ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาบุญด้วยนะคะน้องแหม่ม
    " อิ่มบุญ อิ่มใจ" ที่สุดแห่งความสุขของคนเราก็เท่านี้แหล่ะค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message -->

2. sasiriya

ถ้าตายแล้ว จะรู้ได้อย่างไร
    เดี๋ยวเขาก็เชิญไปอ่าน
    เสียดายที่คนตายไม่ได้รู้หรอก
    นะน้อง.....จะบอกให่

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message -->

3. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณค่ะพี่ศศิที่แนะนำเรื่องอย่าแก้ไขกรรมโดยคาดหวังผลเป็นหลัก กำลังคิดอยู่เลยค่ะว่าเราตั้งจิตในการแก้ไขกรรมถูกหรือไม่ ตอนนี้ก็เข้าใจแล้วและจะเดินให้ถูกทางค่ะ

4. sasiriya

อาจเป็นเพราะเวปอืดกระมังคะ ข้อความเลยส่งไม่เข้า
    แต่ตอนนี้ คงต้องขออภัย มาช้าไปนิ้ดส์เดียวเองค่ะ ตามที่เขียนไว้ในข้อความก่อนหน้านี้น่ะค่ะ ลองย้อนอ่านดูนะคะ ไม่กี่หน้าเอง
    วาระกรรมเป็นสิ่งที่หลีกหนียากค่ะ หมั่นเจริญในเส้นทางกุศลให้มาก ๆ ยิ่งขึ้นนะคะ คงได้พบกับน้องกันอีกครั้ง
    โชคดีค่ะ

5. sasiriya

เดี๋ยวพรุ่งนี้มีเรื่องแปลก ๆ แต่จริง จากประสพการณ์เคสจริงจากน้องมาเล่าสู่กันฟัง คืนนี้ขอให้ทุกท่านพักผ่อนนอนหลับฝันดีนะคะ

6. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมปรึกษาปัญหาของผมได้บางเปล่า ครับ...
    vikingsktbid@hotmail.com

7. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    โถ่พี่ครับ .... อยากฟังเรื่องที่พรุ่งนี้พี่จะเล่าให้ฟังน่ะครับ แล้วจะนอนหลับได้ยังไงครับ....แหะ แหะ...[​IMG]

เอกทำได้อาทิตย์นี้ก็อาทิตย์ที่ 6 แล้วนะครับ อีก3อาทิตย์ ก็เสร็จอย่างที่พี่และคุณน้องแนะนำ...แล้วจะรายงานผลครับ .. ตอนนี้กำลังใจเพิ่มขึ้นมากเลยครับ

ขอบพระคุณครับ [​IMG]

8. Thepkanya

Thepkanya เป็นที่รู้จักกันดี

มาเยี่ยม.....จาก กระทู้เขากะลา
    เขาตอบกลับมาว่า " .... เรามาจากดาวยูเรนัส หมดเวลาของท่านแล้ว ท่านต้องกลับแล้ว เราจะมาช่วยท่านเมื่อถึงเวลา "
    คิดว่า พอถึงเวลาสมควร เขาคงมาช่วยดูแลความปลอดภัยให้ ดังนั้น ตอนนี้ เพียงบำเพ็ญ และกำหนดจิตอยู่กับ ปัจจุบันก็พอแล้ว จิตจะไม่เสียพลังไปกับการคิดในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง เพราะ ถึงอย่างไรก็แน่ใจได้เลยว่า จะมีผู้ที่ดูแล เมื่อถึงวันนั้น...
    ตอนนี้เขาเตรียมการกันมาก หลายฝ่าย พาหนะของเขา บินกันทั้งกลางวันกลางคืน โดยเฉพาะ ในระยะนี้ หน้าที่เรา คือ ช่วยกันยกระดับจิตตน และส่งเสริมความรู้ เพื่อให้ผู้อื่นยกระดับจิตของเขาด้วย ถ้าในสังคมทุกคนช่วยกันส่งเสริมให้กัน และกัน มีระดับจิตที่สูงขึ้น สังคมเรา คงพอเป็นเพื่อนกับเขาได้
    (กระทู้ที่ โพสต์ ประจำ คือ เขากะลา แต่ทำได้เท่าที่พอมีเวลา หรือมีสิ่งที่น่าเผยแพร่ เวปนี้ ทุกคนคงทำงานโครงการเดียวกัน แต่อาจจะคนละแผนงาน หรือคนละกิจกรรม)

9. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008

มาปูเสื่อรอค่ะ

(แต่ป๊อบคอร์นหมดไปครึ่งถุงแล้ว ...

ยังไม่มาอีก....) อิอิ

คนอยู่เลยหลักสี่ นี่มาช้าทุกคนป่าวน้อ

(ล้อเล่นนะค้า ตัวเอง)
    ;aa36

10. ป้าลี

ป้าลี สมาชิกใหม่

หวัดดีคะน้องศศิ+หลาน
    แวะมาอ่านเรื่องราวการสร้างกรรมดีของหนูอีกครั้ง ... สงสัยต้องแวะมาเป็นแฟนประจำเสียแล้ว อ่านสนุกแล้วได้สาระและบุญไปในตัว...ไง ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกบุญที่น้องศศิและหลานได้ทำไว้ดีแล้วทุกบุญนะคะ...ว่าแต่ ว่างเมื่อไร อย่าลืมนักกินข้าวกันนะ...ป้าลี

11. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ตามอ่านเสมอครับ
    ขอ อนุโมทนา ใน เจตนาดี ครับ
    ;aa14

12. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณศิ วันนี้ภัทรได้ใช้เวลาช่วงพักเที่่ยง ไปทำการวิเคราะห์เจาะลึกตลาดมาให้ค่ะ หนังสือของคุณศิที่ร้าน SE-ED ตึกคอมพัทยาค่ะ แต่หนังสือไม่มีเลยค่ะคุณศิ พนักงานก็ช่วยหาแต่หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอค่ะ เดินหาอยู่ตั้งนานค่ะ เขาเช็คในลิสรายการหนังสือชื่อมีอยู่ในลิสค่ะ แต่ไม่มีวางขายหน้าร้านเลย อุตสาห์ตั้งใจจะไปยืนอ่านพอเป็นสังเขปซะหน่อยก่อนที่จะไปซื้อมาอ่านจริงค่ะ เดี๋ยวมาเขียนต่อค่ะ ทำงานก่อนแป๊บนึงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2009
  13. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    เคยเจอหนังสือหมดที่ Se-Edเหมือนกัน ถ้าหมดแล้วเราสามารถสั่งหนังสือที่สาขาใกล้บ้านได้ค่ะ จ่ายเงินค่าหนังสือล่วงหน้าไว้ หนังสือจะมาภายใน 1 สัปดาห์ แล้วเขาจะโทรมาตามไปรับหนังสือค่ะ แบบนี้น่าจะสะดวกสำหรับคนที่กำลังหาซื้อหนังสืออยู่นะคะ ได้ชัวร์แน่นอน แต่รอหน่อยเอง

14. sasiriya

ขอบคุณมากนะคะ ที่คอยมองให้ กัลยาณมิตรที่นี่น่ารักจริงจริ๊ง

15. sasiriya

รู้แร๊ะ.... เพราะน้องเอกรออ่านนี่เอง เมื่อวานไฟฟ้าเลยไม่เป็นใจ
    ดับเลยค่ะ ไฟดับ เลยมาช้าไปนิ้ดส์ (ฮา )

16. sasiriya

ขอบคุณมากนะคะ ที่แวะมาเยี่ยมกระทู้ศิ ว่าง ๆ เชิญได้ตลอดนะคะ
    เพื่อน ๆ ที่นี่จะได้ทราบอะไรเพิ่มเติมเป็นความรู้ด้วยค่ะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

17. sasiriya

มาช้านั้นดีกว่าไม่มาเน้อ น้องจิน
    แหม ๆ ก็วิ่งตามกันมาติด ๆ แหล่ะน๊า ทำเป็นพูดไป
    อย่าวิ่งข้ามหลักสี่เลยไปลงห้าแยกปากเกร็ดก่อนก็แล้วกัน 5555555

โอ๊ะโอ.... ลืมขอบพระคุณเป็นอย่างแรงนะจ๊ะ
    ของที่ส่งไปที่อชิรญาณ์กรุ๊ป พี่ได้รับเรียบร้อยโรงเรียนจินนี่แล้วนะจ๊ะ
    ขอบคุณมาก ๆ นะ อยากบอกว่า....ซึ้งจัง.....คิกคิก

18. sasiriya

สวัสดีค๊า พี่ลี
    ได้แฟนประจำอีกคนแล้ว ว่าแต่ซื้อหนังสือน้องรึยังคะคุณพี่ขา ฮ่าๆๆๆ
    รีบไปซื้อนะ ช้าหมดอดอ่านไม่เล่าซ้ำ (แอบขู่เล็ก ๆ 555)
    พี่ลีว่างเมื่อไหร่โทรมานัดได้เลยล่วงหน้า 1 วัน (ล้างท้องก่อนจาได้หม่ำได้เยอะ ๆ คิกคิก) สำหรับพี่ลีต้องว่างซาเหมอค๊า ....

19. sasiriya

โอ้...น่ารักอีกคนแล้ว ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
    ซีเอ็ด ได้รับคำบอกมาแบบนี้เยอะมากค่ะ
    สับสนหัวใจ ไม่รู้พิมพ์ไปให้ขายหรือพิมพ์ไปให้เอาไปเก็บแอบซุกซ่อนไว้
    บุคคลากรจัดจำหน่าย หากเข้ามาอ่าน รบกวนเคสแบบนี้ด้วยนะคะ
    มีท่านหนึ่งบอกเข้ามา ไปซีเอ็ดสาขาใดไม่ทราบ
    ถามหาหนังสือเล่มนี้ ปรากฏว่าขายหมดแล้ว
    เขาถามพนักงานหน้าร้านว่า จะมีของอีกไหม เมื่อไหร่ หนังสือเล่มนี้ขายดีนะ
    คำตอบจากพนักงานคือ ขายดีตรงไหน ไม่เห็นเคยได้ยินชื่อ จะสั่งเข้ามาอีกทำไม
    กัลญาณมิครท่านนั้นก็น่ารักใจหาย บอกเขาไปว่า หนังสือเล่มนี้มากี่วันคะที่ขายหมด
    คำตอบ สามสี่วัน ....แล้วแบบนี้บอกขายไม่ดีหรอคะ เล่มอื่นวางกี่เดือนคะกว่าหมด....เงียบ ....

อึ่ม...กว่าจะคิดได้ ....ไม่แปลกใจแล้วใช่ไหมคะว่า ทำไมหนังสือที่วางแป๊ปเดียวหมด มีแต่คนถามหา จึงไม่ได้ขึ้นเบสเซลเล่อร์ ที่พูดแบบนี้เพราะหลายท่านนึกว่าคนถามหาเยอะ น่าจะเห็นง่าย น่าจะติดขายดี เมลล์มาถามทำไมหาไม่เจอ ทำไมบางเล่มเข้าร้านวางวันแรกติดเบสเซลเล่อร์ทันที ไปร้านก็ปราดสายตาไปที่เบสเซลเล่อร์ก่อนเลย ตามไปด้วยล๊อคหนังสือแนะนำ ไม่เจอก็เดินออกเลย เพราะนึกว่าหมดและไม่มี สรุป ไม่ต้องไปมองค่ะตรงนั้น ไม่ต้องมอง ธุรกิจคือธุรกิจ ไปถามที่แคชเชียร์ แล้วให้เขาเดินไปหยิบให้เลยทุกร้าน ง่ายกว่ากันเยอะค่ะ
    หากไปเจอร้านใดมีของในคอมแต่หาหนังสือไม่พบ รบกวนท่านสักนิด เมลล์แจ้งชื่อร้านพร้อมสาขาใดมาที่เมลล์ศิได้ตลอดเวลานะคะ จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งในความน่ารักของกัลยาณมิตรทุกท่าน
    โชคดีมีสุขค่ะ

20. sasiriya

ได้เวลาโม้เรื่องแปลกแต่จริงแล้ว คืออย่างนี้ค่ะ
    เคสนี้เจ้าของเรื่องเป็นสุภาพสตรี เขียนมาบอกว่า
    เขาคบกับผู้ชายคนหนึ่ง ก็รักและผูกพันกัน ในที่สุดก็รู้ว่าเขามีครอบครัวแล้ว
    ก็ไม่อยากสร้างบาปกรรม (น่ารักมาก คิดแบบนี้) อยากเลิกคบหา พยายามเลิกเท่าไร ฝ่ายชายก็ไม่ยอม ยังเหนี่ยวรั้งเขาไว้ตลอดเวลา
    ในที่สุดสุภาพสตรีผู้นี้ไม่รู้จะทำอย่างไร
    อยู่มาวันหนึ่งจึงนั่งคิดว่า แบบนี้มีทางเดียวที่จะจากกันได้คือ ต้องตายจากกันไปข้าง
    จึงนั่งตั้งจิตอธิษฐานแบบที่ไม่เคยทำมาก่อน และก็ไม่รู้ตัวด้วยว่าทำไปเพราะอะไร ทำไปได้อย่างไร ก็อธิษฐานจิตว่า ขอตัดกรรมที่เกิดขึ้นนี้ด้วยการขอตัดชีวิตผู้ชายคนนี้ให้ตายจากกันไปสักที จะได้ไม่ต้องสร้างบาปกรรมกันต่อไปอีก
    โอ้...แม่เจ้า สิ่งที่ศิอ่านต่อไปคือ พอเสร็จสิ้นคำอธิษฐาน
    วันรุ่งขึ้น ชายผู้นี้เสียชีวิตทันทีโดยไม่มีสาเหตุ แต่ไม่ได้บอกมาว่าตายแบบไหน เธอก็เกิดความกังวลตลอดมาว่า เพราะเธอตั้งจิตแบบนั้น หรือ บังเอิญเขาถึงที่ตาย เธอกลัวตกนรกฐานฆ่าคนด้วยคำอธิษฐาน

นั่นสิ ศิยังทึ่งอยู่ว่าอะไรจะไขนหนาด ตั้งจิตวันนี้พรุ่งนี้ตาย
    โอ ยิ่งกว่าสุดยอดคุณไสยยาสั่งอีกนะ เป็นไปได้อย่างไร เหลือเชื่อ
    แต่มองรูปสกรีนก่อนถึงมือน้องแล้ว ก็ไม่น่าโกหก หรือเป็นคนมีวิชาอาคมพลังจิตสุดยอดอะไร ก็เป็นสาวสวยธรรมดา ๆ คนหนึ่งแค่นั้น

แล้วมันเกิดขึ้นได้อย่างไร มาฟัง

ทันทีที่น้องเห็นภาพเธอกับคนรักที่เสียชีวิตไปแล้ว
    น้องบอกทันทีว่า เขาไม่ได้โกหกหรอก ที่พูดมาน่ะ เรื่องจริง
    เป็นอย่างที่เขาพูดจริง ๆ ตั้งจิตวันนี้ พรุ่งนี้เขาตายเลย จริงหมด
    วิญญาณก็ยังอยู่ใกล้ ๆ ตัวผู้หญิงคนนี้ตลอดเวลาเลย พัวพันอยู่ตรงนั้น ยังไปเกิดไปเสวยบุญเสวยกรรมไม่ได้ เนื่องจากพลังแรงส่งบุญไม่พอ
    เขาบอกว่าเขาไม่โกรธนะที่ผู้หญิงทำแบบนี้ แต่เขาน้อยใจ เสียใจที่ตัดเขาแบบนี้เท่านั้น
    ถามว่าจะตกนรกไหม เคสนี้น้องบอกว่า ไม่ตกนรก
    เพราะอะไร เพราะน้องเห็นอดีตชาติเขาก็เกิดมาเป็นสามีภรรยากัน
    น้องบอกเนี่ยเห็นเลย กำลังนั่งพร่ำพรอดรักกัน ตั้งจิตสาบานกันอยู่นี่แหล่ะ
    สาบานว่าอะไร...... สาบานว่า....จะขอพบเจอรักกันไปทุกชาติทุกภพ จะไม่มีสิ่งใดมาพรากจากกันได้ นอกจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งจะตั้งจิตอธิษฐานขอให้ความตายมาพรากอีกฝ่ายหนึ่งให้จากไป......

เอ่อ....สาบานกันแปลก ๆ ดีนะเคสนี้ น้องบอกนี่เป็นการตั้งจิตตั้งใจอนุญาตยินยอมเองทั้งสองฝ่ายมาแต่อดีตชาติ ฉะนั้นจึงไม่ผิด และไม่ตกนรกด้วย และสิ่งนี้ก็ฝังลึกลงจิตเบื้องลึกเขาทั้งคู่มาตลอด จึงอยู่ ๆ ทำให้เธอผู้นี้คิดวิธีแปลก ๆ นี้ขึ้นมาได้แบบไม่รู้ตัวนั่นเอง และหากฝ่ายชายเป็นคนตั้งจิตแบบนี้ ฝ่ายหญิงก็จะตายทันทีรุ่งขึ้นเช่นกัน

อุทาหรณ์สอนใจหนุ่มสาวโลกปัจจุบัน เวลาอยากจะแสดงความรักต่อกัน ความจริงใจต่อกัน จะจริงหรือเล่นก็ตามที ด้วยคำสาบานจนคล่องปาก พึงระวัง อย่าคิดว่าคำสาบาน หรือแม้เพียงคำสัญญิงสัญญา หรือพูดด้วยความคะนองเล่นพลั้งเผลอออกมานั้นไม่มีผล และไม่ส่งผล

ทุกคำพูดล้วนแล้วแต่ส่งผลด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
    ตราบใดที่ การเวียนว่ายตายเกิดยังคงมีอยู่
    ตราบใดที่จิตดวงเดิมยังมีอยู่
    ตราบใดที่กฏแห่งกรรมยังมีอยู่
    ตราบนั้น ท่านต้องเกิดมาพบกับสังสารวัฏในสิ่งที่ท่านพูด ท่านทำมาทั้งหมด ไม่ว่าเจตนาหรือไม่ก็ตาม
    แม้คำอาฆาตเคียดแค้นที่ฝังลึกในอดีตชาติ ก็จะตามมาหลอกหลอนให้ท่านต้องชดใช้ตามที่ตั้งจิตไว้
    ที่พูดให้ฟัง มิใช่พูดเพื่อให้ท่านตั้งจิตตั้งใจ เอาละวะ ทุกอย่างมีจริง ฉะนั้นใครหน้าไหนทำให้เสียใจแค้นใจเจ็บปวด ข้าจะขอตั้งจิตอาฆาตให้มันผู้นั้นต้องมาชดใช้ ต้องเป็นไปตามคำสาปแช่งทุกชาติภพเลย
    แบบนี้ ....ไม่ใช่
    เพราะ หากท่านทำแบบนี้ ตัวท่านเองที่ต้องตามไปเกิดให้เขามาชดใช้ในสิ่งที่ท่านตั้งจิตไว้ ก็ไม่ใช่จะรอดจากความทุกข์ และพันธนาการแห่งกรรมใหม่ที่สร้างขึ้นในภพใหม่เลย ชีวิตท่านก็จะหาความสุขไม่ได้เช่นผู้มาชดใช้ไม่ได้ต่างกันสักนิด แล้วมันน่าทำตรงไหน แถมก่อร่างสร้างเวรชาติใหม่เพิ่มขึ้นกันอีกโดยไม่รู้ตัว นี่คือสิ่งที่พึงระวัง

บางเคส แค้นเขาในอดีตชาติมาแย่งคนรักไป ตั้งจิตขอให้ได้รักนั้นกลับคืนมา และขอให้ทุกชาติภพคนที่ทำให้เสียใจต้องได้รับความทุกข์ความเสียใจมากกว่าที่เคยทำกับตนเอง

อลเวงเพลงกรรม....นึกว่าตัวเองจะเป็นผู้ได้ชัยชนะ นึกว่าตัวเองจะพ้นจากทุกข์ ที่ไหนได้ สิ่งที่น้องเห็นเรื่องราวนี้ มันทำให้เขาสามคนตามมาเกิดเป็นสามีภรรยากันในภพนี้ แต่ครานี้ คนที่ทำร้ายเขา ต้องมาเกิดเป็นบ้านที่ 1 คนที่ตั้งจิตอาฆาตเขาไว้มาเกิดเป็นบ้านที่ 2 เพื่อให้รายนั้นเกิดความเจ็บช้ำน้ำใจมากกว่าที่เคยทำไว้กับตัวเองเมื่อชาติก่อนเป็นหลายเท่า ซึ่งก็ได้รับผลกันไปจริง ๆ ตามนั้น แต่ถามว่า ชัยชนะที่กรรมดลบันดาลให้มาเกิดเป็นภรรยาน้อยเขา มาแย่งเขา มาทำลายครอบครัวเขานั้น ชีวิตยังเป็นสุขอยู่อีกหรือ ได้รับชัยชนะในอดีตกรรม แต่ปัจจุบันกรรมก็ได้รับความทุกข์ซ้อนเข้ามาไม่จบสิ้นสาสมกับกรรมที่เคยตั้งใจไว้ไม่ขาดเกิน แถมได้ผูกกรรมในชาติใหม่สามคนอลเวงเพลงกรรมกันต่อไปอีกไม่รู้จบ เพราะเพียงแค่คำอธิษฐานที่อาฆาตเขา จองเวรเขา กรรมเลยจัดฉากตัวละครตำแหน่งหน้าที่ให้แสดงได้อย่างไม่ขาดไม่เกิน สนุกสนานเลย แทนที่จะมาล้างแค้นให้เขาร้องไห้คร่ำครวญทุกข์สาหัส ตัวเองก็ทุกข์ไม่ต่างจากกรรมที่เจตนามาเลย

กฏแห่งกรรม.... ไม่เคยใจร้ายกับผู้ใดเกินเหตุ
    นี่คือสิ่งที่ควรท่องจำไว้ในชีวิต
    แล้วชีวิตท่านจะพบแต่ความสุขตลอดไป...ทุกชาติภพ

อย่าลืม ....
    คำสัญญา....คำอธิษฐาน....คำสาบาน.....ใครว่าไม่มีจริง

กฏแห่งกรรม แปลก ๆ แต่จริงสไตล์....ศศิริยะ