ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. TK the Naka

TK the Naka เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ตัวเวตาล นี่ผมเคยเรียนในวิชาภาษาไทยตอนอยู่ ม.5 ครับ
    ตัวเวตาลเป็นตัวที่ขี้โม้มากๆ ชอบเล่าเรื่องอะไรหลายๆอย่าง ให้คนอื่นฟัง
    ตัวมันเป็นสีเปลือกไม้ ผิวหนังเป็นเมือกลื่นเหมือนเกล็ดงู กลิ่นเหม็นมากๆ มีหางด้วย เหมือนผีเด็กเอเลี่ยนครับ ใครอยากรู้เรื่องเล่าของเวตาล ลองไปอ่านดูในวรรณคดีไทย เรื่อง นิทานเวตาล ครับ

เคารพ

TK the Naka

2. TK the Naka

TK the Naka เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    สวัสดี และ ยินดีที่ได้รู้จัก ท่าน พญาก่วงตี้นาคราช จากแดนมังกร
    พญานาคระดับเทพที่ว่านี่ คงเป็นพวกตระกูล โอปปาติกะ ที่มีวิมานเป็นของตนเอง ยังไงมีประสบการณ์หรือเรื่งเล่าอันใดก็มาแชร์ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆฟังบ้างนะครับ

TK tha Naka

ขอฝากรูปตัวอย่างถิ่นกำเนิดไว้ก่อนนะครับ อยู่ไกลมากๆ เป็นรูปคล้ายๆนะครับ รูปจริงหายังไม่ได้

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2007
  3. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับคุณพ้น คุณยายผีป่า คุณจิตติปภัสสร์ และทุกๆท่านที่อ่านครับ...มและขออนุโมทนาบุญกับคุณจิตติปภัสสร์ด้วยนะครับที่ได้ไปปฏิบัติธรรมมา ก่อนอื่นผมต้องขอโทษด้วยครับที่ผมจำได้ไม่ครบทุกคนที่ไปร่วมงานมินิมหกรรมพลังจิตในวันที่ 5 สค.50 เพราะผมยุ่งแต่กับการจะรักษาอาการป่วยอยู่นะครับ ตอนนี้อาการก็ดีขึ้นมาเยอะแล้วเหมือนกันครับ เพราะวันนั้นคุรุหลายท่านๆช่วยรักษาให้ครับ ส่วนเรื่องอุบัติเหตุรถทัวร์ยางหน้าแตกของผมนั้นนะครับ ตอนแรกผมไปถึงคิวรถ ภรรยาผมก็บอกว่าทำไมไม่ไปคันอื่นล่ะ แต่ผมตอบว่าไปคันนี้แหละซึ่ง เมื่อผมขึ้นไปนั่งข้างบนตอนหน้าสุด ตรงล้อรถที่แตกพอดีเลยครับ ผมจึงรับรู้ได้ว่ารถวิ่งส่ายขนาดไหนนะครับ แต่ก็ไม่เป็นอะไร คงเป็นเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านปกป้องรักษาผมและคนทั้งรถ หลังจากนั้นไม่นานผมก็ได้ทราบข่าวว่ารถทัวร์สายกรุงเทพ-ศรีเชียงใหม่ ชนมีคนตายในรถและมีเด็กผีด้วย ที่ลงข่าวหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่งนะครับ จนตำรวจต้องนิมนต์พระมาสวดและทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้นะครับ นึกขึ้นยังกลัวไม่หายเลยครับ...
    ส่วนเรื่องที่น้องHS40FL ถามว่าท่านอยู่แม่นำโขงจริงไหม ผมเล่าในเรื่องที่ผมได้ยินมาก็แล้วกันนะครับ เขาใต้แม่น้ำโขงใต้ประเทศๆหนึ่งเป็นเมืองบาดาลครับ เรื่องนี้ต้องลองถามคุณพ้น หรือคุณยายฯดูดีกว่าว่าใช่หรือไม่นะครับ พอดีผมเป็นคนอุดรธานี ที่คำชะโนด อ.บ้านดุง ผมก็เคยไปมาแล้วครับ เป็นทางลงไปเมืองบาดาลไปเชื่อมกับแม่น้ำโขงครับ ปัจจุบันลูกหลานปู่ศรีสุโทดูแลอยู่ครับ ส่วนปู่ฯจะบำเพ็ญอยู่ครับ ที่ผมรู้เพราะว่าช่วงปี 2548-2549 ญาติผมเขาป่วย แล้วมีพญานาคมาอยู่กับเขา และผมกับภรรยาไปเยี่ยมเขา ตอนกลางคืน พญานาคท่านก็ลงมาบอกกับผมว่าเขาดีใจมากที่ผมและภรรยามาเยี่ยม อดีตผมเคยผูกพันกับพญานาค ปู่เขาว่าอย่างนั้นนะครับ ที่เรียกปู่เพราะเสียงท่านแหบๆนะครับเหมือนคนแก่ ต่อมาท่านก็บอกว่าจะคำชะโนดแล้วเพราะฝากเขาดูแทนมานานแล้ว จะกลับไปเฝ้าคำชะโนด เขาบอกว่าเป็นลูกหลานปู่ศรีสุโทครับ ก็เลยรู้ ส่วนญาติผมปัจจุบันอาการป่วยเขาหายแล้วครับ...
    จริงๆผมอยากจะถามเหมือนกันครับว่าผมเกี่ยวพันกับพญานาคอย่างไร เพราะผมเคยเล่าเรื่องไปครั้งหนึ่งแล้วว่า มีอยู่ช่วงหนึ่งที่บริเวนต้นคอ และแถบไหปาร้าของผม ในช่วงเข้าพรรษา จะมีรอยพญานาคขึ้นเป็นวงกลมเกือบครึ่งวง สองสามวงครับเวลาตื่นนอนตอนเช้า ผมไปอาบน้ำแล้วจะเห็น หลายวันเข้าผมก็ให้ลูกๆดู ก็สงสัยกันว่า เป็นไปได้อย่างไร ผมเคยไปถามปู่ฯเขาก็บอกว่าเขาเล่นด้วยและก็ดูแลรักษาเราไปในตัว ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ...ถ้าคุณพ้น(ปู่ฯ) หรือคุณยายผีป่า หรือใครที่คิดว่ารู้จะช่วยบอกผม ผมก็ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้เลยนะครับ...
    ขอชมภาพของคณพ้น สวยมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2007
  4. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    จะว่าไป เราเองก็เป็นคนที่ชอบเล่นน้ำมาก ๆ แต่ถูกสั่งห้ามตั้งแต่เด็ก จากคนทรงคนหนึ่ง อันนี้ทรงจริง ๆ ครับ เค้าบอกว่าเราอาจจะจมน้ำตายก็ได้ ให้ระวังอย่าให้ไปเล่นน้ำ อีกอย่างที่เราเกี่ยวเนื่องกับท่าน ก่วงตี้ ก็มีเหตุผล ก็เพราะเราเองก็มีเชื้อสายจีนตั้งแต่เด็ก ปู่กับตา เป็นคนจีนแท้ๆ อพยพมาจากเมืองจีน โดยเรือ พอถึงเทศกาลตรุษจีน สาทรจีน เราภูมิจั้ย ภูมิจัย ที่ได้ไหว้เจ้า และบรรพบุรุษ ภูมิจัย ที่ได้มีเชื้อสายเป็นคนจีน ก็แปลกเหมือนกันนะ แล้วก็มีหลายอย่างที่บ่งบอกว่า เราเองเป็นคนจีน และเคยเป็นงูมาก่อน แต่เล่าให้ฟังไม่ได้ บางอย่างอยากจะเล่าให้ฟัง แต่กลับปวดหัว ต้องลบทิ้ง เพราะเค้าไม่ให้เล่าให้ฟัง ก็ไม่เป็นไร เอาเท่าที่เล่าได้ก็แล้วกัน พ่อเป็นคนจีน แล้วเปลี่ยนนามสกุลจากแซ่.... เป็น นามสกุลที่ออกจะ ไทย มาก ๆ เราก็ถามพ่อว่าทำไมต้องเปลี่ยนด้วย เนื่องจากว่าเราชอบและภูมิใจที่ได้ใช้แซ่ พ่อบอกว่า ตอนสมัครเป็นทหาร ต้องเปลี่ยนนามสกุลเป็นคนไทย ถ้าเป็นแซ่ ไม่ได้ ก็เลยต้องเปลี่ยน อีกอย่างท่านก่วงตี้ ตัวท่านจะสีเขียว เหมือนพ่อปู่ศรีสุทโธ เปี๊ยบเลย ครีบสีทอง บางคนก็บอกว่าที่เค้าคุ้มครองเราอยู่เค้าบอกว่าเป็นพ่อปู่ศรีสุทโธ แต่คุณยายผีป่า บอกว่าเป็นนาคราชระดับเทพ อยู่ทางตอนใต้ของจีน อ่ะ ก็เลยอึ้งกิมกี่ แล้วก็ไม่เคยได้ยินชื่อนี้ด้วย ใครพอจะรู้จักและหาข้อมูลให้ได้มั่งครับ ว่าท่านก่วงตี้ ลักษณะเป็นยังงัย มีประวัติหรือเปล่าครับ

5. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[​IMG] ชอบภาพของคุณ to2504 จังค่ะ ^^

6. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา
    <!-- start content -->เวตาล เป็นอมนุษย์จำพวกหนึ่ง คล้ายค้างคาวผี ในปรัมปราคติของฮินดู ดำรงอยู่เป็นภูตที่อาศัยในซากศพผู้อื่นในตอนกลางวัน ศพเหล่านี้อาจใช้เป็นเครื่องมือเพื่อนการเดินทาง เพราะขณะที่เวตาลอาศัยอยู่นั้น ซากศพจะไม่เน่า แต่เวตาลอาจออกจากศพเพื่อหากินในตอนกลางคืน ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.2542 กล่าวไว้ว่า "เวตาล คือ ผีจำพวกหนึ่ง ชอบสิงอยู่ในป่าช้า"
    ตามตำนานของชาวฮินดู กล่าวว่าเวลานั้นเป็นวิญญาณร้ายที่วนเวียนอยู่ตามสุสาน และคอยเข้าสิงอยู่ในซากศพต่างๆ มันจะทำร้ายมนุษย์ที่เข้าไปรบกวน เหยื่อของเวตาลจะถูกเข้าสิง ทำให้มือและเท้าหันไปข้างหลังเสมอ เวตาลยังทำให้ผู้คนเป็นบ้า ฆ่าเด็ก และแท้งลูก แต่เวตาลยังมีข้อดี คือมันจะคอยดูแลหมู่บ้านของมันเอง
    เวตาลนั้นเป็นวิญญาณร้าย คอยทำร้ายบุคคลที่ลูกหลานไม่ยอมทำพิธีศพให้พ่อแม่ ด้วยเหตุนี้ พวกเขาจึงถูกกักอยู่ในแดนสนธยา ระหว่างการดำรงอยู่ด้วยชีวิต และการดำรงอยู่หลังมีชีวิต (หลังความตาย) ปิศาจเหล่านี้อาจได้รับอามิสด้วยเครื่องเซ่นหรือถูกขับให้ตกใจด้วยมนตร์ เวตาลอาจหลุดพ้นจากสภาพปิศาจได้หากการทำพิธีศพของตน แต่เมื่อเป็นปิศาจแล้ว ก็ไม่สามารถพ้นจากกฎแห่งเวลาและเทศะ พวกมันจะความรู้ประหลาดเกี่ยวกับอดีต ปัจจุบัน และอนาคต และหยั่งรู้สึกถึงใจตน ดังนั้นหมอผีจำนวนมากจีงพยายามดั้นด้นเสาะหาเวตาล และควบคุมเอาไว้ใช้เป็นทาส
    มีตำนานเล่าว่า ครั้งหนึ่งหมอผีกราบทูลให้พระเจ้าวิกรมาทิตย์ไปจับเวตาล ซึ่งอาศัยอยู่บนต้นไม้ในใจกลางสุสาน วิธีเดียวที่จะจับเวตาลได้ก็คือ ต้องทำอย่างเงียบๆ และห้ามปริปากพูดสิ่งใด มิฉะนั้นเวตาลจะหนีกลับไปได้
    อย่างไรก็ตาม ทุกครั้งที่พระเจ้าวิกรมาทิตย์จับเวตาลได้ มันจะหลอกล่อพระองค์โดยเล่านิทานให้ฟังเรื่องหนึ่ง ซึ่งจะจบด้วยคำถาม และพระองค์ก็อดรนทนไม่ได้ ต้องตอบคำถามนั้นทุกครั้งไป ทำให้เวตาลหนีกลับไปยังต้นไม้ได้ดังเดิม เรื่องราวเกี่ยวกับเวตาลนั้นรวบรวมไว้เรียกว่า "เวตาลปัญจวิงศติ" (หรือ นิทานเวตาล 25 เรื่อง) รวมอยู่ใน หนังสือกถาสริตสาคร ของนักปราชญ์อินเดียชื่อโสมเทวะ

7. เขมา

เขมา เป็นที่รู้จักกันดี

ภูริทัต ........ภูริทัตโต
    ขอถวายพิษแห่งพญานาคาเป็นเครื่องสักการะบูชาแด่องค์พระสัมาสัมพุทธเจ้า (อันพญานาคา หากไร้ซึ่งพิษแล้วไซร้ ไม่ต่างอะไรจากงูเขียว งูดิน) ขอบวช.......ขอบวช

8. Taikobou

Taikobou เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ผมอยากจะทราบว่าผมเคยเกิดเป็นนาคมั้ยคับ

แล้วก็อีกคำถามนึง (แม้มันอาจจะดูไร้สาระไปหน่อย)

คือ ฝันเห็น ผู้หญิงคนนึง (ไม่รู้ว่าใคร) ทั้งหมด 3 ครั้ง
    ครั้งแรก เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ฝันว่าเจอที่สระน้ำ ความรู้สึกคือ เป็นใครซักคนที่สำคัญกับผมมาก แต่ไม่รู้ว่าอะไร
    ครั้งที่สอง เมื่อ 3 ปีที่แล้ว เจออีก คราวนี้ เป็นกำลังหนีน้ำท่วม...เข้าไปที่ตึกๆนึง แม้น้ำจะซัดเท่าใหร่ ตึกที่เหมือนทำจากแก้วนั้น ก็เพียงแค่สั่น แต่ไม่มีท่าทีว่าจะพังลงมาแต่อย่างใด (ถ้าจำไม่ผิด)
    ครั้งที่สาม เมื่อ 2 ปี ก่อน จำไม่ได้ว่าที่ไหน (แต่ที่นั่นก็มีน้ำอีกเช่นเคย)

เลยอยากถามว่า เป็นแค่ฝันธรรมดา(เรื่อยเปื่อย) หรือเปล่า หรือเป็นฝันที่มีเหตุให้เกิดขึ้น แล้วก็คนในฝันนั้น มีความเกี่ยวข้องอะไรกับผม (มีเหตุอันใดที่ต้องมาจบเจอกันรึเปล่า?)

