ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวเจอไรไม่มีจะมาเล่าให้เพื่อนฝูงฟังอะ คนเรา ไม่เล่าดีนัก จัดไป 1 ดอก

2. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณค่ะคุณบรม _/\_ ^___^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2010
  3. tarn tawan

พี่เพชร มีข่มขู่ด้วยตัวแดงด้วย ฮี่ๆๆ :cool:

พี่โคมโดนอะไรคะ (' ')?

4. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

โดนขื่นใจ กระซิกๆๆ
    ฮา ...

ไม่ใช่ ไม่มีอะไรหรอก เราโดนแก็งตกทองมาเล่นงานครับ
    เดินซื้อของที่บิ๊กซี ผู้หญิงเอาพระเลี่ยมทองมาหาเราแล้วบอกอะไรไม่รู้เราก็ ถามว่าอะไรแล้วเอาหน้าไปใกล้ๆเพราะไม่ได้ยิน พอถามรอบสองเราเห็นพระและกระดาษทิชชูบนมือแบๆไว้

โถ เอาพระหลวงปู่ทวดมาโชว์เรา เรานึก อ้ายบร้าเอ้ย มันก็ทำให้เรานึกถึงหลวงปู่เลยสิ

เราเลยพูดเสียงดังหน้าดุสุดๆ(ปกติหน้าผมดุอยู่แล้วคนไม่ค่อยจะกล้ายุ่งครับ คนนี้แปลกคน) มันวิ่งหนีไปเลย ... ทั้งหมดนี้เป็นเวลาไม่กี่วินาทีนะครับ เร็วมาก แถมจะวิ่งตามไปอีก (คิดว่าเล่นกับใครไม่เล่นจะเตะตรูดมัน ขออภัยใช้คำไม่ดี ฮา)

แต่นึกได้ว่าพวกนี้มากันหลายคนและต้องเป็นผู้ชายคงอยู่รอบๆ

เราก็เลยรีบหยิบของ
    ดูผลไม้ต่างๆ มังคุด ละมุด สารี่ ลำไย มะเฟือง มะไฟ มะกูด มะนาว มะพร้าว ส้มโอ หยิบส้มใส่ถุงคัดแต่ลูกดีๆ อย่างบรรจง เอาไปชั่งอีกแต่ละถุงแล้วมัดอและไปเลือกดูขนมปังชนิดต่างๆว่ามีอะไรดีๆจะทานได้บ้างแล้วก็เข็นกลับไปเอาถังขยะสีชมพูแปร็ดไปฝากพี่....

แล้วค่อยกลับมามึนหน้าเคาเตอร์และแจ้งพนังงาน ....
    ฮา

สาวๆอย่าไว้ใจคนแปลกหน้านะครับ ใครเอากระดาษมาให้ดูอย่าดู บอกไม่รู้ ดูตามสถานการณ์ว่าสมควรไหม อยู่คนเดียวก็ไม่สมควร คนเลวๆมันมากันเยอะแล้ว พวกมันไม่ได้ให้สลบแล้วลากไปหรอกครับถ้าในสถานที่มีคนเยอะแบบนี้ เราจะมึน มันให้บอกเลขบัตรเอทีเอ็มก็ทำ เอากระเป๋าเราไปหมด เอาแหวนเอาสร้อยอะไรแบบนั้น แล้วเราก็จะมึนข้ามวันไปเลย ถ้าจำเป็นต้องคุยจริงๆก็พยายามมองคนอื่นไว้แล้วกลั้นหายใจแล้วเดินหนีนะครับ

ใครมาถามกลั้นหายใจไวก่อน แล้วค่อยคลายลมหายใจในรพ. ....ในห้องมืด.... ฮา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2010
  5. tarn tawan

ขืนใจ จ๊าก!! พี่เพชร พี่โคม....

คิๆ เค้าล้อเล่น :p

โหพี่โคมคะ แบบนี้พี่โคมไม่ได้โดนเล่นงานหรอก แก๊งตกทองโดนพี่โคมเล่นงานต่างหาก ฮี่ๆๆ

พวกมิจฉาชีพยังคงใช้วิธีตกทองอีก เฮ่อ แย่จังเลย แต่คงเข็ดไปอีกสักพักนะคะ(แก๊ง)คิๆๆ :cool:

แต่ไม่เสียรู้ก็ดีแล้วค่ะ เคยเห็นในข่าวมีหลายคนน่ากลัวนะคะ พอผู้หญิงหนี ถ้าตามก็จะมีผู้ชายคอยขวางใช่มั๊ยน่ากลัวเชียวพวกนี้

นอกจากนี้ยังมีแก๊งเด็กๆ ขอเงินอีก เฮ่อน่าเศร้านะคะ

6. โคมหลวง

เข็ดยังไงอะ มันยังไม่โดนอะไรเลย รอไปโดนในนรกแล้วกัน ยัยคนนั้นหน้ามันดำมาก คล้ำแบบไม่มีราศีเลย พนักงานบอกว่าพวกมันมากันบ่อย มาทีหลายคน
    มันคงนึกว่าเรามีตังนะนั้น ตกเราได้คงโมโห ฮา

ถ้าเราหลงไปอีกนิดคงเสร็จมันแล้วล่ะ เพราะมันคงเป็นกรรมของเราที่จะต้องเจอกับพวกมันเป็นได้

7. tarn tawan

หน้าดำคล้ำก็ทำร้ายคนอื่นนี่นา แถมต้องอยู่อย่างหวาดระแวงคิๆ
    ถึงเค้าได้ไปเงินทองของคนอื่นก็เงินร้อน ไม่มีความสุขหรอกค่ะคิๆ :boo:

แต่ว่าพนักงานรู้ว่าเป็นพวกไหน ทำไมไม่มีประกาศนะ หรือกล้องไว้ส่องดู เพราะมากันหลายครั้งแล้ว แสดงว่าคงเคยได้ผลมาแล้วถึงมาทำอีก

แป่วมีกันหลายคนด้วยอ่ะ พี่โคมดีแล้วที่ไม่ไปตาม เดี๋ยวมันหันกลับเราแย่เลย เพราะหลายคนฮี่ๆ หรือพี่โคมมีของดีบอกด่วนฮ่าๆ (เค้าล้อเล่นคิๆ)

คนพวกนี้ได้เงินง่ายก็หมดง่ายเนอะคะคิๆ เอาไปใช้จ่ายแป๊บเดียวก็หมดตัว แล้วก็มาทำใหม่ไม่นานก็ถูกจับได้ พอออกมาก็ทำอีก ต้องบอกว่าเข้าไปพัวพันสิ่งแบบนี้แล้วจะเปลี่ยนผันตัวเองได้ยากคิๆ

เข็ดจิ ไม่เข็ดได้ไง เจอพี่โคมทำหน้าดุใส่ ฮี่ๆ แต่เดี๋ยวก็ทำใหม่ ถ้าเป็นผู้หญิงสงสัยจะแย่นะคะ วิ่งตามก็จะโดนทำร้าย แงๆน่ากลัว เจอแบบนี้ก็ใจเสียเหมือนกันนะคะ T_T เอ...เรื่องประหลาดใจจริงๆ

แบบนี้รอดมาได้ คนเฒ่าคนแก่ ต้องบอก คุณพระคุ้มครองคิๆๆ

แต่ว่านะ ใช้พระหลวงปู่ (คงไม่แท้เนอะ) ทำไม่ดีแบบนี้ เดี๋ยวกรรมติดจรวดหรอก ฮี่ๆ

(แก้บ่อย กลัวพิมพ์ผิดจริงๆเลย ฮี่ๆ)

8. โคมหลวง

ช่างหัวมัน ทำยังไงได้แบบนั้น ฉันอภัยให้ไม่แค้นล่ะ...

ผมคงเป็นอดีตพุทธภูมิที่แย่นะ ไม่นึกอยากจะช่วยคนเหล่านี้เลยเพราะคิดว่ากำลังเราเท่านี้ช่วยไปก็ไม่ได้อะไร พวกคนเลวๆก็ไม่คิดอยากจะช่วย เบื่อ ได้แต่ เออช่างมัน... สมควรลาอยู่หรอก ฮา

ไปก่อนนะครับ ขอให้มีความสุขนะครับ อย่าลืม สวดมนต์ สองทุ่มครึ่ง

9. tarn tawan

แป่ว พี่โคมไม่เตือนน้องก็ลืมนะเนี่ย แว๊กๆๆ

ไปแล้วเหมือนกันค่ะ แว๊บบบบบบบบบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  10. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    แก๊งตกทองเป็นตัวอย่างของมิจฉาทิฏฐิและมิจฉาอาชีโวได้เป็นอย่างดี(ถูกไหมนี่)
    โชคดีที่พี่หลวงไม่ได้รับอันตราย
    ให้อภัยเขาเถิดนะคะ ถ้าเราสามารถเปลี่ยนความเห็นผิดของเขาได้คงเป็นสิ่งที่ดีทั้งกับพวกเขาและคนอื่นๆรวมทั้งตัวเรา แต่หากทำไม่ได้ก็อย่าไปผูกพยาบาทจองเวรกันเลยค่ะ

11. tarn tawan

คุณปราญสวัสดีค่ะคิๆ ทักทายตอนเย็นค่ะ เดี๋ยวแว๊บมาใหม่นะคะ สองทุ่มแล้วฮี่ๆ

12. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    โธ่ๆๆ คุณหลวง ใจเย็นๆ ใจร่มๆ ไว้ค่ะ
    เล่าซะเห็นภาพเลย
    เข้าไปเลือกผลไม้ เลือกขนมปัง ฯลฯ อิอิ

มัวหายไปกระฟัดกระเฟียด สาวๆ ห้องนี้คิดถึงเลย

ก็คิดอยู่ตอนเริ่มอ่านว่า คุณหลวงคงไม่โดนอะไรร้ายๆ
    เพราะหลวงปู่ทวดท่านคุ้มครองคนดีๆ นะ
    ถือซะว่าเป็นประสบการณ์ในการได้เจอมิจฉาชีพ โชคดีจะตาย
    เรายังไม่เคยเจอซักที
    ว่าแต่บิ๊กซีไหนนะ กลายเป็นที่หากินของมิจฉาชีพไปซะแล้ว
    ตอนนี้คิดถึงบิ๊กซี ราชดำริ มากๆ โดนไฟไหมไป ไม่มีที่ช็อปเลย

อ้อ ขอบคุณสำหรับของที่ส่งมาอีกครั้งนะคะคุณหลวง
    ได้รับแล้วด้วยความยินดีจ้า..

13. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    สงสัยยังมึนเพราะฤทธิ์ยาอยู่ โดนไปซะหลายคำ นี่อุตส่าห์ยกประโยชน์สำหรับคำที่ใส่ ร.ควบกล้ำเพื่อให้ดูน่าฟังนะคะ (บร้า ตรูด) ไม่อย่างนั้นต้อง +2

14. tarn tawan

5555 พี่โคม เคราะห์ 2 คำผิดเพียบเลยคิๆๆๆ :p
    สงสัยจะจริงฤทธิ์ยายังไม่หมดนะคะคำผิดเพียบเลย ฮี่ๆ

คุณตุ้มทักทายตอนดึกๆค่ะคิๆ ไปนอนกันนะ ราตรีสวัสดิ์นะคะ ^__^

15. โคมหลวง

ฮา ห้าสิบแปดแล้วรึ อ้าวนึกว่าเลิกเล่นแล้ว อิอิ

โมโห ตอนมันทำเท่านั้นแหละครับ อิอิ ที่เล่าให้ฟังเผื่อจะเป็นตัวอย่างคนไม่เคยโดนนะครับ โดนดมยายังมีอารมณ์เลือกซื้อผลไม้ พอซื้อเสร็จถึงรู้ว่ามึนจริงๆ ฮา (ห้ามเลียนแบบเพราะรู้ตัวว่ายังเฉยๆ) สมัยโดนผ่าตัดบล็อกหลังเมื่อปีนี้แล้ว เราโดนมอรฟีนเพื่อให่สบายขณะผ่าตัดไปสอง สามเข็ม ยังหัวเราะรวนกับพยาบาลได้เลยแถมโชว์กระดิกหัวแม่เท้าให้ดูอีก ฮา ... จริงๆอู้งานน่ะครับ ออกไปซื้อต้นไม้ของแต่งสวนกับคุณแม่อย่างสบายใจ

วันนี้จะกลับบ้านเก่าอโยธยา พี่น้องห้องนี้อยู่ที่อโยธยาหลายท่านใช่ไหมครับ คณแม่อยากไปมาปลุกเราตอนเช้าๆ เรานอนอยู่เลยนึกถึงเจดีย์โผล่มาในหัว ทรงสูงๆยาวๆเรียวๆ สีเทาๆ และผี (ฮา) เลยจะเอาลูกแก้วจักรพรรดิบางส่วนไปวางครับ หวังว่าผีพม่าคงไม่ตามเรามานะนั้น ฮาๆๆ

ฝากสวัสดีพี่น้ำใส่ พี่ครู น้องฝ้าย พี่รั้ง พี่มุก สาวปราญ พี่เพชร น้องแตง พี่ตุ้ม ท่านพิทธท่านบรม ท่านอาร์ท สาวตาล พี่แอ้ พี่ปุ๋ย น้องกิ่ง คุณหนุ่ม ด้วยครับ ถ้าไม่ครบขออภัยด้วยครับ

ปล พี่ตุ้มได้รับแล้วดีใจด้วยครับที่ไม่หายอีก อิอิ น้องกิ่งได้รับพระหรือยังครับที่เป็นกล่องเลย หวังว่าจะไม่หายแบบสาวพี่ตุ้ม

(ตอนนี้พี่สาวกับแม่แย่งกันอยากเที่ยวระหว่างทะเลกับอโยธยาครับ... ไปละครับ... ชะแว้บ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  16. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อรุณสวัสดิ์ คุณตุ้ม นางฟ้า พี่เเอ้ สาวปราญ คุณตาล พี่ขุน คุณพิทธ
    คุณบรม คุณอมตะ พี่น้องชาวนครทุกคนค่ะ

คุณหลวงผึ้ง หายมึนเเล้วหรือยังคะ นี่หากเป็นผู้หญิง มุกฟังเเล้วคงตกใจ
    เพราะคงน่าเป็นห่วงมากทีเดียว บังเอิญว่าเกิดขึ้นกับชายอกหลายศอก
    อดีตชาตินักรบผู้หันมาใฝ่ธรรม ไม่เช่นนั้นงานนี้อาจมีคนหัวเเบะใช่ไหม ^_^

วันนี้จะไปไหว้พระที่วัดไหนบ้างคะ ขอฝากจิตไปกราบนมัสการหลวงพ่อโตด้วย
    อนุโมทนาค่ะ

17. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

มหาโมทนาจ้ะคุณหลวง ที่จะได้มีโอกาสไปสร้างบารมีเพิ่ม โชคดีของมันที่ไม่เจอเพชรเข้า หึหึ ช่วงนี้เฮี้ยนซะด้วยสิ แต่เพชรก็เดินอยู่แถวนี้แหละ เข้าห้างนับครั้งได้เลย เลยไม่เจอ

18. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    นางฟ้า ตกลงว่าตะเองลั่นดาลนครถาวรเเล้วหรือจ๊ะ...

19. tarn tawan

คุณมุก พี่เพชร พี่โคม สวัสดีค่ะ ^___^ แว๊บๆๆ

20. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีท่านพี่ทุกท่านครับ

ผมเกรงใจคุณหลวง จริงๆ ยังอุตสาห์เป็นธุระจัดการให้ ขอบคุณมากครับผม

แถมยังมีเรื่องเล่าดีๆ คอยเตือนและระวังเหล่ามิจฉาชีพ ไม่รู้ทำได้ไง แล้วตัวเขาที่ถืออยู่ไม่มึนบ้างหรือครับ แถวบ้านผมก็เคยมีแก๊งคล้ายๆ กัน หลอกแม่ค้า ซื้อของไม่ถึงร้อย ยืนแบงค์พันให้ แม่ค้าทอนเสร็จ แบงค์พันหาย เงินทอนก็ได้ไป ไม่รู้ทำยังไงกัน แม่ค้าก็งง!!! ป่านนี้สงสัยรวยไปแล้ว (รวยกรรม) ยังไงก็ยึดหลักพรหมวิหารสี่ ตามคำสอนของหลวงตาครับ

ขอโมทนาครับที่นำสาระดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง

เรื่องค้างจากกระทู้พี่ครู
    ลูกน้อยที่ผมพูดถึง หมายถึงลูกจริงๆ นะครับ อ่ะ อย่าคิดว่าเป็นหมาเชียวนะ แต่ก็เกิดปีหมานั่นละครับ แฮ่แฮ่ อายุน่าจะใกล้เคียงกันกับน้องไทไทย ของคุณกิ่ง เพิ่งเรียน อ.2 ครับ

ช่วงนี้เห็นหลายคนไม่สบายกัน หายไวไวนะครับ วันก่อนผมก็โดนแตนรุมต่อย 3-4 ตัว ที่เท้า แต่ก็ไม่เป็นอะไรมาก เจ็บๆ คันๆ แม่ผมก็โดนเหมือนกัน บวมนูนแข็งเลย

โมทนา...สาธุ