ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายห้อยองค์โตๆองค์นั้นเดี๋ยวก็มีกินแย้วคับ
    เห็ดน่าไปขุดเหมือนกัน
    อยากกินเห็ดโคน
    อิอิ

2. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 741300" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>เขมา</TD><TD class=alt2>คุณพัน ช่วยตอบที

สงสัยและสับสนตัวเอง ว่าเราเกี่ยวข้องอะไรกับพญานาคหรือเปล่า confirm ทีเด้อ จักเป็นพระคุณหลายๆ

ป.ล . เป็นคนไม่ชอบถ้ำเพราะรู้สึกอึดอัด หายใจไม่ออก ว่ายน้ำก็ไม่เป็น กลัวตายทางน้ำ ตอนนี้ความรู้สึกอยากไปไหว้พระธาตุพนมเหลือหลาย สนใจและชอบเรื่องพญานาค แต่เกลียดกลัว งูเป็นๆ

รอคำตอบเด้อค่า..........

นาคทั้งหลายที่มาเกิดเป็นมนุษย์ ภาพความทรงจำในอดีตจะตามมาหลอน ทำให้เกิดความสับสนในความคิด สิ่งที่เราไม่ชอบคือสิ่งที่เราหนีมา พญานาคไม่ใช่สิ่งเร้นลับ ไม่ใช่จินตนาการ เป็นสัตว์เลื้อยที่มีชีวิตและวิญญาณ ขดตัวตามสถานที่สงบเงียบ นาคแต่ละตนอุปนิสัยไม่เหมือนกัน นาคที่มีนิสัยสงบสมถะชาติต่อไปมักจะไปเกิดเป็นฤษีชีไพร นักพรต ตามป่าเขา และบำเพ็ญต่อไปเรื่อยๆ จะไม่กลับมาเป็นนาคอีกแล้ว ยกเว้นแต่ลืม นาคที่มีนิสัยสังคมแต่มีจิตใฝ่ทางพุทธศาสนาพวกนี้จะมีมาก ขึ้นมาเป็นมนุษย์ทั้งหมู่บ้านก็มี
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. ไอ้ใบ้

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 744728" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>sindea</TD><TD class=alt2>พระสวามี(พญานาค)ที่อยู่ดูแลดิฉันตอนนี้มีนามว่าอะไร และความเป็นมาเป็นอย่างไรคะ
    และผู้ชายที่ฝันเห็นบ่อยๆนี่ เค้าคือใครกัน รักและคุ้นเคย แต่เหมือนว่าไม่รู้จัก

ทั้งหมดเกิดจากจิตไม่นิ่ง บารมีไม่เท่า ปราถนาไม่ตรง ในอดีต เป็นความรู้สึกลำบากใจที่ฝ่ายหนึ่งยังรักและหวงหาอีกฝ่ายหนึ่งโดยไม่มีร่างกาย
    เหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นกับหลายๆคน
    คุณขอให้เขาคุ้มครองคุณ ทำบุญให้เขา เผื่อจิตที่ยึดติดอยู่กับคุณจะได้คลายและทำให้เขาได้ไปในสิ่งที่ดีกว่านี้

4. ไอ้ใบ้

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 744763" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>บ้านไม้...</TD><TD class=alt2>วันนี้ไปวัดที่อยุธยามาแห่งหนึ่ง นำทีมโดยท่านผู้รู้ มีบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ท่านว่ามีพญานาคอยู่ ให้ลองสัมผัส และก้อบอกว่าอย่าปลุกท่านพญานาค จะถามว่าปลุกพญานาคนี่มีด้วยหรือ เขาปลุกกันอย่างไรคะ งง..งง เหมือนกัน แถมท้ายว่าวันนี้ได้สัมผัสแหวนพญานาค ตั้งใจจับพลังท่าน ครั้งแรกรู้สึกยังงัยดี ยิ่งใหญ่ .. นะ ครั้งที่สองเหมือนท่าน พลังท่านไหลตามมือขึ้นมาเหนือศีรษะ สาธุ ดีใจที่ได้สัมผัสท่านค่ะ

นาคมีอยู่ทุกที่ จับต้องได้และเป็นวิญญาณ ขึ้นอยู่กับบารมีของแต่ละตน ปลุกได้ จะมาให้เห็นหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับเขา พลังของนาคจะเลื้อยตามมือเหมือนอาการพยาธิไชภายในผิวหนัง ขอบารมีให้ท่านคุ้มครอง

5. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    วันนั้นที่ลาล่าเห็น ใช่พญานาคหรือเปล่าคะ?
    ถ้าไม่ใช่ คืออะไร? ถ้าใช่ แล้วท่านมาปรากฏเพื่อจุดประสงค์ใดคะ?

6. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้ ๆ กับวัดถ้ำพระธรรมมาสน์หรือเปล่าคะ ในอำเภอเนินมะปรางส่วนมากจะมีแต่ถ้ำ เช่น ถ้ำผาท่าพล ถ้ำเขาบ้านมุง ถ้ำนเรศวร
    ถ้าใช่ถ้ำนี้จะอยู่ที่ ต.ชมพู อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก
    คุณธรรมรักษาพอมีมีรูปให้ชมบ้างไหมคะ

7. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับ...คุณจิตต์ปภัสสร...ผมยินดีที่ได้รู้จักครับ
    ใช่ครับ...และยังอยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติด้วยครับ ถ้ำนี้ใหญ่มากครับ ผมจำไม่ได้ว่าได้ถ่ายรูปไว้หรือเปล่าครับ แต่มีฝรั่งที่ไปด้วยเขาถ่ายไว้อยู่ครับ แต่เขาอยู่ที่กรุงเทพฯครับ ผมต้องขอโทษที่ไม่มีรูปให้ด้วยนะครับ ถ้าเดินผ่านถ้ำแรกไป จะมีอีกถ้ำหนึ่ง หลวงปู่ชาญ ท่านบอกว่า เป็นถ้ำทะลุหมายถึง เมื่อมองขึ้นข้างบน จะมี่ป่องให้แสงส่องลงมาได้ครับ จะมีพระพุทธรูปตั้งไว้ให้บูชาอยู่ครับ ลืมบอกถ้ำแรกก็มีนะครับ แต่ถ้ำที่สองนี้ ภายในถ้ำจะมีรอบพระพุทธบาทอยู่ภายในถ้ำฯและมีพญานาคคอยดูแลรักษาครับ ผมเคยเขาไปครั้งหนึ่งครับไกลพอสมควรครับ ต้องลุยน้ำทั้งปิ่นบ้าง ลงบ้าง น่ากลัวเหมือนกันครับสำหรับคนที่ไม่ชอบ ตอนเข้าไปเจองูสองตัวระหว่างทาง หลวงปู่ฯบอกว่าเป็นพญานาค แล้วหลวงปู่ฯก็ขอเขาบอกว่า จะขอเข้าไปไหว้รอยพระบาท เขาก็ค่อยๆเลิ้อยไปครับ หลวงปู่ฯ เล่าให้ฟังว่า มีเณรเข้าไปเจองู แล้วไปดึงหางงู ดึงเท่าไหร่ก็ดึงไม่ออก ก็เลยปล่อยไป แต่พอกลับมาที่วัด ก็มาป่วยต้องขอขมาเขาครับจึงหาย ลืมบอกไปว่าถ้ำแรกก็มีทางลงไปเหมือนกันครับ ลึกมากๆครับ ผมไปสองครั้งยังไปไม่ครบเลยครับ ยังอยากไปอีกอยู่ครับ ถ้าจะไปต้องเอารถจอดที่วัดแล้วเดินไปก็ได้ ประมาณ 1 กม.ครับ ถ้าเอารถขึ้นไปก็ใกล้หน่อยครับ ...

8. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

**สวัสดีค่ะคุณธรรมรักษา ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้ง ในครั้งแรกเราเป็นผู้เข้าร่วมมหกรรมทางจิต ครั้งที่ 1 และในระหว่างการเดินทางมาร่วมมหกรรม ฯ คุณมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นกับยางรถยนต์ และไม่ทราบว่าอาการป่วยของคุณที่บรรดาคุรุช่วยรักษาทุเลาลงมากน้อยเพียงใด อย่างไรก็ตามขอให้คุณและครอบครัวของคุณผู้มีใจสุจริตให้แคล้วคลาดจากภยันตรายทั้งหลายด้วยเทอญ
    **ทุก ๆ ที่ที่เรามีสัญญาเราจะได้พบและรับรู้สัญญานั้น ๆ รู้แล้วปล่อยวาง เราจึงจะรับรู้สัญญาใหม่ได้โดยไม่ทุกข์(ใจ) สัญญานั้น ๆ มิได้มาดหมายจะมาเอาชีวิตเรา เพราะถ้าเป็นสัมมาทิฐิแล้วท่านปรารถนาให้เรามีศีล สมาธิ และปัญญาเพื่อที่จะทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาจนกว่าหมดสิ้นเงื่อนไขของกาลเวลา
    **ประสบการณ์ที่ตนเองได้รับเมื่อประมาณ 3 เดือนที่ผ่าน ได้พบสหายธรรมท่านหนึ่งในวัดที่ข้าพเจ้าชอบไปปฏิบัติธรรม ได้มีส่วนอธิบายและแนะนำประวัติของวัดให้สหายธรรมและครอบครัวทราบ ก่อนที่สหายธรรมท่านนั้นจะกลับได้บอกชื่อของวัดวัดหนึ่งว่ามีบ่อน้ำ (วัง) พญานาค (ข้าพเจ้าเชื่อว่าเรื่องเล่านี้มีจริง แต่ข้าพเจ้าจะสัมผัสได้หรือไม่) หลังจากนั้นไม่นานข้าพเจ้าได้เดินทางไปไหว้พระที่พระนครศรีอยุธยากับสมาชิกในเวป ระหว่างการเดินทางได้หลงทางผ่านตลาด อตก.ซึ่งทางเข้าวัดติดกับตลาด คิดว่าใช่แน่ ๆ จึงให้สหายธรรมเลี้ยวรถเข้าไปถึงแม้ไม่ใช่ แต่ได้ไหว้พระก็จะเป็นศิริมงคลกับเราและคณะ ได้ทราบประวัติความเป็นมาจากหลวงเตี๋ย(เจ้าอาวาส) ท่านสงสัยว่าทำไมลูกวัดไม่สามัคคีกัน พระกับชาวบ้านใกล้เคียงก็มีปัญหา ท่านจะทำอย่างไรดี ตอนกลางคืนเณรน้อยก็ฝันแล้วมาบอกหลวงพ่อในตอนเช้า หลวงพ่อท่านก็ยังไม่ปักใจเชื่อ ท่านจึงบอกกับเณรน้อยไปว่า เอ้า! วันนี้ไปฝันต่อนะว่าท่านจะให้ทำอย่างไร เณรน้อยก็กลับไปฝันในตอนรุ่งเช้าก็มาบอกหลวงเตี๋ย ว่าให้สร้างศาลาเวลาที่ท่านขึ้นมาจากบ่อเพื่อมาฟังธรรม เพราะโบสถหันหน้ามาทางบ่อน้ำ (และในความคิดของข้าพเจ้ากรุงศรีอยุธยามีมา 400 กว่าปีแล้วเพราะฉะนั้น แผ่นดินทุกผืน กรวดทุกก้อน ต้นไม้ทุกต้นมีความศักดิ์สิทธิ์หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้นมีจริง และเป็นสัมมาทิฐิเพราะได้ฟังการสวดมนต์ทำวัตรเช้า - เย็นมาเป็นเวลานาน) หลังจากได้กราบพระภายในพระอุโบสถและกราบลาหลวงเตี๋ยเพื่อจะกลับหลวงเตี๋ยได้กล่าวว่ามีญาติโยมคนหนึ่งฝันถึงบ่อน้ำที่วัด เขาจะขอมาทำพิธีไหว้ที่วัดพวกเอ็งก็มากันซิ ข้าพเจ้าก็ได้กล่าวกับหลวงเตี๋ยตัวข้าพเจ้ามิขอรับปาก มิให้สัญญาใด ๆ แต่ถ้าบุญจัดสรรแล้วก็จะได้มาร่วมงาน แล้วอีกสามสัปดาห์ข้าพเจ้าและคณะได้ไปร่วมพิธีและได้รับบุญกันถ้วนหน้า ยังมีอีก 2 - 3 คนที่หลวงเตี๋ยได้ยกตัวอย่างให้ฟัง
    นี่เป็นหนึ่งสัญญาที่ข้าพเจ้าได้ไปและได้รับรู้ เพราะบุคคลที่มาร่วมงานคุ้นเคยกันเสมือนหนึ่งเคยรู้จักกันมาก่อน เพราะฉะนั้นแล้วประสบการณ์ทางจิตที่แต่ละท่านได้พบประสบเจอ ก็ต้องกล่าวเพียงแต่ว่ารู้แล้วต้องปล่อยวาง
    เพราะภพภูมิหนึ่งภพภูมิใดเราเคยเกิดเป็นพญานาค ก็ยังสิ้นอายุขัยเปลี่ยนบ้านใหม่ ไปเพียงดวงจิต และผลของกรรมดี - กรรมชั่ว เราสามารถลิขิตชีวิตในภพหน้าได้ว่าจะทุกข์หรือสุข ได้จากการกระทำของเราเอง
    ขอโมทนากับคุณพันที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้ผู้ที่อยากรู้หรือสงสัยในสิ่งที่ตนเองเป็นให้หายสงสัย (เอ!ว่าแต่ว่าคุณพันสงสัยจะอายุประมาณสัก 2,000 กว่าปีเห็นจะได้กระมัง)

9. ไอ้ใบ้

ยินดีกับทุกท่านครับ ผมจำอายุตัวเองตายเกิดในอดีตไม่ได้ครับ แต่รู้ที่มาของตนเองพอเคร่าๆ อยากฟังกันไหมครับ

10. TK the Naka

TK the Naka เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    สวัสดีพี่ธรรมรักษ์ พี่จิตต์ พี่พ้น และทุกๆท่านอีกครั้งครับ

ยินดีที่จะฟังเรื่องราวของพี่พ้นเสมอครับ ใครที่พอจำอะไรในอดีตได้ก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ส่วนตัวข้าพเจ้าเองก็เล่าได้นะถ้าอยากฟังกัน
    ฝากข้อคิดอะไรไว้หน่อยก็ดีครับ

ฝากถามพี่พ้นว่าปู่พญานาคของพี่มีพระนามว่าอะไรนะครับ จะได้เรียกถูก

เคารพ

TK the Naka

11. ไอ้ใบ้

ฟังเรื่องของน้องก่อนก็ดีครับ :)
    นำภาพถิ่นกำเนิดมาให้ชมครับ

12. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ว้าว! ถิ่นกำเนิดสวยมากครับ ผมเองก็มีประวัติของตัวเองเกี่ยวกับพญานาคเหมือนกันครับ เคยจมน้ำแล้วก็ไม่ตาย เหมือนตัวเองหายใจในน้ำได้ จมไปนานเหมือนกันครับ จนน้ามาดึงขึ้นจากน้ำคิดว่าเราตายแล้ว ที่บ้านตกจัยกันใหญ่ แต่เราไม่เป็นไรเลย ตอนนั้นอายุประมาณ 5 ขวบได้มั้งครับ จำความได้แม่นยำมากเลย ติดตา ติดใจเลยครับท่าน ปัจจุบันกลัวน้ำอย่างหาที่สุดมิได้ ดำน้ำไม่ได้เลยครับ เหมือนจะขาดใจตาย เลยว่ายน้ำไม่เป็น แต่ชอบเล่นน้ำมาก ตั้งแต่เด็กแล้วครับ แต่ไม่กล้าลงไปลึก กลัวจมอีกครับ (b-ahh) จริงแล้วผมมีเชื้อเป็นคนอยุธยาด้วยครับ ป้าผมอยู่อยุธยา แต่อยู่ลาดบัวหลวง ไม่ทราบว่าวัดที่ว่ากันนี่ อยู่ที่ไหนครับ ชื่อวัดอะไร วันหลังผมจะได้แวะไปกราบพระครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2007
  13. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ลืมไป สวัสดีทุกคนนะครับ ยินดีที่ได้รู้จัก โดยเฉพาะ คุณจิตต์ปภัสสร ผมแปลงกายมาคร๊าบ จำได้ป่าว

14. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวถิ่นกำเนิดพี่พันสวยจริงๆครับ ^^

15. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...เกิดดับๆ ...กันจนเบลอแล้วจ๊ะ

เอ..นั่นที่สถิตของ โต๊ะนาง นี่นคะ

เวลาลูกหลานนาคา นาคี(สมุทร)ที่ได้มาเกิด ย้อนกลับไปเยือน โห...ว่ายน้ำเล่นรอบๆ เรือ เวลาเดินไปก็ดึงเราให้ลงน้ำจนได้ หยอกกันแร๊งแรง

ที่หน้ากลัวคือ มีเวตาล

มียักษ์ที่น่ารักมากรักษาด้วยที่นี่ อยู่ แต่เวตาลไม่น่ารัก

16. ไอ้ใบ้

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้ไปบวงสรวงข้าวปลาอาหารที่นั่น ญาติพี่น้องที่ยังไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด กอดรัดฟัดเหวี่ยง กลับบ้านนอนระบอมไปทั้งตัวครับ

รออ่านเรื่องของน้อง TK the Naka และสมาชิกญาติธรรมหลายๆท่านครับ

17. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อยากจะรู้ว่าทานอยู่แม่น้ำโขงจริงใหม

18. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

เวตาลมันคืออะไรอะครับยาย ?

19. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ๆเวตาล คืออะไรคะ แล้วคุณพ้นกะ ทีเค เดอะ นาคาอย่าลืมมาเล่านะคะรอฟังอยู่ ยายกระทู้ตัวเองทำไมไม่ไปเชคดูบ้างเค้ารอยายตอบกันอยู่นะคะ

20. จิตต์ปภัสสร

สวัสดีค่ะคุณโต 2504 จิตต์ต้องขอโทษจริง ๆ ค่ะ ที่ยังจำสมาชิกที่ร่วมงานมหกรรมพลังจิตได้ไม่ครบทุกท่าน จะจำได้ชัดก็ต่อเมื่อได้พบอีกครั้ง
    **วัดที่จิตต์ไปคือ วัดตโนด ติดกับตลาดอตก.ของอยุธยา วิ่งเส้นสายเอเชียค่ะ ในวันที่ 23 ตุลาคม 2550 หลวงเตี๋ยจะทำการบวงสรวงซึ่งท่านทำเป็นประจำทุกปี
    สวัสดีค่ะ ยายผีป่า จิตต์เคยส่งpmไปหายายหลังจากไปร่วมงานมหกรรมทางจิตครั้งที่ 1 คิดว่าจะได้เจอยาย จิตต์ชอบชื่อจริงของยายค่ะเพราะมาก
    **คุณHS40FL อยากทราบว่าท่านอยู่แม่น้ำโขงจริงไหม
    ขออนุญาตตอบนะคะ บาดาลมีทั้งหมด 24 ชั้นบาดาล และที่ใดมีพระแม่คงคาที่นั่นย่อมมีผู้รักษาคือ พญานาค ทางแม่น้ำโขงจะมีปู่ศรีสุโท ดูแลรักษาและคุ้มครองลูกหลาน แต่ถ้าคุณอยากได้ความจริง ของจริงลองไปสัมผัสที่ป่าคำชะโนด เพราะสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
    จิตต์ได้รับภาพวาดแทนองค์พญามุจรินทร์นาคราช จากหลวงพ่อท่านหนึ่งลองสัมผัสบารมีของท่านนะคะ (แสงสีขาวเกิดจากการสะท้อนแสงค่ะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      236 KB
      เปิดดู:
      192
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2007