ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับ พี่คัดเค้า พี่ชีวาส และคุณไพฑูรย์ ด้วยคนครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

2. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ คุณพี่เมย์ :)

สาธุ สาธุ สาธุ

3. Ricardo DeCalgary

ผมใช้บัวหิมะครับ ที่ฮุ้นโป้ยเอี้ยงกินครับ พี่ ดีดี แสนดี และ พี่ชีวาส

(ฮิ ฮิ ผมพูดเล่นไปเรื่อย)

4. Ricardo DeCalgary

ช่วงนี้พอดีกำลังฟังเพลงของจรัล พี่ชีวาสก็มาเขียนให้ร้องตาม

ขออนุญาตท่านสมาชิกนำเพลง "ของกิ๋นบ้านเฮา" มาให้ฟังกันครับ

ตอนที่ฟังเพลงนี้ครั้งแรก พี่วัดวาอารามอยู่ไหนก็ไม่รู้เนอะ :)

Jaranmanopetch

บุญรักษา สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

5. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เออ ประมาณว่าตอนนั้นหนูวัชอาจยังไม่เกิดได้นะท่านลุงริคาร์โด้pity_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  6. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ ซื้อตั้งสองเล่ม
    ศิกับน้องช่วงนี้ที่หายไปก็พาน้องไปทำบุญที่นั่นเกือบทุกวันค่ะ
    เพราะวันครบรอบปฏิวัติเดือนนี้ก็เป็นวันที่น้องอายุครบ 15 พอดี
    เลยเดินสายพาเขาสร้างบุญหน่อย
    แล้วก็ถือโอกาสนั่งสำรวจประชากรชาวเรือนพญานาคที่ไปสักการะท่านด้วย
    ท่านบอกว่าประชากรเรือนเจ้าทะยอยกันมาทุกวันไม่มีขาด
    น้องเขาก็พลอยสนุกสนานนั่งแอบมองแฟนคลับตัวเอง
    ตามที่ท่านบอกว่าคนนั้นไง คนนี้ไง
    แล้วก็นั่งหัวเราะชอบใจที่ตัวเองเหมือนสปาย
    ไม่มีใครรู้จัก แต่ก็มิวายขนาดไม่มีใครรู้จัก
    เจ้าหน้าที่ที่นั่นเห็นศิกับน้องไปบ่อยจนจำได้ทักทายทุกคราตั้งแต่ด่านซื้อบัตร
    ไปจนด้านในสุด จนน้องเขินแล้วค่ะ
    นี่ถ้ารู้ว่าเป็นน้องอภิญญา สงสัยน้องนั่งกินน้ำแข็งใสกินไอศรีมไม่เป็นสุขแน่ 5555

วันก่อนก็ไปวันเดียวกันกับหลาย ๆ ท่านในเรือนนี้
    ทั้งคุณน้องใหม่ คุณไพฑูรย์ คุณธีร์วินท์และครอบครัว ฯลฯ
    แต่ไม่มีใครเห็นศิกับน้องหรอกค่ะ 555

เมื่อวานน้องฝากบอกถึงคุณอ้างว้างว่า
    น้องเห็นภาพคุณอ้างว้างนั่งทำเว็ปให้ด้วยความเพียรพยายามอดทนมาก
    ทีละหน้า ๆ อยู่หน้าจอจนจะปวดตาไปหมดแล้วมั้งคะนั่น
    น้องบอกคุณอ้างว้างช่างเป็นคนดีจริง ๆ
    (สมแล้วที่ท่านช้างเอราวัณท่านไปนิมิตให้โชค ให้ดูหนังสือที่ศิเขียนหน้า 33 , 933 ตรง ๆ
    งวดที่แล้ว แต่กรรมมาบัง เลยไม่มั่นใจ 5555)
    เขาว่าเขาอยากส่งของที่ระลึกอะไรไปให้เป็นการขอบพระคุณ
    ไว้รอรับของฝากน้ำใจเล็กน้อยจากน้องก็แล้วกันนะคะ

เมื่อวานไปท่านช้างเอราวัณน้องก็เอ่ยถามถึงคุณคัดเค้าด้วย
    ฝากความระลึกนึกถึงมา ณ ที่นี้เลยก็แล้วกันนะคะ

และอยากบอกทุกท่านที่ไปสักการะท่านช้างเอราวัณนะคะ
    ว่า เวลาท่านใดที่นำของอาหารหรือผลไม้ไปสักการะท่าน
    ไม่ต้องนำกลับนะคะ ท่านช้างเอราวัณบอกน้องมาค่ะ
    ว่าให้วางถวายท่านไว้ที่นั่นเลย บุญกุศลจะได้เกิดเต็มร้อย
    เพราะเมื่อท่านรับแล้ว ของที่วางไว้ผู้ถวายก็จะได้บุญจากการสร้างทานบารมีอีก
    เพราะเมื่อสถานที่ปิด บุคคลากรเขาก็จะมานำไปแบ่งกันรับประทาน
    บุญตรงนั้นก็เกิดขึ้นอีกมากมาย เขาไม่นำไปเวียนขายใหม่ค่ะ

บางคนนำของไปถวาย ท่านบอกท่านยังไม่ทันรับเลย
    ก็คว้าใส่ถุงแบกกลับบ้านกันแล้ว
    บุญเลยเกิดนิดเดียว เพราะบางทีวางถวายท่านยังไม่รับในทันทีนะคะ
    บางคนอาจคุ้นกับที่บอกต่อกันมาว่าลาผลไม้กลับไปรับประทานเป็นของมงคล
    สำหรับการไหว้ที่อื่นได้ค่ะ แต่ที่นี่ท่านช้างเอราวัณท่านเมตตาบอกกล่าวมาแบบนี้ ก็ต้องทำตามที่ท่านบอกน่าจะดีกว่านะคะ ผลบุญจะได้เกิดขึ้นเต็ม ๆ

ไว้จะแอบไปเป็นสปายนั่งมองความน่ารักของชาวเรือนพญานาคใหม่
    แล้วคุยกันค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  7. sasiriya

โอ..ช่างมีความอดทนเป็นเลิศ
    วันหลังสั่งที่ร้านได้นะคะ
    เพราะหากของหมดแล้วไม่มีใครกระตุ้นสั่งเขา
    หน้าร้านเขาจะไม่สั่งเข้ามาที่สต๊อกคลังนายอินทร์นะคะ
    เพราะของยังมีเหลืออยู่เล็กน้อยค่ะ
    เมื่อวานศิเช็คที่บริษัทอมรินทร์ให้แล้ว
    นายอินทร์ที่ภูเก็ต ทางใต้บางแห่งยังมีหนังสืออยู่นะคะ
    ในกรุงเทพนายอินทร์ที่เดอะมอลล์ท่าพระ งามวงศ์วาน เซ็ลทรัลพระราม2, ปิ่นเกล้า มาบุญครอง แจ้งวัฒนะ ท่าพระจันทร์ สุวรรณภูมิ และที่อื่น ๆ ยังมีหนังสืออยู่บ้างนะคะ
    ท่านใดที่ต้องการและหาซื้อไม่ได้ ลองไปร้านตามสาขาดังกล่าวดูนะคะ
    หรือให้เจ้าหน้าที่แคชเชียร์ของทุกร้านเช็คดูให้ที่คอมได้ค่ะว่าหนังสือยังมีวางเหลืออยู่ที่ร้านใดสาขาใดบ้าง เขาจะออนไลน์ถึงกันหมดทุกร้านทั่วไทย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปตระเวณหาให้เหนื่อย

ท่านที่อยากได้รีบหาซื้อนะคะ ก่อนที่จะไม่มีหนังสือเล่มนี้ให้ท่านหาซื้อ

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

8. watwa-aram

สวัสดีคะพี่ศศิ คิดถึงคะ..กำลังลุ้นตัวโก่งว่าวันนี้พี่ศศิจะมาเรือนไหมหนอหายไปนานมากแล้ว แฟนคลับคิดถึงมากมาย.............สวัสดีอีกรอบคะ..

9. watwa-aram

แม้วัชไม่มีความสามารถทางอภิญญาดูพี่อ้างว้าง..แต่เมื่อไหร่ก้าวเท้าเข้าเรือนมา ไม่ว่าจะ เช้า สาย บ่าย เย็น ดึก....ชื่อนี้ก็ยังอยู่เรือนทุกครา ..>>>
    .....อ้างว้าง......... สู้ๆๆๆๆ นะคะ..

10. พี่สาว

พี่สาว สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนากับคุณไพฑูรย์และครอบครัวด้วยคะ

11. watwa-aram

สวัสดีอีกรอบคะพี่ศศิ แสดงว่าช่วงนี้คุณน้องอภิญญาก็กำลังอ่านหนังสือสอบเอ็นสทก เอ็นสะท้าน ใช่ไหมคะ..ไม่ทราบว่าจะเรียนต่อที่ประเทศไทยของเรา หรือว่าจะไปต่อที่นอกคะ...พี่คนนี้เอาใจช่วยนะคะ..5++ อยากไปต้อนรับน้องใหม่ที่มหาวิทยาลัยที่คุณน้องจะเข้าจัง..

12. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

-Happy Smile_-Happy Smile_
    สาธุครับ..น้องวัช..วา

...เรือนสุดท้ายที่เราได้มาอาศัยอยู่..เรือนสุดท้ายที่เราต้องทิ้งจากไป...

...ก็เลยต้องขออยู่ดูแล ปัดกวาด เช็ดถู ให้ดูงามตา...ให้สมกับคำว่า.. เรือนพญานาค...ของเราทุกคน

...และมิต่างอะไร..กับร่างกายนี้...เรือนสุดท้ายหลังนี้....ความดีที่ทำ...คุ้มค่ากับที่ได้มาอาศัยแล้วหรือยัง...

;aa47

13. sasiriya

เวลาที่เราไปสักการะสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ใดก็ตาม
    หากเรามัวทำใจให้ขุ่นมัวกับสภาวะแวดล้อม
    บุญมันก็ไม่เกิดนะคะ
    อาชีพเขาก็เป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องหาลูกค้า
    ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจของเรามากกว่าว่าเราจะซื้อข้างนอกหรือข้างในสถานที่
    เราไม่ชอบใจเราก็วางเฉยเสียขอตัวแล้วเดินเข้าไปด้านใน
    อารมณ์ที่ขุ่นมัวจะได้ไม่เกิดขึ้น
    หากเรามาสร้างบุญไป เกิดความรู้สึกที่ไม่ดีกับผู้อื่นรอบกายไป
    บุญไหนฤาจะเกิดเล่า

ก็บอกกล่าวแทนกันก็แล้วกันนะคะ
    ว่าหากท่านใดไปสักการะที่นั่น
    ด้านในพอเราซื้อบัตรผ่านประตู เขาจะให้สิทธิ์นำบัตรนั้นไปรับดอกไม้ธูป
    ที่จัดไว้เรียบร้อยแล้วฟรีทุกคน
    และภายในสถานที่ก็จะมีผลไม้จัดเป็นตะกร้าวางขายเรียบร้อยในราคาไม่แพง
    แต่หากท่านใดจะซื้อของจากผู้ขายด้านนอกพิพิธภัณฑ์
    ก็สุดแต่ใจนะคะ เพราะซื้อที่ใด บุญเราก็ได้เช่นกันหากทำจากจิตเบื้องลึกจริง ๆ

ท่านยังเคยกล่าวกับน้องว่า
    ที่ศิกับน้องนำเรื่องมาเขียนก็ได้บุญหลายต่อเชียว
    นอกจากช่วยให้ผู้คนเกิดกุศลกรรมแล้ว
    ยังมีส่วนช่วยให้คนขายล๊อตเตอร์รี่หน้าสถานที่มีรายได้เลี้ยงชีพเพิ่มขึ้นอีกด้วย
    ทำให้คนมาซื้อล๊อตเตอร์รี่เขามากขึ้น
    เขาก็ไม่ลำบากกัน เพราะเท่ากับมาอาศัยร่มบุญจากท่านด้วย

จากคำกล่าวของท่านเราคงจะเห็นแล้วว่า
    ไม่ว่าเราจะซื้อของที่ใด นอกหรือในสถานที่
    หากทำด้วยจิต บุญก็เกิดขึ้นเช่นกัน

การสร้างกุศลกรรมใด
    หากสร้างไปบ่นไป เกิดความรู้สึกที่ไม่ดีไป
    ผลบุญที่ควรจะได้ ทิพยสมบัติ มนุษย์สมบัติ โชคลาภที่รออยู่ตรงหน้า ก็จะมลายหายไปในพริบตาเช่นกัน
    ไม่ต่างจากตำน้ำพริกละลายแม่น้ำนะคะ
    ขอทุกท่านพึงจำ

14. sasiriya

ยังค่ะ กำลังจะสอบเทียบไฮสคูลอยู่ค่ะ
    กลางปีหน้าหากผ่านหมดถึงเข้ามหาวิทยาลัยกลาง ๆ ปีมั้งคะ
    ขอบคุณแทนน้องด้วยนะคะสำหรับกำลังใจ
    เอ อายุเท่าไรหนอจะไปรับน้องใหม่ 55555

15. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    แหม....ฟังเล่ากันเพลิน

อยากไปสักการะท่านมั่งจัง

อยู่ไกลขนาดนี้

จะเฮ็ดจั๋งใด๋ดีน้อ

16. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

น้องวัชเค้ายังเอ๊าะๆอยู่ค่ะพี่ศิ

เคยโพสต์รูปมาให้ดูด้วย จำได้ไหมคะ

(แต่คงเลยวัยมหาลัยมาอักโข) อิอิ

17. Pawanrat-jin

น้องวัชเค้ายังเอ๊าะๆอยู่ค่ะพี่ศิ

สวยไม่เบาเสียด้วย

แต่อายุคงเลยวัยมหาลัยมาอักโข.... อิอิ

พี่ศิขา...

หากไปกราบสักการะท่านคราวหน้า
    ฝากบอกท่านว่าแฟนคลับพี่ศิ+น้องอีกคนนึง
    กราบสักการะท่านในใจด้วยนะคะ

หากท่านถามว่าผู้ใด..
    บอกท่านเถิด ว่าผู้งามเลิศริมฝั่งแม่น้ำโขงนั่นเอง
    อิอิอิอิ

18. watwa-aram

..ถึงเอื้อยจินผู้งามเลิศ ณ ริมฝั่งโขง เดือนหน้า หนู วัช กับพี่เจนนี่ ยังไม่ทราบว่ายังมีพี่น้องในเรือนเพิ่มรึเปล่า..จะไปเที่ยวต่างประเทศ ซึ่งต้องผ่านแดน ณ จ.หนองคายข้ามสะพานมิตรภาพ...ซึ่ง หมายความว่า..พีจิน ต้องแจ้งพิกัดที่ตั้งมาโดยดี เพราะเราจะไปเอาของฝาก 5+++..ฟังดีดี..ไม่ได้เอาของไปฝากนะ....ไปเอาของฝาก 55++

19. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรับไปปฏิบัติค่ะพี่ศศิ
    แต่วันนั้นไม่ได้นึกไม่พอใจpity_pigหรอกนะคะ
    นึกในใจว่าอย่าไปคิดว่าไม่ดีให้ถือว่าเราทำบุญ

แต่วันที่พี่ศศิและคุณน้องไปสังเกตการณ์นั้น
    ใช่วันอาทิตย์ที่ 30 สค.หรือป่าวคะ เพราะกุ๊กไปวันนั้นเหมือนกัน
    ยังแอบมองเลยว่าจะเจอพี่ศศิและคุณน้อง รวมถึงเพื่อน ๆ พี่ ๆ
    ในเรือนมั้ย ไปคราวหน้าแอบบอกบ้างนะคะ...จะไปนั่งแอบมองหา
    พี่บ้าง อิอิcatt3

20. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 19 กันยายน เป็นวันเกิดของ"คุณน้องอภิญญา" !!!
    ชาวเรือนพญานาคทุกคน ยินดีมากที่ได้รับทราบค่ะ !!!