ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณ
    คุณศศิ ครับ
    ที่ เขียน ให้ความกระจ่าง ครับ

2. aneka

aneka สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากจ้า

เพิ่งเดินทางกลับจากการถวายเทียนพรรษา รวม 9 วัด ที่จังหวัดยโสธรและขอนแก่นครับ

โมทนาบุญร่วมกันนะครับ

3. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีค่ะคุณศิ วิกับครอบครัวก็สบายดีตามอัตภาพค่ะ ขอบคุณที่เป็นห่วงค่ะ วิไม่ค่อยชอบออกไปไหน จะไปก็แต่ที่วัดซึ่งต้องตั้งใจไปเพราะต้องขับรถไปไกล ก็ไปทำบุญถวายสังฆทานถวายเพลพระสงฆ์ที่วัด 2อาทิตย์ที่แล้วก็ไปปฏิบัติธรรมช่วงสุดสัปดาห์ที่วัดอมราวดี 2วัน2คืน มีความสุขมากค่ะ ช่วงนี้เป็นหน้าร้อนอากาศดี ก็เลยเป็นโรคยอดนิยมของที่นี่คือ Hayfever ค่ะ วิยังเข้ามาอ่านอยู่เสมอเพราะคุณศิและคุณน้องจะมาเตือนให้ตั้งใจปฏิบัติดี และเจริญสมาธิทุกวันสม่ำเสมอ วิก็ใช้เตือนตัวเองด้วยค่ะ

4. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณคำแนะนำดีๆ ของพี่ศศิมากๆ ค่ะ :)

5. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Nongmaika, nongmer, อ้างว้าง, paitoon01, Jenny_Lee, pk010209

สวัสดียามดึกค่ะทุกๆ ท่าน ไม่ได้เข้าเรือนหลายวัน กว่าจะไล่อ่านจนถึงหน้าสุดท้าย...แฮะๆ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

6. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอขอบพระคุณคุณศศิที่ให้ความกระจ่างค่ะ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้การปฏิบัติธรรมของคุณศศิและคุณน้องเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น มีบารมีมากยิ่งขึ้นจะได้มาช่วยเพื่อนมนุษย์ได้พ้นทุกข์ พบเจอเส้นทางดำเนินชีวิตที่ดีเพื่อได้พ้นภัย และสุดท้ายกลับสู่บ้านนิพพานเดิมกันโดยเร็ว

บุญรักษาค่ะ

7. Aodzilla

Aodzilla Active Member

อนุโมทนาบุญ

สวัสดีครับ พี่ศิ
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับสิ่งดีดีที่พี่มอบให้กับน้องคนนี้ ผมหวังว่าเรื่องราวของผมที่พี่ศินำมาลงในกระทู้นี้จะช่วยเป็นกำลังใจให้กับเพื่อน ๆ ที่กำลังท้อแท้ หรือเหนื่อยกับปัญหาหรือสิ่งที่กำลังประสบอยู่ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ กัลยาณมิตรทุกท่านเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมต่อไปนะครับ
    นอกจากนี้ผมขออาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายช่วยคุ้มครองให้พี่ศิ,น้อง .... ตลอดจนทุกคนในครอบครัวของพี่ศิจงมีแต่ความสุขความเจริญ สุขภาพแข็งแรง และพรั่งพร้อมด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ เจริญด้วยโภคทรัพย์ และอริยทรัพย์ตลอดไปนะครับผม น้องคนนี้รู้สึกดีมาก ๆ นะครับที่ได้รับโอกาสและความกรุณาเอื้อเฟื้อจากพี่ศิด้วยดีมาโดยตลอด ขออนุโมทนาบุญอันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้นะขอรับกระผม

อ๊อดซิลล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Aodzilla

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ กัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่าน

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยมาก โรคภัยไข้เจ็บก็เกิดขึ้นมากมายเหลือเกิน ดังนั้นผมขอให้ทุกคนรักษาสุขภาพทั้งกายและใจให้เข้มแข็งนะครับ จะได้มีพลังต่อสู้กับภัยพิบัติที่กำลังเกิดขึ้นในครั้งนี้นะครับ ขอให้ทุกคนสู้ ๆ นะครับ

9. Aodzilla

โทษของการละเมิดศีล ๕ มีดังต่อไปนี้

ละเมิดศีลข้อแรกคือ การทำลายชีวิต หากทำลายชีวิตบุพพการีถือว่าเป็นอนันตริยกรรมคือกรรมหนัก กฎหมายระบุไว้ชัดเจนว่าประหารชีวิตสถานเดียว การฆ่า การทำลายชีวิตซึ่งเป็นการละเมิดศีลข้อ ๑ ผิดทั้งกฎหมายของบ้านเมือง และผิดศีล ผิดหลักพระพุทธศาสนาด้วย
    โทษขอการละเมิดศีลข้อที่ ๑ คือการทำลายชีวิตนั้น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า
    “ภิกษุทั้งหลาย ปาณาติบาต (การทำลายชีวิต) ที่บุคคลทำจนคุ้น ทำจนเคยตัวทำอยู่เรื่อย ๆ ไป ย่อมเป็นเหตุให้เกิดในนรก ในกำเนิดสัตว์ดิรัจฉาน ในกำเนิดเปรตวิสัย
    วิบากคือเศษกรรม (ผลกรรมที่เหลือ) ของการทำลายชีวิตอย่างเบาที่สุด ย่อมชักให้ผู้ทำซึ่งเป็นมนุษย์ กลายเป็นคนอายุสั้น (พลันตาย)
    โทษของการละเมิดศีลข้อที่ ๒ คือ อทินนาทาน ได้แก่ลักทรัพย์ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า
    “ภิกษุทั้งหลาย อทินนาทาน (การลักทรัพย์) ที่บุคคลทำจนคุ้น ทำจนเคยตัวทำอยู่เรื่อยไป ย่อมเป็นเหตุให้เกิดในนรก ในกำเนิดสัตว์ดิรัจฉาน ในเปรตวิสัย
    วิบากหรือเศษกรรม เศษของโทษ ที่ละเมิดศีลข้อ ๒ คือลักทรัพย์ (อทินนาทาน) อย่างเบาที่สุด ย่อมชักให้ผู้ทำ ซึ่งเป็นมนุษย์กลาย เป็นคนมีทรัพย์วินาศย่อยยับ (เช่น ถูกไฟ ไหม้หรือโจรผู้ร้ายปล้น เป็นต้น)
    โทษของการละเมิดศีลข้อที่ ๓ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า กาเมสุมิจฉาจาร (การทำชู้) ที่บุคคลทำจนคุ้น ฯลฯ ย่อมเป็นเหตุให้เกิดในนรก ฯลฯ
    วิบากของกาเมสุมิจฉาจาร (การทำชู้) อย่างเบาที่สุด ย่อมชักให้ผู้ทำ ซึ่งเป็นมนุษย์กลายเป็นคนถูกจองเวร
    โทษของการละเมิดศีลข้อที่ ๔ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า มุสาวาท (พูดปดหลอกลวง) ที่บุคคลทำจนคุ้น ฯลฯ ย่อมเป็นเหตุให้เกิดในนรก ฯลฯ
    วิบากคือเศษกรรม ของการพูดปดหลอกลวง อย่างเบาที่สุด ย่อมชักให้ผู้ทำ ซึ่งเป็นมนุษย์กลายเป็นคนถูกกล่าวตู่ด้วยความเท็จ
    โทษขอการละเมิดศีลข้อที่ ๕ คือ สุราเมรัย นั้นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า
    “ภิกษุทั้งหลาย การดื่มสุราเมรัย ที่บุคคลทำจนคุ้น ฯลฯ ย่อมเป็นเหตุให้เกิดในนรก ฯลฯ
    วิบากของการดื่มสุราเมรัย (เสพยาเสพย์ติด) อย่างเบาที่สุด ย่อมชักให้ผู้ทำ ซึ่งเป็นมนุษย์ กลายเป็นคนบ้า

10. Aodzilla

บทกลอนธรรมะดีดีที่นำมาฝากนะครับ

“ เป็นมนุษย์ผู้สูงสุด “
    ทั้งกิ่งใบดอกก้านตระหง่านพริ้ว
    จะปลิดปลิวบ้างเพราะลมผสมผสาน
    ถึงไม่มีลมหมุนไต้ฝุ่นมาร
    มาแผ้วพาลก็ยังร่วงจากบ่วงใบ
    แต่อารมณ์ข้างในใจมนุษย์
    ไม่รู้สุดสิ้นลงที่ตรงไหน
    ทั้งลาภยศเงินตราหามาไว้
    เพื่อจะได้ความสุขไม่ทุกข์ตรม
    แต่หารู้ไม่ว่าบรรดาสุข
    มันเป็นคู่กับทุกข์คลุกประสม
    ทั้งสุขทุกข์ดีร้ายไหม้อารมณ์
    ไม่เหมาะสมกับการเกิดกำเนิดมา
    อันความเกิดเกิดเป็นเช่นมนุษย์
    ไม่ควรยุดยื้อแย่งเที่ยวแข่งหาย
    อำนาจยศสรรเสริญหรือเงินตรา
    จนเข่นฆ่ายิงกันสนั่นกรุง
    แต่มนุษย์ควรเป็นเช่นต้นไม้
    ที่เชิดใบดอกระย้าบนฟ้าสูง
    ด้วยการสร้างบุญกุศลเป็นผลจูง
    ให้จิตสูงเป็นมนุษย์สูงสุดเอย
    จงยอมให้คนอื่นได้เปรียบท่าน
    โดยไม่ต้องโต้เถียงกับเขา
    แล้วท่านจะเป็นผู้ชนะอย่างถาวร

11. Aodzilla

ธ ร ร ม โ อ ส ถ
    อันหนทาง ชีวิต คิดดูเถิด
    เมื่อเราเกิด แล้วต้องแก่ แน่ใช่ไหม
    หนีไม่พ้น เจ็บไข้ กายและใจ
    จะแก้ไข อย่างไร ให้ทุกข์คลาย
    เป็นโรคกาย หมอยา รักษาโรค
    ถูกโฉลก ถูกเหตุผล ดลโรคหาย
    เป็นโรคใจ ภัยรุมเร้า เศร้าปางตาย
    ทุกข์มลาย เมื่อรู้ใช้ “ โอสถธรรม “
    เติมธรรมะ ให้ชีวิต พิชิตโรค
    ดับทุกข์โศก ดับตัณหา อย่าถลำ
    ดับกิเลส โลภ-โกรธ-หลง จงหมั่นจำ
    ยึดพระธรรม พระศาสนา เป็นยาใจ

12. Aodzilla

“ เวลาพบกับอารมณ์ที่ไม่น่าพอใจ มันชวนให้ท่านโกรธ หรือเดือดร้อนใจขึ้นมา
    จงอย่างเพิ่งพูดอะไรออกไป หรือจงอย่าเพิ่งทำอะไรลงไปแต่จงคิดให้ได้ก่อนว่า
    นี่คือสิ่งที่คนทุกคนในโลกนี้ไม่ปรารถนาจะพบเห็น แต่ทุกคนก็ต้องพบกับมัน
    สิ่งนี้คือสิ่งที่ท่านจะเอาชนะมันด้วยการสลัดมันให้หลุดออกไปจากใจก่อน
    ถ้าท่านสลัดมันออกไปจากใจได้ ท่านก็จะเป็นอิสระและไม่เป็นทุกข์ เมื่อท่าน
    ไม่เป็นทุกข์เพราะมันก็หมายความว่า ท่านชนะมัน “
    <!-- GoStats JavaScript Based Code --><SCRIPT src="http://gostats.com/js/counter.js" type=text/javascript></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript>_gos='c3.gostats.com';_goa=299161;_got=5;_goi=1;_goz=0;_gol='web site traffic stats';_GoStatsRun();</SCRIPT><SCRIPT language=javascript>_go_js="1.0";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.1>_go_js="1.1";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.2>_go_js="1.2";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.3>_go_js="1.3";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.4>_go_js="1.4";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.5>_go_js="1.5";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.6>_go_js="1.6";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.7>_go_js="1.7";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.8>_go_js="1.8";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript1.9>_go_js="1.9";</SCRIPT><SCRIPT language=javascript></SCRIPT><NOSCRIPT>[​IMG]</NOSCRIPT><!-- End GoStats JavaScript Based Code -->
    <!-- text below generated by server. PLEASE REMOVE --><!-- Counter/Statistics data collection code --><SCRIPT language=JavaScript src="http://us.js2.yimg.com/us.js.yimg.com/lib/smb/js/hosting/cp/js_source/whv2_001.js"></SCRIPT><SCRIPT language=javascript>geovisit();</SCRIPT>[​IMG]

13. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;k06สวัสดีคุณศศิ คุณน้องและกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

ขออนุโทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ ขอขอบพระคุณ คุณศิมากๆนะคะ

ที่มาเตือนพวกเราทุกๆคน พวกเราทุกคนต้องสู้ๆนะคะ ห้ามขี้เกียจ

(เตือนตัวเองด้วยค่ะ)

คำสอนของหลวงพ่อจรัญ"สวดมนต์เป็นยาทา วิปัสสนาเป็นยากิน"

โชคดีมีความสุข พบแต่สิ่งดีๆ ทุกท่านนะคะ......;aa6

14. chattrg

หวัดดี ทุกท่าน ครับ
    วันนี้ พรุ่งนี้
    ไปวัดกันไหม ครับ

อนุโมทนาบุญทุกท่าน ครับ

15. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ กัลยาณมิตรทุกท่าน

จากข้อความที่เมย์โพสไว้ว่า "รอดแล้วเรา" นั้น
    เมย์มาขอรับผิดต่อพี่ศิค่ะ ว่าข้อความแบบนั้น อาจทำให้หลายท่าน
    เข้าใจผิดไปได้ว่า ถ้ามีพี่ศิกับคุณน้องอยู่ยังไงเค้าก็คงต้องรอด

จริง ๆ เมย์เพียงต้องการแหย่พี่ศิเล่นเท่านั้นเองค่ะ
    แต่โดยส่วนตัวของเมย์ เข้าใจในสิ่งที่พี่ศิคอยบอกคอยสอนเสมอมาค่ะ
    ว่าตนเท่านั้นแล เป็นที่พึ่งแห่งตน ดังเช่นพระบรมศาสดาเคยตรัสไว้ว่า
    ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้ทางเท่านั้น

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ต้องขอโทษพี่ศิและกัลยาณมิตรทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
    ขอให้ทุกท่านอภัยในความประมาทเลินเล่อของเมย์ด้วยนะคะ

แต่...ก็ดีเหมือนกันนะ โดนพี่ศิกระตุ้นซะบ้าง เพราะเมย์ก็ชอบมีข้ออ้างให้ตัวเองเหมือนกัน แฮ่
    ยอมให้พี่ศิลงไม้เรียวได้เต็มที่ค่ะ ^_^

16. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษทำไมคะ น้องเมย์
    พี่ศิไม่ได้ว่าอะไรสักหน่อย
    และรู้ว่าหนูแหย่เล่น
    แต่พี่ศิจับมาเป็นตัวสะกิดเตือนทุก ๆ คน
    เพราะความคิดเล่น ๆ แบบนี้ล่ะ ที่คนชอบคิดกัน ด้วยเพราะความประมาทนะ

ไม่ต่างอะไรกับเวลาเราอยู่ในบ้าน ไม่มีข่าวสารใด ๆ
    เราก็มักจะชอบคิดว่าทุกอย่างปกติสุขใช่ไหม ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    แต่โน่นเวลาประชาชนมหาศาลตีกันฆ่ากันอยู่โลกภายนอกบ้านเรา เรารู้เรื่องไหม ไม่รู้ใช่ไหม คิดว่าเราอยู่ในบ้านแล้วไม่เกิดอะไร ข่าวก็ไม่มี ทุกอย่างปกติ พอหลับหูหลับตาเดินออกไปก็โดนตีหัวแตกประมาณนั้นน่ะจ๊ะ กว่าจะรู้ก็หัวแตกเสียแล้ว หรือเหมือนเรื่องหวัดมรณะ2009 ก็เหมือนกัน เสียงลอยมา ไม่มี ไม่เป็น ไม่ตาย ไม่เกิดแน่ในไทย ไม่อันตราย ทุกคนก็ประมาทใช่ไหม สุดท้ายเป็นไงตอนนี้ ลมฟ้าอากาศมันเวียนทั่วโลก มาได้ไหม ก็เลยเตือน ๆ กันไว้เรื่องความประมาทของชีวิตนะ ในทุก ๆ เรื่องที่พี่ศิจะสอดแทรกเตือน ๆ สติกันได้น่ะจ๊ะ

ฉะนั้นทุกลมหายใจที่มีสติ คือเกราะคุ้มกันที่ดีที่สุดสำหรับทุกคนนะคะ
    อย่าประมาทกับทุกสิ่งทุกอย่างที่ยังไม่เกิดขึ้น
    ยังไม่เกิดใช่ว่าจะเกิดขึ้นไม่ได้ คือสัจจธรรมที่ควรท่องให้ขึ้นใจ
    แล้วชีวิตจะไม่ทุกข์ค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

17. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    CT scan ไม่ใช่วิธีการบอกว่าร่างกายหายจากมะเร็งนะครับ เป็นวิธีหนึ่งในการประเมิณอย่างหยาบๆเท่านั้นว่ามีก้อนใหม่ หรือก้อนที่มีอยู่เปลี่ยนแปลงอย่างไรครับ เพราะมะเร็งเดี๋ยวนี้เราเชื่อว่ากลไกการแพร่กระจายเป็นแบบ micrometastasis ซึ่งไม่อาจเห็นได้ด้วยตาเปล่า การปฏิเสธ chemotherapy เป็นสิทธิ์ที่คุณพึงกระทำได้แต่ไม่แนะนำอย่างมากเพราะมันเป็นการกำจัด cell มะเร็งที่มองไม่เห็นจาก CT scan ที่คุณบอก มันอาจกลับมาอีกได้ อย่าดีใจหรือนิ่งนอนใจนะครับ เพราะมันอาจไม่เป็นอย่างที่คุณคิด

18. chattrg

สวัสดี ครับ
    วันนี้
    วันพระ
    ทำบุญ กันที่ไหน บ้าง ครับ

19. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    โอ๋ๆๆๆๆ คุณเมย์
    อย่าน้อยใจน้า
    เดี๋ยวผอมกว่าเดิมไม่รุด้วยนะ
    อิอิ

20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    วันนี้วันพระใหญ่
    จินไปทำบุญมาค่ะ
    ที่วัดป่าแถวบ้าน
    ชื่อวัดป่าเทพวังทอง

เป็นวัดป่าที่ปฏิบัติเคร่งครัด น่าศรัทธามาก
    พระที่นี่ฉันมื้อเดียว คือมื้อเช้า
    โดยใส่ทุกอย่างรวมกันในบาตร
    มีพระทั้งหมดแค่ 5 องค์
    ทุกองค์มีบุคลิกสงบ สำรวม น่าเลื่อมใส
    โดยเฉพาะหลวงปู่ เจ้าอาวาส
    มีปฎิปทาที่งดงามมาก เต็มเปี่ยมไปด้วยเมตตาจิต

จินพาลูกสาวคนโตไปด้วย
    เขาก็วิ่งเล่นซน ตามวิสัย(ที่ไม่อยู่นิ่งของเขา)
    ท่านเจ้าอาวาสก็เมตตา ไม่ถือสา
    และสอนว่า ควรให้เขาสวดมนต์ หรือได้ยินเราสวดมนต์บ่อยๆ
    จะเกิดกุศลในจิต และเขาจะค่อยๆนิ่งขึ้น สงบขึ้นเอง
    และอีกหลายๆอย่างที่ท่านเมตตาจินและลูก

อบอุ่น และอิ่มใจ และ อิ่มบุญค่ะ