ตัดใจจากลูกชายไม่ได้

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย คนเสียลูก, 17 กันยายน 2010.

1. chocolate kiss

chocolate kiss Active Member

28 กันยายน 2011
    ถึงจะไม่มีลูก แต่เข้าใจหัวอกความเป็นแม่อย่างยิ่งค่ะ
    เวลาที่เราเสียคนที่เรารักมากๆไป เป็นความเจ็บปวดที่ทรมานสุดแสน และอาจเป็นไปไม่ได้เลยที่จะลืม โดยเฉพาะการสูญเสียเลือดเนื้อที่เราเป็นคนให้กำเนิดเกิดขึ้น อุ้มชูให้เติบโตมา

ทุกคนมีเวลาที่จะได้เจอกันในชาติภพนึงๆแสนสั้น และแล้ววันนึงการจากลาก็ต้องมาถึง ไม่มีใครหลีกเลี่ยงได้เลย เพียงแต่ใครจะช้าหรือเร็วกกว่ากันเท่านั้น

ดิฉันอยากแนะนำให้คุณหาเวลาไปปฏิบัติธรรม วิปัสนากรรมฐานระยะยาว เพื่ออุทิศบุญให้กับลูกชายค่ะ ไม่ว่าเวลานี้เค้าจะไปอยู่ในภพภูมิไหน เนื่องจากเป็นสายเลือดแม่-ลูก ย่อมได้รับอย่างแน่นอน หลวงพ่อจรัญฯท่านบอกไว้น่ะค่ะ

2. นรชาติ

นรชาติ Active Member

24 ธันวาคม 2010
    เป็นกำลังใจให้ครับ อย่างน้อย
    ก็ยังมีกัลยาณมิตรในนี้อีกหลายคน
    ที่คอยเป็นกำลังใจให้คุณ สู้ๆๆครับ...

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๖ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๘ สังยุตตนิกาย นิทานวรรค
    อัสสุสูตร

พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระเชตวัน อารามของท่าน อนาถบิณฑิกเศรษฐี เขตพระนครสาวัตถี ณ ที่นั้นแล พระผู้มีพระภาคตรัสเรียก ภิกษุทั้งหลาย ... แล้วได้ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย สงสารนี้กำหนดที่สุดเบื้อง ต้นเบื้องปลายไม่ได้ ฯลฯ พวกเธอจะสำคัญความข้อนั้นเป็นไฉน น้ำตาที่หลั่ง ไหลของพวกเธอผู้ท่องเที่ยวไปมา คร่ำครวญร้องไห้อยู่ เพราะประสบสิ่งที่ไม่พอ ใจ เพราะพลัดพรากจากสิ่งที่พอใจ โดยกาลนานนี้ กับน้ำในมหาสมุทรทั้ง ๔ สิ่งไหนจะมากกว่ากัน ฯ ภิกษุเหล่านั้นทูลว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ พวกข้าพระองค์ ย่อมทราบ ธรรมตามที่พระผู้มีพระภาคทรงแสดงแล้วว่า น้ำตาที่หลั่งไหลออกของพวกข้า- *พระองค์ ผู้ท่องเที่ยวไปมา คร่ำครวญร้องไห้อยู่ เพราะการประสบสิ่งที่ไม่พอใจ เพราะการพลัดพรากจากสิ่งที่พอใจ โดยกาลนานนี้แหละ มากกว่า ส่วนน้ำใน มหาสมุทรทั้ง ๔ ไม่มากกว่าเลย ฯ

พ. ดูกรภิกษุทั้งหลาย ถูกละๆ พวกเธอทราบธรรมที่เรา แสดงแล้วอย่างนี้ ถูกแล้ว น้ำตาที่หลั่งไหลออกของพวกเธอ ผู้ท่องเที่ยวไปมา ฯลฯ โดยกาลนานนี้แหละ มากกว่า ส่วนน้ำในมหาสมุทรทั้ง ๔ ไม่มากกว่าเลย พวก เธอได้ประสบมรณกรรมของมารดาตลอดกาลนาน น้ำตาที่หลั่งไหลออกของเธอ เหล่านั้น ผู้ประสบมรณกรรมของมารดา คร่ำครวญร้องไห้อยู่ เพราะประสบสิ่ง ที่ไม่พอใจ เพราะพลัดพรากจากสิ่งที่พอใจ นั่นแหละ มากกว่า ส่วนน้ำใน มหาสมุทรทั้ง ๔ ไม่มากกว่าเลย พวกเธอได้ประสบมรณกรรมของบิดา ... ของ พี่ชายน้องชาย พี่สาวน้องสาว ... ของบุตร ... ของธิดา ... ความเสื่อมแห่งญาติ ... ความเสื่อมแห่งโภคะ ... ได้ประสบความเสื่อมเพราะโรค ตลอดกาลนาน น้ำตา ที่หลั่งไหลออกของเธอเหล่านั้น ผู้ประสบความเสื่อมเพราะโรค คร่ำครวญร้องไห้ อยู่ เพราะประสบสิ่งที่ไม่พอใจ เพราะพลัดพรากจากสิ่งที่พอใจ นั่นแหละมาก กว่า ส่วนน้ำในมหาสมุทรทั้ง ๔ ไม่มากกว่าเลย ข้อนั้นเพราะเหตุไร เพราะว่า สงสารนี้กำหนดที่สุดเบื้องต้นเบื้องปลายไม่ได้ ฯลฯ ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็เหตุ เพียงเท่านี้ พอทีเดียวเพื่อจะเบื่อหน่ายในสังขารทั้งปวง พอเพื่อจะคลายกำหนัด พอเพื่อจะหลุดพ้น ดังนี้ ฯ

...
    http://www.84000.org/tipitaka/pitaka2/v.php?B=16&A=4766&Z=4794

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมมีวิธี บรรเทาทุกข์:cool: สนใจพีเอ็มมาเน้อ

ทำบุญเท่าไรลูกจะสุขได้ยังไงในเมื่อแม่ยังเศร็าใจและเป็นทุกข์ ทำให้เขาอาจมีห่วงคุณอยู่ก็ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  5. ซน

ซน Active Member

คิดถึงก้อสมควรแล้วครับ ไม่คิดสิครับแปลก.......

ไม่คิดสิครับแปลก อย่างนี้ปกติครับ ใครก้อรักลูกกันทั้งนั้น สัตว์เดรัจฉานยังรักลูกมันเลยครับ

รักเขาก้อทำบุญให้เขาเยอะๆ ขยันทำงาน หาเงินได้ก้อเข้าวัดฟังเทศนา ปฏิบัติธรรมและอุทิศให้เขา เขาจะได้ไปสู่ภพภูมิใหม่เร็วๆ

**เรื่องที่ว่า จะไปเกิดหรือยัง ไม่ต้องสนใจครับ ทำๆๆๆๆๆๆ ให้เขาก้อพอ

6. นิมิตา

นิมิตา สมาชิกใหม่

คุณ คนเสียลูก ลองนั่งสมาธิฝึกจิตมากๆ

คุณพ่อ ผมเสียไปแล้วแต่ยังมาติดต่อผมได้บ่อยๆในฝัน

ซึ่งเวลาฝันก็ดูปกติเหมือนท่านยังมีชีวิต เหมือนเราใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันปกติ

ในขณะที่ พี่สาวกับน้องสาวผม ไม่ได้ฝึกจิตท่านก็ไม่ค่อยไปเข้าฝันนัก

ผมคิดว่าการฝึกจิตให้มีสมาธิดีๆจะทำให้ ดวงจิตของคนที่ตายไปแล้วสามารถ

ติดต่อเราได้ง่ายขึ้น โดยวิธีที่แตกต่างกันไปครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

7. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ระบายอีกสิคะ จะได้หมด หมดจริง ๆ

8. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ เพราะดิฉันก็เป็นของลูกชายคนเดียวเหมือนกัน เข้าใจถึงเข้าใจมากทีีสุดเรื่องของความอาลัยรักของคุึณแม่ได้ดี แต่อยากให้เข้มแข็งไว้นะคะและใช้ธรรมมะเข้าข่มสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ และแผ่เมตตาให้ลูกรักนะคะ รวมถึงทำบุญสร้างพระให้่ลูกได้ก็ยิ่งดี เพราะบุญจากคุณแม่ถึงลูกได้แน่นอนคะ เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้าในใจให้มากๆ นะคะ

9. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ คุณแม่