ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    อิอิ ประท้วงอีกคน ..นึกว่าจะพาไปชิม..หุหุ ป้าดีดีเหมารถบัสสักคันพาเด็ก ๆ ในเรือนไปชิมดีไหมคะ.55.พี่เจนนี่ก็โดนหนูวัชสะกดจิตเลี้ยงข้าวมาแล้ว น้ำใจงามเหมือนใบหน้าเลยคะ.....เขาเรียก สวยมาจากภายใน...

2. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ากรุงเทพเมื่อไหร่
    อย่าลืมบอกกล่าวกันนะคะ
    จะให้พาไปเลี้ยง 5555
    :p

"หัวเราะ เป็นยาอายุวัฒนะ..
    สามารถรักษาและต้านได้ทุกโีรคนะ!!!
    ใครอยากสวย... อยากหล่อ... อยากรวย...:eek:
    อยากร่างกายแข็งแรง ก็
    จงหมั่นหัวเราะและ "ยิ้ม" กันให้เยอะๆๆๆๆๆ นะคะ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขนะคะ

;39 ;39 ;39

3. ddalways

เห็นมั๊ยคะ พี่ดีดี ฮ่าๆๆๆๆๆๆ[/quote]

เห็นแล้วค่ะ น้องจิน...(ต้นเหตุ 5555)

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    chattrg, อ้างว้าง, watwa-aram, ddalways, Null

หวัดดี ครับ
    เดี๋ยว จะนำ อาหาร ไปวัด ครับ
    เนื่องในโอกาส

วันอังคาร

ขอบุญ ครั้งนี้
    ให้ บังเกิดกับ ญาติธรรมทุกท่าน ครับ

ขอบคุณ ใน ไมตรีจิต และ มิตรภาพ ทีมีให้เสมอ ครับ

5. ddalways

6. ddalways

7. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เฮ้อ อ่านแล้วก็เหนื่อยแทนจริงๆ
    แล้ว แลก กับ แรก มันต่างกันตรงไหนนะ
    ลำน้ำยาสาวเป็นยังไงค๊าบไม่รู้จักอะ
    แล้วก็อย่าเปลี่ยนชื่อเรือนค๊าบ

8. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    1.เรียนคุณศิแลคุณน้องอภิญญา
    เวลาคัดเค้านั่งสมาธิในห้องพระทุกครั้ง
    จะมีอาการอย่างหนึ่งแทรกให้เห็นในความสงบมีสติอยู่นั้น คือ
    กระดูกตามตัวลั่นกรอบแกรบ เวลาเราขยับแม้นเพียงเล็กน้อย
    รู้สึกอยากบิดตัวขยับตัว ไม่ปวดเมื่อยแต่อย่างใด ประมาณว่า
    กระดูกแต่ละชิ้นมันทำงาน มันขยับ เป็นอิสระจากกัน
    ทุกวันนี้ยังเป็นอยู่เจ้าค่ะ ส่วนเวทนาอื่นๆ ไม่มี นอกจาก...
    บางสิ่งบางประการที่เป็นเสียง เป็นกลิ่นแบบจะๆ เลย
    2. ของฝากลูก...จากใจแม่...
    การระวังกรรมไม่ดีที่เกิดกับแม่พ่อ<O:p</O:p
    โดยระวังทั้งการคิด การพูด การกระทำของเราที่อาจไปกระทบกระเทือน
    ความรู้สึกของท่าน สิ่งใดที่ท่านไม่ชอบไม่ถูกไม่ควรพึงสำรวมระวัง
    หมั่นคอยดูแลให้ท่านได้รับความสุขจากลูกหลานตามบทบาทหน้าที่
    ของผู้มีความกตัญญูกตเวที สิ่งนี้สำคัญที่สุด พระพุทธองค์แม้นตรัสรู้แล้ว
    ยังตระหนักถึงความกตัญญูต่อพ่อแม่เป็นอันดับแรก จวบจนวาระที่พระองค์
    ทรงดับขันธ์ปรินิพพาน เพราะพ่อแม่เป็นผู้ก่อกำเนิดอุ้มชูธาตุขันธ์ครบอาการ32
    จนปฏิบัติภารกิจซึ่งความพ้นทุกข์ทั้งปวง คุณค่ามหาศาลของพ่อแม่จึงประมาณค่า
    มิได้เลย เราต้องเทิดทูนท่านอยู่เหนือบ่าเหนือหัวของเรา
    ส่วนบทบาทของพ่อแม่ ท่านได้เลี้ยงดูอบรมสั่งสอนฝึกฝนให้เราสามารถ
    ดำรงตนอยู่ได้อย่างมีความปกติสุข สิ่งใดที่ท่านทำ ท่านทำออกมาจากหัวใจ
    จนลูกโตก็ยังทำหน้าที่อยู่หากลูกยังไม่ออกเรือนไปเสียก่อน
    ขอบอกลูกไว้ตรงนี้ว่า ได้โปรดบอกท่านด้วยคำพูดที่ไพเราะว่า
    สิ่งใดที่ลูกทำเองได้ลูกขอทำเอง ให้ท่านได้พัก เช่น การล้างจาน ซักผ้า
    กวาดถูบ้าน ทำกับข้าว ฯลฯ ถามว่า เราจะช่วยท่านทำได้เมื่อไร
    ก็เมื่อเราเข้าโรงเรียนนั่นแหละ แสดงว่า เราพูดได้ เดินได้ ทำอะไรได้คล่องดีแล้ว
    ต้องทำเอง โดยมีท่านเป็นผู้ให้คำแนะนำช่วยเหลือ ต่อมาก็ทำเอง
    ตรงนี้จักไม่เป็นกรรมเลว ที่ส่งผลให้ชีวิตติดขัดไปหมด เงินทองชักหน้าไม่ถึงหลัง
    ทำงานมีปัญหา เจ็บป่วยง่าย ฯลฯ นี่คือ กรรมเล็กน้อยต่อพระในบ้านที่ส่งผลแรง
    ตามบุญคุณของท่านที่มีล้นหัวใจแรงจนห้ามสวรรค์ห้ามนิพพานเลย
    มีแต่ดิ่งลงอเวจีอย่างเดียวเท่านั้น โดยมิมีอุทธรณ์ฎีกาใดๆ<O:p></O:p>
    ตรงกันข้าม หากลูกหลานคนใด ทำงานบ้านทุกอย่างได้เอง
    ดูแลท่านให้อยู่ดีมีสุขตามอัตภาพโดยมิให้ท่านลำบากใจทุกข์ใจน้อยใจ
    มีอะไรต้องอภัยต้องไม่ถือสากัน ทำให้ได้อย่างที่ท่านทำให้เรา
    เราจักเจริญสุขหาใดปาน....
    ....หันกลับไปมองท่านให้เต็มตาของเรา มองนานๆ
    ใบหน้าของท่านบ่งบอกวัยแห่งวันเวลาที่ผันผ่านจนเหลือน้อยเต็มที
    เข้าไปกราบแทบเท้าท่าน อย่ากราบแค่ตัก การกราบไหว้คน หัวเรายิ่งก้มต่ำ
    ใจเรายิ่งสูง กอดท่านแล้วบอกพูดจากหัวใจของลูก....
    ขอขมาขออโหสิกรรมจากท่านหากมีสิ่งใดที่ทำให้ท่านลำบากกาย
    ไม่สบายใจ จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ระลึกได้หรือไม่ก็ตาม
    ขอให้ท่านให้อภัยเราด้วย แลโอวาทคำสอนจากท่านขอพรจากท่าน
    เป็นพรที่ประเสริฐคอยคุ้มภัยลูกให้อยู่เย็นเป็นสุข
    เมื่อท่านพูดเสร็จก็กราบที่เท้าท่านอีกครั้ง แล้วกอด สัมผัสรักเยี่ยงนี้มีให้บ่อยๆ
    อย่ามัวกอดคนอื่นมากกว่าพ่อแม่ ท่านก็รอรักจากลูกอย่างเราอยู่นะ.........

ความดีเยี่ยงนี้ กล้าทำไหม ความดีเป็นสิ่งไม่น่าอาย ความชั่วเป็นสิ่งควรอาย
    ทำแล้วรู้สึกอย่างไร กลับมาเล่าให้ฟังด้วยนะเจ้าคะ............
    (....ขอตัวจำศีลก่อนอีก 7 วันค่อยพบกันอีกนะเจ้าคะ....)

ด้วยความระลึกถึง
    จากใจคัดเค้า<O:p></O:p>

9. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    hello10นำหลักฐานมาให้พี่ดีดี และทุกท่านพิจารณาค่ะ
    เป็นรูปที่ใกล้เคียงตัวจริงมากที่สุดค่ะ เพราะสมัยตอนที่สาวมากๆ
    มีคนทักว่าคล้ายกับ(หวังจู่เสียนและโจวไห่เม่ย) หลายคนค่ะ
    ยังไงน้องวัชก็ช่วยดูอีกทีว่าจริงรึปล่าวนะคะ
    เพราะพยานผู้นี้ได้มีโอกาศเห็นของจริงแล้ว....

:z10ขออนุโมทนาบุญกับพี่คัดเค้าและพี่ชาติด้วยนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2009
  10. watwa-aram

ศาลที่เคารพ จำเลยท่านที่หนึ่งยื่นหลักฐานมาให้พิจารณาแล้ว ข้าพเจ้าขอลงความเห็นว่า เราต้องจำนนตามหลักฐานแต่โดยดีเจ้าคะป้าดีดี เพราะเขางามจริง ๆ ...แต่ !!! จำเลยท่านที่ 2 ว่าไงคะ..พร้อมจะยื่นพยานหลักฐานรึยัง...
    ...ถ้าเกินกำหนด เราจะจำหน่ายคดีให้ศาลเตี้ย เอ้ย !! ศาลแขวงใต้พิจารณาต่อไป....( ป.ล.จะบาปไหมนิป้าดีดีนำของสูงมากล่าวอ้าง หนูปล่าวรบหลู่นะเจ้าคะท่าน เคารพท่านเสมอ)

.........ความคิดเห็นส่วนตัว : คล้ายพี่เจนนี่มากเลยคะโดยเฉพาะชุดแดง แต่ ที่จะคล้ายมากถ้ามีตอนยิ้มเพราะใบหน้าพี่เจนนี่ยิ้มแย้ม มีความสุขตลอด คนอะไรนั่งอยู่เฉยๆๆยังยิ้มเลย..น่ารักเป็นที่สูดดดดดดดดดดด...อายุเป็นเพียงตัวเลขจริง ๆ คะ

11. watwa-aram

ผิดไปแล้ว ผิดไปแล้ว แต่ก็ยังยืนยันว่าหนูไม่ได้ตั้งใจ.......ขออภัยอย่างที่สุดคะ............................

12. watwa-aram

สวัสดีคุณสาวปีใหม่ เล่นซ่อนแอบรึคะ..ออกมาทักทายกันหน่อย คิดถึงอยู่นะ บอกว่าสบายดีซักประโยคก็ยังดีคะ...รักนะจุ๊บๆๆ

13. Jenny_Lee

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 7 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Jenny_Lee, watwa-aram </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อิ อิ พวกว่างงานทั้งสองคน
    แต่จริงๆแล้วไม่ว่างหรอกค่ะ งานกองเต็มโต๊ะ
    รอให้ตรวจอยู่ค่ะ แต่เกิดเสพติดเรือนพญานาคซะแล้วค่ะ
    เลยต้องเข้ามา ไม่งั้นเดี๋ยวลงแดงตาย

น้องวัชเนี่ย น่ารักที่ซู้ดดดดดเลย
    เดี๋ยวเจอกันอีกอยากทานอะไรบอกมาเลยนะ
    เต็มที่เลย เลี้ยงไม่อั้น

ปล.คุณศิ คุณน้อง เจ้าของเรือนของเราหายไปไหนคะ
    งั้นพวกเราขอใช้พื้นที่หยอกกันไปมา ไปก่อนนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2009
  14. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับบทความของคุณป้าคัดเค้าทุกประการเจ้าค่ะ_/\_

15. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เรียนศาลที่เคารพ...
    ขอเปิดตัวพยานปากเอก นั่นคือพี่ดีดี:z2เพราะพยานท่านนี้
    เคยเห็นหลักฐานชิ้นสำคัญนี้แล้ว
    และขอให้พยานชี้แจงแถลงไข;k02ด่วน!!!!
    รอสืบพยานในชั้นศาลอุทธรณ์ต่อไป อิอิ;43

16. Jenny_Lee

hello10นั่งทำงานไปก็ฟังไป ซึ้งมากๆค่ะ
    อยากให้ทุกท่านได้ฟังบ้างค่ะใกล้ถึงวันแม่แล้วค่ะ

เพลงอิ่มอุ่นขับร้องโดยเด็กหญิงตัวเล็กๆค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงพี่ศิมากมาย
    มีใครรู้บ้างว่า พี่ศิหายไปไหน....

18. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้...คุณเจนนี่
    งดงามเพียงนี้เจียวหรือ
    ข้าน้อยทึ่งจริงๆน้อ

ห้ามมีใครขอรูปจินเด็ดขาดนะคะ...มีเคืองจริงๆด้วย

19. watwa-aram

.....ถูกที่สุดเลยคะแม่คัดเค้า.............หนูรักคุณแม่ + คุณพ่อที่สุดเลย ตอบแทนบุญคุณท่านให้มากที่สุด ไม่ทำให้ท่านไม่สบายใจ..หนูเคยถามคุณพ่อว่าตั้งแต่เล็กจนโต คุณพ่อเคยเสียใจกับการกระทำอันใดของหนูรึเปล่าคะ..ท่านบอกไม่มีเลย หนูเป็นเด็กดีทำให้ท่านภูมิใจ...แต่หนูว่ามีแน่ๆๆ แต่ด้วยความเป็นพ่อความผิดของลูกแม้มากแค่ไหน..ท่านก็อภัยให้ได้เสมอ ไม่มีผู้ใดจะรักเราได้โดยปราศจากเหตุผลได้อย่างท่านอีกแล้ว.......

20. Pawanrat-jin

สวัสดีค่ะน้องวัชสุดสวย
    บรรยายซะเห็นภาพเลยนะคะ

ลงท้ายประโยคสุดท้ายนี่เด็ดที่สุดเลย อิอิ