ตามหาคู่แท้ ให้หลวงพ่อท่าน ภาค ๒ ครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย coolsunny, 1 กรกฎาคม 2011.

1. coolsunny

coolsunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    พระขุนแผนเคลือบ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อยุธยา
    กล่องเดิม

๔๙๙.- บาท

วัตถุมงคลของหลวงปู่ทิมนั้น ท่านสร้างขึ้นมาหลายอย่างด้วยกัน เช่น พระพิมพ์ สีผึ้ง ผ้ายันต์ ปลาตะเพียน นางกวัก สิงห์มหาบารมี ฯลฯ แต่ที่วงการนิยมเล่นหากันมากก็ได้แก่ "พระพิมพ์ขุนแผน"
    จากเมตตาอันเป็นมหากุศลของหลวงปู่ทิม ท่านได้ให้คณะศิษยานุศิษย์วัดโล่ห์สุทธาวาส นำโดย "พระครูนิเทศก์ธรรมรส" จัดสร้างวัตถุมงคลขึ้น ในรูปแบบพระขุนแผนเคลือบเนื้อดินเผา เพื่อบรรจุลงกรุในอุโบสถหลังใหม่ของทางวัดโล่ห์สุทธาวาส ซึ่งคณะศิษย์ผู้จัดสร้างได้ตั้งใจจัดสร้างโดยถอดพิมพ์จากพระขุนแผนเคลือบของเก่า โดยนำเทคนิคการแกะพิมพ์ด้านหลังองค์พระ เป็นยันต์ลายมือของหลวงปู่ทิมที่ท่านใช้เขียนจารจารึกความเข้มขลังเป็นประจำ เป็นร่องจารึกลายเส้น ได้นำพระกรุต่างๆ รวมทั้งพระขุนแผนที่ชำรุดของสมัยอยุธยาจำนวนมากมายมาบดผสม โดยเฉพาะมวลสารมงคลที่หลวงปู่ทิมได้มอบให้เพื่อผสมผสานในวัตถุมงคลนี้อย่างมากมาย ฉะนั้นในองค์พระขุนแผนเคลือบทุกองค์ที่จัดสร้างขึ้นนี้ จึงมีพุทธคุณยอดเยี่ยมในด้านต่างๆ อยู่ในตัวขององค์พระเองด้วย และยังได้รับความเมตตาจากหลวงปู่ทิม อธิษฐานจิตในทางเมตตามหานิยม แคล้วคลาด และเจริญก้าวหน้า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2012
  2. coolsunny

จัดส่งให้คุณ jak168 เรียบร้อยแล้วครับ

หมายเลขตรวจสอบ RF736650660th

3. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระปิดตาอะไรลองเอาลงดูหน่อยครับ พี่มีพระอุ๋ทองออกศึก ปั2510-11 ไหมครับ

4. coolsunny

พระปิดตาพอมีอยู่บ้าง และก็ลงอยู่หลายองค์พอควร ไม่ทราบว่าชอบของใครเป็นพิเศษรึเปล่าครับ ส่วนพระอู่ทองออกศึกนี่มีแต่ไม่ค่อยสวยครับ เดี๋ยวอีกวัน สองวันจะลงรูปให้ดูก่อนครับ พอดีหลานยืมกล้องไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011
  5. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    มาติดตามชมครับ ขอบคุณครับ

6. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

สวัสดีครับ

ยังอยู่ไหมครับองค์นี้

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับ บ้านอยู่แถวไหนครับ บ้านเดิมผมอยู่ในตัวเมือง ตอนหลังย้ายไปอยู่ชาน ๆ เมืองครับ เช่าพระกับพี่อาทิตย์นี้ดีนะครับ พระดูง่ายดี แถมเจ้าของกระทู้จริงใจ ครับ

8. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

โดนใจจริง ๆ ครับพี่อาทิตย์ ขอจองแล้วกันนะครับ ราคาอย่างที่บอกพี่ทาง PM ได้มั้ยครับ

9. coolsunny

ยังรอคู่แท้อยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  10. coolsunny

ได้ครับ ที่จริงผมออกต่ำกว่าทุนอยู่แล้วนะ แต่คนกันเองก็โอเคครับ

11. coolsunny

สวัสดีครับ ขอบคุณที่ติดตามกันครับ

12. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

มารอติดตามชมครับ:cool:

13. coolsunny

พระปิดตาผงคลุกรัก รุ่นเมตตา หลวงพ่อสิม พุทธาจาโร หรือ พระครูสันติวรญาณ

วัดถ้ำผาปล่อง อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่​

องค์ที่ ๑ ๑,๘๐๐.- บาท

ในปี ๒๕๑๗ คุณธงชัย อุดมความสุขได้กราบขออนุญาต หลวงพ่อสิมในการสร้างวัตถุมงคลเพื่อหาปัจจัยไป ซื้อยารักษาโรคให้กับพระภิกษุสงฆ์ที่อาพาธในโรงพยาบาลสงฆ์ จังหวัดเชียงใหม่,ผู้ป่วยในโรงพยาบาลปอดเชียงใหม่และอีกส่วนหนึ่งนำไปถวายหลวงพ่อสิมเพื่อสร้างถาวรวัตถุในวัดถ้ำผาปล่อง.วัตถุมงคลชุดนี้ก็คือเหรียญหลวงพ่อสิม รุ่นเมตตาที่นักนิยมพระเครื่องทั่วไปรู้จักกันเป็นอย่างดี แต่พระปิดตาเนื้อผงคลุกรักที่สร้างในโอกาสเดียวกันกลับไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร บางครั้งก็ถูกมองข้ามไปทั้งๆที่พระปิดตาชุดนี้มีจุดเด่นหลายๆอย่างที่หาได้ยากยิ่งในปัจจุบันและอายุการสร้างก็ผ่านมาร่วมยี่สิบปี

ในโอกาสสร้างพระปิดตาครั้งนี้ คุณธงชัย อุดมความสุขได้ไปขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ประถม อาจสาคร ศิษย์ฆราวาสที่ได้รับการถ่ายทอดพิธีกรรมในการสร้างพระปิดตาจาก ท่านเจ้าคุณวรพจน์ปัญญาจารย์(เฮี้ยง) วัดป่าฯ ชลบุรี และเป็นผู้ที่ได้รับผงวิเศษต่างๆจากท่านเจ้าคุณวรพจน์ฯมากที่สุด

อาจารย์ประถมเล็งเห็นถึงกุศลเจตนาอันแรงกล้าของคุณธงชัย อุดมความสุขในการสร้างพระครั้งนี้ จึงรับปากที่จะช่วย และได้บอกกล่าวกับคุณธงชัย อุดมความสุข ว่าจะจัดทำให้เป็นครั้งสุดท้าย ผงวิเศษที่รวบรวมมาก็จะนำมาผสมทำในครั้งนี้เสียให้หมด เป็นการทำแบบสั่งลาทิ้งไว้เป็นพุทธบูชาก่อนจะตายไปจากโลก.ดังนั้นจึงไม่ต้องสงสัยว่าพระปิดตาเนื้อผงคลุกรักนี้ ดีอย่างไร

พุทธลักษณะ ด้านหน้าเป็นพระปิดตาแบบกลีบบัวฐานตรง นั่งราบบนฐานคล้ายฐานสิงห์ องค์พระลอยเด่น เศียรปรากฏเป็นเม็ดพระศกชัดเจน นิ้วมือคมชัด มีสังฆาฏิพาดทางไหล่ซ้าย พระนาภี(สะดือ)กลมเหมือนเลขศูนย์หรือสูญญัง.ด้านหลังเป็นยันต์ชื่อหลวงพ่อสิม พุทธาจาโรตามรูป

ขนาด กว้างประมาณ 1.4 ซม. สูง 2.2 ซม.

วรรณะ สีดำ ด้านหน้าส่วนใหญ่ปิดทอง มีไม่ปิดบางส่วน ที่ปิดทองส่วนใหญ่จะปิดไม่เต็มพื้นผิวด้านหน้า

เนื้อหามวลสารในการสร้าง จากข้อเขียนของคุณธงชัย อุดมความสุข และอาจารย์ประถม อาจสาคร ที่เผยแพร่ในหนังสืออภินิหารและพระเครื่องในช่วงปี พ.ศ.2517-2518 พอจะสันนิษฐานได้ว่า พระปิดตาผงคลุกรัก หลวงพ่อสิม พุทธาจาโร สร้างขึ้นจากมวลสารต่างๆดังนี้

1.ผงท่านเจ้าคุณวรพจน์ปัญญาจารย์ วัดป่าอรัญญิก

2.ผงพระสัตตนาเค หลวงปู่ทิม

3.ดินขุยปู ๑๐๘ รู

4.ข้าวสารดำ

5.พระไตรปิฏก ๓ ภาษา(ขอมใหญ่ สันสกฤต มอญ)

6.ดินสังเวชนียสถาน ๔ แห่ง

7.ผงพระโบราณสมัยศรีวิชัย

8.ผงประชุมอรหันตมงคลมหาลาภ วัดสรนารถฯ ระยอง

9.ผงรัตนมาลาของชีปะขาวสิงห์อินทิปัตย์

10.ผงวิเศษของท่านอาจารย์เฟื่อง วัดสัมพันธวงศ์

11.ผงธูปเสกของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

12.ผงว่านร้อยแปด

13.ผงเกสรร้อยแปด

14.เกศาหลวงพ่อสิม

จำนวนการสร้าง 2,000 องค์

การปลุกเสก ปลุกเสกเดี่ยวพร้อมเหรียญเมตตาโดยหลวงพ่อสิม พุทธาจาโร เมื่อวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๑๗ ที่วัดถ้ำผาปล่อง

พุทธคุณ เน้นหนักทางด้านเมตตามหานิยม

คนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้รู้ข้อมูลจริง มักจะบอกว่าปิดตาเนื้อผงคลุกรักพิมพ์ใหญ่นี้ ได้รับการปลุกเสกจากทั้งหลวงปู่สิมและหลวงปู่ทิม ซึ่งความจริงแล้วที่ผมได้คุยกับอาจารย์ชายนำผู้เขียนบทความนั้น ท่านได้เล่าว่าเคยคุยกับคุณธงชัย อุดมความสุขในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ว่า คุณธงชัยยืนยันว่าปิดตาใหญ่นั้นปลุกเสกพร้อมกับเหรียญเมตตาแล้วไม่ได้นำไปให้หลวงปู่ทิมเสกเลย แต่สำหรับปิดตาพิมพ์เล็กซึ่งสร้างหลังจากพิมพ์ใหญ่ไปอีก 1 เดือนนั้น ได้นำไปให้หลวงปู่ทิมเสกในวันที่ 21 ตค.2517ก่อนแล้วจึงนำมาให้หลวงปู่สิมเสกในวันที่ 23 ตค.2517อีกวาระหนึ่ง

สำหรับการปิดทองหรือไม่ปิดทองนั้น ในพระปิดตาใหญ่นั้นมักจะมีการปิดทองด้วย ซึ่งผมได้รับทราบมาจากผู้ใกล้ชิดอาจารย์ประถม(ผมไม่แน่ใจว่าควรเขียนว่า “ปถม”หรือเปล่า ถ้าผิดพลาด ก็ขออภัยครับ) การปิดทองนั้นแล้วแต่อาจารย์ประถมจะปิดหรือไม่ปิด จะเรียกว่าแล้วแต่ความพอใจของท่านอาจารย์ก็น่าจะไดครับ

…สำหรับปิดตาเล็กที่เราเรียกว่า ปิดตาอุดมความสุขนั้น บางองค์มีการจารหลังอุ ซึ่งอาจารย์ชายนำได้เล่าให้ฟังว่า คุณธงชัยบอกว่า ไม่ใช่อาจารย์ที่ไหนจารหรอก ผม(คุณธงชัย) จารเองครับ เพื่อให้รู้ว่าชุดนี้เป็นของผม ซึ่งคุณธงชัยได้มีการนำพระชุดนี้ไปให้ ครูบาหล้ากับครูบาชัยยะวงศา เสกอีกครั้งหนึ่ง

…ดังนั้นผู้ที่นำพระปิดตาใหญ่มาทำการให้เช่า ควรได้พิจารณาข้อมูลให้ถูกต้อง กรุณาอย่าบอกข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง ชวนให้ผู้เช่าเข้าใจผิด…
    …ด้วยความรับผิดชอบ ทุกอักษรที่ลงครับ

14. coolsunny

พระกริ่งชินบัญชรมหาปราบ

กล่องเดิม ๓,๘๐๐.- ครับ
    (ปิดแล้วครับ)

พระกริ่งชินบัญชรมหาปราบ จัดสร้างเมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2546 ปลุกเสกในสุดยอดพิธียิ่งใหญ่มหาปราบ ณ วัดละหารไร่ โดยบวงสรวงหลวงปู่ทิมมาร่วมปลุกเสก พร้อมด้วยสุดยอดพระคณาจารย์ หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ เป็นประธานพิธี พร้อมด้วยหลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร และหลวงปู่ธรรมรังสี วัดเขาพนมดิน

พระกริ่งชินบัญชรมหาปราบนี้ ประกอบไปด้วยชนวนศักดิ์สิทธิ์ คือ ชนวนพระกริ่งชินบัญชรรุ่นแรก ชนวนพระกริ่งชินบัญชรมหาโสฬส ชนวนพระกริ่งชินบัญชรพญากาลนาค ตะกรุดสำคัญของหลวงปู่ทิม แผ่นยันต์จากหลวงปู่ธรรมรังษี หลวงพ่อฟู และหลวงพ่อสาคร ที่สำคัญคือตะกรุดมหาปราบที่หลวงปู่ทิมลงให้ โดยถวายให้กับหลวงพ่อสาครใส่ลงในเบ้าหลอม

พระรุ่นนี้ทุกองค์จะอุดผงทั้งหมด ซึ่งประกอบไปด้วย ผงพรายกุมาร ผงมหาปราบ ผงกรามช้างน้ำ ผงจินดามณี ผงอิติปิโส 108 น้ำมันลูกประคำ ทับทิมเสก สีผึ้งมหานิยม น้ำมนต์ปี 2516 จีวรหลวงปู่ทิม และสิ่งสำคัญสุดคือ เกศาหลวงปู่ทิม มีบรรจุอยู่ทุกองค์

ตัดตอนมาจากบทความของคุณชินพร สุขสถิต เว็บ อิทธิญาโณดอทคอม “...เมื่อครั้งที่ผมสร้างพระกริ่งมหาปราบ ๑๖ ตุลาคม ๒๕๔๖ คุณมงคล นาคแพน ศิษย์หลวงปู่ทิมและช่างสร้างโบสถ์สร้างศาลา โทรมาหาผมขอจองพระกริ่งชุดมหาปราบเป็นเงินหลายแสนบาท ผมถามรู้ข่าวได้อย่างไรเพราะยังไม่ได้ประกาศออกไป ช่างมงคลบอกว่าหลวงปู่ทิมไปหาและบอก “ถ้าอยากได้พระกริ่งชินบัญชรให้ไปเอาที่พร เขาซิ” ช่างมงคลบอกว่าแล้วจะเหมือนของเก่าหรือ? ท่านบอกว่าเหมือนกันแหล่ะ นี่จะลงมาทำให้ ล่าสุดช่างกลประจำเรือประมงทะเลขนาดใหญ่ลงไปตรวจเครื่องยนต์ ไม้กระดานที่พาดไว้รองเท้าเวลาไปดูเครื่องเกิดพลิกคว่ำ นายช่างน้ำหนักตัว ๙๐ กิโลกรัม ตกลงไปกระแทกกับท่อน้ำขนาด ๖ หุนที่ยันรับไว้ ท่อน้ำรับน้ำหนักตัว ๙๐ ก.ก. ได้อย่างปาฏิหารย์ ท้องไม่ทะลุและไม่รู้สึกเจ็บ ในคอแขวนพระกริ่งมหาปราบก้นหุ้มทองคำหมายเลข ๕๔ อยู่องค์เดียว เรื่องประเภทนี้เกิดมาหลายครั้งหลายหน แต่รายนี้เล่ามาเป็นรายสุดท้าย เหตุเกิดขึ้นก่อนเขียนขึ้นนี้เพียง ๓ วัน...”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2011
  15. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    มาติดตามชมครับ ตอนนี้กำลังสนใจพระปิดตา ลป.สิมครับ แต่ต้องดูเงินตอนสิ้นเดือนก่อนว่าเหลือพอหรือไม่ครับ :)

16. กำธร นครปฐม

ขอบคุณมากครับพี่อาทิตย์ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

17. jak168

jak168 Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่ ผมเกิดและโตกรุงเทพ แต่แม่กับยาย เกิดและโตที่วัดไทร นครชัยศรีครับ บ้านแฟนก็นครปฐมครับ เลยผูกพันมาก ผมอยู่กรุงเทพยังขับรถไปเชียร์นครปฐม fc บ่อยๆ ถ้ามีโอกาส คงได้แวะไปสวัสดีด้วยตัวเองครับพี่:cool:

18. coolsunny

ได้ครับ รับทราบครับผม

19. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการนี้นะครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

...............

20. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

จองครับผม

มาแล้วคู่แท้ครับ รอมาตั้งนาน

โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับผม