ถ้าปรารถนาเป็นนางแก้ว แต่ว่ายังไม่มีคู่บารมี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ครุกแชง, 20 มีนาคม 2008.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    เมื่อก่อนผมไม่เคยรับรู้หรือรับทราบเรื่องราวของนางแก้วเลย
    พอมาได้รู้จัก "นางแก้ว" ท่านหนึ่งเข้า ก็เริ่มสนใจเรื่องราวความเป็นมาว่าเป็นอย่างไร
    เริ่มได้รับรู้เรื่องราวการบำเพ็ญบารมีอันยากยิ่งและไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าพระโพธิสัตว์
    ด้วยเหตุที่นางแก้วต้องการช่วยพระโพธิสัตว์ให้บรรลุพระโพธิญาณตามความปรารถนา
    นางแก้วจึงต้องเวียนเกิดเวียนตายติดตามกันมานับชาติไม่ถ้วน
    ตลอดเวลาที่มาเกิดก็ต้องพานพบกับสิ่งต่างๆ มากมาย
    ทั้งทุกข์ ทั้งสุข ผิดหวัง สมหวัง ชิงรักหักสวาทกับนางแก้วที่ติดตามพระโพธิสัตว์ด้วยกันมาก็มี
    ต้องเสียสละสามีและลูกอันเป็นสุดที่รัก และท้ายที่สุดก็ต้องสละตนเองสละชีวิตเป็นทาน
    เพื่อให้พระโพธิสัตว์ท่านนั้นบรรลุพระโพธิญาณ
    ช่างน่านับถือน้ำใจของนางแก้วยิ่งนัก

เมื่อคราวที่ภาพยนตร์การ์ตูนเรื่องเกี่ยวกับพระพุทธเจ้าเข้าฉายในโรงภาพยนตร์นั้น
    ผมได้ไปนั่งดูถึงสามรอบ เมื่อถึงตอนที่พระพุทธเจ้าได้ไปเยี่ยมพระนางพิมพา
    ท่านได้ทรงตรัสปลอบใจแก่พระนางพิมพา และยกเรื่องราวแต่หนหลังเมื่อครั้งที่พระนางพิมพา
    ถูกยกให้เป็นภรรยาแก่ท่านอื่น พอดูถึงตรงนี้ ผมจะรู้สึกสะท้อนใจและสงสารนางแก้วเป็นอย่างยิ่ง
    แม้จะรักพระสวามีเพียงใด แต่ก็ต้องยอมตัดใจจากไปเพื่อช่วยให้พระสวามีสำเร็จพระโพธิญาณ
    ดูไปก็น้ำตาไหลไป รู้ซึ้งถึงหัวอกของนางแก้วได้ดี

สำหรับตัวเองนั้น...แม้จะใฝ่ฝันและปรารถนาจะมีคู่ครองที่จะมาร่วมสร้างบารมีในชาตินี้ก็ตาม
    แต่ก็มีความคิดที่จะส่งเสริมและผลักดันให้บรรดาผู้ที่เคยเป็นนางแก้วมาในกาลก่อน
    ที่ตามมาเกิดในชาตินี้ รวมทั้งบริวารว่านเครือทั้งหลาย ให้มุ่งสู่ทางสายพระนิพพานเสียในชาตินี้
    จะได้ไม่ต้องทนทุกข์ทรมานจากการเกิด จากความรัก โลภ โกรธ หลง การเจ็บไข้ได้ป่วย และตาย
    ไม่ต้องการให้ติดตามไปในชาติอื่นๆ ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะต้องเวียนตายเวียนเกิดอีกกี่อสงไขย
    อยากให้นางแก้วตั้งแต่ลำดับที่สองเป็นต้นไปทุกคนและบริวารว่านเครือไปพระนิพพานให้หมด
    ไปรอที่พระนิพพาน เพราะเป็นที่สุดท้ายที่จะได้อยู่ร่วมกันอย่างเอกันตบรมสุข
    ไม่ห่วงและไม่สนใจว่าจะไม่มีนางแก้วเคียงคู่เพื่อร่วมสร้างบารมีในยามที่ต้องลงมาเกิดอีกหรือไม่
    เพราะทราบดีว่า ในท้ายที่สุดแล้ว จะมีเอกอัครนางแก้วเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
    ที่จะติดตามเราไปจนถึงชาติสุดท้ายที่เข้าสู่การบรรลุพระโพธิญาณ

ทุกวันนี้ก็ได้แต่พยายามชักชวนให้นางแก้วและผู้ที่เกี่ยวเนื่องกันมาทั้งหลายมุ่งปฏิบัติสู่พระนิพพานโดยตรง
    ส่วนใครจะไปได้หรือไม่ ก็สุดแต่วาสนาและบารมีของแต่ละคนไป
    อย่างน้อยก็ให้ไปอยู่บนแดนสุขาวดีแล้วค่อยบำเพ็ญบารมีบนนั้นต่อไป

