ตามรอย "พระมหาชนก"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Falkman, 15 กรกฎาคม 2010.

1. แก้มแดง

แก้มแดง เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    หลังจากที่ทัพหน้าของแต่ละฝ่ายห้ำหั่นกันแล้ว ทัพหลังที่ใหญ่กว่าก็มาถึง ระหว่าง...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Ta-Ton

Ta-Ton สมาชิก

11 พฤษภาคม 2011
    รอคุณแก้มแดงมาเล่าต่อนะคะ

3. Ta-Ton

Ta-Ton สมาชิก

11 พฤษภาคม 2011
    ส่วนใครจะเป็นปูทะเลยักษ์ เป็นปลา เป็นเต่านั้น ผมเชื่อมั่นว่ามีรู้หลายท่านก็รู้เท่าทันเช่นเดียวกันครับ

ไม่ทราบจริง ๆ ค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ อยากรู้มาก ๆ

4. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้ว่าคอมพิวเตอร์หรือโทรทัศน์บนกำแพงหน้า 16 ต่อ 17 ตรงด้านบนเขียนว่า DMC ใช่ไหมคะ แล้วรูปในโทรทัศน์เป็นรูปอะไรคะ มองไม่เห็นเลย..

5. ZincOxide

ZincOxide เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปรบมือให้ สายตาอันแหลมคม ของคุณหญิงกีรติ สมกับที่หลุดมาจากนวนิยาย เรื่อง ข้างหลังภาพ

ล้อเล่นนะครับ ... เอาจริงๆบ้าง

ภาพที่ปรากฏในหน้าที่ 16 นั้นเป็นคอมพิวเตอร์ จอแบบ CRT ยุคสมัยที่ศิลปินวาดนั้นจอคอมพิวเตอร์แบบ LCD ยังไม่นิยมแพร่หลาย เหตุที่เชื่อว่าเป็นจอคอมพิวเตอร์เพราะภาพ(ดาวหางสีเขียว?)ในหน้า 17 มีเสาอากาศแบบจอโทรทัศน์ทั่วไป หากศิลปินจะวาดโทรทัศน์น่าจะวาดในลักษณะเดียวกัน
    ส่วนตัวอักษรที่อยู่้บนจอ CRT นั้น ถ้ามองในแง่บริษัทที่ผลิต ก็อาจเป็น NEC ซึ่งเป็นบริษัทผู้ผลิตจอคอมพิวเตอร์ที่ได้รับความนิยมในยุคก่อน
    แต่ ... ถ้า สังเกต โลโก้ คำว่า NEC โดยทั่วไปจะใช้ ตัวอักษรสีฟ้า พื้นสีขาว

มองในมุมที่คุณหญิงกีรติ เอ้ย คุณ Crearati กล่าวว่าน่าจะเป็น DMC ก็มีความเป็นไปได้สูง (DMC ในที่นี้อาจจะหมายถึง Dunkin donut-McDonald-Coca Cola ก็ได้ (นะจ๊ะ ... อุ๊บ!)) ปกติจะใช้ อักษรสีเหลือง พื้นสีแดง ซึ่งคล้ายๆกับโทนสีที่ปรากฏอยู่ในภาพหน้า 16

ที่น่าสนใจคือ จอคอมพิวเตอร์เครื่องดังกล่าวดันหันไปทางด้านข้าศึกศัตรู แถมยังอยู่ตำแหน่งสูงเสมือนว่า จงใจให้เห็นหรือให้ทราบข้อมูลบางอย่าง แต่ถ้าแย้งว่า ศิลปินอาจจะต้องการวาดให้ผู้อ่านเห็น ก็คงถามต่อว่าถ้าเช่นนั้น จอคอมพิวเตอร์ก็ควรจะหันในมุมเดียวกับรูปทีวีหน้า 17

ขณะที่คนอื่นป้องบ้านป้องเมืองนั้น ข้อมูลบนหน้าจอคอมพิวเตอร์กับเปิดเผยออกไป งานนี้จะเรียกว่า เกลือเป็นหนอน ดีมั้ย ?

ปล. ผมแกล้งอ่านชื่อเพี้ยนเป็น กีรติ ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2012
  6. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้กล้องขยายดูเอาค่ะ..แต่มั่นใจว่าเป็น DMC ซึ่งในที่นี้หมายถึงลัทธิจานบินธรรมกาย อาจจะเกิดอะไรขึ้นกับลัทธินี้หรือไม่ก็มีอะไรเกี่ยวพันกันแน่เลยแต่ยังไม่เข้าใจดี
    ปล.แปลชื่อซะแก่เลยนะคะ ไม่ใช่คุณหญิงกีรติค่ะ...อ่านว่าครีอาราติ ต่างหาก ไม่มีความหมายค่ะชอบเฉยๆ..

7. JITDEEJING

JITDEEJING เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแก้มแดงคะ ที่ว่าได้แจ้งและพิจารณาไป อย่าได้ตื่นข่าวสึนามิเข้าอ่าวไทยนั้น จะเป็นจริงใช่หรือไม่คะ แต่ลำดับจะมาทีหลังการทำสงครามในเมือง ขอความกระจ่างด้วยค่ะ

ได้โปรดให้คนไทยที่มีสติได้รู้เพื่ออยู่รอดด้วยเถิด

8. ZincOxide

อาจจะจริงอย่างที่คุณ Crearati ตั้งข้อสังเกตไว้

แต่ถ้า องค์กรที่มีอักษรย่อ DMC ไปเกี่ยวข้องกับ MDCCLXXVI เดี๋ยวจะพากันสนุกไปกันใหญ่ (หรือไม่ ...ออกทะเลกู่ไม่กลับ)
    :)

ขนาดไฟล์:
      81.3 KB
      เปิดดู:
      118
  9. oil-Nudchanat

แย่แล้ว..ถ้าใช่จริงๆนี่ล่ะคือตัวแปรสำคัญเลยทีเดียว..

10. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเลขโรมันเหล่านี้ แปลงเป็นเลขอารบิคได้อย่างไรบ้างครับ ผมลืมวิธีแปลงไปหมดแล้ว...ขอบคุณมากๆนะครับ:cool:

11. อธิฎฐาน

อธิฎฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

MDC = 1600 + CLX = 160 + XVI = 16 = 1776

12. อธิฎฐาน

อธิฎฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

อิลลูมิเนติ Illuminati

สมาคมอิลลูมิเนติ (Illuminati) ก่อตั้งขึ้นที่เมืองอินกอลสตาดท์ (Ingolstadt) ประเทศเยอรมัน เมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม
    1776 โดย อดัม ไวส์ฮอพ (Adam Weishaup) ผู้ยึดถือปรัชญาความคิดอิสระ ไม่ยึดติดกับความเชื่อเก่าๆที่สั่งสอนกันมาทั้งเรื่องระบบการปกครองและศาสนา เพื่อก้าวเข้าสู่ยุคการปกครองแบบใหม่ (New World Order) และเชื่อกันว่าสมาคมอิลลูมิเนติอยู่เบื้องหลังการล้มล้างการปกครองด้วยระบบ กษัตริย์ของหลายๆประเทศในทวีปยุโรป รวมถึงการประกาศอิสรภาพของอเมริกาในปี 1776

ออกทะเลเจอบางสิ่งที่น่ากลัว

13. แก้มแดง

ตอบ Khun Ta-Ton

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Falkman พลังจิตนานาชาติ
    ครับ ขอขอบคุณข้อมูลจากคุณ Falkman ตอบคำถามนี้ได้งามมากครับ

คุณเฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ “ ที่จริงผมจะเขียนสามรูปคือ ออกเรือ แล้วก็เรือล่ม แล้วก็ว่ายน้ำ ๗ วัน ๗ คืน แต่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เมื่อทอดพระเนตรรูปเสก็ตช์ของผมทั้งหมด

ทรงจินตนาการว่า น่าจะมีรูปสักรูปมาเสริมตรงนี้ คือก่อนเรือล่ม ควรจะเขียนบรรยากาศของเรือ ที่พระมหาชนกยืนอยู่ตรงหัวเรือ แล้วชี้ไปเห็นปูกับปลาต่อสู้กัน ในความหมายของพระองค์ท่านทรงบอกไว้ว่า ฝ่ายปูนี่เป็นฝ่ายที่หนุนเท้าพระมหาชนก เป็นฝ่ายดีฝ่ายธรรมะ ฝ่ายปลานี่เป็นฝ่ายกิเลส ดังนั้น อยากให้เขียนรูปแบบนั้น ทรงอธิบายถึงสีสันของทะเลตอนก่อนที่พายุจะมาเป็นอย่างไร ออกสีส้มออกสีเหลือง อันนี้เป็นรูปที่มาจากจินตนาการของพระองค์ท่านทั้งหมด ผมไม่ได้คิดเลย ดังนั้น รูปจะออกมาเป็นสามลักษณะด้วยกันคือ รูปของความสงบนิ่ง กับรูปของการกำลังจะเกิดความวุ่นวาย แล้วก็รูปความวุ่นวาย.”

แสง สีส้มจัดจับขอบฟ้า ท้องธาราเรียบสงบ แต่ฝูงปลาสัตว์สมุทรกลับพากันแตกตื่น เป็นสัญญาณถึงภัยแห่งพายุร้ายที่กำลังจะมา บรรดากลาสีคนเรือต่างตระหนก พากันวิงวอนต่อเทพแห่งท้องนที มีแต่พระมหาชนกที่ครองสติ พิจารณาหาหนทางจะพ้นภัย

ในหลวงท่านทรงแจ้งพวกเราคนไทย ทุกๆคนไว้ชัดเจนแล้วนะครับ ก่อนสึนามิในอ่าวไทยจะเกิด ต้องเกิดการรบกัน ฆ่ากันก่อน ดังที่ผมได้แจ้งไปก่อนหน้านี้แล้วนะครับ

14. แก้มแดง

ตอบครับ คือให้ทางคุณ เข้าไปอ่านข้อความเก่าๆที่ผมได้แจ้งไปก่อนนานแล้วในห้อง "ประเทศไทยจะเกิดอุบัติภัยอย่างที่ทำนายกันจริงหรือไม่" ห้องนี้คุณ เกษม(ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษ) ท่านดูแลอยู่ครับ

เท่าที่พอจำได้คร่าวๆดังนี้ ให้อ่านไปตามลำดับครับ โดยเริ่มต้นจาก
    ครั้งแรก ข้อความจาก อ.จตุพรทำนายผ่านองค์เทพ...
    ครั้งที่สอง ข้อความจากคุณ แก้มแดง
    ครั้งที่สาม ข้อความจากคุณ K97

ครับคำตอบที่แจ้งไปนั้น ไปเป็นในแนวทางเดียวกันหมดครับ เงื่อนเวลาต่างๆก็ใกล้เคียงกันมากครับ เพียงแต่ว่าท่านทั้งหลายต้องพิจารณาให้เห็นเองนะครับ มันไม่ใช่เรื่องเล็กๆง่ายๆนะครับที่จะอพยพ หรือย้ายที่อยู่ใหม่ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นกฎของสวรรค์ก็มีนะครับมีบทลงโทษอยู่ ตอนนี้คงบอกได้เท่านี้นะครับ
    คงต้องมีความเพียรในการอ่านข้อความหน่อยนะครับ มีความรู้มากมายจากผู้รู้หลายๆท่านครับลองดูครับ...หรือจะขอรบกวนพี่เกษมให้ช่วยหาก็ลองขอความเมตตาดูนะครับเผื่อพี่เขาจะเมตตาครับ

15. ZincOxide

ทะเลาะกันก่อนเกิดภัยพิบัติ ... อืม น่าคิด น่าคิด

จริงๆแล้ว แนวความคิดนี้อาจจะไปพ้องกับตอนหนึ่ง วรรณคดีเรื่อง พระอภัยมณี ขออนุญาตยกมาวาง ไว้ที่่นี้นะครับ ...[FONT=&quot]

"... สุนทรภู่เริ่มพาดพิงถึง
    [/FONT][FONT=&quot]“แผ่นดินไหว” ครั้งแรกในเรื่อง พระอภัยมณี ตอนที่ ๒๗ อย่างย่นย่อ แต่แล้วก็ได้หยุดไปอาจเพราะคิดหาประโยชน์ยังไม่ได้ จนกระทั่งถึงตอนที่ ๔๔ “กษัตริย์สามัคคี” สุนทรภู่จึงได้แต่งให้มีปรากฏการณ์เหนือธรรมชาติหลายอย่าง อันเป็นเหตุให้บรรดากษัตริย์ทั้งหลายตกลงใจที่จะเลิกรบกัน[/FONT]

[FONT=&quot]“พออากาศฟาดเปรี้ยงเสียงสนั่น
    เป็นหมอกควันมืดมิดทุกทิศา
    พวกรบสู้ดูเหมือนไม่มีตา
    ไม่รู้ว่าจะไปหนตำบลใด

ประเดี๋ยวดังหงั่งเหง่งเสียงเครงครึก
    ลั่นพิลึกโลกาสุธาไหว
    เป็นฝนฟุ้งทุ่งท่าพนาลัย
    ทุกนายไพร่หนาวทั่วทุกตัวคน

ไม่รู้ที่หนีไปข้างไหนรอด
    เหมือนตาบอดมืดเขม้นไม่เห็นหน
    หนาวสะท้านคลานคลำด้วยจำจน
    เสียงแต่ฝนซู่ซู่เข้าหูตา

ดูมืดสิ้นดินสวรรค์เป็นควันโขมง
    แต่เพลิงโพลงพลุ่งอยู่ที่ภูผา
    เห็นหนทางต่างคลานทะยานมา
    พวกโยธาโถมชิงกันผิงไฟ”
    [/FONT]

[FONT=&quot]โดยเมื่อปรากฏการณ์เหนือธรรมชาติต่าง ๆ สงบลง พระโยคีก็ได้ออกมาสั่งสอนเหล่ากษัตริย์ เหตุการณ์จึงจบลงด้วย

[/FONT] [FONT=&quot]“ฝ่ายกษัตริย์ขัตติยาสิบห้ากษัตริย์
    ต่างจบหัตถ์สาธุสะพระฤาษี
    โปรดปรึกษาว่าให้เป็นไมตรี
    ข้าเห็นดีพร้อมพรักจะรักกัน”

[/FONT]
    [FONT=&quot]เรื่อง กษัตริย์หันหน้าเข้าปรองดองกันนี้เชื่อได้ว่าสุนทรภู่น่าจะได้แรง บันดาลใจมาจากเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นในปี พ.ศ. ๒๓๘๒ อีกเช่นกัน เพราะมีบันทึกปรากฏอยู่ใน พระราชพงศาวดารกรุงรัตนโกสินทร์ รัชกาลที่ ๓[/FONT][FONT=&quot] (หน้า ๘๑-๘๒) ถึงกรณีที่พระยาศรีพิพัฒน์ (ทัด) มีตราให้หาเจ้าเมืองแขก (มลายู) ซึ่งมีข้อวิวาทถึงขั้นสู้รบกัน และได้บังคับให้เลิกรบทั้ง ๒ ฝ่าย แล้วให้สบถสาบานตามอย่างแขกดีกัน เรื่องนี้เป็นอีกหมุดหมายหนึ่งซึ่งบอกเราว่าสุนทรภู่แต่ง พระอภัยมณี ตอนดังกล่าวนี้ในช่วงเวลาใด..."

[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2012
  16. dokmainum

dokmainum สมาชิกใหม่

เห็นว่ารูปมันคล้าย ๆ กัน ^ ^

ขนาดไฟล์:
      332.7 KB
      เปิดดู:
      385
  17. แก้มแดง

ก่อนที่จะเข้าเรื่องพระมหาชนก ผมขอแจ้งเรื่องภัยพิบัติก่อนนะครับว่า "ภัยพิบัติร้ายแรงระยะที่ ๑" มันเลื่อนออกไปปีหนึ่งนั้น หมายความว่าเฉพาะภัยใหญ่เท่านั้นนะครับ ส่วนเขื่อนแตก แผ่นดินไหว ดาวเคราะห์ฟุ่งชนโลก อื่นๆนั้นอันนี้ไม่ถือว่าไม่เป็นภัยใหญ่นะครับ ภัยพวกนี้ไม่มีการเลื่อนนะครับ ให้เข้าใจตรงกันครับ พอดีผมเข้าไปอ่านกระทู้อื่นมาเห็นเขาแจ้งมาว่าเลื่อนกัน ต้องแยกแยะให้มองเห็นความจริงนะครับที่กำลังจะเกิดขึ้นว่ามีอะไรบ้าง มีลำดับขั้นตอนอะไรบ้าง วิธีไหนบ้าง ไม่งั้นจะเครียด สติมันจะแตกเอานะครับต้องรู้เขาว่าเขาจะทำอะไรก่อนอะไรหลัง บางครั้งบางคนตื่นจนทำอะไรไม่ถูก ต้องใช้ปัญญาและสติให้มากๆนะครับหมั่นพิจารณาสิ่งที่ผมแจ้งบอกไปให้เข้าใจถึงลำดับขั้นลำดับตอนจังหวะปีให้เข้าใจถูกต้องนะครับ ทุกอย่างมีขั้นมีตอนของมันนะครับ บางคนก็ห่วงเรื่อง "วันฟ้าดับ" จริงๆแล้วมันยังไม่ถึงเวลาที่จะเกิดในปีนี้ปีหน้า ในเรื่องพระมหาชนกก็แจ้งบอกไว้แล้ว การสิ้นสุดสงครามโลกครั้งที่๓ การว่ายน้ำ๗วัน๗คืน วันฟ้าดับ ในหลวงท่านทรงแจ้งบอกพวกเราคนไทยไว้หมดแล้ว ขอให้ท่านทั้งหลายมีสตินะครับ ก่อนถึงวันนั้นจะต้องมีการยกระดับจิตระดับใจให้เป็นขั้นเป็นตอน ตั้งแต่มีทรัพย์จนถึงขั้นทรัพย์ไร้ค่าคนยึดจิตอภิญญา เราๆท่านๆที่เป็นคนบุญต้องถูกกระทำให้เป็นไปตามนั้น ถ้าเกิดวันฟ้าดับในปีหรือสองปีนี้ ท่านก็ตายผมก็ตายคนตายกันหมดแล้วใครจะช่วยฟื้นฟูประเทศชาติละครับ เพราะมันข้ามขั้นตอน ดังนั้นในหลวงท่านทรงแจ้งเหตุและผลตลอดจนขั้นตอนการล้างมนุษย์-วิญญาณ รวมถึงลำดับเหตุการณ์ต่างๆที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศไทยไว้จนหมดสิ้นแล้ว ผมกำลังพิจารณาแจ้งบอกไปตามกำลังและเวลาที่พอจะบอกแจ้งไปได้ ขอให้ท่านทั้งหลายเชื่อมั่นและมีความศรัทธาต่อในหลวงของเรานะครับ ท่านต้องพยายามหาหลักที่จะจับให้เจอนะครับ เมื่อเจอแล้วก็ต้องจับหลักให้มั่นนะครับ ไม่อย่างนั้นจะหลุดไปตามกระแส
    อีกเรืองหนึ่ง ผมยังไม่ได้แจ้งคือในปีนี้ หลังสงการนต์ เมษายน ๒๕๕๕นี้ บ้านเมืองของเราๆท่านๆจะถดถอยจะมีปัญหามากมายที่เป็นวิกฤติหลายๆเรื่องตามที่ผมได้แจ้งไปข้างต้น ส่วนเรื่องภัยพิบัตินั้นมีแน่นอน พ่อฯบอกผมมาว่าแล้วให้ผมคอยดู มีแน่นอนมีการล้างมนุษย์แน่นอน พ่อฯไม่ยอมบอกว่าเรื่องอะไรที่ไหนทุกอย่างเป็นความลับ ให้ทุกท่านเตรียมตัวกันไว้นะครับ พ่อฯบอกว่าให้สังเกตุดูให้ดีๆ ส่วนบ้านผมครอบครัวผมท่านดูแลอยู่ไม่เป็นไร ท่านบอกว่าให้พยายามทำเป็นพุทธบูชาทำไปเรื่อยๆคือ ให้ทำความดี ใส่บาตร ไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิสม่ำเสมอ จะเป็นเกราะคุ้มกันตัวอย่างดี

18. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เต็มสิบให้ร้อยเลย...............

19. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

วันฟ้าดับและภัยพิบัติครั้งใหญ่ตามความเชื่อของผมน่าจะเกิดขึ้นประมาณ5-6ปีจากนี้ไปครับส่วนคร้งย่อยๆแต่รุนแรงมากจะทยอยเกิดขึ้นตั่งแตปีนี้เป็นต้นไปครับ

20. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีเปอร์เซ็นที่จะเป็นปี ๕๖ สูงจ้ะ

ถ้าตามอ่านตลอดจะทราบว่า ถอดรหัสออกมาเป็น วันเดือนปี ชัดเจนไปเลยทีเดียว

อะ แจ้งแนวโน้มว่าอาจจะมีข่าวดีก็คือว่า อาจจะผ่านแค่ครั้งนี้ครั้งเดียว ในส่วนของภัยพิบัติที่เป็นภัยธรรมชาติชุดใหญ่นะ ภัยสงครามก็ลุ้นกันต่อไป
    เพราะในภาคส่วนดวงวันเกิดภัยพิบัตินั้น พระมหาชนกทำนายออกมาแค่ ๔ วันเท่านั้น และเรียงตามลำดับ (น่าเสียดายที่เราถอดกันแค่ ๒ วันหลัง)
    แล้วที่ถอดออกมาล่าสุดนั่นคือ ครั้งสุดท้ายที่อาจเกิดขึ้นกับประเทศไทย ความแม่นยำไม่ต้องพูดถึง
    ส่วนที่เหลือไปกองปลายพระพุทธศาสนา