ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:อนุโมทนาในบุญกุศลของพี่น้ำใสด้วยค่ะ:cool::cool:

2. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    เอ้ย ตายแล้วเอาไปได้เหรอ :cool::cool::cool:

3. piakgear24

แม้ไม่ได้เห็นภาพที่คุณน้ำใสกล่าวก็รู้สึกสัมผัสได้ว่า
    ผมเองก็อาจจะเคยได้พบเจอพี่น้ำใสในขณะที่เป็นนาคนั้น
    มีความรู้สึกแบบนั้นนะ
    เรื่องเล่าสนุกดีก็ให้เล่าไปเถอะครับ
    ก็ตามมาอ่านเรื่อยๆครับ
    :cool::cool::cool:

4. วิปัสนะ

วิปัสนะ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนากับพี่น้ำใสด้วยคนค่ะ..เป็นความรู้อย่างมากเลยเชื่อเถอะว่าเราทุกคนย่อมมีชาติภพเป็นหลายร้อยชาติ แต่กับบางคนคงมีชาติใดชาติหนึ่งที่่ผูกพันกับเหล่าพญานาคมาก่อนไม่เช่นนั้นคงสื่อถึงกันไม่ได้หรอกค่ะ ... โดยส่วนตัวเชื่ออย่างนั้น:cool:

5. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณ piakgear และทุก ๆ ท่าน

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้าหน่อย เนื่องจากช่วงวันที่ ๓- ๔ มกราคมไปอุปัฏฐาก พระอาจารย์มาจากลำพูนค่ะ พาท่านไปวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ไปกราบสมเด็จองค์ปฐม (ถวายเครื่องบวงสรวง พร้อมโคมประทีป ไปกราบหลวงพ่อเงินไหลมา (พระ ๓๐ ศอก) พร้อมสวดคาถาเงินล้าน ๓๙ จบ และไปกราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่วิหาร ๑๐๐ เมตรมาค่ะ

เอาบุญมาฝากคุณ piakgear24 และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

คิดว่า เราคงเกิดมาพบกันค่ะ น้ำใสเกิดเป็นนาคเมื่อ ๙๑ กัปป์ที่ผ่านมาแล้ว สมัยพระพุทธวิปัสสีค่ะ แต่มีพญานาคกลุ่มหนึ่งที่อธิษฐาน เพื่อจะรอองค์สมเด็จพระสมณโคดม สำเร็จเป็นพระสัมมาสัมโพธิญาน และรักษาพระพุทธศาสนาให้ครบ ๕๐๐๐ ปี:cool:

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2010
  6. Numsai

เรื่องเล่า..ชาวพญานาค ตอนที่ ๓ พบท่านสุนันโท และชั้นปรนิมมิตวสวัตดี

เรื่องนี้เป็นปัจจัตตัง ขอท่านผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญานในการอ่านค่ะ

ก่อนที่จะเล่าเรื่องพญานาคต่อไปขออนุญาตกล่าวถึงเรื่องการฝึกมโนมยิทธิสักเล็กน้อยนะคะ เนื่องจากอาจจะมีบางท่านไม่เคยทราบเรื่องนี้ค่ะ

การศึกษาปฏิบัติธรรมตามแบบมโนมยิทธิ ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ (ฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี และผู้ที่ฝึกได้สามารถใช้อทิสมานกาย(กายใน) ท่องเที่ยวไปตามภพภูมิต่าง ๆได้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านสอนมโนมยิทธิ จุดประสงค์เพื่อให้ได้พิสูจน์พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ในเรื่อง นรก สวรรค์พรหม พระนิพพานเป็นสิ่งที่มีจริง เป็นการตัดความลังเลสงสัย (ตัววิจิกิจฉา)ในพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า และเป็นการละสังโยชน์ข้อที่ ๒ในสังโยชน์ ๑๐ซึ่งปัจจุบันมีผู้ได้มโนมยิทธิอยู่เป็นจำนวนมาก
    จากการฝึกมโนมยิทธินั้น มีประโยชน์มาก อย่างหนึ่งทำให้ทราบว่า ผลของบุญที่เราทำไม่ว่าจะเป็นบุญเล็กหรือใหญ่ ทุกอย่างจะไปปรากฏที่วิมาน บนสวรรค์เสมอ ดังที่จะเล่าเรื่องต่อไปนี้

ย้อนไปเมื่อกลางเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๐ เวลาประมาณ ๐๓.๐๐ น.(ตี ๓)พี่ได้นั่งสมาธิถึงดวงแก้วกลมใส ๆ ไปเรื่อย ๆ จนเป็นประกายพรึก
    จากนั้นเห็นภาพตนเองเป็นกายใส ๆ จากนั้นจิตดับหายไป อยู่ ๆ ก็ปรากฏภาพตนเองอยู่สถานที่แห่งหนึ่ง ซึ่งไม่เคยรู้จักมาก่อน ลักษณะเป็นห้องโถงคล้ายท้องพระโรงใหญ่ มีเสาต้นใหญ่ประกอบไปด้วยรัตนะทั้ง ๗ ตรงกลางห้องมีแท่น ๆ หนึ่ง ลักษณะคล้ายบุษราคัม (พลอยสีเหลือง) ที่เจียระไนแล้วก้อนใหญ่มาก ด้านล่างก็เป็นรัตนะทั้ง ๗ สวยงามมาก

ขณะที่รู้สึกงง ๆ อยู่นั้น ได้เห็นเทพธิดา ๒-๓ นาง เข้ามาหา พร้อมทำความเคารพที่แปลกมาก คือ นางนำมือขวามาแตะที่เท้าของพี่ แล้วนำมือนั้นไปแตะที่หน้าผากตนเอง เคยเห็นวิธีการทำความเคารพ แบบชาวฮินดูในหนังอินเดียเลยค่ะ

จากนั้นนางได้กล่าวว่า พระแม่เจ้า ท่านไปอยู่ที่ใดมา พวกเรารอรับใช้ท่านอยู่ตั้งนานนใจนึกว่า อุ๊ย...ที่นี่ มันที่ไหนละเนี่ย... จึงถามเทพธิดาเหล่านั้นว่า สถานที่แห่งนี้เป็นที่ใด

นางผู้เป็นหัวหน้ากล่าวว่า ที่แห่งนี้ คือ สวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี นางกล่าวต่อไปว่า ทุกครั้งที่พระแม่เจ้าสร้างบุญใหญ่คราใด ทิพยสมบัติมักปรากฏให้พวกเราตื่นตาตื่นใจเสมอ แต่พวกเราไม่เคยเห็นพระแม่เจ้า ขึ้นมาให้พวกเราได้อนุโมทนาบุญเลย
    เสียงของนางได้ตัดพ้อต่อว่า พี่จึงอธิษฐานจิตรวบรวมบุญทั้งหมดให้เทพธิดาเหล่านั้นได้โมทนาสาธุการปรากฏว่า มีเทพบุตร และเทพธิดามาจากที่ใดที่ก็ทราบปรากฏขึ้นเต็มสถานที่แห่งนั้น นับเป็นหมื่น ๆ องค์ แต่เทพบุตรมีอยู่เป็นจำนวนน้อยกว่า เมื่อเทียบกับเทพธิดา จะแยกกันยืนเทพบุตรจะอยู่ด้านขวา เทพธิดาจะอยู่ด้านซ้ายมือ

เมื่อเหล่าเทพบุตรเทพธิดาได้อนุโมทนาบุญแล้ว สังเกตได้ว่า เทพบุตรเทพธิดาชั้นนี้ มีรัศมีกายสว่างไสว และรูปร่างงดงามกว่าชั้นอื่น ๆ มาก จากนั้นได้ตั้งจิตออกจากสมาธิ
    ต่อมาทุกครั้งที่มีการนั่งสมาธิ จึงต้องกำหนดจิตไป ๒ สถานที่ที่ขาดไม่ได้ คือ สวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี และนาคพิภพเพื่อให้ท่านเหล่านั้นได้อนุโมทนาบุญที่กระทำมา
    วันหนึ่ง ขณะที่กำหนดจิตมายังนาคพิภพ หลังจากให้เหล่านาคทั้งหลายอนุโมทนาบุญแล้ว ท่านโภคะนาคราชได้กล่าวว่า

ขณะนี้มีมารศาสนามาก การเผยแผ่พระศาสนาจะทำได้ยากขึ้น พ่ออยากให้ลูกเขียนเรื่องของเราชาวนาคพิภพ และหน้าที่ที่เราพึงกระทำในการรักษาสมบัติจักรพรรดิ จนกว่าจะครบอายุพระศาสนา ๕๐๐๐ ปี และเพื่อรอการมาตรัสของพระศรีอารียเมตไตรย

ท่านสุนันโทนาคราช เป็นอินทกะของท่านท้าววิรูปักษ์มีหน้าที่รวบรวมเพื่อนพ้องและบริวารที่กระจัดกระจายมาช่วยกันสืบต่อพระศาสนา

ครั้งนี้ ทำให้ได้รู้จักพญานาค ผู้ยิ่งใหญ่อีกท่านหนึ่งนามว่า ท่านสุนันโทนาคราชซึ่งมาทราบในภายหลังเมื่อพี่ได้ศึกษาเกี่ยวกับเพชรพญานาคว่า ท่านสุนันโท ได้ปรารถนาที่จะสำเร็จพระสัมมาสัมโพธิญาณ(คือผู้ปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคต) และเคยเกิดเป็นมนุษย์ได้เคยบวชเรียนเป็นพระภิกษุสาวกแห่งองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าในอดีตกาลซึ่งได้ตั้งจิตอธิษฐานจะขอทะนุบำรุงรักษาพระพุทธศาสนาก่อนที่จะละสังขาร(ตาย)ลง

นอกจากนี้ ท่านสุนันโท ท่านเป็นจอมกษัตริย์ผู้ครองเมืองนครบาดาลทั้ง โดยท่านพ่อโภคะ นั้น เป็น ๑ ใน ๗ เมืองที่ท่านทรงปกครองอยู่ ปัจจุบัน ท่านอยู่ในตำแหน่งท่านอินทกะองค์หนึ่ง ของท่านท้าววิรูปักษ์ ท่านและบริวารยังมีหน้าที่ดูแลเพชรพญานาค และสมบัติพญานาคบางส่วน

หลังจากนั้น พี่ก็ได้ไปอุทิศบุญที่ภพพญานาค และให้พญานาคทั้งหลายอนุโมทนาบุญ ต่อมาจึงได้ทราบว่า มีชาวนาคส่วนหนึ่งได้จุติไปอยู่ภพภูมิที่สูงขึ้นตามกำลังบุญ บางพวกก็ไปจุติเป็นมนุษย์ บางพวกก็ไปจุติเป็นเทวดาชั้นต่าง ๆ เช่น สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ส่วนใหญ่เป็นนาคกัลยา (นาคเพศเมีย)จะมาเกิดในชั้นนี้ และสวรรค์ชั้นที่ ๖ คือ ชั้นปรนิมมิตวสวัตดีซึ่งมีเหตุให้ทราบเรื่องดังกล่าวโดยบังเอิญ...

วันนี้ขอเล่าให้ฟังแค่นี้ก่อน....โปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ

ผลบุญใดที่ได้จากธรรมทานครั้งนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศแด่ท่านพญานาคราชทั้งหลายที่มีความเนื่องด้วยข้าพเจ้ามาแต่อดีต โดยมีท่านท้าววิรูปักษ์ ท่านสุนันโท ท่านโภคะนาคราช ท่านนิมมารตีเทวี ท่านอัคคีตาปะโพธิสัตว์ ท่านปทมะนาคราช ท่านอุสเรนทร์นาคราช ท่านอัครนาคราช และเหล่านาคานาคีทั้งหลายที่ไม่ได้กล่าวนามมาก็ดี ขอให้มีส่วนในกุศลผลบุญครั้งนี้ทุกประการเทอญ....สาธุ

และขอผลบุญนี้ จงบังเกิดแด่ท่านผู้อ่าน และอนุโมทนาบุญทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2010
  7. piakgear24

เมื่อได้อ่านแล้วกำหนดจิตแผ่เมตตาและระลึกถึงบุญคุณท่านเหล่านั้นก็รู้สึกได้ว่าเกิดความสว่างไสวไปด้วย ทั้งท่านผู้มีคุณเหล่านั้นก็สว่างไปกันทั่วหน้า
    ก็คงเคยร่วมบุญกันมามากพอสมควร
    อนุโมทนาในเรื่องราวที่ได้เล่าให้ฟังครับพี่น้ำใส

8. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ pickgear ด้วยค่ะ อยู่ ๆ มีกระแสเย็นยะเยือกส่งมา เพิ่งทราบว่า เป็นการแผ่เมตตาของคุณเปี๊ยกเย็นมาก ๆ เลยค่ะ :cool::cool:

ท่านโภคะนาคราช ฝากขอบคุณมาค่ะ ว่าง ๆ ไปเยี่ยมท่านได้นะคะ กำหนดจิตลงตรงกลางแม่น้ำโขง ระลึกถึงท่าน แล้วท่านจะเปิดทางให้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญของคุณเปี๊ยกด้วยค่ะ

Numsai

9. piakgear24

โห จะลองดูนะ
    แต่ก็ไม่รู้จะไปได้หรือเปล่าก็แล้วแต่ว่า เป็นวาระที่พ่อแม่ข้างบนท่านจะเมตตาไหม ก็ความละเอียดแห่งการรับรู้อาจจะไม่มาก เรื่องเล่านั้นก็อาจจะแค่รับรู้เป็นความชุ่มเย็นภายใจ ที่ได้ระลึกถึงบุญคุณท่านผู้มีคุณทั้งหลายตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบัน :cool::cool::cool:

10. piakgear24

เมื่อคืนไปเที่ยวภพนาคมาเอามาเล่าให้ฟังกันเพลินๆภาพที่เห็นไม่ชัดเจนนัก
    ตอนแรกก็เห็นตัวเองไปเดินเล่นอยู่ชายหาดแม่น้ำโขงแห่งหนึ่ง
    แล้วจากนั้นมองกวาดสายตาไปก็เห็นบันไดกว้างๆมีท่านพญานาคมายืนต้อนรับหลายท่านแต่ไม่เห็นภาพชัดเจนนัก
    เดินลงไปก็ไปโผล่กลางลานๆหนึ่งเป็นลานทราย กวาดสายตาไปเห็นน้ำใสๆเห็นหมู่นาคสีเขียวมากมาย แต่ไม่เห็นเมืองอะไร
    พอไปอีกหน่อยไปเห็นก้อนหินสีขาวๆสว่างสุกใส
    ก็เลยถามว่าหินนี้คืออะไร วางอยู่บนแท่น

ก็ได้คำตอบว่า พระบรมสารีริกธาตุ
    แต่แปลกใจว่า ทำไมเป็นสี่เหลี่ยมและมีขนาดใหญ่กว่าพระบรมสารีริกธาตุที่เคยพบเคยเจอมาก็ไม่ทราบ ขนาดน่าจะสัก กว้าง ครึ่ง เมตร ยาว 1เมตร หนา 30 เซ็นติเมตร จากนั้นก็หลุดออกจากสมาธิ

เรื่องนี้ก็เป็นแค่เรื่องเล่าเพลินๆจะมีจริงหรือไม่อันนี้ก็ให้ฟังเป็นนิยายกันนะ

11. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ piakgear ด้วยค่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ ดีใจจังที่มีคนไปสถานที่เดียวกันได้ บริเวณนั้น เป็นลานธรรมที่ประชุมของพญานาคเมืองของท่านโภคะนาคราช ใช้สำหรับประชุมเหล่านาค และอาราธนาพระมาแสดงธรรม

ปกติเวลาพี่ไปให้ข้อธรรม หรือให้ท่านพญานาคโมทนาบุญนั้น จะไปบริเวณนี้ จะอยู่เขตนอกเมืองค่ะ ในวังจะอยู่อีกทีหนึ่งค่ะ

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุนั้น เป็นขององค์สมเด็จพระพุทธวิปัสสีค่ะ สำหรับ
    พระพุทธวิปัสสีเป็นพระพุทธเจ้าในลำดับที่ ๑๙ทรงอุบัติเมื่อกัปที่ ๙๑ที่ผ่านมา ท่านมีพระวรกายสูงถึง ๘๐ ศอก ทำให้พระบรมสารีริกธาตุของท่านมีองค์โตด้วยค่ะ

เหตุที่พระองค์ทรงได้นามว่า วิปัสสี (ตาวิเศษ) ก็ด้วยเหตุ ๓ ประการ คือ

๑. พระองค์ทรงได้ทิพยจักษุ(ตาทิพย์)แต่กำเนิดเห็นได้ไกล ๑ โยชน์โดยรอบกลางวันหรือกลางคืนไม่มีผลสำหรับท่านเพราะท่านเห็นได้หมดดังนั้นท่านจึงได้นามว่า วิปัสสีราชกุมาร = เจ้าชายตาวิเศษหรือเจ้าชายตาทิพย์

๒. พระองค์ทรงแลดูใครโดยไม่กะพริบพระเนตรดุจพวกเทวดาชั้นดาวดึงส์, พวกเทวดาหรืออมนุษย์ผู้ที่มีกายเป็นทิพย์เวลาเพ่งมองใครไม่ต้องกะพริบตาเพราะร่างกายเป็นทิพย์ส่วนมนุษย์ผู้มีกายเนื้อต้องกะพริบตาทุก ๆ ๖ วินาทีเพื่อให้ตามีน้ำมันหล่อลื่นหล่อเลี้ยงนัยน์ตาให้ชุ่มชื่นอยู่เสมอดังนั้นจึงได้สมญานามว่า วิปัสสีราชกุมาร = กุมารตาวิเศษ, เจ้าชายตาวิเศษ

๓. เมื่อครั้งยังเป็นกุมารนั่งบนตักพระราชบิดา ณ ศาลสำหรับพิพากษาคดีฟังคำให้การของโจทก์และจำเลยแล้วก็ทรงทราบได้ทันทีด้วยพระญาณว่า ใครผิดใครถูกใครพูดจริง ใครพูดเท็จโดยไม่ต้องไปหาพยานหลักฐานมายืนยันอีกดังนั้นจึงได้สมญานามว่า วิปัสสีราชกุมาร = เจ้าชายตาวิเศษ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai
    <O:p</O:p

12. piakgear24

ขอบคุณพี่น้ำใสที่ให้ความกระจ่าง
    หลังจากออกจากสมาธิมาผมก็ยังงง อยู่เหมือนกันว่า พระบรมสารีริกธาตุที่ไปเจอมานี่ทำไมขนาดใหญ่ขนาดนั้น เมื่อได้ทราบจากพี่น้ำใสก็หายสงสัยแล้วครับ

13. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสและคุณ piakger24 ด้วยนะค๊ะ ที่มานำเรื่องราวต่างๆมาเล่า แล้วพูดคุยกันอย่างน่าตื่นเต้น และได้ความรู้มากๆค่ะ ^______^

โห สักวัน อยากมีโอกาสได้ไปท่องเที่ยวเมืองบาดาลกับเค้ามั่งจัง อิอิ ^____^

14. piakgear24

เออ เมื่อกลางวันเข้าพักเที่ยง เข้าสมาธิเล็กน้อย
    ก็ไม่รู้ว่าอย่างไรลองไปเที่ยวเมืองนาคอีกโดยที่นึกถึงท่านโภคนาคราช ซึ่งถามท่านว่าเคยเกี่ยวข้องกันทางไหนท่านก็ตอบว่าในอดีตผมกับท่านก็มีส่วนเกี่ยวข้องกัน แต่จะเกี่ยวอย่างไรไม่ขอบอกนะ มันจะเผือเกินไป

เรื่องราวที่เล่าให้ฟังก็อย่าลืมว่าเป็นเหมือนนิยายอย่าได้ปักใจอะไรมากนัก
    วันนี้ได้เป็นเห็นของประหลาดที่ยังไม่เคยมีใครเล่าให้ฟังที่ไหนมาก่อน
    ตอนแรกที่ลงไป ได้เห็นลานหินลานหนึ่งเป็นเม็ดกลมๆ เต็มพื้น เม็ดกลมนี้เหมือนลูกบอลฝังไว้ที่พื้นมีสีเขียวเหมือนเขามรกตเป็นเม็ดกลมๆมาฝังไว้ เรียงกันในลานแต่ละเม็ดก็จะโผล่จากพื้นขึ้นมาแค่ครึ่งเดียว ลานนี้สำหรับนาคตระกูลสีทอง(วิรูปักษ์) ไว้เลื้อยเล่นกัน
    ต่อจากลานนี้ก็มี รูๆเป็นทางไปที่อื่นๆมากมาย

แล้วอีกสถานที่ไปชมสวนดอกไม้
    ไปเจอดอกไม้ที่เขาเรียกว่าปักษาสวรรค์ ก็ใบคล้ายๆปักษาสวรรค์บนโลกเรานี้แหล่ะ
    แต่แปลกที่ว่าดอกที่ออกมาเป็นผีเสือ แล้วก็โบกปีกได้ด้วย เหมือนมีผีเสื้อ เกาะอยู่ที่ต้นของดอกไม้ชนิดนี้ตลอดเวลา

แล้วก็หลุดออกจากสมาธิ

เรื่องเล่านี้ก็เพียงแต่เล่าเพลินๆเหมือนนิยายครับ
    ก็อย่าได้เอาเป็นสาระสำคัญอะไรมากมาย

15. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาในผลบุญของคุณน้ำใส และท่านอื่นๆ ที่ให้ธรรมทานเกี่ยวกับเรื่องราวของท่านพญานาค นะคะ

เมื่อก่อนนี้ไม่เคยให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องราวของพญานาค
    แต่เมื่อไม่กี่ปีมานี้ เพิ่งมีเหตุให้มาเกี่ยวพัน และเชื่อว่ามีจริงๆ ค่ะ
    ได้รับเพชรพญานาคมาหลายเม็ด และรวมถึงเหล็กไหลน้ำในรูปด้วยค่ะ
    และพี่ชาย ซึ่งตอนนี้ท่านเป็นหลวงพี่แล้ว เคยบอกว่าตัวเราเองก็เคยเกิดเป็นนาค
    เคยเกี่ยวพันกับพี่ชายในชาตินี้มาก่อน แต่ไม่ได้บอกรายละเอียดอย่างอื่นใดอีก
    และก็บอกว่า ถ้าไม่เคยเกี่ยวพันกันมา ก็คงไม่ได้วัตถุมงคลจากพญานาคมาครอบครองหรอก

ได้ฟังเรื่องราวจากคุณน้ำใสแล้ว ได้ความรู้มากๆ ค่ะ
    ขออนุโมทนาในผลบุญด้วยนะคะ

16. Destinyman

Destinyman เป็นที่รู้จักกันดี

มีท่านใดที่จะตอบผมได้มั๊ยครับ ผมสงสัยมาตลอดชีวิตของผมว่า ?

1.ทำไมมักจะฝันเห็นงูเป็นประจำ
    2.ในอดีตชาติผมมีความเกี่ยวข้องอันใดกับพญานาคบ้างรึเปล่า
    3.ผมเคยฝันว่าได้ลูบหัวพญานาค 7 เศียรสีทอง หมายความว่าอย่างไร
    4.บางครั้งเวลาผมนอนจะมีเสียงคนมาเรียกชื่อ ทั้งๆที่ไม่มีใคร
    5.บางครั้งมาเคาะประตูดังๆด้วย
    6.ผมเคยบวชและตอนนั่งสมาธิอยู่ๆ ก็คิดว่าตัวเองได้ลอยอยู่นอกโลก
    และแผ่เมตตาแก่สัตว์โลกด้วยรัศมีสีทอง แต่มันเป็นไปเองโดยไม่ได้คิด
    ว่าจะทำอย่างนั้น
    7.รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบที ขอบคุณครับ

17. Numsai

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ยังไม่เคยไปตรงนี้เลย ส่วนใหญ่พี่จะรีบไปรีบกลับ อิอิ เพราะไปหลายที่ วันหน้าไปเที่ยวช่วยมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญค่ะ น้ำใสก็เพิ่งศึกษาเรื่องเพชรพญานาค เมื่อเดือนเมษายน ๒๕๕๑ นี้เองค่ะ เดิมทีไม่คิดว่า จะมีจริง หลังจากได้ไปอัญเชิญเพชรพญานาค และเคยพบประสบการณ์เพชรพญานาคเสด็จมาที่บ้าน ๑ ครั้ง มาที่รถ ๑ ครั้ง จึงได้เชื่อว่ามีจริง

ช่วงนี้มีเพชรพญานาคออกมาก เพื่อให้เจ้าของได้สร้างบุญต่อไปค่ะ ขอให้เก็บรักษาไว้ดีนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.3 KB
      เปิดดู:
      136
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2010
  19. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    มือใครครับ

เส้นวาสนายาวทะลุนิ้วกลางขึ้นไปเลยครับ

มือของคนมีบุญนะเนี่ย มือซ้ายด้วย ถ้าเป็นหญิงจะเป็นเลิศ

โมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2010
  20. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ว๊าววว พี่คมน์ดูลายมือเป็นด้วยหรอค๊ะเนี่ย อิอิ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2010