ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

555 ขำคุณพ้น ความจริงคุณพ้นน่าจะช่วยอุดหนุนซื้อที่เค้าไว้ให้เป็นที่ชุมนุมของพญานาคแฟนคลับ 555 ล้อเล่นนะจ๊ะ

ถ้าคุณพ้นเป็นพญานาคจริงแล้วคุณพ้นมาตอบคำถามใน Internet ก็แสดงว่าในเมืองบาดาลก็ต้องมีคอมพิวเตอร์ มี internet มีโทรศัพท์มือถือ มีวิวัฒนาการเช่นเดียวกับเมืองมนุษย์น่ะสิคะ รวมถึงเมืองลับแลของชาวบังบดด้วยใช่มั้ย ที่คนสมัยก่อนเคยเล่าให้ฟังว่าเป็นหมู่บ้าน เป็นชาวไร่ชาวนา ตอนนี้ก็ถ้าคนหลุดเข้าไปก็อาจจะเจอตึกคอนกรีตหรือเจอชาวบังบดกำลังเล่นคอมพิวเตอร์ด้วยใช่รึป่าว

1. ความจริงที่คุณ Banpong แกพูดก็ถูกนะ น่าจะมีการ update เรื่องราวของมิติลี้ลับบ้าง เรื่องที่เคยได้ยินล้วนแล้วเกิดขึ้นเป็นสิบ ๆ ปีแล้วทั้งนั้น คุณพ้นช่วยตอบหน่อยว่าเมืองพญานาคก็มีวิวัฒนาการทางเทคโนโลยีเช่นเดียวกับเมืองมนุษย์รึป่าว

2. แล้วเมืองพญานาคใช้เงินกันมั้ย มีการซื้อขายกันรึป่าว มีหน่วยเงินตราเรียกว่าอะไร

3. ชาวพญานาคทั่วไปมีอายุขัยตั้งแต่กี่ปีถึงกี่ปีคะ อายุยืนกว่ามนุษย์มากใช่มั้ย

อนุโมทนาจ้า

2. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อ...ชาวบ้านจึงขอตำราดีไว้เผื่อใครเป็นอะไร จะได้ใช้รักษากันเอง พระนึกสนุกจึงเขียนตำรายาให้มีว่า " ท้องอืด ท้องเฟ้อใช้อีโน... ท้องเสีย ถ่ายไม่หยุดใช้โลโมติ้ว...ถ่ายไม่ออก ใช้ดัล โคแลกซ์...ปวดหัวเป็นไข้ ใช้พารา... ถ้าปวดท้องมีไข้ ใช้แอนตาซิล...มอบให้ไป คาถาอย่างดีเลยน่ะเนี่ย รุ่งเช้าชาวบ้านกลับมาขอยาอีก พระบอกว่า อ้าวก็อาตมาให้ไปแล้วนี่เอาไปบอกร้านขายยาในหมู่บ้านเดี๋ยวเขาจัดให้ ไม่ต้องมาหาพระ ชาวบ้านบอกว่า ไม่มีใครอยากไปเอยาในหมู่บ้าน เพราะไม่เชื่อถือ สู้ของอาจารย์ไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์กว่า

3. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    เมื่อก่อนเคยคิดว่า พญานาคขึ้นลงได้แค่ในน้ำหรือที่ๆมีน้ำ แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งตอนั่งสมาธิ เกิดรู้ขึ้นมาว่า ที่จริงพญานาค ไปได้ทุกที่ พื้นดิน ที่ไม่มีน้ำ พญานาคก็ขึ้นมาได้เหมือนเป็นน้ำ จริงหรือไม่ครับ พื้นดินแข็งๆ พญานาคลงไปได้เหมือนเป็นน้ำ ใช่ไหม

4. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    มนุษย์ และอจินไตยปุจฉา

ในมิติแห่งโลกทิพย์ สสารไม่จำเป็นต้องมีมวล เพียงจิตกำหนดนึกก็ถึงทุกสิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2006
  5. soonyata

ตำรานี้ถูกต้องนะครับ หมอตี๋ที่ไหนก็รู้จ้า (verygood)

6. ไอ้ใบ้

ต่อ...พระย้ายกรดเดี๋ยวนั้นเลย อยู่ไม่ได้แล้ว เพราะไม่รู้จะเอายาที่ไหนมาให้กันไม่หวาดไม่ไหว เพราะไม่ได้เชื่อตัวยา แต่ดันเชื่อเจ้าของยาวุ้ย ก็เป็นตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่าบางครั้ง ความเชื่ออยู่เหนือเหตุผล ทั้งๆที่ยาที่พระให้กับยาหมดตี๋ ไม่ได้มีอะไรแตกต่างกันเลย เพียงแต่ ขอยาพระได้ฟรี ขอยาตี๋เสียตังค์

7. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราขุดเท่าไรคงไม่เจอพญานาด เพราะถ้าพญานาดอยู่บาดาลจริง
    ก็คงอยู่ไม่ได้ 1มลพิษ 2การทำเหมืองเเร่เขาระเบิดกันเเทบทุกวันเลย
    อันที่สำคัญเลยคือ เสาเข็ม และท่อดูดนำบาดาลที่เจาะกันพรุนเลย

แสดงว่าพญานาคอยู่ในมิติคู่ขนาน

8. banpong

ถ้าเราขุดเท่าไรคงไม่เจอพญานาด เพราะถ้าพญานาดอยู่บาดาลจริง
    ก็คงอยู่ไม่ได้ 1มลพิษ 2การทำเหมืองเเร่เขาระเบิดกันเเทบทุกวันเลย
    อันที่สำคัญเลยคือ เสาเข็ม และท่อดูดนำบาดาลที่เจาะกันพรุนเลย

แสดงว่าพญานาคอยู่ในมิติคู่ขนาน

9. ไอ้ใบ้

ตอบ อยากให้soonyata เช็คสถานะความเป็นเพศให้รัดกุมเสียก่อน ก่อนที่จะมาตอบหรือตั้งคำถาม เพราะเมื่อวานคุณ s00nyata ใช้เพศเป็นหญิง(ค่ะ) แต่วันนี้ใช้เพศเป็นชาย(ครับ) ไม่ทราบว่าการทำงานเป็นทีม ลำบากเรื่องเพศมากไหม ถ้าลำบากเราจะได้ตัดคำถามบางคำถามที่ไร้สาระออกไป

10. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ศีลพื้นฐาน 5 ข้อ ให้รักษาอย่างหนักแน่นมั่นคง แล้วจะได้รู้ได้เห็นเองในที่สุด

ที่สุดแล้วไม่มีอะไรกระจ่างเกินไปกว่าการที่ตนเท่านั้น สัมผัสได้ด้วยตัวเอง

11. soonyata

55555555555555555555555
    อ่านแล้วนั่งงงอยู่ตั้งนาน อยู่ดี ๆ ทำไมมาว่าเรา

คำว่า "ถูกต้องนะครับ" เป็นคำที่ คุณปัญญา นิรันดร์กุล (พิธีกรรายการทีวี) ชอบพูดติดปากเวลาตอบคำถามในเกมโชว์ เวลาที่คนที่มาร่วมรายการตอบถูก คุณปัญญาแกก็จะพูดว่า "ถูกต้องนะคร๊าบ(ครับ)" คนส่วนใหญ่จึงชอบเอามาล้อเลียน พูดเล่นติดตลก อย่างนี้แสดงว่าคุณพ้นคงไม่ได้ดูทีวีของมนุษย์ อืม สงสัยจะต้องไปเรียนภาษาพญานาคซะแล้วสิเรา ส่วนเรื่องเพศไม่สับสนแน่นอน เป็นเพศหญิงตามที่เข้าใจ

ปล. 55555 = ฮ่า ๆๆๆ เป็นการหัวเราะ ไม่ใช่ใบ้หวยนะจ๊ะจะบอกให้

12. soonyata

ถ้าอย่างนั้น จะขอฝากตำรายาไปให้พระธุดงค์รูปนั้นหน่อย

ถ้าปวดท้อง ก็ต้องยาธาตุน้ำแดง ปวดแรง ๆ ก็ลองยาธาตุน้ำขาว ถ้าปวดตอนเช้า ก็ต้องไปห้องน้ำ ปวดตอนบ่ายสามก็อาหารไม่ย่อย ถ้าปวดบ่อย ๆ ก็ต้องไปหาหมอแล้วเด้อ.....จบตำรา

