ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    รู้สึกทู้นี้มีแต่ Y จ๊ากกกกกกกก คิๆๆ

กระทู้นี้มีอายุสามสิบกว่าๆเกือบทั้งนั้นเลย ฮาๆๆ บางท่านก็สี่แล้ว อะไรแบบนั้นครับ ฮาๆ <-- T_T จดหลักฐานพรุ่งนี้ เรื่องยาวฮี่ๆๆ

เปลี่ยนแล้วยังจะเห็นอีกคิๆๆ แหม กลัวพี่โคมจะถูกครหา นอกจากผึ้งหลวงแล้ว เดี๋ยวเพิ่ม Y อีกทีนี้จะยุ่ง เห็นเปล่าน้องหวังดีจริงๆคิๆๆๆๆๆ แต่พี่โคมชอบ Y น้องก็ คิๆ

นั่นแน่ะ แย่งอ่านการ์ตูนฮี่ๆๆ แล้วว่าไม่รู้ คิๆๆ

ลมหายใจยังเป็นพิษ T_T แล้วต่อไปเค้าจะป่วยแบบไหนเนี่ยพิษเข้าไปในร่างกายเต็มๆ ทำใส่เค้าเดี๋ยวก็ต้องโดนพิษเล่นงานสักวัน น่ากลัวจริงๆเลย เอ.. หรือหลวงปู่คุ้มครองพี่โคมคะ เพราะพี่โคมโดนแล้วมึนๆ ปกติเค้าไม่รู้สึกตัวกันไปแล้ว ^_^ (คิดไว้ก่อน หลวงปู่คุ้มครองคิๆ สาธุ)

T_T พี่โคมจะเปลี่ยนจากผึ้งหลวงเป็นผึ้งงานใช่มั๊ยคะ ไม่ยอมหลับยอมนอนคิๆ (แป่วน้องก็ยังไม่หลับ)ไปดีกว่าคิๆ

ราตรีสวัสดิ์ค่ะกระทู้ (เพราะไม่มีคนอยู่ เจอกันพรุ่งนี้นะคะทุกคน)

2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อืมคุณหลวง เห็นแล้วนะ แต่เห็นเยอะๆไม่โดนแฮะ แบบอาวุธในความคิด รู้สึกว่ามันต้องสวย ประณีต และแหลมคม รุนแรง แบบปาดทีเดียวขาดอะไรแบบนี้ หรือไม่ก็วิจิตรมากๆ เลยยังไม่มีเป็นของตัวเองซักที เพราะว่าคงแพงมาก แบบรายได้ต่ำ รสนิยมสูง 555 มีซามูไร อยู่เล่มเดียว แต่หนัก ควงไม่สะดวก ในบ้านก็แคบจะเอามาหมุนเล่น ก้อไม่ได้ ต้องเอาไปเล่นหน้าบ้าน แต่จะดีรื้อ

3. tarn tawan

คิๆ พี่เพชรสวัสดีค่ะ _/\_ สวัสดีคุณพิทธยาธรค่ะ สวัสดีทุกๆคนด้วยค่ะ อรุณสวัสดิ์ค่ะ ^__^

สวัสดีค่ะคุณ Vatechayana ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ มาใหม่ในกระทู้นี้ ครับ

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

วันอาทิตย์จิตแจ่มใส อิอิ ช่วงนี้พักผ่อน ช่วงบอลโลกนิดนึง ...

6. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ฮา ตาลนี้เข้าวายอีกแล้ว เอิ๊กๆ เล่าก็ได้สารภาพ เราเคยอ่านอยู่เรื่องเดียว การ์ตูนวายเห็นเพื่อนมันอ่านเลยฉกมาอ่าน เรื่องขยับร็อคเขย่ารักอะไรนั้น ตอนนั้นดังมากเลย เพื่อนผู้หญิงชอบอ่านกัน ก็สนุกดีนะครับ ยกเว้นเวลามันจับต้องกันเท่านั้นแหละ มันไม่ได้หื่นซักหน่อยนิ ฮาๆๆ เราชอบอ่านการ์ตูนมากๆเลยเก็บสะสมได้ครึ่งฝาบ้านแล้ว อิอิ ทุกประเภทยกเว้นการ์ตูนตาแววๆเพราะอ่านแล้วปวดหัวบทพูดก็เยอะลายเส้นก็รก แต่บางเรื่องก็ชอบเพราะอ่านแล้วติด ที่รวมเล่มออกรายเดือนนั้น ไม่เคยซื้อแต่แอบอ่านของเพื่อนฟรี ฮา ... ฟ้องเลยตาลท้า อิอิอิ ท้า

สวัสดีครับพี่เพชรเมื่อวานนอนถึงตีหนึ่งเป็นผีเฝ้าบอร์ดครับ แต่ก็ยังแพ้ตาล... ผมไม่สงสัยแล้วว่าทำไม ข้างๆบ้านพี่คงแปลกใจ เอาดาบมาควงเล่นหน้าบ้านบ่อยๆ จะหาแฟนยากนะครับ ถ้าเกิดมีหนุ่มๆแอบตามติด มาคอยดูแล้วเจอแบบนั้นเข้า เป็นใครก็เผ่นครับ ยิ่งเข้าบ้านมามีแต่ของขลังของมีคนแล้วด้วย โอววว เสียว ฮา

สวัสดีครับพี่ครู สเปนสู้ๆ ฮา ชนะแง่มๆ ผมเชียร์แทนเยอรมัน

สวัสดีครับคุณวา... ชื่อว่าอะไรครับ ยินดีต้อนรับแทนเจ้าเมืองครับ
    วันนี้เจ้าเมือง สองท่าน ไปวัดท่าซุงกัน ผมอดไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  7. Wake Me Up

Wake Me Up เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแม่น่ารักมากๆค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณแม่และคุณลูกนะคะ chearr
    (ขออภัยที่ตอบข้อความเก่า เพราะว่าเพิ่งเจอกระทู้ แล้วก็อ่านถึงหน้า สามสิบหกเองค่ะ จะรีบอ่านเพื่อจะตามทุกคนให้ทันค่ะ)

8. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ไปทำสังฆทานมาค่ะ แต่...ทำไมหงุดหงิดๆ ก่อนทำจิตใจไม่เบิกบานเลย เซ็งจิตจิงT.T

9. tarn tawan

สวัสดีค่ะพี่ครู สวัสดีค่ะพี่โคม สวัสดีค่ะพี่เพชร สวัสดีค่ะWake Me Up สวัสดีค่ะ pk010209 คิๆ
    ไม่ได้อยู่หน้ากระทู้นี้ไปอ่านอีกที่แล้วก็หลับ -*- (ผลจากเป็นผี(พี่โคมเรียกง่ะ)เฝ้ากระทู้เมื่อคืนง่วงเลย)
    ถึงหนูเป็นผีก็เป็นผีแคสเปอร์ล่ะ = ผีน้อยน่ารัก ฮี่ๆ (ถ้าเกิดหมันใส้เดี๋ยวน้องส่งนวมกับกระสอบไปให้นะคะคิๆๆ)

T_Tพี่โคมสารภาพแบบนี้น้องจะฟ้องใครได้ล่ะ หมดเปลือกขนาดนี้ นอกจากผึ้งหลวง แล้วยังเป็นโคมวายคิๆ (ยังแซวอยู่ฮี่ๆ)
    พี่โคมเป็นคอการ์ตูน T_T นิเอง(จำชื่อเรื่องแม่นเชียวนิไม่สนใจจริงๆ)(ถ้าอีกๆให้ฟ้อง{{><}}) นั่นสิเคยเจอพี่แถวบ้าน(ชาย)เป็นคอการ์ตูนเลย(พยักหน้าๆ) T_T เค้าชอบอ่านกันใช่มั๊ยคะพี่โคมฮี่ๆๆๆๆๆ
    ว่าแต่การ์ตูนตาแววๆนี่คือ ตาโตๆแบ๊วๆเหรอคะ
    ชอบอ่านการ์ตูนเรื่องหนึ่งนานแล้วเป็นเรื่องเกี่ยวกับแมวชื่อเจ้าส้ม(แมวดื่มสาเก5555)และแล้วก็เปลี่ยนหัวข้อเป็นการ์ตูนศาสตร์ฮี่ๆ

