เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. dต่อ

dต่อ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2013
    สวัสดีวันอาทิตย์ครับ

วันนี้เอาตัวอย่างโค๊ตวัดขวางมาฝาก ร่วมกันศึกษาครับ
    ขอบคุณเจ้าของรูปภาพครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2014
  2. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อีกชุดข้อมูล กรุวัดหนองดง อ่านเพิ่มพลังยามเช้า วันอาทิตย์ ครับ

กรุวัดหนองดง
    : หลวงพ่อเทียน อดีตเจ้าอาวาสวัดหนองดง ต.ท่าเสา อ.โพทะเล จ.พิจิตร และหลวงพ่อเงิน อดีตเจ้าอาวาสวัดบางคลาน มีสายสัมพันธ์แนบแน่นกันในฐานะของ "สหธรรมิก" ดังจะเห็นได้ว่าได้มีวัตถุมงคลที่หลวงพ่อเงินสร้างขึ้นบรรจุกรุไว้ในเจดีย์เก่าของวัดหนองดง ตั้งแต่ประมาณปี พ.ศ. 2440

เจดีย์องค์นี้ต่อมาได้ชำรุดทรุดโทรม ต่อมาทางวัดจึงได้ทำการปิดกรุนี้ขึ้นมาเพื่อป้องกันคนร้ายจะมาลักลอบขุดเสียก่อน ซึ่งเจดีย์องค์นี้อยู่หน้าอุโบสถเก่า มีลักษณะเป็นห้องสี่เหลี่ยม ใต้เจดีย์ผนังก่อด้วยด้วยปูนเพชรซึ่งมีความหนาและแข็งเป็นพิเศษ แบบเดียวกับพระของกรุงศรีอยุธยา นอกจากนี้ยังพบพระพุทธรูปโบราณสมัยต่างๆ จำนวนมาก เช่น สมัยสุโขทัย อู่ทอง และรัตนโกสินทร์ ทั้งยังพบคัมภีร์สมุดข่อยสมัยอยุธยา บันทึกเรื่องราวต่างๆ เช่น พระคาถาและยันต์ศักดิ์สิทธิ์ ตำรายาสมุนไพร ตำราโหราศาสตร์ต่างๆ ถูกบรรจุในหีบปิดผนึกอย่างดี ทั้งพระพุทธรูปและตำราโบราณทั้งหลายนี้ สันนิษฐานว่าคงถูกรวบรวมเก็บบรรจุในคราวเดียวกับพระเครื่องหลวงพ่อเงิน
    ที่สำคัญยิ่ง น่าสนใจเป็นอย่างมาก คือพระเครื่องที่หลวงพ่อเงินสร้างขึ้น และได้นำมาบรรจุกรุไว้ที่วัดหนองดงแห่งนี้ ประกอบด้วย พระเครื่องพิมพ์พระเจ้าห้าพระองค์เนื้อดินเผา พระพิมพ์สมเด็จเข่าตุ่ม พระพิมพ์ลีลาทุ่งเศรษฐี พระพิมพ์กลีบบัวใหญ่ พระพิมพ์กลีบบัวเล็ก ซึ่งล้วนเป็นพระเครื่องเนื้อดินผสมผง

เหตุที่หลวงพ่อเงินนำพระเครื่องมาบรรจุกรุที่วัดหนองดงนี้ ไม่เพียงเพราะหลวงพ่อเทียนและหลวงพ่อเงินเป็นสหธรรมิกกันเท่านั้น ทว่ายังเป็นศิษย์ร่วมสำนัก คือ ศิษย์หลวงพ่อโพธิ์ วัดวังหนาเน่า นอกจากนั้นหลวงพ่อเทียนยังเป็นกำลังสำคัญของหลวงพ่อเงินในการสร้างอุโบสถวัดท้ายน้ำ อีกทั้งหลวงพ่อเงินยังมาสร้างกุฏิหลังใหญ่ไว้ให้วัดหนองดงนี้ด้วย

หลวงพ่อเทียนได้ชื่อว่าเป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีวิชาอาคมแก่กล้าเฉกเช่นเดียวกับหลวงพ่อเงิน หากแต่หลวงพ่อเทียนเน้นหนักไปในทางการรักษาโรคภัยไข้เจ็บเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้สร้างวัตถุมงคลมากนัก มีเพียงตะกรุดเท่านั้น

ความเป็นมาของพระเครื่องดังกล่าวนี้ หลวงพ่อเงินได้รวบรวมผงวิเศษต่างๆ เช่น ผงมหาราช ผงพุทธคุณ ผงปถมัง ผงตรีนิสิงเห และผงใบลานจารึกหัวใจพระพุทธมนต์ แล้วมอบให้หลวงพ่อหอม วัดหลวง ให้ไปดำเนินการสร้างพระ ซึ่งหลวงพ่อเงินได้กล่าวถึงเหตุที่ให้หลวงพ่อหอมไปสร้างเพราะ หลวงพ่อหอมท่านไม่ค่อยมีญาติโยมมาหา อยู่ว่างๆ เอาผงนี้ไปทำพระให้ที เพราะผมไม่ค่อยมีเวลา หลวงพ่อหอมท่านี้เป็นเจ้าอาวาสวัดหลวง ต.ท่าหลวง อ.โพทะเล แต่มีผู้กล่าวว่าที่หลวงพ่อเงินให้หลวงพ่อหอมสร้างพระ เพราะท่านประจักษ์ในญาณสมาธิและคุณธรรมของหลวงพ่อหอมเป็นอย่างดี ไม่เช่นนั้นหลวงพ่อเงินก็ใช้พระเณรที่วัดสะดวกกว่า เมื่อหลวงพ่อหอมทำพระเครื่องทั้งหมดเรียบร้อยแล้ว จึงนำมามอบให้หลวงพ่อเงินทำพิธีปลุกเสกต่อไป///

หาข้อมูลเพิ่มเติม: คำสำคัญในการสืบค้น > หลวงพ่อเงิน กรุวัดหนองดง: เนื้อดินกรุวัดหนองดง

3. THEKOP1988

THEKOP1988 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012
    มีปัญหากับแฟลตครับซูมใกล้เจอขอบเลนส์สงสัยต้องเจอกับริงแฟลตอีกชุดซะละ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]:':)':)'(

4. psom

จัดเลยครับท่านพญาหงส์ ความสุข เล็กๆ ครับ อิอิ

5. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

[​IMG][​IMG]
    หวัดดีครับpsomหลวงพ่อเงินองค์นี้น่าจะออกวัดไหนครับ

6. psom

ถ้าพิมพ์ 15 อุดกริ่ง อุ / นะ เขาบอกว่าบล็อควัดครับ
    ถ้าออกวัดบางคลาน แรกๆ หลวงพ่อเปลื่องครับ : ออกมาเรื่อยๆแจกงานบุญ ก็ มี ออกหลายวัดครับ ข้อมูลหามีแน่นอนไม่ :
    แถวบ้านผมถ้า แบบนี้ พระใหม่(โลหะใหม่ๆ บล็อคโรงงาน ไม่ผ่านหลวงพ่อนั่งปรก บริกรรม ใดๆ ไร้พิธี:เหมาๆ กันไปแจกงานบุญ)
    แต่ของพี่หมู: ริ้วจีวรแปลกดีครับ (ไม่มีข้อมูลเลย พี่)

7. psom

ติ ตำหนิ วิเคราะห์ได้ครับ พญาเต่าของผมเอง

8. dต่อ

พี่psomครับเต่าที่แกะด้วยงามีวิธีดูไหมครับว่าดูยังไงแล้วของสนามเป็นยังไง

9. psom

น่ากลัวครับ มีที่ชัดเจน ในกระทู้เรา ก็ พี่เจ๊ตุ้มเจ้าของบ้านแหละครับ ช่วงนี้พี่เจ๊ท่านยังไม่มีเวลา เต่างากระเด็นของพี่เจ๊แกสุดยอด ครับ งาแห้ง ฉ่ำ ร่อน ลองดูในหน้า กลางๆ

ของผมเองก็ยังไม่ยุติเลยครับ
    ผมใชแบบนี้
    1. ดูธรรมชาติงาให้เป็น
    2. รอยแกะ การสบัดมีด การแต่งด้วยมีดแกะ เครื่องมือช่างโบราณ ต่างจากเครื่องกลึง สว่านเจาะ ต่างกันมากครับ
    3. ช่วงนี้น่ากลัว กระดูก / เรซิน/

***** ไม่ชัวร์พึงระวังครับ เพราะ ขึ้นต้น ด้วยงา ราคาแรงมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2014
  10. dต่อ

ขอบคุณครับ

พอดีไปเจอในเวปนะครับเห็นราคาไม่แรงครับพอดีอยากได้เต่าของหลวงปู่มาบูชาและศึกษานะครับ

11. psom

ถ้าไม่แรงก็ ลองดูครับ

แบบเต่างาของผมเมื่อก่อนไม่ค่อยพบเห็นเท่าไร : ตอนนี้มีมาเป็นชุด:ผมเองใช้แบบ ส่องจริง แล้วต่อรองถ้าชอบ แล้วตัดสินใจ :งาเล่นยากครับ: ถ้ามีรอยจาร ดูว่าควรเก่าสมเหตุสมผล: และควรมีเอกลักษ์ มี ศิลป์บ้าง : ลองดู ครับ........

12. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    อันนี้ศึกษาเองงูปลาๆฟังหูไว้หูก่อนตัดสินใจเช่านะครับ จากเกรียนพระ
    เกี่ยวกับการเลือกเช่าเต่าพญาเรือน ถ้าใครค้าขายลองเอามาใช้เถอะครับดีจริงๆผมได้มา3-4วันรายได้กำไรหลุดค่าเต่าแล้ว

เนื้อเต่าพญาเลือน
    งาหายากกว่า แต่ก็จบยากมากๆ ดูความเก่าของาเข้าว่า งาอายุเป็นร้อยปี ไม่ใช้ต้องขาวซีด ถ้าใช้ต้องมีความฉ่ำเหลืองบ้าง หรือถ้าใครมีงหลวงพ่อเดิมแท้ๆลองมาเทียบดูแล้วต้องให้ได้เก่ากว่าอันนั้นคือคำตอบ เรื่องความต่างของงา/เขี้ยว/กระดูก/เรซิน ไม่ต้องกลัวได้จับของจริงเทียบกันซักอย่างละ10ชิ้นน่าจะแยกได้สบาย และความลำบากหาคนดูเป็นจริงๆยากเวลาเช่าเซียนตัวจริงขายแพงมากๆหลักหมื่นปลายถึงแสนต้นด้วยความหายาก แต่เวลาไปขายเขาจะอ้างมีน้อยไม่นิยมกดราคาถูกแค่หลักพันต้น-กลางด้วยซ้ำ

โลหะผสม อันนี้ผมแบ่งเองในแบบของผม ที่สังเกตุเอา ถ้าผิดก็ท้วงได้นะครับ ไปถามๆเซียนท่านอื่นสอนมาแล้วยำๆรวมกันแบบผมเรียบเรียงอีกที แบ่งได้หลายแบบ
    -ขนาด เล็ก-กลาง-ใหญ่ ขนาดเล็กประมาณเหรียญ 50สตางค์ ขนาดกลางประมาณเหรียญ5บาท ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง
    -เนื้อผมแยกเองสำหรับตอนตัดสินใจเช่า เป็นเนื้อกระแสสีนิยมกับไม่นิยม เนื้อกระแสสีนิยมหมายถึงเนื้อสีแบบหลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตาทั่วไปครับ อันนี้ข้อดีถ้าแบบนี้ดูง่ายใครเห็นก็รู้ทักว่าเป็นหลวงพ่อเงิน เห็นแล้วจบ ถ้าสีไม่นิยมข้อเสียโลหะบางอันก็รู้แก่เงินก็ออกดำ แก่ทองก็ออกเหลืองก็ดูที่กระแสความเก่าในเนื้อโลหะข้อเสียมือสมัครเล่นไม่คุ้นดูไม่ออก เวลาขายต่อโดนสวดง่าย

-เซียนบางคนสอนว่าถ้าข้างใต้มีเลข1ไทย ส่วนใหญ่มักมีขนาดใหญ่(จริงเปล่าไม่รู้ฟังเขามาอีกที)
    ---------------------------------------
    รู้แค่นี้จริงๆครับ แบบองค์ที่ผมยอมกัดฟันเช่า ข้อดีคือดูง่ายทุกสถาบัน เนื้อแบบรูปหล่อพิมพ์ขี้ตาโอกาสโดนสวดต่ำถ้าจะเช่าเซียนที่ตั้งราคาหลายๆหมื่นควรให้ได้เนื้อสีประมาณนี้ ถ้าโซนสีอื่นให้ดูกระแสเนื้อความเก่าของพระหล่อโบราณเป็นหลัก พวกเกร็ดกระดี่ต้องเจอ ส่วนเต่างาถ้าดูความเก่างาเป็นสามารถเช่าได้ในราคาถูกๆ แต่เชื่อเถอะอย่าตัดสินจากภาพถ่ายต้องไปดูของจริงเท่านั้นเดี๋ยวนี้โฟโตชอปไม่ว่าพระใหม่แค่ไหนแต่งเก่าได้หมด

13. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนครับ psom และ พี่ฯทุกท่าน

หลายองค์ครับ ดีไมดี ฟันโช๊ะเลยครับ จะได้เเยกของ เก๊ หรือ ของวัดครับ

ขนาดไฟล์:
      847.4 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      866.5 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      525 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      842.3 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      815 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      697.7 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      897.9 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      897.2 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      483.4 KB
      เปิดดู:
      77
  14. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ขอบพระคุณpsomมากครับที่ช่วยวิเคราะห์สุดยอดเช่ยเคยครับ...(k)

15. psom

ขอบพระคุณพี่ โก-ลก /มากครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

16. psom

สวัสดียามเช้าครับ พี่ พีร และพี่ๆ สมาชิก
    วันนี้อนุญาต งานเข้าว่างๆจะเข้ามาพูดคุยด้วยครับ

17. dต่อ

ขอบคุณครับ กับข้อมูลครับพี่เด็กโก-ลก

ผมจะค่อยๆศึกษาและเก็บข้อมูลจากพี่ๆในนี้ไปก่อนเพราะผมคิดว่าถ้าเกิดศรัทธาแล้วหลวงปู่ก็จะมาอยู่ด้วยครับบางทีอาจไม่ต้องเสียเงินบูชาครับ

18. THEKOP1988

เต่างาครับ ขออนุญาติพี่เจ๊ครับเพื่อการศึกษา

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

แถมครับ ขออนุญาติเจ้าของภาพครับเพื่อการศึกษา

ขุนงาแกะ และเต่าเหล็กไหลครับ:cool::cool::cool:
    [​IMG][​IMG][​IMG]

เพิ่มเติมครับประคำไม่ทราบที่กระโหลกงาแกะสภาพขึ้นคอทุกวัน กับงาแกะพ่อเดิมครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2014
  19. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เต่าแบบนี้หลวงพ่อเงินท่านปลุกเสกในยุคแรกๆก่อนที่จะทำการหล่อเต่าเนื้อทองผสม(งากระเด็นหายากมีน้อยทำให้ไม่พอต่อความต้องการ)จึงหล่อเนื้อทองผสมในคราวหล่อรูปเหมือนลอยองค์ เนื่องด้วยเต่าที่เป็นงามีจำนวนน้อยมาก(หาตัวจริงยากครับ)เลยไม่ค่อยมีพบเห็น และลงบันทึกไว้เป็นรูปธรรม ข้อมูลที่ได้ต้องอาศัยวิจารณญาน ในการเสพนะครับ
    ” งากำจัด” คืองาช้างที่แตกหักออกมาในขณะที่ช้างยังมีชีวิตอยู่... ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดได้ยาก โบราณท่านจึงถือว่าเป็นของทนสิทธ์ จะพบเห็นได้ต่อเมื่อช้างตกมัน ไล่อาละวาดแล้วเอางาแทงกับต้นไม้ด้วยอารมณ์ฉุนเฉียวขณะกำลังตกมัน ส่วนบริเวณปลายงาจะหักคาอยู่กับต้นไม้..ซึ่งแต่ละชิ้นก็ไม่ใหญ่มากนัก...จะมีรุกขเทดารักษาไว้เพื่อมอบให้แก่ผู้มีบุญ ต้องทำพิธีจุดธูปบวงสรวงบอกกล่าวก่อนจึงจะสามารถแกะงาออกจากเปลือกไม้ได้

ส่วนที่เรียกว่า “งากำจาย”หรือ “งากระเด็น” คือ งาของช้างสองเชือกที่เข้าต่อสู้กันเพื่อชิงความเป็นใหญ่(จ่าโขลง) หรือแย่งตัวเมียแล้วต่อสู้กัน จนอาจมีปลายงาหักแตกกระจาย แล้วจะตกหล่นอยู่กับพื้นดินตามป่า ซึ่งในกรณีนี้ พรานป่าที่มีโอกาสเห็นช้างต่อสู้กัน มักจะคอยเฝ้าดูเพื่อคอยเก็บปลายหรือเศษงาที่อาจมีหล่นอยู่ แต่ก็คงไม่ทุกครั้งไป

งากำจัด ,งากำจาย ทั้งสองชนิดจะเรียกว่า งาเป็น...เมื่อผ่านการพกพาติดตัวหรือโดนเหงื่อไคล เนื้อจะฉ่ำใสเหมือนมีน้ำหล่อเลี้ยง คล้ายกับสีน้ำผึ้ง ซึ่งจะอ่อนแก่ไม่เท่ากัน เพราะงานั้นหักในขณะที่เจ้าของงานั้นยังมีชีวิตอยู่ บางคนอาจเรียกว่ายังมีน้ำเลี้ยงแห่งชีวิตอยู่ต่างจาก งาตาย (งาจากช้างที่ล้มแล้วเลื่อยออกมา) ที่เห็นวางขายกันอยู่ตามร้านเครื่องประดับทั่วไป งาจะขาวซีด ดูไม่มีชีวิตชีวา แม้บางครั้งเป็นงาแก่ที่ผ่านการใช้มา โดนเหงื่อไคลผู้พกพาติดตัว การเหลืองฉ่ำถึงแม้เกิดขึ้น ก็จะไม่เป็นสีน้ำผึ้ง
    ข้อมูลที่ได้ต้องอาศัยวิจารณญาน ในการเสพข้อมูลนะครับ
    ข้อมูลบางส่วนอยู่ที่หน้า 216 ครับ

20. THEKOP1988

อุ๊ยส์ จำองค์ผิดไปครับ

:cool::cool::cool: