ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับน้องส้มด้วยค่ะ ความฝันที่เล่นน้ำเป็นสัญญาเก่าสมัยเป็นพญานาค ชาตินั้น คุณแม่ของน้องส้มก็เคยเป็นพญานาคเหมือนกัน แต่เป็นพี่เลี้ยงของน้องส้ม ด้วยความรักผูกพันธ์ จึงขออธิษฐานมาเกิดเป็นมารดาของน้อง และท่านก็สำเร็จตามคำอธิษฐานในชาตินี้ค่ะ

ช่วงนี้ก็หมั่นสวดมนต์ทุกวัน และลองหัดนั่งสมาธิหายใจเข้า "พุท" หายใจออก "โธ" ค่ะ ถ้ามีอะไรก้าวหน้าก็เล่าสู่กันฟังนะคะ

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

2. Numsai

สวัสดีค่ะ น้อง pk010209

ขอต้อนรับสู่นครปุยฝ้าย นครนี้มีแต่ความรัก และอบอุ่นนะจ๊ะ มีอะไรก็คุยกันฉันพี่น้อง ไม่แยกตระกูลนะ เพราะเราเป็นตระกูลนาคราชเหมือนกัน อิอิ

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

วันนี้มีโอกาสได้อ่านกระทู้หลายหน้าหน่อย อ่านแล้วก็อมยิ้ม เรื่องพญานาคตระกูลสีเขียวกับดำ ที่ทะเลาะกันนั้น ก็ไม่รู้นะว่ามีเหตุในสมัยก่อนอย่างไร เพราะจำไม่ได้ อิอิ แต่ในปัจจุบัน เขาคงดีกันแล้ว ในอดีตเมื่อไม่นานประมาณปี52 จะมีการยกลูกสาวนาคตระกูลสีดำให้ด้วย อิอิ หรือการไปสู่ขอระหว่าง ตระกูลสีทอง สีเขียว ที่เคยฝันเห็นบ่อยๆมากสุด นาคก็มักจะได้แต่งงานกัน แต่เวลาที่เพื่อนๆฝันเห็น เขาจะเห็นว่าเราเป็นนาคสีขาว แล้วก็จะเห็นพระด้วย เพื่อนที่จิตดีๆมักจะเห็นแบบนั้น แต่ส่วนตัวก็พอจะรู้ว่าเคยเกิดเป็นนาคมาบ่อยๆ น่าจะเป็นทุกตระกูล เพราะล่าสุดที่ได้รับสื่อคือ เรื่องทำหน้าที่เป็นผู้พิทักษ์นาค จะได้รับสื่อจากเรื่องพระโพธิสัตว์ที่ทำหน้าที่แปลงเป็นนก ไปปกป้องนาค เวลาที่นกหรือครุฑมา ก็อาจเกี่ยวกับพวกนาคที่เป็นบริวารพระอินทร์ ก็เป็นเรื่องอดีตไปแล้ว ก็จะรู้หรือไม่รู้ ก็ไม่ซีเรียสอะไร รู้ไว้ก็ได้ ก็จะได้รู้ว่าสร้างกรรมอะไรไว้อย่างไรบ้าง อิอิ สุดท้ายก็ขอให้นาคทุกตนโดยเฉพาะตระกูลนาค 5 เศียร อันมีนัยว่าเป็นลูกหลานพระจุล ที่อยู่วนเวียนใกล้ๆเว๊ปจงมีความสุข หุหุ
    มีเรื่องที่ขำๆเล่าส่งท้าย คือ คนใกล้ตัว เขาเคยเกิดเป็นเจ้าชายนาค แต่ปัจจุบันดันกลายเป็นหญิง ตอนที่เจอเขาฝันว่าเห็นท่านอนันตนาคราช ท่านยกลูกให้ โห....อิอิ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

น้องน้ำใส จิตดี ลองถามท่านพ่อให้หน่อยว่า พี่เคยเป็นแม่ทัพของท่านพ่อศรีสุทโธหรือป่าว เพราะเคยต้องไปที่บ้านดุง อุดร ไปกราบที่ศาลท่าน และต้องได้ไปเรียนแถวหนองหารสกลนครที่รัก

5. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    แล้วปรางอยู่ตระกูลไหนอะคะpity_pig

6. pk010209

คุณส้ม มีที่นั่งสมาธิที่วัดปทุมวนารามข้าง พารากอนค่ะเข้ามีเป็นเวลาค่ะ ตั้งแต่ 7 โมงเช้าถึงกี่ทุ่มไม่แน่ใจ ลองเช็คดูนะคะ

7. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความกระจ่างนะค่ะพี่น้ำใส ช่วงนี้ส้มก็เรื่มนั่งสมาธิที่ห้องด้วยตัวเองอยู่ค่ะ