ปล. เด้อเป็นคำลงท้ายของคนภาคอิสาน คุณพ้นอย่าถือสาโจ๊กไร้สาระของมนุษย์เลย อ้อ โจ๊กที่แปลว่าเรื่องตลก ไม่ใช่อาหารนะจ๊ะ

13. banpong

ก๊าก555+คุยไรกันฮาดี แปลกจังกระทู้ จะกลายเป็นห้องchatไปซะแล้ว

14. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    ขอรบกวนถามบ้างนะครับ
    1.ผมเคยมีความเกี่ยวข้องกับพญานาคไหม?
    2.จำเป็นไหม เวลาที่พญานาคที่เข้าแฝงร่างกายมนุษย์ ตาจะแดงและตากลับ หรือเปล่า?
    3.ตอนที่ ท่านปู่..ท่านยังอยู่กับผมไหม (ขออนุญาติไม่เอ่ยชื่อนะครับ)
    4.บางบางคำถามที่เราสงสัยก็มีคำตอบขึ้นมาเองในสมอง เกิดจาก?
    ขอบคุณครับ

15. Soulmaki

Soulmaki เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ขอถามด้วยคนครับ คือบ้านผมติดกับแม่น้ำทางภาคใต้ ชื่อแม่น้ำตาปีครับ แล้วก็เคยฝันว่าตกปลาอยู่หลังบ้านแล้วติดปลาตัวยาวๆมา เลยเอาไปใส่ไว้ในถัง และแล้วปลาตัวนั้นก็ขยับตัวหมุนไปรอบๆและกลายเป็นพญานาคแล้วก็ผุ่งทะลุถังออกลงแม่น้ำเลย ว่ายไปอีกฝั่งนึงแล้วก็กลายเป็นผู้ชายนุ่งกางเกงสีเขียวขลิบลายทอง มวยผมกลมๆ เดินบนน้ำเข้ามาหาผม และก็คุยกะผมแต่จำไม่ได้ว่าคุยว่าไรบ้าง...แต่คุยเป็นมิตรมาก...
    แล้วผมก็อยากรู้ว่าผมมีส่วนอะไรเกี่ยวกะพญานาคหรือป่าวครับ
    แล้วก็อีกอย่างนึงทำไมผมรู้สึกว่าอยากไห้เกิดภัยพิบัตเร็วๆอะครับ -*-
    เวลาผมนึกว่าจะเกิดภัยพิบัตมันไม่รู้สึกกัวแต่กลับรู้สึกปิติด้วยซ้ำ
    แล้วก็รู้สึกอยากช่วยคนตอนเกิดภัยพิบัตอะครับ

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ...คนที่ถามว่าบุญบาปมีหน่วยวัดเป็นอะไร คุณพ้นก็ตอบไปแล้ว แต่คนถามตีความไม่ออกเอง

