ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    คุณศศิฯคะ ไม่เห็นตอบกันเลย ดิฉันไม่สบายใจเรื่องท่ถามค่ะ

2. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เฉพาะวัดปากน้ำหรอกค่ะ พเนจรไปเรื่อย ๆ ตามคำสั่งน้อง
    อะ อะ ไปนั่งสมาธิ รือ ไปนั่งมองคนสวย ๆ คะเนี่ย
    ว่าแล้ว... ( ฮา )
    แต่คงไม่ใช่กระมั้งคะ เพราะศิเพิ่งเวียนไปปากน้ำเมื่อต้นปีที่ผ่านมาเอง ผิดคน ๆ อีกอย่าง ไม่สวยหรอก บางคนคุยทางโทรศัพท์จ้อเลย พอเจอตัว แหม...ไม่รู้เป็นไร คุยนับคำได้ เห็นศิเป็นเอื้องจันทร์ หีบหลอนซ่อนวิญญาณไปซะงั้น กำหนอเรา (ฮา )

ถ้าใช่ต้องเรียก พี่ ....งั้นตอนนี้ไม่ใช่ เรียกน้องก็โอเคนะ อยากแก่กว่าก็ไม่ว่ากันจ๊า 555555

- ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาค ซื้ออภิญญาใหญ่ Server เพื่อเว็บพลังจิต เพื่อรองรับการขยายตัวเข้าสู่พลังจิตสากลและผู้ใช้งานที่มีจำนวนเพิ่มมากขึ้น

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->

3. sasiriya

อืม....ใครอ่านแล้วไม่รู้สึกดี ก็ต้องพิจารณาตัวเองแลน้องเอ๋ย สาธุ

4. sasiriya

เอาเถิดจ๊ะ จะแปลกันอย่างไรก็แปลเถิด จะเกิดผล อย่าแหย่ ๆ ให้พูดสิ ไม่หลงกลหรอก 55555

5. sasiriya

โอ...พระเจ้าช่วย อ่านแล้วจำไม่ได้ หน้านี้น่ะ ขอบอก หน้าเอกของเล่มเลยนะที่อยากจะบอกทุกๆคนที่อ่าน อพิโถอพิถัง.....

ก้เวียน ๆ ไปน่ะจ๊ะ ยินดี ๆ ถ้ามีโอกาสเจอกันนะคะ
    แต่ตอนนี้กลับไปเปิดอ่านก่อนเร็วววว คนอื่นเขาซื้อทีหลังเขารู้แล้วหนาน้องเอ๋ย

6. sasiriya

หากอยากรู้ชาติที่ผ่าน ๆ มาเกิดเป็นอะไร สามปีคงพูดกันไม่จบ
    เอาเป็นว่า หากคุณเชื่อว่าการเวียนว่ายตายเกิดมีจริง
    อดีตชาติเขามีไว้เพื่อรู้และเป็นอุทาหรณ์สอนเตือนใจ
    ให้อย่ากลับไปทำซ้ำในสิ่งที่ผิดและพลาดพลั้งมา
    เพื่อให้ชีวิตพบแสงสว่างแห่งการหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดมาชดใช้กรรม
    ฉะนั้น หากอยากรู้ เพื่อกำหนดแนวทางปัจจุบัน
    สิ่งที่จะกำหนดแนวทางปัจจุบันให้ดำเนินไปสู่ชีวิตที่ดีที่สุดนั้นก็คือ
    การทำตัวเป็นคนดี ไม่พอ ต้องเป็นคนที่ทำแต่ความดีด้วย
    แค่นั้น ชีวิตก็สามารถดำเนินไปได้อย่างดีที่สุดแล้ว
    ไม่ต้องไปขุดค้นร้อยชาติพันภพขึ้นมาให้สยองหัวใจเล่นหรอกค่ะ
    ดีที่สุด ๆ นะ เชื่อศิ ๆ

7. sasiriya

สาธุ....
    เห็นข้อความแรก ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะที่ได้สร้างกุศลอันยิ่งใหญ่กับพระธุดงค์ ว่ากำลังจะเขียนให้ส่งกลับไปที่อชิรญาณ์ เพื่อรับเล่มใหม่พร้อมลายเซนต์ศิพอดี เป็นการขออภัยในความผิดพลาดของโรงพิมพ์ แหม ....เปลี่ยนแล้ว ทันใจ งั้นก็ อด จ๊า (ฮา )

นี่แหล่ะ หน้านี้แหล่ะ ไฮไลท์ ของเล่มนี้เลยล่ะ ที่อยากให้ทุกท่านทราบที่อาจเคยทราบกันโดยส่วนตัว แต่ยังไม่แน่ใจ จะได้แน่ใจนะ พูดถึงเรื่องผู้มีอภิญญาแล้ว ก็อยากจะบอกทุกท่านว่า มาดแม้นบุคคลใด ทำให้แต่เพียงแค่ผู้มีญาณทัสสนะต้น ๆ ต้องได้รับความกระทบกระเทือนจากท่านไม่ว่าด้วยวจีกรรม กายกรรม หรือเพียงมโนกรรม บุคคลผู้นั้นย่อมได้รับผลสะท้อนกลับออกไปร้อยเท่าพันทวี ชีวิตก็หาหลุดพ้นจากความวิบัติไม่แล้ว

แลหากทำให้ผู้มีอภิญญาระดับสูง ต้องได้รับความกระทบกระเทือน ไม่ว่าด้วยวจีกรรม กายกรรม หรือแม้นมโนกรรม ไม่ว่าจะเจตนา หรือไม่เจตนา รู้เท่าถึงการณ์ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ดี แม้ทำให้ท่านผู้นั้นหลั่งได้แม้เพียงหนึ่งหยดน้ำตา มหาวิบัติ มหานรก มหากรรม นั้นก็พึงสะท้อนกลับสู่ชีวิตผู้กระทำในทันทีเช่นกัน

หยุดเถิด อย่าทำ ก่อนที่ไม่มีเวลาให้หยุด

- ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาค ซื้ออภิญญาใหญ่ Server เพื่อเว็บพลังจิต เพื่อรองรับการขยายตัวเข้าสู่พลังจิตสากลและผู้ใช้งานที่มีจำนวนเพิ่มมากขึ้น

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->
    <!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2008
  8. sasiriya

อนุโมทนาสาธุ ขอบพระคุณมากค่ะ ที่นำภาพพระองค์ท่านมาลง

ขอทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
    ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

ข้าพระพุทธเจ้า

คณะบุคคลอชิรญาณ์กรู๊ป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2008
  9. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เรื่องนี้จำได้แม่นยำที่สุด....เลยค่ะ
    ทีแรกไม่ทราบหน้า 100 เป็นเรื่องอะไร
    พอกลับไปเปิดดูจึงทราบ
    ไม่ได้จำแค่เรื่องนี้นะคะ......memory ไว้ทุกหน้าค่ะ อิอิ

10. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
    เป็นมิ่งขวัญของปวงประชาต่อไปนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

11. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ขอเบอร์โทรคุณศศิฯ ด้วยค่ะ อนุโมทนาค่ะ (มัดมือชกไปเรียบร้อย)

12. แว่นบางเขน

แว่นบางเขน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    พี่ศศิริยา ช่วยตอบเมล์ผมด้วยนะครับ ผมส่งเมล์ขอความช่วยเหลือจากน้องไปแล้วครับ (ตามที่ได้เมล์ไว้ในหนังสือ)

13. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    sasiriya <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1704490", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 31
    ได้รับอนุโมทนา 2,419 ครั้ง ใน 187 โพส
    พลังการให้คะแนน: 59 [​IMG][​IMG][​IMG]

<!-- message --> อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chattrg [​IMG]
    ขอบคุณ ในคำอวยพร ครับ
    ฝากขอบคุณถึงน้องด้วย ครับ ที่ ให้คำแนะนำที่ดี และ มีคุณค่ามาก ครับ
    ตอนนี้ ยิ่งเชื่อใน กฎแห่งกรรมมากขึ้น ครับ อาจจะมี หลงบ้าง ในบางเรื่อง แต่ ไม่ทำในสิ่งที่ผิดศีลโดยเด็ดขาด ครับ
    ที่ สำคัญ ตอนนี้ สติ ตามที่น้องบอก ติดตัวเป็นประจำครับ ทำให้ ชีวิต ดูลงตัวมากขึ้น แม้ว่า อุปสรรคที่มี ยังไม่ได้หมด แต่ ก็ ทำใจได้มากขึ้น ครับล

ขอให้ สุขภาพดี ทั้งครอบครัว ครับ

ขอบคุณ และ ขอบคุณ
    </td> </tr> </tbody></table>

ดีแล้วค่ะ ที่เชื่อในเรื่อง กฏแห่งกรรม
    ชีวิตทุกคน ศิว่านะ ถ้าจะไม่เชื่อเรื่องอะไร ก็ไม่มีปัญหานะ
    แต่ถ้าไม่เชื่อเรื่องของ กฏแห่งกรรม นี่
    รับประกัน ชีวิตท่านจะได้พบกับ ความ อัศจรรย์ (บรรลัย) ของชีวิตได้อย่างไม่ขาดไม่เกิน อย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัว ได้อย่างสนุกสนานตราไว้ในดวงจิตไปชัวกัลป์ทีเดียวนะ เพราะคุณไม่เชื่ออย่างไร ของจริงเขาก็มีวางกฏแห่งกรรมไว้ของเขาอยู่อย่างนั้น ไม่ได้หายไปกับความไม่เชื่อของเรา ๆ ท่าน ๆ สักนิดเลย

มีเคสนึง ง่าย ๆ สองฝาแฝด เกิดพร้อมกัน หน้าเหมือนกันเปี๊ยบ
    แต่ทำไมเขาข้องใจเหลือเกินว่า คนหนึ่งทำไมแลดูจะทำสิ่งใดก็โชคดีไปหมด หน้าที่การงาน การเงิน ชีวิตต่างกับอีกคนจนน่าอิจฉาและน้อยใจในโชคชะตาฟ้าลิขิต ทั้ง ๆ ที่เกิดห่างกันไม่กี่วินาที

น้องก็เลยเฉลยไขข้อข้องใจให้ว่า ก็จะไม่ให้เป็นเช่นนั้นได้อย่างไร
    ฝาแฝดคู่นี้ ชาติก่อนก็เคยเกิดมาเป็นพี่น้องกันนั้นแล แต่คนน้องมีน้ำใจ
    ใครทุกข์ร้อนก็ช่วยหมด ช่วยได้ไม่ได้ช่วยหมด ในขณะที่อีกคนเดินผ่านเฉย ๆ ไม่เคยคิดช่วยใครเลย พอมีงานบุญ คนน้องในชาตินั้นก้รีบกุลีกุจอเข้าไปช่วยเข้าไปมีส่วนร่วมจัดแจงงานบุญด้วย เสมอ แต่อีกคน คิดว่าไม่สำคัญอะไรเลยและไม่ยอมลงมือช่วยงานบุญใด ๆ ทั้งสิ้น
    ผลกรรมตัวนี้แล จึงส่งมาให้เกิดพร้อมกัน แต่บุญวาสนาแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจน ไม่ใช่ฟ้ากลั่นแกล้ง โชคชะตาลำเอียงเลย
    แต่ ทุกสิ่งที่เกิดขึ้น ล้วนแล้วแต่ตัวเรานั้นแล เป็นผู้จัดให้ตนเองทั้งสิ้น

เอวังก็ประการฉะนี้แล.....กฏแห่งกรรม...... สาธุ

Satu Satu Satu Anumotami

Dear Kun Sasiriya I'm eck live in holland

Thank you somuch for yr mail but I send other to you did you reading already? Thank you very much for everything...eck

14. ลี้น้อย

ลี้น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมส่งเมลล์ไปอีกรอบแล้วที่9669 ช่วยเข้าไปดูด้วยครับ

15. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    สำหรับหน้า 100 อ่านค่ะ และก็เชื่อตามที่น้องเล่า ถ้าเราเชื่อเรื่องภพชาติ
    เราก็ต้องเชื่อว่า ในหลวงเราบารมีมากเหลือ การที่เปรียบเทียบเป็นสมมติเทพจึงไม่ผิด
    ที่ผ่านมาบ้านเมืองเรามีกษัตริย์มากมายหลายพระองค์ แต่ไม่ใช่ว่าทุกพระองค์ได้กลับมา
    เป็นกษัตริย์ ท่านเป็นKing of The King ณ ตอนนี้ คุณย่าเยาวเรศที่สอน
    พลังคอสมิคได้เล่าเรื่องของชาวต่างชาติที่มาเป็นวิทยากร วิทยากรท่านนั้นกล่าวว่า
    ในหลวงเราเป็นพรหม พระราชวังมีแต่เทวดา และเขาก็มอบเงินทำบุญมูลนิธิชัยพัฒนา โครงการของในหลวง

กรณีว่าด้วยการไม่ยืนเคารพเพลงสรรเสริญ "การ ไม่ยืนเป็นสิทธิ การไม่ยืนไม่ใช่อาชญากรรม"
    การยืนนี้เป็นธรรมเนียมปฏิบัติ แสดงความเคารพอย่างง่ายๆต่อสถาบันสูงสุด
    ถ้าบอกว่าเคารพด้วยใจ ไอ้ใจนี่ จะตรวจสอบได้อย่างไร แค่จะยืน ยังจะขี้เกียจ
    แถมตะแบงกฏหมายมนุษยชนอีก แบบนี้แหละเลยระเห็ดไปอยู่นอกประเทศ
    เมืองที่ไม่มีศูนย์รวมน้ำใจอย่างที่ไทยเรามี

อยากให้คนไทยเรา ยืนตรงเวลาได้ยินเพลงชาติจัง เราไปรพ.เขาเปิดเพลงชาติ
    พยาบาลก็ยังนั่งกัน(ไม่รู้จะเปิดเพลงทำไมนะ) คนไข้ ญาติคนไข้ ก็ไม่ยืนสิคะ
    อ๊ะ แต่ว่า ลูกสาวพาเด็กอีกคน ยืนตรงเป๊ะ(เด็กๆเขาอยู่คนละฝั่งกะเรา ไม่เห็นกัน)
    แล้วผู้ใหญ่ที่นั่งอยู่ก็อมยิ้ม มี2คนเผอิญหันมาทางเรา แกเลยหุบยิ้ม หน้าแห้ง
    เพราะเราเป็นคนเดียวที่ยืน 55555 สรุปประมาณ 50คน ยืนซะ 3คน เด็ก2 ผู้ใหญ่หนึ่ง
    อย่าอ้างว่าประเทศอื่นที่ชมชอบคิดว่าเจริญแล้วเขาก็ไม่ยืนนะคะ เพราะ..นี่เมืองไทย
    เราภูมิใจนะที่ได้เป็นคนไทย มีในหลวงราชินี มีเพลงชาติ มีภาษาของตัวเอง
    มีศาสนาพุทธเป็นที่พึ่ง

16. JobJab^-^

JobJab^-^ สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2008
    พี่ศศิคะ ทำอย่างไรดีคะ มีคนเอาข่าวไม่ดีมาบอกคนที่จ๊อบแจ๊บรู้จัก ทำให้เขาไม่ยอมยืนทำความเคารพเพลงสรรเสริญอีกเลย และพูดอะไรที่ไม่ควรพูด

ไม่อยากให้เขาบาปน่ะค่ะ จะช่วยเหลือเขายังไงดี

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

กรรมแต่ละคนครับ
    คุณ ก็ แค่ให้คำแนะนำ ส่วนการที่เขาจะทำหรือไม่
    เป็น เรื่องของเขา ครับ
    เหมือนกับ ครูบาอาจารย์สอนเรา แต่ เราฟัง ไม่ฟัง ทำ ไม่ทำ
    ก็ เป็นเรื่องของเรา ครับ

อนุโมทนา กับ จิตใจที่ดีงามของคุณ ครับ

18. sasiriya

ข่าวอะไรคะ ว่าง ๆ ก็เมลล์มาเล่าให้พี่ฟังนะ..แล้วพี่จะบอกให้

ใครจะทำอย่างไรนั้น ขึ้นอยู่กับจิตเจตนาของผู้กระทำ
    แต่สิ่งที่สำคัญในโลกแห่งความเป็นจริงนั้น ก็คือ
    วาระกรรม ที่ลงตัวพอดีของทุกคนค่ะ
    .....หนีไม่พ้น......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2008
  19. daunphen

daunphen สมาชิกใหม่

ช่วยหน่อยนะคะมีปัญหาใหญ่มาก0896727646

20. l_nuni_l

l_nuni_l เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง .... ไปหาซื้อหนังสือมาอ่านได้แล้ว สนุกมากๆๆค่ะ ได้สาระความรู้ดี

ขออนุโมทนาสาธุกับคุณศศิริยะและน้องด้วยนะค่ะ