อย่างไรก็ตาม ก็ยังมีนางแก้วหลายๆ ท่านที่ยังคงแน่วแน่และปรารถนาจะติดตามไปจนกว่าจะถึงวันแห่งความสำเร็จ
    เมื่อได้มาอ่านข้อแนะนำของคุณธรรมวิวัฒน์ที่ว่า

ผมว่าเป็นคำแนะนำในการอธิษฐานที่ดีมากสำหรับผู้ที่เป็นนางแก้วหรือผู้ที่คิดและปรารถนาจะเป็นนางแก้ว
    โดยเฉพาะผู้ที่รู้ตัวว่าไม่ได้เป็นนางแก้วลำดับหนึ่งของพระโพธิสัตว์ที่ตนอธิษฐานติดตามมา
    อธิษฐานเลยว่าจะขอเป็นเลิศในด้านใด หรือขอให้สูงกว่านั้น
    ก็ขอเป็นพระอัครสาวิกาท่านใดท่านหนึ่ง จะซ้ายหรือขวาก็เลือกเอาตามใจชอบ
    ให้สมกับที่อุตส่าห์บำเพ็ญบารมีมาเนิ่นนาน
    ถือว่าเป็นรางวัลที่สุดแห่งชีวิตในการเกิดเป็นวาระสุดท้ายก่อนเข้าสู่พระนิพพาน

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2008
  2. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    อยากทราบว่า...?

พี่ตั้มฮะ"นางแก้ว"กับ"e-แก้ว" นี่แตกต่างกันยังไงฮะ?(smile)

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

อะฮ้า...น้องโต คำถามสุดจ๊าบเลยอ่ะ

ตอบไงดีหว่า... เอาแบบขำๆ ละกัน หุ..หุ...

"นางแก้ว" คือ สรรพนามที่ใช้เรียกคนชื่อ "แก้ว" ที่แต่งงานแล้ว

"นางสาวแก้ว" คือ สรรพนามที่ใช้เรียกคนชื่อ "แก้ว" ที่ยังไม่ได้แต่งงาน

"อีแก้ว" คือ สรรพนามที่ใช้เรียกนางทาสที่ชื่อ "แก้ว"

"e - แก้ว" คือ สรรพนามที่ใช้เรียกคนชื่อ "แก้ว" ในยุคไซเบอร์สเปซ

(||) (||) (||)

.

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    5555555โธ่!!!เราก็นึกว่าคือ"อีลำยอง"

5. ชัยยมุณี

ชัยยมุณี Active Member

สาธุๆๆ พยายามไปเถิดครับถ้าตั้งใจในสิ่งใดแล้วไม่เปลี่ยนแปลงสักวันต้องถึงไม่เหลือวิสัย เพราะสิ่งนั้นมีทางเป็นไปได้ ครับ ศรัทธาในความตั้งใจของทุกท่าน สาธุ ๆ ๆ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมนับถือน้ำใจของ "นางแก้ว" มากครับ

ขอกราบอนุโมทนากับนางแก้วทุกคนครับ คุณ คือ ผู้เสียสละที่แท้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  7. ครุกแชง

ครุกแชง Active Member

ทีแรกก็คิดว่าตั้งคำถามเพื่อหาคำตอบเท่านั้นเอง ไม่นึกว่าจะมีคนเข้าเยอะขนาดนี้ ขอขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน ทุกคนเป็นคนดีเท่าๆกันหมดเลย ขอให้ทุกท่านสำเร็จตามความปรารถนานะคะ อย่าท้อก่อนล่ะพุทธภูมิทุกท่าน หนทางยาวไกลนักหากเหนื่อยก็พักแต่อย่าหยุดนะคะ ครุกแชงเองก็มีภารกิจที่ต้องทำเหมือนกันค่ะ ทำเท่าที่จะทำได้ รู้ค่ะว่านางแก้วเป็นได้ยาก หากว่าจะปรารถนาเป็นเข้าพระนิพพานยังง่ายกว่า แต่ก็จะพยายามไปเรื่อยๆค่ะ เพราะว่าอยากจะมีส่วนร่วมในการตรัสรู้ของพระโพธิสัตว์ อนุโมทนา

8. ครุกแชง

ครุกแชง Active Member

ขอบคุณคุณtamsakนะคะสำหรับข้อมูลมีประโยชน์มากเลยค่ะ

9. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

มโนปุพฺพงฺ คมา ธมฺมา มโนเสฎฐา มโมยา

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=j>ธรรมทั้งหลายมีใจถึงก่อน มีใจเป็นใหญ่สำเร็จด้วยใจ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณ ครุกแชง ถ้าปรารถนาเป็นนางแก้ว ก็ขอให้เป็นไปอย่างนั้น

สมเด็จพระนางพิมพาภิกษุณี

10. ชัยยมุณี

ชัยยมุณี Active Member

สวยจังภาพพระนางพิมพานี้ มีที่มามีความเป็นมายังไงครับ สาธุๆๆๆ

11. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

วิมุตติรัตนมาลี ตอน สมเด็จพระนางพิมพาภิกษุณี

http://bannpeeploy.exteen.com/20080128/entry

http://images.google.co.th/imgres?i...A9%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%B5&um=1&hl=th&sa=N

จาก หนังสือ วิมุตติรัตนมาลี
    รจนาโดย พระพรหมโมลี
    วัดยานนาวา กทม.

12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คำถามสำหรับนางแก้ว

1. ถ้าคุณถูกคนที่คุณรักทอดทิ้ง คุณจะทำอย่างไร
    2. คุณรับได้แค่ไหน ถ้าคนจะถูกบริจาคให้ผู้อื่นเป็นทาน

ลองถามใจตัวคุณก่อนนะครับว่า พร้อมรับกับความเสียสละครั้งนี้มากแค่ไหน เพราะถ้าเกิดคุณเคียดแค้นพระโพธิสัตว์ก็เท่ากับคุณทำบาปอีกทางหนึ่งนะครับ เพราะท่านก็บารมีไม่น้อยด้วยเช่นกัน

ทุกอย่างมองได้ 2 มุม ผมถามเพื่อขอความเห็นนะครับ และขอโมทนากับนางแก้วทุกคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  13. พชร (พสภัธ)

10
    นั่นสิ...ทำได้ไหม? ใช่ๆๆๆๆๆๆจริงๆด้วย(||) (||) (||) ดูอย่างในสมัยพุทธการ ตอนที่พระพุทธเจ้าลงมาจากชั้น"ดาวดึง"ที่ไปโปรดพระมารดา หรือที่ชาวบ้านเค้าเรียกกันว่า"พระเจ้าเปิดโลก" ตอนนั้นไม่ว่า พรหม-เทวดา-คน-ผี-ผีนรก-ไส้เดือนกิ้งกือต่างเห็นพระพุทธเจ้ากันหมด ในเมื่อพระพุทธเจ้าสวยและมีบุญญาธิการมาก ไม่ว่ามด-แมลวสาบ-ใส่เดีอน-กิ้งกือ ก็อยากที่จะเป็น"เป็นพุทธเจ้า"กันทั้งนั้น ....(สำคัญที่ว่า"จะได้เป็นหรือป่าว"และจะอีกกี่อสงไข)5555ใครๆก็"ฝัน"ได้ทั้งนั้นแต่"ฝัน"จะเป็นจริงหรือป่าวนี่สิสำคัญ? ทีนี้มาดูนางแก้วกันบ้างมาดูสิว่าในเมื่อเราอยากเป็นนางแก้ว ....คนที่จะมาเป็น"ผัว"เราในอนาคตก็ต้องเป็นผู้มีบรามีสูงและต้องทำบุญมาด้วยกันอย่างดี อุส่าเกิดมาใน"ชาตินี้"แล้วเราได้เจอ"เค้าคนนั้น"กับบ้างหรือยัง? ดูอย่าง"สมเด็จแม่พระยโสธราพิมพามหาเถรี" สมเด็จแม่ทรงเป็นคู่บุญคู่บรามีขององค์สมเด็จพระประทีปแก้วมานานแสนนาน เคยเกิดเป็น"นกกระจิบ"(เรื่องที่ว่านกกระจิบชายเห็นนกกระจิบตัวเมียกกใข่อยู่แล้วนกกระจิบชายไปหาเกษรดอกบัวมาให้เมียเพื่อให้เมียชื่นใจแต่เพราะเย็นมากดอกบัวหุบตัวผู้เลยติดอยู่ข้างในดอกบัวพอเช้าตัวผู้บินออกมากลับรังพอตัวเมียได้กลิ่นดอกไม้ก็จิกตบตีตัวผู้หาว่าออกไป"กกอีหนู"ที่อื่นมาแถมหายไปทั้งคืน...หน้ารักจริงๆเลย5555มีในพระสูตตอนผลกรรมของพระรางมัสทรีที่โดนพระเวสสันดรด่าแล้วเป็นลมคราสสิกมากๆเลยเรื่องนี้หน้ารักสุดๆ)แล้วก็ เคยเกิดเป็น"กินารี"แสนสวยแสนหล่อ และอีกมากมาย แต่ละชาติเกิดมาต้อง"หินๆ"ทั้งนั้น....... แต่แหมมมม...ถ้าตั้งใจแบบนั้นอยากเป็นนางแก้วก็ขอโมทนาด้วยแต่เราว่า ท่านควรจะหาคู่บรามีให้เจอก่อนนะแล้วค่อยมาอธิฐานบรามีร่วมกันต้องหา"พระโพธิสัตรูปงาม"ให้เจอก่อน แล้วค่อยมาทำสัจจะบรามีร่วมกันถ้าไม่อย่างงั้นก็คงต้อง"รออยู่บนคานแก้ว"ไปก่อนเจ้าข้า(หรือว่าจะเข้าอีหลบ"ช้าๆได้พร้าเลิ่มงาม"....เอ...แต่กระทู้นี้พุทธภูมิมิใช่หรือ?????? อย่างงี้ไม่ยากแล้วหละ5555มีหวังแล้ว;)
    (||) (||) (||)