เดี๋ยวยายบอกก็ได้นะคะ คุณมีที่ดิน มีร้านที่อยากจะขาย(มันเป็นเจตตนา หรือกรรม) คุณก็ประกาศขาย มันเป็นจุดประสงค์ของคุณ คุณอยากบอกขายเท่าไรก็ได้ ขายง่ายหรือยาก ได้ราคาที่คุณต้องการมากหรือน้อยกว่าที่ตั้งหวังก็ขึ้นกับว่า คุณมีความตั้งใจขายอย่างเอาจริงเอาจังเพียงไร เหมือนกับการที่เรามุ่งมั่นปฏิบัติธรรมนั่นล่ะค่ะ อย่างที่ดินของคุณประกาศขายสิบล้าน แต่ไม่มีคนซื้อสักที มันก็ไม่มีค่า มันวัดหน่วยอะไรไม่ได้เลย แต่ถ้าคุณขายไม่ออก แต่เอามาทำอย่างอื่นช่วงรอขาย เขาเรียกว่าแปลงสินทรัพย์ต่อยอดให้เป็นทุน อาจจะปลูกพืชผักขาย ปล่อยเช่า คุณก็ได้เงินหรือผลผลิตมาเจือจานผยุงการครองตนไปได้หน่อย มันก็วัดได้ตรงนั้น ว่าอะไรที่เป็นนามธรรม(เงินก็เป็นนามธรรม บาป บุญ ก็เป็นนามธรรม) เราตีค่าว่าบุญ มันสูง บาป มันต่ำ เงินมากสูง จะว่าบุญก็ไม่ใช่ ความสุขใจที่ได้ดีทางธรรมต่างหากที่เรียกว่าบุญ และมันวัดเป็นหน่วยอะไรไม่ได้เลย คนยุคใหม่ตั้งนิยามมั่วไปเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องยาที่พระท่านไปเอามาให้นั้น เป็นการสอนเรื่องอุปทาน และศรัทธาจริตค่ะ เมื่อเรามีความเชื่อมั่นและศรัทธาลึกซึ้ง หรือขาดที่พึ่งแล้ว เราเจอสิ่งยึดเหนี่ยว ด้วยความรู้เท่าทัน หรือไม่รู้เท่าทันก็ตาม มันจะก่ออุปทานขึ้นมา ก็จะดีตามอุปทานที่เราบอกว่า เออดีนะ

ตำรายาโบร่ำโบราณนี่นะคะ มีมากมายที่สานต่อแล้วดี แต่มีมากมายที่กลายเป็นลวงโลก เพราะคนสมัยนี้ไม่ซื่อสัตย์ต่อครูบาอาจารย์ ธรรมะเป็นโอสถที่แก้ได้ทุกโลก สำหรับผู้ฉลาดรับยาจากพระพุทธเจ้าค่ะ

ส่วนที่บอกว่า พญานาคมานั่งจิ้มหน้าคีย์บอร์ดนั้น ยายเตือนคุณพ้นแล้วว่าอย่าตั้งกระทู้นี้ เขาไม่ฟัง อะไรที่มันพิศวงก็จงปล่อยให้เป็นปัตจัตตัง พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง

ปู่ท่านชอบให้เน้นที่ปัจจุบัน ท่านเคยบอกว่า ถ้ายึด หลงไปกับอุปทานต่างๆ แล้วนั้น เมื่อไรจะหายจากความโง่เขาเสียที มาเกิดเป็นอะไรก็ตาม มันผ่านมาทุกภพภูมิกันทั้งนั้น หมู หมา กา ไก่ แม้กระทั่งตกนรกหมกไหม้ พวกเราทุกคนในเวบนี้เป็นมาหมดแล้ว แต่ที่จำและสัมผัสได้ว่าเคยเป็นหรือมีเชื้อสายสัมพันกับว่านวงศ์นาคา นั้นเพราะว่า มิติพลังที่บำเพ็ญนั้นแรงมากๆ ถึงสื่อได้เร็ว

เมืองบาดาล ไม่ได้อยู่ใต้ดิน สวรรค์ชั้นล่างสุดอยู่ระพื่นไม่ถึงหัวเขาเราเอง นรกก็เดินชนอยู่เรื่อยๆ ถูกต้องแล้วค่ะ ที่เรียกว่าพลังมิติ หรือภพภูมิ ยายผีป่าไม่ได้อ่านจากตำราใดไมตอบเรื่องนี้ แต่ตอบตามที่จิตสัมผัสว่าควรตอบเช่นนี้ค่ะ และขอสั่งคุณพ้นเลยนะคะ ว่าปิดกระทู้นี้เสีย ถ้าไม่ปิดยายจะปิดเอง ยายไม่ชอบให้เอาเบื้องสูงมาเป็นเรื่องให้ทั้งคุณพ้นและคนเข้ามาห้องนี้หรือคนอ่านห้องนี้ลองอะไรกันต่ออีก

อดีตภพ มันผ่านมาแล้ว มันพิสูจน์ยาก อะไรที่มันยาก อย่าพยายามพิสูจน์มันเลย เอาแค่ศีล ๕ ทรงอารมณ์นี้ไป ระมัดระวังกรรมชั่วต่างๆ ไม่ต้องหวังรู้นั่นรู้นี่กันหรอก

เพราะต่อให้ยายผีป่าเอาภาพพญานาคที่ถ่ายได้มาบอก คนที่ไม่เชื่อก็บอกว่า นี่มันงูธรรมดานี่นา งูธรรมดาอะไรถึงหายไปต่อหน้าต่อตาเลย งูอะไรถึงหยุดและทำตามที่เราสื่อด้วย อย่างเช่น เป็นบริวารพญานาคใช่ไหมจ๊ะ ถ้าใช่ก็ขดตัวสิ เขาก็ทำ เออ แล้วมาอยู่แถวนี้เดี๋ยวคนตีตาย ไปเหอะ เขาก็ไป ยายผีป่ากลัวงูนะคะ แต่ว่าเมื่อวานคุยสายกับพี่สมาชิกเวบท่านหนึ่ง งูตัวหนึ่งเลื้อมาติดเท้าเลย เกือบเหยียบ เราถอยออกมา แล้วบอกพี่เขาว่า อุ้ยงูเลื้อยผ่านหน้า

จิตเราก็ถามตามที่โพสข้างต้น ถ้าถามว่าเชื่อว่าเขาเป็นนาคใช่ไหม เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ทำไมไม่เชื่อทั้งหมด ทั้งๆ ที่เขาก็แสดงให้เห็นที่เราขอให้เขาทำ ก็เพราะคิดว่าเขาทำเพราะเป็นธรรมชาติการป้องกันตัวของเขา แต่เขาไม่ได้ชูแม่เบี้ย แล้วทำไมเขาเลื้อยไปตอนเราบอกให้เลื้อยไปล่ะ ก็เพราะเขารู้ว่าปลอดภัยแล้ว

แต่บ่อหน้าบ้าน ยายขุดไว้เพื่อให้พญานาคมาเล่นน้ำค่ะ ไม่มีปลา เลี้ยงงูแทนค่ะ

อยากทราบว่าพญานาคมีจริงไหม ให้ไปบูชารูปหล่อเหมือนพญานาคที่ร้านสังฆภัณฑ์หรือที่ไหนสร้างให้บูชาไปบูชามานะคะ แล้วเอามาเป็นคู่ และองค์เหมือน ปู่นาคราช และถ้ามีจอมนางนาคี บูชามาด้วย ยายผีป่าว่าจะจัดสร้าง แต่ท่านบอกให้ปั้นไว้ที่บ้าน แต่ยังไม่มีเงิน สองหมื่นกว่าค่ะ ยังไม่มีปัญญาสร้างเลย แล้วเราก็อัญเชิญท่านมาปกปักษ์รักษษเรา บูชาด้วยน้ำในพานที่มีหุ่นเหมือนพญานาคนะคะ เติมน้ำหอม พรมให้ท่านด้วย องค์เหมือนร่างที่เป็นปู่ฤษีนาคราชหรือจอมนางนาคีก็ตั้งเหนือไปหน่อย แยกจากหิ้งพระนะคะ สูงไม่ต้องมาก สองฟุตคงพอค่ะ

ลองไหว้ท่าน ธูป ๒๑ ดอกไปเรื่อยๆ นะคะ แล้วครองตนให้อยู่ในศีลนะคะ ทำวิปัสสนากรรมฐาน หรือแค่กำหนดจิตให้สงบ วันล่ะ ไม่เกิน ๒๐ นาทีก็พอ นอนให้สบาย ไม่คิดจุกจิก แล้วทุกอย่างจะรู้ได้ด้วยตัวเองค่ะ

ถามว่า ยายผีป่าแทรกมาตอบทำไม ไม่ใช่เจ้าของกระทู้ จะไม่ตอบได้อย่างไร เพราะคิดว่าปู่สั่งมาให้ด่าไอ้คนต้นคคิดเปิดกระทู้นี้งัยคะ ว่างัยคุณพ้น ปิดกระทู้นี้นะคะ ไม่งั้นจะฉกให้ตายเลย

17. Soulmaki

Soulmaki เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ง่ะ... อดรู้เยย....ไม่เปนไรครับ...ขอรู้ด้วยตัวเองแล้วกัน แหะๆๆ กะว่าจะไช้ทางลัดแล้วเชียว...555+ งั้นก็ฝากบอกปู่พญานาคด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ...ปิดกระทู้เลยครับ

18. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อืมที่บอกว่าพญานาคอะไรมาจิ้มคีย์บอร์ดนั้น คุณพ้นต่างหากค่ะที่มาจิ้ม ส่วนคำตอบอาจมาทั้งจากที่คุณพ้นตอบได้ หรือที่ทราบจากพญานาคที่ปรกคุณพ้นอยู่ อาจจะสื่อตอนนั้นเลย หรือถามมาตอบ

ตอบน้องชายแสนดีคนนี้ก่อนนะคะ เพราะคุณพ้นไม่สบายมาก คงเบลอถ้าให้ตอบ

เราเคยเกี่ยวพันกับภพนาคแน่นอนค่ะ ส่วนบำเพ็ญอะไรมานั้นไม่ขอตอบหน้าบอร์ดนะคะ เป็นการละเมิดขอบเขตค่ะ

ตาแดงทุกครั้งค่ะ คือรอบๆ เปลือกตาจะแดง หกเป็นปู่ สังเกตตัวเองนะคะ ตาจะค่อยๆ ปรือลง ถ้าส่องกระจก (อย่าส่องเพราะท่านไม่ชอบ) จะเห็นรอบดวงตาโดยเฉพาะใต้ตาจะแดงค่ะ ชมพูระเรื่ออะไรอย่างนี้น่ะค่ะ ตาจะไม่เบิกโพรงตากลับนี่ไม่ทราบค่ะ แต่เห็นคุณพ้นตากลับนะคะ

คำถามที่เกิดมานั้นเป็นญาณที่เกิดจากการฝึกจิตค่ะ เมื่อจิตสงบ ก่อให้เกิดปัญญา พิจารณาเห็นข้อธรรมต่างๆค่ะ อีกอย่างนะคะ ท่านสอนเราทางจิตค่ะ เราสงสัยว่ามันเกิดได้อย่างไร ไม่ต้องสงสัยหรอกนะคะ ถ้าพลังเก่าเราเปิด พลังพิศวงนั้นก็ผ่านมาได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่งค่ะ เราอย่าให้เกิดอุปทานนะคะ กำหนดรู้ตลอดนะคะ เรื่องอื่นๆ ถามทางข้อความส่วนตัว หรือโทถามได้ค่ะ ตอบได้ตอบ

เออ...ท่านไปๆ มาๆ นะคะ เพราะแบ่งภาคไปปรกลูกหลานเพื่อเตือนให้เร่งความเพียรอีกเยอะเลยค่ะ ชื่ออาจต่างกัน แต่กำเนิดเดียวกันค่ะ แน๊ มีของแถมด้วย พญานาคหนีมาเกิดเป็นคน เพื่อหนีฤทธิ์เดชนะคะ แต่พอมาเกิด ความเคยเป็นมันทำให้ชอบย้อนไปฝึกอีก ฝึกให้ไปดีสิจ๊ะ

19. sindea

sindea เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2006
    ชอบฝ้นเห็นพญานาคบ่อยๆ ไม่ทราบว่าตัวเองมีส่วนเกี่ยวข้องกับท่านพญานาคมั้ยคะ

20. nakinee

nakinee เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ถามคุณยายผีป่าได้ไหมคะ ไม่เคยเห็นหรือฝันถึงพญานาคแต่มีคนเคยทักว่าชาติก่อนเคยเกิดเป็นพญานาคก็เลยอยากรู้ แต่ความคิดส่วนตัวเชื่อว่าพญานาคมีจริงค่ะ.. กราบพ่อปู่งามๆนะคะ..
    [b-wai] [b-wai]