ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นคงต้องเป็นส้มคนแรกล่ะมั้งค่ะที่ต้องเสียตังส์
    เพราะถามเยอะซะเหลือเกิน
    catt3

2. somjeedz

โอ้!ได้ความรู้เยอะขึ้นเรื่อยๆเลยค่ะพี่น้ำใส

ขออนุโมทนาบุญค่ะพี่น้ำใส

3. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สมกับเป็นขุนคลังแก้วจริง ๆ คริคริ...เอ้าช่วยกันทำงานหน่อยนะคะ เพื่อพระศาสนา..555++

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ท่านปุโรหิตก็รีบกล่อมนางแก้วให้ใจอ่อนซะทีสิครับ หุหุ

ตอนนี้ขุนคลังแก้ว ต้อ แต้ หุหุ

5. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าท่าปุโรหิตตั้งโต๊ะเก็บตังค์ ขอสมัครเป็นคนใช้ท่านปุโรหิตค่ะ ฮ่าๆ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    งั้นจ่ายค่าสมัครเป็นคนใช้ท่านปุโรหิตมาก่อนดิ หุหุ

7. Numsai

เรื่องเล่า... ชาวนาคพิภพ.. (เรื่องนี้เป็นปัจจัตตัง..โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน...)

สำหรับเรื่องเกี่ยวกับพญานาคของพี่น้ำใสนั้น ....เริ่มทราบทีละน้อยๆ ค่ะ

<O:p
    ย้อนไปเมื่อ ๑๐ กว่าปีที่ผ่านมา (แบบว่าปุโรหิตแก่แล้ว อิอิ) ตอนเรียนมหาวิทยาลัยแม่โจ้ อยู่ปีที่ ๓ (ตอนนั้นวิหารอุรวดียังสร้างไม่เสร็จ) พี่เริ่มฝึกสมาธิกับหลวงพ่อ (ขอสงวนนาม) ซึ่งท่านเป็นพระธุดงค์ โดยพี่และเพื่อน ๆ ได้ไปฝึกสมาธิแบบอานาปานสติ ภาวนาพุท- โธ ตอนนั้นจำได้ว่าไปนั่งสมาธิที่ถ้ำเล็ก ๆ แถบถ้ำเชียงดาว จ.เชียงใหม่ ที่นั่นสัปปายะดีมาก
    <O:p</O:p

มีนิมิตเห็นพญานาคเล่นน้ำ เป็นพญานาคสีเขียว และนิมิตเห็นชายหนุ่มรูปงามเข้ามาหา และพนมมือไหว้ จากนั้นก็มีเงาสีเขียวทาบหน้า จึงได้กราบเรียนถามครูบาอาจารย์ ท่านบอกว่า ภาพที่เห็นในนิมิตเป็นพญานาคและบอกว่า อดีตชาติของโยม เคยเกิดเป็นพญานาคนะ

จึงกราบเรียนถามท่านว่า พญานาคมีจริงหรือเจ้าคะ
    ท่านตอบว่ามีจริงจ๊ะ โยม
    ก็เลยถามต่อว่า แล้วยักษ์ เทวดามีจริงหรือเปล่าเจ้าคะ
    ท่านก็ตอบว่ามีจริงจ๊ะ ก็ที่โยมนั่งอยู่นะ เวลาดึก ๆ เทวดาก็จะพากันมาฟังธรรมจ๊ะเท่านั้นแหละ พี่ก็ต้องปิดปากเงียบ ยอมรับว่า ตอนนั้นกลัวผี......

หลังจากนั้น ก็พี่เรียนจบ และไปทำงานที่กัมพูชา ประมาณปี ๒๕๓๗ ขณะนั้นทำงานอยู่ประเทศกัมพูชา ได้ฝันเกี่ยวกับเรื่องพญานาค หลายครั้ง ครั้งแรกเห็นท่านหนึ่ง แต่มาในร่างชายหนุ่มรูปงามมาก ทีแรกเห็นแล้วปิ๊ง หล่อมาก ๆ แต่พอท่านเรียกตัวเองว่า พ่อ ความคิดอื่นหยุดไปทันทีรู้สึกรักและผูกพันแบบพ่อ-ลูก

ต่อมาก็ฝันเห็นพญานาคสีเขียวอมฟ้า ๕ เศียรมาเรียกหา ลูกจ๋า...กลับมาหาแม่เถอะ แม่คิดถึงลูกเหลือเกิน กลับบ้านเราเถอะ ความรู้สึกที่รับรู้เศร้ามาก เรื่องนี้ได้กราบเรียนถามหลวงปู่องค์หนึ่ง วัดจันทร์ใน กรุงเทพฯ (มรณภาพแล้วเมื่อ ปี ๒๕๕๐) ท่านบอกว่า เรื่องนี้เป็นความจริงนะต่อมาก็ฝันว่า มีคู่หมั้น (เป็นพญานาค) มาตามให้กลับไป ช่วงนั้นรู้สึกสับสนมาก และไม่เข้าใจ

เมื่อวันที่๒๗ กรกฎาคม ๒๕๔๙ ขณะฝึกกสินน้ำวันนั้นฝนตกอย่างหนักปรากฏพญานาคสีเขียวมรกต หงอนสีทอง ตาแดงท่านคาบลูกแก้วสีเหลือง ขนาดลูกกอล์ฟมีรัศมีสีเหลืองมาวางบนมือแล้วรู้สึกเหมือนถูกถีบ (อิอิ.. พูดจากความรู้สึกจริงๆ) จากนั้นภาพพญานาค และลูกแก้วก็หายไปตัวเองได้ถอนออกมาสมาธิทันที

จากนั้นก็ปรากฏได้ยินเสียงในจิตว่า ท่านเคยเป็นพ่อสมัยที่เป็นพญานาคชื่อ ท่านโภคะนาคราชขณะนี้ท่านอยู่ที่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำโขงท่านมาปรากฏกายอีกหลายครั้งเป็นชายหนุ่มรูปร่างเดียวกันกับที่เห็นเมื่อ ๑๐ ปีก่อน

ภายหลังได้ไปฝึกมโนมยิทธิที่ซอยสายลม เมื่อปลายเดือน ตุลาคม ๒๕๔๙หลังจากมาฝึกเองที่บ้านก็ทำไม่ได้จึงฝึกอานาปานสติเหมือนเดิม

ต่อมาประมาณเดือนมิถุนายน ๒๕๕๐ ขณะที่นั่งสมาธิ อยู่ ๆ ก้มีนิมิตเห็นพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านมาสอนเรื่องการถือศีล ให้บริสุทธิ์ และไม่ให้สนใจจริยาผู้อื่นก็ลองปฏิบัติตามท่านอย่างต่อเนื่อง

ต่อมาวันหนึ่งขณะนั่งสมาธิแบบกำหนดลมหายใจเข้า-ออก (อานาปานสติ)ก็เห็นหลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านบอกว่า"ตามพ่อมา"จึงตามท่านไปแบบไม่สงสัย ท่านพาไปกราบสมเด็จองค์ปัจจุบันที่วิมานของพระองค์ท่าน และบอกว่า เวลานั่งสมาธิให้ทำกำลังใจแบบนี้นะจากนั้นก็ทำตามท่านตลอด
    <O:p
    อยู่มาวันหนึ่งขณะที่ไปกราบสมเด็จองค์ปัจจุบันขอขมาท่านเสร็จท่านตรัสว่า ตามมา จึงกำหนดจิตตามท่าน เห็นภาพพระองค์ประทับเดินและตนเองเป็นภาพนั่งสมาธิ ลอยไปที่กลางแม่น้ำโขง อยู่ ๆแม่น้ำแยกออกจนเห็นแผ่นดินด้านล่าง

ภาพสมเด็จ ฯ ท่านหายไปเห็นเพียงตัวเองลอยลงบนแท่นหินที่ประดับด้วยบุปชาติปูด้วยผ้าสีขาวสะอาดนุ่มมากต่อมา เห็นนาคกัลยาท่านหนึ่งเข้ามากราบและกล่าวว่า"พระแม่เจ้า "(ทีแรกก็งง ๆ สักครู่เห็นคนมาจากไหนไม่รู้เต็มไปหมด...ตกใจ..แต่พยายามรักษาสติตัวเองไว้)

นางเริ่มตัดพ้อว่า" พระแม่เจ้าเจ้าขา...เหตุใดท่านจึงลืมสัญญาที่เคยให้ไว้ว่า คราวใดที่เกิดมาเป็นมนุษย์และได้พบธรรมะ ท่านจะมาโปรดพวกเราชาวนาคพิภพ ไยท่านลืมสัญญา และยังทำพิธีการยกเลิกพันธนาการแห่งเราอีก "(แหะ ๆ อันนี้เรื่องจริงเคยจุดธูปยกเลิกการอธิษฐาน) เอาแค่นี้ก่อนนะคะ

ผลบุญใดที่ได้จากธรรมทานครั้งนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศแด่ท่านพญานาคราชทั้งหลายที่มีความเนื่องด้วยข้าพเจ้ามาแต่อดีต โดยมีท่านท้าววิรูปักษ์ ท่านสุนันโท ท่านโภคะนาคราช ท่านอัคคีตาปะโพธิสัตว์ ท่านนิมารตีเทวี และท่านนาคานาคีทั้งหลายที่ไม่ได้กล่าวนามมาก็ดี ขอให้มีส่วนในกุศลผลบุญครั้งนี้ทุกประการเทอญ....สาธุ

และขอผลบุญนี้ บังเกิดแด่ทุก ๆ ท่านที่เข้ามาอ่านและอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

<O:pNumsai</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2009
  8. Komodo

145

ขอได้ป่าวครับ หุหุ

9. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าก็เรียนแม่โจ้ค่ะคุณน้ำใส

(จากผู้เรียบร้อยคอยอ่าน)

10. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมากี่ชาติแล้ว เลยพันล้านชาติมาแล้ว ต้องมีสักชาติเป็นพยานาคแหละน่า

11. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห! ดีใจจัง ในที่สุดพี่น้ำใสก็มาเล่าเรื่องราวของตัวเองให้ฟังบ้างแล้วตามที่เคยบอกไว้ ^^

แต่เอ.......... ต้องยังไม่จบแค่นี้แน่ๆเลย ต้องมีต่อแน่ๆ อิอิ

หวังว่าพี่น้ำใสจะใจดีมาเล่าให้ฟังต่อนะค๊ะ

อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสค่ะ ^^

12. somjeedz

สวัสดียามดึกเจ้าค่ะหนูปุยฝ้าย

นอนดึกเหมือนกันนะค่ะเนี้ย

ว่าแต่...

ได้อ่านเรื่องของพี่น้ำใสเสร็จแล้วขนลุกแล้วเจ้าค่ะ

ส้มจะรอติดตามอ่านนะค่ะพี่น้ำใส

อนุโมทนาบุญด้วยเจ้าค่ะ

13. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    2
    ;aa1สวัสดีค่ะท่านเจ้าเมือง ทั้งนาคนาคี ทุกๆท่านเข้ามาทักทายเเละอวยพรปีใหม่...สวัสดีปีขาล
    สำราญจิตเฟื่อมฟูมิตร จิตกุศลมลคลสมัย รักกลมเกลียว สามัคคีมีวินัย ให้ชาวไทยพลังจิต มีความสุขไี้ร้่ทุกข์เทอญ
    เข้ามาติดตามอ่านทุกวันเลยค่ะ พี่น้ำใส:z2:z7;k07 ;aa41

14. somjeedz

สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านนะค่ะ

ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆ ทำแต่สิ่งดีๆ พูดแต่สิ่งดีๆ

ขอให้มีความสุขกันมากๆนะค่ะ

15. somjeedz

แต่ส่วนตัวส้มแล้วปีใหม่ก็ไม่ได้มีความสำคัญอะไรมากมายเลย

ไม่ค่อยยินดียินร้ายกับวันที่ใครๆต่างเรียกว่าวันปีใหม่ซักเท่าไหร่หรอกค่ะ

เพราะรู้สึกว่าเวลาของชีวิตกับการเป็นมนุษย์มันก็สั้นลงเรื่อยๆ

ก็เลยอยากจะมาอวยพรปีใหม่ให้กับทุกๆท่านว่า

" ขอให้ทุกคนจงมีสติกับชีวิตตนเองให้มากที่สุด นะค่ะ"

16. Numsai

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๓ ค่ะ

ปี ๒๕๕๓ นี้..

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข เงินทองไหลมาเทมาไม่ขาดสาย ประกอบธุรกิจการงานใด ๆ ขอให้มีผู้ช่วยเหลือให้กิจการนั้นสำเร็จลุล่วงด้วยดี ขอให้พบแต่กัลยาณมิตรได้สร้างบุญกันอย่างมีความสุข

ขอให้มีดวงปัญญาสว่างไสว มีดวงตาเห็นธรรม เป็นผู้เจริญทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป ขอให้พบแต่คำว่า มีและสำเร็จ นับแต่บัดนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ... :cool::cool::cool:

..ปุโรหิต น้ำใสจ้า..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2010
  17. Numsai

มาถึงเรื่องเล่า...ชาวพญานาค ตอน ๒ ต่อไปนะคะ

ความจริงแล้ว ก่อนจะเขียนเรื่องนี้มา พี่ตัดสินใจค่อนข้างนานมาก เพราะเป็นเรื่องของปัจจัตตัง(รู้ได้เฉพาะตน) และนามที่กล่าวมาหลายท่านอาจจะไม่เคยได้ยินเลย ไม่ได้ปรากฏชื่อในอุรังคนิทาน หรือตำราใด ๆ
    แต่เนื่องจากท่านพญานาคทั้งหลายให้ ขอให้เขียนขึ้นมาเพื่อรวบรวม ผู้ที่เคยปวารณาตัวบำรุงพระศาสนาในอดีตดังที่ได้กล่าวมาแล้ว

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน เรื่องใดที่เป็นประโยชน์ก็ให้พิจารณาเก็บไว้เป็นธรรมทาน ส่วนเรื่องใดคิดว่า ไม่เป็นสาระขอให้อ่านสนุก ๆ พอเป็นนิทานนะคะ

หลังจากได้ยินนาคกัลยานางนั้นต่อว่า ความรู้สึกครั้งนั้น แม้ค่อนข้างประหลาดใจ กับสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ได้ระงับนิวรณ์ และประคองสติ จึงได้กล่าวจิตในจิต ตอบนางไปว่า...

ท่านทั้งหลาย ภพชาติที่เราเกิดมานับชาติไม่ถ้วน เราอาจจะไม่ได้เกิดมาพบกัน เราขออภัยหากไม่ได้ทำตามสัญญาที่เคยให้ไว้ มาวันนี้มาอยู่ต่อหน้าท่านทั้งท่านทั้งหลายแล้ว

ขอผลบุญบริสุทธิ์ที่เราทำมาเพียงใด ขอผลบุญจงบังเกิดแก่ท่านทั้งหลายเพียงนั้น ขอให้ท่านมีรัศมีกายที่สว่างไสว มีทิพยสมบัติมากมาย สมความตามปรารถนาทุกประการ
    จากนั้นได้ยินเสียงโมทนาสาธุการว่า สาธุ..สาธุ..สาธุ..

ในเวลานั้นก็ได้ยินเพียงแต่พระสุรเสียงขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (แต่ไม่เห็นภาพ) ที่นุ่มนวลและเปี่ยมล้นด้วยความเมตตาว่า...

ทุกวันธรรมสวนะให้เธอมาที่นี่ เพื่อให้ข้อธรรม หรืออุทิศบุญให้แก่เหล่าพญานาค ผู้เป็นหมู่ญาติและบริวารทั้งหลายตามที่เคยให้สัญญาไว้นะ

ทันใดนั้น ก็เห็นภาพท่านโภคะนาคราช พร้อมมเหสีของท่าน เห็นภาพของตนเองก้มกราบแทบเท้าของท่าน ได้ตั้งจิตขออโหสิกรรมต่อท่านทั้งสอง จากนั้นกราบลาท่าน และเคลื่อนจิตออกจากสมาธิ

ช่วงนั้นพี่ก็ได้สร้างบุญหลาย ๆ อย่าง เช่น เป็นเจ้าภาพกฐินหลายวัด ถวายทองคำ เพื่อบูชาพระบรมสารีริกธาตุ ถวายสร้อยคอทองคำ สร้างพระอุโบสถ เป็นเจ้าภาพบวชพระ เป็นต้น เพื่อแผ่เมตตาอุทิศบุญให้แก่พญานาคราช และเหล่าบริวารทั้งหลายเป็นเวลานานหลายเดือน

ผลบุญใดที่ได้จากธรรมทานครั้งนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศแด่ท่านพญานาคราชทั้งหลายที่มีความเนื่องด้วยข้าพเจ้ามาแต่อดีต โดยมีท่านท้าววิรูปักษ์ ท่านสุนันโท ท่านโภคะนาคราช ท่านนิมารตีเทวี ท่านอัคคีตาปะโพธิสัตว์ ท่านภูมะเทพบุตร ท่านพญาศรีสุทโธนาคราช และเหล่านาคานาคีทั้งหลายที่ไม่ได้กล่าวนามมาก็ดี ขอให้มีส่วนในกุศลผลบุญครั้งนี้ทุกประการเทอญ....สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2010
  18. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะพี่น้ำใส
    สุรเสียงของพระพุทธเจ้า หมายถึงพระพุทธเจ้าที่รออุบัติยังโลกหรอคะ
    ให้ความรู้หน่อยนะคะ เพราะยังไม่แจ่มชัดเรื่องนี้อ่าค่ะ ขอบคุณนะคะ

19. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่นะค๊ะทุกท่าน ^^

ขอให้พบแต่ความสุขสวัสดีในปีนี้นะค๊ะ ^^

และอนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสสำหรับเรื่องเล่าภาคต่อนะค๊ะ อิอิ

20. Numsai

ขออนุโมทนาบุญในคำถามนะคะ หลาย ๆ ท่านอาจจะสงสัยเช่นเดียวกับน้องธิดารัตน์ค่ะ ขออนุญาตเล่าตามรับรู้มานะคะ และเรื่องนี้เป็นปัจจัตตัง โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านค่ะ

เรื่องของพระสุรเสียง บางท่านอาจจะเรียกว่า จิตตอบจิต แต่สำหรับพี่ ไปรับรู้เป็นไปตามแนวมโนมยิทธิค่ะ คือ การรับรู้ได้ยิน ประหนึ่งว่า อยู่ต่อหน้า และได้พูดคุย

พระสุรเสียงของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในที่นี้ หมายถึงสมเด็จพระสมณโคดม หรือองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน (พระพุทธเจ้าองค์ที่ ๔ ในภัทรกัปป์ ) พระสุรเสียงไพเราะ และนิ่มนวลมาก ๆ ค่ะ

ส่วนพุทธลักษณะที่พี่เห็นนั้น พระองค์มีผิวสีขาวอมชมพู พระโอษฐ์สีตำลึงสุก งดงามมาก ทรงจีวรสีเหลืองส้ม ลักษณะภาพที่ปรากฏไม่เหมือนกับภาพวาดใต้ต้นโพธิ์จากอินเดีย และพระพักตร์ท่านก็ไม่ได้เหมือนแขกแต่อย่างใด แต่จะใกล้เคียงกับภาพวาดที่ชาวพม่าวาดไว้(ตามภาพที่โพสต์)

จากประสบการณ์ของพี่ พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ ทรงมีพุทธลักษณะคล้ายกันมาก แต่ต่างกันตรงสีของจีวร และขนาดกายของพระองค์ เช่น พระพุทธกัสสปะ (พระพุทธเจ้าองค์ที่ ๓ ในภัทรกัปป์) ทรงจีวรสีเดียวกันกับสมเด็จองค์ปัจจุบัน แต่พระวรกายท่านใหญ่มาก ๆ พระสุรเสียงจะหนักแน่นกว่าองค์ปัจจุบัน

อีกพระองค์หนึ่งที่พระวรกายใหญ่โต คือ พระเรวตพุทธเจ้า พระสุรเสียงจะหนักแน่น และทรงจีวรสีกรักออกดำ ๆ

ส่วนพระปัจฉิมทีปังกร(พระพุทธเจ้าองค์แรกที่ให้พุทธทำนายแก่สุเมธดาบส หรือสมเด็จพระสมณโคดม) พระสุรเสียงคล้ายสมเด็จองค์ปัจจุบัน แต่ทรงจีวรสีออกคล้ำ คล้ายรูปพระพุทธเจ้าใต้ต้นโพธิ์

บางท่านอาจจะสงสัยว่า เอ..พระพุทธเจ้าท่านปรินิพพานไปแล้ว ทำไมยังปรากฏพระพุทธเจ้าในอดีตขึ้นมา เรื่องของก็ขอกล่าวว่า เป็นปัจจัตตังค่ะ ถ้าท่านต้องการทราบเรื่อง ควรฝึกการระลึกชาติ หรือการย้อนอดีต (๑ ในญาณ ๘ ประการ) จึงจะสามารถทราบได้ค่ะ

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้รับ ณ. โอกาสนี้ ขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย มีหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค และพระราชพรหมยานเถระ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) และครูอาจารย์ที่ไม่ได้กล่าวนามมาก็ดี

ขอน้อมถวาย เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา สาธุ...

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2010