ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. นาย Touru

นาย Touru เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ผมก็ลืมไปเลยว่า จะเข้ามาตอบกระทู้เหมือนกัน (555)

ถ้าได้เจอพญานาคจริงๆ คงตกใจ และอึ้งไปซัก 10 วินาที ก่อนรวบรวมสติ และความกล้า พูดจากับพญานาคครับ

คำถามที่จะถามพญานาคน่ะเหรอครับ อืมม คำถามแรกคงเป็นชื่อของเค้าล่ะมั้งครับ แล้วคงจะถามอีกหลาย ๆ คำถามเลยล่ะครับ เพราะมีเรื่องอยากรู้(อยากเห็น) มากพอควรอยู่

ส่วนคำถามที่น่าจะถามเค้าเช่นกันก็คือ เค้าอยากจะถามอะไรเราบ้างไหม เผื่อมีอะไรที่เราพอจะช่วยตอบเค้าได้บ้าง คือ ประมาณว่า เรื่องบางเรื่อง เค้ารู้ เราไม่รู้ แต่ก็คงจะมีเรื่องที่เรารู้ และเค้าไม่รู้ แล้วก็อยากถามเราบ้างล่ะครับ ผมว่านะ :d

2. fishblue2

fishblue2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    จริงๆแล้วนะถ้ามีโอกาสถามพญานาคจริงๆก็อยากจะถามท่านว่าตัวของข้าพเจ้านั้นมีความผูกพันกับท่านบ้างไหม ชาติก่อนจริงๆไม่สำคัญหรอก แต่เรายังติดที่เป็นมนุษย์นี่แหละถึงอยากจะรู้ ไม่ได้ลบหลู่ท่านนะ คือว่าหากเปรียบเทียบกันระหว่าง ท่านพญาครุฑ กับท่านพญานาคแล้ว ใจชอบพญานาคมากกว่า

3. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ถามเลขได้มั้ยคะ แหะๆ ขอครั้งเดียว เต็งๆ ;P เพราะปกติไม่ซื้อ

4. Chaiyaboon

Chaiyaboon เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    สมาชิกขันธ์พูดถูกทุกเรื่องนี่ครับ ควรจะมองที่เนื้อหามากกว่า ถ้าเราจะปรุง

แต่งให้หยาบคายมันก็หยาบคาย ถ้าเราปรุงแต่งให้ไม่หยาบคายก็ไม่หยาบคาย

จะไปยึดติดอะไรกับบัญญัติสมมุติล่ะครับ เนื้อหาในข้อความของคุณขันธ์ซึ่งนำ

เสนอมันดีมาก ๆ ทำไมไม่มองกัน

ผมก็ขอเสนอแนะนิดนึงนะครับ เราจะไปยึดติดกับสิ่งที่ไม่มีตัวตน แม้สิ่งนั้นจะ

ขึ้นชื่อว่าเป็นเราในอดีตไปทำไมครับ ปัจจุบันยังทุกข์ไม่พออีกหรือครับถึง

ต้องกลับไปรู้ทุกข์ในอดีตอีก ... เฮ้อ ...

5. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    เอ้า หลวงพ่อคูณช่วยคุ้ม ช่วยคุ้ม อุ้มเอาไปแช่น้ำโมนนนนนนนนนน

6. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ปิดโลก เปิดธรรม ****

มองให้ลึกเข้าไป...ในใจคน
    คนแก่ยากจน เสื้อผ้าขาดปะทั้งตัว....
    อาจคือ... โลกุตตระธรรม มาสอนเรา !!!!

เหนือโลก เหนือธรรมที่ท่านรู้...ยังมี

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

7. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    อ่านมาตั้งนานใช้เวลาอ่านอยู่สองวัน จนทันตอนแรกก็สนุกเพลิดเพลิน เหมือนอ่านนิยายบ้าง ทำให้คล้ายเครียดได้บ้าง ตอนหลังๆรู้สึกตึงๆเพราะอะไร สงสัย เหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น ได้แต่อ่านดูแล้วก็พิจารณาตาม ตอบว่าความเงียบนี่จะช่วยได้มากกว่า อย่าไปสนใจเลยนะคำพูดที่ไม่ค่อยสุภาพนะ เพราะอย่างหลวงพ่อคูณ ท่านก็จะใช้คำว่างมึงๆกูๆ ไม่แปลกหรอก เพราะท่านก็บอกว่าข้าพูดได้แต่แบบนั้น คนเราสมัยนี้ก็สามารถเลือกได้ว่า ทำอย่างไรจะให้คนรักทำอย่างไรจะให้คนเกลียดได้ ก็ด้วยตัวเอง เพราะผมเองก็พยายามทำในสิ่งที่ดี พยายามพูดให้ดี เพื่อจะได้ในสิ่งที่ดี สังคมก็คงจะสงบสุขได้ ไม่รู้ผมเพ้อเจ้ออะไร เป็นบ้าไปอีกคนแล้วหรือ ยายผีป่าช่วยตอบด่วน....ธรรมรักษา(อุดร)...

8. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    กลายเป็นกระทู้หนึ่งที่ร้อนแรงไปแล้ว พระพุทธเจ้าตรัสรู้อริยะสัจสี่ การที่พระพุทธองค์ตรัสรู้นั้นมิใช่ว่าพระพุทธองค์จะปฏิวัติโลก พระพุทธองค์แลเห็นความเป็นจริงของโลกใบนี้ว่าทุกๆคนต่างมีอิสระในความคิด พระพุทธองค์ไม่ได้บอกว่าทุกคนต้องไปนิพพาน พระพุทธองค์ทรงประทานธรรมแก่บุคคลทั้งหลายต่างเพศต่างวัยต่างฐานะ เช่นบุคคลที่อยากเป็นเศรษฐี พระพุทธองค์ก็สอนให้รู้จักขยัน รู้จักอดออม บุคคลที่เป็นผู้พิพากษาพระพุทธองค์ก็สอนว่าอย่าอคติในการพิพากษา ผู้ที่ปรารถนาครองเรือนพระพุทธองค์ก็มีธรรมะสำหรับผู้ครองเรือน หรือผุ้ปกครอง พระราชาพระพุทธองค์ก็ประทานธรรมที่เหมาะสมแก่บุคคลเหล่านั้น พระพุทธองค์แนะทางไปสู่ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ โดยสรุปว่านิพพานธรรมนั้นประเสริฐที่สุด หากแต่มิได้บังคับให้หนึ่งผู้ใดไป บุคคลเมื่อมีความเพียรถึงพร้อม บุญกุศลอบรมดีแล้วย่อมเข้าถึงโดยธรรม สรุปความได้ว่าเมื่อมนุษย์มีจริตต่างๆกันไปก็หาควรบังคับฝืนใจกันไม่ สิ่งที่สำคัญคือ หมั่นทำความดี ละเว้นความชั่วทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว ส่วนผู้ใดปรารถนาภพภูมิไหน มีจริตชอบอะไรนั้น เป็นเรื่องที่บังคับกันไม่ได้และไม่ควร เมื่อพระพุทธองค์จะสอนธรรมยังพิจารณาถึงจริตและสอนตามจริตนั้นตามสมควรแก่เหตุผล ผลใหญ่จึงบังเกิด ขออนุโมทนาต่อทุกท่านที่ตั้งใจดี ละเว้นชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส ทุกภพทุกภูมิทุกชีวิตดวงจิตวิญญาณต่างเกี่ยวโยงเชื่อมกันเป็นสาย แม้มีหลายภพ แม้มีหลายความคิด มีหลายเรื่องราว แต่ทุกสิ่งย่อมเป็นส่วนหนึ่งของกันและกันในวัฏฏสงสารนี้

9. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้าว... ว่าจะเข้ามาถามมั่ง...

กลับมาตีกันเรื่องวัฒนธรรมทางภาษาอีก - -"

ไม่เอาน่า...อย่าทำให้วัฒนธรรมทางภาษาเป็นตัวการทำให้เกิดความแตกแยกในหมู่ผู้ใฝ่หาธรรมซิคะ^^

10. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถามคุณยายดีกว่า

หนูก้ออยากรู้อดีตตัวเองมั่งค่ะ ว่ามีความเกี่ยวพันกับอะไรยังงัยมาบ้าง (จะเอาไว้เป็นฐานเพื่อตั้งต้นต่อไปในอนาคตค่ะ)^^

11. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มาหาที่บ้านนะ

บ้านอยู่ พุน้ำร้อน ตำบลหินดาด ทองผาภูมิ

จะรอภายในสัปดาห์นี้

ถ้าไม่ไปหาแสดงว่า คนอยากไปตายไปแล้ว

12. Unique_Angel

คุณยายผีป่า หวัดดีค่ะ ^^

13. DevilBitch

ใช่ พูดถูก

หลวงปู่ที่ยายผีป่าเคยกราบท่านตอนเด็ก

ท่านพูดภาษษเขมรมาว่า

อวั๊ดเจ็งโม เองจองซีเต มะเมียนระนาจะกูดล๊อบโตวยซีอวั๊ดขอลแองเต

หมายความว่าอะไร

ขอให้ผู้ที่มีพลังจิตพิเศษตอบค่ะ แถวนี้เขมรอิสานใต้เยอะด้วยสิ

น้องอ่อน ออกมาเผยก็ได้

อันที่จริงจะไม่ค่อยว่างตอบสักเท่าไร

เจ้าของกระทู้หากอยากปิดกระทู้ก็ปิดซะ

คุณได้สิทธิ์ เพราะเป็นกระทู้ของคุณ

14. Unique_Angel

อ้อ.. ลืมถามคำถามที่เป็น topic

ฝากถามท่านพญานาคว่า มีคน (หลายคน) บอกว่าน้องสาว หนูเป็นลูกสาวพญานาคหนีมาเกิด จริงรึเปล่าคะ ตอนเด็กๆจะจมน้ำตายหลายทีแล้ว (ดันรอดมาได้)

15. DevilBitch

เมื่อคืนว่าจะถามว่า สมัครงานรึยัง กระซิบบอกกันด้วยน๊า เอาใจช่วย ถ้าหากว่าอยากอยู่ร่วมสมาคมคนตกงาน ไปอยู่บ้านป่ากับยายผีป่านะคะ ยายจองต้นไม้ใหญ่ไว้ต้นหนึ่ง จะไปนั่งทำเป็นซักๆ แล้วหนูมาเป็นหน้าม้าให้ยายนะคะ

ถ้าคนจน เราอย่าสนใจ คนรวย เอาให้หมดตูดเลยจ๊ะ เหอๆ เห็นแสงอะไรมั๊ยนั่น ริบๆ มา

อ๋อ...เห็นป้ายเขียนว่า

ยินดีต้อนรับสู่นรกภูมิ

แหม...ล้อเล่นน้า...ยังพอมีปัญญาก้าวด้วยลำแข้งของตัวเองอย่างสุจริตได้อยู่จ้าท่านยมบาลจ๋า

16. Unique_Angel

รับหน้าม้าจิงเหรอคะคุณยาย
    เด๋วหนูตามไปอยู่ด้วยจริงๆ นะคะ พักนี้ยิ่งเซ็งมนุษย์มนาอยู่

ง่ะ.. มะมะม่ายปายน๊า.. นา...รก ง่ะ ^^~

สมัครงานคงสมัครไม่ได้หรอกค่ะ โดนจองจำให้เฝ้าสมบัติอยู่ ได้แค่สมัครนิตยสารพลังจิตย่างเดียวค่ะ อิอิ

17. DevilBitch

เกิดเป็นคน อย่าบ่น อย่าหนื่อย อย่าท้อ ยายฟังธรรมสั้นๆ จากหลวงปู่หงษ์ อำเภอ ปราสาท จังหวัดสุรินทร์ เมื่อสองปีกว่าแล้วเลยคิดบอกตัวเองว่า

ถ้าไม่อยากเป็นคน เพราะมันต้องเจอกับสิ่งที่บอกข้างต้น

ไปเกิดเป็นอย่างอื่นเสีย ถ้าเลือกได้ แล้วคิดหรือว่าถ้าเกิดเป็ฯอย่างอื่นแล้วจะไม่เจอปัญหาที่อยากไปเกิดที่อื่นๆ อีก

ไม่เคยมีใครพอใจในสิ่งที่สัมผัสได้ ชอบไขว่คว้าหาในสิ่งที่มันพิสูจน์ไม่ได้ เพราะทุกอย่างในวิถีคนมันเปรอะไปหมด เลยต้องหาทางออก หาทางเกาะยึด ยึดถูกทางก็ดี ผิดทาง เหอๆ

เอ...ว่าจะมาตอบคุณฝุ่นแค่ว่า

พรุ่งนี้จะเอาเงินที่ไหน จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่านมลูก ค่าจิปาถะ

เรามัวแต่มาคิด มาตั้งคำถาม เมื่อไรจะได้เงินที่มาแก้ปัญหาเหล่านี้เล่า

ช่วงนี้เลยไม่ค่อยเห็นยายเข้าตอบ

เพราะต้องรับภาระของความจริง

ความจริงที่เราหนีมันไปไม่ได้ ความจริงที่เราต้องรับ ต้องเผชิญกับมัน

อ้อ..
    คุณฝุ่นคะ

ถ้าว่าง ช่วยไปรอยายที่หน้ากองฉลากกินแบ่งวันที่ ๒ เดือนหน้าหน่อยนะคะ

ถ้าติดเสาร์ อาทิตย เลื่อนไปได้วันจันทร์ค่ะ

เอาตำรวจไปด้วยเน้อ เจ้าท๊อบว่างไหม

จะไปเบิกเงินค่ะ คิดว่าจะถูกล๊อตเตอรี่รางวัลที่ ๑ สักชุดใหญ่ๆ ค่ะ นี่แค่คิดว่านะคะ

เอ...ชุดใหญ่ๆ มันต้องใช้เงินซื้อเท่าไรคะ พันกว่าใช่ไหม

งั้นไม่ซื้อ

เดี๋ยวลูกอดตาย
    (b-inlove)

เอ้า...บุญมี ฟ้าส่ง

ดีไม่ดี ยายผีป่ามีทองหล่นใส่สิบกิโล ตายไปทำไงนี่ (แค่สองกิโลก็ตายแล้ว หัวแบะ อิอิ)

แล้วคุณฝุ่นอยากเดินทางไปหาเห็ดโคนบ้านยายไหม เอาเสียม เอาที่ใส่เห็ดมาด้วยนะคะ

อิอิ ท้องแห่งทองผาภูมินะคะ เพระวันนี้ไปได้มาสองกิโล ประหยัดค่าอาหารไปเยอะค่ะ กิโลล่ะ ๒ ร้อยบาทเชียวนะคะ ที่ขายกันเองในหมู่บ้านน่ะ

18. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    อดีตชาติของทุกคนอย่างน้อยก็ต้องเกิดเป็นพญานาคสักชาตินึงแหละ
    นับดูสิตั้งแต่โลกกำเนิดมากี่กัลป์
    ย้อนดูอดีตชาติไม่รู้กี่ล้านชาติ
    มันก็ต้องมีสักชาตินึงแหละที่เป็นพรหมเป็นอะไรอื่นๆ

19. Unique_Angel

พูดอีกก็ถูกอีกน่ะแหละค่ะ... แต่ก็ยังสงสัยอยารู้อยากเห็นตามประสาคนที่มีแต่แต่ตาเนื้อนิคะ ^^(b-deejai)

20. อาวุโสพรรคมาร

อาวุโสพรรคมาร เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    จะชวนท่านมาสวดมนต์ บทพระมหาจักรพรรดิ ตอนสองทุ่มครึ่ง