9. TK the Naka

๐ออกพรรษานี้เชิญมาชมบั้งไฟพญานาคกัน๐

10. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ทิพยจักรที่ได้นำความรู้เกี่ยวกับเวตาลมาเล่านะครับ ^^

11. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณนาคเจ้าขา จำเป็นไหมคะว่าคนได้เพชรพญานาคมาครอบครองจำเป็นต้องเคยเป็นลูกหลานนาคในอดีต คือนางสาวได้มากับพี่คนละเม็ด ไม่รู้ว่าเป็นของจริงหรือเปล่า แต่ถ้าปลอมก็ยังมีค่าอยู่ดีเพราะนางสาวกับพี่สาวทำเป็นจี้ทองห้อยคอไว้ วันหลังจะเอามาให้นาคดูให้นะจ๊ะ

12. TK the Naka

ก็มีส่วนนะขอรับ ว่าเคยเกี่ยวข้องกับนาค หรือเคยมีบุญร่วมกับนาคมาก่อน
    แต่ถ้าคิดดูดีๆแล้ว คนที่มีจิตใจดีทีเมตตาถึงจะไม่เกี่ยวข้องก็สามารถได้มาโดยบังเอิญหลายคนแล้วขอรับ
    พวกนาคเขาชอบคนถือศีลปฏิบัติอย่างน้อยก็เป็นคนดีของพ่อแม่ก็ประเสริฐแล้ว

13. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีใครรู้บ้างมั้ยว่า พญานาคเด็กน้อยท่านหนึ่งที่ผมเคารพและรักมากๆ ชอบกิน ยาคูลท์ เป๊บซี่ และ ไอติมสเว็นเซ่น ^^

14. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (b-flower)

จะบอกว่า ....
    คิดถึง อาจารย์ที่สูดดดด

15. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จริงเหรอคะ... น่ารักจัง^^

16. นางสาวอยู่จ้ะ2

นางสาวอยู่จ้ะ2 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาที่ห้อยอยู่มาให้ดูค่ะ

ขนาดไฟล์:
      88.4 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      81
  17. West Wind

West Wind เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2005
    ขอถามบ้างนะเจ้าคะ
    ท่านคุ้นเคยกับสถานที่ในรูปที่แนบมานี้หรือไม่
    ข้าพเจ้าเคยมีภพเป็นพยานาคกับเค้าบ้างรึป่าวเจ้าคะ
    เหมือนจะถูกส่งมาคอยค้ำจุนญาติๆด้วยๆกัน ให้อยู่ในศีลในธรรม
    เหมือนชะตากรรมเล่นตลกที่ต้องจากถิ่นฐานถิ่นกำเนิดไปอยู่ไกลแสนไกล
    (ยังไม่แน่ใจกับสิ่งที่ตัวเองสัมผัสเหมือนกัน ช่วยยืนยันให้หน่อยนะเจ้าคะ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขนาดไฟล์:
      115.8 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      120 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      115.9 KB
      เปิดดู:
      61
  18. Unique_Angel

ลองไปหาดูในกระทู้คุณยายนะคะ

นี่หน้าล่าสุดมั๊งคะ ^^
    http://palungjit.org/showthread.php?t=58910&page=44

แต่แบบที่คุณ to2504 โพสมาคงไม่มี อิอิ ^^"

19. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ๑.ถามว่าทำไมคนถึงเรียก"นาค"ธรรมดาว่า"พญานาค"กันจัง ทั้งๆที่มันเป็นแค่นาค...
    ๒.ทำไมนาคบนโลกกับบนสวรรค์นี่เหมือนกันได้...(ผมว่ามันเป็นคนละอันกันนะครับ)

20. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ท่านปู่ภุชงค์ .... ท่านบำเพ็ญพุทธภูมิคะ
    ลำตัวเกร็ดท่านสีขาว สว่างมากกกกกกกกกก
    ยิ่งกว่าโอโมขาวสุดๆ

ท่านใจดีมาก เมตตามาก ๆ

พูดแล้วก็คิดถึง :'(

เมื่อตัวตนรู้ว่าเคยเป็นนาคมาเกิด ...

คิดถึงเผ่าพันธ์นาคนั้น แม้จงรักต่อพระพุทธศาสนายังไง
    ก็มิสามารถบวชได้

พวกเราที่ได้เกิดมาเป็นคนแล้ว
    อย่าละทิ้งความดีน่ะจ๊ะ

อย่าทำเสียชาติเกิด ที่ได้เกิดเป็นมนุษย์

ขอให้ทุกคนมีความสุขนะคะ