14. พชร (พสภัธ)

10
    นี่โตคิดเองเล่นๆนะ....อย่างคนจะจัดงานแต่งงานก็ต้องหาแฝนให้ได้ก่อนในเมื่อตกลงกันแล้วว่าจะแต่งงานกันจึงไปหาสถานที่จัดงาน-หาของชำร่วย-ชุดเจ้าบ่าว-ชุดเจ้าสาว แต่ถ้า"เจ้าบ่าว"ยังหาไม่ได้เลย แต่ดันไปจองโรงแรมไว้ก่อนและไปซื้อชุดเจ้าสาวเตียมไว้ แล้วค่อยไปหาแฟนมาเป็นเจ้าบ่าวเราได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที55555555มันคงจะแปลกดีนะ..คุณว่าไหม? นี่คิดสนุกๆนะ โหสิๆ

15. Komodo

145
    จะเป็นนางแก้วต้องวางกำลังใจให้ถูกนะครับ เพราะเป็นธรรมดาสำหรับเพศหญิงที่ต้องการให้คนที่เรารัก รักเราคนเดียว

ที่สำคัญ คือ การที่เราปรารถนาที่จะสนับสนุนพระโพธิสัตว์พระองค์นั้นแล้วมี คู่บารมีอันดับ 1 ของท่านที่มีบารมีสูงกว่ามาขวางทางเรา เราก็อาจจะเสียใจครับ

ส่วนใหญ่แล้วนางแก้วจะใช้ "ปัญญา" ในการบำเพ็ญบารมีเพื่อนติดตามและสนับสนุนพระโพธิสัตว์ครับ โดยมักจะสร้างบารมีในลักษณะของ "ปรมัตถบารมี" ครับ เพราะไม่งั้นตามพระโพธิสัตว์ไม่ทันแน่ๆ

ลองดูนะครับ ผมถามเพื่อทดสอบกำลังใจของนางแก้วทุกคนครับ ไม่อยากให้เสียเวลา "เกิด" กัน เพราะถ้าชาตินี้ "กำลังใจ" ไม่ผ่าน ก็อย่ามองไปถึงชาติต่อไปเลยครับ เพราะอาจสร้างบาปจากการแก่งแย่งกับนางแก้วท่านอื่นในการช่วงชิงพระโพธิสัตว์ได้ครับ

ขอกราบอนุโมทนา

16. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

1.รักที่ถูกเลือก (ทำใจ)
    2.เลือกที่จะรัก (รักษาใจ)

17. แก้วแกมกาญจน์

แก้วแกมกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

จาก หนังสือ วิมุตติรัตนมาลี
    รจนาโดย พระพรหมโมลี
    วัดยานนาวา กทม.​
    [/quote]
    รูปงามดูแล้วเย็นกาย เย็นใจจริงๆ
    ขออนุญาตคัดลอกนะคะ
    อนุโมทนาค่ะ

18. พชร (พสภัธ)

10
    หลานสาวโตเอง

พระโพธิสัตว์ ท่านใดอยากจองก็ขอติดต่อ"น้าโต" ด่วนๆๆๆ;)

ไฟล์ที่แนบมา:

19. Komodo

145
    คงต้องดูครับว่า กำลังใจจะถึงหรือไม่
    ส่วนปัจจัยอีกเรื่องที่ต้องมองคือ
    ถ้า พุทธภูมิ หรือ พระโพธิสัตว์ ท่านนั้น "ลา" แล้ว "นางแก้ว" ที่ติดตามจะรับได้แค่ไหน และต้องวางกำลังใจอย่างไร

คิดๆแล้ว เหนื่อยทั้งคู่ครับ อิอิ

20. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    ขอโมทนาครับ คุณครุกแชงไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีคู่บารมีหรอกครับ ถ้ามีความรักมีความชอบใจในการช่วยเหลือผู้อื่นในการสร้างสมความดี กำลังแห่งคำอธิษฐานและบารมีที่บำเพ็ญมาจะช่วยจัดคิวให้ได้เจอผู้ที่มีอุปนิสัยใจคอและบารมีใกล้เคียงกันช่วยเหลือเกื้อกูลเป็นคู่บารมีกันไปเองครับ