ยวไม่ได้แน่ เราเองยังยุ่งไม่ได้

ที่จะพบเป็นเพราะกรรมของพวกคุณเองทำให้มาเจอ ส่วนเลิกกันไปนั้นเพราะกรรมที่เคยทำมาหมดลง

16. pukub

pukub เป็นที่รู้จักกันดี

นับกันแค่ชาติเดียวครับ
    เมื่อตายไปแล้ว สังขารไม่อยู่แล้ว ก็เท่ากับเราไม่ได้คบกับใคร
    เพียงแต่อาจจะมีความรู้สึกว่า ผูกพัน หลงเหลืออยู่
    อันนั้นคือความรู้สึกของเราเอง

แต่กายกรรมนั้น ไม่ได้คบกับใคร ถ้าจะมีใหม่ก็ไม่ถือว่าผิดศีลอย่างไร

ไม่งั้นคงแย่ แน่ ๆ เลย ถ้านับร่วมชาติ
    เราเกิดมากี่ชาติแล้วก็ไม่รู้ คิดดูละกันว่าจะคบซ้อนกันมากขนาดไหน
    แบบนี้ก็คงผิดศีลแบบไม่มีวันได้ผุดได้เกิดพอดี

17. pukub

pukub เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนเรื่องของการอธิฐานนั้น ก็อาจมีผลทำให้ได้เจอกันทุกชาติ
    แต่ก็ไม่แน่ว่า คุณเคยกล่าวแบบนั้นกับเธอแค่คนเดียวหรือเปล่า?
    คุณอาจจะเคยกล่าวแบบนั้น กับคู่อีกคน (หรือหลาย ๆ คน) ในอีกชาติก่อน ๆ ก็เป็นได้

เพราะฉะนั้นแล้ว เรื่องอดีต ปล่อยให้มันเป็นอดีตไป
    มันถูกแล้วละ ที่เขาทำให้เราเกิดมาลืมทุกสิ่งทุกอย่าง
    ก็เพื่อที่เราจะได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ คือเดินไปข้างหน้า

เพราะฉะนั้น อย่าพยายามไปรื้อฟื้น ขุดคุ้ย อดีตอีกเลย
    มันถูกเก็บ ล๊อคไว้ในลิ้นชัก ก็ปล่อยมันไว้แบบนั้นแหละ
    ถ้าไม่งั้น เราจะจมปลักอยู่แต่ในอดีต
    (ที่มีแต่เรื่องเศร้า ทั้งนั้นเลยแหละ ไม่แนะนำ)

เรามีหน้าที่เดินไปข้างหน้าอย่างเดียว
    ส่วนวิญญาณจะคิดอะไรยังไง ก็เป็นเรื่องของวิญญาณ
    เพราะยังไง มันไม่มีคำว่า "ตลอดไป" อยู่แล้ว
    ทุกอย่างมันไม่เที่ยง
    สังขารมันไม่เที่ยง
    ความรักมันก็ไม่เที่ยง

คำว่าตลอดไป แปลจริง ๆ ได้ว่า
    "นานที่สุดตราบเท่าที่จะนานได้" แค่นั้นเอง

18. TheKunKeng

ขอบคุณคำพูดดีๆ ของคุณ pukub มากเลยครับ เป็นกำลังใจที่ดีให้กับผมได้ดีทีเดียว เพราะผมคิดว่าส่วนใหญ่ผมจะชอบคิดเรื่อง อดีต ที่แล้วมาอะครับ ...ผมชอบมักจะเป็นแบบนี้ ขนาดเฉพาะแค่ในชาตินี้ ผมก็ชอบเก็บเรื่องอดีต ที่ผิดพลาดของผมมาคิดอยู่หลายเรื่องอะครับ ทั้งๆ ที่ก็รู้ว่า มันเลยผ่านมาแล้ว เวลาไม่สามารถหวนกลับไปแก้ไขเรื่อง นั้นๆ ที่ผิดได้ แต่ไม่รู้ทำไม ผมชอบจะคิดอยู่เรื่อยเลย ขอบคุณ คุณ pukub ที่มาเตือนสติ ผมอีกครั้ง นะครับ เพราะขืนถ้าผมเก็บเรื่องนี้ ไปคิดมากอีก มันก็ไม่เป็นประโยชน์อะไร ทำให้ทุกข์ใจ และผมอาจฟุ้งซ่านจิตตกได้ ขอบคุณ มากๆ เลยนะครับ ^_^