ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต่างกับการบำเพ็ญเพื่อเป็นพระพุทธเจ้าหรอกค่ะ เพียงแต่ว่า บำเพ็ญในภพของนาคาไม่สามารถเข้าสู่พระนิพพานได้น่ะค่ะ ก็บำเพ็ญหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกัปกัล หลายๆๆๆๆๆๆๆอสงไขยนั่นล่ะค่ะ

2. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอเป็นแค่คนไม่มีโรค ก็จะดีมากเลย

3. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านยายผีป่า ช่วยแนะนำการปฏิบัติ ที่จะเห็นพญานาคด้วยครับ ผมอยากเห็นมาก

4. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

ในถ้ำวัดเขาสมโภชน์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี มีพญานาคที่มาปฏิบัติธรรมจนทิ้งสังขาร กลายเป็นหิน ตัวใหญ่มากๆ ไม่ทราบว่าทุกวันนี้ยังสามารถเข้าชมได้หรือเปล่า เพราะเคยไปหลายครั้งตอนหลวงพ่อคง จัตตมโลท่านยังมีชีวิตอยู่ และมีอยู่ครั้งหนึ่งที่เคยลงไปนั่งร่วมวงกับเหล่าอดีตพญานาค ที่มาในร่างมนุษย์นับ 10 ในถ้านั้น เป็นเหตุบังเอิญที่มาเจอกันในงานในวันทอดกฐินของวัด ก็เลยได้รู้ว่าอดีตนั้นตนเองก็เป็นลูกหลานพญานาคเหมือนกันและหนีมาเกิดสร้างบารมีไม่ขอกลับไปเป็นอย่างเดิมอีกแล้ว...

5. DevilBitch

เห็นในความหมายของคุณ คงหมายถึงเห็นในนิมิตร ยายเขียนไว้ต้นๆแล้วค่ะ ย้อนไปอ่านดูนะคะ

ส่วนเห็นทั่วไปแต่ไม่ทราบ เราก็เลยคิดว่าไม่เคยเห็นพญานาค

จุดธูป ๒๑ ดอก กลางแจ้งสิคะ ยายขอบออกก่อนนะคะ พญานาคนี่ไม่จำเป็นต้องบำเพ็ญทุกตน บางตนก็สร้างบาปลงไปกลายเป็นนาคเดรัจฉาน นาคถึงพยายามมาเกิดเป็นคนเพื่อสร้างทางหลุดพ้นค่ะ แต่เมืองบาดาลนี่เป็นสวรรค์ชั้นที่บำเพ็ญมากที่สุดเพื่อปกป้องพุทธศาสนาค่ะ นาคพาลก็มีค่ะ

6. DevilBitch

พญานาคบางตนบำเพ็ญหลายหมื่นปี ก็จะไม่กระดุกกระดิก เลยเป็นเหมือนหินน่ะค่ะ อย่างที่ถ้ำดาวดึงส์มีสี่ห้าองค์ใหย่มากๆ ยายเรียกท่านว่าพ่อปู่ ท่านจะมาคอยต้อนรับและส่งเสมอๆ ค่ะ นาคบริวารก็จะออกมาเป็นงูตัวเล็กๆ มาทักทาย ไม่ทำอันตราย อย่างที่ถ้ำดาวดึงส์มีนาคตัวเมียกัลลูกโดนสาบเป็นหินค่ะ แต่ตอนนี้มาเกิดแล้ว ถ้าไปลองจับดูจะนิ่มลื่นมากๆ มีปู่ท่านเฝ้าด้วย มียายกะเจ้าเฟริสที่เห็นแต่คนอื่นไม่เห็น แม้กระทั่งไกด์ก็ไม่เห็น คงคิดว่าเราตาฝาด อิอิ

นาคแปลงมาทำบุญออกบ่อยๆค่ะ หลวงตาของยายผีป่าสมัยท่านเป็นเถรนุ่งขาว ท่านบอกงานแห่กันหล๋อนไหว้เถร(ผีเทดาทุกภพ) หลวงตาของยายท่านบอกถ้าเจอคนแปลกหน่ามาร่วมงานนั่นล่ะพวกเถร ยายก็เลยถามว่าเถรเขาแต่งตัวเอย่างไร ก็แต่งเรียบร้อยมาก มีดอกไม้ขาวทัดหูแทบทั้งนั้นหอมมาก ข้าวที่มาทำบุญเม็ดหอมใหญ่ ยายเคยได้กิน ตาแก่ๆ ท่านหนึ่ง หลวงตาบอกว่า ไปกราบท่านเสียท่านเป็นเจ้าบาดาลมาทำบุญด้วย ข้าวนั้นกินแล้วหอมหวาน กินสามสี่เม็ด แล้วปู่บาดาล(ตอนแรกยายเข้าใจว่าเป็นชื่อของท่าน และท่านก็คงเป็นคนเหมือนเรา) ท่านบอกว่า เอ็งเกิดมาเพื่อเสี่ยงตายจริงๆ เอาให้รอดนะ แล้วให้ไปดีนะหลาน

พองานเสร็จ คนกลุ่มนั้นต่างมากราบลาพระที่มาทำพิธี กราบกันไปกันมา แล้วพากันเดินเป็นแถวๆ หายไปทางป่าแห่งหนึ่ง

มีครั้งหนึ่ง อยากพบท่านมากเลยชวนพวกเด็กๆวัยเดียวกัน บอกเพื่อนว่า ปูที่เคยให้ข้าวกินหมู่บ้านท่านคงไม่ไกลจากป่านี้เท่าไร (ตอนแห่กันหล๋อนเราแห่ไปไกลมากสิบกิโลห่างหมู่บ้านได้) ก็พากันไป จนถึงจุดนั้นแล้วเดินตามไป เดินไปๆ หลวงป่า สุดท้ายก็คิดว่าตายในป่ากันแน่ แล้วมีงูตัวหนึ่งใหญ่มาก ไม่รู้งูอะไร เลื้อยออกจากโพรง แล้วเลื้อยนำหน้าเราไป เราก็กลัว แต่เหมือนมีอะไรมาบอกว่า ตามมา เราก็ตามงูไปห่างๆ เกาะแขนกันไม่กล้าร้องกลัวงูตกใจ งูมาส่งทางออกป่า แล้วหายไป ตั้งแต่นั้นมาไม่กล้าหนีเที่ยวป่าตามหาปู้บาดาลอีกเลย

แต่พองานฉลองโบสถ์ หลวงตาบอกว่าพวกบังบดจะมาเยอะ ทำตัวดีๆ นะ บังบดไม่ชอบคนดื้อ เราก็คิดว่า หลวงตาหาทางกำราบเราทางอ้อม แต่ก็มากันจริงๆ ชาวบ้านเข้าไปกราบ เคยถ่ายภาพไว้ กับผู้หญิงบังบด สวยมากๆ ผมเขาหอม แต่ภาพถ่ายหายไปหมดแล้ว คนบ้านนอกเก็บของไม่เป็น เขาจะไม่ค่อยพูด จะยิ้มอย่างเดียว

7. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายผีป่าครับ จุดธูป 21 ดอก แล้วต้องอธิษฐานอะไรอีกหรือเปล่าครับ ต้องทำอะไรอีกหรือเปล่า

8. jrthai

jrthai Active Member

19 มิถุนายน 2006
    ถามว่า รู้สึกอย่างไรที่คนเอาท่านมาเป็นยี่ห้อไม้ขีดไฟ

9. DevilBitch

ไม่รู้สึกอะไร เพราะเราก็บำเพ็ญบารมีของเราไป เราไม่ได้มาสถิตย์ที่ข้างกล่องไม้ขีดไฟที่ไหนเล่า นั่นเป็นเพียงเครื่องหมายทางการค้าที่พวกคนเขาเอามาเรียกร้องจุดสนใจ หากเอาเรามาจริงๆ คนคงวิ่งป่าราบกันเป็นแน่ เรายินดีที่ได้มีส่วนทำให้คนทั่วไปเชื่อว่าพญานาคมีจริง อย่างน้อยเรื่องราวของพญานาคก็จะไม่ได้เป็นแค่นิทานปะรำปะราเอาไว้หลอกเด็ก เพราะเขาเอามาหลอกคนได้อีกหลายชั่วคน หลอกขายไม้ขีดไฟตราพญานาค หลอกขายยาต่างๆ ขายแป้ง ที่เมืองบาดาลทางฝั่งแม่น้ำโขงก็มีการค้าขาย มีทุกอย่างเหมือนดั่งโลกมนุษย์เช่นกัน แต่ไม่ได้เอารูปคนไปเป็นยี่ห้อสินค้า เพราะว่าพญานาคไม่นิยมเอาคนมาเป็นตัวดึงดูดสินค้าที่เมืองบาดาล

เจ้าสงสัยอีกล่ะสิว่า พญานาคมีความเป็นทิพย์ ทำไมถึงมีการแลกเปลี่ยนซื้อขาย สงสัยมากใช่ไหม ก็เพราะว่าพญานาคก็เป็นภพภูมิๆหนึ่ง ยังมีสังคม แต่เป็นสังคมที่บริสุทธิ์กว่าสังคมบนโลกมนุษย์ จิตเป็นทิพย์กว่า พลังจิตก็ผ่องใสกว่า แต่ถ้าพ้นเขตแห่งทิพย์ก็เป็นได้แค่งูธรรมดาเท่านั่นล่ะ แต่ตายยากกว่างูทั่วไป รถทับสิบหนยังไม่ตายเลย ยกเว้นว่าอยากมาเกิดเป็นคนเลยต้องหาทางดับขันธุ์ตัวเอง

10. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณยายผีป่าที่มาช่วยตอบในกระทู้ครับ(verygood)

11. DevilBitch

อุ๊ย!!!ลืมตัวคิดว่าเป็นเจ้านางนาคี อิอิ...

12. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อิอิ พระพี่นาง ชอบมาบ่อยๆ

13. DevilBitch

อืมส์ เมื่อคืนเกือยหัวใจวายตายคาเตียง นิมิตรที่น่ากลัวมั๊กๆ ทั้งๆ ที่รู้ว่าพี่นางท่านมาบอกอะไรสักอย่าง

ท่านมาแบบใหญ่มั๊กๆ ลำตัวสีทองอร่ามพันต้นตาล คิดดูว่าจะใหญ่แค่ไหน ท่านมาทำให้รู้ว่าปีนี้พายุเอาหนัก จะเกิดคล้ายๆ พายุเกย์ที่ใดที่หนึ่งน่ะค่ะ ก็เกิดสลับกันไปทั่วเลยปีนี้ คลื่นแรงเอาการ ต้นมะพร้าว ต้นไม้ริมหาด ล้มระเนระนาดหมด

14. DevilBitch

อืมส์ เมื่อคืนเกือยหัวใจวายตายคาเตียง นิมิตรที่น่ากลัวมั๊กๆ ทั้งๆ ที่รู้ว่าพี่นางท่านมาบอกอะไรสักอย่าง

ท่านมาแบบใหญ่มั๊กๆ ลำตัวสีทองอร่ามพันต้นตาล คิดดูว่าจะใหญ่แค่ไหน ท่านมาทำให้รู้ว่าปีนี้พายุเอาหนัก จะเกิดคล้ายๆ พายุเกย์ที่ใดที่หนึ่งน่ะค่ะ ก็เกิดสลับกันไปทั่วเลยปีนี้ คลื่นแรงเอาการ ต้นมะพร้าว ต้นไม้ริมหาด ล้มระเนระนาดหมด

15. อิศรางกูร

อิศรางกูร Active Member

16 กรกฎาคม 2006
    ผมอยากจะถามว่า ชาติที่แล้วผมเกิดมาเป็นอะไร และผมเกิดมาเพื่อสิ่งใด
    ผมจะสามารถบรรลุนิพพานได้หรือไม่ จาก (สิริสิน อิศรางกูร ณ อยุธยา)

16. v.mut

v.mut เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ ยายผีป่า

คุณยายจะกรุณาช่วยใช้ญาณ สื่อสัมผัสให้หน่อย ได้ไหมครับว่า ผมมีความสัมพันธ์ หรือผูกพันอย่างไรกับเหล่า พระยานาคหรือไม่
    (ถามด้วยความเครารพ เพราะมีความสงสัยอะไรบางอย่าง อยุ่ในใจมานานแล้ว) ตามอ่านได้พักใหญ่ บังเอิญเห็นมีโอกาสก็เลยถามดู เผื่อ พญานาคี และ นาคา จะเมตตาใจดีผมบ้าง

ไม่ว่ายังไง ก็ขอบพระคุณกระทู้นี้ที่มีให้ได้อ่านเสริมองค์ความรู้

อาตาปีสัมปะชาโนสติมาวินัยยะโลเกอภิชาโทมนัสสะ

17. DevilBitch

อืมส์...ยายผีป่าจะกล้าตอบเร๊อ...มิบังอาจจ๊ะ

ขอตอบเรื่องคุณเกิดมาเพื่อสิ่งใด ได้ไหมจ๊ะ

คุณเกิดมาแบบจุติมาเกิดค่ะ ตายไปแล้วไปพักประเดี๋ยวเดียวแล้วมาเกิดบ่อยๆ คนมาเกิดบ่อยๆ นิสสัยจะเป็นลักษณะพุทธภูมินะคะ ดังนั้นแม้อารมณ์คุณจะตั้งมั่นที่พระนิพพานก็ตาม แต่คุณยังชอบช่วยเหลือผู้คนเสมอมาค่ะ แต่เสียเปรียบผู้คนบ่อย จนบางครั้งทำให้คุณเบื่อหน่ายนะคะ

ขอให้คุณระมัดระวังอาการป่วยช่วงกระดูกสันหลังหน่อยนะเจ้าคะ อย่ายืนนาน หรือนั่งนานเกินไป เป็นโรคที่ทรมานเหมือนกันนะคะ แก่ตัวไปจะทรมาน

คุณเดินจงกลม(เดินทำสมาธิ)แบบปกตินะคะ เหมาะสำหรับคุณ เหมือนเราเดินทอดน่องปล่อยอารมณ์ไปเรื่อยๆ นั่นล่ะค่ะ ไม่ต้องไปคิดมาก พิจารณาธรรมะจากธรรมชาติเป็นแนวที่คุณถนัดค่ะ คุณชอบธรรมชาติ งานหรือชีวิตส่วนตัวของคุณจึงเกี่ยวข้องกับธรรมชาติเสมอมาค่ะ

ตอนนี้นะคะไม่ต้องซีเรียสมากค่ะ มันเป็นช่วงหนึ่งเท่านั้นเอง แต่ต้องไม่ประมาทกับการตัดสินใจนะคะ

ของอะไรที่มันได้มาแบบที่เจ้าของเก่าเขาไม่สบายใจ คืนเขาไปนะคะ

18. DevilBitch

เคยเป็นทั้งพญานาค และศรัตรูพญานาคค่ะ เกิดเป็นนาคเพราะสร้างบุญบารมีด้วยความห่วงและหวงในสิ่งที่ตนผูกพันด้วย เลยเคยเป็นนาคอยู่สองเผ่าพันธุ์ค่ะ คือตอนแรกเป็นนาคที่เกิดจากไข่ก่อน(เดรัจฉาน หรืองูบริวารค่ะ) เพราะคุณเป็นคนรักมาก ยากจะถอน ยากจะลืมความรักที่มั่นคงนั้นยาก ทำบุญอะไรก็ไม่เอาอะไร จะเอาแต่สิ่งที่ถวิลหาอย่างเดียว พอต่อๆ มาก็สลับเกิดเป็นหลายอย่างค่ะ ยายบอกได้ไม่หมด เพราะยายบารมีไม่ถึง พลังยายไม่พอ ช่วงหลังมาเกิดเป็นพญานาคสีเขียวค่ะ (เป็นเทวดาแล้ว)ชอบอาศัยตามแม่น้ำ ทะเล ภูเขาค่ะ และหลังจากนั้นก็เวียนไหว้ตายเกิดมากมาย ตามกรรมค่ะ

ระวังเรื่องโรคทางสมองนะคะ เพราะกรรมจากการเคยฆาตรกรรมทางสงครามมาก่อนค่ะ ทำให้งานของคุณไม่ได้รับความร่วมมืออย่างง่ายดาย งานและความก้าวหน้าต่างๆ ของคุณส่วนใหญ่กว่าจะผ่านได้ มันท้าทายมากทีเดียว ทั้งๆ ที่มันไม่น่ายากก็ทำให้ยากไป ทำให้เกิดความหัวเสียบ่อยๆ

พยายามนะคะ ใจเย็นกว่านี้อีกนิดนะคะ เราไปกังวลเรื่องคนอื่นมากไป เขาทำไม่ได้ดั่งใจเราๆ ก็ทุกข์ใจ ปล่อยวางบ้างดีกว่านะคะ ถ้ายังไม่พร้อมที่จะทำอะไรตามที่รับปากไว้ ก็ค่อยๆ คิดดีทำดีไปเรื่อยๆ นะเจ้าคะ

19. t168

t168 สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2006
    ^^

20. v.mut

v.mut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณยายผีป่ามากครับ

พร้อมกับข้อคาราวะด้วยใจจริง เมื่อวันก่อนตอนนั่งสมาธิเสร็จผมก็เริ่มแผ่เมตตาไปให้เทวดา ผู้มีพระคุณ และ อื่น ทุกครั่งผมก็จะแผ่เมตตาให้พญานาคเสมอ ไม่รู้เป็นไง พอแผ่เมตตาเสร็จ ความรู้สึกแผ่ซ่านทั่วตัวแบบไม่เคยเป็นมาก่อนพร้อมกับปรากฏนิมิต มองเห็นร่างตัวเอง กลับเป็นพญานาคสีเขียวหงอนสีแดงแทนร่างกายตัวเองขึ้นมา เป็นครั้งแรกในชีวิตเลย สงสัยพอตั่งใจถือศิล 8 ช่วงนี้ อะไรต่อมิอะไรก็เริ่มปรากฏชัดให้ได้รู้เห็นมากขึ้น ต้องพยายามไม่เข้ายึดติด เป็นอย่างที่คุณยายทักจริงๆ ดูจากอุปนิสัยเดิมๆที่ผ่านมา แต่พอเริ่มปฏิบัติธรรม ก็เข้าใจในสิ่งต่าง ๆ มากขึ้น อุปทาน ความยึดมั่นเป็นตัวก่อให้เกิดภพ ชาติ ชรา มรณะ ทุกโศก หากพ้นจากความยึดมั่นถือมั่นใน ดี ใน ชั่ว เหตุที่จะให้ก่อกรรม เป็นภพชาติ คงจะหมดลง

ตัวเองมักจะมีความรู้สึกผูกผัน กับพญานาค ไม่ว่าจะไปไหนก็จะต้องไปพบเจออะไรที่มีพญานาคเข้ามาเกี่ยวพันเสมอ บางที่จะไปอีกวัด ก็หลงไปอีกวัด พอเช็คประวัติ อาวเป็นดินแดนพญานาคปกครอง อยู่ แม้แต่เมื่อปีทีแล้วไปซื้อที่แถวโคราช ไปมาๆก็มีคนทักว่า บริเวณนั้นก็เป็นวังพญานาค 3 องค์อาศัยอยู่ พอถ่ายรูปทุกครั่งก็มักจะมีสิ่งแปลกๆ ติดมาให้เห็น เช่น เมื่อวันก่อน ถ่ายรูปภูเขาด้านหลัง ติดรูปดวงไฟ 3 ดวง ดวงสีแดง สีม่วง สีขาวเหลืองติดมาด้วย ทั่งๆ ที่เป็นตอนกลางวัน แดดเปรี่ยงๆ

เรื่องที่คุณยายทักว่า เคยทำกรรมเกี่ยวกับสงครามมาก่อน นับถือคุณยายจริงๆ เคยเห็นตัวเอง กำลังขี่ช้างฟาดฟันตะลุมบอนทะลายกำแพงข้าศึกในนิมิตมาก่อนเช่นกันครับ

คุณยายทักว่า เคยเกิดเป็นศัตรูพญานาคด้วย คุณยายขยายความให้นิดซิครับ เป็นสิ่งที่ยังไม่เคยรู้สึกด้วยตัวเองมาก่อน เป็นความรู้ใหม่ ทำไมหากเคยเป็นในสิ่งหนึ่ง แต่กลับไปเป็นศัตรูในสิ่งตรงข้าม (กรรมมันชั่งสับซ้อนซ่อนเงื่อนจัง )

ขอบพระคุณคุณยายที่เมตตาครับ