ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีค่ะ ขออนุโมทนากับแม่ชีด้วยนะคะที่มีจิตเมตตา ขอเรียนถามปัญหานะคะ
    1.ปฏิบัติธรรมมาหลายแนวอย่างละนิดอย่างละหน่อย ทั้ง พุทโธ สัมมาอรหันต์ ยุบหนอ-พองหนอ นะมะพะธะ ฯใครว่าทางไหนดีเราก็ไปฝึกกับเขา ทุกวันนี้ยังสับสนว่าควรปฏิบัติแนวไหนจึงจะถูกจริตและก้าวหน้าทางธรรมคะ เพราะยังเอาดีไม่ได้ซักทาง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    2 ทุกวันนี้ดูแลพ่อแม่อยู่โดยไม่เคยหวังอะไร เพราะพ่อแม่ไม่ใช่คนร่ำรวย พ่อป่วยมาหลายปีแล้ว มีหลายคนชื่นชมและบอกว่าดูแลพ่อแม่จะทำให้เจริญก้าวหน้า เราก็ไม่เคยคิดหวัง เพราะที่ดูแลเพราะรัก สงสาร มุ่งตอบแทนพระคุณ แต่สิ่งที่ทำให้แปลกใจคือในชีวิตมีอุปสรรคในการงานมาก ทำงานหนักแต่ได้ผลน้อย ศัตรูมาก กว่าจะได้อะไรสักอย่างต้องเหน็ดเหนื่อยต่อสู้เพื่อความยุติธรรมทั้งของตนหรือของบริวารจนเบื่อและท้อ เพราะบางครั้งไม่ได้รับความยุติธรรมอย่างที่ควรจะเป็น เคยเปรียบเทียบกับเพื่อน เขา ดูแลพ่อแม่ไม่ดีนัก มาทางโลกมากกว่าทางธรรม แต่ทำไมเขาจึงก้าวหน้าในการงานไ ด้ c 9 ง่ายๆ งานก็ไม่หนักหนาเหน็ดเหนื่อยอะไร ถ้าจะบอกว่าเป็นเพราะเราทำกรรมมาไม่ดีจึงเดือดร้อนทุกข์ยากเช่นนี้ ปัญหาก็จบ แต่ก็อดข้องใจ ติดใจไม่ได้ ถ้าชาติที่ผ่านๆมาเขาดูแลพ่อแม่อย่างดี ทำบุญให้ทาน รักษาศีล ชาตินี้ก็น่าจะมีอุปนิสัยต่อเนื่องมา แต่ชาตินี้ก็ไม่เห็นวี่แววว่ามีคุณงามความดีอะไรมากมาย ทำไมจึงสุขสบาย ก้าวหน้า บางคนใช้ปากทำร้ายเพื่อนร่วมงาน ความดีให้ตัวความชั่วให้คนอื่น วาจาดี หัวหน้าก็ชื่นชม ไม่รู้เท่าทันความจริง เขาผู้นั้น ก็เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้ามาโดยตลอด เราจะสู้กับเขาก็ไม่ได้เพราะปากไม่เก่งเหมือนเขา ปลิ้นปล้อนไม่เป็น กราบเรียนถามว่าเมื่อไรจะพ้นเวรเหล่านี้ และเมื่อไรจะพ้นจากเจ้ากรรมนายเวรกลุ่มนี้คะ เมื่อไรบุญจึงจะมาช่วยให้ประสบความสำเร็จและเจริญก้าวหน้า ขอบคุณมากนะคะ

2. bundit_tong

bundit_tong เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมอันใดที่ทำให้เราไม่เจริญก้าวหน้าในหน้าที่ครับ แล้วจะแก้ได้อย่างไรหรือว่านี้ คือ การสอบจิต จะทำอะไรก็ต้องมีเหตุไม่ได้ดังใจหวัง แต่พอไม่หวังในสิ่งนั้นมันก็มาให้เราได้แต่ก็นานมากเป็นเพราะอะไรครับ
    และอนุโมทนาด้วยครับที่นำสิ่งดีๆๆมาให้พวกกระผมทุกคน ขอให้แม่ชีเจริญในพระธรรมยิ่งๆๆขึ้นไปเทอญ สาธุ สาธุ

3. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    กราบนมัสการ..คุณแม่ชีค่ะ..

คือ หนูเห็นที่คุณ benyapa ถามคุณแม่ชี แล้วคุณแม่ชีตอบน่ะค่ะ..

หนูอยากทราบว่า..ถ้าหนูคุยกะน้องหนู คุยกันเรื่องพ่อแม่อ่ะค่ะ..เหมือน

แสดงความคิดเห็นกันว่า เนี่ย รินว่านะ ป่ะป๊า น่าจะทำแบบนี้ มากกว่าเนาะ

แล้วทำไมตอนแรก ป่ะป๊า คิดแบบนั้นล่ะ คิดไม่รอบคอบเลย..หนูคุยกะน้อง

หนูแบบนี้อ่ะค่ะ ถือว่าหนูกล่าวว่า พ่อแม่ ไม่ดีรึป่าวคะ..เป็นการว่า พ่อแม่

ลับหลังรึป่าวคะ..หนูขอรบกวน คุณแม่ชีตอบหนูให้กระจ่างด้วยนะคะ..

กราบขอบพระคุณค่ะ

4. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนแม่ชี
    อาร์ตเงเวลานั่งก็ยังสับสนอยู่ว่าควรจะกำหนดลมหายใจเข้า-ออก แบบใดดี อย่าง'ที่คุณ shesun ถามไปนะคะ อย่างตอนนี้อาร์ตและเพื่อนก็ไปนั่งสมาธิและทำวัตรเย็นกันทุกวันพุธที่วัด มีพระเป็นผู้นำสวดและสอนกรรมฐาน แนวท่านสอนให้ยุบหนอ-พองหนอ ซึ่งอาร์ตก็เข้าใจหลักค่ะ แต่ว่าปัญหามีอยู่ว่าทุกวันอาร์ตจะชินกะการกำหนดพุทโธเสียบ่อย พอไปนั่งแล้วกำหนดอีกแบบอาร์ตก็จะสับสนค่ะในบางครั้ง ถ้าอาร์ตกำหนดยุบหนอพองหนอไปเรื่อยๆ พอเริ่มเข้าที่การกำหนดมันหายไปเอง สักพักเหมือนนึกขึ้นได้ก็กลับมาพุทโธทั้งๆที่ เราฝึกวิปัสนาอยู่อะค่ะ เลยค่อนข้างตีกันบ่อย เลยมีความรู้สึกว่า ตัวอาร์ตยังไม่มีจุดยืนในการภาวนา สติและจิตก็ไม่นิ่ง เลยทำให้การ focus กับคำภาวนาตีกันบ่อยค่ะ เลยอยากจะขอให้แม่ชีช่วยสอนอาร์ตบอกแนวทางหน่อยได้มั้ยคะ เลยยิ่งงตัวเองว่าชอบสมาธิจริตไหนกันแน่

5. artty

และกระทู้ที่อาร์ตโพสท์ไว้ด้วยค่ะ เรื่อง "ทำไมนั่งสมาธิแล้วกลายเป็นคนเสียสติคะ" ในหมวดอภิญญา-กรรมฐาน นั้น อาร์ตอยากทราบด้วยอ่ะค่ะ อาร์ตเองเรื่องปัญหาบางอย่างอาร์ตไม่ขอถามดีกว่าขอแค่แนวปฏิบัติที่ถูกวิธีไม่ให้ตัวเองสับสนหรือหลงทางก็คงเพียงพอแล้วหล่ะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

6. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีครับ

อยากทราบว่ามีกรรมหนักอะไร ที่ต้องแก้ก่อนหรือเปล่าครับ
    เพราะชีวิต เหมือนติดขัดมาตลอด มีแต่ปัญหา เกือบทุกด้าน

จะมีโอกาสก้าวไปจุดที่สูงกว่านี้ และจะมีโอกาสทำโครงการ ต่างๆ ได้สำเร็จหรือเปล่า หรือควรปล่อยโลกไว้อย่างนี้แล้ว เข้าวัด หาที่ภาวนา

หรือ ผมควรทำอย่างไรกับชีวิตดีครับ
    บางทีเดินๆ มาเหมือนจะใช่ แต่ก็ยังไม่ใช่
    เหมือนจะได้ แต่ก็ไม่ได้

แต่พอจะไป จะทิ้งโลก ก็เหมือนจะมีอะไรมาฉุดไว้อีก

แต่ที่รู้ๆ คือ อยากทำงานเพื่อสังคม รู้ว่าตัวเองมีไอเดีย ดีๆ เยอะ
    มีโครงการอีกหลายอย่างที่อยากจะทำ

ตอนนี้ก็สับสน แต่ก็ทนอยู่ไปเรื่อยๆ เก็บกุศลเล็กๆ น้อยๆไปพลางๆ
    มีคนบอกว่าจะดัง ก็เกือบๆ อยู่แค่นั้น

แต่บางทีก็เข้าใจเหมือนกันนะครับ ว่าผมเองก็ภาวนาไม่ผ่าน
    ถ้าดังไปก่อนหน้านี้ คงลงอบายแหง๋ๆ

เพราะปัญหารอบด้าน เพราะยังไม่ดัง
    ก็เลยมีโอกาสศึกษา เก็บกุศลรายทางไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากรู้วิธีที่จะเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมไปพร้อมๆกัน
    ควรไปทำอาชีพอะไรดี ควรจะไปทางไหนดี

ที่จะพอมีกำลังเลี้ยงตัวเอง และทำงานช่วยสังคมที่ถนัดไปด้วยได้

อ้อ มีคนชวนทำโครงการเสียงธรรมบนรถเมล์ ผมจะทำสำเร็จหรือเปล่า
    ควรร่วมมือกับเขาดีไหม หรือว่าควรทำอย่างไรครับ

เพราะไม่ได้รู้จักมาก่อน แล้วผมต้องเซนเอกสาร กลัวมีปัญหานะครับ

กราบขอบพระคุณครับ

ผมจะช่วยสังคมได้อีกเยอะ ถ้าผมมีโอกาสครับ ..แต่ยังหาทางอยู่

7. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ขอคัด ข้อความ จาก แว่วเสียงสวรรค์ มาให้อ่านนะครับ

โดย อ.พร รัตนสุวรรณ
    (เร็วๆ นี้จะอ่านอัดเสียงหนังสือของท่านมาให้ฟังนะครับ)

แต่อันนี้เป็นงานที่ผมรวมมาย่อ ไว้ เกลาด้วยสำนวนของผมเอง
    เสียดายว่า งานของจริง ผมบริจาคไปหมดแล้ว
    ใช้ชื่อว่า แว่วเสียงสวรรค์รีเทริ์น หรือ
    พลังแห่งวิญญาณครับ อ่านเล่นๆ นะ

ทำไมบางคนฝึกสมาธิแล้วบ้า

การเข้าทรงที่มีอาการ ตัวสั่นหรือเต้นอย่างแรงนั้น เป็นปฏิกิริยาที่เกิดขึ้นจากการขัดแย้งในจิตไร้สำนึก ระหว่างคนทรงกับโอปปาติกะ เพราะวิญญาณที่มาเข้าจะมีอะไรเหมือนกับคนเข้าทรงเป็นไปไม่ได้

คนทรงที่ทำได้อย่างสมบูรณ์จริงๆนั้น ต้องหลับในสมาธิได้ คือทำใจให้ว่างจากทุกอย่างจนหลับได้ ทั้งๆที่ไม่ง่วงนอน และไม่ต้องเอนตัวลงนอน ซึ่งประเภทนี้จะมีการขัดแย้งน้อยที่สุด เวลาออกก็จะไม่มีอาการล้มหงายตึงอะไรทำนองนี้ แต่ถ้าทำบ่อยๆก็เกิดความเครียดได้เหมือนกัน

เพราะธรรมดาจิตใจของแต่ละคน ย่อมต้องไม่เหมือนคนอื่น และเมื่อมีอะไรมาบังคับความรู้สึกให้อยู่นิ่งไม่ให้แสดงอะไรออกมา ต้องเกิดความขัดแย้งกันบ้าง ดังนั้นความเครียดทางประสาทนี้ จึงแสดงออกมาให้เห็นเป็นความเพลีย กล้ามเนื้อกระตุก

เพราะฉะนั้นโดยธรรมดาการเข้าทรงถือว่าเป็นอันตรายมาก
    คนที่ฝึกสมาธิเป็นบ้า เพราะมีความกดดันในอารมณ์มากเกิดการขัดแย้งภายในอยู่เสมอ ถ้าไม่จริงจังก็ไม่มีผล

แต่ถ้าจริงจัง และไม่ได้หวังผลให้ใจบริสุทธิ์ คือหวังใช้สมาธิเป็นทางหาประโยชน์บางอย่าง ถ้าฝึกได้ดี บังคับจิตให้นิ่งได้ ก็จะพยายามบังคับจิตให้มากขึ้นโดยไม่มีการคลี่คลายอารมณ์มาก่อน ความกดดัน ความขัดแย้งต่างๆ ยังคงมีอยู่เหมือนเดิม

กรณีนี้ ก็เท่ากับเป็นการเพิ่มความกดดันให้มากขึ้น ถ้าหากผู้สอนเคยฝึกคนสำเร็จมามากแต่ไม่เข้าใจเรื่องความกดดัน ก็จะส่งผลเสียทำให้กลายเป็นบ้าได้ ตามปกติคนที่จะฝึกสมาธิได้จะต้องไม่มีความกดดัน แต่คนที่ชาติก่อนเคยมีพื้นสมาธิมาดี แม้ปัจจุบันจะมีความกดดันมาก ถ้าตั้งใจฝึกจริงๆก็จะทำได้ แต่ก็จะส่งผลเสียดังที่กล่าวมา

การฝึกสมาธิได้ดี ควรหาทางคลี่คลายอารมณ์ ทำความกดดันให้เบาบางเสียก่อน ถ้าฝืนทำไปทั้งที่มีความกดดันอยู่มาก แม้จิตจะสงบไม่ฟุ้งซ่าน แต่ความสดชื่นภายในจะไม่เกิดขึ้นเลย ทำให้สมาธิไม่มั่นคง ถ้ายังฝืนทำก็อาจเสียสติ หรือเกิดภาพหลอน หรือทำให้เข้าใจผิดหลายๆอย่างได้

(ความเสียหายนี้ยังส่งผลโดยรวมให้คนหลายคนไม่กล้าฝึกสมาธิ อย่างที่บอก คนติดยามานาน จะเลิกยา ใช้วิธีหักดิบ น้อยรายที่จะได้ผล แม้แต่คนเลิกสูบบุหรี่ ที่ติดมานาน แล้วเลิกทันที ก็เห็นตายมาหลายคนแล้ว บันไดเขามีไว้เดินทีละขั้น ขอให้จำข้อนี้ไว้ให้ดี )

8. โจโฉ คร้าบบบ

คุณอาร์ตครับ แนะนำให้ฟัง เสียงอ่านหนังสือ ของ พระอ.ปราโมทย์ ปราโมชโช นะครับ แล้วจะพบทางสว่าง ในการภาวนา

รวมถึง งานของ อ.สุรวัฒน์ 4 เล่ม ซึ่งเป็นการฝึกดูจิต ในชีวิตประจำวัน
    ทำแบบง่ายๆ ไม่เครียด และจะส่งผลให้ ทำสมถะง่ายขึ้นด้วยครับ

ผมหล่ะ ถ้าแนะนำ อยากแนะนำ ทังหมดแหละ
    พระอ.ปราโมทย์ ปราโมชโช
    อ.สุรวัฒน์
    และ พี่ดังตฤณ

ใครมีชีวิต ผ่านมา ควรไปฟังนะครับ
    และยิ่งล่าสุด หนังสือ ทางเอก

รับรองได้ว่า สั้นตรง ลัด กระชับ ถูกทาง เหมาะสำหรับทุกเพศ ทุกวัย

ไปพิสูจน์ได้ที่หน้าดาวน์โหลดเสียงธรรมนะครับ
    เจริญในธรรมครับ

9. artty

โห คุณโจโฉคะ นี่ต้องขอโมทนาล่วงหน้าเลยนะคะกะโครงการณ์ที่จะทำขึ้น ให้ผ่านเถอะค่ะ สาธุสาธุ

10. artty

ขอโมทนานะคะคุณโจโฉ เดี๋ยวอาร์ตจะไปหาฟังค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เบอร์โทร.ของท่านอาจารย์แม่ชี 01-8974149 และ 01-9590736 ค่ะ

12. Phetsakorn1

Phetsakorn1 สมาชิก

18 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการแม่ชีที่เคารพ
    หนูเป็นคนที่ความจำสั้นมาก จะทำอย่างไรดีค่ะ
    e-mail:uraiwan_sinkasamsuk@yohoo.com

13. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    สังคมไทยในยุคปัจจุบันที่ผู้หญิงชอบเรียกร้องสิทธิ์ให้ผู้ชายหันมาดูแลครอบครัวครับ แต่ชีวิตผมตรงกันข้ามครับผมไม่ได้อยู่กับครอบครัวของผม ภรรยาและลูกอยู่กับฝ่ายแม่ผู้หญิง ผมได้แต่ไป ๆ มา ๆ แม้กระทั้งเข้าบ้านไปหาลูกยังไม่ได้เลยครับ จะมาหาก็ต้องแอบเจอกันถัด 3 หลังถัดจากบ้านแฟนไป (อย่าให้หมาได้ยินเสียง) เพราะแม่ยายรักหมามากกลัวคนแถวนั้นเขารำคาญเสียงหมาเห่า จึงไม่อยากให้มาเหยียบในบ้านเท่าไร บวกด้วยความจนของผม แต่ผมไม่รู้ว่าจนแบบไหนสำหรับแม่ยาย ทุกวันนี้ผมอยู่นอกครอบครัว ผมอยู่กับแม่และน้อง ๆ ผมต้องรับผิดชอบการศึกษาของลูกทีเป็นหมื่น ๆ ค่านมค่าขนม ค่าประกันสุขภาพ ค่าต่าง ๆ สำหรับลูกผมออกให้หมด ยกเว้นค่ากินข้าวในแต่ละมื้อทุกวัน (เพราะไปมาลำบาก) ตลอด 3 ปี กว่า ๆ มานี้ ต้องมารับผิดชอบเงินไปทำงานแฟนอีก และเสื้อผ้า เครื่องสำอาง ผมรับผิดชอบ แม้กระทั้งส่งเสียการศึกษาแฟนให้จบ ป.ตรี ทั้งหมด ไม่เคยทอแท้ นึกถึงมงคล 38 เอาไว้ เขายังหาว่าผมไม่ดี เหล้ายา เบียร์ บุหรี่ผมก็ไม่สูบ การพนันยังเล่นไม่เป็น โอกาสที่ผมไปหาแฟนใหม่ก็มี ผมก็ไม่ทำนึกถึงแต่ลูกเมีย แต่ฝ่ายทางนั้นก็ไม่พอใจผม ผมอยากเอาลูกไปดูแลช่วงวันหยุดก็อ้างว่าผมทำหน้าที่พ่อไม่ดี กรรมกรยังเลี้ยงลูกได้ดีกว่าผมอีก แฟนผมเปรียบเทียบให้ฟัง ผมคบกันมาเกือบ 9 ปี แล้ว ระยะหลัง 3 ปี กว่า ๆ หลังมีลูกแล้วทุกอย่างก็เปลี่ยนแปลง ผมเหนื่อย ผมทอแท้แล้ว ผมไม่เอาอีกแล้ว เท่าที่รู้ ชีวิตหมาบ้านเขายังมีค่ามากกว่าชีวิตของผม (แม่ยายเคยพูดเอาไว้ตอนหลังจากคลอดลูกใหม่ ๆ ตอนเข้าไปเหยีบในบ้านแม่ยาย) เงินเท่านั้นที่จะเป็นตัวคอยชี้ว่าผมครวจะอยู่หรือจะไป ความดีที่ผมมีให้แม่ยายและครอบครัวเขาไม่ต้องการ มีเงินอย่างเดียวเท่านั้น นี้คือความรู้สึกของผมอย่างจะบอกให้ผู้ที่เขามาในกระทู้ได้รับทราบกัน ช่วยโปรดชี้ทางสว่างให้ผมทีว่าจะผมทำอย่างไรต่อไปครับ ahantharik@hotmail.com

14. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    โหห..อ่านละจะร้องไห้อ่ะน้ำตาคลอเลย..อย่าท้อนะคะ..เป็นกำลังใจให้นะ..

15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับผู้ตั้งกระทู้นี้
    นับว่าเป็นกระทู้ที่ดี มีประโยชน์
    เชื่อว่าสามารถคลายทุกข์ใจให้กับหลายๆท่าน

ผู้ที่มีทุกข์และยังหาทางออกไม่ได้
    เสมือนหนึ่งอยู่ในที่มืดมิด
    ทำอะไรก็ไม่ได้
    ขอเพียงมีแสงสว่างส่องมา
    เพื่อให้พอเห็นทาง
    ทุกข์นั้นก็จะค่อยๆคลี่คลายลงได้

แม่ชีเปรียบเสมือนผู้ประทานความสว่าง
    สาธุครับ[​IMG]

16. hongsanart

ท่านที่ถามทางข้อความส่วนตัว จะโทร.ถามทางโทรศัพท์ก็ได้นะคะ บางคำถามอาจจะมีคำอธิบายยาวมาก เมื่อเกิดข้อสงสัยก็จะถามได้ทันทีและได้รับคำตอบที่กระจ่างได้เดี๋ยวนั้น หมายเลขโทรศัพท์อยู่ที่ข้อความ#32 นะคะ

17. kvang.siva

kvang.siva สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2006
    กราบนมัสการค่ะ รบกวนขอด้วยนะคะ
    นางสงเมือง สิงหนุต
    127 หมู่ 2 ต.บ้านยาง อ.เมือง
    จ.บุรีรัมย์ 31000
    ขอบพระคุณอย่างสูงเจ้าค่ะ

18. hongsanart

ต้องขออนุโมทนาบุญกับยายผีป่าอย่างมาก เพราะเป็นผู้เริ่มตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    เชื่อว่า ผู้ที่ได้รับคำชี้แนะจากท่านอาจารย์คงได้รับข้อคิดที่ดีๆ และสามารถนำไปปฏิบัติและปรับปรุงตัวเองเพื่อให้ดำรงอยู่ได้ในชีวิตปัจจุบัน ทำปัจจุบันให้ดี อนาคตก็ดีด้วย อดีตผ่านมาแล้วไม่สามารถแก้ไขได้
    ขออนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาอ่านและถามปัญหาค่ะ

19. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า

ผมเห็นใจคุณมากครับ ahantharik<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_300492", true); </SCRIPT> แต่ผมอยากทราบว่าก่อนหน้านี้ไปทำอะไรไม่ดีไว้หรือเปล่าครับ เพราะ เหตุการ์ณนี้ไกล้เคียงกับชีวิตผม สุดท้ายก็ถือว่าชาตินี้บำเพ็ญ ขันติบารมี จนกว่าชีวิตจะหาไม่ก็แล้วกันคับ ขอให้กำลังใจเต็มที่คับ

20. hongsanart

เจริญธรรมทุกท่าน แม่ชีได้อ่านปัญหาที่ถามมาแล้วก็ขอตอบในที่นี้รวมกันเลยนะ คนที่ดูแลพ่อแม่ดีแต่ไม่มีมนุษย์สัมพันธ์และไม่ปรับตัวให้เข้าสังคมนั้น มักจะประสบแต่ความทุกข์เนื่องจากคิดว่าสิ่งที่ตนทำ ตนคิดนั้นถูกต้องดีแล้ว จึงมองข้ามหลักความเป็นจริงของการอยู่ร่วมกันในสังคม คนในสังคมไม่เหมือนกัน เราก็ไม่เหมือนใคร และแม้แต่คนในครอบครัวเราบางคนก็ยังไม่เหมือนกัน ฉะนั้นเราต้องรู้จักเข้าใจเขาและเข้าใจเรา ต้องรู้จักว่าสิ่งไหนดีควรทำ สิ่งไหนไม่เกิดประโยชน์ก็ไม่ควรพูด ไม่มีใครชอบให้ใครมาพูดจาไม่ดี ทุกคนชอบความจริง แต่การพูดจริงมักทำให้คนพูดตายและไม่มีใครคบด้วย หากผู้ฟังหรือผู้ที่ข้องเกี่ยวกับเราไม่เข้าใจในการกระทำ เราก็ต้องอธิบาย อย่าคิดว่าใครจะมีเจโตเลย ไม่พูดและอธิบายจะเข้าใจหรือ? ขนาดอธิบายแทบตายก็ยังไม่เข้าใจ แล้วนับประสาอะไรกับการเงียบไว้ ก็ยิ่งไปกันใหญ่เลย ถ้าเราเป็นเจ้านายคน เราก็คงไม่ชอบคนที่พูดไม่เป็นแน่นอน ฝึกการพูดเป็นและต้องพูดดีด้วยนะ คนอื่นจะทำอย่างไรช่างเขา ขอเพียงแต่เราทำสิ่งที่ดีและถูกอย่างผู้มีปัญญา และเท่าทันกับสถานการณ์ที่เกิด แก้ปัญหาให้ทัน อย่าโทษดินฟ้าอากาศเลย ถ้าทำได้ใจเป็นสุข ทุกข์มีน้อยนะ...ส่วนเรื่องการปฏิบัติธรรมอย่างละนิดแล้วจะให้มันสำเร็จกิจตามเป้าหมายนั้นมันคงยาก จะทำอะไรก็ทำไปทีละอย่างก่อนดีไหม เอาในสิ่งที่ตนถนัดและชอบก่อนนั่นแหละ ทำไปสังเกตุอารมณ์ของตัวเองไป ถ้าทำที่ตนถนัดแล้วใจโล่งโปร่งสบายนั่นแหละถูกทางแล้ว ไม่ต้องไปตามหาจริตที่ไหนหรอก เฝ้าดูอารมณ์ที่เกิดกับตัวเองนั่นแหละว่ามันเป็นอย่างไร? รู้กับมันให้หมด โกรธก็รู้ว่าโกรธ เกลียดก็รู้ว่าเกลียด ชอบก็รู้ รักก็รู้ รู้กับมันให้ได้ เมื่อรู้แล้วก็หาวิธีแก้ไขไปโดยลำดับ เช่นรักแล้วทุกข์ไหม? โกรธแล้วทุกข์ไหม? เมื่อรู้ว่าทุกข์แล้วจะโกรธทำไม? อภัยให้กันได้ไหม? ถ้ายังอภัยให้เขาตอนนี้ไม่ได้ ก็หันมาอภัยให้ตัวเองก่อนดีไหม? อภัยให้ตัวเองได้ ใจก็โล่ง ต่อไปก็ฝึกให้อภัยผู้อื่นบ้าง นานเข้าก็ชินเองนั่นแหละ เมื่อใจสบายคราวนี้ก็หันมานั่งหลับตา เพื่อพักดวงตาและจิตใจ ปล่อยใจและความคิดให้ว่าง ไม่ต้องท่องอะไรหรอก เพราะท่องไปก็พะวงมากกว่าจะเป็นสมาธิ หลับตาให้สบาย รับรองว่าสติมีมาแน่นอน ไม่เร่าร้อนด้วย ลองทำดูนะ สาธุขอให้ทำได้ไวๆ