อยากลองไปนั่งที่วัดเหมือนกันจะได้มีคนชี้แนะ ม่ะคืนก่อนส้มก็ยังฝันว่าไปเล่นน้ำมาอีกแระ สงสัยร้อนจัด555
    เดี๋ยวมีอะไรคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังต่อนะค่ะ

8. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะคุณปราง

9. Numsai

สวัสดีค่ะ น้องปราง

ยินดีต้อนรับเข้าสู่นครปุยฝ้ายอีกครั้งค่ะ ขออภัยที่พี่ตอบช้านะคะ ช่วงนี้ยุ่งหลายงาน การตอบของพี่โปรดใช้วิจารณญาณพิจารณานะคะ

การที่เราได้เพชรพญานาคมาบูชาไม่ว่า จะได้โดยวิธีใดก็ตาม ล้วนแล้วแต่เคยเกิดและเกี่ยวข้องกับพญานาคทั้งสิ้นค่ะ

สำหรับองค์พญานาคราชที่น้องเห็นในนิมิต ท่านเคยเป็นคู่ของน้องในอดีตค่ะ และท่านคือ ท่านเพชรภัทรนาคราช จริง ๆ ค่ะ

แต่ความจริงแล้ว มีพญานาคหลายองค์ที่ท่านมีกายเป็นแก้ว ส่วนใหญ่จะเป็นพญานาคผู้บำเพ็ญพรต หรือเข้าฌาณสมาบัติเป็นเวลานาน และเป็นพญานาคผู้ปรารถนาพุทธภูมิ ความจริงไม่มีในตำราเขียนไว้นะคะ พี่ถามท่านมาตอบให้อีกทีค่ะ

และองค์พญานาคที่จำศีลก็เป็นองค์เดียวกันค่ะ การที่เห็นเป็น ๕ เศียร ๗ เศียร หรือ ๙ เศียร ขึ้นอยู่ว่าท่านจะให้เห็นค่ะ เป็นการแสดงฤทธิ์อย่างหนึ่งค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

P"Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  10. Numsai

สวัสดีค่ะ คุณ nunattja

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ คนที่ไปเมืองบาดาลได้ก็ต้องเคยเกิดเป็นพญานาคมาค่ะ หากวันใดนั่งสมาธิ ทำใจเบา ๆ ก็ลองน้อมใจนึกถึงครูบาอาจารย์ และระลึกถึงหลวงพ่อ และนึกถึงปากทางเข้าถ้ำที่เดิม ตัดนิวรณ์ ๕ เห็นอะไรก็อย่าสงสัยให้ดูเหมือนเราดูทีวี ดูไปเรื่อย ๆ แบบสบาย ๆ และจะเห็นผู้มารับตรงปากทางเข้าถ้ำ ไปเที่ยวเมืองพญานาคต่อไปค่ะ

Numsai

11. Numsai

ขอกราบสวัสดีเจ้าค่ะ ท่านพี่พระยาเดโชชัยฯ

เรื่องระหว่างตระกูลสีเขียว กับสีดำนั้นคงดีขึ้นแล้วเจ้าค่ะ เพราะว่า น้องได้ไปไถ่บาปมาแล้ว อิอิ..กว่าจะให้ฝ่ายโน้นอโหสิกรรมตั้งนานค่ะ

ครั้งแรกไปอัญเชิญเพชรพญานาคที่ถ้ำทอง ถูกสั่งห้ามไม่ให้เข้าถ้ำ เพราะท่านหัวหน้าคณะบอกว่า เข้าไปแล้วจะไม่ได้กลับมา.. ตอนนั้นไม่เข้าใจว่า ทำไม จึงได้ร้องไห้เหมือนเสียของรักตั้งนาน..

จึงลองส่องดูเหตุแห่งเรื่องนี้...เราเองเป็นเหตุให้เกิดสงครามขึ้นมา เมื่อไปถึงเมืองนั้น จึงไม่ให้การต้อนรับและจะเอาถึงตาย กลับมาจากการอัญเชิญเพชรพญานาคคราวนั้นจึงได้แต่อุทิศบุญให้...เป็นเวลานานหลายเดือน

จนกระทั่งถึงเดือนกรกฎาคม ๒๕๕๑ ท่านเจ้าเมืองฝั่งตะวันตก ได้ให้อโหสิกรรม และมอบของขวัญให้ เป็นลูกแก้วชมพู ลูกเล็ก ๆ เท่าลูกกอล์ฟ พร้อมเพชรพญานาคจำนวนหนึ่ง ต่อมา ท่านและบริวารส่วนหนึ่ง ก็ได้ไปจุติเป็นมนุษย์แล้วค่ะ เมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๒ ที่ผ่านมานี้เอง

ขออนุโมทนาบุญกับท่านพี่ด้วยค่ะ

Numsai

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.5 KB
      เปิดดู:
      122
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  12. pk010209

;aa30 พี่น้ำใสขอบคุณมากๆนะคะ กับข้อสงสัยที่ติดอยู่ในใจมานานมากกกกค่ะ ฝันถึงท่านแต่ละครั้งไม่เคยได้เห็นหน้ากันสักครั้ง และมีหลายครั้งที่ฝันถึงผู้ชายคนนึงซึ่งไม่เห็นหน้าอีกเช่นกัน ในฝันความรู้สึกว่าเราคิดถึงเค้า รักเค้า และได้กอดเค้าอบอุ่นมากๆค่ะ ในฝันนั้นเค้ามาเพื่อปกป้องตลอดเลยค่ะ
    พี่น้ำใสค่ะถ้าได้คุยกับเสด็จปู่อีก รบกวนถามเรื่องที่จะมีการจัดสร้างองค์นาคาธิบดี ที่วังนาคิน ปราจีนบุรีได้รึเปล่าค่ะ
    ปรางรบกวนพี่น้ำใสอีกครั้งค่ะ อยากรู้อยู่ดีว่าปรางอยู่ในตระกลูไหนอะคะ;41

13. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องปรางด้วยค่ะ น้องปรางอยู่ตระกูลสีทองค่ะ ท่านเพชรภัทรนาคราช ก็อยู่ตระกูลสีทอง เป็นตระกูลสูงสุดของพญานาค และเป็นตระกูลเดียวกันกับท่านท้าววิรูปักษ์ค่ะ

สำหรับการจัดองค์นาคาธิบดี ที่วังนาคิน จ.ปราจีนบุรี พี่จะไปกราบเรียนถามท่านดูค่ะ

P'Numsai

14. pk010209

รบกวนพี่น้ำใสจริงๆเลยค่ะ และขอบคุณมากๆเช่นเดียวกันนะคะ เอาไว้มีอะไรไม่เข้าใจจะรขอรบกวนท่านพี่อีกนะคะ พี่ไม่ว่านู๋ใช่มะอะคะ คือแบบว่าปฏิบัติไม่ถึงไหนเลยค่ะ;9k

15. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แวะมาเยื่ยมเพื่อนๆที่เคยเกี่ยวข้องกับพญานาคมาครับ กระทู้นี้มีเรื่องน่าอ่านเยอะจริงๆครับ ผมยังอ่านไม่จบเลย ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านนะครับ ^^

16. pk010209

สวัสดีค่ะคุณ Aries ยินดีที่ได้รู้จักค่ะdeeja__a

17. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจังนะค๊ะ

ที่หลายๆคน ชอบเมืองนี้ ^_____________^

18. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่น้ำใสค๊ะ หนูมีเรื่องรบกวนจะถามหน่อยค่ะ พอพูดถึงพญานาคตระกูลสีทองขึ้นมาหนูเลยนึกขึ้นได้ค่ะว่า ครั้งนึง หนูเคยฝันถึงพญานาคตระกูลสีทองค่ะ ในฝันท่านมีหลายเศียรมากค่ะ หนูจำไม่ได้ค่ะว่ากี่เศียรแต่น่าจะ5 เศียรขึ้นไปค่ะ ท่านมีเศียรทั้งสองด้านเลยค่ะ ทั้งทางหัวและหาง ตัวท่านเป็นสีทองมีเพชรแวววาวสวยมากเลยค่ะ และท้องฟ้าในตอนนั้นก็มีเหมือนพุ หรือ ดอกไม้ไฟประดับสวยมากเลยค่ะ

ในฝัน หนูนั่งอยู่บนน้ำตรงหน้าท่านค่ะ

หนูเลยสงสัยมาตลอดว่าท่านเป็นใคร??? เพราะปกติจะฝันเห็นแต่ท่านพ่อ ท่านแม่ ซะส่วนใหญ่ค่ะ

พี่น้ำใสพอจะทราบบ้างไหมค๊ะ???

19. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามด้วยคนค่ะ ดิฉันก็ฝันถึงพญานาคบ่อยๆ แต่ยังไม่ได้รับข้อมูลที่กระจ่าง
    มีพี่ผู้ใจดีแนะนำให้เข้ามาศึกษาข้อมูลในกระทู้นี้ ได้รับความรู้มากมายเลยค่ะ อยากให้เพื่อนๆ ทุกคนช่วยกันตอบข้อสงสัยของดิฉันหน่อยนะคะ โดยเฉพาะคคุณน้ำใส รบกวนช่วยแปลกความฝันให้ดิฉันบ้างนะคะ ตามกระทู้นี้เลยค่ะ
    http://palungjit.org/threads/ฝันถึงพญานาคบ่อยๆ-เขาต้องการบอกอะไรคคะ.210295/

20. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีรอบนครค่ะ

หวังว่าคงสบายดีกันนะคะ

ดูแลสุขภาพกันด้วยนะคะ

อนุโมทนาสาธุกับพี่น้ำใสด้วยค่ะ