555 วันนี้พี่พอลทายสเปนชนะวันนี้ (ดีใจที่ได้ข่าวพี่พอลยังมีชีวิตอยู่ดี=ปลาหมึก55)

พี่เพชรชอบดาบคมๆซามูไรฮี่ๆ เคยได้ยินว่าดาบโบราณบ้านเราก็คมนะคะ เพราะตัดเส้นผมขาดเลย(คนเก่าๆเค้าว่า)
    โมทนากับคุณpk010209ด้วยนะคะ^_^

10. Nakraksa

เคยเจอนะคุณหลวง แบบทำไมไม่นอน นอกดึกจังเลยนะ นอนได้แล้ว ถามว่ารู้ได้ยังไง บอกว่ามาดูหน้าบ้านหลายวันแล้ว แหง่วๆๆ น่ากลัว เหมือนในหนังสยองขวัญมะ แบบรับโทรศัพท์แล้วบอกว่า คุณชอบหนังสยองขวัญเรื่องไหนมากที่สุด ผมอยู่ที่ประตูหน้าบ้านคุณ เอิ๊ววว หลอน
    เอาซามูไรไปเล่นแค่ครั้งสองครั้งเองแหละ กลัวจะหลุดไปโดนหัวชาวบ้านเลยเลิก

เอ่อ คุณหลวง แบบว่าอิฉันน่ะ ยังไม่ได้แต่งงาน แต่มีแฟนนะเจ้าคะ และมีแววว่าคงไม่แต่ง กลัวว่าจะเลิกกัน มันวุ่นวาย เห็นแล้วเซ็งๆ เห็นมะ ว่ามีคนชอบของแปลก ก๊ากก

11. Nakraksa

เป็นไรล่ะปราง หรือว่ายังหงุดหงิดเรื่องที่ทำงาน วางใจดีๆ โกรธมากๆระวังไม่สบายนะ

12. Nakraksa

อยากได้แบบนั้นแหละ แบบที่สั้นๆ สวยๆ พกได้ ทำสปาร์ตาหายไปแล้ว สงสัยต้องไปหาซื้อใหม่

13. โคมหลวง

อยากให้ลูกหลานท่านได้อ่านบทความนี้ครับเป็นกระทู้รวมเรื่องเล็กๆที่ผมไม่เคยได้อ่านของสายหลวงปู่ทวด กำลังใช้ปัญญาอันน้อยตัดแต่ละอย่างที่ได้เข้ามากระทบเราแล้วเราดันไปรับมาเจ็บเอง เปิดหารูปก็มาเจอกระทู้นี้เองโดยกูเกิ้ลเพื่อหารูปพระศรีอาร์ย ก็เจอกับสิ่งที่ผมกำลังหาอ่านเรื่องศิษย์คนหมู่มากทั้งหลายโดยไม่ได้ตั้งใจ ขอบพระคุณหลวงปู่ที่เมตตา

ผมกำลังทำใจกับบางเรื่องที่เจอกับตัวเองมาบ้าง เวลาเราไปช่วยหลวงปู่หลวงพ่อแต่ละสาย เราเองไม่ใช่ศิษย์วงใน เราไม่มีหลักกับกลุ่มใด ยกเว้นกับพระในใจเราเอง บางเรื่องคนมากเรื่องก็ทำให้เราจิตตกได้ครับ ถ้าไม่ช่วยศาสนาผมก็ไม่อยากทำอะไรกับพวกคนกลุ่มมากเลย ถ้าไม่สบายใจแล้วจะทนไปทำไมใช่ไหมครับ ผมพยายามแก้ที่ตัวเองไม่แก้ที่คนทำกับเรา ... เราไม่ได้มีวิชชาเยอะๆแบบท่านอื่นเขามี เราก็เลยต้องตามพวกกลุ่มคนกลุ่มวงในที่ว่านั้นรึครับ ผมแค่อยากอยู่อย่างสงบ รับแต่สิ่งดีๆ ช่วยในสิ่งที่ทำได้น่าจะเพียงพอแล้ว

ศิษย์วงใน.........ศิษย์วงนอก

มีคำกล่าวคำว่าศิษย์วงใน ในหมู่ศิษย์เองที่สถาปนาตนเองที่มีโอกาสดีที่ใกล้ชิดครูบาอาจารย์ของเขาเหล่านั้น ทำให้หลายคนเกิดความคิดในเรื่องเเบ่งชนชั้น ซึ่งใครๆหลายคนรับรองว่าคงอยากเป็นศิษย์วงในกันทั้งนั้นเพราะดูเหมือนคำๆนี้จะเป็นที่ถูกจริตกับบรรดาคนที่เป็นเเฟนพันธ์เเท้ของอาจารย์ตนเองทั้งหลาย เเละเกจิอาจารย์หลายท่านก็มีเลขาส่วนตัวซึ่งหน้าที่ปกติควรจะอำนวยความสะดวกให้กับคนที่ศรัทธาเสมอภาคกันเเต่หลายท่านกลับกีดกันกันท่าก็มี

กลับมาถึงเรื่องสมัยพุทธกาลคงทราบดีว่าพระพุทธองค์มีพระเลขาคือพระอานนท์ซึ่งพระพุทธเจ้าเองทรงตรัสสรรเสริญว่าพระอานนท์เป็เลิศด้านการอุปฐากเเละรู้กาลเวลา

เเต่สมัยนี้ทำไมเราถึงไม่ค่อยเห็นอย่างพุทธประวัติ

หลวงพ่อทวดท่านเคยบอกกับบรรดาคนที่เคารพรักท่านว่าค่าไม่มีศิษย์วงในวงนอกหรอกทุกคนที่เชื่อฟังปฏิบัติตามธรรมที่ท่านสอนท่านบอกว่านั่นเเหละศิษย์ท่านเเละท่านยังบอกอีกว่า ท่านสอนให้เราเป็นครูคนไม่ได้สอนให้เราเป็นลูกน้อง หมายความว่าท่านอยากให้เราสามารถสอนสิ่งดีกับคนอื่นได้

บางคนเเบ่งสายครูบาอาจารย์ ฉันสายหลวงพ่อ..ฉันสายหลวงปู่.. ฉันสาย...
    บางคนบอกว่าอาจารย์ฉันเก่งสุดเก่งกว่าใคร
    บางคนบอกฉันนี่เเหละสายตรง...ทางอื่นๆผิดหมด

ท่านปัญญาชนทั้งหลายคงจะรู้คำตอบเเล้วโปรดทำในสิ่งที่ถูกต้องอย่าทำในสิ่งที่ถูกใจ

คนเก่งของหลวงปู่
    ท่านบอกว่า
    เมื่อไรที่เอ็งปฏิบัติธรรมเเล้วนำมาใช้ในชีวิตประจำวันเเก้ทุกข์ด้วยอริยสัจเเล้วปราศจากทุกข์ได้เมื่อนั้นเอ็งเก่งเเละปฏิบัติธรรมเป็น

อ่านสนุกๆต่ออีกเยอะกับประวัติเล็กๆของหลวงปู่ คลิก ขอบคุณเจ้าของกระทู้

ทำความดีเเล้ว...ท้อใจทำอย่างไรดี?

หลายท่านเคยเป็นบ้างไหมที่ทำความดีเเล้วท้อใจ
    ท้อใจเพราะคิดว่า
    เราทำดีเเล้วทำไมความดีไม่ตอบเเทนเรา
    เราทำดีเเล้วทำไมคนอื่นถึงวิจารณ์ในทางเสียหาย
    เราทำดีเเล้วความดีถึงไม่ปรากฏ
    เราทำดีเเล้วทำไมถึงเป็นที่เพ่งเล็งเเละเป็นที่หมั่นไส้ของผู้อื่น
    เราทำดีเเล้วทำไม.........

คำตอบคือ........

วิธีเเก้ไขตอบง่ายเเต่ทำยากคือทำดีไปเรื่อยๆไม่ต้องคิดอะไรว่าผลจะดีหรือเป็นอย่างไรทำดีเเละไม่เดือดร้อนตนเองเเละผู้อื่นเป็นใช้ได้

............ :cool::cool::cool: กำลังใจก็มา เราทำดีช่วยศาสนาจนกว่าจะตาย จะแคร์ใครใช่ไหมครับ

14. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    ยังคึกคักเหมือนเดิม

วันนี้ไปปล่อยปลาช่อนมา...ตอนแรกจะไปซื้อปลาดุกที่ตลาด พอดีมีคนเหมาไปก่อน..หวังว่าเขาคงซื้อไปปล่อยเหมือนกัน
    เลยหันไปเห็นปลาช่อนยักษ์(พูดเล่น)คือเขาตัวใหญ่มากๆนอนนิ่งอยู่บนแผงเหลืออยู่ 2 ตัว คือในกระเป๋าพกเงินไปแค่ 400 บาทกลัวไม่พอ
    แต่สุดท้ายก็ซื้อเขาทั้ง 2 ไปปล่อยด้วยกัน( ซื้อแบบกลัวๆ )เขาตัวใหญ่มากถ้าหลุดจากถุงละก็แย่แน่เรา..จับก็ไม่เป็น..
    ..แหม่มเกิดเดือนนี้แต่วันเกิดตัวเอง...ดันลืมซะได้..นึกได้ก็เลยวันแล้วปีนี้ไม่ได้ถวายสังฆทานวันเกิด...
    แต่แหม่มได้ปล่อยน้องปลา 2 ชีวิตแทนขอเพื่อนๆร่วมโมทนาบุญกันนะค่ะ

15. โคมหลวง

สวัสดีครับพี่เพชร ไว้ตอนแต่งเมื่อไรอย่าลืมแจกการ์ดผมนะ อิอิ งี้ถ้าไปงานบุญไหนแล้วโฉบไปรับจริงคงจะโดนฟันหัวแบะหรือปล่าวครับ ฮาๆๆๆ

โมทนาครับคุณแหม่มที่ได้ปล่อยปลาให้ได้มีชีวิตต่อไปอีกนิดครับ โมทนาด้วยนะครับ ผมไม่ได้ปล่อยปลามาเป็นเดือนแล้วเวลาไปปล่อยเราจะต้องกระเป๋าแบบไปนอดเลยเพราะ ตัวอื่นๆมันมองก็ต้องเอาไปหมด ขอบคุณเป็นแรงบันดาลใจนะครับ จะรีบไปทำบ้างครับ

พระที่ขลัง......เป็นอย่างไร

บางคนคิดว่าพระขลังต้องมวลสารดี พิธีเด่น เกจิเเน่ในที่นี้ทุกคนคงคิดว่าพระจะขลังเป็นเเน่เเท้เเต่ผมว่าไม่เป็นเช่นนั้นเพราะเเม้มวลสาร การอธิษฐานจิตจากพระ...เเล้วคิดว่าสูงเเล้วเเต่พระที่สำคัญที่สุดหาใช่วัตถุดังกล่าวไม่เพราะพระสำคัญที่สุดคือพระจิตพระใจโดยมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณพระบิดาคุณพระมารดาเเละคุณครูอุปฌาอาจารย์

นี่ต่างหากที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้เเละสรรเสริญคนที่กตัญูเเละรู้คุณคนทำอย่างไรที่เราเสกตนให้เป็นพระทำอย่างไรให้ใจเราสูงเหมือนวัตถุมงคลที่เราได้รับที่เราใฝ่หาทำอย่างไรเราจะได้วิญญาที่มีจิตถึงพระรัตนตรัย

คนที่เสกพระดีที่สุดคือคนห้อยหรือคนรับพระคนห้อยต้องเสกพระเองเสกทุกวันตลอดเวลานั่นคือเสกตนให้เป็นพระให้มีใจเป็นพระนั่นเอง..............

หลวงพ่อดู่ท่านเกี่ยวกับหลวงพ่อทวด สาเหตุที่บอกว่าเกี่ยวได้เต็มปากเนื่องจากได้รับรู้เกี่ยวกับเรื่องราวที่หลวงพ่อดู่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อทวดที่คนหลายคนได้ยินจากปากของหลวงพ่อดู่เอง

อาทิ

พวกเเกเดินข้ามไปข้ามมาจะข้ามหัวหลวงพ่อทวดเเล้วยังไม่รู้อีกเหรอ

พวกเเกนะรู้มั้ยว่าช้างยังรู้เลยว่าหลวงพ่อทวดคือใคร

มีคนบอกว่าข้าจะสำเร็จระหว่างต้นไม้สองต้น

เรื่องข้าบางทีมันพูดไปดีไม่ดีเขาจะไม่เชื่อจะพากันปรามาสเป็นบาปกรรมกันได้อย่าพูดไป

หลวงพ่อบุดดาพระอรหันต์เเห่งวัดกลางชูสีเจริญ
    มาหาหลวงพ่อดู่เเล้วบอกว่า ที่คุณตั้งใจหนะสำเร็จเเน่ต่อไปคุณจะได้เป็นพระพุทธเจ้า

หลวงพ่อเกษม บอกว่า หลวงปู่ดู่เป็นพระใจเพชร

พ่อท่านจำเนียร เจ้าสำนักต้นเลียบที่ฝังรกหลวงพ่อทวดที่ล่วงลับเคยได้สัมผัสภาพเเละรูปเหมือนหลวงพ่อดู่ท่านกล่าวว่า

หลวงพ่อองค์นี้ต่อไปท่านจะเป็นพระพุทธเจ้าพระนามว่าพระศรีอาริยเมตไตร

พ่อท่านนอง วัดทรายขาว ศิษย์ผู้น้องอาจารย์ทิม วัดช้างให้
    ท่านกล่าวถึงหลวงพ่อดู่เมื่อมีคนเอารูปให้ท่านพิจารณา ว่า พระองค์นี้เก่งสามารถอัญเชิญหลวงพ่อทวดให้อยู่กับท่านตลอดเวลาได้

หลวงพ่อดู่ท่านเคยกล่าวกับศิษย์ใกล้ชิดว่า
    พวกเเกหนะโชคดีทำบุญกับข้าได้สองศาสนา(ผมเเปลความหมายเองว่าท่านหมายถึงศาสนาสมณโคดมเเละพระศรีอาริยเมตไตร)

หลวงพ่อดู่ท่านเคยถามศิษย์ใกล้ชิดว่า

เเกรู้ไหมว่ามีคนบอกว่าหลวงพ่อทวดไปหลอกเขาโดยหลอกให้เห็นตัวเป็นหลวงพ่อทวดหัวเป็นข้า เเละตัวเป็นข้าเเต่หัวเป็นหลวงพ่อทวดเเกว่าอย่างไร

หลวงพ่อดู่ท่านเองมีลักษณะการห่มจีวรวัตรปฏิบัตรคล้ายหลวงพ่อทวดรวมทั้งการสร้างวัตถุมงคลที่คนทั่วไปมักจะเรียกว่า ทวดดู่ ที่มีพุทธคุณดุจ พระหลวงพ่อทวด วัดช้างให้เลยทีเดียว

หลายครั้งจนถึงปัจจุบันที่มีผู้ถ่ายภาพหลวงพ่อดู่ปรากฏเป็นฉัพพรรณรังสี ซึ่งมีบุคคลอย่างเดียวที่ปรากฏได้คือพระโพธิสัตว์เจ้าที่บารมีสูงมากๆหรือพระพุทธเจ้าเท่านั้นเอง

หลวงพ่อดู่ท่านเองบอกว่าท่านไม่ได้หวังเป็นนายสิบท่านเองหวังเป็นนายร้อยท่านบอกว่าคนอย่างข้าต้องหักยอดฉัตรจึงสมใจ นั่นบ่งถึงความปรารถนาพระโพธิญาณของท่าน

หลวงพ่อดู่เป็นพระที่ดีไม่เคยอวดตัวว่าท่านเป็นใครยกเว้นกับศิษย์ใกล้ชิดเท่านั้นเองที่ท่านเปิดเผยเเย้มให้ทราบเเละเกสาเเละอัฐิธาตุท่านเป็นพระธาตุเเสดงถึงจตอันบริสุทธิ์ของท่านเเละท่านเองยังบอกว่าข้าภาวนาตลอดเเต่ตื่นเช้าถึงเข้านอนเเละข้าอธิษฐานให้พวกเเกตลอดเวลา

เอ็งคิดถึงข้าข้าก็คิดถึงเเก เเกไม่คิดถึงข้าข้าก็คิดถึงเเก

16. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาหยอก
    คุณเพชรขาไปหาปู่มาหรือยังจ๊ะ

17. tarn tawan

พี่โคมพี่เพชร คุณแหม่ม(หรือเปล่า) คุณนิ ทักทายตอนเย็นค่ะคิๆ ไม่ได้เข้ามาดูคิๆ

ไว้ตอมแต่งเมื่อไรอย่าลืมแจกการ์ดผมนะ
    ฮี่ๆ พี่โคม

พี่เพชร คมๆแบบนั้น ขนาดสั้นๆ เห็นภาพเลยนึกภาพเป็นด้ามงาแกะ ฮี่ๆ

โมทนากับคุณแหม่มด้วยค่ะคิๆ

โมทนากับบทความพี่โคมด้วยค่ะ _/\_

แว๊บบบ ฮี่ๆ ใกล้ สองทุ่มแล้ว

18. โคมหลวง

บทความนี้สุดยอด เตือนได้ดีครับ อยากให้อ่านจนจบ :cool:

คำสอนของหลวงปู่
    หลวงปู่ท่านสอนว่า

คนเราให้มองกายมองจิตตน ท่านไม่นิยมในการที่เรามองกายมองจิตผู้อื่น

ท่านบอกว่าจริงๆเเล้วหลักการพิจารณาธาตุสี่ในการสร้างพระเครื่องนั้นหากผู้มีปัญญาสามารถน้อมนำมาพิจารณากายพิจารณาจิตให้เกิดปัญญาในตนเอง

ท่านบอกว่าคนเราเกิดเป็นคนต้องอดทนถ้าเราอยากได้ดีต้องมีขันติต้องทนในสิ่งที่ทนได้ยากเอ็งถึงจะเป็นยอดคน

ท่านสอนว่าคนเราเกิดเป็นมนุษย์ต้องกตัญญูตอนท่านอธิษฐานเพื่อชาติบ้านเมืองท่านอธิษฐานพระคุณของเเม่เเละพ่อ

ท่านสอนว่า การปฏิบัติธรรม ธรรมะเป็นอกาลิโกคือทำได้
    ตลอด เช่นการสวดมนต์ได้ทุกสถานที่ยิ่งดีเหมือนถ้าเรามีสติทุกที่ก็ยิ่งดีเป็นต้น

หลวงปู่ท่านบอกว่าการสัมผัสพลังงานบางอย่างได้นั้นท่านให้เรารู้เเล้วละวางไม่ให้ยึดติด

หลวงปู่ท่านไม่ได้สอนให้เราเป็นเทวดา ไม่ได้สอนให้เราเป็นพรหม อย่างเดียวเเต่สอนให้เราเป็นพุทธะคือพระในใจเรา

หลวงปู่ท่านบอกว่าคนเรานั้นชีวิตนี้สั้นนักให้เราหมั่นทำความดีสร้างบารมีให้มากให้เรานึกถึงการทำดีเพื่อให้สังคมเเละบุญของเราจะตกอยู่ที่ตัวเรา
    ท่านบอกอีกว่าสิ่งที่ข้าสอนเอ็งตอนนี้พวกเอ็งไม่รู้ตอนนี้ เเต่จะไปรู้อีกทีตอนตายไปเเล้ว

ข้าจะช่วยเอ็งต่อเมื่อเอ็งทำดีเเละไม่มีกรรมหนักจริงๆ
    เวลาหลวงปู่ท่านบอกอะไรทำไมถึงถูกทุกครั้งเพราะท่านมองอย่างฉลาดคือ
    ท่านมองกระเเสรวมของกรรมฉะนั้นไม่มีใครใหญ่เกินกรรม

หากมีอะไรให้นึกถึงข้าข้าไปช่วยเอ็งทุกที่นั่นเเหละ
    ไม่มีใครหรอกที่เกิดมาไม่เคยลำบาก เอ็งต้องอดทน

หลวงปู่ทวดท่านสอนว่า
    เมื่อเรารู้อะไรเเล้วสอนคนอื่น เป็นสิ่งที่ดีเพราะสิ่งที่เอ็งสอนไปนั่นเเหละจะเป็นธรรมที่สอนเอ็งเพื่อพัฒนาตนเองทำสิ่งดีๆเพื่อคนอื่นเเต่คนที่จะได้คือตัวเอ็งเองนั่นเเหละถ้าเอ็งเข้าใจในเหตุเเละปัจจัยเเล้วเอ็งจะเป็นสุขไม่มีทุกข์เพราะเข้าในในเหตุเเละผลของเหตุนานๆไปเอ็งจะเข้าใจในสิ่งที่ข้าพูด

หลวงปู่ท่านสอนว่าเวลาทำความดีเราทำไปเรื่อยๆเเละไม่ต้องท้อเเท้เวลามีปัญหาในชีวิตใช้สิ่งที่เอ็งสอนคนอื่นนั่นเเหละมาเเก้ไขที่ตัวที่ตนเอ็งเเล้วเอ็งจะพ้นจากทุกข์นั้น บางคนเขาอธิษฐานถึงข้าเเล้วไม่สัมฤทธิ์ผลเเล้วหาว่าข้าไม่ช่วยจริงๆเเล้วข้าช่วยเขาเเล้วเเต่มันเป็นวาระกรรมของเขาพวกนี้เขาไม่เข้าใจเรื่องของกรรม

ใครจะใหญ่เหนือกรรม

บางครั้งบางคนพอไม่สำเร็จถึงขั้นปรามาสพระรัตนตรัยเลยก็มี พวกเอ็งระวังให้ดี คนพวกนี้อีกหน่อยจะเยอะ

หลวงปู่ท่านเคยให้คำกลอนสอนใจไว้ในหนังสือพระประวัติหลวงปู่เองทางนิมิตว่า

ธรรมช่าววิสุทธิ์เเลผุดผ่อง
    ใช่จิตว่องส่งออกกายนอกเขา
    ให้เอาใจดูจิตที่ใจเรา
    ใช่ใจเขาช่างเทิดจิตนอกกาย

หลวงปู่ท่านบอกว่าไม่มีใครจะอยู่เหนือกรรมไปได้เเละถ้าเอ็งเข้าใจในเหตุเเล้วเอ็งจะไม่ทุกข์จากผลอันนั้นเลย ตอนนี้ชาติบ้านเมืองกำลังเดือดร้อนถ้าอย่างไรเสียให้เอ็งเผยเเพร่คำสั่งสอนธรรมของพระพุทธเจ้าให้คนเข้ามีจิตใจที่ดีขึ้นด้วย

กราบหลวงปู่ที่เมตตาพวกเราครับ

19. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด อ่านกระทู้ตามไม่ทัน
    สวัสดีค่ะทุกๆคน คุยกันสนุกสนานเชียวหลากหลายเรื่องราวดีแท้
    เรื่องการ์ตูนวาย อยากบอกว่าเพิ่งมารู้จักก็ในกระทู้นี้แหละ เฮ้อเกิดผิดยุคจริงๆเลยเรา
    เห็นดาบที่พี่หลวงเอารูปมาลง สวย แต่น่ากลัวจัง
    ไม่ชอบเลย ไม่รู้เป็นไร
    พี่หลวง ภาพดาบที่อยู่ในฝัก ด้ามน่าจะใหญ่กว่านั้นนิดนึง เนื้อดาบหนากว่านั้นอีกสักหน่อยเนาะ คิดว่าไง
    มีเรื่องมากมาย อยากเล่าให้เพื่อนๆฟัง อยากพูด อยากบอก แต่เรียบเรียงไม่ถูก ไม่รู้ทำไงดี
    ช่างมันก่อนดีกว่า พร้อมคุยค่อยคุย พร้อมเล่าค่อยเล่าเนาะ

20. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

น้องปราญฯ เป็นไงได้เปลี่ยนบรรยากาศไปต่างจังหวัดอาการดีขึ้นบ้างไม๊จ๊ะ รักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ:cool: