ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    คุณเพชร เธอสัญญาอีกแล้วนะ เทพเทวดา เห็นและฟังเธออยู่

"เจ้าอย่าลืมสัญญา " ถ้าทำใจนิ่งๆสงบๆบางทีอาจพบคำตอบ

จะเป็นกำลังใจให้

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นสัญญาจริงๆจ้ะคุณรั้ง พิมพ์ไปน้ำตาไหลไม่หยุดเชียว เป็นกำลังแห่งพระพุทธศาสนา อย่าได้ทำให้ข้าลุ่มหลวงมัวเมากับอวิชชา มุ่งตรงไปให้ถึงฝั่ง ทวยเทพเทวาจงคุ้มครอง ประคับประคองให้เป็นไปตามคำสัญญา

3. huten

โมทนา สาธุ ค่ะพิมพ์ไปเถอะถ้าอยากพิมพ์

บางทีอาจหลุดบอกเธอก็ได้ นะ นะ

4. huten

สวัสดีค่ะ คุณ windyj ยินดีต้อนรับสู่นคร ปุยฝ้ายค่ะ

แวะมาคุยบ่อยๆนะค่ะ

5. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เธอเคยสัญญา เพียงแต่เธอลืมไปก็เท่านั้น
    อันที่จริง คำสัญญาก็อาจมิได้ต่างไปจากเดิมเลยแม้แต่น้อย
    สิ่งนี้อาจเป็นสิ่งกระตุ้นเตือนให้เธอรู้ถึงสิ่งที่เธอเคยกล่าวไว้ก็ได้ค่ะพี่รั้ง

6. Nakraksa

เป็นกำลังใจได้อย่างดีเลย วันนี้รู้สึกว่ายังไงก็ต้องพูดมันออกมา รู้สึกโล่งแล้ว แล้วรู้ได้ยังไงว่าเหมือนเดิม หึหึ แล้วที่พูดออกมาแบบนี้จะหมายถึงอะไรได้อีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2010
  7. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

มาลุ่มหลวงทำไม 5555
    ร่ากาย อารมณ์มันแสดงธรรมให้เห็นนั้นเป็นสิ่งดีครับ เบื่อไปกัมมัน เราไม่จำเป็นต้องเกิดแล้วละพี่ พอแล้วเหนื่อยมามากแล้วจะได้ไปแดนแก้วกันเสียที ซักวัน ทำสัญญาให้จบจะได้หมดคำสัญญานะ แบบที่หลวงปู่บอกเสมอใครมีกำลังไปก็ไปอย่ารอศาสนาท่านเลย... ชิ้วๆ (อันนี้ไล่เอง 555 ไปก่อนเถอะครับครับ ถ้าผมยังลางานผมไม่ได้จะตามไปเร็วๆ:cool: )

ขอบคุณมากครับลุงมหา ผมว่ามากระทู้นี้คงไม่ต้องไปหาใครแล้ว แค่เจ้าเมืองคนเดียวก็ไม่ต้องไปหาใครแล้วครับ กราบๆๆพี่น้ำใสและพี่ครู น้องยังคงตามมาวุ่นวายกับท่าน

คุณลมแรงมาคุยอะไรสนุกๆเกี่ยวกับการปฎิบัติธรรมได้นะครับ

หนังสืออภิมหาธรรมที่แจก 12เล่ม
    1. สาวปราญ
    2.พี่เพชร (ยาย)

ปล. ใครสนใจไปวัดถ้ำกับผม สาวปราญ ท่านอาร์ท ไปอีกกระทู้ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  8. angeltk229

ตามมาตรวจคำผิดเด็กชายโคมหลวง

9. โคมหลวง

ก็ ก็ ก็ เช้านี้เรารีบนิก๊าบ เดี๋ยวจะหยุดยาวแล้ว 555 ใจร้าย ครูปราญใจร้าย จะฟ้องพ่อ 555 ล้อเล่น

เอารูปมาให้โมทนา เราถักไม่เป็นเลยมีคนเสนอตัวเยอะ เสร็จไปอีก 4ครับ อิอิ

อันนี้มั่นใจ พิมพ์น้อยๆ ....
    ป้ายแดงขึ้นร้อยได้แล้วนะเธอ แบบนี้ต้องเคร่งกว่าเดิมก่อนจะหลายร้อย55

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      383.4 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  10. Nakraksa

เด๋วเหอะคุณหลวง จับพาดตักตีก้นซะเลย 555 มาเรียกยาย คิคิ ยังออนได้เป็นระยะนะจ๊ะ ขอบอก ถ้าแย่งเครื่องได้ อิอิ

11. โคมหลวง

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

นี่ถ้าไม่มีภาระ ก็อยากไปถ้ำเหมือนกัน น้องๆไปเรียนวิธีสร้างพระกันให้ได้นะ แล้วนำบล๊อคมาสร้างพระต่อ จะได้บุญมหาศาล ขอโมทนาล่วงหน้า สำหรับคนที่ได้ไป ถือว่าเป็นบุญอย่างมาก พยายามเพียรให้ไปให้ได้นะ สักครั้งในชีวิตให้ได้ไปที่ถ้ำไปกราบพระแก้วแดงองค์จริงในถ้ำ ขอบารมีหลวงปู่ ครูอาจารย์

13. โคมหลวง

โมทนาครับพี่ครู ผมดีใจที่มีเวลาไปได้เสียดีเนื่องจากภาระครอบครัวไม่สามารถจะไปไหนได้นานๆ ตอนนี้ถึงเวลาได้ไปตั้ง 4สี่วันครับ เลยชวนพี่ๆน้องไปครับ ได้มาสามครับแล้ว สาวปราญ หนุ่มอาร์ท และอาจารยืนิ(เจอกันที่ถ้ำ) แล้วไปเกาะรวมกับคุณณัฐและคุณจุ่นอีกทีครับพี่ครู พี่ครูสนไหมครับไปอีกสักรอบ แหะๆ ใครสนใจรีบบอกด่วนนะครับ

งานนี้จะไปเรียนทำเลี่ยมกรอบพระด้วยครับ ผมจะได้ใช้งานตรงนี้อีกมากเลยครับ กำลังตื่นเต้นครับ จะไปไหว้พี่ยักษ์ที่พี่กล่าวไว่ด้วยครับ ให้ท่านปลุกมาสวดมนต์เช้า อิอิ

14. angeltk229

ขอบพระคุณพี่ครูที่เตือนสติค่ะ
    ตอนแรกที่บอกพี่หลวงไปว่าจะไป ปราญฯก็ยังลังเลใจว่าจะตัดสินใจอย่างไรดีเพราะปราญฯกังวลว่าจะไปเป็นภาระให้คนอื่น เนื่องจากโรคประจำตัวที่เป็น เมื่อคืนปราญฯไม่รู้จะทำอย่างไร ปราญฯจึงนำเหรียญของหลวงปู่มากำไว้ในมือ แล้วอธิษฐานกับหลวงปู่ว่า หากลูกมีบุญพอขอให้หลวงปู่ช่วยชี้นำหนทางที่เหมาะที่ควรให้ลูกด้วย แล้วปราญฯก็นอนกำหนดลมหายใจ ชั่วเวลาที่จิตเรานิ่ง ปราญฯก็เห็นตนเองนั่งอยู่ต่อหน้าพระแก้วแดงที่อยู่ในถ้ำค่ะ แล้วก็ได้ยินเสียงพูดกับปราญฯว่า"ลูกเอ๋ย ถ้าเอ็งตั้งใจจะมาทำความดี ปฏิบัติดี หากมันจะเกิดอะไรขึ้น หากเอ็งจะต้องตายก็ให้ตายตอนนี้แหละ ตายอยู่ตรงหน้าข้านี่":':)'(
    ยิ่งพี่ครูมาตอกย้ำเช่นนี้ ปราญฯก็ไม่หันหลังแล้วค่ะ ตั้งใจไว้แล้ว ใครจะทัดทานอย่างไรก็คงไม่เปลี่ยนใจแล้วค่ะ
    ขอบคุณพี่ครูอย่างที่สุดค่ะ

15. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พี่ครูเคยไปถ้ำแค่ครั้งเดียว ก็ได้เห็นอุปกรณ์และวิธีสร้างเพียงชั่วครู่ จึงไม่ได้เรียนวิธีการเขียนอักขระและการสร้างพระอย่างเป็นทางการ พอได้ไปที่เพชรเกษม ก็ได้ขออนุญาตหลวงตาแล้ว ว่าลูกจะสร้างพระได้หรือไม่ ท่านก็อนุญาตแล้ว แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เริ่มสร้างพระโดยใช้บล๊อคแต่อย่างใด ได้แต่นำพระที่เพื่อนสร้างไปแจกแทน เพราะสะดวกสุดในตอนนี้ อิอิ ดังนั้นพี่ครูยังไม่ได้สร้างสมบารมีกับการสร้างพระโดยบล๊อคเหมือนคนอื่น ถึงจะเน้นการสร้างคนให้เป็นพระ ก็อาจจะไม่เหมือนกับการสร้างพระผงจักรพรรดิ ดังนั้นจึงอยากจะไปถ้ำเมืองนะ เพื่อไปเรียนแบบครบหลักสูตร แต่พี่ครูมีภาระที่เลี่ยงไม่ได้ในช่วงนี้ ทำให้ไม่สามารถไปได้ ถ้าน้องๆมีโอกาสจึงอยากให้ไปกัน โดยเฉพาะคนที่ยังไม่เคยไปเลย เพราะการสร้างพระมีอานิสงล์มาก แต่จะให้สมบูรณ์น่าจะได้รับการสอนจากหลวงตา เพื่อให้พระที่ออกมามีพระธรรมธาตุ ผู้ที่ได้รับพระจากเราเขาจะได้มีปิตินั่นเอง อยากลืมนะน้องๆ ถ้ามีโอกาสไปเรียนสร้างพระให้ได้ แล้วไปขอเรียนการจาร จารตัวนะ

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

ถ้าจะถามว่าการจารคืออะไร หาจากเว๊ปกูเกิ้ลแล้วกัน เป็นการลงอักขระโบราณเพื่อขอบารมีครูอาจารย์ เหมือนเราได้ร่วมฝากกระแส อีกวิธีหนึ่ง ซึ่งจะต้องขออนุญาตครูอาจารย์ต้นตำรับก่อนเรียน ยันต์ตัวนะ เป็นยันต์ที่หมายถึง พระศรีอาริยเมตรไตรย ขอเน้นนะครับ ถ้ามีโอกาส แต่เราต้องดูกาลเทศะด้วยนะครับ ดูช่วงที่เหมาะสม แล้วค่อยขอหลวงตา

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

ปราญชลี รวบรวมตังค์ 1000 บูชาพระขรรค์จักรพรรดิ ติดตัวไว้
    ส่วนจะส่งเครื่องบรรณาการใดๆ ตอบแทน ไม่ขอรับ
    จะรับแต่เหรียญดวงกายสิทธิ์ เป็นกรณีพิเศษ อิอิ

18. angeltk229

5555
    พี่ครูเอ่ยเช่นนี้แล้วสงสัยต้องไม่พลาดค่ะ
    ตกลงค่ะ ปราญฯรับทราบจะหาโอกาสตามที่พี่ครูบอกค่ะ

ว่าแต่เครื่องบรรณาการนี่ฟังดูแล้วคุ้นหูชอบกล เหมือนเราเคยต้องส่งแล้วไม่ได้ส่งหรือเคยได้รับแล้วไม่ได้รับก็ไม่รู้เนาะ:cool::cool:

คำว่าจาร นี่เป็นคำโบราณนะคะ เคยพูดและเคยใช้จนติดปาก แต่ไม่แน่ใจว่าเวลาเป็นเป็นภาษาไทยหมายความว่าอย่างไร
    คงเหมือนคำว่า ท่องมนต์ ร่ายมนต์ สาธยายมนต์ เขียนอักขระ จารอักขระ ความหมายใกล้เคียงแต่น้ำหนักต่างกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กรกฎาคม 2010
  19. โคมหลวง

ถ้าพลาดพระขรรก็ตอนท่านมากทม แม่ชีหนู่นาเอามาด้วยหมดเลยให้บุชากันครับร่วมทั้งเหรีญ อิอิ

งานนี้อย่าเพิ่งถอดใจนะครับถึงตอนนี้จะมีอุปสรรค อาจจะต้องไปถึงก่อน

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

ทางนี้ก็ตบรางวัลไปให้ล่วงหน้าแล้ว ก็ต้องหมั่นดูแลเอาใจใส่ให้ดีตลอดระยะเวลา 9 เดือน อิอิ ให้เตรียมส่งบรรณาการกันเอง 555