ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วพี่ครูจะบอกเค้าเหรอคุณรั้ง รู้สึกเซ็งๆ ดุๆอ่ะช่วงนี้ ฮืออ

แล้วเอาไปไว้ตรงไหนกันหรือคะ ถึงไม่สบาย ห้อยติดตัวเลยหรือเปล่า

คุณหลวง ได้คุยกะเค้าแล้ว หลอนปะ ก๊ากๆๆๆ

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    คุณเพชร เราเห็นคุณแล้วสงสารจริงๆๆ เหมือนฝีใก้ลแตกยังไงยังงั้นเลย

แหะ แหะ คุณหลวงช่วยเธอหน่อยค่ะไม่งั้นเดี๋ยวเธอกัดคอนะ5555

4. Nakraksa

เปรียบเทียบซะเป็นฝีเลย นั่นสินะ มันใกล้ระเบิดอะไรแบบนี้เปล่า อึดอัด บางทีเหมือนจะหายใจไม่ออก

คุณรั้งล่ะ ไม่คิดจะช่วยไรเค้าบ้างเหรอจ๊ะ ฮือ แล้วมันจะระเบิดออกมาเป็นอะไร จะตายไหม เฮ้อออ :'(

แล้วสองคน คุยกันเรื่องปรับธาตุอะไรกันหรือคะ อ่านแล้วงงๆนิดหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  5. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    นั่นน่ะสิ ปรับธาตุ ยังไงคะ

ปรับแล้วเป็นยังไง
    แล้วอนาคต ถ้าได้รับอะไรมา ต้องปรับอีกมั้ยคะ

คุณเพชร แล้วองค์เคยลงรึยังคะ
    หรือว่าแค่กลัวว่าจะลง แต่ไม่ยอมให้เค้าลง อะไรยังงี้เหรอ

แล้วจะไปไหว้พระ กราบพระกัน ไม่ชวนเค้ามั่งเหรอ
    วัดถ้ำนะ ก็อยากไปมากค่ะ (แต่มีลูกชายตัวนึงรออยู่ที่บ้านเหมือนกัน)
    ถ้ามีบุญวาสนา ก็คงได้ไปกราบหลวงปู่ด้วยกัน

พี่รั้ง รู้อีกว่าเค้าง่วงนอน อิอิ
    ตอนนี้ไม่ง่วงค่ะ ตามันค้างๆ มึนๆ เล็กน้อย<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

6. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกับพี่เพชรอาการสั่นๆก็มา แรงเชียว แบบว่าแอบคิดไปเองนะครับ 5555 เสียงแอ็บสาวน้อยมาก ฝียังไม่แตกนะครับ 555 ปรับธาตุของผมมันก็พระหลวงปุ่นี่แหละครับ บางทีร้อนจนนอนไม่ได้ ต้องเอาออกก็ไม่หายอะไรแบบนั้นครับ ไปก่อนนะครับ กลับบ้านแล้ว ชะแว้บ

7. Nakraksa

คุณกับพี่เพชร เป็นยังไง หรือคุยอะคุณหลวง คุณหลวงสั่นเอง หรือยังไง วันนี้มีแต่เรื่องงงๆ หรือว่าวันนี้เราเบลอเองกันแน่

คุณตุ้ม องค์ลงหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ บางทีก็ร้องไห้ บางทีก็สั่นระริกแบบควบคุมไม่ได้ ทำมืออะไรที่ตัวเองไม่เข้าใจความหมาย ทั้งหมดเป็นตอนไปเปิดญาณเท่านั้น ปกติเค้าเป็นคนธรรมดานะ ฮือออ แต่ไม่เคยนิมิต หรือฝันอะไรทั้งสิ้น เสียงที่เคยได้ยินมีเพียงเสียงท่านครุฑเท่านั้น มิได้มีเสียงของครูอาจารย์ท่านใดเลย เลยยิ่งสับสนไปกันใหญ่

8. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    แล้วคุณพญาครุฑ เค้าไม่หึงแฟนคุณเพชรแย่เหรอคะ

หรือเค้าแอบไปดักตีหัวแฟนคุณเพชรในฝันบ้างรึป่าว
    ถ้ายังก็.. ระวังล่ะ (smile)

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

9. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    หวาดดีครับพี่ๆ กลับมาจากทำบุญไหว้ครูบาอาจาร์ยแล้ว อิ่มบุญอิ่มใจครับ มาลุยงานต่อ เหนื่อยๆ

10. Nakraksa

จริงๆเพชรว่าท่านคงเข้าใจนะคะ ว่าเป็นหนังคนละม้วนไปแล้ว แต่อยู่ดีๆนึกยังไงมาบอกก็ไม่รู้เหมือนกัน ทีชาติก่อนหลอกเราว่าเป็นคน หึหึ แต่ท่านก็ฝากคุณน้ำใสมาบอกชื่อและอะไรต่ออะไรบ้างนะคะ ติดแต่ที่ตัวเอง ยังระลึก หรือสัมผัสอะไรไม่ได้เองมากกว่า แอบบ่นนิดนึงว่า ถ้ามาบอกได้แบบนี้ บอกอย่างอื่นบ้างได้ไหมคะ แหะแหะ ไม่โลภเลยนะเรา

11. Nakraksa

อนุโมทนาจ้ะคุณอาร์ท ไปทำบุญมากี่วันนะนี่ หมดแรงมาทีเดียว

12. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตุ้มวันนี้เป็นอะไรรึเปล่าครับ ....

โมทนาครับคุณอาร์ทได้หนังสือไหมครับที่เอาไว้อ่าน
    พี่เพชรผมแหย่พี่เล่นนะที่ว่าสั่น ฮา ก็พี่บอกว่าองค์จะลงก็ลงตามไปด้วย แหย่นะครับ

วันนี้คุณปราญ พี่มุกไปไหนครับไม่เห็นเลยครับ

13. Nakraksa

คุณหลวงมาแหย่เค้า เดี๊ยะๆ

14. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    หนูไม่ได้จ้องจับผิดวายนะT_T หนูจ้องจับผิดพี่โคมกับคุณโต้ง 555 (ต่างกันเปล่าคิๆ) O_O!~ <-- ไม่เลยไม่ได้จ้อง

คุณน้องตาลหัวเราะมีเลสนัย..ยังไงก็ไม่รู้ เนอะ --" <---- คิๆๆๆๆๆๆๆ คุณโต้งอย่ากังวลหนูไม่ได้จ้อง55(ล้อเล่นค่ะ) ไม่ค่ะช่วงนี้ไม่ได้จับผิด เพราะจับผิดปุ๊บพี่โคมสารภาพหมด 5555

วิญญาณทั้งห้าน่าสงสารมากเพราะยังไม่หมดอายุ ต้องเติมสารกันบูด <-- ม่ายๆ เพราะใส่สารกันบูดมากไปเลยไม่หมดอายุ ฮี่ๆๆ

อ่าพี่เพชรเป็น^__^ สิ่งดีค่ะ มีองค์ญาติหนูก็(' ') สรุปหนูงง55
    คุณปราญด้วยใช่มั๊ยคะ _/\_
    น่ารักตรงหวงค่ะพี่เพชร แต่หวงมากก็ไม่ไหวคิๆ

คุณpeerakul มาอยู่ด้วยกันคิๆ

พี่รั้งหนูเปล่าดูน๊า สงสัยหลับก่อนค่ะ555

15. Nakraksa

ตกลงตาลจะเขียนไรว้า ยิ่งอ่านยิ่งมึน มาชี้แจงหน่อยดิ๊ อืม มานหวงมาก มากเกินไปหรือเปล่า

16. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ความเป็นกับความตายอยู่ใกล้กันแค่ชั่วลมหายใจจริงๆค่ะพี่หลวง
    ปราญฯเป็นหอบหืดและมีอาการแพ้อย่างรุนแรง ตอนนั้นปราญฯเห็นความตายอยู่ใกล้แค่นิดเดียวค่ะ ปราญฯว่ายน้ำไม่เป็น ตอนที่ลงไปเล่นน้ำแล้วหายใจไม่ออกตอนนั้นก็คิดว่าเป็นเพราะร่างกายปรับสภาพไม่ได้ แต่ที่ไหนได้ตอนนั้นอาการแพ้กำเริบทำให้หลอดลมตีบ มันหายใจเข้าไม่ได้จนตอนนั้นรู้สึกอยากหลับ(คงเพราะสมองเริ่มขาดออกซิเจน) โชคดีที่แฟนคว้าไว้แล้วพาขึ้นฝั่งค่ะ ตอนนั้นหายใจเข้าแทบไม่ได้แล้วค่ะ โชคดีหรือเพราะยังไม่หมดเวรหมดกรรมก็ไม่รู้ ความที่เราเคยอยู่กับลมหายใจมาตลอด จึงพยายามบอกทุกคนไม่ให้ยุ่งกับเรา พ่นยาขยายหลอดลม แล้วก็นอนค่ะ ดูลมหายใจ ดูอาการทุรนทุรายอยากหายใจแล้วก็บอกตัวเองว่า ถ้ามันหายใจไม่ได้ก็ปล่อยให้มันตายไปตอนนี้เลย แล้วก็ค่อยๆกำหนดลมหายใจอย่างที่เคยทำ หากใครนั่งสมาธิแล้วลมหายใจค่อยๆเบาลงจนรู้สึกว่าไม่มีลมหายใจแล้ว อาการเหมือนกันมากค่ะ อาการพยายามหายใจจะค่อยๆน้อยลง หายใจสั้นลง เบาลง สุดท้ายจะรู้สึกแค่ลมที่แตะปลายจมูกเท่านั้น ปราญฯอยู่อย่างนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงค่ะ เหมือนเวลาพักในสมาธิแล้วจึงค่อยๆหายใจแรงขึ้น ยาวขึ้น และแล้วก็รอดมาได้จนถึงวันนี้ค่ะ
    เล่าเรื่องความหมิ่นเหม่ระหว่างเป็นและตายให้ฟัง อย่าเชื่อนะคะ ของแบบนี้ต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองค่ะ ถ้าวางได้ความตายไม่น่ากลัวค่ะ ที่น่ากลัวคือความกลัวตายนี่แหละค่ะ

เรื่องเพื่อนที่พี่หลวงเล่าก็น่าเห็นใจนะคะ ความคิดของคนที่คิดฆ่าตัวตายน่ากลัวค่ะ(ที่รู้เพราะเคยคิด:boo:)มันมีองค์ประกอบหลายๆอย่างให้เขาคิดหรือตัดสินใจเช่นนั้น เรื่องวิญญาณที่ยังวนเวียน ปราญฯเชื่อว่ากล้วยไม้ป่าดอกสุดท้ายที่ยังอยู่คงมีหน้าที่สำคัญคือส่งพวกเขาเหล่านั้นให้หลุดพ้นจากการพันธนาการด้วยวิบากที่กระทำ แผ่บุญส่งไปเรื่อยๆนะคะ วันหนึ่งเขาคงต้องไปตามหนทางของเขาค่ะ เราคงทำได้เพียงหน้าที่เรา เมื่อทำแล้วที่เหลือก็ต้องวาง คงทำได้เพียงเท่านี้

พี่ๆน้องๆคุยกันสนุกสนานเชียวค่ะวันนี้ อยากเข้าร่วมวงแต่ไม่ค่อยสะดวกนัก เพิ่งมีโอกาสได้แวะมาช่วงเย็นนี้แหละค่ะ

พี่ครูเป็นอย่างไรบ้างคะ สุขสบายดีไหม ไม่ได้พูดคุยกันมาพักใหญ่เชียวนะคะ ทั้งที่เข้าไปวุ่นวายในกระทู้พี่ครูอยู่ตลอดก่อนหน้านี้ แต่พี่ครูก็ยุ่งและติดภารกิจจนไม่ได้พูดคุยกันเลยค่ะ(ชอบภาพแทนตัวภาพนี้ของพี่ครูจังค่ะ เห็นทีไรแล้วอิ่มใจทุกที ภาพพระสดาศิวะกับพระขันธกุมารใช่ไหมคะ)

พี่ตุ้มหายจากอาการท้องเสียแล้วหรือคะ ช่วงนี้พยายามระวังเรื่องอาหารการกินกันหน่อยนะคะ

พี่เพชรเป็นไรเหรอ อารมณ์ขึ้นๆลงๆตลอดเลยนะ ถึงน้องไม่ได้พูดคุย ไม่ได้โทรหา แต่ยังระลึกถึงและเป็นห่วงตลอดเวลานะคะ มีอะไรก็โทรมาหาได้นะ

พี่รั้ง หนทางของเราคงไม่ต่างกันเท่าไหร่นักนะคะ เพียงแต่บางอย่างการพูดออกไปอาจเป็นเหมือนดาบ 2 คม หากใครที่ไม่เห็นด้วยเขาอาจนึกตำหนิในใจ คำพูดของเราอาจเป็นเหตุที่ทำให้ผู้อื่นเกิดมโนกรรมขึ้น นี่คือเหตุผลที่ปราญฯค่อนข้างจะไม่พูดค่ะ

คุณพิทยาธร ลูกน้อยเป็นผู้หญิงหรือผู้ชายคะ อนุบาล 2 คงกำลังช่างพูดช่างเจรจานะคะ สุขภาพเป็นอย่างไรบ้างสบายกันดีไหมคะ

คุณบรมคงหายจากอาการทอนซิลอักเสบแล้ว อากาศแถวนั้นคงชื้นนะคะ พยายามรักษาสุขภาพนะคะ เดี๋ยวเจ้าตัวเล็กจะพลอยติดหวัดไปด้วย

คุณตาล แก้คำผิดตลอดเลย สงสัยกลัวโดนป้ายแดง ปราญฯว่าเกมส์ป้ายแดงของปราญฯนี่ก็ดีเหมือนกันนะคะ ใช้ฝึกความรอบคอบ ฝึกสติ ได้ดีทีเดียว(ยกเว้นพี่หลวง ไม่ค่อยพัฒนา สงสัยคราวหน้าต้องให้คัดคำผิด

พี่เอคะ กระทู้นี้เด็กๆอาจคุยกันออกรสไปนิดนึง แต่พี่เอก็เข้ามาคุยได้นะคะ ปราญฯคุยเป็นเพื่อนพี่เอได้ค่ะ มิต้องกังวล เข้ามาคุยกันเถิดนะคะ

คุณอาร์ทไปทำบุญมาเหนื่อยไหมคะ อนุโมทนาบุญกับคุณอาร์ทด้วยค่ะ

คิดถึงพี่หนูมุกจังเลย ไม่รู้หายไปไหน

คนอื่นๆที่ปราญฯมิได้เอ่ยนาม อย่าน้อยใจเลยนะเจ้าคะ แบบว่าจำไม่หมดจริงๆว่าใครเป็นใครกันบ้าง

ช่วงนี้โรงพยาบาลศิริราชมีงานสัปดาห์วันอาสาฬบูชา ใครมีความประสงค์มาฟังเทศน์ ฟังธรรมก็มาได้นะคะ

เพิ่งกลับมาจากสวดธัมมจักกัปปวัตนสูตรค่ะ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2010
  17. ต.โต้ง SE

ต.โต้ง SE เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณหลวงพอจะเล่าได้ไหมว่าในอดีตเค้าไปสัญญาอะไร กันไ้ว้ ดอกไ้้ม้ทั้งหกน่ะครับ

และช่วยเล่าเรื่องราวก่อนที่จะผ่านพ้นช่วงนั้นมาได้ให้ฟังหน่อยนะครับ ถึงขนาดต้อง..พึ่งยาเลย เอาไ้ว้ว่างๆก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับคุณเพชรครับ (อิอิ แอบหาพวก)

18. Nakraksa

ยินดีกับปราญชลี กับกุศลที่นางได้สร้าง

19. Nakraksa

เห็นด้วยว่า มานหวงน่ะเหรอ คุณสูญ ก๊ากๆๆ ยินดีต้อนรับค่ะ มาแอบดูอยู่นานหรือยังคะ กว่าจะยอมออกจากทู้น้องกิ่งได้

20. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ลบๆคิๆๆ

กลัวคำผิดค่ะ ฮี่ๆๆ เดี๋ยวพลาดคุณปราญป้ายแดง ป้ายพี่โคมเยอะๆเลยค่ะ คิๆ

คุณอาร์ทสวัสดีค่ะ

คุณโต้งเผยตัวแล้วฮี่ๆ

โมทนากับคุณปราญค่ะ _/\_ ^__^