ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรมคุณ rinnn ตอนนี้คงมีโอกาสตอบคำถามได้มากเพราะแม่ชีใช้โทรศัพท์มือถือแทนโทรศัพท์บ้านแล้ว จึงตอบได้ทุกที่แม้จะอยู่ไกลและอยู่บนภูเขา...ฝันว่าน้ำท่วมบ้าน สงสัยจะดูข่าวน้ำท่วมที่จังหวัดน่านมากไปหน่อยมั้ง ฝันนั้นมี 4 แบบคือ เทพสังหรณ์ คือคนที่มีเซ้นซ์หรือเรียกว่าลางสังหรณ์ดี จิตอาวรณ์ก็คือดูข่าวน้ำท่วมมาก หรืออาจจะพูดมากไปหน่อยเลยเอาไปฝันตอนนอน ธาตุกำเริบคือ กินมาก นอนมาก กินน้อย นอนน้อย คิดฟุ้งซ่าน และกรรมบันดาลคือพฤติกรรมที่ทำเอาไว้ไม่ว่าจะเป็นทางกาย ทางวาจาและทางใจหรือทางความคิดนั่นแหละ...รู้หรือยังล่ะว่าฝันว่าน้ำท่วมนั้นเป็นฝันชนิดใด แต่เอ้า...จะลองทำนายทายทักให้แทนหมอดูก็แล้วกัน ฝันว่าน้ำท่วมบ้านหมายความว่าจะมีปัญหาเจออุปสรรคติดขัดบางอย่าง หรือเป็นไข้และอาจจะเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อยแต่ว่าแก้ได้ เพราะว่าน้ำนั้นมันใส เรียกว่าจะมีอัศวินขี่ม้าขาวมาช่วยทัน บางคนเอาไปตีเป็นตัวเลขไปก็มี แต่แม่ชีไม่มีเลขให้นะ เอ้า...อย่ากังวลอะไรจะเกิดให้มันเกิด เพราะเดี๋ยวมันก็ผ่านไป จะได้เป็นบทเรียนสอนใจไว้บ้างก็ดีเหมือนกัน รีบสวดมนต์ ทำสมาธิ ทำความดีให้ครบทั้งกายวาจาและใจ จะได้เป็นเกราะคุ้มกันภัย ขออวยพรให้มีสติเอาไว้ อย่ามีอุปสรรคใดๆ มีปัญญาแก้ไขเท่าทันนะ...ธรรมะสวัสดี

2. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ขอส่งเสียงในกระทู้อาจารย์หน๊อย แวะมาหลายวันแร๊ะ ยังไม่ได้ส่งเสียงเร้ย
    มาแอบอ่านคำถามปุ๊อื่นอยู่ ม่ายรู้ถามไรอาจารย์ดี
    อาจารย์สู้ๆๆ
    จะแวะมาทู๊กวานเร้ย
    เขาได้ตะกรุดรุ้นใหม่แร้วแหระ ติดอยู่ที่เสื้อเรย

......................................... ..............................................
    ............................................................ ................................................................<O:p</O:p
    .................................................................. ...................................................................<O:p</O:p
    ............................................................................................................................<O:p</O:p
    .......................................................................................................................<O:p</O:p
    ..................................................................................................................<O:p</O:p
    .........................................................................................................<O:p</O:p
    ...............................................................................................<O:p</O:p
    ....................................................................................<O:p</O:p
    .............................................................................<O:p</O:p
    .............................................................<O:p</O:p
    ..................................................<O:p</O:p
    .................................<O:p</O:p
    ..................<O:p</O:p
    ......<O:p</O:p
    <O:p</O:p

<O:p>หนูว่างแต่ตอนดึกๆจะเจออาจารย์ในนี้เมื่อไหร่เนี่ย</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2006
  3. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สาธุครับแม่ชี

ก็มีบางคนบอกว่า อีกหน่อยผมจะดังมากๆ
    ผมก็หวังว่าถ้าเป็นจริง ขออย่าให้หลงตัวเอง ขอให้ภาวนาผ่าน
    ขอให้ยึดมั่นในความดีตลอดไป ขอให้ทำดีขึ้น ทำชั่วไม่ขึ้น

แต่ถ้ามองตัวเอง ก็ยังไม่รู้อนาคตอยู่ตรงไหนเลย
    เพราะหวังอะไรไว้ แล้วก็ผิดหวังมาตลอดชีวิต
    ยังมองหาวัด เพื่อไปใช้ชีวิตแบบเรียบง่ายอยู่
    เพราะรู้สึกสิ้นหวัง ท้อๆ ในหลายๆ ด้าน ที่พยายามอยู่อะคับ
    แต่ให้เวลาตัวเอง ถึงปีหน้า ถ้าไม่มีอะไรดี
    ผมคง ไปสงบสติ ในวัดดีกว่า อาจจะหาช่วยงานด้านมูลนิธิของวัดใดวัดหนึ่ง

แต่คำตอบของแม่ชี ก็ทำให้มีกำลังใจขึ้นนะครับ
    แล้วแอบ อมยิ้มกึ่งหัวเราะ กับ คำว่า จ๊าบสุดๆ (อิๆ)
    ขอบพระคุณในความเมตตานะครับ

เห็นรูปท่านที่ริมน้ำแล้ว ผมอยากหาที่ภาวนา แบบนั้นบ้างจัง
    สัมผัสไอธรรมชาติ บางทีก็สงบเร็วกว่าอยู่ในแสงสีอะคับ

ขออนุญาติแม่ชี หน่อยนะครับ เพราะระบบข้อความผมปิดไปแล้ว
    (ใครอยากคุยยาวๆ ส่งเมล์มานะครับ jochokrub@hotmail.com )
    ตอบคุณ rosey..

ก็แค่คิดนะครับ อยากทำรายการเพลงแฝงธรรม ประมาณดันดารา
    เน้นส่งเสริมเยาวชนให้มาแสดงออกในทางที่ถูก และแอบเคลือบธรรมเข้าไป
    ก็คงจะไปขอเขาจัดรายการ ซึ่งเขามีทีมงานครบแล้ว ก็ทีมพี่หม่ำ iptv แหละคับ แล้วถ้าเรทติ้งดีๆ มีโคสะนาเยอะๆ
    มีคนหนับหนุนเยอะๆ ก็อาจจะขยับขยาย ถึงขั้นเป็นบริษัทอีกทีนึง ถ้ารายการดัง คงขยับขึ้น ทีวีปกติไม่ยากนะครับ

เพราะผมคิดโครงการไว้เยอะ ถ้าสำเร็จสักอย่างก่อน อันอื่นก็ง่ายนะครับ
    อยากทำรายการ วิทยุ เน้นเรื่องกรรม (ถ้าทำได้เชิญแม่ชี ไปตอบคำถามสดๆ ผมว่า น่าจะน่าสนใจนะคับ )
    อยากทำรายการทีวี แข่งกับพวกพากินพาเที่ยว แต่เป็นพาทัวร์ธรรม
    แนะนำสถานปฎิบัติธรรม แนะนำวิธีการเตรียมตัว แนะนำให้คนเห็นทางเลือก
    หลายๆทาง เพราะแต่ละจริต อาจจะชอบสถานที่ต่างกัน นะคับ

เห็นคนมาเยอะ วัยรุ่นเองบางทีเขาก็สนใจ แต่ว่า ไม่รู้จะไปที่ไหน
    ไม่มีใครแนะนำ ถ้าเราทำเป็นรายการ แล้วทำเป็นวีซีดี วางในเซเว่นได้
    ก็คงบันเทิงธรรม จะช่วยคนได้อีกมากเลยครับ
    ประกอบกับรายการ ถ้าผมจัด จะทำให้ออกมาเป็นวัยรุ่นที่สุด
    ปัญหาการเผยแพร่ธรรม สมัยนี้คือ ทำออกมาเชย และไม่เน้นเชิงรุก
    คนที่สนใจก็คือคนที่ใฝ่ธรรมอยู่แล้ว ฯลฯ

ยังมีโครงการจะทำห้องอัด เพื่อไว้ ทำเสียงอ่านหนังสือโดยตรง นะครับ
    กะว่า จะลุ้น หาสำนักพิม ตีพิมหนังสือผม แล้วเอารายได้ มาต่อยอด
    ทำเป็นสตู สำหรับทำเสียงอ่าน เพื่อส่งทั่วประเทศ
    เน้น การนำดารา คนมีชื่อเสียง มาอ่าน เพื่อจูงใจวัยรุ่น และทำออกมาให้ทันสมัยที่สุด มีเพลงประกอบหลากหลาย รวมไปถึง นำไปขอ วางในร้านแมงป่อง
    หรือร้านเช่าวีซีดี เพื่อให้คนมาเช่า ยืมกลับไปฟังที่บ้านได้ ฯลฯ
    ร่วมมือกับ โทรศัพท์ ให้โหลดไปฟังบนมือถือ ฟรีๆ ไรเงี้ย

และก็มีโครงการอีกร้อยแปด จนคนเขาให้ฉายา ว่า จอมโปรเจค ตัวจิง อิๆ
    ยืนยันว่า โครงการดีทุกโครงการ แต่จะทำได้ หรือไม่ อีกเรื่องนึง
    พอว่างไม่ได้หล่ะ เป็นคิดออกมา

แหม อยากไปเป็น รมต กระทรวงศึกษานะ จะได้ ทำไรถนัดหน่อย
    ใคร เคยอ่าน โปรแกรมเตือนสติ ของผมบ้างครับ
    ต่อยอดมา อีกที นึง ใช้ดีนะ สำหรับคนอยู่หน้าคอม ตลอดเวลา
    เอาไว้ฝึกสติ ครับ

http://larndham.net/index.php?showtopic=16672&st=0

อันนี้โครงการบางส่วน
    http://www.baanlamduan.net/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=baanlamduannet&thispage=3&No=33546

อันนี้ต้นฉบับหนังสือ ที่ยังต้องเกลาอีกเยอะ
    http://larndham.net/index.php?showtopic=17720&st=0

อันนี้เกี่ยวกับตัวผม
    http://www.baanlamduan.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=313072&Ntype=2

ขออนุญาตินะครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ใครจะว่าผมชอบโปรโมทตัวเองก็เหอะ
    แต่ถ้าทำแล้ว มันเป็นประโยชน์ต่อสังคม ผมว่ามันคุ้มนะ

อ้อ ใครมีอะไรสงสัย ส่งเมล์มานะครับ
    อันนี้ ผมหล่ะเกรงใจแม่ชีท่าน
    เพราะเหมือน มาคุยเรื่องส่วนตัวในบ้านคนอื่นอะคับ
    แล้วจะพลอยคนไม่เข้าใจมาหมั่นไส้ กันอีก
    ทีนี้หล่ะ อกแตกตายแน่ เพราะส่งขอ้ความมาด่าผมไม่ได้ อิๆๆ

**

กราบเรียนแม่ชีอีกนิดนะครับ
    ว่าจริตแบบผมควรฝึกภาวนารูปแบบใดดี บางทีก็ลังเลนะครับ
    หลัง ๆ มาหัดดูจิต ก็ทำได้ แป๊บๆ บางทีก็เหมือนรู้แล้ว ว่า ควรทำอะไร
    แต่แล้วก็ลังเลอีก แต่ที่แน่ๆ เลยคือความเพียรน้อย

อยากทราบกรรมฐานที่ตรงจริต ครับผม

กราบขอบพระคุณครับ

4. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่ชี้ทางสว่างให้ผู้โง่เขลาเบาปัญญามากนะครับ ขอจองตะกรุดด้วยนะครับ 2 ดอก(ขอกับท่านอาจารย์ไว้แล้วครับ)รบกวนส่งมาที่
    Mr. Y Sobhaboon
    2 Burnands Place,Sawston
    Cambridge CB2 4ST
    United Kingdom
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ และขอโมทนาสาธุกับคุณหงสนาทและคุณยายผีป่าด้วยนะครับที่ได้ทำให้พวกเราได้
    รู้จักกับท่านอาจารย์แม่ชีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2006
  5. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    อาจารย์หนูขอใช้พื้นที่ของอาจารย์ถามเรื่องสงสัย และอยากรู้ส่วนตัวหน่อยน๊า

คุณโจโฉ ขร๋า รายการที่คุณ โจโฉอยากทำอ่ะข่ะ ทำรึยังอ่ะคะ
    ถ้ายังจะทำเมื่อไหร่ ให้หนูเอี่ยวด้วยได้มั้ยอ่ะค๊า
    ที่บอกจะทำให้เอาใจวัยรุ่น หนูช่วยได้น๊าถึงหนูไม่วัยรุ่นเอ๊าะแร้วแต่ 20 ปีเนี่ยหนูยังพอเป็นรุ่นปลายๆได้น่ะค่ะ

ให้หนูช่วยด้วยน๊า หนูทำได้น๊า คุณถือกระบี่เล่มเดียวหนูไม่มีกระบี่หนูช่วยถือปลอกมันก็ได้ อิ๊ อิ๊

ไปอ่านหนังสือ ทำรายงานดีฝ่า วันเสาร์มีสอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2007
  6. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    กราบเรียนแม่ชีที่เคารพยิ่ง

ผมขอบพระคุณแม่ชีมากครับที่กรุณาตอบคำถามผม เพิ่งได้อ่านครับ จะพยายามทำตามที่แม่ชีแนะนำนะครับ และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ประสบปัญหาต่างๆ นะครับ กระทู้นี้ดีจริงๆ ครับ ขอสนับสนุน อนุโมทนา สาธุ

7. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขอจองตะกรุดบ้างได้มั้ยคะเนี่ย คุณหงสนาถ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. nongkull

nongkull เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ขอตะกรุดด้วยค่ะ
    22/19 หมู่ 2 ซอยเจิมใจ
    ถนนบางบอน 4 แขวงหนองแขม
    เขตหนองแขม กทม 10160

9. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

กราบแม่ชีนะคะ หนูได้อ่านข้อความที่แม่ชีเมตตาตอบให้แล้วน่ะคะ เหมือนตาเห็นเลย กรรมที่แม่ชีพูดไว้ หนูแกล้งลืมไปแล้วค่ะ แม่ชีกล่าวขึ้นมาแบบโดนใจ กระทุ้งใจมากค่ะ หนูจะรับคำแนะนำไปปฏิบัติค่ะ จะแก้พฤติกรรมเสียใหม่ อ่านคำแนะนำของแม่ชี แล้วมีกำลังใจมากบอกไม่ถูก ขอกราบแม่ชี มา ณ ที่นี้ค่ะ สาธุ.........
    สำหรับคำแนะนำเรื่องการปฏิบัติธรรมนั้น หนูจะนำไปปฏิบัตินะคะ ความจริงเอาไปลองทำแล้วค่ะ ขอกำลังใจจากแม่ชีด้วยนะคะ

10. hongsanart

คุณปูคะ....แล้วจะส่งตะกรุดมาให้ค่ะ

11. hongsanart

หนู SaNdolLaR ขอให้ได้ A ทุกวิชานะจ๊ะ
    รู้ไม๊.......พี่ยังไม่ได้ตะกรุดรุ่นใหม่เลย
    อย่าลืมออกกำลังกายให้ร่างกายแข็งแรง ถ้าเผื่อปลอกกระบี่เป็นปลอกเหล็กจะได้ช่วยถือได้ ถามหน่อย....จะเอาเวลาที่ไหนไปช่วยจ๊ะ

12. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    โมทนาสาธุครับคุณแม่ชีครับ
    ผมขอจองตะกรุดด้วยครับ 3 ดอกสำหรับ 3 คน คือ พ่อแม่ลูกครับ และผมได้ทำตามคำแนะนำคุณแม่ชีแล้วเกี่ยวกับการรักษาลูกชายครับที่สังเกตได้ชัดคือลูกชายผมเขาจะรับรู้ได้ครับจะมีความสุขมาก อย่างเมื่อคืนนี้ขณะเขากำลังหลับนะครับ พอผมทำให้เสร็จ เขาตื่นขึ้นมาทันทีแปลกมาก แล้วก็ถามผมว่าพ่อทำเสร็จแล้วใช่ไหม ผมก็ตอบว่าใช่ แล้วเขาก็เอามือขวาที่ใช้งานได้ปกติจับมือข้างซ้ายที่ไม่สามารถทำงานได้พยายามพนมมือยกขึ้นมาไหว้ผมทำให้ผมรู้สึกปิติและตื้นตันใจมากเลยครับที่เขาคิดได้เอง อย่างน้อยแม้ในระยะสั้นๆจะยังไม่เห็นผลการเปลี่ยนแปลงทางกายภาพ แต่ที่ผมว่าได้แน่ๆคือความรู้สึกรับรู้ถึงความรักและความพยายามที่เรามีให้เค้านะครับ ต้องกราบขอบพระคุณและโมทนาสาธุกับคุณแม่ชีด้วยครับที่บอกวิธีรักษาและให้กำลังใจผม หากมีอะไรที่เปลี่ยนแปลงทางกายภาพจะนำกราบเรียนคุณแม่ชีอีกครั้งนะครับ
    ด้วยความเคารพนับถือยิ่งและโมทนาสาธุครับ

77/896 ม.ชลลดาสายไหม ซ.24ถ.สายไหม เขตสายไหม กทม.10220

13. hongsanart

เจริญธรรมคุณ โจโฉ คุณเป็นคนที่มีความสามารถมากและหลากหลายมาก แต่คนที่เก่งทางด้านความคิดมักจะไม่มีความอดทนทางกายและทางจิต ชอบทำอะไรไวและพิถีพิถันรวมทั้งให้ทันกับเหตุการณ์ แต่นั่นมันเป็นเรา...ในขณะที่คนอื่นไม่ใช่เรา ความคิดเขาก็ไม่เหมือนเรา จึงทำให้บางครั้งมันขัดใจเรา เราจึงหงุดหงิดเอง จนเกิดเป็นความท้อแท้บางอารมณ์ ภาวนา...คือการทำให้มี สร้างให้เกิด ทำให้เจริญในตน คุณไม่มีความอดทนทางด้านร่างกายและจิตใจ ต้องฝึกสมถ คือฝึกความอดทนแต่ไม่ต้องทนอดนะ มีความเพียรพยายามมากกว่านี้ อย่างเช่นลองนั่งในท่าสมาธิให้ได้นานๆเท่าที่จะนานได้ ท่องคำว่า "อดทน" แทนคำว่า พุทโธ หรือคำอื่นๆ ท่องไปเรื่อยๆ เบื่อก็หยุดท่อง ตอนท่องก็ดูใจไปด้วยว่ามันเป็นยังไง รำคาญและเบื่อไหม? หรือว่าตลกและขำดี สมองคิดพิจารณาแต่ว่าร่างกายไม่ขยับเขยื้อน เจ็บและชาก็เรื่องของมัน ใจฉันไม่สนใจกับเจ็บและชา เพราะว่าสมองมัวแต่คิดเรื่องตลกและขำที่ต้องมานั่งทำแบบนี้ และถ้าเบื่อแล้วหรือต้องทำงานอื่นต่อไปก็ลืมตาออกจากการนั่งเสีย ดูสิว่านั่งไปนานเท่าไร? เขยิบเวลาในการนั่งอย่างนี้ขึ้นไปเรื่อยๆ จะทำให้เรามีความอดทนและมีความเพียรมากขึ้น อะไรที่ดีๆอยู่ตรงที่ทนนั่นแหละ ต้องขอบอกว่า "คุ้มค่านะ" ไม่ต้องลงเงิน ลงทุนแค่กายและใจเท่านั้นเอง ลองทำดูก่อนดีไหม? แม่ชีไม่อยากใช้ภาษาธรรมให้มากเกินไป บางคนไม่รู้เรื่องเลยอธิบายภาษาง่ายๆแต่อยู่ในธรรมและวิธีที่พระพุทธเจ้าสอนจ้า...สาธุ...สู้ๆ...แต่ยังไม่ต้องตายนะ เดี๋ยวไม่มีใครทำอะไรที่ดีๆให้กับสังคม...คนดีจริงๆ...แม่ชีไม่คบและไม่คุยด้วยหรอก เพราะคนดีจริงรีบชิงหนีตายกันไปหมดแล้ว...ธรรมะสวัสดี [​IMG][​IMG]

14. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองตะกรุดด้วยคนหนึ่งค่ะ และ

ขอกราบนมัสการท่านแม่ชี และขอกราบเรียนถามข้อธรรมะด้วยค่ะดังนี้นะค่ะ

ข้อ 1. เมื่อ 2 คืนก่อน นอนหลับฝันไปว่า ไปร่วมพิธีอะไรสักอย่างหนึ่ง เป็นพิธีที่รวมพลพระเครื่องและเทพเจ้าต่าง ๆ มีทั้งสายดำรวมอยุ่ด้วยมั้ง

ที่นี้ไปเจอเพื่อนคนหนึ่งก็ไปแซวว่าอยากจะได้พระเครื่องของเขา เขาก็หัวเราะ หุหุ....แล้วส่งพระเครื่องบูชาให้หนึ่งองค์ แลไปเห็นจิ้งจก 2 ตัว ดำตัว ขาวตัว เขาก็หัวเราะแล้วส่งจิ้งจกตัวขาวให้อีกหนึ่งตัว รู้ว่าเป็นตัวขาวเพราะเห็นหางโผล่ออกมาจากมือที่เขากำไว้จ๊ะ

ข้อ 2. ทุกวันนี้หนู๋ก็พยายามจะปฏิบัติตนให้ครองอยู่ในศีล 5 ค่ะ พยายามค่ะ ก็ยังไม่คิดว่าตัวเองจะทำได้ดีเท่าไหร่นัก ก็ยังพยายามอยู่ค่ะ แต่มีข้อปฏิบัติที่ทำให้สงสัยตนเองอยู่เสมอ ๆ หาความเข้าใจไม่ได้ เช่นบางครั้งมีการรู้สึกว่าตัวเองนั้นสั่นสะเทือนในการไปในบางสถานที่และจะเป็นเฉพาะครี้งแรกเท่านนั้น(รวมถึงสถานปฏิบัติธรรมหรือโรงเจต่าง ๆ ) อาการสั้นนั้นไม่ใข่อาการสั่นทางกายค่ะ แต่เป็นสั้นจากข้างใน เขาเรียกว่าอย่างไรหนอ เกิดเพราะอะไร และก็ยังไม่เข้าใจว่าตัวเองควรเร่งปฏิบัติอย่างไรให้ดีกว่านี้ได้ค่ะ
    รวมถึงการฝึกมโนมยิทธิด้วย ใคร ๆ ก็ว่าหนู๋ทำได้ แต่ทำไมมันถึงไม่มันใจตัวเองเลยค่ะ

ข้อ 3. หนู๋ก็มีปัญหาส่วนหนึ่งเช่นเดียวกับคุณขุนท้าวเลยค่ะ แต่หนู๋ได้อ่านจากท่านแม่ชีแล้ว ก็ขอกราบโมทนาบุญท่านแม่ชีด้วยค่ะ คิดว่าข้อนี้ได้วิธีปฏิบัตแล้วค่ะ

15. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    แม่ชีครับหลังจากที่ผมคุยกับแม่ชีแล้วผมก็มีปัญญามาขึ้นครับ สรุปว่า ผมเสนอข้อตกลงกันระหว่างผมกับแฟนผม (ไม่มีแม่ยายมาเกี่ยวข้อง) เพื่อที่จะให้มันยุติลง เพราะที่ผ่านมาเราสองคนมีปัญหากันอยู่ตลอดเวลาคงจะแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ผู้ชายนึกแต่ความยุติธรรมและความเป็นกลาง ส่วนผู้หญิงนึงถึงได้แต่ฟังจากประสบการณ์ผู้เป็นแม่บวกกับการเอาแต่ใจตัวเป็นใหญ่ มีฐิติกับคนรอบข้าง สรุปว่าผมขอเอาลูกมาดูแลบ้าง เสาร์-อาทิตย์ เป็นบางครั้งและจะขอรับผิดชอบทั้งหมดเกี่ยวกับตัวลูกของผมที่ถูกต้องตามกฎหมาย ส่วนแฟนก็ขอให้กลายเป็นอดีตไป ต่างคนต่างอิสระต่อกัน ผมไปอีกทาง เธอไปอีกทาง ไม่มาทำลายซึ่งกันและกัน ไม่อาฆาพยาบาตซึ่งกันและกัน ผมว่าผมทำแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับแม่ชีและเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่อ่านกระทู้นี้ ช่วยชี้นำทางให้ทีครับเพื่อที่ผมจะได้มีกำลังใจมากกว่านี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2006
  16. ณัฐณิชา

ณัฐณิชา Active Member

11 สิงหาคม 2006
    (verygood) (f) (f) อนุโมทนาค่ะ คุณแม่ชี หนูชอบกระทู้ของแม่ชีมากค่ะ ได้คำสอนต่างๆที่เรามาใช้ในชีวิตประจำวันได้ค่ะ คณแม่ชีค่ะหนูรบกวนขอเบอร์โทรได้หรือเปล่าค่ะ ถ้ามีโอกาศหนูจะไปหาค่ะ

17. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบขอบพระคุณครับ โดนเต็มๆครับ ผมเป็นคนเจ้าความคิด
    แต่ความอดทนต่ำมากถึงมากที่สุด ร่างกายก็บอบบางด้วย
    แต่เมื่อก่อนนั่งสมาธิทุกวันนะครับ สวดมนต์นานมากๆ ด้วย
    แต่หลังๆ เลิกไปเฉยเลย

ตอนนี เวลานี้ ผมข่มใจมากๆ เลยนะ ไปเจอคนที่ส่งข้อความมาด่าผม
    ในนี้ผมก็รู้ว่าใช้ชื่ออะไร ที่เวปอื่นผมก็รู้ว่าใช้ชื่ออะไร ต่อให้เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ ก็เหอะ เขาคงพึ่งเข้ามาเล่นเน๊ตมั้ง เลยไม่รู้ว่าผมแค่ไหน

ไปเห็นว่าจะไปโพสจิก ซะหน่อย แต่ก็ห้ามใจ แบบ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร หุๆ เด๋วเขาก็เจอภัยตัวเองไปหล่ะ มานั่งคิดแต่ว่า เขาด่ามาแต่ละอย่าง
    ไม่ใช่ทั้งนั้น ผมไม่ได้เป็นอย่างนั้น ทำไมผมต้องสะเทือนด้วยนะ
    เขาหาว่าผมเป็นนักร้องข้างถนน ทั้งๆที่คนส่วนใหญ่ก็รู้แล้วว่า ผมออกเทป
    ยังมีลิงก์โทนให้โหลดอยู่เลย หุๆๆ เฮ่อ.. ข่มใจ ไม่ด่ากลับ นี่ มันจี๊ดๆ ดีนะครับ

แต่คาดว่า อีกหน่อย ถ้าดังกว่านี้ คงเจอคนแบบนี้อีกเยอะ
    พี่เขาบอกให้ขอบคุณคนพวกนี้ ที่มาสอนเรา ให้อดทน .. อะ ขอบคุณนะจร๊า

(พี่ปู คนนี้แหละ ที่ไปแขวะกระทู้พี่ปูในลาน หง่ะ เฮี้ยนจิงๆ ตอนนี้ชื่อใหม่อีกแระ )

อ้อ ตอบคุณ..SaNdolLaR
    ยังแค่คิดนะครับ เป็นคนเจ้าความคิด แต่ตอนจะเริ่มนี่ แบบบางทีก็มึน
    เป็นคนคิดอะไรพร้อมกันหลายๆ อย่างเยอะ ก็เลยพอจะทำ บางทีสับสนอะ
    แต่เร็วๆ นี้ จะเขียนร่าง ส่งพี่ๆ ในลาน ช่วยหาผู้สนับสนุนก่อน
    แล้วไปเสนอ ทางช่องอีกทีนึง
    ก็ไม่ซีเรียสครับ ทำไม่ได้ ผมก็หาไรทำไปเรื่อยหล่ะ

เห็นพูดถึงตะกรุดกัน แหม.. เขินจัง เห็นความโลภในใจเลยหง่ะ
    ปกติไม่เคยสนใจเรื่องของขลังเลย เพราะเชื่อมั่นว่า ตราบใดที่คิดดี
    พยายามทำดีอยู่ ย่อมพ้นภัย

แต่บางครั้งก็นะ คนเรา มันก็ยังไม่ดีจริง
    บางทีคนดียังต้องใส่เสื้อเกราะกันเลย

กราบขอบพระคุณแม่ชีอีกครั้งนะครับ
    ภาษาง่ายๆ นี่หล่ะครับ ที่ผมพยายาม กระตุ้นสังคมการเผยแพร่ธรรม
    ว่าควรสอนแบบนี้ มะงั้น คนธรรมดา คนกิเลสหนาเข้าใจยากครับ

ขอบพระคุณครับ อนุโมทนาสาธุ
    จะพยายามอดทนครับ เด๋วจะเริ่มกลับมาฝึกสมถะใหม่อีกรอบครับผม

18. hongsanart

ขอที่อยู่ด้วยค่ะ

19. hongsanart

ขอที่อยู่ด้วยค่ะ

20. hongsanart

หนูจ๋า... เบอร์โทร.คุณแม่ชี 01-8974149 ค่ะ